คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amadeus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2251

ขอสวัสดีทุกๆท่านเลยแล้วกันครับ
  ผมทำมาหากินไปวันๆ เงินที่ได้ก็ฝากแบ็งค์ จนได้ไปยืมหนังสือห้องสมุดชุมชนแถวๆบ้านมาอ่านฆ่าเวลา เรื่อง กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ ทำให้พบทางที่จะเป็นอิสระทางการเงิน แบบที่ พ่อรวยสอนลูก พยายามให้เราสร้างกระแสเงินสด  ต่อมาได้อ่านหนังสือของ ดร.นิเวศ รู้สึกว่าใช่เลยนี่แหละตัวเรา จึงเริ่มที่จะสนใจการลงทุนในหุ้นแบบเน้นคุณค่า (ก่อนหน้านี้เกลียดหุ้นมาก จำได้ว่าตอนซัดดัมพ่อผมเสียไปเป็นล้านบาท)
 ผมไม่มีพื้นฐานทางการเงินเลยครับ อยู่ในช่วงตั้งไข่มากๆ เมื่อเช้าเข้ามาดูกระทู้ตอบคำถาม

สมมุติมูลค่าบริษัทเท่ากับ 10 บาท
ราคาบนกระดาน 80 บาท
แสดงว่ามี margin of safety  = 20%
จบ

ผมยังไม่กล้าถามเลยว่ามันคิดยังไง ดูแล้วไม่เข้าใจ กลับมาดูอีกครั้งนึง

สมมุติมูลค่าบริษัทเท่ากับ 100 บาท  จึงถึงบางอ้อ

กระทู้นี้ ผมอ่านถึงหน้าแปดแล้ว เนื้อหาเริ่มเข้มข้น ยากแก่การเข้าใจ แต่จะโน้ตคำถามไว้ถามเพื่อนที่ทำงาน finance นะครับ

ผมดูหุ้นที่ P/B, P/E ต่ำ EPS เพิ่มขึ้น ปันผลสม่ำเสมอ กิจการยังไม่ใหญ่โตมาก (ดู market cap ต่ำๆ)  แต่รู้สึกว่ามันยังกลวงๆอยู่ครับ คงจะพยายามต่อไปเพื่อหา intrinsic value ให้ได้จริงๆ

ขอฝากเนื้อฝากตัวนะครับ และก็ขอขอบคุณ คุณวิบูลย์ คุณพอใจและทุกๆท่านมากๆครับ สำหรับเนื้อหาดีๆแบบนี้  :D
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2252

หนังสือเกี่ยวกับการหามูลค่าหุ้นภาษาไทยที่เห็นมีสามเล่ม
เล่มแรก หามูลค่าหุ้นด้วยตนเองของคุณสุมาอี้ มีขายที่บีทูเอส
เล่มสอง การลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรโคลอมเบีย แปลโดยคุณพรชัย
เล่มสุดท้าย วิถีเซียนหุ้นมูลค่าของผมกับคุณมน
สองเล่มหลังมีขายที่ซีเอ็ด

ภาษาอังกฤษมีเพียบทั้งแบบง่ายจนถึงยากสุดๆ
Jimmy
Verified User

โพสต์ที่ 2253

[quote="VIB007"][quote="Amadeus"]

สมมุติมูลค่าบริษัทเท่ากับ 100 บาท
ราคาบนกระดาน 80 บาท
แสดงว่ามี margin of safety
austin_bd

โพสต์ที่ 2254

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับของคุณพี่ พอใจ (ผมอายุน้อยกว่าพี่แน่ๆ คับ)

ผมได้ทำการอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่แรกแล้วคับ แต่ยังไม่ถึงใหน เรื่องวนรอบนี้ยังไม่ทำคับ แต่จะทำมันเด๋วนี้ละ

ผมมาสายเดียวกับคุณพี่ Amadeus เลยคับ ถ้าจะให้รายงานตัว ก็คงไม่ต่างกับพี่เค้าเท่าไรคับ

คือมีศัพย์แล้วหลายจุดที่ยังไม่เข้าใจ คืออ่านไปได้ซักพัก รู้สึกว่า ตัวเองต้องหาความรู้ให้มากกว่านี้ แล้วค่อยกลับมาอ่านใหม่ เพื่อที่จะได้รับ ความรู้มากที่สุดเ่ท่าที่จะทำได้

คือตัวผมมันแก้วเปล่าเลยคับ ในวงการนี้ ตอนนี้เลยพยายามเติมน้ำอยู่ โดนกาีีรอ่านไปเรื่อยๆ วันละนิดวันละหน่อย เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ดูทุกอย่างที่คิดว่าเกี่ยวข้อง พยายามเข้าใจกระบวนการคิดแบบ VI ให้มากที่สุด ถูกบ้างผิดบ้าง ยอมรับมั่วเหมือนกันคับ ยังรู้สึกว่าตัวเองไร้ทิศทางยังไงไม่รู้คับ แต่จะหาไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอแนวของตัวเองให้ได้คับ แต่ตอนนี้ มวยวัดไปก่อนละกัน  :D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และต้องการคำแนะนำอีกคับ ทุกๆ ท่านเลยนะคับ ขอความกรุณา ช่วยเติมน้ำให้ผมด้วยนะคับ อย่างให้ในแก้ว มีน้ำสีเขียวให้มากที่สุด
por_jai

โพสต์ที่ 2255

Amadeus
austin_bd
:8) ผมมาบอกเคล็ดให้มีำกำลังใจในการพิชิตกระทู้นี้
     มีเซียนๆหลายๆคนในเวบ
     มากระซิบบอกผมว่าเป็นพอเอาตัวรอดในตลาดหุ้นได้
     ก็เพราะกระทู้นี้นี่เอง...
     แค่เอาตัวรอดนะครับ ไม่ใช่พิชิต
     มาให้กำัลังใจหรือมาทำให้ท้อถอยกันแน่ละเนี่ย
     พวกผมก็สิงเวบเป็นประจำมาหลายปีดีดักแล้วครับ
     เห็นหนุ่มๆใหม่ๆฟิตๆแล้วก็ท้อหายไป
     ค่าเฉลี่ยที่เห็นจาก100คนที่กลายเป็นsurvivorได้นี่ผมว่าไม่ึถึง5%เองจริงๆ
     ผมเคยถามคนเล่นหุ้นที่มีเงินเกือบสองพันล้านว่า
     keyอะไรจริงๆที่ทำให้พี่สำเร็จและชนะตลาดขนาดนี้
     พี่เขาคิดอยู่พักแล้วบอกว่า
     "ความมุ่งมั่น"

แต่ไม่ได้เล่นหุ้นไม่ได้ลงทุนก็ไม่ใช่ว่าเราจะตายไปได้หรอกครับ
    คิโยซากิยังบอกว่า
    อันดับหนึ่งของเขาคือ การเป็นเจ้าของธุรกิจ
    อันดับสองคือ ที่ดิน อสังหา
    อันดับสามจึงจะเป็นการเล่นหุ้น
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
austin_bd

โพสต์ที่ 2256

งั้นผมจะพยายาม ที่จะเป็น 1% ที่ survivor อยู่ได้และ ประสบความสำเร็จ คับ

ปล.ผมฝันว่าจะไปใหถึงดวงจัน เพราะถ้าไม่ถึง ผมก็ยังอยู่ท่ามกลางดวงดาว
osama

โพสต์ที่ 2257

คือผมพึ่งศึกษาครับเป็นน้องใหม่ที่นี่ครับ (ไม่อนุญาติให้เปิดซิงนะครับ :P) อ่านไปงงไปกำลังหาหนังสือของพี่ๆมาอ่านอยู่ แต่อยู่ต่างจังหวัดครับเป็น "ยาม" อยู่ที่บริษัทห่างไกลความเจริญมากๆต้องต่อมือถือเล่นเน็ต เดือนนึงได้เข้าเมือง ซื้อเสบียง 1 วัน ต้องเดือนหน้าถึงหาหนังสือพี่ๆมาอ่านได้ แต่ตอนนี้อยากรู้ว่าพี่ๆคิดอย่างไรครับกับ

1. กรณีทวงคือ ปตท จะมีผลอะไรกับ ปตท หรือเปล่า ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่น่าจะทำได้ แต่ถ้าสมมุติ เกิดมีคนเอาประเดนนี้มาหาเสียงแล้วได้เป็นฝ่ายบริหารขึ้นมาจริงๆ แล้วบ้าจี้เอาคืนจริงๆ จะเกิดอะไรขึ้นครับ ผู้ซื้อหุ้นจะเป็นอย่างไร สมมุติ ซื้อมาที่ 100  บาท วันที่เค้าเอาคืนราคา 120 บาท เค้าจะต้องคืนเงินเราที่ราคาเท่าไหร่ ราคาพาร์ ราคาที่ซื้อ หรือ ราคาปัจจุบัน หรือ 0 T-T แล้วถ้าเข้าๆออกๆ แบบนี้ตลาดจะเป็นยังๆไงต่อ

2. กรณีฟ้องร้องอดีตนายกว่าออกกฎหมายหรือปรับเปลื่ยนสัญญาต่างๆเอื้อประโยชน์ กับ หุ้นในเครือ ถ้าโดนตัดสินว่าผิดจริง บริษัท ต้องชดใช้ค่าเสียหายหรือต้องทำสัญญาอะไรใหม่หรือเปล่า เพราะจะมีผลต่อราคามาก

3. ปูนใหญ่ของเราทำไมราคามันดึ่งดีจังเหมือนโดดบันจี้จ้ำเลย มีคนบอกว่าเค้ากลายเป็นหุ้นที่ขึ้นลงเป็นรอบๆไปแล้วพี่ๆคิดยังไงครับ แล้วถ้ามีการก่อสร้างรถไฟฟ้าใต้ดินต่างๆ พี่ใหญ่ของเราจะได้รับผลดีผลเสียมากน้อยแค่ไหนครับ

4. เรื่องควบคุมใยหินนี่มีใครรู้บ้างไหมครับว่าจะเริ่มเมื่อไหร่

เนื่องจากรู้น้อยต้องถามมากหน่อย ขออภัยด้วย
VIB007

โพสต์ที่ 2258

osama เขียน:คือผมพึ่งศึกษาครับเป็นน้องใหม่ที่นี่ครับ (ไม่อนุญาติให้เปิดซิงนะครับ :P) อ่านไปงงไปกำลังหาหนังสือของพี่ๆมาอ่านอยู่ แต่อยู่ต่างจังหวัดครับเป็น "ยาม" อยู่ที่บริษัทห่างไกลความเจริญมากๆต้องต่อมือถือเล่นเน็ต เดือนนึงได้เข้าเมือง ซื้อเสบียง 1 วัน ต้องเดือนหน้าถึงหาหนังสือพี่ๆมาอ่านได้ แต่ตอนนี้อยากรู้ว่าพี่ๆคิดอย่างไรครับกับ
ถามจริงๆเป็น"ยาม"จริงๆหรือครับ
หรืออำเล่น

ถ้าเป็นอาชีพ"ยาม"หรือ"รปภ"จริงๆ
ผมต้องขอยกนิ้วให้
เพราะเป็นคนที่ขวนขวายหาความรู้จริงๆ
ซึ่งหายากมากๆ
ยิ่งถ้าหาความรู้เรื่องการลงทุนแล้ว ยิ่งยากใหญ่
คนส่วนใหญ่มักบอกว่า
"แค่หากินไปวันๆยังยากแล้ว จะเอาเงินไหนมาลงทุน"
คนที่พูดที่เงินเดือนหลายหมื่นนะครับ
แล้วคนที่กินเงินเดือนน้อยๆหละ ไม่แย่เหรอ

แต่ผมชอบคนที่"ไม่ยอมแพ้แก่โชคชะตา"
ข้ออ้างต่างๆมันเป็น"ข้อจำกัด"ของ"ความคิด"ของเราเองทั้งนั้น
ถ้าไม่ท้อถอย ชีวิตก็จะหาหนทางของมันได้เอง
ดูซิไม่มีคอมพิวเตอร์
ยังอ่านกระทู้จากมือถือได้
แถวบ้านไม่มีร้านหนังสือ ยังอุตส่าห์หาหนังสือมาอ่านจนได้

ขอแสดงความนับถือ
ผมว่าอนาคตคุณไกลแน่ ถ้าไม่ท้อถอยหรือเลิกกลางคัน

ความแตกต่างของผู้ประสบความสำเร็จและคนแพ้ล้มเหลว
อยู่ที่คนที่ประสบคามสำเร็จไม่ใช่คนที่ไม่เคย"แพ้"
แต่เป็นคนที่ไม่ท้อถอยหรือล้มเลิกกลางคันต่างหาก

ช่วยอัพเดทชีวิตให้ผมในกระทู้นี้สักปีละครั้งนะครับ
ผมอยากรู้จริงๆว่าคนที่มีอาชีพที่ไม่ใช่พนักงานอฟฟิศ
ก็ประสบความสำเร็จได้

por_jai เขียน:ผมเคยถามคนเล่นหุ้นที่มีเงินเกือบสองพันล้านว่า
    keyอะไรจริงๆที่ทำให้พี่สำเร็จและชนะตลาดขนาดนี้
    พี่เขาคิดอยู่พักแล้วบอกว่า
    "ความมุ่งมั่น"
osama เขียน:1. กรณีทวงคือ ปตท จะมีผลอะไรกับ ปตท หรือเปล่า ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่น่าจะทำได้ แต่ถ้าสมมุติ เกิดมีคนเอาประเดนนี้มาหาเสียงแล้วได้เป็นฝ่ายบริหารขึ้นมาจริงๆ แล้วบ้าจี้เอาคืนจริงๆ จะเกิดอะไรขึ้นครับ ผู้ซื้อหุ้นจะเป็นอย่างไร สมมุติ ซื้อมาที่ 100
plagapong

โพสต์ที่ 2259

โชคดีจริงๆ ได้อ่านกระทู้นี้ ...
Tui_Number2

โพสต์ที่ 2260

แหม พี่ วิบูลย์ นี่ถ้าพูดเฉียดการเมืองหน่อยเหมือน พี่จะร้อนแรงขึ้นมาทันทีเชียว

กรณี ปตท.
ก็เชื่อว่าคงเอาคืนยากเพราะตอนนี้ราคาในตลาด สูง over
แต่ก็ไม่แน่ถ้าเย้วๆ บ่อยๆ หรือรัฐตัดสินใจอะไรแปลกๆหรือเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาในเชิงนโยบายจนทำให้นักลงทุน (โดยเฉพาะนักลงทุนต่างชาติ) ขาดความมั่นใจในธุระกิจประเภทสัมปทานละก็ ราคาดิ่งกว่านี้แน่ ถึงตอนนั้นก็...

"สมมุติถ้าฟ้องศาล
แล้วศาลให้ถอดถอน"ปตท"
ก็ต้องทำตามกฏของตลาดหลักทรัพย์ครับ
ก็คือให้เจ้าของประกาศซื้อหุ้นคืน
ราคาที่เหมาะสมที่จะซื้อคืนได้มีดังนี้
หนึ่ง ราคาตลาดขณะนั้น
สอง ราคาตลาดเฉลี่ยในช่วงระยะเวลาหนึ่ง
สาม ราคายุติธรรม หรือ Fair-price
แต่ต้องให้ผู้ถือหุ้นรับรองราคาครับ"
พี่วิบูลย์คำว่า "แต่ต้องให้ผู้ถือหุ้นรับรองราคาครับ" หมายความว่าไงครับ?
ผู้ถือหุ้นทุกคนมีสิทธิ Vote รับรองราคาก่อนว่าจะขายที่เท่าไหรตาม Fair Price  หรือ แค่มีสิทธิเลือกหนึ่งใน 3 วิธีที่จะตั้งราคาซื้อคืนครับ?
แล้วถ้าตกลงกันไม่ได้หละครับ ?
เพิ่งหัดลอง
VIB007

โพสต์ที่ 2261

Tui_Number2 เขียน:แหม พี่ วิบูลย์ นี่ถ้าพูดเฉียดการเมืองหน่อยเหมือน พี่จะร้อนแรงขึ้นมาทันทีเชียว
ขอแสดงจุดยืนหน่อยนะ
เดี๋ยวเข้าใจผิด
ผมไม่ได้สนับสนุนพรรคการเมืองใด
โดยเฉพาะพรรคไทยรักไทยและพลังประชาชน
ซึ่งผมก็ไม่ได้เลือกสองพรรคที่ว่าเข้ามา

แต่ขณะเดียวกัน
ผมก็ไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน
โดยเฉพาะการรัฐประหารและการกระทำของพันธมิตร
ซึ่งอยู่นอกเหนือระบบ

มาว่ากันตามระเบียบกฏหมายกันดีกว่า

แค่นั้นหละ
Tui_Number2 เขียน:กรณี ปตท.
ก็เชื่อว่าคงเอาคืนยากเพราะตอนนี้ราคาในตลาด สูง over
แต่ก็ไม่แน่ถ้าเย้วๆ บ่อยๆ หรือรัฐตัดสินใจอะไรแปลกๆหรือเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาในเชิงนโยบายจนทำให้นักลงทุน (โดยเฉพาะนักลงทุนต่างชาติ) ขาดความมั่นใจในธุระกิจประเภทสัมปทานละก็ ราคาดิ่งกว่านี้แน่ ถึงตอนนั้นก็...

"สมมุติถ้าฟ้องศาล
แล้วศาลให้ถอดถอน"ปตท"
ก็ต้องทำตามกฏของตลาดหลักทรัพย์ครับ
ก็คือให้เจ้าของประกาศซื้อหุ้นคืน
ราคาที่เหมาะสมที่จะซื้อคืนได้มีดังนี้
หนึ่ง ราคาตลาดขณะนั้น
สอง ราคาตลาดเฉลี่ยในช่วงระยะเวลาหนึ่ง
สาม ราคายุติธรรม หรือ Fair-price
แต่ต้องให้ผู้ถือหุ้นรับรองราคาครับ"
พี่วิบูลย์คำว่า "แต่ต้องให้ผู้ถือหุ้นรับรองราคาครับ" หมายความว่าไงครับ?
ผู้ถือหุ้นทุกคนมีสิทธิ Vote รับรองราคาก่อนว่าจะขายที่เท่าไหรตาม Fair Price
ChennyVI

โพสต์ที่ 2262

ขอขอบคุณพี่ๆ ลุงๆ ทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ สำหรับกระทู้ดีๆ แบบนี้ ผมขอรายงานตัวเป็นน้องใหม่ ตอนนี้ขอศึกษาวิถี VI ให้ฐานแน่นก่อนลงสนามจริง (ตอนนี้เป็นนักศึกษาอยู่ครับ) ตอนแรกผมสนใจเรื่องหุ้นแต่มีความเข้าใจน้อยมากครับ แล้วดันหลวมตัวขอเงินผู้ปกครองกระโดดเข้าเก็งกำไรชนิดที่ซื้อขายแบบว่ากันตามโบรค+ผีมากระซิบ+อะไรหลายสิ่ง จะว่าเป็นบุญของผม หรือเวรกรรมของผู้ปกครองก็ไม่ทราบได้ ทำให้ผมค่อยๆเจ็บตัวจากการเก็งกำไร จึงหันมาศึกษาแนวทาง VI ผมขอนับถือพี่ๆ ทุกคนเป็นอาจารย์ด้านการลงทุนของผมน่ะครับ
- As Albert Einstein said "God always takes the simplest way" -
กล้วยไม้ขาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2263

ดีใจจังครับ เริ่มมีคนพึ่งตั้งใข่เหมือนผมหลายคนเลย ^^
พอรู้ว่ามีเพื่อนเริ่มตั้งใข่เหมือนกันหลายคนนี่มันรู้สึกดีจริง ๆ นะ :wink:
ยังไงก็มา "มุ่งมั่น" ตามที่พี่ ๆ เขาบอกกันดีกว่านะครับ

ผมว่าช่วงนี้เป็นเวลาดีที่จะเริ่มศึกษาหาความรู้เลยครับ
เพราะปัจจัยทั้งใน นอก ชี้ว่าเศรษฐกิจจะชะลอตัว
อาจจะนานเป็นปีสองปีเลยก็ได้ครับ คงไม่ต้องรีบร้อนเท่าไหร่มั้ง

ผมก็เดาเอาน่ะครับ เพราะดูแล้วปัญหาต่าง ๆ น่าจะยืดเยื้อ

แอบเอาคำพูดพี่ ๆ มาพูดดีกว่าเท่ห์ดี ผมชอบคำนี้ที่สุดเลย

"อย่าโลภเกินความรู้ของตนเอง"  :P

ผมจะขอเรียนรู้จากพวกพี่ ๆ ไปอีกนาน ๆ เลยนะครับ จะได้มีความรู้ให้โลภได้มั่ง :lol:

ปล. ผมยังอ่านกระทู้นี้ไม่จบรอบเหมือนกันครับ ไว้อ่านทันแล้วจะมายิงคำถามนะครับ   :twisted:
VIB007

โพสต์ที่ 2264

ChennyVI เขียน:ขอขอบคุณพี่ๆ ลุงๆ ทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ สำหรับกระทู้ดีๆ แบบนี้ ผมขอรายงานตัวเป็นน้องใหม่ ตอนนี้ขอศึกษาวิถี VI ให้ฐานแน่นก่อนลงสนามจริง (ตอนนี้เป็นนักศึกษาอยู่ครับ) ตอนแรกผมสนใจเรื่องหุ้นแต่มีความเข้าใจน้อยมากครับ แล้วดันหลวมตัวขอเงินผู้ปกครองกระโดดเข้าเก็งกำไรชนิดที่ซื้อขายแบบว่ากันตามโบรค+ผีมากระซิบ+อะไรหลายสิ่ง จะว่าเป็นบุญของผม หรือเวรกรรมของผู้ปกครองก็ไม่ทราบได้ ทำให้ผมค่อยๆเจ็บตัวจากการเก็งกำไร จึงหันมาศึกษาแนวทาง VI ผมขอนับถือพี่ๆ ทุกคนเป็นอาจารย์ด้านการลงทุนของผมน่ะครับ
ยินดีต้อนรับครับ
kerati

การคิดมูลค่าตามบัญชีต่อหุ้น

โพสต์ที่ 2265

สอบถามผู้รู้ค่ะ
1.ปกติจะคิด หุ้นสามัญ+ส่วนเกิน+กำไรสะสม / จำนวนหุ้นที่จดทะเบียน
กรณีมีการออก warrant และ perfer stock จะนำมารวมหรือไม่ค่ะ
2. กิจการที่ออก warrant และ perfer stock เหตุผลในการออก และถ้ามองการลงทุนควรเลือกกิจการที่ทำการออกทั้ง 2 สิทธิไหมค่ะ มีข้อเสียของผู้ลงทุนไหมค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 2266

FaNtaSistA เขียน:ดีใจจังครับ เริ่มมีคนพึ่งตั้งใข่เหมือนผมหลายคนเลย ^^
พอรู้ว่ามีเพื่อนเริ่มตั้งใข่เหมือนกันหลายคนนี่มันรู้สึกดีจริง ๆ นะ :wink:
ยังไงก็มา "มุ่งมั่น" ตามที่พี่ ๆ เขาบอกกันดีกว่านะครับ
อย่างที่พี่พอใจบอก
มีหลายท่านเข้ามา
แล้วก็เลิกไป
ถ้าอยากประสบความสำเร็จ อย่าเลิกกลางคัน

ตัวอย่างง่ายๆ
โธมัส เอดิสัน
ทดลองสร้างหลอดไฟไปหลายพันครั้ง
จนทุกคนบอกว่าให้เลิกเถอะ
มัน"เป็นไปไม่ได้หรอก"ที่จะประดิษฐ์หลอดไฟฟ้า

แต่เขาไม่ยอมแพ้
สุดท้ายจากการทดลองหว่าหมื่นครั้ง
โลกก็มีแสงสว่างจากหลอดไฟมาจนถึงทุกวันนี้
FaNtaSistA เขียน:ผมว่าช่วงนี้เป็นเวลาดีที่จะเริ่มศึกษาหาความรู้เลยครับ
เพราะปัจจัยทั้งใน นอก ชี้ว่าเศรษฐกิจจะชะลอตัว
อาจจะนานเป็นปีสองปีเลยก็ได้ครับ คงไม่ต้องรีบร้อนเท่าไหร่มั้ง

ผมก็เดาเอาน่ะครับ เพราะดูแล้วปัญหาต่าง ๆ น่าจะยืดเยื้อ
บัฟเฟตบอกอย่าคาดเดาตลาด
จงเป็นนักวิเคราะห์ธุรกิจ
อย่าเป็นหรือนักวิเคาระห์เศรษฐกิจ
นักวิเคาระห์ตลาด หรือแม้แต่นักวิเคาระห์หุ้น
Be business analyst, don't be ecomomic, market, or stock analyst.
FaNtaSistA เขียน:แอบเอาคำพูดพี่ ๆ มาพูดดีกว่าเท่ห์ดี ผมชอบคำนี้ที่สุดเลย

"อย่าโลภเกินความรู้ของตนเอง"
VIB007

Re: การคิดมูลค่าตามบัญชีต่อหุ้น

โพสต์ที่ 2267

kerati เขียน:สอบถามผู้รู้ค่ะ
1.ปกติจะคิด หุ้นสามัญ+ส่วนเกิน+กำไรสะสม / จำนวนหุ้นที่จดทะเบียน
กรณีมีการออก warrant และ perfer stock จะนำมารวมหรือไม่ค่ะ
มูลค่าตามบัญชี = ส่วนของผ้ถือหุ้น/ จำนวนหุ้นที่จดทะเบียน
warrant และ prefer stock ที่ยังไม่แปลงสภาพก็ยังไม่ได้ถือว่าเป็นหุ้นจดทะเบียน
แต่ถ้าเราอยาก Conservative ก็นำหุ้นที่คาดว่าจะมีการเพิ่มมาคิดรวมเองได้
kerati เขียน:2. กิจการที่ออก warrant และ perfer stock เหตุผลในการออก และถ้ามองการลงทุนควรเลือกกิจการที่ทำการออกทั้ง 2 สิทธิไหมค่ะ มีข้อเสียของผู้ลงทุนไหมค่ะ
ข้อเสียคือ
ถ้ามีการแปลงสภาพจะทำให้จำนวนหุ้นจดทะเบียนเพิ่มขึ้น
สัดส่วนรายได้หรือกำไรต่อหุ้นจะลดลงในอนาคต

เหตุผลที่ออกเพราะบริษัทต้องการเงินนำไปลงทุน
แต่ยังไม่อยากเพิ่มทุนตอนนี้
เลยให้เป็นสิทธิในการแปลงสภาพในอนาคต

ข้อแตกต่างระหว่าง warrant และ prefer stock
warrant ไม่มีดอกเบี้ยให้
prefer stock อาจมีดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้กับผู้ถือครองจนกว่าจะแปลงสภาพ
insee

โพสต์ที่ 2268

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความรู้ อย่างเป็นมิตร
Aun18

โพสต์ที่ 2269

มารายงานตัวครับ อ่านจบแล้ว 3 เดือน กับ 76 หน้า ต่อไปคงไปหาตำรา VI ต่างๆ ที่ทุกท่านแนะนำมาศึกษาเพิ่ม และกระทู้ดีๆ ในเวบนี้ ก็ยังมีอีกเยอะครับ
   ผมก็อยากเลือกกิจการของผมเองได้เร็วๆ เหมือนกันแต่ไม่อยากใจร้อนเกินความรู้ ขอเก็บตังก่อนด้วย ^_^
   ก็อยากจะขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เป็นวิทยาทานอย่างสูงครับ คุณวิบูลย์ คุณมน คุณ aye คุณ chatchai คุณลูกอิสาน และอีกหลายๆท่านขออภัยที่ไม่ได้กล่าวถึง ส่วนตอนนี้ถ้ามีคอร์สสอนอ่านงบก็จะสมัครอย่างไม่ลังเลเลยครับคุณมน
   ผมหัวช้าหน่อยแต่ว่าซื้อหุ้นซื้อทางไปรษณีย์ยังทันเลยใช่ไหมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2270

ด้วยความยินดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2271

insee เขียน:ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความรู้ อย่างเป็นมิตร
Aun18 เขียน:มารายงานตัวครับ อ่านจบแล้ว 3 เดือน กับ 76 หน้า ต่อไปคงไปหาตำรา VI ต่างๆ ที่ทุกท่านแนะนำมาศึกษาเพิ่ม และกระทู้ดีๆ ในเวบนี้ ก็ยังมีอีกเยอะครับ
Amadeus

โพสต์ที่ 2272

ได้มาแล้วครับหนังสือเซียนหุ้นมูลค่า (พี่วิบูลย์ หน้าตาเด็กเรียนมากๆครับ) :D

ขอถามคำถามหน่อยนะครับ ไม่รู้จะถามใคร (ถามแบบซื่อๆ เลยนะครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆ)

1. หุ้น ก. ทุนจด 360 ล้านบ. พาร์ 10บ. ( แปลว่าหุ้นทั้งหมด 36 ล้านหุ้น )

กำไรสุทธิ 140 ล้านบ.  ( ดังนั้น กำไรต่อหุ้นเท่ากับ 140 ล้าน หารด้วย 36 ล้าน )

หุ้น ก. มีหุ้นแค่นี้จริงๆใช่ไหมครับ หรือมีหุ้นที่ไม่ได้แสดงในตลาดอีก สมมติว่าผมจะซื้อบริษัท ก. ผมต้องจ่ายเงิน 36 ล้าน คูณกับ ราคาหุ้น ณ. วันที่ซื้อ ถูกต้องไหมครับ

2. ขอยกตัวอย่างงบการเงินของ Sauce ไตรมาส 2/51 (ไม่ได้เป็นการเชียร์หุ้นนะครับ ผมเห็นหนังสือเล่นหนึ่งใช้ตัวอย่างหุ้นนี้มาแสดงให้ดู)

รายได้จากการขายและหรือการให้บริการ 1,214.50
รายได้จากการขายสินค้า 1,214.50
รายได้อื่น 15.31
อื่นๆ 15.31
รวมรายได้ 1,229.81
ต้นทุนขายสินค้าและหรือต้นทุนการให้บริการ 719.84
ต้นทุนขายสินค้า 719.84
ค่าใช้จ่ายการขายและบริหาร 202.74
ค่าตอบแทนกรรมการ 4.00
รวมค่าใช้จ่าย 926.58
กำไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ 303.23
ภาษีเงินได้ 90.47
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 212.76
กำไร (ขาดทุน) จากกิจกรรมตามปกติ 212.76
กำไร (ขาดทุน) สุทธิส่วนที่เป็นของบริษัท/บริษัทใหญ่ 212.76
กำไร (ขาดทุน) ต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน 5.91
กำไร (ขาดทุน) สุทธิส่วนที่เป็นของบริษัท/บริษัทใหญ่ 5.91

EBIT = 303.23
normalized EBIT = (1,229.81 - 15.31 ) - 926.58 = 287.92
NOPAT = 287.92 - 90.47 = 197.45
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Amadeus

โพสต์ที่ 2273

Mon money เขียน:ช่วยอยู่ครับ คือช่วยชงคำถามต่อให้ไงครับ ปกติผมหลักการก็ง่ายๆ ซึ่งเป็นข้อควรปฎิบัติข้อหนึ่งของGraham คือ

Net-net Assets Value per share = (Current Assets - Current Lia - Long term Lia) / จำนวนหุ้นทั้งหมด

หากราคาหุ้นซื้อขายกันที่ราคาต่ำกว่า 1/3 ของNet-net Assets Value per share ก็เข้าข่ายเลยละ
เวลาหา Net nets stock  ใช้ Total Current Assets หรือต้องหักรายการอื่นออกไปอีก  แล้วนำมาลบกับ หนี้ทั้งหมด ใช่ไหมครับ

ผมลองหาดูหลายสิบตัว ยังไม่พบตัวที่ราคาต่ำกว่า 1 ใน 3 เพราะว่าผมคิดผิดหรือเปล่าครับ  พี่ๆที่ลงทุนมานานเคยพบ net stock ในตลาดหุ้นไทยไหมครับ
เตือนตัวเอง
VIB007

โพสต์ที่ 2274

Amadeus เขียน:ได้มาแล้วครับหนังสือเซียนหุ้นมูลค่า (พี่วิบูลย์ หน้าตาเด็กเรียนมากๆครับ) :D
มีคนชอบบอกว่าผมเป็นหมอ ฮา
สงสัยหน้าโหล
Amadeus เขียน:ขอถามคำถามหน่อยนะครับ ไม่รู้จะถามใคร (ถามแบบซื่อๆ เลยนะครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆ)

1. หุ้น ก. ทุนจด 360 ล้านบ. พาร์ 10บ. ( แปลว่าหุ้นทั้งหมด 36 ล้านหุ้น )

กำไรสุทธิ 140 ล้านบ.
por_jai

โพสต์ที่ 2275

:8) ขนาด "Amadeus" (Mozart) ยังต้องมาปรึกษาเรื่องการลงทุนที่กระทู้นี้เลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Amadeus

โพสต์ที่ 2276

VIB007 เขียน: ข้อนี้จะถามอะไรเหรอ
ข้อ2.  อยากให้พี่ช่วยดูว่าผมแทนค่าถูกไหมครับ ในการหาค่า EBIT,normalized EBIT  และ NOPAT

แต่ก่อนที่เราจะเลือกใช้ Model ไหนในการหามูลค่าที่แท่จริง แต่เราก็ต้องศึกษาธุรกิจก่อนว่าเหมาะกับการใช้Model ไหนใช่ไหมครับ  เหมือนจะไม่มีสูตรตายตัวในการเลือกซื้อหุ้นและราคาที่เข้าซื้อเลย  จึงเรียกว่ามันเป็น"ศิลป" มากกว่า "ศาสตร์" ใช่ไหมครับ ในการที่เราจะลงทุน

อ่านไปเรื่อยๆแล้วกัน ซักวันนึงคงมีเหตุผลที่จะซื้อหุ้นซักตัวนึง...ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
por_jai เขียน::8) ขนาด "Amadeus" (Mozart) ยังต้องมาปรึกษาเรื่องการลงทุนที่กระทู้นี้เลย
ขนาดAmadeus ก็ยังเกิดวิกฤติทางการเงินเลยนะครับ  ต้องไปฝังกับศพไร้ญาติ   :cry:
เตือนตัวเอง
VIB007

โพสต์ที่ 2277

[quote="Amadeus"]
ข้อ2.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2278

คุณหมอวิบูลย์คิดว่านักลงทุนจะได้อ่านหนังสือที่บัฟเฟตต์เขียนเมื่อไรครับ

ผมจะได้รอดร.นิเวศน์แปลครับและไม่ทราบว่าตอนนี้บัฟเฟตต์ศึกษาแนว

ทางการลงทุนอะไรใหม่ๆบ้างครับคุณหมอ
ฟังหมดแต่เชื่อตัวเอง

โพสต์ที่ 2279

ศิษย์เซียน007 เขียน:คุณหมอวิบูลย์
:shock:
ไม่ฟังก็โง่ เชื่อมากก็โง่
VIB007

โพสต์ที่ 2280

ศิษย์เซียน007 เขียน:คุณหมอวิบูลย์คิดว่านักลงทุนจะได้อ่านหนังสือที่บัฟเฟตต์เขียนเมื่อไรครับ

ผมจะได้รอดร.นิเวศน์แปลครับและไม่ทราบว่าตอนนี้บัฟเฟตต์ศึกษาแนว

ทางการลงทุนอะไรใหม่ๆบ้างครับคุณหมอ
ผมไม่ใช่หมอนะครับ
เข้าใจผิดแล้วครับ

หนังสือเล่มใหม่บัฟเฟตไม่ได้เขียนนะครับ
เพียงแค่มีคนเขียนโดยบัฟเฟตให้ข้อมูล
จะออกขายวันที่ 29 กันยายน 2008 นี้
ใครสนใจสั่งจองได้ทางอเมซอน

ถ้ารอท่านดร.นิเวศน์แปลต้องดูว่าสำนักพิมพ์ไหนได้ลิขสิทธิ์
ท่าทางจะหนาเอาการ
ใครจะแปลยังไม่ทราบได้

ตอนนี้บัฟเฟตศึกษาอะไรใหม่ๆ
ต้องตอบว่าบัฟเฟตศึกษาเรื่องการลงทุนอยู่ตลอดเวลา ไม่หยุดนิ่ง
ล่าสุดซื้อบริษัทรถไฟในอเมริกาและบริษัทเหล็กในเกาหลี
ลงทุนในเงินลีร์ของบราซิล
ขายหุ้นปิโตรไชน่า
และยังมีเงินเหลืออีกกว่า 40,000 ล้านเหรียญสำหรับการลงทุนของเบิร์คไชน์

ปล.ผมไม่ใช่หมอครับ