ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 241

[quote="Financial Engineer"]ขอเสริมครับ
บริษัทที่คาดการณ์กำไรได้ง่าย ลักษณะโตเรื่อยๆ และปันผลดี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 242

[quote="crazyrisk"]พี่โจครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Stock Broker
Verified User

โพสต์ที่ 243

[quote="ลูกอิสาน"]
หายไปนานเลยนะครับ บางครั้งคนที่โพสต์บ่อยๆ อยู่ๆก็หายไป ก็อดสงสัยเป็นห่วงครับ กลัวว่าจะเป็นอะไรไปหรือเปล่า แต่เห็นคุณ FE กลับมาก็ดีใจ ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 244

พี่โจครับ สวัสดีครับ เดี่ยวนี้พี่ดังแล้วน้า  :D   ใครๆก็เชิญไปพูด
อิอิ อีกหน่อยสงสัยมีคนขอลายเซ็นตึม

ผมเคยขอ comment snc พี่ตอนราคาประมาณซัก 9.8 ได้มั้ง
พออ่าน comment แล้วก็เลยรอดตัวไป ต้องขอบคุณมากที่ชี้แนะ

ผ่านมาหลายเดือนลงมาเยอะมากเลย snc ที่ราคาปัจจุบันไม่ทราบว่าพี่มองยังไงเหรอครับ

ผมว่าหุ้นตอนนี้ราคาซึมซับข่าวร้ายไปเยอะเหมือนกัน
ประเด็นเรื่องงานต้นน้ำมาช้า  ผมมีมุมมองว่าจริงๆแล้วไม่ว่างาน
ต้นน้ำจะมา q3 หรือ q4 ก็ไม่ต่างกันปะครับ สำหรับกำไรปีหน้า
ถ้ามาช้าฐานกำไรปีนี้ก็จะต่ำมากขึ้นแล้วปีหน้าจะได้โตเยอะหน่อย

แต่ประเด็นก็คือมีคนบอกผมว่าไอ้ metal sheet เนี้ยบอกว่าจะ
break even ไม่รู้กี่รอบแล้วก็ไม่ break ซะที
ผมเลยกลัวว่างานต้นน้ำไม่รู้ว่ามันจะมาช้ากว่าที่คิดอีกหรือป่าว
(ใครมีข้อมูลช่วย update หน่อยสิ) :P  ก็เลยคิดว่าราคานี้
อาจจะ downside น้อยปะครับ แต่ซื้อไปก็ไม่รู้ว่าจะขึ้นหรือป่าว
ขึ้นเมื่อไหร่

ขอความเห็นหน่อยสิครับ

ขอบคุณครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Calcio 8

รบกวนถามพี่โจหน่อยครับ

โพสต์ที่ 245

ตอนนี้ถือหุ้นดี (ที่เค้าว่ากัน) อยู่ 2 ตัว UEC (6.00) TRC (6.00) แต่ทำไมมันร่วงเละเลยหละครับ แล้วถ้าถือลงทุนต่อมันจาดีไหมหรือ cut loss ดี ผมเป็นมือใหม่ทำไรไม่ถูกเลย รบกวนพี่โจช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
Saitthasak

โพสต์ที่ 246

:idea: กระทู้ดีๆ  ขอเก็บไว้อ่าน :wink:
wara

โพสต์ที่ 247

อยากทราบว่า
พี่ลูกอีสาน
มีหลักการในการประเมินให้ PE  หุ้นอย่างไรครับ
เป็น VI มันไม่ง่าย
VI ถือยาว ก็ลงได้
VI ขาดทุนได้
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 248

[quote="Yod"][quote]teelek wrote:
รบกวนถามคุณลูกอีสานครับว่าใช้วิธีไหนในการประมาณการมูลค่าหุ้นในอนาคตครับ ยกตัวอย่างให้ดูสักตัว ในอดีตก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

วิธีการเรียบง่ายที่ผมใช้ทำมาหากินแทบทุกครั้งจะเป็นอย่างนี้ครับ..

1.หา P/E ที่เหมาะสมของแต่ละบริษัท บริษัทไหนที่คาดการง่ายหน่อย กำไรโตเรื่อยๆ ปันผลดี พวกนี้จะ P/E สูงเหมือนพวกค้าปลีก โรงพยาบาลเป็นต้น ส่วนพวกที่ด้อยกว่าเช่นพวกรับเหมาก็ให้ P/E ต่ำๆ

2.หา P/E ในอนาคต(อันใกล้)ของบริษัทที่เราสนใจ นี่หมายความว่าเราต้องประมาณกำไรของกิจการได้ เราจะทำได้ต้องหาข้อมูลเพื่อประเมินกำไรให้ผิดพลาดน้อยที่สุด

3.หาส่วนต่างของ P/E ที่เหมาะสมและ P/E ที่จะเกิดขึ้นจริง เช่นเราประเมินว่าบริษัทนี้ควรมี P/E 15 เท่า แต่เราประเมินแล้วราคาตลาดวันนี้หรือในอนาคตใกล้ๆนี้ P/E แค่ 7 เท่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 249

[quote="Financial Engineer"]ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ ที่หายไปนานก็แอบไปฝึกปรือวิชาเพิ่มเติมมาครับ ตอนนี้รู้สึกว่าขจัดความโง่ไปได้บางส่วนดังใจต้องการ เลยหวนคืนยุทธจักรมาใหม่ครับ

โพสต์ที่ 250

ลูกอิสาน เขียน: คุณ FE กลับมาคราวนี้มองภาพแบบ vi มากขึ้นนะครับ <<มองแบบเพื่อนถึงเพื่อนนะครับ :D
ถึงตอนนี้ผมไม่ได้ชอบแนว VI หรือ เทคนิค มากกว่ากันหรอกครับ ผมเชื่อว่าทุกคนที่ประสบความสำเร็จในตลาดหุ้นจะต้องมีทางเป็นของตัวเอง ซึ่งจะเป็นแนวอะไรก็ได้ (แต่ไม่สนับสนุนแนวสีเทา สีดำ นะครับ อันนั้นมันแค่ชั่วคราว ไม่ยั่งยืนหรอก แถมนอนก็หลับไม่เต็มตาอีกต่างหาก)

"ตลาดหุ้นโหดร้ายเสมอและไม่มีที่ว่างสำหรับมือสมัครเล่น"

"หลายๆคนที่เป็นเซียนบ้าง เทพบ้างทุกวันนี้ ก็เคยเป็นมือสมัครเล่นมาก่อนทั้งสิ้น แต่แน่นอนว่าไม่ใช่มือสมัครเล่นทุกคนจะกลายเป็นเซียน"

อันนี้ขอบคุณที่คุณลูกอีสานช่วยเสริมครับ ผมต้องการสื่อตามนั้นแหละครับ
มือใหม่อย่าคิดว่าตลาดหุ้นเป็นเรื่องหมูๆ ครับ แท้จริงแล้วมันไม่ได้ตรงไปตรงมาเหมือน 1-1 = 2 ครับ มันมีอะไรลึกซึ้งกว่านั้นมาก และเป็นเรื่องที่แทบเป็นไปไม่ได้เลยด้วยซ้ำที่ใครคนใดคนหนึ่งจะเข้าใจตลาดหุ้นถ่องแท้ได้ทุกแง่ทุกมุม

คำกล่าวที่ว่า 100 คนเล่นหุ้น รอดแค่ไม่เกิน 20 คนนั้น ผมเชื่อว่าเป็นคำกล่าวที่ไม่เกินจริงแต่อย่างใด ฉะนั้น การที่นักลงทุนคนหนึ่งจะอยู่รอดได้ในตลาดหุ้น จะต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าเรามีดีกว่าคนอื่นตรงไหน

สุดยอดในแขนงวิชาอื่นมากมาย ทั้ง ดร. อาจารย์  นักเศรษฐศาสตร์  หมอ  วิศวะ  บัญชี  เถ้าแก่  ล้วนมีส่วนเอาเงินมาถมเล่นในตลาดหุ้นมานักต่อนักแล้วครับ แค่เพราะ Ego ที่เชื่อว่าตัวเองมีดี แต่ไม่เข้าใจตลาดหุ้นครับ

โพสต์ที่ 251

Financial Engineer เขียน:มือใหม่อย่าคิดว่าตลาดหุ้นเป็นเรื่องหมูๆ ครับ แท้จริงแล้วมันไม่ได้ตรงไปตรงมาเหมือน 1-1 = 2 ครับ มันมีอะไรลึกซึ้งกว่านั้นมาก และเป็นเรื่องที่แทบเป็นไปไม่ได้เลยด้วยซ้ำที่ใครคน :oops: ใดคนหนึ่งจะเข้าใจตลาดหุ้นถ่องแท้ได้ทุกแง่ทุกมุม
มาแก้ครับ 1+1 = 2 ครับ (พิมพ์เร็วไปหน่อย)

อ้อ... ที่หาญกล้ามาโพสต์นี่ ผมไม่ได้เป็นเซียน เป็นเทพ นะครับ แต่แน่ใจว่าพ้นจากช่วงมือใหม่มาแล้ว (พร้อมเสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา  :oops: )
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 252

[quote="hongvalue"]ผมเคยขอ comment snc พี่ตอนราคาประมาณซัก 9.8 ได้มั้งพออ่าน comment แล้วก็เลยรอดตัวไป ต้องขอบคุณมากที่ชี้แนะผ่านมาหลายเดือนลงมาเยอะมากเลย snc ที่ราคาปัจจุบันไม่ทราบว่าพี่มองยังไงเหรอครับ

ผมว่าหุ้นตอนนี้ราคาซึมซับข่าวร้ายไปเยอะเหมือนกัน
ประเด็นเรื่องงานต้นน้ำมาช้า
hongvalue

โพสต์ที่ 253

[quote="ลูกอิสาน"][quote="hongvalue"]ผมเคยขอ comment snc พี่ตอนราคาประมาณซัก 9.8 ได้มั้งพออ่าน comment แล้วก็เลยรอดตัวไป ต้องขอบคุณมากที่ชี้แนะผ่านมาหลายเดือนลงมาเยอะมากเลย snc ที่ราคาปัจจุบันไม่ทราบว่าพี่มองยังไงเหรอครับ

ประเด็นเรื่องงานต้นน้ำมาช้า
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Yod

โพสต์ที่ 254

ขอบคุณพี่โจมากครับ
ตอนนี้เข้าใจขึ้นมากเลยครับ
ข้อ 2 ที่พี่ตอบก็เคลียร์แล้วครับ
ประมาณว่าตลาดเปลี่ยนมุมมองที่มีต่อหุ้นนี่เอง
ผมคงต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับพี่
พี่ลูกอีสานช่วยโพสต์ต่อนะครับ
ผมจะติดตามอ่านต่อไปครับ :D
Yod

โพสต์ที่ 255

ผมอ่านรายงานผลประกอบการของ MD บ่อยๆครับ ซึ่งบอกว่าวัฎจักรขาขึ้นของอุตสาหกรรมฟิล์ม BOPP กำลังจะมาถึงกลางปี 50 หลังจากเป็นวัฎจักรขาลงมา 3-4 ปีทำให้บริษัทขาดทุนอย่างหนัก

ผลประกอบการq1ปี50 ขาดทุน -180 ล. q2 -23 ล. q3-130
แต่ถ้าดูกำไรที่แท้จริงของธุรกิจฟิล์ม q1 -45 ล. q2=0 q3 + 105 ล.

นั่นแสดงว่าวัฎจักรขาขึ้นมาถึงแล้วจริงๆ ประกอบกับไม่มีการตั้งด้อยค่าอีกแล้ว(ตั้งไปหมดแล้ว) ผมคิดง่ายๆว่า q เดียวทำได้ 100 ล. ทั้งปีน่าจะทำได้ 400 ล.  ตอนนั้น market cap ของ tfi ~ 800 ล. เท่ากับซื้อขายที่ P/E 2 เท่า Shocked

ตอนนั้นแม้ประกาศผลประกอบออกมา ราคาหุ้นก็ไม่ขยับ คงเป็นเพราะนักลงทุนเห็นงบรวมยังขาดทุน ผมก็เริ่มซื้อที่ .77 บ. ปรากฎว่ามีคนแย่งซื้อ ลากราคาจน ceiling วันนั้นเลย ผมไม่กล้าซื้อตามเลยได้หุ้นไม่มาก ไปเริ่มซื้อใหม่ตอนเงียบๆกันแล้วประมาณ 90 สตางค์ -1บ.  พอประกาศงบq 4 ก็ตามคาดคือยังมีผลขาดทุน แต่จะเห็นได้ว่าขาดทุนลดจากq 3 200 ล. นั่นคือกำไรธุรกิจฟิล์มล้วนๆ ยืนยันขาขึ้นของฟิล์ม BOPP ราคาหุ้นก็ ceiling อีกรอบ ถือตัวนี้มาครึ่งปี ceiling ไปแล้ว 3 รอบ

จริงๆก็คงมี vi บางท่านติดตามพื้นฐานบ้าง แต่ด้วยข้อสงสัยเรื่องธรรมภิบาล ประกอบกับงบการเงินอ่อนแอมากเพราะเจอกับวัฎจักรขาลง ทำให้ไม่มีคนสนใจหุ้นตัวนี้เลย แต่อย่างที่บอกว่าผมมีบทเรียนจากการพลาดหุ้นวัฎจักรคือ PSL หลายปีก่อนขาดทุนหนักเพราะวัฎจักรขาลง งบอ่อนแอ ทำให้ผมไม่กล้าซื้อทั้งที่ติดตามอยู่ ยังเสียดายถึงทุกวันนี้ ผมไม่อยากพลาดอีก

ส่วนปัญหาเรื่องธรรมภิบาลที่หลายคนกลัว ผมก็กลัว ไม่อย่างนั้นคงซื้อไปเยอะกว่านี้แล้ว Laughing  แต่ผมพยายามมองภาพใหญ่ ราคา หุ้นขึ้นอยู่กับผลกำไร ถ้าภาพใหญ่ของอุตสาหกรรมกำลังมาอาจทำให้กำไรเพิ่มหลายร้อยเปอร์เซนต์ โอเคปัญหาธรรมภิบาลอาจจะทำให้กำไรลดลงบ้าง แต่กำไรก็เพิ่มขึ้นมากอยู่ดี เหมือนที่เค้าพูดว่าเมื่อพายุมา ไก่ฮวงที่ปกติบินไม่ได้ กลับบินได้ เหมือนกันหากหุ้นที่ธรรมภิบาลแย่ๆ ถ้าพายุวัฎจักรขาขึ้นกำลังมา ราคาหุ้นก็ขึ้นไปได้เช่นกัน
ขอถามอีกนิดด้วยความไม่รู้นะครับ
MD นี่ย่อมาจากอะไรเหรอครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 256

Yod เขียน:ขอถามอีกนิดด้วยความไม่รู้นะครับ
MD นี่ย่อมาจากอะไรเหรอครับ
Mananging director ประมาณว่าผู้อำนายการบริหารครับหรือหัวหน้าฝ่ายบริหาร ถ้าตามวิกี้พีเดียเค้าว่าอย่างนี้ครับ แถม CEO อีกคำ

Managing director is the term used for the chief executive of many limited companies in the United Kingdom, Commonwealth and some other English speaking countries. The title reflects his role as both a member of the Board of Directors but also as the senior manager.

At investment banks and other financial institutions, "managing director" does not refer to the chief executive but can rather refer to the head of a major business unit.

The term Chief Executive (or in other countries Chief Executive Officer or just "CEO") is in general usage in the United Kingdom for the senior executive of public limited companies, charities and Executive Agencies. At subsidiary companies usage is more variable, with managing director often preferred.
2

โพสต์ที่ 257

อยากถามคุณลูกอีสานครับ เรื่อง PE

เมื่อประกาศผลกำไรมาแล้ว แต่ราคาไม่สะท้อน
การคำนวณราคาจาก e ในกรณียังไม่กลายเป็นงบปี
เช่นประกาศแค่ไตรมาสหนึ่งว่า e เท่านี้

ให้เราติ๊ต่างค่า PE ที่เหมาะสมเสียก่อน จึงจะคำนวณได้ ใช่ป่าวคับ
และ การคำนวณ e ที่จะนำมาคำนวณให้เริ่มนับตั้งแต่เมื่อไหร่คับ
หรือว่ากำไรงวดนั้นก็จะได้ค่าดังกล่าวแล้ว

มือใหม่มากคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ
โง่มากคับ แหะๆ
kmphol

โพสต์ที่ 258

เมื่อวันเสาร์ 6กย ผมได้ไปฟังคุณโจพูดที่ตลาดหลักทรัพย์
แล้วรู้สึกชื่นชมในน้ำใจของคุณโจที่มาโดยไม่ได้รับผลตอบแทนใดใด
และ อ ไพบูลย์บอกว่าคุณโจ ออกค่าตั๋วเครื่องบินมาเองอีกด้วย
ตอนยืนคุยกับคุณโจหลังงาน เห็นบอกว่าตอนนี้ถือหุ้น 25ตัว แต่กลับไปอ่านกระทู้เก่าเก่า คุณโจเคยถือหุ้น รพ แค่ 4 ตัว เลยอยากทราบว่า ระหว่าง 4ตัว กับ 25ตัว แง่ความเสี่ยง 25 ตัวเสี่ยงน้อยกว่าอยู่แล้ว (Peter Lynch บอกว่าให้ถือมากตัวที่สุดเท่าที่เราสามารถรู้จัก เข้าใจ และติดตามมันได้ดีพอ)
แต่ในแง่ผลตอบแทนไม่รู้ว่าคุณโจได้รับต่างกันมากน้อยแค่ไนครับ
ผมขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้คุณโจในการ แบ่งปัน ข้อมูล ความรู้ ให่แก่นักลงทุนไม่ให้เสียหายจากตลาดหุ้นต่อไปนะครับ
wattae

โพสต์ที่ 259

อยากถามความคิดเห็นคุณ ลูกอีสาน ครับ

คุณลูกอีสาน คิดว่า Bla จะทำได้ดีว่า Scnyl มั้ยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 260

wattae เขียน:อยากถามความคิดเห็นคุณ ลูกอีสาน ครับ คุณลูกอีสาน คิดว่า Bla จะทำได้ดีว่า Scnyl มั้ยครับ
ผมไปดูตัวเลขเบี้ยประกันชีวิตสามัญที่สมาคมประกันชีวิต
http://www.tlaa.org/reports/NewBusiness_Rpt/index.php ซึ่งเป็นตัวเลขที่วัดยอดขายย้อนหลังตั้งแต่ปี 43-51(7เดือน) ดังนี้ครับ

ปี-scnyl-bla (ล้าน)
43/140-1010
44/214-1253
45/361-1586
46/1064-1849
47/2616-1736
48/2296-2489
49/2182-2292
50/3296-2572
51/2311-2061

ส่วนใหญ่ของ scnyl จะมาจากขายผ่านธนาคาร ในขณะที่ bla ตัวเลขตัวแทน/ธนาคารประมาณ 42/58 โดย bla เริ่มขายผ่าน Bancassurance ปี 48 จะเห็นตัวเลขกระโดด แต่ดูเหมือนจะแผ่วนะครับปีถัดๆมา ผมเดาว่า bbl ไม่ส่งเสริม bla เท่ากับที่ scb ส่งเสริม scnyl ครับ อาจจะเพราะวัฒนธรรมองค์กร ถ้าไม่ดูปัจจัยอื่นผมยังชอบ scnyl แต่ถ้าดูสภาพคล่องการซื้อขายหุ้น bla น่าจะดีกว่าครับ  นอกจากนั้น scnyl ยังมีเบี้ยประกันชำระครั้งเดียวที่ขายให้คนขอสินเชื่อบ้าน (credit life) สัดส่วนค่อนข้างมาก และตอนนี้เริ่มเน้นยอดขายผ่านตัวแทนโดยมีเป้าหมายให้เท่ากับขายผ่านธนาคารในเร็วๆนี้ครับ

โบรคเกอร์ติดต่อขาย ipo bla ให้ผมสอบถามราคาประมาณ 12-14 บ. ผมดู pe ประมาณ 13-14 เท่า ถือว่าไม่แพงถ้าเป็นตลาดปกติ แต่ตลาดแย่ตอนนี้ผมคิดว่าแพงไปนิด เลยไม่ได้ซื้อครับ ตัวนี้คงขายได้พวกกองทุนทั้งหลาย นักลงทุนสถาบัน ประกันสังคมประมาณนี้ครับ เป็นหุ้นคุณภาพที่ผมเฝ้ารอตัวนึง ติดที่ราคาไม่ค่อยมีส่วนต่างให้ซื้อ น่าเสียดาย.. :cry:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 261

kmphol เขียน:ตอนยืนคุยกับคุณโจหลังงาน เห็นบอกว่าตอนนี้ถือหุ้น 25ตัว แต่กลับไปอ่านกระทู้เก่าเก่า คุณโจเคยถือหุ้น รพ แค่ 4 ตัว เลยอยากทราบว่า ระหว่าง 4ตัว กับ 25ตัว แง่ความเสี่ยง 25 ตัวเสี่ยงน้อยกว่าอยู่แล้ว (Peter Lynch บอกว่าให้ถือมากตัวที่สุดเท่าที่เราสามารถรู้จัก เข้าใจ และติดตามมันได้ดีพอ)
แต่ในแง่ผลตอบแทนไม่รู้ว่าคุณโจได้รับต่างกันมากน้อยแค่ไนครับ
ผมขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้คุณโจในการ แบ่งปัน ข้อมูล ความรู้ ให่แก่นักลงทุนไม่ให้เสียหายจากตลาดหุ้นต่อไปนะครับ
ยินดีครับ :D
ประเด็นจำนวนหุ้นที่ถือ ผมเพิ่งถือเยอะช่วงนี้เองครับ และที่จริงสัดส่วนมากๆก็ 12-13 ตัว ที่ถือเยอะเพราะรักพี่เสียดายน้องและถือไว้ติดตามข่าวและขยายขอบข่ายความรู้ เพราะเพิ่งถือเรื่องผลตอบแทนเลยยังไม่ทราบครับ   ส่วนที่เคยตั้งกระทู้ถือหุ้นโรงพยาบาลถึง 4 ตัวหมายถึงหุ้นโรงบาลอย่างเดียว ที่จริงยังมีหุ้นตัวอื่นๆในพอร์ตอีกครับ

25 ตัวมากไปหรือเปล่า ผมไม่ทราบ แต่ผมคิดว่าผมเข้าใจและมีเวลาพอที่จะติดตาม ในแง่ความเสี่ยงผมยินดีที่จะถือหุ้นประมาณว่าส่วนใหญ่ดี ดีกว่าถือหุ้นน้อยตัวที่ถ้าคาดถูกก็รวย ไม่ถูกก็จนไปเลย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 262

2 เขียน:อยากถามคุณลูกอีสานครับ เรื่อง PE
เมื่อประกาศผลกำไรมาแล้ว แต่ราคาไม่สะท้อน
การคำนวณราคาจาก e ในกรณียังไม่กลายเป็นงบปี
เช่นประกาศแค่ไตรมาสหนึ่งว่า e เท่านี้

ให้เราติ๊ต่างค่า PE ที่เหมาะสมเสียก่อน จึงจะคำนวณได้ ใช่ป่าวคับและ การคำนวณ e ที่จะนำมาคำนวณให้เริ่มนับตั้งแต่เมื่อไหร่คับหรือว่ากำไรงวดนั้นก็จะได้ค่าดังกล่าวแล้ว
มือใหม่มากคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ
โง่มากคับ แหะๆ
ปกติกำไรหรือ earning หรือ E เราจะหมายถึงกำไร 4 ไตรมาสย้อนหลังครับ เหตุผลก็เพื่อขจัดความผันผวนของกำไรเนื่องจากฤดูกาล หุ้นบางตัวถ้าดูเป็นรายไตรมาสจะผันผวนมาก แต่ถ้าดูเป็นรายปี(4ไตรมาส) ความผันผวนจะลดลงครับ เช่นหุ้นเกษตร หุ้นที่เกี่ยวข้องกับการเบิกจ่ายงบประมาณ หุ้นอิเลคทรอนิคส์
Jimmy

โพสต์ที่ 263

[quote="ลูกอิสาน"]

ผมไปดูตัวเลขเบี้ยประกันชีวิตสามัญที่สมาคมประกันชีวิต
http://www.tlaa.org/reports/NewBusiness_Rpt/index.php ซึ่งเป็นตัวเลขที่วัดยอดขายย้อนหลังตั้งแต่ปี 43-51(7เดือน) ดังนี้ครับ

ปี-scnyl-bla (ล้าน)
43/140-1010
44/214-1253
45/361-1586
46/1064-1849
47/2616-1736
48/2296-2489
49/2182-2292
50/3296-2572
51/2311-2061

ส่วนใหญ่ของ scnyl จะมาจากขายผ่านธนาคาร ในขณะที่ bla ตัวเลขตัวแทน/ธนาคารประมาณ 42/58 โดย bla เริ่มขายผ่าน Bancassurance ปี 48 จะเห็นตัวเลขกระโดด แต่ดูเหมือนจะแผ่วนะครับปีถัดๆมา ผมเดาว่า bbl ไม่ส่งเสริม bla เท่ากับที่ scb ส่งเสริม scnyl ครับ อาจจะเพราะวัฒนธรรมองค์กร ถ้าไม่ดูปัจจัยอื่นผมยังชอบ scnyl แต่ถ้าดูสภาพคล่องการซื้อขายหุ้น bla น่าจะดีกว่าครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 264

ลูกอิสาน เขียน: อยากทราบพี่ว่าพี่หาเจอscnyl ได้ยังไงครับ แล้วscnyl มีอะไรดีมีเที่ยบกับ BKI กับ safe ครับ
เพิ่ม AYUD อีกตัวด้วยครับ

ขอบคุณครับ

=================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
noooon010

โพสต์ที่ 265

นั่นสิครับ อยากทราบว่าพี่ขุดหุ้นอย่างไรเอ่ย

ก่อนหน้านี้ผมก็อ่านกระทู้นี้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=14930

อ่านแล้วน่าสนใจในเรื่องความคิดเริ่มต้นในการขุดขุมทรัพย์จริงๆครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
2

โพสต์ที่ 266

ขอบคุณครับ :oops:
crazyrisk

โพสต์ที่ 267

พี่โจ ช่วยจัดอันดับความสำคัญ และ สิ่งที่ต้อง pay attention ในแต่ละหัวข้อของ 56-1 ได้ไหมครับ

ปกหน้า    
บริษัทที่ออกหลักทรัพย์    
ปัจจัยความเสี่ยง
ลักษณะการประกอบธุรกิจ  
การประกอบธุรกิจของแต่ละสายผลิตภัณฑ์  
การวิจัยและพัฒนา  
ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ  
โครงการในอนาคต  
ข้อพิพาททางกฏหมาย  
โครงสร้างเงินทุน
การจัดการ  
การควบคุมภายใน  
รายการระหว่างกัน  
ฐานะการเงินและผลการดำเนินงาน  
ข้อมูลอื่นที่เกี่ยวข้อง  
การรับรองความถูกต้องของข้อมูล
 เอกสารแนบ 1 รายละเอียดเกี่ยวกับผู้บริหารและผู้มีอำนาจควบคุมของบริษัท
 เอกสารแนบ 2 รายละเอียดเกี่ยวกับกรรมการของบริษัทย่อย  
 เอกสารแนบ 3 อื่นๆ
ปกหน้า    
บริษัทที่ออกหลักทรัพย์    
ปัจจัยความเสี่ยง
ลักษณะการประกอบธุรกิจ  
การประกอบธุรกิจของแต่ละสายผลิตภัณฑ์  
การวิจัยและพัฒนา  
ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ  
โครงการในอนาคต  
ข้อพิพาททางกฏหมาย  
โครงสร้างเงินทุน
การจัดการ  
การควบคุมภายใน  
รายการระหว่างกัน  
ฐานะการเงินและผลการดำเนินงาน  
ข้อมูลอื่นที่เกี่ยวข้อง  
การรับรองความถูกต้องของข้อมูล
 เอกสารแนบ 1 รายละเอียดเกี่ยวกับผู้บริหารและผู้มีอำนาจควบคุมของบริษัท
 เอกสารแนบ 2 รายละเอียดเกี่ยวกับกรรมการของบริษัทย่อย  
 เอกสารแนบ 3 อื่นๆ

ปกติ ผมนั่งดูเฉพาะ ตัว พิมพ์หนา เท่านั้น

แต่ อยากรู้ว่า ตัวอื่น มีจุดสนใจอะไรที่เราไม่ควรพลาดหรือไม่

โดยเฉพาะ บางบ.ที่ชอบไปถือหุ้นชาวบ้านเยอะๆนี่

เวลาเราประเมินราคา มันควรคิดเผือ่จะไปช่วยเขาปลดล็อคไหมครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

โพสต์ที่ 268

[quote="crazyrisk"]
ปกหน้า
cwc

โพสต์ที่ 269

ขอถามคุณลูกอีสานปกติใช้กลยุทธ์ที่จะ Keep Profit ตั้งเป็น Step หรือเปล่าครับ ซึ่งที่เคยอ่านคือเหตุผลที่เราจะขายหุ้นออกไปสักตัว ก็ให้ดูเหตุผลในตอนซื้อ หรืออาจเป็นการตั้งเป้าหมายเช่นกำไรอย่างน้อย 30 % เป็นต้น
ยกตัวอย่างคือ AIT ที่ขึ้นจาก 10 บาทต้นๆ ไปเกือบ 20 บาท และตอนนี้ลงมาเกือบเท่าเดิม ซึ่งดูจากข่าวก็เหมือนจะมีรายได้ตามเป้าเหมือนเดิม หรืออาจจะมีปัญหาจากเรื่องการเมืองที่อาจกระทบต่อการรับรู้รายได้ ซึ่งก็ยังไม่ชัดเจนว่าพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่ เหตุการณ์ทำนองนี้ปกติใช้กลยุทธ์อย่างไรครับ   ...ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 270

[quote="wara"]อยากทราบว่าพี่ลูกอีสาน มีหลักการในการประเมินให้ PE