พี่ๆกูรูๆทั้งหลาย ช่วยแนะนำหน่อยคะ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
moomita
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆกูรูๆทั้งหลาย ช่วยแนะนำหน่อยคะ

โพสต์ที่ 1

อายุ 27 คะ เพิ่งสนใจการลงทุน เพิ่งศึกษาเรื่องหุ้น เพราะตอนนี้อยู่บ้าน  ไม่ได้ทำงานอยากทำงานนอกบ้าน แต่ติดต้องดูแลลูก ช่วยดูแลกิจการที่บ้าน ซึ่งเราไม่ได้ผลตอบแทนอะไรเลย เพราะเป็นกงสี   เลยอยากจะใช้เงินที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์ที่สุด เพราะอยากมีรายได้ของตัวเอง มีการลงทุนไหนน่าสนใจบ้างคะ นอกจาก ตราสารหนี้ ฝากประจำ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ตราสารหนี้ในยุคดอกเบี้ยขาขึ้นเช่นนี้ผมว่าจะขาดทุนเอาง่ายๆนะครับ
ฝากประจำดอกเบี้ยก็ต่ำเตี้ยติดดิน
ผมว่าเริ่มต้นลงทุนในตัวเองก่อนเป็นดีที่สุดครับ ลองหาซื้อหนังสือมาอ่านก่อนดีกว่าไม๊ครับ เศรษฐกิจไทยตอนนี้ก็ไม่ได้ขนาดวิกฤติ แค่ชะลอๆ
หุ้นดีๆมีให้เลือกอีกเยอะ แต่ต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ จะได้ลงทุนอย่างสบายใจ
moomita

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ กองทุนตราสารหนี้ซือนานแล้วคะประมาณ 2 ปี ของไทยพาณิชย์ ณ วันนั้นก็โอเคกว่าฝากออมทรัพย์ ดอกเบี้ยประมาณสองหมื่นบาทต่อปี (น้อยเนอะ) ตอนนี้ก็โยกส่วนหนึ่งไปฝากประจำ 15 เดือน แต่คิดว่าดอกเบี้ยก็คงสู้เงินเฟ้อไม่ได้ เลยกำลังหาช่องทางอืนอยู่ และเพิ่งมาสมัคร thaivi นี่แหละคะ เผื่อได้ความรู้อื่นๆอีก หนังสือก็เริ่มศึกษาบ้างแล้วคะ พอมีหนังสือดีๆแนะนำไหมคะ เพราะลูกสาวเพิ่งเข้าเรียน เลยว่างช่วงกลางวันหน่อยหนึ่ง  ขอบคุณคะ
     สมัยก่อนเงินแสนก็ถือว่ารวยแล้ว แต่สมัยนี้เงินล้านยังน้อยไปเลยเนอะ
7 happiness

โพสต์ที่ 4

ผมว่าใจคุณ มันไปอยู่ที่หุ้นมากแล้วน่า  ถ้าไงแล้วถามใจหนูต่อว่า

1. ต้องการผลตอบแทนแบบไหน

- เงินปันผล
- capital gain หรือราคาหุ้นขึ้นเรื่อย

2. เล่นเร็วแค่ไหนหรือถือไปเรื่อยๆ

ให้คำตอบได้จริงแล้วค่อยเลือกหุ้น การเลือกหุ้นก็ไม่ยาก ดูกลุ่มเป็นหลัก เช่น พลังงานหรือธนาคาร และอื่นๆ ตามที่หนูจะหาความรู้ได้ง่าย จะได้รับข้อมูลมาวิเคราะห์ตลอดไง  จากนั้นเลือกหุ้นในกลุ่มที่เลือกไว้สักตัว (ระวังหุ้นทุกตัวในกลุ่มจะไม่ดีหมดนะ เช่น อสังหา AP ราคาขึ้นแล้วซื้อไม่ทันไปซื้อ MK ดีกว่าราคายังไม่ขึ้น ห้ามคิดอย่างนี้เด็ดขาดดูเป็นตัวๆ) ส่วนตัวนอกจากดูธุรกิจแล้วผมดูผู้บริหารด้วย เช่น แก่หรือยัง ถ้าแก่อยากจะบริหารแบบเรื่อยๆ นะ ตัวอย่างนะไม่แน่เสมอไป

ส่วนตัวตอบยากมากนะเรื่องจังหวะซื้อ เป็นผมถ้าหุ้นมีแนวโน้มว่าดี (คนอื่นไม่รู้หรือไม่คิดว่าดีนะ) ค่อยๆซื้อจนสมดังใจ แต่ระยะนี้จะดูไม่ค่อยมีคนสนใจ รอและรอ ส่วนขายง่ายมาก ขายที่ราคาที่หนูพอใจ ไม่ว่าจากนี้จะขึ้นหรือลง ห้ามเข้าอีกนะ

ทำไมหรอก

เพราะทุกธุรกิจมีไซเคลนะ เช่น ส่งออกดีเมื่อเงินบาทอ่อน  โรงกลั่นดีเมื่อต้นทุนน้ำมันไม่สูง หรือ ไซเคลการลงทุนของต่างชาติและกองทุน เมื่อหมดแล้วรอรอบใหม่ แต่รอบอาจจะนานไม่เท่ากัน

หวังคงช่วยหนูได้บ้าง

ข้อควรระวังสุดท้าย  การเล่นหุ้นคือเล่นกับใจเราเองนะ จงเชื่อมั่นบนการวิเคราะห์หรือข้อมูลที่ดีที่สุด แต่ห้ามงมงาย ว่ายังไงก็ต้องดีแน่ อาจเจ็ง อัพเดรทข้อมูลบ่อยๆ นะช่วยได้

โชคดีเนอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

โพสต์ที่ 5

อยากเข้ามาในวงการหุ้น ขอให้ติดอาวุธทางปัญญาก่อนครับ

เล่มแรกๆ ที่อยากให้อ่านคือ serie หุ้นห่านทองคำของคุณเทพ รุ่งธนาภิรมย์ มีทั้งหมด 3 เล่มนะครับ

อ่านจบแล้วก็ไปต่อยอดกับหนังสือของกูรูคนอื่นๆ เช่น Buffet, Lynch, ...

สู้ๆ ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
moomita

โพสต์ที่ 6

thanks มากๆ คะ ยินดีรับทุกคำแนะนำคะ ดีใจมีที่ปรึกษา
เพราะรู้สึก home alone มานานนน มาก เดาผิด เดาถูก ตลอด ไม่รู้จะถามใคร
เล่นหุ้น มันดี ที่ทำให้เรารู้ข่าวสารมากมาย ทุกด้าน แบบว่า ใช้สมอง ใช้ดวง
ขอบคุณมากคะ
121

โพสต์ที่ 7

ถ้าสนใจ หุ้น มาก ก็ สมควรไปหา....หนังสือ

...temple boxing  มาอ่าน เพื่อจะรู้เขาส่วนหนึ่ง

สำคัญ กว่านั้น คือรู้เราให้มากๆครับ
โพสต์โพสต์