หุ้นตก เราควรดีใจไม่ใช่หรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆเกือบทุกคนที่เข้าเวบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย chatchai เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 12, 2008 6:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย อิอิ
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ทั้งนี้ั้ทั้งนั้นต้องมีเงื่อนไขด้วยว่าบริษัทนั้นๆ จะสามารถปันผลเกินได้เท่ากับหรือมากกว่า 10% อีกอย่างต่อเนื่อง เพราะปีนี้จะว่าไปก็มีหลายบริษัทที่สามารถปันผลได้สูงมากจนดูเหมือนว่าปีหน้าคงทำให้เท่ากับปีนี้อีกไม่ได้.....

ส่วนเรื่องที่ควรดีใจหรือเสียใจนั้นผมว่าถ้ามีเงินสดเหลืออยู่ หรือว่าจะมีมาในอนาคตก็น่าจะเป็นเรื่องดีครับ....
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
NT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

สำหรับคนที่มีเงินเหลือเยอะคงดีใจ.. แต่คนที่เงินส่วนใหญ่อยู่ในหุ้นและเหลือเงินซื้อเพิ่มได้ไม่มากคงจะเสียใจและเสียดาย..
KB

โพสต์ที่ 5

ดีใจด้วยคนครับ ถึงแม้ผมเองก็ถือหุ้นร้อยเปอร์เซ็นต์มาตลอด แต่ก็ดีใจมากที่ได้ซื้อหุ้นเดิมๆ ในจำนวนมากขึ้นเป็นเท่าตัวทั้งที่ใช้เงินเท่าเดิมซื้อ มีเงินเหลือเก็บก็ถยอยซื้อเรื่อยๆ ครับ โอกาสยังอยู่กับคนที่มีเงินสดและกล้า ในขณะที่คนทั่วไปกลัว
tum_H

Re: หุ้นตก เราควรดีใจไม่ใช่หรือ

โพสต์ที่ 6

[quote="chatchai"]สำหรับผู้ที่ยังทำงานมีรายได้ประจำอยู่
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
akekarat

โพสต์ที่ 7

กลัวว่าพอเห็นว่าราคาหุ้นลดลงมามากแล้ว
จะปันผลน้อยลงกว่า policy ที่ตั้งไว้ แล้วเก็บเงินสดไว้กับบริษัท
แล้วก็ชักแม่น้ำทั้งห้ามาอ้างน่ะสิครับ ที่กังวลอยู่ก็แบบนี้
จะทำอะไรก็ไม่ได้ เรามันไม่ใช่รายใหญ่
wr

โพสต์ที่ 8

ผมจินตนาการว่า
ผู้ถือหุ้นใหญ่บางรายอาจชอร์ทหุ้น
และจะจงใจลดการจ่ายเงินปันผล
เพื่อทุบหุ้น ไปรับราคาที่ต่ำที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้กลับมา
ผมทำใจไว้แล้วครับ
poppo

โพสต์ที่ 9

akekarat เขียน:กลัวว่าพอเห็นว่าราคาหุ้นลดลงมามากแล้ว
จะปันผลน้อยลงกว่า policy ที่ตั้งไว้ แล้วเก็บเงินสดไว้กับบริษัท
แล้วก็ชักแม่น้ำทั้งห้ามาอ้างน่ะสิครับ ที่กังวลอยู่ก็แบบนี้
จะทำอะไรก็ไม่ได้ เรามันไม่ใช่รายใหญ่
พี่คิดจะเป็นรายใหญ่ในโรงงานเหล็กอาคารสูงบ้างไหมครับ

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าดูไปก่อน

สำคัญที่บริษัทที่เราลงทุนต้องลงทุนเพื่อรักษา MOAT ที่มี ทั้งเรื่องราคาที่ถูกกว่า คุณภาพที่ดีกว่า

มีของดี ยังไงก็มีคนซื้อ

ปล ไม่ทราบใช่หุ้นตัวที่พี่กลัวหรือเปล่า :wink:
จงทนอด และอดทน
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

:P
nathapon_m

โพสต์ที่ 11

ผมดีใจครับพี่  แต่จะดีใจกว่านี้มาก  ถ้าหุ้นที่เราเลือกลงทุนในวันนี้มันผลิดอกออกผลอย่างที่เราประมาณการได้จริงในอนาคต

ศึกครั้งนี้คงยาวนานครับ  อนาคตก็ยังไม่รู้  รู้แต่ว่าวันนี้ราคาหุ้นลงมามากแล้ว  ลงมาถึงราคาที่ตั้งใจไว้ว่าจะลงทุน  ผมจึงซื้อลงทุน  ก็ได้แต่หวังว่า  ความแน่วแน่ในการลงทุนครั้งนี้จะเป็นการตัดสินใจที่ถูกครับ
i_sarut

Re: หุ้นตก เราควรดีใจไม่ใช่หรือ

โพสต์ที่ 12

[quote="chatchai"]เพื่อนๆเกือบทุกคนที่เข้าเวบนี้
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
kornjackrit

โพสต์ที่ 13

ผมเสียใจครับ เสียใจมากๆ

:cry:  :cry:  :cry:

แต่ไม่ได้เสียใจที่หุ้นตก

เสียใจทีีมี่เงินสดน้อยไป

:wink:  :wink:  :wink:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
opec

โพสต์ที่ 14

จากวิกฤติแต่ละครั้ง  บริษัทที่มีปันผลดีๆ

ถ้าราคาหุ้น และตลาดตกมากๆ เหมือนครั้งนี้ แต่กำไรของบริษัทยังเท่าเดิม  

เป็นไปได้มั๊ยครับที่จะปันผลออกมาน้อยลง

บริษัทจะใช้เหตุผลอะไรแจ้งต่อผู้ถือหุ้น หากปันผลออกมาน้อยลง

ท่านใดพอจะจำได้บ้างครับ
.....

หากปันผลเท่าเดิม ผลตอบแทน 10%+ จากเงินปันผล ก็เริ่มมีให้เห็นหลายตัวแล้วนะครับ

ปัญหาก็คงอยู่ที่ ตัวไหนบ้างที่จะมีกำไรเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้น ในช่วงวิกฤติทางการเงินครั้งนี้
ong120

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยครับ ขอบคุณที่รุ่นพี่ๆมาเตือนสติครับ

:D   :D
pawiga

โพสต์ที่ 16

แล้วเราจะมั่นใจได้อย่างไร อ่ะว่า ตัวที่เราจะซื้อกำไร จะไม่ลดต่ำลงในปีหน้าเพราะธุรกิจต่างๆที่มีหุ้นอยุ่ในตลาดของไทย นอกจาก ผลิตไฟฟ้า กับ ธุรกิจให้เช่า หรือ บริการ ที่จำเป็น นอกนั้นก็มีแนวโน้ม จะยอดขายตกกันหมด
pegaxus

โพสต์ที่ 17

ใช่แล้วครับ และอยากให้หุ้นถูกไปอีกซัก 1-2 ปี จะได้ซื้อไปเรื่อยๆ กลัวจะถูกไม่นานนะสิครับ
Outside Investor
beammy

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยครับพี่ฉัตรชัย ผมดีใจครับที่ตลาดหุ้นเป็นแบบนี้

จะได้มีเวลาเก็บหุ้นของบริษัทที่ยอดเยี่ยมแต่ราคาถูกมากไปเรื่อยๆ  :8)  ...
โพสต์โพสต์