นักลงทุนหุ้นคุณค่าขายหุ้นกันตอนไหนเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
soujiro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นักลงทุนหุ้นคุณค่าขายหุ้นกันตอนไหนเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนที่พบว่าราคาสูงกว่ามูลค่าที่แท้จริง หรือตอนที่ปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนแปลงครับ
อ่านหนังสือมามันงงๆ

สมมติซื้อหุ้นมาราคา 10 บาท มูลค่าที่แท้จริงคือ 20 บาท พอหุ้นขึ้นถึง 20 แล้วค่อยขายหรือปล่อยให้ขึ้นๆ ลงๆ ไปเรื่อยๆ แล้วขายตอนที่พื้นฐานเปลี่ยนแปลงโดยไม่สนใจว่าราคาหุ้นอยู่ที่เ่่ท่าไหร่เหรอครับ
noooon010

โพสต์ที่ 2

แนะนำให้อ่านหนังสือของ peter lynch ชื่อหนังสือ
One Up On Wall Street นะครับ

น่าจะเกิด idea มากขึ้นครับผม

ส่วนใหญ่ คงตอบกันว่า ขายเมื่อ ราคาหุ้น ณ ปัจจุบัน เกินมูลค่าที่แท้จริง

แต่ก็ขึ้นกับว่า เราประเมินมูลค่าหุ้น อย่างไร มีองค์ประกอบอะไรบ้าง
แล้วตอนนั้นปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่ฯลฯ

หรือจะลองศึกษาจากกระทู้ ตะแกรงร่อนหุ้น ก็ได้นะครับ พี่วิบูลย์ และผู้รู้หลายท่านมีคำแนะนำดีๆที่สามารถศึกษาได้จากกระทู้ดังกล่าวครับ

อันนี้เป็น link ของกระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นครับผม
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 50&start=0

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่าครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

พื้นฐานเปลี่ยน  มูลค่าที่แท้จริงก็เปลี่ยน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
soujiro

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์