ผลประกอบการ 18 ไตรมาสแบบนี้ แต่ราคาหุ้นไม่ไปไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ผลประกอบการ 18 ไตรมาสแบบนี้ แต่ราคาหุ้นไม่ไปไหน

โพสต์ที่ 1

ถ้าดูไม่ผิด YOY เพิ่มทุกไตรมาสติดต่อกัน 18 ไตรมาสแล้วเท่าที่เก็บข้อมูล แต่ราคาหุ้นอีกเรื่องนะ :evil:  :evil:

รูปภาพ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สงสัยต้องรอให้ครบ 20 ไตรมาสก่อนนะพี่ ค่อยบรรลุนิติภาวะ  :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
TemImm

โพสต์ที่ 3

บริษัทอะไรครับพี่ลูกอีสาน จะได้ไปดูต่อครับ
ขอบคุณครับ
Stock Broker
Verified User

โพสต์ที่ 4

เป็นไปได้ไงนี่ กำไรโตตลอดแต่ราคาหุ้นไม่ไปไหนเลยงั้นหรือครับ

ตัวหารมันเพิ่มรึเปล่า?
fantasia

โพสต์ที่ 5

svi แหง ๆ งบเพิ่งออกสด ๆ ร้อน ๆ

ปันผลสัก 70% ของกำไรเหมือน ccet ราคา 2 บาทผมยังว่าน่าซื้อเพิ่มเลย
แต่ปันผลอย่างนี้คงต้องร้องเพลงรอ
tattoo_thai

โพสต์ที่ 6

Super Value Investing

:lol:
เพื่อน

โพสต์ที่ 7

ผมก็แปลกใจอยู่เหมือนกันครับ คุณลูกอิสาน

ราคาหุ้นมันมักจะขึ้นหลังประผลแต่ละไตรมาส แล้วสักพักก็ลงไปอย่างเดิมทุกที มางวดนี้ราคามันลงไปต่ำกว่าเดิมอีก แต่กำไรก็ยังเพิ่มไม่เลิก แปลกดี ตอนหลังผมเลยหันมาเล่นรอบกับลูกๆแทน

ดูต่อไปอีกสักพักครับ เด๋วคงต้องทยอยเก็บแม่บ้างละ
naris

โพสต์ที่ 8

จะว่าไม่ไปไหนเลยก็ไม่ถูก เพราะถ้าใครถือหุ้นปีก่อน ก่อนที่จะแจกw น่าจะได้ส่วนต่างประมาณ30%ครับ :D แต่ถ้าซื้อหลังwก็เจ็บตัวหน่อย :lol:  ส่วนผลกำไรของเขาเนี่ยผมก็แปลกใจอยู่ว่า กำไรดีขึ้นแต่ราคาไม่ไปไหน :?  เท่าที่ผมเคยคุยกับหลายๆคน
บางคนก็คิดว่ากลุ่มอิเล็กทั้งกลุ่มตอนนี้ถูกเกือบทุกตัว และกลัวว่าผลประกอบการจะลงเร็วเพราะเศรษฐกิจโลก
บางคนก็คิดว่าสำหรับSVI มีคนระบายหุ้นอยู่ตลอดและคิดว่าเจ้าของขายทำให้ไม่ขึ้น
บางคนก็ว่าPEรวมwก็เหมาะสมอยู่ราวๆ1.4-1.5 (อย่างมากก็ให้PE6เท่า)
บางคนก็บอกว่าหุ้นตัวนี้เงินสดไม่ค่อยเหลือ ลงทุนอยู่ตลอดเวลา

ก็นานาจิตตัง แล้วแต่มุมที่จะมองครับ
:wink:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Pu

โพสต์ที่ 9

เล็งๆไว้ แต่ไม่เคยได้ซื้อสักทีครับ

:lol:  :lol:  :lol:
TPH

โพสต์ที่ 10

ตัวนี้หรือกลุ่มนี้ผมว่าเป็นอะไรที่ค่อนข้างยากที่จะทำความเข้าใจ และผมกลัวเรื่องการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยีซึ่งค่อนข้างจะเร็วมาก
ผมก็พยายามดูตัวนี้อยู่ แต่ไป ๆ มา ๆ ก็ได้แต่ดู :lol:  :lol:
chatchai

โพสต์ที่ 11

เป็นไปได้ไหมว่า  บริษัทจะมีกำไรเพิ่มขึ้นจากปีก่อนอีก 50%  

แต่ราคาหุ้นก็ยังเท่าเดิม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

บริษัทมีหุ้น 1478 ล้านหน่วย ราคาตลาด 1.26 บ.mkt~1862 ล้าน มีวอแรนต์+อีสปอีกประมาณ 400 ล้าน หมดอายุอีกประมาณ 3 ปี

mkt รวมวอร์ประมาณ 2050 ล้าน กำไรแท้จริง 4 ไตรมาสย้อนหลัง 500 ล้าน P/E 4 เท่าเป๊ะ

D/E 0.7 เท่า มีเงินสดมากกว่าหนี้เงินกู้ประมาณ 680 ล้านหรือมีเงินสดสุทธิ 33% ของmkt

ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรธุรกิจจะพีคไตรมาส 3-4 กำไรคงเพิ่มขุ้นอีก พีอีจะต่ำกว่า 4 เท่ากับว่าคนซื้อได้ยิลด์ไม่ต่ำกว่า 25% ธุรกิจก็ดูจะดี กำลังจะขยายกำลังการผลิตอีก ผลิตสินค้าอุตสาหกรรม ไม่ใช่สินค้าทั่วไป ดังนั้นเรื่องเทคโนโลยีไม่ได้ผันผวนมาก งบลงทุนก็ไม่ได้มากมาย ที่จริงไม่ต้องลงทุนมาก ถ้าไม่ต้องการขยายกำลังการผลิต

ข้อด้อยบ้างนะครับ..
ผู้บริหารเป็นมือปืนรับจ้าง แม้จะถือหุ้นบ้าง แต่ถ้ายกทีมออกนี่สะดุดแน่ครับ นอกจากนั้นสินค้าก็ค่อนข้างเข้าใจยาก เห็นตัวอย่างจาก team มาแล้ว แม้จะไม่เหมือนกัน 100% แต่ก็ต้องติดตามใกล้ชิด
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:บางคนก็ว่าPEรวมwก็เหมาะสมอยู่ราวๆ1.4-1.5 (อย่างมากก็ให้PE6เท่า)
ก็นานาจิตตัง แล้วแต่มุมที่จะมองครับ
:wink:
:twisted:   ใครให้ต่ำขนาดนี้ครับพี่ หุ้นแย่ๆยัง 3-4 เท่าเลย เอาว่าถ้าลงมาขนาดนี้ผมเหมาเลย :lol:

เพื่อน เขียน:ผมก็แปลกใจอยู่เหมือนกันครับ คุณลูกอิสานราคาหุ้นมันมักจะขึ้นหลังประผลแต่ละไตรมาส แล้วสักพักก็ลงไปอย่างเดิมทุกที มางวดนี้ราคามันลงไปต่ำกว่าเดิมอีก แต่กำไรก็ยังเพิ่มไม่เลิก แปลกดี ตอนหลังผมเลยหันมาเล่นรอบกับลูกๆแทนดูต่อไปอีกสักพักครับ เด๋วคงต้องทยอยเก็บแม่บ้างละ
พี่เพื่อนรู้นิสัยแล้ว ผมก็เคยทำครับอย่างนี้เหมือนกัน แต่ลองถ้าผลประกอบการยังดีอย่างนี้ สักวันนะครับ สักวันเขื่อนคงแตกบ้างละ.. :D
ลุงขวด

Re: ผลประกอบการ 18 ไตรมาสแบบนี้ แต่ราคาหุ้นไม่ไปไหน

โพสต์ที่ 14

[quote="ลูกอิสาน"]ถ้าดูไม่ผิด YOY เพิ่มทุกไตรมาสติดต่อกัน 18 ไตรมาสแล้วเท่าที่เก็บข้อมูล แต่ราคาหุ้นอีกเรื่องนะ :evil:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 15

ว่าจะ paste ข้างบนที่แสดงผลประกอบการ 1/ ไตรมาสไปไว้ที่ ร้อยละร้อยหุ้น ... แต่ทำไม่เป็น ครับ :oops:  :oops:  :oops:  ใครฝีมือดีทำเป็นช่วยหน่อยซิครับ :oops:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
สามัญชน

โพสต์ที่ 16

น่าสนใจมากครับ
ว่าแต่น้องโจจะขึ้นมาฟังด้วยไหม วันที่ 7 นี้อ่ะ

ถ้ามา
เดี๋ยวมีโปรแกรมเด็ดๆรอต้อนรับ

อ้อ....
ถ้ามา ก็ขอวีซ่าหลายๆวันหน่อยนะ
มาเช้ากลับเย็น  น้อยไปนิด ฮ่า....
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
pavilion

โพสต์ที่ 17

หุ้นขึ้นเลยวันนี้ .....  :roll:
Glaxo

โพสต์ที่ 18

กลายเป็นเวป พันธ์ทิพย์ไปซะแล้ว
chatchai

โพสต์ที่ 19

Glaxo เขียน:กลายเป็นเวป พันธ์ทิพย์ไปซะแล้ว
ทำไมถึงคิดเช่นนั้นละครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
newbie_12

โพสต์ที่ 20

chatchai เขียน: ทำไมถึงคิดเช่นนั้นละครับ
ผมว่าไม่ใช่ครับ ถ้าห้งสินธรต้องด่าปตท ว่าตัวการสูบเลือดประชาชน น้ำมันที่แพงอยู่ตอนนี้เพราะ PTT
sunrise

โพสต์ที่ 21

TVI effect จริงๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Sumotin

โพสต์ที่ 22

ผมว่า สะท้อนผลประกอบการก็ ok นะครับ ผมยังว่าขึ้นน้อยไปเลย  :lol:  :lol:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Pu

โพสต์ที่ 23

newbie_12 เขียน: ผมว่าไม่ใช่ครับ ถ้าห้งสินธรต้องด่าปตท ว่าตัวการสูบเลือดประชาชน น้ำมันที่แพงอยู่ตอนนี้เพราะ PTT
:lol:  :lol:  :lol:
เพื่อน

โพสต์ที่ 24

sunrise เขียน:TVI effect จริงๆ
ไม่ใช่TVI effect หรอกครับ คุณsunrise
เป็นแบบนี้หลายรอบแล้วจริงๆ...จะให้ระบุเลยก็ได้ว่า ราคามันจะไปหยุดแถวๆไหน... :lol:

แต่ถ้างวดนี้ขึ้นเกินรอบปกติ แถมไม่ลงด้วย ผมถึงจะเชื่อว่า TVI effect... :8)

ที่จริงราคาตอนนี้เป็นราคาแถวๆเริ่มต้นของรอบที่ผ่านๆมานะเนี่ย...ไม่เชื่อ ลองเช็คประวัติรอบก่อนหน้านี้ดู

แต่ก็ทำให้เรามั่นใจได้อย่างคือ หุ้นตัวนี้ไม่น่าจะมี Insider (ถ้ามีก็วงแคบมากๆ)เพราะราคามันไม่กระตุกก่อนผลประกอบการออกเลยเนอะ
densin

โพสต์ที่ 25

วันนี้มีบทวิเคราห์ Kimeng ให้"ซื้อ" ด้วยครับ

ลอกการบ้าน TVI ?  :lol:
sunrise

โพสต์ที่ 26

เพื่อน เขียน: ไม่ใช่TVI effect หรอกครับ คุณsunrise
เป็นแบบนี้หลายรอบแล้วจริงๆ...จะให้ระบุเลยก็ได้ว่า ราคามันจะไปหยุดแถวๆไหน... :lol:
ซิปด่วนๆ  :lol:

ล้อเล่นครับ ผมไปดูๆมาก็เป็นอะไรที่น่าสนใจดีนะครับ แต่ความรุ้ทางด้านนี้น้อยจริงๆ เลยไม่มีโอกาสที่จะได้ลงทุนกับตัวนี้เลย
ขอให้กำไรกันถ้วนหน้านะครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์