เราควรถือเงินสดกี่ % ดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phatinai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ปกติแล้วควรถือเงินสด ..ใน port.. กี่ % ครับ

ผมหมายถึงเงินที่เอาไว้เก็บหุ้นตอน panic sell ครับ

แล้วแต่ละช่วงมี % ที่แตกต่างกันมั้ยครับ เช่น ช่วงตลาดขาขึ้น ขาลง หรือ ตลาดผันผวน
J o r n

โพสต์ที่ 2

หลายคนเขาจะถือเงินสด 25% นะครับ โดยมากเท่าที่เห็น

ไม่ว่าตลาดจะดีหรือไม่ดีก็ตาม...เพราะเราอาจพบโอกาสที่ไม่คาดฝันเสมอ
TSTH

Re: เราควรถือเงินสดกี่ % ดีครับ

โพสต์ที่ 3

phatinai เขียน:ปกติแล้วควรถือเงินสด ..ใน port.. กี่ % ครับ

ผมหมายถึงเงินที่เอาไว้เก็บหุ้นตอน panic sell ครับ

แล้วแต่ละช่วงมี % ที่แตกต่างกันมั้ยครับ เช่น ช่วงตลาดขาขึ้น ขาลง หรือ ตลาดผันผวน
กี่เปอร์เซนต์ก้อไม่สำคัญหรอกค่ะ ปัญหาคือ จังหวะการใช้เงินสดมากกว่านะคะ บางคน คัทแทบเป็นแทบตาย เพื่อให้ขึ้นชื่อว่าถือ เงินสด 100%
แต่พอถึงทีต้องซื้อหุ้น กลับกล้าๆ กลัวๆ ปล่อยให้โอกาสหลุดลอยไป อนิจจา อนิจจังค่ะ
เรายังเชื่ออยู่ว่า เราไม่จำเป็นต้องขายให้สูงสุด เราไม่ต้องซื้อให้ต่ำสุด แต่ควรทำ เท่าที่เรากำหนดไว้ค่ะ

จังหวะมาอีกแล้ว เรารักแฮมเบอร์เกอร์ ไม่มีมัน คงไม่มีโอกาสแบบทุกวันนี้ และต่อๆ ไป
ซื่อสัตย์ ไม่ทำร้ายใคร ไม่ประมาท วางเป้าหมาย ไปให้ถึง ยินดีเมื่อผู้อื่นมีสุข แบ่งปัญ
ไม่ควรซื้อก็อย่าไปพิไรซื้อ ให้เป็นมื้อเป็นคราวทั้งคาวหวาน
beammy

โพสต์ที่ 4

ขึ้นอยู่กับว่า หาเงินสดได้มากแค่ไหนเพื่อถือครอง ด้วยนะครับ

ผมว่ายากกว่าเลือกหุ้นเสียอีก  :8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion

โพสต์ที่ 5

สำหรับผมมันก็แล้วแต่ช่วงเวลาครับ ถ้าช่วงไหนไม่มีหุ้นที่เหมาะแก่การถือครองก็จะถือเงินสดเยอะหน่อย ถ้าช่วงไหนราคาหุ้นหลายๆตัวในตลาดมันต่ำกว่าราคาพื้นฐานมากๆ(อย่างตอนนี้)เงินสดก็แทบไม่เหลือครับ
โพสต์โพสต์