ขอถามเรื่องภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ksodsai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมขอเครดิตภาษีมา 2 ปีแล้ว โดยนำรายได้ของภรรยามารวมคำนวณด้วย แต่ถ้าปีนี้ผมขายบ้านซึ่งเป็นชื่อของภรรยาผม แล้วยื่นภาษีปีหน้าผมจะยื่นเฉพาะของผม โดยไม่นำของภรรยามารวมด้วย และของภรรยาผมก็จะไม่ยื่นจะได้หรือไม่
                         รบกวนด้วยครับ
                         ขอบคุณอย่างสูงครับ
anakinnet

Re: ขอถามเรื่องภาษีครับ

โพสต์ที่ 2

ksodsai เขียน:ปีหน้าผมจะยื่นเฉพาะของผม โดยไม่นำของภรรยามารวมด้วย
ได้
ksodsai เขียน:และของภรรยาผมก็จะไม่ยื่นจะได้หรือไม่
ไม่ได้
In the long run, We are all dead.
akekarat

โพสต์ที่ 3

ถ้าคุณแต่งงานแล้ว ยื่นภาษีของตนเองโดยไม่รวมเงินได้ของภรรยาด้วยนี่
ทำได้ด้วยเหรอครับ ผมว่าทำไม่ได้นะ แต่ไม่แน่ใจ
ลองให้ผู้มีภรรยาแล้วมา confirm อีกทีละกันครับ  :lol:

แต่รายได้ยังไงก็ต้องยื่นทั้งคู่ โดยรายได้ของภรรยาคุณ มันมีส่วนที่แยกออกมายื่นเองได้น่ะ ระหว่าง 40(1) กับที่เหลือ ผมจำไม่ได้ว่าอันไหนที่ต้องยื่นร่วมกับสามี และอันไหนที่แยกออกมายื่นเองได้

แต่ยังไง ภรรยาคุณขายบ้าน เสียภาษีหัก ณ ที่จ่ายไปแล้ว ปีนี้คิดจะเลี่ยงภาษี
ระวังจะ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย นะครับ
ค่าปรับมันแพงมหาโหดจริง ๆ ไม่เชื่อเปิด ASTV ดู  :lol:
Windy

โพสต์ที่ 4

ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku

Re: ขอถามเรื่องภาษีครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="ksodsai"]ผมขอเครดิตภาษีมา 2 ปีแล้ว โดยนำรายได้ของภรรยามารวมคำนวณด้วย แต่ถ้าปีนี้ผมขายบ้านซึ่งเป็นชื่อของภรรยาผม แล้วยื่นภาษีปีหน้าผมจะยื่นเฉพาะของผม โดยไม่นำของภรรยามารวมด้วย และของภรรยาผมก็จะไม่ยื่นจะได้หรือไม่
ty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

รายได้ของภรรยาต้องนำมารวมกับสามี ยกเว้นรายได้จากเงินเดือน สามารถแยกยื่นได้ครับ

เงินได้จากการขายอสังหาริมทรัพย์ ถ้ายอมให้กรมที่ดิน หักภาษี ณ.ที่จ่ายและไม่ขอคืน จะไม่เอามารวมในการยื่นภงด 90 ก็ได้ครับ
โพสต์โพสต์