ขอคำแนะนำครับ สนใจอยากลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chiro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือว่าผมอยู่ต่างจังหวัดครับ(สกลนคร) สนใจอยากลงทุนแบบเน้นคุณค่าเหมือนพวกพี่ครับ เพราะคิดว่าช่วงนี้หุ้นดีๆราคาถูกมีเยอะครับ และผมศึกษาข้อมูลมาพอสมควร ผมมีเงินเย็นเดือนละประมาณ 20,000 บาทครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะเปิดพอร์ตที่ไหนดี สนใจ trade ทาง internet ครับ กะว่าจะ trade ปีละ 2-3 ครั้ง  แต่ตอนนี้ไม่รู้จะเลือกโบรกเกอร์ที่ไหนดี เพราะอ่านดูหลายๆกระทู้บอกว่าให้เลือกที่สะดวกและใกล้บ้าน แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงครับ แต่อยากเปิดพอร์ตจริงๆครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยนะครับว่าผมควรจะทำอย่างไร?
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ที่สนใจการลงทุนแนว VI ครับ
:D  :D

ผมว่าลองโทรถามโบรกเกอร์รายใหญ่ก่อนก็ได้ครับว่ามีสาขาที่ไหนบ้าง
และจะเปิดบัญชีได้อย่างไร เพราะน่าจะมีสาขาต่างจังหวัดพอสมควร

ผมคิดว่า กิมเอ็ง น่าจะเป็นตัวเลือกในการติดต่อที่ดีครับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีกับการลงทุนครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
songwit

โพสต์ที่ 3

ลองเข้าwebแต่ละ broker ก็ได้ครับ
จะมีบอกสาขาไว้ด้วย
chiro

กำลังศึกษาอยู่ครับ...

โพสต์ที่ 4

songwit เขียน:ลองเข้าwebแต่ละ broker ก็ได้ครับ
จะมีบอกสาขาไว้ด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
songwit

โพสต์ที่ 5

ขอเสริมอีกนิด

ลองอ่านบทวิเคราะห์หุ้นของแต่ละ broker ด้วย
เพราะแต่ละแห่งวิเคราะไม่เหมือนกัน

ชอบแบบไหนก็สมัคร broker นั้นครับ
jajam

โพสต์ที่ 6

ลองหาข้อมูลจากเวปของโบรกเกอร์ครับ เดี๋ยวนี้ค่าธรรมเนียมพอๆกันครับ
ลองดูว่าแต่ละเจ้ามีบริการอะไรบ้าง หน้าตาโปรแกรมซื้อขายถูกใจมั้ย พอแล้ว

ไม่ได้เป็นการโฆษณานะครับ

ผมอยู่นครปฐม ใช้ของ SCIS อยู่ เปิดพอร์ตตอนไปสัมมนาที่กรุงเทพ trade ทาง internet ไม่ต้องห่วงเรื่องสำนักงานสาขาครับ อาจเกี่ยวกับเรื่องการส่งแฟกซ์ การโอนเงินบ้างนิดหน่อย แต่ก็เล็กน้อยครับ

เปิดแบบ cash balance ครับ ง่าย ควบคุมงบได้ สะดวก หน้าจอซื้อขายเป็นแบบ streaming ครับ ใช้งานง่าย จริงๆใช้งานเวป e-financialthai ได้ด้วย แต่ผมไม่ได้ใช้นะครับ แล้วก็เค้ามี e-mail ผลวิเคราะห์มาให้ ชอบตัวไหนขอได้ครับ ขอจากโบรกเกอร์ที่ดูแลเราครับ

ที่ชอบที่สุดคือ ผมถือหุ้นตัวนึงไว้ เค้าส่งเอกสารมาแต่ไม่มีเวลาอ่านครับ โบรกเกอร์โทรมาแจ้งข้อมูล เนื้อความโดยสรุปประมาณนี้ครับ
    โปรกเกอร์ของผม : หุ้น...ที่ถือไว้เค้ากำลังจะทำเรื่องซื้อคืนเพื่อออกจากตลาดหุ้นค่ะ
    ผม : แล้วมันยังไงเหรอครับ ไม่รู้จิงๆ
    โปรกเกอร์ของผม : ขายที่ราคาตอนนี้ได้กำไรเยอะว่าขายที่ราคารับซื้อคืนค่ะ
    ผม : ตอนนี้ผมไม่สะดวกเข้าไปขายทางเน๊ตครับ ขายให้ผมได้มั้ย
    โปรกเกอร์ของผม : ได้ค่ะ
(แล้วเราก็ confirm ราคาและปริมาณกัน จิงๆผมจำไม่ได้หรอกว่าราคาไหน ปริมาณเท่าไหร่ ถามได้แล้ว เค้าเปิดหน้าจอพอร์ตของเราดูได้ สะดวกมาก)
    โปรกเกอร์ของผม : ขายแล้วนะคะ
    ผม : ขอบคุณมากครับ

จากนั้นอีกเป็นอาทิตย์ บ.เจ้าของหุ้นโทรมาเรื่องการขอซื้อหุ้นคืน ผมบอกว่าขายไปแล้ว พอดีโบรกเกอร์โทรมาแจ้ง แล้วถ้าเค้าว่าราคารับซื้อคืนเท่าไหร่ ราคาก็ตามที่โบรกเกอร์ของผมบอกนั่นแหละครับ...น่ารักมากๆ แถมเวลาโอนเงินไปแล้วโทรไปบอก เค้าก็อัพยอดให้เราเร็วดี มีอะไรงงๆก็โทรไปถามเอา
ขนาดพอร์ตผมเล็กๆเค้าก็ยังดูแลเราดี เลยคิดว่าดูที่บริการน่าจะดีที่สุดครับ
โพสต์โพสต์