ขายทิ้งตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jedihang
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขายทิ้งตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คืออยากจะขายทิ้งออกไป แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนดี ครับ ช่วยวิจารณ์หน่อยว่าตัวไหน ไปไม่รอดแล้วครับ
ขอบคุณครับ
kk -30%
mcs -5%
scc  -30%
ccet -30%
bec  -20%
advanc -0%
มือใหม่หัดเล่น
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แต่ละตัวตอนซื้อคิดอะไรครับ

ถ้าขึ้นคิดจะทำอะไร

ถ้าลงคิดจะทำอะไร

ก็ทำตามที่ตอนนั้นคิดอะครับ
jedihang

โพสต์ที่ 3

ตอนซื้อก็คิดว่าซื้อถูก แล้วจะรอขายแพง แต่ไปๆมาๆ มันมีแต่ทรุดกับทรุดน่ะครับ เลยว่าอยากจะขายทิ้งๆไป แต่ก็ไม่แน่ใจว่าตัวไหนไม่ดี อ่ะครับ เลยอยากขอคำแนะนำอ่ะครับ เพื่อคนที่มีประสพการณ์จะ แนะนำบ้างครับ
มือใหม่หัดเล่น
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนแรกที่ซื้อคิดว่าซื้อถูก ก็ตอนนี้มันถูกกว่าตอนแรกอีกไม่ใช่หรือครับ

สมมติตอนแรกราคา 100 บาท ยังคิดว่าถูกแล้ว พอตอนนี้เหลือ 90 บาท มันถูกยิ่งกว่า หมายถึง upside ก็สูงกว่าเดิมอีกไม่ใช่หรือครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX

โพสต์ที่ 5

"ตอนซื้อก็คิดว่าซื้อถูก แล้วจะรอขายแพง " อันนี้ไม่ใช่คำตอบของคำถามที่คุณ FE อยากจะได้หรอกครับ เพราะคำตอบนี้ มันเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องการทั้งนั้นแหละ ซื้อถูกเพื่อจะขายแพง

สิ่งที่อยากทราบคือเหตผลของการตัดสินใจว่าทำไมคุณถึงคิดว่า"ถูก" หรือคิดจากแค่ว่ามันตกลงมาจากจุดสูงสุดเยอะแล้วเลยถูก ทั้งๆที่ความเป็นจริงอาจจะเป็นว่า ราคาหุ้นมันขึ้นสูงเกินจริงไปแต่แรกแล้ว มันก็แค่ตกลงมาหามูลค่าที่แท้จริง?

ถ้าคุณมั่นใจแล้วว่าพื้นฐานของธุรกิจ และหุ้นตัวนั้นๆ ยังไม่ได้เปลี่ยงแปลงอะไร และราคาหุ้น ณ วันที่คุณซื้อ ไม่ได้เป็นราคาขึ้นไปด้วยเหตผลของการคาดหวังล่วงหน้ามากเกินจริง และมั่นใจว่าในอนาคตความสามารถในการทำกำไรของบริษัทเหล่านี้ ไม่ได้ลดลงจากในอดีต ผมคิดว่าก็ไม่น่ามีเหตผลอะไรที่ต้องขาย นอกเสียจากว่า

1.คุณมั่นใจว่า มีหุ้นตัวอื่น ที่ให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า (โดยแน่นอนตัดสินด้วยเหตผลของพื้นฐาน ไม่ใช่การเดามั่วๆ หรือซื้อตามคนอื่น)

2. คุณไม่ใช่นักลงทุนระยะยาว

3. การที่เห็นผลการตอบแทนเป็นสีแดงๆๆ ทำให้คุณฟุ้งซ่าน และไม่สามารถใช้ชีวิตได้อย่างเป็นสุข

โดยเฉพาะกับข้อ 3 แล้ว คุณอาจจะยังไม่พร้อมสำหรับที่จะลงทุนในหุ้น ถ้าเราศึกษาความเป็นไปของมัน และเข้าใจพื้นฐานของหุ้นที่เราลงทุนอย่างแท้จริงได้ ตัวคุณเองจะเป็นคนที่สามารถตอบคำถามที่คุณถามเองนี้ได้สบายๆครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 6

ถ้าคุณมั่นใจแล้วว่าพื้นฐานของธุรกิจ และหุ้นตัวนั้นๆ ยังไม่ได้เปลี่ยงแปลงอะไร และราคาหุ้น ณ วันที่คุณซื้อ ไม่ได้เป็นราคาขึ้นไปด้วยเหตผลของการคาดหวังล่วงหน้ามากเกินจริง และมั่นใจว่าในอนาคตความสามารถในการทำกำไรของบริษัทเหล่านี้ ไม่ได้ลดลงจากในอดีต ผมคิดว่าก็ไม่น่ามีเหตผลอะไรที่ต้องขาย นอกเสียจากว่า

1.คุณมั่นใจว่า มีหุ้นตัวอื่น ที่ให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า (โดยแน่นอนตัดสินด้วยเหตผลของพื้นฐาน ไม่ใช่การเดามั่วๆ หรือซื้อตามคนอื่น)

2. คุณไม่ใช่นักลงทุนระยะยาว

3. การที่เห็นผลการตอบแทนเป็นสีแดงๆๆ ทำให้คุณฟุ้งซ่าน และไม่สามารถใช้ชีวิตได้อย่างเป็นสุข

โดยเฉพาะกับข้อ 3 แล้ว คุณอาจจะยังไม่พร้อมสำหรับที่จะลงทุนในหุ้น ถ้าเราศึกษาความเป็นไปของมัน และเข้าใจพื้นฐานของหุ้นที่เราลงทุนอย่างแท้จริงได้ ตัวคุณเองจะเป็นคนที่สามารถตอบคำถามที่คุณถามเองนี้ได้สบายๆครับ
:cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์