คิดถูกที่ซื้อฟาร์มเฮ้าส์ไว้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ มันเป็นหุ้นที่กำไรสูงสุดใน port ของผมเลยครับ
กับราคา ปิด 80 บาทถ้วน
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai

โพสต์ที่ 2

ยินดีด้วยครับ
Small Details Make a Big Difference
RONNAPUM

Re: คิดถูกที่ซื้อฟาร์มเฮ้าส์ไว้

โพสต์ที่ 3

teetotal เขียน:ตอนนี้ มันเป็นหุ้นที่กำไรสูงสุดใน port ของผมเลยครับ
กับราคา ปิด 80 บาทถ้วน
แนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไมตอนนั้นถึงซื้อ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Jake

โพสต์ที่ 4

คนกินขนมปังมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหรือครับ เห็นยอดขายโตมาหลายปีแล้ว
J o r n

โพสต์ที่ 5

ยินดีด้วยครับ...ตัวนี้ มั่นคง ปันผลก็สม่ำเสมอ

รบกวนถาม...ไม่ทราบว่า ต้นทุนเท่าไหร่เหรอครับ
แล้วตอนนั้นเห็นอะไรเหรอครับ ถึงได้ตัดสินใจถูก
vision

โพสต์ที่ 6

ถ้าเก็บไว้กินนานๆ อย่าลืมดูวันหมดอายุด้วยนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมขอถามเจ้าของกระทู้ว่า
ตอนที่ซื้อ PB คิดอะไรอยู่หรือ
ถึงบอกว่าคิดถูกที่ซื้อ PB

แล้วถ้าความคิดมันหลอกเราให้ PB แล้วไม่เป็นตามที่ต้องการ
เจ้าของกระทู้ต้องขายหรือเปล่า

:)
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ผมว่า PB นี่ดีนะคับ แต่รู้สึกว่าแพงไปอ่ะคับสำหรับตอนนี้
songwit

โพสต์ที่ 9

เป็นธุรกิจที่ดีครับ

แต่ราคาเวลานี้แพงไปแล้ว  มีหุ้นตัวอื่นที่ต่างชาติขายจนราคาถูกกว่า
เต็มตลาดเลยครับ

ว่าแต่ว่าคิดอย่างไรถึงซื้อ เวลานั้นครับ(ซื้อที่เท่าไหร่ และเหตุผลที่ซื้อ)
Jake

โพสต์ที่ 10

เห็นหลายท่านว่าราคาแพงเกินไป
แต่กำไรย้อนหลังก็โตขึ้นได้เรื่อยๆเกือบตลอด
จนไตรมาสล่าสุดก็ทำจุดสูงสุดใหม่
คิดว่าราคาที่ควรจะเป็นอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ถึงจะไม่แพงเกิน?
Abreadcrumbiee & Fish
กาละมัง

โพสต์ที่ 11

ถูก หรือ ผิด  ใช้อะไรเป็นตัวตัดสิน

ใช่ดูเปรียบเทียบ ราคา vs fundamental  ไหมครับ

หลายตัว fundamental  ไม่เปลี่ยน แต่ราคากลับลดลงอย่างมาก...แปลว่าเราคิดผิด หรือ ????  ตัวที่ไม่ลงก็ดีใจว่าคิดถูก ???

อย่างน้อยวันนี้ถ้าต้องลงทุนเลือกตัวที่ราคาลงมาน้อย กับลงมามาก  ใครจะให้ผลตอบแทนดีกว่ากัน

ต้องดูกันยาว ๆ ดีกว่า  ว่าสุดท้ายใครให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า

คุยเพื่อแลกเปลี่ยนนะครับ  เพราะยังไงก็ดีใจด้วยถ้าหุ้นของใคร  ยังคงยืนราคาได้
wisut

โพสต์ที่ 12

ราคาตอนนี้ยังไม่สะท้อนผลประกอบการ

เคยวิ่ง 40-70 ภายในไม่กี่อาทิตย์

คราวนี้อาจวิ่ง 70-100 หากสถานการณ์ตลาดหุ้นดีขึ้น

ถือไว้แน่นๆครับ  เวลาขึ้นแล้วซื้อไม่ทัน
teetotal

โพสต์ที่ 13

ดูตัวเลขในงบ แค่ current asset ก็มากกว่า total liability แล้วก็น่าสนใจ

ผมสนใจ PB ตั้งแต่ คู่แข่งรายสำคัญรายหนึ่งมันตายครับ
ส่วนอีกรายที่เหลือ แม้จะมีความสัมพันธ์กับช่องทางจำหน่ายสำคัญ แต่ก็ด้อยกว่าด้วย รสชาติสู้ไม่ได้
ลองไป เปิดกระทู้ ตาม web ต่างๆ ถามว่า คิดไงกับการกินขนมปัง
และถ้าซื้อ จะซื้อยี่ห้อไหน เป็นข้อมูลเพิ่มเติม

จากนั้น ไปวนเวียน สังเกต ตามร้านค้าสะดวกซื้อ
เห็น PB ขายดี หมดก่อน ประจำ

และตอนนั้น คิดว่า ขนมปังน่าจะเป็น สินค้าทดแทนของอาหารที่แพงขึ้นใน คนบางกลุ่ม ที่เคยมาเล่าที่นี่ไง ว่า คนขับรถเมล์เล็กซื้อขนมปังกินเพราะ บ่นว่า ข้าวแพง เขากิน ขนมปังไส้ครีม 2 ชิ้น 20 บาท

ไปแอบๆ มองคนส่งขนมปัง ดูว่า ของเต็มรถไหม ก็เต็มรถ

และช่วงที่น้ำมันลง ความมั่นใจมากขึ้น ว่ากำไรจะไม่ลงมาก
คิดว่า ค่าขนส่ง ที่ถูกประมาณว่าจะเพิ่มขึ้น จากน้ำมันแพง
ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นมากอย่างที่คิด เพราะ น้ำมันถูกลงไปแล้ว

ส่วนที่กลัวคือ กลัวว่า แป้งสาลี จะแพงขึ้นถ้าพื้นที่ปลูกสำคัญของโลก เปลี่ยนไปปลูกพืชน้ำมันแทน
Jake

โพสต์ที่ 14

[quote="กาละมัง"]ถูก หรือ ผิด
auspicja

โพสต์ที่ 15

ยินดีด้วยครับ
miracle

โพสต์ที่ 16

พื้นฐานมันไม่เปลี่ยนแปลง
แต่ผู้ถือหุ้นต้องการเงินไปคืนคนที่ลงทุนที่อื่นๆ

แล้วราคาไม่ลดลงได้ไงล่ะ

มันแสดงให้เห็นบ้างอย่างว่า
PB เป็นหุ้นที่ ต่างชาติไม่ได้ถือ
คนที่ถือเป็นกลุ่มคนไทย

dome@perth

โพสต์ที่ 17

miracle เขียน:พื้นฐานมันไม่เปลี่ยนแปลง
แต่ผู้ถือหุ้นต้องการเงินไปคืนคนที่ลงทุนที่อื่นๆ

แล้วราคาไม่ลดลงได้ไงล่ะ

มันแสดงให้เห็นบ้างอย่างว่า
PB เป็นหุ้นที่ ต่างชาติไม่ได้ถือ
คนที่ถือเป็นกลุ่มคนไทย

เห็นด้วยอย่างยิ่ง หลายๆบริษัท ประกาศผลประกอบการกำไร กันทั้งนั้น แต่ราคา เหมือนไมได้่ขาย แต่ เขวี้ยงทิ้ง เพราะ ฝรัง  need money หุ้นตัวไหนที่ฝรั่งถืออยู่ก็ ซอ วอ ยอ ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
คลายเครียด

โพสต์ที่ 18

[quote="dome@perth"]เห็นด้วยอย่างยิ่ง หลายๆบริษัท ประกาศผลประกอบการกำไร กันทั้งนั้น แต่ราคา เหมือนไมได้่ขาย แต่ เขวี้ยงทิ้ง เพราะ ฝรัง
Tibular

โพสต์ที่ 19

ที่ว่าแพง ก็คิดว่าแพงสำหรับตอนนี้ที่จะซื้ออ่ะคับ
ถ้าใครถือไว้นานแล้วก็ยินดีด้วยคับ
Jake

โพสต์ที่ 20

รถวิ่งไปเรื่อยๆ ตกรถไหมครับ?
pavilion

โพสต์ที่ 21

รอบนี้จะเหมือนกับรอบที่แล้วรึเปล่าที่ประกอบผลออกมาดี ก็ขึ้นไป 80 ก่าๆ แล้วก็ร่วง  :wink:
shinnozuke

โพสต์ที่ 22

รอให้ต่ำกว่า 50 บาท ไม่มาให้ซื้อซะที    :8)
คงไม่มีหวังได้เป็นเจ้าของหุ้นตัวนี้
vivitawin

โพสต์ที่ 23

ถูกหรือผิด ดีหรือเลว ระยะสั้นๆไม่รู้มั้งครับ

เหมือนคนขาย ปตท ตอน 300 แล้วมันไป 400 ก็บอกว่าตัวเองผิด
พอตอนนี้ ลงมาเหลือ 100กว่าๆ ก็กลับบอกว่าตัวเองถูก ก็มี

ถ้าตามราคาแบบนี้ แล้วถือนานๆ เด๋วผิดบ้างถูกบ้าง มึนไปหมด  :lol:
noooon010

โพสต์ที่ 24

ตอนที่ pb ราคาอยู่แถว 70 มานาน
ยิ่งปลายปีที่แล้ว หุ้น ptt กลับขึ้นเอาๆ
แล้วมีคู่แข่ง พวก เลอแปง และอื่นๆ

ถ้านำความรู้สึกว่า เราอยู่ในช่วงนั้น เรารู้สึกอย่างไร

ถ้านำมาประยุกต์ใช้ตามที่เขียนไว้ข้างบน น่าจะเป็นประโยชน์มากขึ้น
ถ้ากรณีดูที่ราคานะครับ

เพราะจริงๆเราก็ไม่ทราบอนาคตจริงๆนะครับ

ช่วงปลายปีที่แล้ว และต้นปีนี้ เวลา รถส่งขนมปังของ pb มาที่ รพ.
ผมก็พูดคุยกับเค้าสักพัก เค้าก็บอกว่า เดี๋ยวนี้มันลำบากเหมือนกัน ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน
(เตือนไว้ก่อน ว่าข้อมูลนี้ bias มาก เพราะเป็น selection bias ครับ)

ผมแนะนำว่า นอกจากดูราคาแล้ว
ลองพิจารณาแบบนี้ดูไหมครับ

- ดู business model
- ดู ความสามารถในการแข่งขัน และอัตราการทำกำไรในอนาคต
- ลอง สำรวจตลาดด้วยตนเอง
- ดู งบการเงิน
- แล้วลอง valuation คร่าวๆด้วยตนเองก็ได้ครับ

อย่างไรก็ตาม
ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับผม
เป็นกำลังใจให้สำหรับการลงทุนหุ้นคุณค่านะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
King_Krimson

โพสต์ที่ 25

หุ้นขึ้นแล้ว ได้กำไรแล้ว ขายทิ้งเลยรึเปล่า
หรือว่ารอให้หุ้นตกก่อน กำไรหายก่อน ค่อยซื่อเพิ่ม
หรือถือจนกว่ามันจะเป็นกิจการที่ไม่มีอนาคตอีกต่อไป

หุ้นขึ้นแล้วมีกำไรทำไงดีครับ(ไม่ใช่ตัวผมนะครับ ของผมแดงทุกตัว รวมๆกันก็ - 40% up ครับ :vm:  :vm:  :vm: )
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 26

[quote="King_Krimson"]หุ้นขึ้นแล้วมีกำไรทำไงดีครับ(ไม่ใช่ตัวผมนะครับ ของผมแดงทุกตัว รวมๆกันก็ - 40% up ครับ :vm:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
noooon010

โพสต์ที่ 27

[quote="chatchai"]

เราควรลืมต้นทุนที่เราซื้อมา
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
อินทรีย์ทองแดง

โพสต์ที่ 28

ทำไมถึงได้สนใจอะไรกันนักหนากะราคาตอนนี้แพงมั้ยแพง  จริงๆแล้วเราน่าจะดูว่าเจ้าของหุ้น เค้าถือแล้ว สบายใจมั้ย นอนหลับสนิทหรือเปล่า ไม่ใช่เหรอครับ  แล้วเหตุผลกับวิธีการของ จขกท ก็ดีออก ส่วนคำถามที่น่าจะถามก็คือ มั่นใจมั้ยครับว่าอีก5-10ปีหรือยาวนานกว่านั้น บริษัทจะยังคงรักษาการเติบโตทางธุรกิจไว้ได้อย่างต่อเนื่อง ซึ่งอาจจะมีสะดุด ไม่ว่ากันครับ  ถ้ามั่นใจก็ไม่มีเหตุผลที่จะไมซื้อนี่ครับ (แต่ส่วนตัวแล้วผมเป็นห่วงบริษัทนี้เหมือนกัน เพราะเจ้าสัวนี่ไม่ธรรมดาเลยครับ พี่แกชอบกินรวบ หัวยันหาง)
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
โพสต์โพสต์