ถามคนทำธุรกิจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Vassili Zaitsev
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

1.  ท่านทำธุรกิจประเภทไหน

2.  ช่วงนี้กิจการเป็นยังไงมั่งครับ
    -  ซบเซาเงียบเหงาลง   คงที่   หรือดีกว่าเดิมครับ
    -  ยอดขายลดลง   คงที่   หรือดีขึ้นครับ
    -  จำนวนลูกค้าเฉลี่ยต่อวันลดลงหรือเปล่าครับ

3.  ประเมินแนวโน้มของกิจการในอนาคตช่วงใกล้ ๆ นี้อย่างไรบ้าง (ช่วงครึ่ง - 1 ปีข้างหน้านี้) และเตรียมรับมืออย่างไรครับ

ดูข่าวมามาก  อยากทราบข้อมูลจาก real sector มั่งครับ
รบกวนทุกท่านช่วยแชร์ข้อมูลด้วยนะครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ  :)
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ของผมโอเคนะ...

รายได้น่าจะเข้าเป้า กำไรก็น่าจะเข้าเป้า

ธุรกิจสำนักพิมพ์ครับ
beammy

โพสต์ที่ 3

เคยทำธุรกิจครับ

ก่อนที่จะขายหุ้นให้เพื่อนไป
ก้อยังถือว่าได้เรื่อยๆ ครับ ไม่หวือหวา

ประเมินว่าอนาคตอาจไม่ดีครับ เลยขายหุ้นไปหมดแล้วเรียบร้อย

ธุรกิจนำเข้ารถยนต์ ครับ  :8)  ...
sai

โพสต์ที่ 4

ตัวผมทำ it ก็เรื่อยเรื่อยนะครับ กลางกลาง ภรรยาทำเกี่ยวกับอาหาร(โรงงานหมูยอเล็กเล็ก ) ดีมากจนน่าตกใจ ไม่รู้จะดีต่อไปเรื่อยเรื่อยหรือเปล่า จะได้ยืมเงินมาซื้อหุ้น เหอเหอ
Small Details Make a Big Difference
superboy

โพสต์ที่ 5

ณ.ตอนนี้ ดูเหมือนจะไปได้เรื่อยๆๆ แต่ไม่รู้เป็นภาพลวง

หรือป่าว  เพราะ ยอดขายตก กำลังซื้อหายไป จากตลาด

คราวๆๆ เกือบครึ่ง แหล่ะ คาดว่านะ

ยิ่งช่วงนี้ เขาจะใช้งบรัฐ  ซื้อของกันช่วงนี้ ยังไม่เท่าไร

ลองคิดว่า ปีหน้า ต้นปี ซิ วันหยุดเยอะง่ะ
naris

โพสต์ที่ 6

ทำธุรกิจซุปเปอร์มาร์เก็ต ต่างจังหวัด

ฐานลูกค้าที่ร้านเป็นผู้ประกอบการร้านอาหารคาวหวานเบเกอรี่กว่า70%
จากราคาสินค้าวัตถุดิบเริ่มหยุดการขึ้นและหลายรายการเริ่มลงมา คนทำมีกำไรมากขึ้น มีแรงใจทำมากขึ้น

ตอนนี้ผลกระทบยังไม่มีให้เห็น เพียงแต่ปีหน้าน่าเป็นห่วงจากภาพรวมของภาคเกษตรกรรมที่รายได้จะลดลงครับ

ตอนนี้ธุรกิจที่รายได้ลดลง น่าจะเป็นธุรกิจที่มีเรื่องของอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง เพราะอารมณ์ ที่ไม่ดี ที่หวาดกลัว น่าจะประหยัดเรื่องการเที่ยว ของชิ้นใหญ่ๆแพงๆ น่าจะมาก่อน และ ที่ตามมาคือซื้อสินค้าที่แวยูมากขึ้นครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
adi

โพสต์ที่ 7

ยอดขายชลอลง และลดลงเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันเมื่อปีก่อนครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Little Boy

โพสต์ที่ 8

ช่วงนี้ไฮซีซั่นครับไปรับบรีฟลูกค้าแทบทุกวัน จะได้งานหรือไม่แล้วแต่บิดราคากะรูปแบบงานว่าถูกใจลูกค้าปล่าว แนวโน้มปีหน้า คาดว่างานเยอะขึ้นครับ เศรษฐกิจอย่างนี้บริษัทส่วนใหญ่หันมาเล่น below หมด

เป้าหมาย อีก 5 ปี ฉันจะเข้าตลาด mai (ฝันๆๆ  :ep: )
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Little Boy

โพสต์ที่ 9

ลืมไปครับ ธุรกิจออแกไนซ์ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
tingku

Re: ถามคนทำธุรกิจ

โพสต์ที่ 10

1.
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 11

[quote="Vassili Zaitsev"]1.
Rabbit VS. Turtle

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ

สำหรับผมเปิดร้านยาอยู่ต่างจังหวัดครับ

ช่วงนี้เทียบกับปีก่อนจัดได้ว่าคงที่ถึงดีขึ้นเล็กน้อยครับ

ประเมินว่าอนาคตว่าน่าจะไม่ขี้เหร่กว่าเดิม เพราะยาเป็นสินค้าจำเป็นต่อชีวิต เลยยังไม่ได้เตรียมรับมืออะไรครับ (ประมาทไปหรือเปล่าน๊อ ??)

ถามเพื่อน ๆ พวกมนุษย์เงินเดือนภาครัฐ ส่วนใหญ่บอกว่า "ไม่รู้สึกว่าเศรษฐกิจตกต่ำเลยแม้แต่น้อย" แถมยังมีแผนจะซื้อสินค้าสิ้นเปลืองอีก   บางคนมีแผนเที่ยวเมืองนอกด้วย น่าอิจฉาจริง ๆ

แต่เพื่อนที่ทำงานบริษัทเอกชนบางคน ก็ลุ้นว่าบริษัทจะมีการปลดพนักงาน หรือเปล่า อันนี้ฟังแล้วเหนื่อยแทน
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง
Akajon

โพสต์ที่ 13

[quote="Vassili Zaitsev"]1.
satantuey

โพสต์ที่ 14

ทำธุรกิจอสังหา.........(ขายศาลพระภูมิ)

ก็ดีนะครับ  มีคนมาซื้อเรื่อยๆ  สงสัยช่วงนี้เทวดาย้ายบ้านบ่อยๆๆๆ :lol:  :lol:
longlife

โพสต์ที่ 15

ไม่ได้ทำธุรกิจครับ แต่เคยถามมาเหมือนกันในธุรกิจอื่นๆ เค้าบอกว่าดีขึ้น ลูกค้าหาง่ายขึ้น เนื่องจากคนไม่มีทุนเจ๊งไปเยอะแล้ว คนที่ยังอยู่ก็เลยดีขึ้น

โพสต์ที่ 16

longlife เขียน:ไม่ได้ทำธุรกิจครับ แต่เคยถามมาเหมือนกันในธุรกิจอื่นๆ เค้าบอกว่าดีขึ้น ลูกค้าหาง่ายขึ้น เนื่องจากคนไม่มีทุนเจ๊งไปเยอะแล้ว คนที่ยังอยู่ก็เลยดีขึ้น
ทีแรกผมกะว่าจะสรุปภาพรวมคร่าว ๆ ว่าเศรษฐกิจยังทรง ๆ แต่ถ้าเป็นอย่างที่พี่ longlife บอกเนี่ย แสดงว่ามีการบาดเจ็บล้มตายกันไปบ้างแล้ว

แบบนี้จะเหมือนกับที่ ดร. บอกไว้ว่า คนตายไม่ได้พูด หรือเปล่าครับ ?

ปีหน้าจะเป็นปีเผาจริงอย่างที่ว่ากันหีือเปล่าหนอ  :oops:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 17

ทำธุรกิจจัดส่งแม่บ้าน ไปประจำตามสำนักงานครับ

ก็มีลูกค้าหลายราย เจ๊งไปครับ ปิดกิจการ

และบางรายก็ลดแม่บ้านครับ

บางรายก็จัดจ้างเอง ไม่ใช้ out source เพราะต้องการรัดเข็มขัดครับ

สรุปว่า ช่วงนี้เป็นช่วงที่ไม่ดีนักครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

บริษัทพยายามรัดเข็มขัดครับ อะไรลดได้ก็ลด ทั้งที่ยังไม่ได้กระทบตอนนี้

พอหลายๆเจ้าทำเข้า มันก็เกิดผลกระทบเป็นลูกโซ่เหมือนปฏิกริยาฟิกชั่น

คนว่างงานมากขึ้น กำลังซื้อหด ผู้ผลิตก็ยิ่งรัดเข็มขัดอีก ลดกำลังการผลิต คนว่างงานก็ยิ่งเพิ่มขึ้นอีก :cry:

แบงค์ก็ชักไ่ม่มั่นใจ เข้มงวดกับการปล่อยสินเชื่อ หรือไม่ก็เพิ่มดอก บริษัทเสี่ยงต่อการขาดสภาพคล่อง ปิดกิจการ คนว่างงานเพิ่มขึ้นอีก

เห็นภาครัฐคิดจะเพิ่มการใช้จ่าย เพื่อลดคนว่างงาน ไม่รู้จะมีเรื่องการเมืองมาขัดอะไรอีกหรือเปล่า  :cry:

แต่ก็อย่างว่า ชอบทำอะไรให้น่าสงสัยอยู่เรื่อย  :twisted:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
vrs

โพสต์ที่ 19

โรงบาลเอกชน ช่วงนี้คนไข้ลดลงพอควร ครับ

ส่วน รพ.รัฐ คนไข้เยอะเหมือนเดิม

:lol:  :lol:
atsu

โพสต์ที่ 20

tingku เขียน:ที่ผมงง มากคือว่า ธุรกิจในตลาดที่ผมถือหุ้นอยู่ ประกาศผลประกอบการออกมาดีกว่าปีที่แล้วกันทั้งนั้น แล้วทำไมมันตรงข้ามกับร้านกาแฟผมอย่างหน้ามือ กับหลังมือก็ไม่รู้
น่าจะมาจากการที่ผลประกอบการบริษัทในตลาดเป็นของงวดสิ้นเดือน กย.ครับ
แต่ผลประกอบการของพี่ tingku เป็นของ Q4 แล้ว ซึ่งล่วงหน้าไปครึ่ง Q แล้ว

ลองดูผล Q4 ของบริษัทในตลาดแล้วกัน น่าจะลดลงกันพอควร

โพสต์ที่ 21

atsu เขียน: น่าจะมาจากการที่ผลประกอบการบริษัทในตลาดเป็นของงวดสิ้นเดือน กย.ครับ
แต่ผลประกอบการของพี่ tingku เป็นของ Q4 แล้ว ซึ่งล่วงหน้าไปครึ่ง Q แล้ว

ลองดูผล Q4 ของบริษัทในตลาดแล้วกัน น่าจะลดลงกันพอควร
มีปัจจัยอื่นมากระทบบ้างหรือเปล่าครับ เช่น มีคู่แข่งมาเปิดขายบริเวณใกล้กับร้าน  ข่าวเรื่องนมมีเมลามีนปนเปื้อน ทำให้คนกลัวเรื่องการบริโภค  อากาศเปลี่ยนบ่อย คนไม่สบาย ทำให้ลดการบริโภคลง  เป็นต้น

โพสต์ที่ 22

[quote="beammy"]เคยทำธุรกิจครับ

ก้อยังถือว่าได้เรื่อยๆ ครับ ไม่หวือหวา

ประเมินว่าอนาคตอาจไม่ดีครับ เลยขายหุ้นไปหมดแล้วเรียบร้อย

ธุรกิจนำเข้ารถยนต์ ครับ
worapong

โพสต์ที่ 23

sai เขียน:ตัวผมทำ it ก็เรื่อยเรื่อยนะครับ กลางกลาง ภรรยาทำเกี่ยวกับอาหาร(โรงงานหมูยอเล็กเล็ก ) ดีมากจนน่าตกใจ ไม่รู้จะดีต่อไปเรื่อยเรื่อยหรือเปล่า จะได้ยืมเงินมาซื้อหุ้น เหอเหอ
เลือกภรรยาได้เก่งมากๆครับ  :lol:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
Noonino

โพสต์ที่ 24

[quote="Vassili Zaitsev"]
1.
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 25

กระทู้ดีครับ :D  ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแชร์ความเห็น
ส่วนตัวผมงานที่ทำมีลักษณะคล้ายพนักงานรัฐเลยมอง
ไม่เห็นผลกระทบพวกนี้อย่างท่านอื่น
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
artvr4

โพสต์ที่ 26

ทำธุรกิจ รับสร้างและซ่อมบ้านกับเพื่อนครับ แบบเล็กๆ

ตอนเหล็กราคาแพง ตีนก่ายหน้าผาก ต้องบริหารต้นทุน จนซะไม่มีกำไร ตอนนั้น คิดว่าเอาแค่ขอเงินหมุนกับเลี้ยงลูกน้องให้รอดก่อน

งานที่เคยคุยๆ ณ ตอนนั้น กับเพื่อนที่คิดจะมีบ้าน เค้าหยุดคุยหมด ไม่กล้าสร้างบ้านเลย

ณ ปัจจุบัน  งานเก่า สร้างใกล้เสร็จ แต่งานใหม่ยัง ไม่มีแบบมูลค่า เจ็ดหลักเลย

แต่ลูกค้าเพื่อนอีกกลุ่ม กลุ่มที่เป็น เงินเย็น เริ่มมาคุยๆกันอีกรอบแล้ว คาดว่าคงเห็นว่าดอกเบี้ยคงจะถูกเลย และวัตถุดิบคงจะลง เลยคิดจะสร้างบ้าน

อีกกล่มก็เพื่อนที่เป็นมนุษย์เงินเดือน ตอนนี้ ต่อให้ ดอกเบี้ยถูก เค้ายังไม่กล้ามาคุย ต่อเลยว่าสรุปจะสร้างไม่สร้าง เพราะบริษัทที่ทำยังจะเอาตัวไม่รอดแล้ว :cry:

โดยสรุป คิดว่า ปีหน้า ยังมองอนาคตไม่ออก หากว่า กลางมีนา งานเสร็จหมดแล้วหางานชิ้นใหญ๋ไม่ได้ ก็คงให้ลูกน้องกลับบ้านไปทำนา ทำไร ซะ

ตอนนี้เริ่มหางานชิ้นเล็กลง  
ตัวผม ก็กังวลเพราะออกทุน ซะเยอะ ยังไม่คืนทุนสักที  เหนื่อยครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
beammy

โพสต์ที่ 27

[quote="Vassili Zaitsev"][quote="beammy"]เคยทำธุรกิจครับ

ธุรกิจนำเข้ารถยนต์ ครับ
phobenius

โพสต์ที่ 28

ยอดจำนำทองที่ปรับตัวเพิ่มขึ้น เหมือนแสดงสัญญาณบางอย่างเกี่ยวกับสภาพคล่องของแบงค์ที่เริ่มเข้มงวดมากขึ้นครับ
greenstock

โพสต์ที่ 29

1.  ขายส่งสินค้า คู่แข่งคือน้ำทิพย์ คริสตัล สิงห์
2.  เดือนนี้ดีกว่าเดือนก่อนๆ ยอดขายเพิ่มขึ้น (ลูกค้าก็น่าจะขายได้เยอะเหมือนกันไม่งั้นคงไม่สั่ง)
3.   ไม่ทราบครับ  :oops:
โพสต์โพสต์