ระหว่างticon,sauce,tfunสำหรับมือใหม่ที่อยากได้ปันผลอันไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Primrose
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ระหว่างticon,sauce,tfunสำหรับมือใหม่ที่อยากได้ปันผลอันไหนดี

โพสต์ที่ 1

สนใจสามตัวนี้ค่ะ  เป็นมือใหม่  ตอนนี้อยากได้เป็นหุ้นที่มีปันผล  capital gain พอประมาณก็ได้

ราคาตอนนี้ใช้ได้ไม๊คะ เเล้วเพื่อนๆว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน

ซอสชอบเพราะเป็นสินค้าที่มีเเบรนด์  มีความมั่นคง งบการเงินดี  เเต่capital gain ไม่มาก  มีปันผลดี ซื้อเเล้ว นอนตาหลับ ไม่ต้องเดาผลประกอบการมาก เเต่ไม่มีสภาพคล่อง ได้ข่าวว่าเค้าจะเปิดไลน์ใหม่ต้องใช้เงินทุนด้วยไม่รุ้จะประสบความสำเร็จหรือเปล่า

ticon  ชอบที่เค้าเป็นรายใหญ่ อัตราการเติบโตดี ผลตอบเเทนดี  เเล้วต้นทุนเค้าต่ำกว่าถ้ามีคู่เเข่ง เเล้วเค้าตั้งกองทุนทำให้ขายสินทรัพย์ได้ เเต่มองว่าถึงวันนึงโรงงานก็คงไม่เพิ่มมากเท่าไหร่เพราะ สภาพของไทยไม่ได้เปรียบคู่เเข่งได้ด้านการลงทุนจากต่างชาติ

tfun  สนใจเพราะเป็นfreehold  ที่มั่นคงปันผลดี  เเต่กลัวเรื่องว่า ticon จะขายสินทรัพย์ให้ในราคาที่เค้าได้เปรียบมากๆไป  (ปกติชอบอสังหา  เเต่ขี้เกียจตามทวงค่าเช่าเอง เพราะเป็นคนใจอ่อน  เเล้วไม่ชอบอะไรจุกจิกก็เลยมอง กองทุนอสังหาค่ะ )

ตอนนี้อ่านหนังสือเรื่องการลงทุนอยู่อ่านมาได้ยี่สิบสามสิบเล่มเเล้วเเต่ก็ยังอ่านไม่หมดที่ซื้อตุนๆไว้ ควรอ่านหนังสือให้หมดเเล้วตามดูหุ้นไปเรื่อยๆยังไม่ซื้อจนกว่าจะมั่นใจ  

หรือว่าซื้อเเต่น้อยๆก่อนดีคะจะได้เริ่มเล่นจริงๆซักที

คือเป็นคนที่ไม่มั่นใจเเล้วไม่ค่อยอยากทำ
จริงๆสนใจเรื่องหุ้นมาสามสี่ปีเเล้วเเต่มาอ่านหนังสือจริงๆจังๆ ปีนี้เอง

การประเมินสภาพกิจการ  การประเมินราคาบริษัท เพื่อประเมินราคาหุ้นก็ยังไม่เก่ง
i_sarut

โพสต์ที่ 2

อ่านเยอะกว่าผมอีกนะครับ  

ผมอ่านหนังสือลงทุนแนว VI ประมาณ 4 - 5 เล่มก็ขอพ่อมาลองลงทุนเลยครับ

ผมว่าถ้าศึกษามาเยอะแล้วน่าจะลองสนามจริงนะครับ

จะได้มีประสบการณ์จริง รู้ผิด รู้ถูก เริ่มต้นน้อยๆแบบผมก่อนก็ได้ครับ

แนะนำ SPF อีกตัวครับ ถ้าสนใจเรื่องปันผล  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Windy

โพสต์ที่ 3

เริ่มจาก TFUND ก่อนก็ได้ เพราะราคาไม่หวือหวา ปันผลใช้ได้ ไม่ต้องห่วงว่า TICON จะขายแพง เพราะถ้าเป็นอย่างงั้น วันหลัง TICON จะขายโรงงานเข้าไปใน TFUND ไม่ได้ เพราะไม่มีใครเอาด้วยตอนเพิ่มทุน TFUND
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เชียร์ SAUCE ครับ  :8)

เหตุผลที่เขียนมาก็ตรงกัน :wink:

แถมยังเป็น Cash cow ของแท้ด้วย  :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
โพสต์โพสต์