ลงทุนในLTF จะต้องเลือกอย่างไรคับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
BLADE MASTER
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนในLTF จะต้องเลือกอย่างไรคับ

โพสต์ที่ 1

ขอคำแนะนำการเลือกกองทุน

ขอบคุณคับ
มารบูรพา
mrYong

โพสต์ที่ 2

สวัสดีครับ

ผมเป็นมือใหม่ในการลงทุนครับ พอดีต้องซื้อ  LTF เพื่อประโยชน์ทางด้านภาษี ขออนุญาตร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ

ส่วนตัวผมเลือก LT1 ของ SCB เพราะไม่ลงทุนในหุ้นกลุ่มเสี่ยง จะไม่ขึ้นลงแรงตามภาวะตลาดหุ้นครับ

ตอนนี้สถานการณ์กดดันตลาดเหลือเกินครับ ผมกำลังพิจารณาจะโยกจาก lt1 ไป sff เพื่อพักเงินชั่วคราว ก่อนจะย้ายกลับมา lt1อีกครั้งนึงครับ
supachail

โพสต์ที่ 3

LTF -Long term equity fund กองทุนรวมหุ้นระยะยาว
ซึ่งมีการลงทุนในตราสารทุน ในสัดส่วนที่ มากกว่า  65%
ในปัจจุบัน แต่ละ บลจ. จะออกกองทุน LTF โดยมึความแตกต่างกันบางอย่าง
เช่น จ่ายปันผล ไม่จ่ายปันผล
สัดส่วน 70 ต่อ 30
โดยวัตถุประสงค์ของ LTF คือ การเพิ่มเสถียรภาพทางการเงินของระบบให้เข้มแข็งมากขึ้น เนื่องเป็นการระดมทุนในระยะยาว
ดังนั้น ประโยชน์ทางภาษีที่นักลงทุนได้มา ก็จะต้องแลกกับการที่เราต้องยอมให้เงินลงทุนของเรา ไม่มีสภาพคล่อง ช่วงเวลาหนึ่ง
แต่นี่ก็เป็นสร้างสร้างวินัยให้กับนักลงทุนอย่างดี

ผมมีข้อคิดเห็นดังนี้
1 เริ่มต้น พิจารณา วงเงินสูงสุด ที่เราสามารถลงทุนได้ คือ 15 % รายได้ทั้งหมด แต่ไม่เกิน 5 แสน
2  ดูว่า เงินลงทุนที่เรามี มากแค่ไหน (เทียบกับ 1) ต้องเป็นเงินเย็น ที่เราไม่ต้องการใช้ใน อีก 4-5 ปี ข้างหน้า
3. ดูว่า เราสามารถรับความเสี่ยงได้ระดับใด เหมาะสมกับ LTF หรือไม่
หากเราลงทุนแล้ว นอนไม่หลับ เวลา NAV ลดลง ก็อาจไม่เหมาะกับเรานะครับ
4. ศึกษานโยบายกองทุน และ บลจ ตลอดจน ค่าธรรมเนียมต่างๆ  
5. จังหวะในการซื้อขาย
เนื่องจาก เป็นการลงทุนระยะยาว 5 ปีปฎิทิน ดังนั้น เมื่อลงทุน ให้มองว่า นับจากวันนี้ ไปอีก 5ปี คุณคิดว่า ตลาดโดยรวม มันดีกว่านี้ มั้ย ถ้าคิด ดีกว่าพอสมควร ก็ซื้อได้ ครับ
6. การซื้อ LTF จะมี margin of safety นั่นคือ
นักลงทุนที่มี ฐานภาษี 10%  เมื่อลงทุน LTF ก็สามารถลดหย่อนภาษี 10%
เมื่อเวลาผ่านไป หาก NAV ลดลงน้อยกว่า 10% ก็ยังถือว่าไม่ขาดทุน
โพสต์โพสต์