sta รือจะเปี๊ยนไป๋?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
krit
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

Headline: เหตุการณ์ไฟไหม้ที่โรงงานจังหวัดตรัง
Time: 14 มิ.ย. 2004 08:47:32

วันที่ 14 มิถุนายน 2547

เรื่อง เหตุการณ์ไฟไหม้ที่โรงงานจังหวัดตรัง
เรียน กรรมการและผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่ได้เกิดเหตุอุบัติเหตุไฟไหม้ขึ้นที่โรงงานยางแผ่นรมควันของบริษัทสาขาตรัง ในช่วงเช้า วันเสาร์ที่ 12
มิถุนายน 2547 และได้มีการควบคุมเพลิงเป็นที่เรียบร้อยในเวลาประมาณ 10.00 น. ทางบริษัทใคร่ขอชี้แจงสรุปเหตุการณ์
ตามรายละเอียดดังนี้
* ได้เกิดเหตุไฟลุกไหม้ขึ้นที่ห้องอบรมควันยางแผ่นดิบของบริษัทจำนวนสองห้องซึ่งมีปริมาณยางแผ่นบรรจุอยู่ประมาณ
120 ตัน มีมูลค่าความเสียหายประมาณ 6 ล้านบาท และจากค่าความร้อนมีผลต่อโครงสร้างห้องรมควันข้างเคียงอีกสี่ห้อง
ซึ่งอยู่ในระหว่างการประเมินมูลค่าความเสียหาย
* ณ สาขาดังกล่าวมีห้องอบรมควันยางอยู่จำนวน 55 ห้อง มีกำลังการผลิตรวมประมาณเดือนละ 9,000 ตัน
ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวไม่ได้มีผลกระทบต่อแผนการดำเนินงานของบริษัทในปัจจุบันแต่อย่างใดบริษัทยังคงสามารถใช้อุปกรณ์ส่วน
ที่เหลือผลิตสินค้าส่งมอบให้กับลูกค้าได้ตามกำหนด
* บริษัทได้มีการทำประกันภัยเต็มมูลค่าทั้งในส่วนของสินค้าและอุปกรณ์ อาคารโรงงาน และอยู่ในระหว่างการประสานงาน
กับบริษัทประกันภัยประเมินมูลค่าชดเชยความเสียหายจากเหตุการณ์ดังกล่าว

ทางบริษัทใคร่ขอยืนยันว่าเหตุการณ์ดังกล่าวจะไม่มีผลกระทบต่อการดำเนินงานของบริษัทโดยรวมแต่อย่างใด
รวมถึงการบริการส่งมอบใดๆที่ได้มีการตกลงตามข้อสัญญาไว้กับลูกค้าแล้ว

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

( นายกิติชัย สินเจริญกุล )
กรรมการ
pk8

โพสต์ที่ 32

คงได้สมัครเป็นสมาชิกที่นี่เร็วๆนี้แหละครับคุณนักดูดาว ตอนแรกๆที่ผมโพสท์หัวข้อ STA นี่ก็กลัวว่าจะมีเพื่อนๆพี่ๆที่เข้ามาอ่านจะเข้าใจในลักษณะที่ว่าเข้ามาปั่นตัวหุ้นเหมือนกันครับ เนื่องจากว่าห้องนี้มีผู้ที่มีความรู้อยู่มากและเป็นแนวทางลงทุนแบบ value investor แต่บริษัทที่ผมโพสท์นี่คงยังไม่เข้าเกณฑ์เท่าไหร่ แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าผมให้ข้อมูลที่มีที่มาที่ไปไม่ใช่ข้อมูลที่เชื่อถือไม่ได้ครับ ส่วนการตัดสินใจอยู่ที่ผู้ที่อ่านข้อมูลแล้วนำไปต่อยอดกันอีกทีเวลาผมให้ความคิดเห็นผมจึงต้องย้ำว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่เช่นนั้นผมคงโพสท์เกี่ยวกับหุ้นตัวนึงที่พึ่งย้ายกลุ่มไปหมาดๆว่ามีความน่าสนใจเพียงใดไปแล้วครับ
สำหรับวันนี้คุณ CK คุณนักดูดาวคงผิดหวังนะครับที่ราคาไม่ลงมาในจุดที่อยากจะเก็บน่ะครับรวมทั้งผมด้วย แต่ก็แสดงให้เห็นถึงความเชื่อมั่นที่ตลาดมีต่อ STA ครับ- ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดความเห็นในกระทู้นี้ครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 33

แฮ่ สอยไปแล้วครับคุณ pk8 แต่ยังไม่ได้เท่าที่ต้องการ พรุ่งนี้เก็บต่อ
krit

โพสต์ที่ 34

ดร.เก็บต่อ

ศรีตรังแอโกรอินดัสทรี บมจ.(STA) ไวยวุฒิ สินเจริญกุล ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 15/06/2547 14/06/2547 32,100 35.25 ซื้อ
sn

โพสต์ที่ 35

sta ไม่รู้ว่ามีใคร โทรไปถามหรือยังว่ายอดขาย ไตรมาส นี้ได้เท่าไหร่แล้ว เขาจะบอกหรือเปล่า ครับ
pk8

โพสต์ที่ 36

คุณ sn ถ้าอยากติดต่อกับเขา อยากสอบถามก็ตามเบอร์นี้ครับ 074 232931 074 233281 074 237832 ได้อะไรมาก็มาบอกกันนะครับ
XXyyZZ
Verified User

โพสต์ที่ 37

...วันนี้ตั้งรอกันอย่างเดียวเลยแหะ หุ้นหายไปไหนหมดเนี่ย...
pk8

โพสต์ที่ 38

เอาเวปไซท์ sta มาฝากครับ www.sritranggroup.com/thai/index.php
อยากรู้อะไรลองเข้าชมได้ครับ
to be a world class slogan ของ sta ในปัจจุบันครับ
pk8

โพสต์ที่ 39

ผลกระทบของราคาน้ำมันที่เพิ่มขึ้นต่อภาคยาง

โดยสรุป น่าจะมีผลต่อการขยายตัวด้านการขายของรถโดยสารและรถยนต์ที่ใช้ในการค้า

แต่ไม่มีผลกระทบต่อการขายรถใหม่แทนรถเก่า ดังนั้นเพียงบางส่วนของยางรถจะขายได้น้อยลง แต่จะไม่มีผลต่อการขายยางรถทดแทน

จากการวิเคราะห์จะมีผลกระทบต่อการบริโภคยางเพียงเล็กน้อย ราคายางธรรมชาติระหว่างปี 2005 - 2010 น่าจะอยู่ที่ 1.50 - 2 เหรียญต่อกก.

ที่มา Dr. Hidde P.Smit Dr. Kees Burger
Economic and Institute Free University Amsterdam Netherland
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 40

Symbol: STA
Headline: อนุมัติจัดสรรหุ้นสามัญเพิ่มทุนเสนอขายแก่บุคคลในวงจำกัด
Time: 22 มิ.ย. 2004 08:33:30

21 มิถุนายน 2547

เรื่อง อนุมัติจัดสรรหุ้นสามัญเพิ่มทุนเสนอขายแก่บุคคลในวงจำกัด
เรียน กรรมการและผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามมติที่ประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 1/2546 เมื่อวันที่ 12 กันยายน 2546 ได้อนุมัติให้มีการเพิ่มทุน
จดทะเบียนของบริษัทจาก 500,000,000 บาท (ห้าร้อยล้านบาท) เป็น 1,000,000,000 บาท (หนึ่งพันล้านบาท) โดย อนุมัติให้
จัดสรรหุ้นสามัญเพิ่มทุนส่วนที่หนึ่งจำนวน 25,000,000 หุ้น (ยี่สิบห้าล้านหุ้น) มูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 10 บาท (สิบบาท)
เสนอขายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในอัตราส่วน 2 หุ้นเดิม ต่อ 1 หุ้นใหม่ ในราคาหุ้นละ 15 บาท และได้ดำเนินการแล้วเสร็จใน
เดือนตุลาคม 2546 นอกจากนี้ยังได้อนุมัติ ให้จัดสรรหุ้นสามัญเพิ่มทุนส่วนที่สองจำนวน 25,000,000 หุ้น (ยี่สิบห้าล้านหุ้น)
มูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 10 บาท (สิบบาท) ในลักษณะการเสนอขายให้แก่บุคคลในวงจำกัด (Private Placement)
โดยปฏิบัติตามประกาศคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) ที่ กจ. 12/2543
เรื่องการขออนุญาตและการอนุญาตให้เสนอขายหุ้นที่ออกใหม่ ลงวันที่ 22 มีนาคม 2543 ทั้งนี้ การจัดสรรหุ้นเพิ่มทุนดังกล่าว
ได้มอบอำนาจให้คณะกรรมการบริษัทเป็นผู้พิจารณากำหนดราคา ระยะเวลาการเสนอขาย ซึ่งอาจมีหลายครั้ง หลักเกณฑ์ เงื่อนไขในการ
จัดสรร วิธีการจัดสรร และรายละเอียดต่างๆ ได้ตามที่เห็นสมควร

ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท ครั้งที่ 8/2547 ได้พิจารณาและมีมติเป็นเอกฉันท์ให้จัดสรรหุ้นสามัญเพิ่มทุน ให้แก่กองทุน
ส่วนบุคคล บริษัท อาร์เอสแคนเนอรี่ จำกัด โดย บลจ. บีโอเอ จก. ซึ่งเป็นผู้ลงทุนประเภทสถาบันหรือที่มีลักษณะเฉพาะ
ตามประกาศคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) ที่ กจ. 44/2543 เป็นจำนวน 1,500,000 หุ้น (หนึ่งล้าน
ห้าแสนหุ้น) ในราคาหุ้นละ 40 บาท (สี่สิบบาท) เป็นจำนวนเงิน 60,000,000 บาท (หกสิบล้านบาท) กำหนดชำระเงิน
ภายในวันที่ 24 มิถุนายน 2547 ราคาจำหน่ายดังกล่าวเป็นราคาที่สูงกว่าร้อยละ 12 ของราคาปิดเฉลี่ยการซื้อขายหุ้นบริษัทเป็น
ระยะเวลา 15 วันทำการย้อนหลัง นับตั้งแต่ คณะกรรมการมีมติให้เสนอขาย (วันที่ 28 พฤษภาคม 2547 ถึงวันที่ 18 มิถุนายน 2547)

ทั้งนี้ ภายหลังจากการจัดสรร บริษัทฯ จะมีทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 765,000,000 บาท (เจ็ดร้อยหกสิบห้าล้านบาท)
และยังคงมีหุ้นสามัญเหลืออยู่อีกจำนวน 23,500,000 หุ้น (ยี่สิบสามล้านห้าแสนหุ้น) ซึ่งจะอยู่ในดุลยพินิจของคณะกรรมการ
ที่จะจัดสรรในคราวต่อไป

อนึ่งบริษัทมีแผนการที่จะใช้เงินทุนดังกล่าวเพื่อเป็นเงินทุนหมุนเวียนในการซื้อวัตถุดิบสำหรับสายการผลิตยางแท่ง

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

( นายกิติชัย สินเจริญกุล )
กรรมการ

คิดยังไงกับการเพิ่มทุนครั้งนี้ครับ ส่วนตัวผมชอบนะครับที่เค้าเพิ่มทุน ถึงแม้จะเป็น pp ที่ราคา 40 บาท เพราะถือว่าเป็นราคาที่ไม่เอาเปรียบผู้ถือหุ้นเดิม แต่ที่ผมงงคือ บริษัทมีความจำเป็นต้องใช้เงินทุนเพิ่มรึเปล่า เห็นงบล่าสุดที่ออกมาก็ดูดี ไม่เห็นมีความจำเป็นเลยอ่ะ :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO

โพสต์ที่ 41

..
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Blueblood

โพสต์ที่ 42

หวัดดีครับคุณ loso กลับเข้าตลาดแล้วเหรอครับ :)
มศ5..

โพสต์ที่ 43

ด่วนนนนน ปู๊นๆๆ
LOSO เปี๋ยนไป๋ เป็น pk8
5555555555555
pk8

โพสต์ที่ 44

คนละคนกันครับ คุณ มศ5 ไม่คิดว่าคุณ loso จะเข้ามาตอบกระทู้นี้ครับ
LOSO

โพสต์ที่ 45

..
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
hot

อืม

โพสต์ที่ 46

จะมีอะไรให้แปลกใจหรือครับ
LOSO

โพสต์ที่ 47

..
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ma

โพสต์ที่ 48

:lol: :lol:
XXyyZZ

โพสต์ที่ 49

...คุณ LOSO มาเองอย่างนี้ผมก็มีเพื่อนรอเลข 3 หลักอีกแล้วสิครับ อิอิ...
...ไม่เจอกันนานเลยนะครับ...
LOSO

โพสต์ที่ 50

..
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
XXyyZZ

โพสต์ที่ 51

...ฝันไว้หน่ะครับเผื่อจะเป็นหุ้นแห่งปีเหมือนเรือปีที่แล้วบ้าง อิอิ...
upup

ดีใจที่ใจตรงกัน

โพสต์ที่ 52

ไม่พูดอะไรมากเดี๋ยวโดนว่า
ตอนนี้ใช้เรือขนยางอยู่ (เอากำไรจากเรือมาเปลี่ยนเป็นยาง)
Q2 - คาดว่าไม่น้อยกว่า 3.50
งงอ่ะครับ

โพสต์ที่ 53

ไม่คิดว่ามันไม่แฟร์หรือครับที่ออก PP อย่างงี้
500,000,000 บาท เป็น 1,000,000,000 บาท
25,000,000 หุ้น 2:1 ให้ผู้ถือหุ้นเดิม
25,000,000 PP
แล้วสงสัยว่าหุ้นขึ้นได้ไง เค้าน่าจะคิด Dilute นะครับ แล้วเป็น Dilute แบบ PP อีก
ผู้ถือหุ้นเดิม Happy หรือครับ สงสัยง่ะ
pk8

โพสต์ที่ 54

ที่ผมว่า 40 บาทเป็นแนวต้านทางเทคนิคนั้น ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้วครับที่ขึ้นทดสอบ และแกว่งสร้างฐานราคาอยู่หลายอาทิตย์ครับคุณ loso ครั้งนี้น่าจะผ่านไม่มีปัญหา และคาดว่าจะไปแกว่งตัว channal บนระหว่าง 40 - 60 บาทได้ครับ

ด้านปัจจัยพื้นฐานราคาที่คุณ loso ว่าไว้อยู่ในวิสัยที่ sta น่าจะทำได้ครับแต่ในระยะกลาง-ยาว ผมยังเชื่อว่า sta น่าจะทำกำไรได้ดีต่อเนื่องและมากกว่าที่เราคิดกันไว้ตอนนี้มากครับ

ไว้อีกสักระยะหนึ่งถ้าเริ่มมีคนออกมาพูดเรื่อง supply ยางที่จะขาดแคลนในอนาคตในวงกว้างขึ้น ซึ่งมันน่าจะเกิดขึ้นได้จริงแล้วก็จะเริ่มมีคนให้ความสนใจล่ะครับ
krit

โพสต์ที่ 55

หุ้น pp ผมว่ากองทุนส่วนบุคคลที่เข้ามาซื้อต้องการมากกว่า 1.5 ล้านหุ้น
เเต่เขาคงขายให้เเค่ 1.5 ล้านหุ้น ราคาทีเขาขายก็สูงกว่าราคาเฉลี่ย 15 วันอยู่12% ผมว่าเขาคงต้องการเงินเเค่ 60 ล้านบาทเป็นทุนหมุนเวียนโรงงานยางเเท่งที่จะผลิตเดือนหน้า ดูกระเเสเงินสดเเล้วมี 800 กว่าล้านบาท บ.ไม่น่าจะขายหุ้น pp อีก sta ได้เปรียบ บ.ยางอื่นๆอยู่ตรงที่มีการทำธุรกิจผูกพันธ์กับรายย่อยกว่า 400 รายซึ่งทำธุรกิจร่วมกันมามากกว่า10ปีทำให้หาวัตถุดิบได้ง่ายเเละเป็นการยากที่ผู้ทำธุรกิจรายใหม่จะเข้ามาเจาะตลาดวัตถุดิบได้เพราะเป็นการทำธุรกิจเเบบชาวบ้านพอใจก้ขายไม่พอใจก็ไม่ขาย
Blueblood

โพสต์ที่ 56

แล้วเรื่องต้นทุนล่ะครับคุณ pk8 เพิ่มขึ้นตามราคาขายหรือปล่าว อันไหนมากกว่ากันครับ รู้สึกจะเกี่ยวกับ stock ของยางด้วยใช่มั๊ยครับ ว่าเก็บไว้ที่ทุนเท่าไหร่
แก้ไขล่าสุดโดย Blueblood เมื่อ อังคาร มิ.ย. 29, 2004 10:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
งงอ่ะครับ

โพสต์ที่ 57

บริษัทน่าจะใช้ทางเลือกในการกู้มากกว่านะครับ
ผมไม่ค่อยชอบเลย ถ้าบริษัทมั่นใจในอนาคตต้องกู้สิครับไม่ใช่เพิ่มทุน
ถ้าบริษัทต้องการสร้างผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้นจริง
ปล. ผมยังไม่ได้เข้าไปดู อัตราส่วนหนี้นะครับ
XXyyZZ

โพสต์ที่ 58

...หนี้ระยะสั้นเยอะครับ เสี่ยงทีเดียว แต่ผมเข้าใจว่าเป็นธรรมชาติของธุรกิจนี้หน่ะครับ...
Blueblood

โพสต์ที่ 59

หนี้เยอะเหรอครับผมดูมาเห็นแค่สินทรัพย์หมุนเวียนก็เยอะกว่าหนี้ทั้งหมดแล้วอ่ะ :wink:
มศ5..

โพสต์ที่ 60

คุณ blueblood มาพูดแบบนี้ คนอืนก็รู้หมดอ่ะดิ
...
แต่ว่าปกติ Q2 จะกำไรไม่ดี ไม่ใช่เหรอครับ ปีที่แล้ว Q2 ขาดทุน 70 ล้าน รึไงเนี่ย
อีกอย่างนึง Q1 ที่กำไรดีมาก ก็มาจากกำไรอื่นๆ ตั้งหลาย นี่นา
เช่น....อัตราแลกเปลี่ยน
เอ....ลุ้นอยู่ว่าไตรมาส 2 นี่ จะดีป่าว
ช่วยบอกเหตุผลด้วยหน่อยสิครับ ว่า ทำไมมันจะดี
เอ...ผมว่า Q2 ปีที่แล้ว ราคายางมันก็สูงแล้วไม่ใช่เหรอครับ ( รึป่าวครับ .... ไม่แน่ใจ )
ถ้าใช่ ทำไม Q2 ปีที่แล้ว ขาดทุนหนอ

Q1/03 +20
Q2/03 -70 มันขาดทุนจากไรหว่าาาา
Q3/03 +17
Q4/03 +220 ทำไมกำไรเยอะจังวุ้ย
Q1/04 +27