คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Jimmy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2221

ขอบคุณครับพี่วิบูลย์

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 2222

ผมว่าจุดเด่นของ PTTCHEM ไม่ได้อยู่ที่ได้ก๊าซธรรมชาติราคาถูกในประเทศหรอกครับ เพราะพวก อีเทน โพรเพน ก๊าซแอลพีจีและแนพธานะ ปตท. เค้าขายกันราคาอิงราคาตลาดโลกอยู่นะครับ อาจจะประหยัดเฉพาะค่าขนส่งแค่นั้น แต่จุดเด่นน่าจะเป็นเพราะสามารถเลือกองค์ประกอบของวัตถุดิบที่ถูกที่สุดเพื่อผลิตให้ได้สินค้ามากที่สุดมากกว่า เพราะมีเทคโนโลยีการผลิตที่หลากหลายครับ จริงๆ ถ้านักวิเคราะห์ของโบรคเกอร์สามารถดึงเอาผลกำไรขั้นต้นของบริษัทที่ทำ olefins ในรอบๆ บ้านเรามาเทียบกันเป็นเบนช๋มาร์คก็น่าจะเป็นข้อมูลเชิงลึกมากกว่านี้นะครับ

ส่วน TPC ที่ว่าได้ราคาคงที่จาก PTTCHEM กับ PTTAR จริงเหรอครับ ไม่น่าใช่เพราะราคา ethylene ที่ TPC ใช้ ก้ออ้างอิงตามตลาดโลกเหมือนกันนะ เท่าที่จำได้

ท่านอื่นๆ ที่เชี่ยวชาญเรื่องปิโตรเคมีมีอะไรจะเสริมมั้ยครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
กล้วยไม้ขาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2223

ยิ่งอ่านยิ่งได้ความรู้จริง ๆ เลยครับกระทู้นี้
ไม่รู้ว่าถ้าอ่านได้ 3 จบจะคบไม่ได้ รึเปล่า (แบบสามก๊กอ่ะครับ กำลังดัง)

ตอนแรกเข้ามาอ่านเพราะชื่อคนตั้งกระทู้ เหมือนชื่อผู้หลักผู้ใหญ่ในที่ทำงานครับ
ตอนนี้มั่นใจพอประมาณว่าใช่แน่ ๆ เลยครับ ^^ สัก 80% เลย
(อีก 20% เผื่อไว้ครับเดี๋ยวหน้าแตก เรียกว่าเป็น margin of safety ละมั้งครับ)

ตอนนี้ยังอ่านไม่จบเลยครับพึ่งได้ครึ่งเดียวเอง หนทางยังอีกไกลนัก

ขอให้พี่ ๆ ทุกคนที่คอยแบ่งปันความรู้ และคอยช่วยเหลือผู้อื่นเสมอ
ได้รับอานิสงค์ของผลบุญ ขอให้ มีความสุข ความเจริญ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งหลายทั้งปวง
และมีความสำเร็จในสิ่งที่หวังทุกประการนะครับ ^^
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2224

FaNtaSistA เขียน: ยิ่
ขอให้พี่ ๆ ทุกคนที่คอยแบ่งปันความรู้ และคอยช่วยเหลือผู้อื่นเสมอ
ได้รับอานิสงค์ของผลบุญ ขอให้ มีความสุข ความเจริญ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งหลายทั้งปวง
และมีความสำเร็จในสิ่งที่หวังทุกประการนะครับ ^^
ขอบคุณมากครับสำหรับคำอวยพรถึงทุกๆท่าน
VIB007

โพสต์ที่ 2225

ayethebing เขียน:ผมว่าจุดเด่นของ PTTCHEM ไม่ได้อยู่ที่ได้ก๊าซธรรมชาติราคาถูกในประเทศหรอกครับ เพราะพวก อีเทน โพรเพน ก๊าซแอลพีจีและแนพธานะ ปตท. เค้าขายกันราคาอิงราคาตลาดโลกอยู่นะครับ อาจจะประหยัดเฉพาะค่าขนส่งแค่นั้น แต่จุดเด่นน่าจะเป็นเพราะสามารถเลือกองค์ประกอบของวัตถุดิบที่ถูกที่สุดเพื่อผลิตให้ได้สินค้ามากที่สุดมากกว่า เพราะมีเทคโนโลยีการผลิตที่หลากหลายครับ จริงๆ ถ้านักวิเคราะห์ของโบรคเกอร์สามารถดึงเอาผลกำไรขั้นต้นของบริษัทที่ทำ olefins ในรอบๆ บ้านเรามาเทียบกันเป็นเบนช๋มาร์คก็น่าจะเป็นข้อมูลเชิงลึกมากกว่านี้นะครับ

ส่วน TPC ที่ว่าได้ราคาคงที่จาก PTTCHEM กับ PTTAR จริงเหรอครับ ไม่น่าใช่เพราะราคา ethylene ที่ TPC ใช้ ก้ออ้างอิงตามตลาดโลกเหมือนกันนะ เท่าที่จำได้

ท่านอื่นๆ ที่เชี่ยวชาญเรื่องปิโตรเคมีมีอะไรจะเสริมมั้ยครับ
สวัสดีครับท่าน ayethebing
หายไปนานเลยนะครับ
สบายดีนะครับท่าน

สำหรับน้องใหม่ๆ
ท่าน ayethebing เป็นคนโพสตอบกระทู้นี้รุ่นแรกๆ
แล้วก็หายไปประมาณสองสามปี
เพิ่งกลับมา
สงสัยจังไปทำอะไรมา

เรื่องราคาขายของให้กับ TPC นี่
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมาจากสมัยที่ PTTCH ยังเป็น NPC อยู่
และผู้ถือหุ้นหลักของทั้ง TPC & NPC คือปูนใหญ่
ดังนั้นราคาขาย PE ให้กับ TPC จึงขายกันที่ราคา Cost Plus
ไม่ได้ใช้ราคาตลาดโลก
แบบอัฐยายซื้อขนมยายไง
แต่พอมาเป็น PTTCH แล้งยังขายกันที่สูตรนี้หรือเปล่า ไม่แน่ใจ
por_jai

โพสต์ที่ 2226

ayethebing เขียน:ผมว่าจุดเด่นของ PTTCHEM ไม่ได้อยู่ที่ได้ก๊าซธรรมชาติราคาถูกในประเทศหรอกครับ เพราะพวก อีเทน โพรเพน ก๊าซแอลพีจีและแนพธานะ ปตท. เค้าขายกันราคาอิงราคาตลาดโลกอยู่นะครับ อาจจะประหยัดเฉพาะค่าขนส่งแค่นั้น แต่จุดเด่นน่าจะเป็นเพราะสามารถเลือกองค์ประกอบของวัตถุดิบที่ถูกที่สุดเพื่อผลิตให้ได้สินค้ามากที่สุดมากกว่า เพราะมีเทคโนโลยีการผลิตที่หลากหลายครับ จริงๆ ถ้านักวิเคราะห์ของโบรคเกอร์สามารถดึงเอาผลกำไรขั้นต้นของบริษัทที่ทำ olefins ในรอบๆ บ้านเรามาเทียบกันเป็นเบนช๋มาร์คก็น่าจะเป็นข้อมูลเชิงลึกมากกว่านี้นะครับ

ขอบคุณพี่เอ้มากครับที่มาช่วยไขให้กระจ่างขึ้น
ความเห็นผมนั้นมาจากแค่2ชั่วโมงที่ไปฟังนักวิเคราะห์จริงๆครับ
นักวิเคราะห์เขาว่างี๊ครับเรื่องPTTCH
"ได้เปรียบในสถานการณ์ราคาน้ำมันที่สูง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2227

-PTTCH ยอมรับหลัง ปตท.ปรับสูตรราคาซื้อขายก๊าซกับบริษัทลูก ดันต้นทุน
พุ่ง 15-30% ในสิ้นปีนี้

โปรดติดตาม

ที่มา อีไฟแนนซ์ไทย     วันที่   24/07/08   เวลา   12:28:
ข้อมูลล่าสุดๆเลยครับ ใครสนใจลองติดตามดู
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2228

ขอบคุณคุณวิบูลย์ คุณPor_Jai และท่านอื่นๆที่เข้ามาให้ความรู้ ต้องสารภาพว่าตอนนี้เริ่มศึกษาแนวทางนี้อยู่อย่างจริงจัง อ่านหนังสือไปหลายเล่ม ตามอ่านกระทู้ต่างๆ แต่ขาดผู้รู้ที่จะซักถามข้อสงสัย อย่างตรงไปตรงมา เลยลองผิดลองถูกไปหลายครั้ง  ขอสารภาพเลยครับ ช่วง2-3 เดือนนี้ที่เข้ามาโพสกระทู้ ลงทุนในพอร์ทไปราวๆ 5 ล้าน แต่ตอนนี้ขาดทุนไปแล้วกว่า 15% ไม่อยากคิดเป็นตัวเลข เดี๋ยวนอนไม่หลับ และตอนนี้กระสุนก็หมดแล้ว เลยตั้งใจจะค่อยๆปรับพอร์ทใหม่ จากแนวลูกผสมกึ่งมั่วมาเป็นแนว VI ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องการอ่านงบเท่าไรนัก เลยอาจจะพลาดข้อมูลสำคัญบางจุดไป กำลังปรับปรุงในจุดนี้อยู่ครับ  อย่างที่เคยโพสไว้กลับมาลงทุนคราวนี้ไม่อยากพลาดเจ็บตัวเหมือนเมื่อหลายปีก่อน เพราะครั้งนี้ใช้เงินทั้งหมดที่มี และมีครอบครับเป็นเครื่องเตือนใจ ถ้าอยากคุยกับคุณวิบูลย์ และคุณPor_Jai เป็นการส่วนตัว เพื่อขอคำปรึกษาช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อนี้ ไม่ทราบจะเป็นไปได้หรือไม่ และจะติดต่ออย่างไรครับ  ตอนนี้ไม่ท้อแน่นอน แต่รู้สึกหลงทางเพราะขาดความรู้ความเข้าใจจริงๆ ต้องมีคนเคาะให้สักทีสองทีจะได้มีแนวทางเดิน อ้อ...ผมกรองหุ้นมาอีกสามตัวกำลังศึกษาอยู่ ไม่ทราบมีความเห็นอย่างไรกับหุ้นตัวนี้ครับ TCB TPC GFM ขอบคุณมากครับ  :o
ayethebing

โพสต์ที่ 2229

หวัดดีครับ ซือแป๋วิบูลย์ ผมก็แวะๆ มาเยี่ยมชมเรื่อยๆ ครับแต่ไม่ค่อยได้ post ครับ เพราะระลึกตัวว่าความรู้น้อย มาดูดความรู้ดีกว่า

ส่วนวัตถุดิบหลักในการผลิตโอเลฟินส์ (ได้แก่พวกอีทิลีน โพรไพลิน) คือผลลัพธ์จากการแยกแก็ซธรรมชาติคือ อีเทน มีเทน และแอลพีจี โดยที่อีเทนจะเป็นวัตถุดิบที่ดีที่สุด นอกจากนี้ยังสามารถเอาแนฟทาซึ่งได้มาจากการกลั่นน้ำมันมาใช้ได้ด้วย อันนี้ถือเป็นต้นน้ำของปิโตรเคมี นอกจาก โอลิฟินส์แล้ว PTTCH ยังมีโรงงานผลิต PE (Poly Olefin) ด้วยซึ่งเอา Ethylene มาทำปฎิกิริยาแล้วมาตัดเป็นเม็ดครับ

ส่วน TPC ผลิต PVC (PolyVinyle Chloride) ซึ่งเป็นเม็ดพลาสติกที่อยู่ปลายน้ำของอุตสาหกรรมปิโตรเคมี ซึ่งกระบวนการจะต้องเอาอีทิลีน มาปนกับคลอรีน กลายเป็น VCM (Vinyle Chloride Monomer) แล้วค่อยมาทำปฎิกิริยาอีกรอบเพื่อให้กลายเป็น Powder แล้วไปตัดเม็ดกลายเป็น PVC ราคาอีทิลีนจะเป็นราคาวัตถุดิบหลักของ TPC ครับ

ตอนนี้ PTT คงไม่ยอมขายราคาถูกๆ ให้กับบริษัทอื่นๆ หรอกครับ เพราะเค้ากำลังได้เปรียบเรื่องการผูกขาด (ใครว่าอุตสาหกรรมน้ำมันและแก็ซเมืองไทยเปิดเสรี หุ หุ ลองมองดู แก็ซธรรมชาติมีเจ้าเดียว น้ำมันเกือบทั้งหมด ก็เป็นของ PTT) อย่าว่าแต่บริษัทลูก บริษัทของคู่แข่งจะเหลือเหรอ

ขอบคุณท่านพี่ลูกอีสานที่แจ้งข่าว update

ส่วนทั่นพอใจ ไม่ต้องเรียกผมพี่หรอกครับ ผมยังเด็กอยู่เรย โหะ โหะ
por_jai

โพสต์ที่ 2230

[quote="IWILLBEVI"]ขอบคุณคุณวิบูลย์ คุณPor_Jai และท่านอื่นๆที่เข้ามาให้ความรู้ ต้องสารภาพว่าตอนนี้เริ่มศึกษาแนวทางนี้อยู่อย่างจริงจัง อ่านหนังสือไปหลายเล่ม ตามอ่านกระทู้ต่างๆ แต่ขาดผู้รู้ที่จะซักถามข้อสงสัย อย่างตรงไปตรงมา เลยลองผิดลองถูกไปหลายครั้ง
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 2231

พี่ จะเ้ป็นวีไอ นี่ต้องอำอะไรพวกผมเล่นแน่เลยนี่
    ถ้าพี่มีความรู้เท่าที่พี่บอกจริง แล้วลงเิงินไปแล้ว5ล้าน
    แฮ่...พี่สุดยอดใจกล้าเลยครับ
    ไม่ต้องมาเจอผมหรอกครับ
    จริงๆผมเดี๋ยวนี้ก็ไม่ใช่วีไอแท้ๆ
    ออกแนวผสมเทรดเด้อร์ซะละมากกว่า
    คำตอบสุดท้ายเลยครับ
    cut แล้วเลิกเล่นหุ้นเสียเถิด
    เซียนในตลาดเขากินเงินพี่อีกหลาย%แน่นอนอย่างนี้

ถ้าพี่ยอมคัทจริงๆเอาหลักฐานมาให้ผมดู
    ผมจะยอมคุยกับพี่ครับ
    จะพีเอ็มเบอร์มือถือให้ เอาสิ
    ผมอาจไม่เก่งนักนะ แต่วิชาเท่าที่มี มาคุยแลกเปลี่ยนกันได้
    เพราะผมก็ไม่มีงานมีการทำอยู่แล้ว
ทำไมคิดว่าผมอำนะเนี่ย เล่าความจริงให้ฟัง  รูปแบบการลงทุนของผมที่เข้ามาแบบมั่วๆ ทำให้คลำหาทิศทางไม่ถูก เล่นหุ้นตามพวกฝรั่งกะทำรอบ ก็ต้องเจ็บตัวไปตามระเบียบ ตอนนี้ไม่เอาแล้วครับ กำลังหาหลักยึดอยู่ อาจต้อง Cut Loss ออกบางส่วนเพื่อปรับพอร์ทใหม่  ตอนนี้ปอดแข็งแรงดี ไม่กลัว ไม่ท้อ แต่อยากได้อาจารย์ดี มาคุยเพื่อตอบคำถามต่างๆที่ผมสงสัยแบบตรงไปตรงมา  เออะ หรือว่าผมขอมากไป ขอบคุณครับ  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 2232

ayethebing เขียน: หวัดดีครับ ซือแป๋วิบูลย์ ผมก็แวะๆ มาเยี่ยมชมเรื่อยๆ ครับแต่ไม่ค่อยได้ post ครับ เพราะระลึกตัวว่าความรู้น้อย มาดูดความรู้ดีกว่า
อย่างท่าน ayethebing เรียกว่าความรู้น้อยหรือนี่
ถ่อมตัวเกินไปแล้ว
ถ้าท่าน ayethebing ความรู้น้อย ผมคงหางอึ่ง อิ อิ
ว่างๆเข้ามาทักทายกันบ้างนะ

ayethebing เขียน:ส่วนทั่นพอใจ ไม่ต้องเรียกผมพี่หรอกครับ ผมยังเด็กอยู่เรย โหะ โหะ
พี่พอใจไม่อยากแก่นะ
เลยเรียกคนอื่นว่าพี่หมดเลย
จริงๆแล้วพี่เขาอาวุโสสุด
VIB007

โพสต์ที่ 2233

[quote="ลูกอิสาน"][quote] -PTTCH ยอมรับหลัง ปตท.ปรับสูตรราคาซื้อขายก๊าซกับบริษัทลูก ดันต้นทุน
พุ่ง 15-30% ในสิ้นปีนี้
VIB007

โพสต์ที่ 2234

[quote="IWILLBEVI"]
ทำไมคิดว่าผมอำนะเนี่ย เล่าความจริงให้ฟัง
ayethebing

โพสต์ที่ 2235

ขอปาดแซงท่านพี่ลูกอีสานเรื่องคนเอาถ่านละกัล เป็นสรุปๆ จากร้อยคนร้อยหุ้นละกัน

TCB มีกลุ่มเบอร์ล่าถือหุ้นใหญ่ (แขก ซึ่งงกสุดๆ แต่ก็เป็นส่วนดีในเรื่องการควบคุมต้นทุน ให้กับผู้ถือหุ้น) ผลิตผงคาร์บอนแบล๊คที่ใช้ในอุตสาหกรรมผลิตยางรถยนต์เพื่อเสริมความแข็งแรงของยาง นอกจากนี้ยังสามารถใช้ในการผลิตหมึกพิมพ์ได้ด้วย (เป็น specialty carbon black ที่กำไรดีแต่ตลาดจะเล็กกว่าและ TCB ยังไม่ได้ผลิต)

วัตถุดิบ เป็นผลพลอยได้จากการผลิตน้ำมันคือ carbon black feedstock oil (CBFO) เอามาเผาจนได้ออกมาเป็นผงเขม่าดำ และบรรจุขาย

นอกจากบริษัทในเมืองไทยแล้วยังมีการลงทุนในเมืองจีน (เหลียวหนิง เบอร์ล่า) มีโรงงานเคมีในอียิปต์ และเห็นว่ากำลังเล็งๆ ว่าจะเปิดโรงงานใหม่ที่เม็กซิโก เพื่อเป็นแหล่งป้อนวัตถุดิบสำคัญให้กับทางอเมริกาเหนือ (คงเห็นประโยชน์จากเขตการค้าเสรีของทวีปเมกาเหนือที่เม็กซิโกมีเอี่ยวด้วย) ศึกษาไปแล้วแต่ยังไม่ได้ประกาศลงทุน

ตลาดโดยรวมของคาร์บอนแบล๊คจะโตประมาณ 4-7% ต่อปี โดยที่ทางเอเซียจะโตเยอะกว่าทางยุโรปและเมกา

ราคาน้ำมันที่พุ่งสูงขึ้นแน่นอนว่ามีผลกระทบกับต้นทุนวัตถุดิบของ TCB ซึ่งทางบริษัทไม่สามารถผลักภาระต้นทุนที่สูงได้ทันที มีช่วงเวลาที่ lag กันอยู่

งบการเงิน ดูจากข้อมูลไฟล์ของพี่ครรชิต (กราบขอบพระคุณพี่ที่ช่วยเหลือข้อมูลน้องๆ ในเวบมาโดยตลอด) สรุปคือหนี้น้อย ไม่ค่อยปันผลมาก (3-5%) ROA และ profit margin สูงโอเคต่อเนื่องครับ

ROA

2008 19.38 %
2007 20.52 %
2006 16.35 %
2005 18.69 %
2004 15.88 %
2003 15.37 %
2002 19.57 %
2001 14.38 %
2000 12.16 %
1999 13.36 %
por_jai

โพสต์ที่ 2236

[quote="IWILLBEVI"]
ทำไมคิดว่าผมอำนะเนี่ย เล่าความจริงให้ฟัง
talerngkiat

ขอความเห็นจากพี่ๆ ที่เคารพ ครับ

โพสต์ที่ 2237

กราบเรียนท่านพี่ๆ ที่เคารพครับ

ผมเพิ่งเข้าตลาดมาได้สองเดือน ซื้อตัวแรก PTTAR จาก 25.25 ซื้อถัวมาเรื่อยๆ จนตอนนี้เหลือที่ 23.77 ราคาตลาดตอนนี้ 20.80
 ผมขอปรึกษาแบบพี่ๆที่เก่ง VI จันทร์ที่จะถึงนี้ ผมจะทุ่มซื้อถัวให้ราคามันอัพเดท กับตลาด คาดว่าใช้เงินเกินล้าน พี่ๆว่าผมควรทำไหมครับ

ตัวสอง ผมคือ LH ตัวนี้ทำกำไรให้ผมหลายตังค์แล้วครับ ผมไม่น่าหวาดระแวงขายทิ้งไปเยอะ ผมควรจะซื้อกลับได้ไหมครับ

ตัวสาม KTB ขาดทุนบักโกรกเลย ควรขายทิ้งดีไหมครับ

ตัวสี่ esso :ซื้อมาราคา 7.07 บาท ควรทำไงกับตัวนี้ดีครับ

ปล.ถ้าคำถามแบบนี้ไม่ดี ลบทิ้งเลยนะครับ ผมเพิ่งสมัครเมื่อกี้ แนะนำผมด้วยครับ

กราบขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ  :wink:
No,pain..>>No, gain

Here We go...
por_jai

Re: ขอความเห็นจากพี่ๆ ที่เคารพ ครับ

โพสต์ที่ 2238

talerngkiat เขียน:ปล.ถ้าคำถามแบบนี้ไม่ดี ลบทิ้งเลยนะครับ ผมเพิ่งสมัครเมื่อกี้ แนะนำผมด้วยครับ
:8) ทำไมต้องลบครับ ไม่เห็นผิดกฏกติกาเวบตรงไหน
     มีคนถามอย่างนี้ตั้งแต่ผมมาสมัครสมาชิกเวบนี้
     ถามมาตั้งกะปี2004แล้วครับ
     แล้วก็คงจะมีคำถามอย่างนี้เกิดขึ้นอีกเรื่อยๆ
     ที่เหนื่อยใจคือวิบูลย์ เจ้าของกระทู้ที่ต้องมาตอบ

ส่วนตัวผมเองถ้ามีน้องคนไหนมาถามอย่างนี้
     ผมบอกถ้าไม่แน่ใจก็ให้ขายไปครึ่งนึงแล้วกัน
     (ถ้าขายไปแล้วมันขึ้น ผมก็โดนด่านิดหน่อย
      ถ้าขายไปแล้วมันลง ผมก็เริ่มแม่นในสายตาคนถาม...ฮ่า...
      สรุปแล้ว ไม่ใช่เงินผม ผมก็ตอบกั๊กๆอย่างนี้แหละปลอดภัยดี)
Linzhi

Re: ขอความเห็นจากพี่ๆ ที่เคารพ ครับ

โพสต์ที่ 2239

[quote="talerngkiat"]กราบเรียนท่านพี่ๆ ที่เคารพครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2240

por_jai เขียน:
:8) ทำไมต้องลบครับ ไม่เห็นผิดกฏกติกาเวบตรงไหน
VIB007

โพสต์ที่ 2241

[quote="talerngkiat"]กราบเรียนท่านพี่ๆ ที่เคารพครับ
por_jai

โพสต์ที่ 2242

:8) เพลงมาฝากคนในกระทู้ืนี้ครับ

คำถามที่ต้องตอบ
VIB007

โพสต์ที่ 2243

VIB007 เขียน:
คำถามลักษณะนี้ผมมี"คำถามสำเร็จรูป"ดังนี้ครับ

"ผมขอถามกลับแล้วกันครับว่า
มีเหตุผลอะไรในการซื้อหุ้นเหล่านี้แต่ละบริษัท
และคิดว่าตั้งใจถือนานแค่ไหน"
น่าจะเป็น"คำตอบสำเร็จรูป"มากกว่า"คำถามสำเร็จรูป"นะ
ผมอาจพิมพ์ผิดนะ
VIB007

โพสต์ที่ 2244

por_jai เขียน::8) เพลงมาฝากคนในกระทู้ืนี้ครับ

คำถามที่ต้องตอบ
ขอบคุณครับพี่por_jai
ตอนแรกนึกว่าจะขอลิงค์
แต่คลิกเข้าไปได้เลยนี่นา
Amadeus

โพสต์ที่ 2245

[quote="THiNK"]
เห็นด้วยๆครับ ผมเองไม่มีความรู้ทางด้านนี้เท่าไหร่ ปัจจุบันก็เดามากกว่าดูจริงๆ แต่หัวใจของ VI อยู่ที่การที่สามารถประเมินคุณค่าของกิจการได้อย่างถูกต้อง Margin Of Safety จะไม่มีความหมายถ้าคุณค่าของกิจการที่ประเมินไม่ได้ใกล้เคียงความเป็นจริง
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
austin_bd

โพสต์ที่ 2246

ผมก็อยากได้คับ

อยากคิด แต่ไม่รู้ว่ามันคิดยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าคับ ผม  :D
VIB007

โพสต์ที่ 2247

[quote="Amadeus"]

พวกพี่ๆ ให้ Margin Of Safety กี่เปอร์เซ็นต์ครับ แล้วคำนวนอย่างไรครับ รบกวนแสดงตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 2248

ให้ mos แค่ไหนขึ้นอยู่กับเรารู้รายละเอียดของบริษัทนั้นดีแค่ไหน

รู้เยอะ เสี่ยงน้อย ให้น้อย
รู้น้อย เสี่ยงเยอะ ให้มาก
ไม่รู้เลย ไม่ซื้อครับ

ขอยกเอกคำพูดของปรมาจารย์สำนัก temple boxing "อย่าโลภเกินความรู้ตัวเอง"
por_jai

โพสต์ที่ 2249

Amadeus
austin_bd
:8) เป็นโชคของพี่แล้วละครับที่มาเข้ากระทู้นี้แล้วถามคำถามนี้
     กระทู้นี้ละครับ ที่มาของคำตอบที่อยากรู้
     ย้อนกลับไปหน้า1ใหม่ อ่านให้จบซัก2รอบ
     พี่จะได้คำตอบที่ต้องการทุกประการเลยครับ
     คำพูดผมเรื่องอื่นยังไม่ต้องเชื่อ แต่เรื่องนี้เชื่อขนมเจ๊กกินได้เลยครับ
     เพราะผมได้ทำดังว่ามาเรียบร้อย
     และเชื่อโดยสนิทใจว่าจะสามารถยกระดับการลงทุนจากเลเวลใต้น้ำขึ้นมาได้แน่
     แต่อาจจะปริ่มน้ำหรือเห็นตะวันนี่ก็คงอยู่ที่การตีความ(ของคุณเอง)นิดหน่อย

เรื่องอยากทราบมูลค่าหุ้นจริงๆ
     หนังสือพวกvaluation
     ตามท้องตลาดก็มีหลายเล่มนะ
     ไปเดินดูได้เลยครับ แต่ภาษาัอังกฤษจะเยอะกว่าเยอะ
     จริงๆแล้วอ่านกระทู้นี้แหละครับ ดีหนึ่งประเภทหนึ่งอยู่แล้ว
     แล้วค่อยไปหาหนังสืออ่านเพิ่มอีกเมื่อจบ2รอบแล้ว
     จริงๆผมว่าจะอ่าน3รอบนะ
     แต่กลัวเหมือนที่เขา่ว่าเรื่องอ่านสามก๊กจบ3รอบ จะไม่่มีใครคบ
     ก็เลยยั้งๆอยู่

จะเห็นได้่้่ว่าหลายๆคนมาอ่านหน้าสุดท้ายทั้งนั้น
     ไม่ได้อ่านมาตั้งกะหน้าแรกๆ
     ผมว่าทุกคนอยากรวยเร็วทั้งนั้น(แถมด้วยไม่อยากทำงานหนัก)
     บางคนอยากรวยเร็วกว่านั้นอีกแต่ไม่มีความรู้ก็ซื้อหวย
     ที่จำแม่น กล้าได้กล้าเสียก็ไปเล่นไพ่
     ที่เห็นเพื่อนสำเร็จก็โดดเข้ามาเล่นหุ้่นก็คงประมาณๆกัน
     ทุกอย่างที่ว่าต้องการพื้นฐานเหมือนกันนะครับ
     ถ้าอยากชนะ
     แต่ถ้าอยากแพ้ก็เล่นมั่วๆเดี๋ยวก็ได้เห็นเอง
     ก็ดีเหมือนกัน...จะได้จำแม่น...ฮ่า...
VIB007

โพสต์ที่ 2250

[quote="VIB007"][quote="talerngkiat"]กราบเรียนท่านพี่ๆ ที่เคารพครับ