ขอถามนิดนะครับ ว่าควรซื้อ LTF หรือ RMF ดีหรือเปล่าครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
songrat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามนิดนะครับ ว่าควรซื้อ LTF หรือ RMF ดีหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามสักนิดนะครับ พอดีเพิ่งศึกษาการเป็น VI น่ะครับ ผมอยากทราบว่าพวก VI ทั้งหลายควรจะลงทุนใน LTF หรือ RMF หรือเปล่าครับ  หรือว่าควรเอาเงินที่จะลงทุนในกองทุนรวมพวกนี้มาลงทุนเองในพอร์ตที่เปิดขึ้นเองครับ เพราะคิดว่า LTF กับ RMF แม้จะลดหย่อนภาษีได้ แต่เราก็ไม่สามารถเลือกซื้อหุ้นได้ด้วยตัวเราเอง เพราะมีผู้จัดการกองทุนคอยเลือกหุ้นให้ตลอดน่ะครับ
Songrath
Linsu_th

โพสต์ที่ 2

ลง LTF หรือซื้อหุ้น ดีกว่ากัน???
http://www.thaivi.com/webboard/search.p ... 2&start=50
ลอง Search " LTF ; RMF"  ในเว็บนี้ดูข้อมูลเก่าๆครับ
 :idea:  :idea:
J o r n

โพสต์ที่ 3

ผมเลือก LTF ครับ เพราะถือแค่ 5 ปี
ส่วน RMF กำลังคิดอยู่เพราะต้องใส่เงินลงไปจนอายุ 55 เลย มันนานมาก
เคยอ่านหนังสือ ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร นานแล้วครับ
เขาแนะนำให้ถือ RMF แบบกองตราสารหนี้ ดีกว่า เพราะ LTF เป็นหุ้นไปแล้ว
จะได้บาลานซ์กัน
โพสต์โพสต์