หุ้น vs อพาร์ตเมนคับ แบบไหนระยะยาวน่าลงทุนกว่ากัน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
bthai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น vs อพาร์ตเมนคับ แบบไหนระยะยาวน่าลงทุนกว่ากัน

โพสต์ที่ 1

สมมุติทุน8ล้าน คงไปซื้อพวกอพาร์ตเมนที่ปลูกสร้างแล้วตาม realtor ได้สัก33 ห้อง ย่านอ่อนนุช ต่าเช่า2000 บาท/เดือน ที่มาจาก realtor แห่งนึง รายได้ก็ประมาณ 6เหมือนบาทต่อเดือน กับ เอาเงิน8 ล้านไปซื้อหุ้น centel ตอนนี้ราคาประมาณ 5.55 ได้เกือบๆ 1.5 ล้านหุ้น ปันผล 1.50  ประมาณ 2 ล้านกว่า เฉลี่ยแล้วได้เดือนละ1.8 แสนปลายๆ  แบบนี้ลงทุนในหุ้นคุ้มค่ากว่าเยอะ เลยแล้วในระยะยาว เทียบกับอสังหาแบบไหนดีกว่ากันคับกับราคาที่ดินที่เพิ่มขึ้น ขอบคุณคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เอาเงิน 8 ล้านไปซื้อหุ้นได้ผลตอบแทนจากเงินปันผล 2 ล้าน -> 25% ต่อปี :shock: ...
เอ่... เข้าใจอะไรผิดป่าวครับ :roll: ?
bthai

โพสต์ที่ 3

เห็นว่าปันผลต่อหุ้นจ่ายเดือนนี้ 1.50 ต่อหุ้น ถ้า8 ล้านซื้อได้หมดเลยก็ได้หุ้นมาทั้งหมดเกือบ1.5 ล้านหุ้น คูณด้วย ปันผล1.5 ต่อหุ้น เท่ากับ 2,250,000 คิดแบบนี้รึป่าวคับ แบบว่ามือใหม่อ่ะคับ :lol:  :lol:
http://www.settrade.com/C04_07_stock_ri ... lectPage=7
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สำหรับผลการดำเนินงานปี 2550  CENTEL จ่ายปันผลหุ้นละ 0.13 บาท

ส่วนข้อมูลที่จ่ายปันผล 1.50 บาท  คิดว่าคงเป็นการจ่ายตอนที่หุ้นยังซื้อขายกันที่พาร์ 10 บาท  ปัจจุบันพาร์ 1 บาท

การลงทุนในหุ้น  ต้องระมัดระวังและรอบคอบมากๆครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
bthai

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทั้งสองท่านคับ แต่ว่าแบบนี้มูลในเซ็ทเทรด ไม่ตรงหรอคับ หรือว่า ผมต้องดูยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
MindTrick

โพสต์ที่ 6

bthai เขียน:ขอบคุณทั้งสองท่านคับ แต่ว่าแบบนี้มูลในเซ็ทเทรด ไม่ตรงหรอคับ หรือว่า ผมต้องดูยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
ดูวันที่ดีๆครับ 1.5 มันวันไหน
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
bthai

โพสต์ที่ 7

5555 หาข้อมูลจนตาลาย อันบนสุดนั่นเอง อันล่างมันอันเก่า ผิดพลาดนิดเดียว ถ้าเป็นของจิงเสียหายน่าดู ขอบคุณคับ :shock:
soros

โพสต์ที่ 8

สมมุติใหม่ว่า เงิน 8 ล้าน สามารถซื้อหุ้น WG ได้ 181,000 หุ้น คุณคิดว่าระหว่างซื้ออพาตร์เม้นที่มีรายได้ประมาณ 60,000 บาทต่อเดือน กับเงินปันผลของ WG อย่างไหนจะเป็นทางเลือกในการลงทุนที่ดีกว่ากันครับ
bthai

โพสต์ที่ 9

เด๋วขอไปดูแว่บนึง WG ตัวเอ่ยย อ่อไวกรุ๊บ ปันผล 3.65 ปีนึง เฉลี่ยได้เดือนละ5.5หมื่น เหมือนอพาต์เมนจะได้เยอะกว่านิด แต่ว่าระยะยาวค่าที่ดินค่าอะไรไม่รู้จะคุ้มกว่ารึป่าว คิดอยากจัง :?  :shock:
lukechin

โพสต์ที่ 10

แล้วถ้าเทียบว่าซื้อกิจการมาทำต่อได้เดือนละ 2 แสน จะน่าสนกว่าหรือเปล่าครับ?
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=34773
"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี (ถึงแม้ว่าราคาจะเกินมูลค่าที่แท้จริงไปก็ตาม)"
A man from the Islay

โพสต์ที่ 11

สำหรับผม ถ้ามีโอกาสต้อง divertified ครับ สำหรับลูกจ้าง aptmt&condo ก็ดีอย่างตรงที่กู้ได้เยอะ(ผมเป็นลูกจ้าง มีรายได้ประจำ กู้แบงค์พอได้) ใช้เงินสดแค่ 10% ของ asset เอง,  ยิ่งถ้ามีคนเช่ามาช่วยผ่อนด้วย น่าจะโอน่ะครับ

ซื้อหุ้นตอนแรกต้องใช้เงินสดเยอะน่ะซิครับ เรื่อง Capital Gain ก็พูดยากทั้งสองอย่าง ไม่เอาอย่างงี้หละครับ ใช้ 8 แสนดาวน์ condo ไปเลย (แต่ aprtmt, bank เค้าไม่ให้ เพราะถือว่าเป็นธุรกิจเฉพาะ ไม่ได้อยู่อาศัย อาจจะกู้ได้น้อย) แล้วก็ใช้ค่าเช่าผ่อนไป เรามีต่อเดือนก็โปะไปด้วย

ส่วนอีก 7 ล้านกว่าๆก็มาซื้อหุ้น ได้ทั้งสองอย่างเลย, ได้ divertified port ด้วย, ฟังดูเป็นไงครับ?
Belffet

โพสต์ที่ 12

ทำหุ้นให้เป็นอพาร์ตเมนท์ไปเลยสิครับ

เจ๋งดี ทำได้จริงด้วย
kornjackrit

โพสต์ที่ 13

ผมว่าแล้วแต่ใครถนัดอย่างไหนครับ

คนที่ถนัดการลงทุนในหุ้น
ถ้าลงทุนในอสังหาริมทรัพย์อาจจะไม่รุ่งก็ได้นะครับ

แต่ถ้าอยากลงทุนอสังหาริมทรัพย์จริงๆ
ผมว่ากองทุนอสังหาริมทรัพย์ง่ายกว่าเยอะครับ
ถ้าอยากได้แบบเป็นเจ้าของที่ดินหรืออสังหาริมทรัพย์นั้นจริงๆ
ก็เลือกแล้ว Freeholdปันผลก็สูงพอสมควรมากกว่าเงินเฟ้อ
แน่นอนครับยังไม่รวมกำไรจากการขายสิทนทรัพย์(ถ้ามี)
แต่ส่วนใหญ่ถ้าทำเลดีก็น่าจะกำไร
เป็นการกระจายการลงทุนที่ดีอีกทางด้วยคับ

ปล.ส่วนตัวนะครับกองทุนอสังหาริมทรัพย์
ไม่ต้องปวดหัวกับการเก็บค่่าเช่า
การทำเอกสาร การทำสัญญาต่างๆ
ดีไม่ดี ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล ถ้ามีปัญหา
ชีวิตวุ่นวายครับ 55+

ผมว่าลงทุนในกองทุนอสังหาริมทรัพย์แล้ว
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นได้อีกเพียบเลยละครับ
(เฉพาะของคนที่ไม่ชำนาญด้านนี้นะครับ อย่างผมเป็นต้น -*- )

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
noooon010

โพสต์ที่ 14

ผมเห็นด้วยกับคุณ kornjackrit นะครับ

ขออนุญาติแนะนำ web site www.richdadthai.com ครับ
ที่นี่เค้ามีคนที่เก่งเรื่อง อสังหาฯ พอสมควรทีเดียว
(ลองคุยกับพี่ Davinci ดูก็ได้นะครับ)

ปล.ไม่ใช่ web site ขายตรง / หลอกลวงนะครับ

ผมว่า web เค้าคล้ายๆ web thaivi น่ะครับ เพียงแต่อาจสนใจกันคนละด้านครับผม

มีความสุขกับการลงทุนนะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
pw2008

โพสต์ที่ 15

มีนักวิเคราะห์แนะนำถ้ามีเงินสดให้รอเก็บศพปีหน้า

กลัวก็แต่ว่า จะกลายเป็นศพเสียเอง
economist

โพสต์ที่ 16

ถ้านำเงิน

4 ลบ. แล้วกู้อีก4 ลบ.  ได้เดือนเดือนละ 60,000 บาทก็โอเค นะ ปีนึง ตั้ง 720,000  เหลือเงิน 4 ลบ.ไว้ลงทุนในหุ้น

ROI = (720,000/4,000,000)*100 ~ 18 %

RoI - cost of capital (ดอกเบี้ยกู้แบงก์ประมาณ 5.5%) ได้ กำไรประมาณ 12.2 % (อันนี้ คิดดอกเบี้ยคร่าวเพราะเด๋วนี้ดอกเบี้ย1-2ปีแรกผมเห้น 3 % ซึ่งเราจะได้ ผลตอบแทนเกือบ 15 % )

แถมไม่นับว่าราคาที่ดินเพิ่มขึ้นเสมอ ถ้าได้กำไรจากส่วนต่างราคาที่ดินผมว่าอพาร์เม้นต์ดีกว่า สุดท้ายผลคือ(มีเงินสดถืออยู่ 4 ลบ.เผือไปลงทุนในหุ้นที่ราคาตกกต่ำลงเรือ่ยๆ +ที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง+ผลตอบแทนจากอพาร์เม้นต์)

วิธีนี้เค้าเรียก Leverage จากเงินครับเพราะเราไม่จำเป็นต้องใช้เงินสดนิ ถ้า Maginal Revenue  มากกว่า Marginal Cost จริงปะครับ
Belffet

โพสต์ที่ 17

K.Economist.

I think you forgot interest rate from the bank loan which 60,000 cash flow per month will be decreased.
preeda_mark

โพสต์ที่ 18

ดีทั้ง 2 อย่างครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณชำนาญด้านไหน และมีความสุขด้านไหน ด้านนั้นละครับคือ คำตอบที่ถูกต้อง
Belffet

โพสต์ที่ 19

K Economist

I'm sorry. You calculated the interest rate already.

Sorry again.
โพสต์โพสต์