มารอฟังควันหลงงานจิบเบียร์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มารอฟังควันหลงงานจิบเบียร์ครับ

โพสต์ที่ 31

น่าเสียดาย
หุ้นที่ท๊อปฮิต หลายต่อหลายตัวที่หลายต่อหลายคนไปช่วยกันขุดค้น
ณ ตอนนี้ ไม่มีใครตามเท่าไรเลย

แต่ไม่เป็นไร ถ้ามีข้อมูลช่วยกันแชร์หน่อยน่าครับ

ไปเที่ยวนี้ ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อย และ ได้มีคนรู้มาตอบข้อสงสัยของผมด้วย เกี่ยวกับการนำเข้าเหล็กว่า ทำไมมันเอาเข้ามามาก ในปีนี้
เนี่ยคือ ระบบ network ของนักลงทุน ของ TVI ที่กำลังสร้างมันขึ้นมา
แต่ได้ผลจริงจังก็ต่อมี ทุกคนแบ่งปันข้อมูลซิ่งกันและกัน

:)
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

poppum เขียน:เมื่อวานผมพอจำได้ว่า อาจารย์ท่านพูดถึง cpn ด้วยอ่าครับแต่จับใจความไม่ค่อยได้ ใครได้ฟังตรงด้านหน้าอาจารย์รบกวนเล่าทีสิครับ อิอิ ขอบคุณมาก
cpn เป็นเบอร์หนึ่่งของห้างสรรพสินค้าค่ะ เดอะมอลล์ยังสู้ไม่ได้ในแง่ของสาขา ข้อดีคือเป็นเบอร์หนึ่ง แบรนด์แข็งมาก เมื่อเปิดสาขาเฉพาะเครือของcpn เองก็ดึงดูดลูกค้าได้มากแล้ว ฉะนั้นเมือเปิดสาขาใหม่จะมียอดการเช่าเกิน 80% แน่นอน และยังมีแผนเปิดสาขาอีกหลายที่ มีทำเลทองอีกหลายจุด เช่น พระรามเก้า แล้ว ร.ร.เตรียมทหาร และปีหน้ามีแผนเปิด 3 สาขาแล้ว การที่สามารถออกกองทุนอสังหาได้ จะทำรายได้เป็นก้อนใหญ่ให้กับcpn
แต่ข้อเสียคือ สภาวะเศรษฐกิจและการเมืองตอนนี้ อาจทำให้ค่าเช่าในปีหน้าไม่สามารถปรับขึ้นได้, สาขาลาดพร้าวที่ยังรอต่อสัญญาอยู่ และมียอดต่อสัญญาสูงมาก ,ต้องตัดค่าเสื่อมสาขาใหม่อีก 4 สาขาในปีหน้า ,กองทุนอสังหาที่กำลังรอออกอยู่
ดร.บอกระยะยาวดี (แต่ระยะสั้นตัวใครตัวมัน ):lol:
miracle

โพสต์ที่ 33

CPN สาขาล่าสุดที่เปิดคือ แจ้งวัฒนะ อยู่เยื้องกับ Software Park
เลยไปอีก 1 ป้ายรถเมล์เป็น ตึกของ JAS อยู่ล่ะครับ
แถวนั้นไม่มีห้างเลย นอกจาก เซ็นทรัส แจ้งวัฒนะ

อันนี้งบไตรมาสสี่เห็นว่า ยอดค่าก่อสร้างเท่าไร

ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk

โพสต์ที่ 34

miracle เขียน:
ไปเที่ยวนี้ ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อย และ ได้มีคนรู้มาตอบข้อสงสัยของผมด้วย เกี่ยวกับการนำเข้าเหล็กว่า ทำไมมันเอาเข้ามามาก ในปีนี้

ขอหายสงสัยด้วยคนได้ไหมครับ ท่านมิราเคิล
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
miracle

โพสต์ที่ 35

crazyrisk เขียน:
ขอหายสงสัยด้วยคนได้ไหมครับ ท่านมิราเคิล
อาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมดคือ
นำเข้ามาเกร็งกำไรตอนที่ราคาเหล็กขาขึ้นไงล่ะครับ
ทำให้ยอดมันโพล่ออกมาเป็นก้อนใหญ่กว่าปีที่แล้ว

แต่สำหรับเดือนต่อเดือนยังไม่ได้ไปดูว่า ลดลงหรือยัง
ข้อมูลพวกนี้ มีหน่วยงานของรัฐทำไว้ เช่น ธปท เป็นต้นครับ
chatchai

โพสต์ที่ 36

CPN  เองก็มีแบรนด์ที่แข็งแกร่ง  แต่แข็งแกร่งเฉพาะกรุงเทพและจังหวัดใหญ่ๆนะครับ  ถ้าไปจังหวัดที่นักท่องเที่ยวไม่มากก็ไม่รอดเหมือนกัน

ในกรุงเทพเองก็เถอะ  ช่วงวิกฤตปี 40  เซ็นทรัลพลาซ่า  สาขาพระราม 3  กว่าจะรอดมาได้ก็แทบตายครับ  นานหลายปีเหมือนกัน

ส่วนห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเองก็ใช่ว่าจะประสบความสำเร็จทุกสาขา  สาขารังสิตเองก็ไม่ค่อยจะดีมั๊งครับ  สาขารามอินทราก็ลำบาก  จะดีก็ใจกลางกรุงเทพ  ถ้าชานเมืองก็เหนื่อย

ทำเลดีในกรุงเทพนอกจาก  แจ้งวัฒนะ  สี่แยกอสมท.  แล้วเหลืออีกไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle

โพสต์ที่ 37

[quote="chatchai"]ทำเลดีในกรุงเทพนอกจาก
AuI_a VI

โพสต์ที่ 38

สนุกดีครับ ชิวอย่างพี่เจก ว่าไว้ ส่วนเรื่องรั่ว ผมน่าจะมีมากกว่าพี่เจก คนเห็นป้ายชื่อผมก็ถามทุกคนเลย ทำอาชีพนี้จิงหรอ-(หน้าไม่ให้แต่ใจรักคับ)  คุยเรื่องหุ้นไม่รู้ถึง 10% รึป่าว ส่วนใหญ่รู้สึกเหมือนมาออกตรวจนอกเวลาการกุศล... แต่ดีครับ เห็นพี่ๆน้องๆไม่สบายก็ช่วยๆกันไป

แต่ละโต๊ะ ความรู้แน่นปึ้กก ครับ โต๊ะดร.นี่ ท่านมาตอนไหนรู้เลยครับ...คนมุงกันแน่นมาก เสียดายผมเข้าไปไม่ถึงเลยฟังอยุ่วงนอก ทำให้ผมไม่ได้เข้าไปทักหรือทำความรู้จักหลายๆคนในวงนั้นเลยคับ ผมได้ยินเสียงหัวเราะครืนเหมือนกันตอนพี่เจ๋ง ถามว่า cpallนี่ ถือว่า ดร.ซื้อแบบ insider รึป่าว  ก็ขำๆครับ แต่ท่านก็ตอบดีครับแบบที่พี่เจ๋งโพสไว้

รุ่นใหม่ไฟแรงเยอะคับพี่เค แต่แค่อายุน้อยนะคับ อย่างน้อง kornjackrit อายุยังเปิดบัญชีไม่ได้ แต่อยุ่วงการนี้ศึกษามาหกปีแล้วววว โอ้ววแม่เจ้า เปนรุ่นพี่ทางการลงทุนของผมเสียอีก

อย่างว่าคับ เรากันเองจนไม่มีคนต้อนรับกันแบบเปนทางการ คนมาใหม่ขี้อายก้อลำบากหน่อย  ส่วนใหญ่ก้อช่วยๆกัน มีท่านนึงเดินเข้ามาก็ไม่ได้ป้ายชื่อ มาถามว่าอยากได้บ้างทำไง ป๋มก้อถาม อ้าว แล้วเข้ามาถึงโต๊ะตั้งด้านในสุดได้ไงเนี่ย 55   :lol:    ก้อช่วยพาไปหาพี่- kongkang ลงชื่อทำบัตรให้  

ส่วนที่พี่Fan ว่ามาผมเคยได้ยินมาบ้าง แต่ได้ยินว่ามันมีต่ออีกนี่ครับ ว่า อายอะรัยอีกอย่างน้าา
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
เจก

โพสต์ที่ 39

ปล. ไปดื่ม wine ต่ออีกงานนึง เป็นไงมั่งอ่ะ หัวทิ่มอย่างที่คาดป่าว
ครับ ที่ต้องกลับก่อนนี่คือต้องไปงานของพ่อผมและเพื่อนๆเขาต่อ กลับมาบ้านนี่สลบเลยครับ ตื่นมาปวดหัวอีกต่างหาก ไม่เอาอีกแล้วครับ ผสมกันหลายๆอย่าง คราวหน้า เบียร์ก็เบียร์ สาเกก็สาเก ไวน์ก็ไวน์ อย่างเดียวตลอดคืนล่ะกัน แฮ่ๆๆๆ

เจก
crazyrisk

โพสต์ที่ 40

AuI_a VI เขียน:

รุ่นใหม่ไฟแรงเยอะคับพี่เค แต่แค่อายุน้อยนะคับ อย่างน้อง kornjackrit อายุยังเปิดบัญชีไม่ได้ แต่อยุ่วงการนี้ศึกษามาหกปีแล้วววว โอ้ววแม่เจ้า เปนรุ่นพี่ทางการลงทุนของผมเสียอีก

อยากเจอ   เซียนท่านนี้เหมือนกัน

พี่ไปอ่านกระทู้ที่ น้องเขาโพสต์แล้ว

แต่ละกระทู้ไม่ธรรมดา จริงๆ

ทำการบ้านเยอะมาก  

เพิ่งรู้ว่า  อายุน้อยขนาดเปิดบัญชีไม่ได้ (ว่าแต่มันเท่ากับอายุที่ใช้เข้าผับหรือเปล่าครับ ) :8)

สงสัย ครั้งหน้า ต้องไปสมัครเรียน กับน้องเขาแล้วมั๊งเนี่ย

เดี๋ยวต้องเอาประสบการณ์อย่างอื่นไปแลกแล้วมั๊งครับ

:8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Kermit

โพสต์ที่ 41

เพื่อสานต่อเจตนารมย์ของหมอเค crazyrisk จากงาน meeting ครั้งที่แล้วที่กุ้งเต้น

สำหรับพี่ๆ น้องๆ ท่านไหน ยังคุยเรื่องหุ้นในงานไม่จุใจ รวมทั้ง เพื่อสุขภาพของพวกเรา ใครสนใจเตะบอลขำๆ คลายเครียดประสา VI ลองแวะเข้ามากระทู้นี้ที่ห้องนั่งเล่นนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... start=1470
ทุกวันอังคาร หนึ่งทุ่ม-สามทุ่ม สนามใน ซ.สาธุประดิษฐ์ 41 ครับ :D
"Hope for the Best, Plan for the Worst."
Mr. Boo

โพสต์ที่ 42

เตะบอลขำๆ  ส่วนใหญ่บาดเจ็บอย่างมากแค่นิ้ว....:lol:  :lol:

น้องกบ เนี่ยะ สุดยอดเซลแมนและ ปชส เลยครับ

วันก่อนก็ชวนไว้หลายคน  ว่าจะชวนด๊อกเต้อร์ด้วยแต่แหวกไม่เข้าจิงๆ
Rabbit VS. Turtle
poppo

โพสต์ที่ 43

[quote="crazyrisk"]

อยากเจอ
จงทนอด และอดทน
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 44

[quote="chatchai"]CPN
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 45

เท่าที่ผมจับใจความท่านพี่ๆนักลงทุนได้หุ้นเด็ดคือ

ห้าง       เบอร์หนึ่ง
ค้าปลีก  เบอร์หนึ่ง
สื่อสาร   เบอร์หนึ่ง
ถ่านหินตลาดเล็ก และที่สำคัญโรงพยาบาลสาวสวยเบอร์ไหนดีครับท่าน :rofl:
drypoint

โพสต์ที่ 46

miracle เขียน: แถว 4 แยกอสมท มี fortune และ เอสพานาดอยู่แล้วเนี่ยครับ
มีห้างอีกสองห้างอยู่บนรัชดาแถวศูนย์วัฒนธรรมอีกด้วย

เอ๋พี่จะให้ CPN ไปพัฒนาแถวไหนล่ะครับ

คนทำงานอยู่ที่ตึก Fortune True towner ธอส ทิพยประกันภัย MCOT TOT (อันนี้สาขาย่อยคนไม่มากหรอก)
RS Towner (ก็ไกลไปหน่อย) แล้วก็ไทยประกันชีวิต (ใช่หรือเปล่าหนอ เนี่ยก็ไกลไปนิด แต่ติดกับโรบินสันและจัสโก้อยู่แล้ว)

ในซอยสี่ก็พัฒนาเป็นตลาดนัด คนเดินเบียดเสียดแน่นมาก จากเดิมที่เป็นพวกร้านกลางคืนตอนนี้กำลังทำพื้นที่ใหม่อยู่

ด้านที่เป็นทางเข้าจาก สีแยกอสมท ก็ตอนนี้กำลังขึ้นพวก ตึกแถว(ข้างทิพยประกันภัย) ตลาดนัดคนเดินก็มีตั้งแต่ประตู MCOT ยังตึกร้างที่ไม่ได้ก่อสร้างต่อครับ

นี้คือสภาพแถวสีแยก อสมท (พอดีผมไปปล่อยเลยรู้ว่ามันมีอะไรมั้งครับ)
อ่านในร้อยคนร้อยหุ้นของLPNมีคนโพสว่าเซ็นทรัลจะสร้างตรงข้ามฟอร์จูนเลยครับ
kmphol

โพสต์ที่ 47

ผมไปครั้งแรกครับ โชคดี ที่ได้เจอกับคุณ Investment Biker ไมรู้จักเขา แต่ก็เข้าไปทักเพราะเคยเห็นเขาออก money talk daily เขาก็ยินดีต้อนรับเรา ก็เลยได้นั่งกับ Mario.  พี่ Boo คุณ alastor, พี่ พอใจ ก็ยินดีต้อนรับน้องใหม่ทุกคน พี่Dino ก็มาช่วยถ่ายรูปทุกคน (เคยเห็นออกทีวีกันทุกคน)

รู้สึกว่าเสียดายที่ก่อนหน้านี้ เราไม่ได้มางานแบบนี้ ไม่งั้นเราอาจไม่ผิดพลาดในการลงทุนปีนี้มากขนาดนี้

อยากบอก VI ทุกคนที่ไม่รู้จักใครในเว็บ ให้มาร่วมกันเป็นคอมมูนิตี้เดียวกัน

เพราะถ้าเราลงทุนอยู่ แต่เราไม่มีโอกาสได้แลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดกับใคร
โอกาสผิดพลาดในการลงทุน มีสูงมาก เราคิดเอง เออเอง คนเดียว โดยไม่รู้ว่าสังคมข้างนอกเขาคิดอย่างไร เราอาจกลายเป็นหยื่อ ของขาใหญ่ หรือ ต่างชาติ เพราะสิ่งที่เราคิดมันไม่ได้ถูกทั้งหมด แต่ถ้าเราได้ Brain Storm กับคนอื่น เห็นเหมือน เห็นต่าง ก็ว่ากันไปตามเหตุผลของแต่ละคน
เราก็จะได้ตัดสินใจลงทุน บนพื้นฐานข้อมูลที่กว้าง และลึกที่สุด

อยากให้ทุกคนมาร่วมงานกันเยอะ เยอะ ครับ :lol:
Alastor

โพสต์ที่ 48

น่าเสียดายผมต้องไปรับแฟนเลยอยู่ได้แป๊บเดียวเอง -_-' กลับมาบ้านท้องเสียกำเริบต่างหาก (ท้องไม่ค่อยดีแต่เช้า ดันโซ้ย ปลาดิบ ไปอีก) -_-'
รอบนี้ไม่ค่อยมีคนถามเรื่องหุ้นนะครับ มีแต่คนถามผมว่า ครบร้อยหรือยัง? << อะไรหว่า? แกะงบครบ 100 ตัวรึ? ยังๆๆ :P
ไว้คราวหน้าจะจัดการเรื่อง visa ให้ดีกว่านี้ครับ ไม่กินอะไรบ้าๆก่อนไปงานด้วย ใจอยากอยู่นานๆครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
kornjackrit

โพสต์ที่ 49

ดีใจที่ได้ไปร่วมและได้เจอพี่ๆทุกคนมากครับ

ผมได้ฟังอาจารย์นิเวศน์พูดตอนช่วงหลังเหมือนกันครับ
แต่ก็ได้ข้อคิด และคำแนะนำเยอะมาก
ถ้าได้ฟังแต่แรกสงสัย ขนความรู้กลับไปบ้านไม่ไหว
555+

คราวหน้าหวังว่าผมจะว่างและได้ไปร่วมอีก
:D

ขอบคุณทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในการจัดงาน Meeting ครั้งนี้นะครับ

ปล.เสียดาย ผมยังรุ้จักพี่ไม่ครบทุกคนเลย
ได้คุยกับพี่ๆแค่ไม่กี่คน
เนื่องจากเวลามีน้อยครับ อิอิ
:8)
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kornjackrit

โพสต์ที่ 50

เพราะถ้าเราลงทุนอยู่ แต่เราไม่มีโอกาสได้แลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดกับใครโอกาสผิดพลาดในการลงทุน มีสูงมาก เราคิดเอง เออเอง คนเดียว โดยไม่รู้ว่าสังคมข้างนอกเขาคิดอย่างไร เราอาจกลายเป็นหยื่อ ของขาใหญ่ หรือ ต่างชาติ เพราะสิ่งที่เราคิดมันไม่ได้ถูกทั้งหมด แต่ถ้าเราได้ Brain Storm กับคนอื่น เห็นเหมือน เห็นต่าง ก็ว่ากันไปตามเหตุผลของแต่ละคน
เราก็จะได้ตัดสินใจลงทุน บนพื้นฐานข้อมูลที่กว้าง และลึกที่สุด
เห็นด้วยล้านเปอร์เซ็นต์ครับ
:cool:  :cheers:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kongkang

โพสต์ที่ 51

[quote="newbie_12"][quote="chatchai"]CPN
kongkang

โพสต์ที่ 52

[quote="chatchai"]ทำเลดีในกรุงเทพนอกจาก
chatchai

โพสต์ที่ 53

[quote="newbie_12"][quote="chatchai"]CPN
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Tlk

โพสต์ที่ 54

ผมโชคดีได้คุยกับท่าน หมอสามัญชนและพี่เพื่อน ให้ความรู้และความเป็นกันเองกับผมมาก ได้ความรู้มาอีกเพีนบเลย ขอบคุณครับ
chatchai

โพสต์ที่ 55

[quote="kongkang"][quote="newbie_12"][quote="chatchai"]CPN
Neverland

โพสต์ที่ 56

CPN ขอนแก่นกำลังสร้างอยู่ครับ ไม่น่าเกิน 18 เดือนครับน่าจะเสร็จ
miracle

โพสต์ที่ 57

อืมๆๆ เดี๋ยวไปถามคนแถวนั้นรู้ก็รู้ว่า CPN สร้างหรืออสังหาอื่นมาสร้าง
จิวยี่

โพสต์ที่ 58

ศุกร์ที่แล้วที่โออิชินี่ ดร นิเวศ ตัวจริงเลยเหรอครับ  :shock:  

บังเอิญผมไปโออิชิเมหือนกัน แต่ไม่ได้ไปกะ thaivi ผมไปด้อมๆมองๆอยู่นานมากแต่ไม่กล้าทัก กลัวผิดตัว เสียมารยาทด้วย กะลังตักอาหารอยู่อย่างเมามัน เห็นมีหลายๆคนมีป้ายชื่อด้วย ตอนแรกคิดว่างานเลี้ยงบริษัท ฮาๆ

ยินดีที่ได้เห็น ดร นิเวศ ตัวจริง นะครับ  :oops:
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 59

เสียดายไม่ได้ไปครับ รอบนี้ผมตั้งใจจะไปเต็มที่เลย

เล่นบาสมาเจ็บเข่า เดินยังไม่ค่อยดีเลยครับ ไม่อยากไปเป็นภาระ หวังว่ารอบหน้าผมจะได้ไปนะครับ หลังจากห่างหายมานาน
por_jai

โพสต์ที่ 60

ก้อนหิน เขียน: เจ็บเข่า
เจ็บเข่าอย่างนี้ มาเล่นแบดหน่อยซี
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า