มีเงินน้อย อยากซื้อหุ้นแพง จะเป็นไปได้มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cara_bown
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินน้อย อยากซื้อหุ้นแพง จะเป็นไปได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

1. เปิดพอร์ตด้วยเงิน 5,000 บาท จะสามารถซื้อหุ้นอย่าง BANPU ซัก 10 - 20 หุ้น ได้รึป่าวครับ เน้นถือนานๆครับ

2. เราเปิดพอร์ตไปแล้ว แต่ถ้าเราไม่มีการเคลื่อนไหวในบัญชี เช่น ไม่มีการ Trade เลย ในระยะเวลา 1 ปี จะมีผลอะไรกับเราบ้างครับ จะมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นรึป่าวครับ

3. ผมเคยเล่นเกมหุ้น ในโต๊ะสินธร แต่สงสัยว่าในเกมนั้นเราสามารถซื้อหุ้นกี่หุ้นก็ได้ใช่มั้ยครับ
  เช่น เวลานี้ หุ้น AA ราคา 2 บาท ถ้าเราส่งคำสั่งซื้อ ในราคา 2 บาท จำนวน 100 หุ้น เราก็จะได้หุ้น AA มาไว้ในครอบครอง 100 หุ้น
  แต่ในการซื้อขายจริง หุ้น AA ราคา 2 บาท ผมต้องการซื้อ 100 หุ้น
  แต่มีคนเสนอขายแค่ 50 หุ้น  ราคา 3 บาท กรณีนี้ คำสั่งซื้อของผมจะถูกยกเลิกใช่มั้ยครับ หรือ
  มีคนเสนอขาย 50 หุ้น ราคา 2 บาท กรณีนี้ คำสั่งซื้อของเราก็จะถูกจับคู่ แต่ก็ซื้อได้แค่ 50 หุ้น ไม่ใช่ 100 หุ้นอย่างที่ผมต้องการ ใช่มั้ยครับ

4. ยกตัวอย่าง ผมมีเงิน 5,000 บาท จะซื้อหุน AA หุ้นละ 2 บาท จำนวน 2,000 หุ้น เงินที่ผมต้องเสียไปคือ 2,000 บาท รวมค่าคอมอีกนิดหน่อยใช่มั้ยครับ
  แต่ถ้าผม ส่งคำสั่งซื้อผิดไปเป็น 20,000 หุ้น เท่ากับว่าเงินผมไม่พอ ผมจะต้องรับผิดชอบเงินส่วนเกินตรงนี้รึป่าวครับ ( กรณีนี้เปิดบัญชีแบบ Cash Balance )

รบกวนแนะนำด้วยนะครับถ้าผมเข้าใจอะไรผิดไป ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
awev

โพสต์ที่ 2

1. ไม่ได้ครับ ต้อง 100หุ้น ขั้นต่ำ
2. ไม่มีผลอะไรครับ ทางโบรกก็จะจ่ายดอกเบี้ยให้ด้วยอีกต่างหาก เหมือนฝากแบงค์ ครับ ถ้าไม่มีการซื้อเค้าจะจ่ายดอกเบี้ยให้ คิดจากยอดเงินของเรา ส่วนดอกนี้ก็แล้วแต่โบรกเกอร์แต่ละที่
3. ตราบใดที่ ไม่มีคนขายให้ในราคาที่คุณต้องการ พอปิดตลาดคำสั่งก็จะถูกยกเลิกอัตโนมัติ คนขายเสนอ 50 หุ้นไม่ได้ครับ ต้อง 100
4.ใช่ครับ ราคาหุ้น+ค่าคอม+vat  ถ้าส่งคำสั่งซื้อไปเกินวงเงิน มันจะแจ้ง ให้ เช็ค ข้อผิดพลาด ครับ ต้องซื้อในวงเงินของเราเท่านั้น
A Knight's Tale
Guiman

โพสต์ที่ 3

ดีคับ :D

1.บ้านปูราคาสูงมากคับ ซื้อ100 คงใช้ซัก 2-3หมื่นอย่างต่ำละ จำนวนหุ้นต้องเป็นร้อยๆ มีเศษไม่ได้ครับ (เกมสินธร ก้อเป็นเศษไม่ได้นะคับ)

2.เคยได้ยินว่าบางโบรคมีดอกเบี้ยจูงใจให้นะคับ คล้ายๆการฝากเงิน

3.ไม่รู้คับ ไม่เคยเทรดจริง

4.ซื้อหุ้น 2 บาท 2000 หุ้น ก้อ4000 สิคับ - - ไหวอะปล่าว
ค่าคอมประมาณ 0.25%

ปล.ผมยังไม่เคยซื้อจิงคับ แค่ศึกษา ยังเปนนร.  :D
cara_bown

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณ awev และ Guiman สำหรับคำตอบ

ขอคำแนะนำต่ออีกหน่อยนะครับ มีคนมาตอบให้รู้สึกดีใจ และอบอุ่นดีครับ

1. ไม่ว่าเราจะซื้อหรือขายหุ้นอะไรก็ตาม ราคากี่บาทก็ตาม ก็ต้องอย่างต่ำ 100 หุ้นใช่มั้ยครับ

2. ผมเคยอ่านรายละเอียด ของกิมเอ็ง เกี่ยวปัญหากับการซื้อขายผ่านเนต ว่า
ถ้่าบัญชีเราไม่การเคลื่อนไหว ใน 90 วัน User ของเราก็อาจโดนล็อกครับ

3.ผมเป็นนักศึกษาอยู่ แต่อายุ 20 แล้ว คิดว่าจะเปิดกับ กิมเอ็ง ด้วยเงิน
5,000 บาท จะทำได้มั้ยครับ ผมยังไม่ได้ทำงานครับ สงสัยว่าเราจะต้องมีใบ
รับรองเงินเดือน หรือ ต้องทำเรื่องเกี่ยวกับภาษีอะไรบ้างรึป่าวครับ

4. อย่างกิมเอ็งนี่มีดอกเบี้ยให้มั้ยครับถ้าเราไม่มีการเทรดเลย
กล้วยไม้ขาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มาช่วยตอบน่ะ

1 ถ้าซื้อผ่านเน็ต ต้องซื้อล็อตละ 100 หุ้น แต่ถ้าหุ้นราคาสูงกว่า 500 บาทต่อหุ้นซื้อล็อตละ 50 หุ้นได้ครับ
ปล. ปกติก็ซื้อเศษหุ้นได้ครับ แต่ทำยังไงไม่ทราบ เขาเรียก odd lot มั้งครับ

2 ไม่มีครับ

3 เปิดพอร์ตเปล่ายังได้เลยครับ

4 ได้ 2% ของยอดเงินสดต่ำสุดที่ไม่เคลื่อนไหว มั้งครับ ไม่แน่ใจตัวเลข แต่ใกล้ ๆ นี้แหละครับ
cara_bown

ขอบคุณอีกครับ

โพสต์ที่ 6

คุณ FaNtaSistA ขอบคุณครับ

อีกนิดครับ

ผมจะเปิดบัญชีครับ ซื้อขายผ่าน เนต ต้องเลือกตามข้อ 2 ป่าวครับ แล้วตามข้อ 2 นี่ใช่แบบ Cash Balance แบบที่ผมต้องการมั้ยครับ

1. บัญชีเงินสด (ขออนุมัติวงเงิน โดยแสดงหลักฐานการเงิน)
2. บัญชีฝากเงินล่วงหน้า (ส่งคำสั่งซื้อขายผ่านระบบอินเทอร์เน็ต)

การสมัครเปิดพอร์ต ตรงนี้ผมทำกับ กิมเอ็ง ครับ ถ้าสมัครเปิดบัญชีผ่านเนต
นี่ก็จบเลยมั้ยครับ หรือว่าต้องไปติดต่อเพิ่มที่สำนักงานอีกครับ

ปล.บ้านอยู่ไกลกรุงเทพครับ
Diablo

Re: ขอบคุณอีกครับ

โพสต์ที่ 7

cara_bown เขียน:คุณ FaNtaSistA ขอบคุณครับ

อีกนิดครับ

ผมจะเปิดบัญชีครับ ซื้อขายผ่าน เนต ต้องเลือกตามข้อ 2 ป่าวครับ แล้วตามข้อ 2 นี่ใช่แบบ Cash Balance แบบที่ผมต้องการมั้ยครับ

1. บัญชีเงินสด (ขออนุมัติวงเงิน โดยแสดงหลักฐานการเงิน)
2. บัญชีฝากเงินล่วงหน้า (ส่งคำสั่งซื้อขายผ่านระบบอินเทอร์เน็ต)

การสมัครเปิดพอร์ต ตรงนี้ผมทำกับ กิมเอ็ง ครับ ถ้าสมัครเปิดบัญชีผ่านเนต
นี่ก็จบเลยมั้ยครับ หรือว่าต้องไปติดต่อเพิ่มที่สำนักงานอีกครับ

ปล.บ้านอยู่ไกลกรุงเทพครับ
ถูกต้องแล้วครับ แบบที่ 2 คือ Cash Balance
คือการเปิดพอร์ตเปล่าๆไว้ แล้วโอนเงินเข้าบัญชีโบรกเกอร์ แล้วแฟกซ์หรือแจ้งทางอินเตอร์เน็ต โดยกรอกข้อมูลไปว่า ผมชื่อนี้นะ เลข ID ซื้อขายหลักทรัพย์นี้นะ โอนเงินไปเท่านี้ๆ
สู้ๆ ครับ ผมก็เริ่มต้นด้วยเงินเท่ากันครับ  :D
รูปภาพ
Diablo

โพสต์ที่ 8

ต่ออีกนิด
กิมเอ็งผมไม่รู้นะว่าเป็นยังไง
ผมเปิดบัญชีกับซีมิโก้ เพราะไม่มีค่าคอมมิชชั่นขั้นต่ำเหมือนกัน
เงินน้อยซื้อน้อย ค่าคอมก็น้อยครับ ไม่กี่บาท
การเปิดบัญชีของผมเริ่มจากการแจ้งทางอินเตอร์เน็ตให้ซีมิโก้ส่งเอกสารมาให้กรอก
กรอกเสร็จก็ส่งกลับไปที่สำนักงานใหญ่ แล้วก็ลองล็อกอินเข้าพอร์ตดู ถ้าเข้าได้แล้วก็โอนเงินไปให้เขาแล้วเริ่มซื้อหุ้นได้แล้วครับ
รูปภาพ
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ถ้าจะเปิดกับกิมเอ็ง
1. โหลดเอกสารเพื่อสมัครเปิดบัญชีให้ครบ แล้วส่งทางไปรษณีย์ได้เลย
2. ธนาคารที่ผูกกับบัญชี แนะนำ กรุงไทย และเปิดใช้ e-banking ด้วย
   เพืี่อสามารถโอนเงินผ่านหน้าเวบของกิมเอ็งได้เลย สะดวกดี

แบบนี้ก็ไม่จำเป็นต้องไปติดต่อที่สำนักงานแล้ว
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ichada

โพสต์ที่ 10

ผมก็เปิดกับ Seamico นะ

เปิดพอร์ตเปล่าได้นะครับ(ทางอินเตอร์เนต)

พอสะสมเงินได้ ก็ค่อยโอนเข้าไปบัญชีเค้า

แล้วก็แจ้งทางเนต หรือ แฟกซ์ไปก็ได้

ปล. ผมเริ่มที่ 3,000 เองครับ ค่อยเป็นค่อยไป
miracle

โพสต์ที่ 11

ซื้อได้ครับ น้อยที่สุดคือ 1 หุ้นแต่ไม่ได้ซื้อบนกระดาษหลัก
ไปซื้อขายที่ odd lot ครับ
กระดาษนี้นักลงทุนทั่วไปเคาะไม่ได้ ต้องโทรไปให้ marketing จัดการให้สถานเดียวครับ และไม่ real time เพราะ ถ้า real time ก็เปลืองทรัพยากรโดยใช้เหตุครับ

ส่วนค่า com นั้นคิดเหมือนซื้อหุ้นบนกระดาษหลักครับ

ส่วนกระดาษหลัก
100 หุ้นเป็นมาตราฐานการซื้อขาย แต่หากราคาต่อหุ้นเกิน 500 บาทแล้ว ก็เหลือ 50 หุ้นอย่างน้อยในการซื้อขายครับ (PTTEP การแตกพาร์)

:)
:)
cara_bown

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ คุณ Diablo คุณ oatty คุณ ichada คุณ miracle
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ :lol:
cara_bown

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 13

[quote="oatty"]ถ้าจะเปิดกับกิมเอ็ง
1. โหลดเอกสารเพื่อสมัครเปิดบัญชีให้ครบ แล้วส่งทางไปรษณีย์ได้เลย
2. ธนาคารที่ผูกกับบัญชี แนะนำ กรุงไทย และเปิดใช้ e-banking ด้วย
โพสต์โพสต์