คืนนี้ ราคาน้ำมันดิบ ร่วงเยอะเหมือนกันแฮะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

คืนนี้ ราคาน้ำมันดิบ ร่วงเยอะเหมือนกันแฮะ

โพสต์ที่ 1

ราคา Nynex เหลือประมาณ 94-95 เหรียญแล้วครับ  ลดลง 6 เหรียญ

ราคาน้ำมันดิบลงรอบนี้  ปตท.อาศัยข่าวการเมืองโกยกำไรชดเชยเพลินเลยนะครับ   :evil:

ผมจำไม่ได้แล้วว่า  ราคาน้ำมันเบนซิน  ลดราคาครั้งสุดท้ายเมื่อไร  ที่ราคาน้ำมันดิบเท่าไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คุณ chatchai ครับ ปตทเค้าขาดทุนน้ำมันมาตั้งนานให้กำไรหน่อยไม่ได้หรอครับ ปั้มอื่นๆ เค้าก็ขาดทุนจนต้องปิดปั้มไปแล้วก็ตั้งหลายปั้มเพราะรัฐให้ตรึงราคาช่วยประชาชนนะครับ

อีกอย่างนะครับ ประเทศเราน้ำมันนี่ ถูกระดับต้นๆของโลกแล้วครับ เพราะ ไปอุดหนุนราคาน้ำมัน ทำให้คนเคยตัวกันมากไปแล้ว สบายมากๆคนเราก็ไม่เห็นค่าของน้ำมัน ประเทศเพื่อนบ้านอย่างลาว ยังใช้น้ำมันแพงกว่าเราเลย - -'' ถ้าพวกที่ถูกกว่าก็มีแต่พวกนั้นเค้าก็ อุดหนุนราคาน้ำมันกัน เช่น มาเลย์ อินโด แล้วก็จีน  

ส่วนที่ทำให้น้ำมันในเมืองไทยถูกหลักๆ ก็คือ ค่า marketing margin บ้านเรานั้นน้อยแทบจะที่สุดในโลก จะได้ได้ว่า พวก shell เอสโซ่ จะออกมาบ่นประจำ อีกอย่างของเราที่ถูกก็คือ Tax ของน้ำมันสำเร็จรูปครับ หลายๆตัวไม่ถึง 10% ของราคาขายเลยตอนนี้ เทียบกับประเทศอื่นๆ อย่างอังกฤษ เกาหลี หรืออื่นๆ Tax เค้า 70% ของราคาหน้าปั้มนะครับ อย่าบอกว่า ประเทศเค้าเจริญกว่านะครับ เพราะ นี่มัน commodity product ราคาเท่ากันทั่วโลก ครับ

ปล. คนไทยถูกตามใจมากเกินไปอะครับ ทั้งราคา น้ำมัน ทั้งราคา LPG ตลาดโลกเค้าขายกันราคาสูงกว่านี้ทั้งนั้น เศร้าใจครับ แทนที่จะได้เก็บภาษีพวกนี้มาใช้พัฒนาประเทศในด้านอื่นๆ รวมทั้ง logistic  ให้ดีขึ้น จะได้ลด cost ไปในตัว
อีกอย่างนะครับ ตัวเลขการใช้น้ำมันเดือนล่าสุดของไทยเพิ่มขึ้นนะครับ ทั้งๆที่ทั้งโลกเค้าลดลงเพราะน้ำมันแพง
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Sumotin

โพสต์ที่ 3

ถ้าอยากรู้ข้อมูล ด้าน petroleum มากกว่านี้ ลองไปลง เรียน http://www.ptit.org/ ของ สถาบันปิโตเลียมดูครับ course นึงหลายตังอยู่

คนสอนคือ คุณหญิงทองทิพย์  ท่านมีความรู้มากและเป็นที่ยอมรับในระดับนานาชาติครับ

ลองดู
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
pp9009

โพสต์ที่ 4

ปัจจัยที่ทำให้ราคาน้ำมันในประเทศปรับตัวลงไม่เท่าต่างประเทศ

ค่าเงินบาทอ่อน

ปรับเพิ่มเงินเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน

ช่วงน้ำมันขาขึ้นค่าการตลาดติดลบ  พอน้ำมันขาลง จึงปรับราคาลงน้อยกว่าเพื่อให้ค่าการตลาดกลับมาเป็นบวก

ราคาน้ำมันในประเทศเทียบกับราคาน้ำมันดิบจึงปรับตัวลงไม่เท่ากัน

ส่วนจะค้ากำไรเกินควรหรือไม่    ผมไม่ทราบครับ :lol:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

ผมก็แค่บ่นหน่อยเดียวเอง  จะถึงขนาดให้ผมไปลงเรียนเลยหรือครับ   :lol:  

ผมหวังว่าคงไม่ใช่  นำกำไรไปอุดหนุนขาดทุน LPG นะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
naris

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเขาคงจะเอากำไรไปชดเชยขาดทุนจากสต๊อกน้ำมันมั๊งพี่ เพราะรูดมหาราชอย่างนี้ไตรมาส3พี่ปอจะขาดทุนไหมเนี่ย :lol:

ปล.ไม่มีพี่ปอ เลยไม่เคยคำนวนว่าเงินจะหายจากส่วนต่างน้ำมันเท่าไหร่ในไตรมาส3 รู้แต่ :vm:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
pp9009

โพสต์ที่ 7

กระแสสงสัยสังคมเริ่มพุ่ง หลังค่ายน้ำมัน ไม่ยอมปรับลดราคาขายปลีกเบนซิน+ดีเซลลง สวนตลาดโลก

Posted on Monday, September 15, 2008

หลังจากราคาน้ำมันในตลาดดลกปรับลดอย่างต่อเนื่อง แต่ราคาน้ำมันขายปลีกหน้าสถานีบริการในประเทศ กลับปรับลดเพียงแค่น้ำมันดีเซล 2 ครั้ง ๆ ละ 60 สตางค์ ในวันที่ 4 และ 12 กันยายนที่ผ่านมา แต่ไม่มีการปรับลดราคาขายปลีกน้ำมันเบนซินลงมาแต่อย่างใด ทำให้ราคาขายปลีกน้ำมันในประเทศ ยังเป็นดังนี้

น้ำมันเบนซิน ออกเทน 95 อยู่ที่ ลิตรละ 37.69 บาท
น้ำมันเบนซิน ออกเทน 91 อยู่ที่ ลิตรละ 36.29 บาท
แก๊สโซฮอลล์ 95 อยู่ที่ ลิตรละ 28.79 บาท
แก๊สโซฮอลล์ 91 อยู่ที่ ลิตรละ 27.99 บาท
น้ำมันดีเซล (B2) อยู่ที่ ลิตรละ 31.84 บาท
น้ำมันไบโอดีเซล (B5) อยู่ที่ ลิตรละ 31.14 บาท

แถมล่าสุด นายประเสริฐ บุญสัมพันธ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร และกรรมการผู้จัดการใหญ่ บมจ.ปตท.(PTT) ซึ่งเป็นจ้าวตลาด ได้ออกมาตอบข้อสงสัย โดยบอกว่า บริษัทขอติดตามความเคลื่อนไหวของระดับราคาน้ำมันในตลาดโลกคืนนี้ก่อน เพื่อนำมาพิจารณาประกอบการตัดสินใจร่วมกับปัจจัยอื่น เช่น ค่าเงินบาท ค่าการตลาด จะได้นำมาตัดสินใจว่า ควรปรับลดราคาน้ำมันอย่างไร และในสินค้าประเภทไหนบ้าง

อย่างไรก็ตาม เขายอมรับว่า ขณะนี้ราคาน้ำมันในตลาดโลก เริ่มปรับตัวทิศทางขาลง และมีโอกาสที่จะปรับลดลงอีก หลังจากราคาอ้างอิงในตลาดนิวยอร์ค ทะยานทำจุดสูงสุด เหนือ บาร์เรลละ 147.27 ดอลลาร์สหรัฐ เมื่อวันที่ 11 กรกฏาคมปีนี้ และทรุดตัวแล้วกว่า 33 % มาซื้อขายในขณะนี้ บริเวณบาร์เรลละ 97.21 ดอลลาร์สหรัฐ ทำสถิติต่ำสุดใหม่ นับจากแตะบาร์เรลละ 98.46 ดอลลาร์สหรัฐ ในการซื้อขายเป็นกรณีพิเศษ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา

แต่เมื่อตรวจสอบความเห็นของประชาชนทั่วไป ผ่านเว๊บไซต์ต่าง ๆ ทั้งจากเว๊บไซต์ยอดนิยม และเว๊บไซต์ข่าว กลับมีการลงกระทู้ และเสนอความเห็นในทำนองคล้าย ๆ กันว่า มีการเอาเปรียบผู้บริโภค โดยชี้เหตุผลตรงกันว่า หากย้อนกลับไปพิจารณาสถานการณ์ที่ราคาน้ำมันปรับขึ้นอย่างต่อเนื่อง ค่ายน้ำมันทยอยประกาศปรับขึ้นราคาอย่างรวดเร็ว และบ่อยครั้ง แต่หลังจากราคาน้ำมันปรับลดลงมาตลอด 1 เดือนที่ผ่านมา กลับแทบไม่ปรับลดราคาขายเลย

มันนี่ ชาเนล - วรนนท์ อัศวพิริยานนท์
อีเมล - [email protected]
Sumotin

โพสต์ที่ 8

ที่ให้ไปลงเรียนหนะครับ คืออยากให้รู้อะไรแล้วรู้จริง หนะครับ อีกอย่างที่จะบอกคือ ปตท market share ไม่เยอะหรอกครับ ถึงจะเยอะที่สุดก็ตามแต่พวกที่เปิดปั้มเอง อะครับเจ็บตัวกันเยอะแล้ว ปั้มที่ยังอยู่ได้เพราะขายของเสริม นะครับ ถ้าเค้าปิดปั้มได้ผมว่าเค้าคงปิดไปนานแล้วครับสำหรับปตท. แต่ที่เปิดนี่ก็เอาไว้ถ่วงดุล ฝรั่งอะครับ เหมือนเป็นเครื่องมือของรัฐอย่างหนึ่งเหมือนกัน ถ้าให้ฝรั่งตั้งกันเอง ตอนนี้คงไม่ต่ำกว่า 40 บาทหรอกครับ

GeneraX

โพสต์ที่ 9

Sumotin เขียน:ที่ให้ไปลงเรียนหนะครับ คืออยากให้รู้อะไรแล้วรู้จริง หนะครับ อีกอย่างที่จะบอกคือ ปตท market share ไม่เยอะหรอกครับ ถึงจะเยอะที่สุดก็ตามแต่พวกที่เปิดปั้มเอง อะครับเจ็บตัวกันเยอะแล้ว ปั้มที่ยังอยู่ได้เพราะขายของเสริม นะครับ ถ้าเค้าปิดปั้มได้ผมว่าเค้าคงปิดไปนานแล้วครับสำหรับปตท. แต่ที่เปิดนี่ก็เอาไว้ถ่วงดุล ฝรั่งอะครับ เหมือนเป็นเครื่องมือของรัฐอย่างหนึ่งเหมือนกัน ถ้าให้ฝรั่งตั้งกันเอง ตอนนี้คงไม่ต่ำกว่า 40 บาทหรอกครับ
ในฐานะที่ทำอยู่บ.น้ำมันฝรั่งนะครับ

ยืนยันว่าเรื่องการถ่วงดุลราคาขายปลีกของบ.น้ำมันฝรั่งนี่เรื่องจริงครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
GeneraX

โพสต์ที่ 10

GeneraX เขียน: ในฐานะที่ทำอยู่บ.น้ำมันฝรั่งนะครับ

ยืนยันว่าเรื่องการถ่วงดุลราคาขายปลีกของบ.น้ำมันฝรั่งนี่เรื่องจริงครับ
ลืมบอกต่อีกนิดว่า

ถ้านอกจากเรื่องถ่วงดุลนี่ผมไม่รู้แล้วนะครับ :lol:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์