ทำไมจึงควรเล่นหุ้น

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
aot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หากจะถามว่าทำไมจึงควรเล่นหุ้น    ชาว vi ส่วนใหญ่คงตอบว่าเพราะ return จากการเล่นหุ้นให้ผลตอบแทนในระยะยาวมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก
บางท่านบอกว่าเป็นการเล่นเพี่อเอาชนะตลาด ได้ใช้ความคิด  บางท่านบอกว่าเป็นการออมอย่างหนึ่ง  บางคนบอกเป็นอาชีพ แต่บางคนที่เคยขาดทุนจากการซื้อหุ้นก็จะบอกว่าตลาดหุ้นเป็นบ่อนการพนัน  ส่วนใหญ่ขาดทุนเจ้ามีอกินเลียบ บางคน(เจ้าของหุ้น)บอกว่ามันเป็นแหล่งหาเงินเข้าบรืษัท หรือ อาจเป็นแหล่ง cash out หาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง
    สรุปแล้วคนส่วนใหญ่เข้ามายังตลาดหุ้นเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง
    จากพ่อรวยสอนลูกวิธีการจะรวยมีอยู่ 3 ทางจากง่ายไปหายาก
1 ทำกำไรจากหุ้นหรือพันธบัตร วิธีนี้เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดใน 3 วิธีและเปรียบการเล่นหุ้นเป็นเหมือนการออกเดท หากซื้อแล้วเข้ากันไม่ได้ก็ขายทิ้งเลิกลากันไป
2 ทำกำไรจากการซื้อขายที่ดิน วิธีนี้หากสำเร็จจะมีรายได้ดีกว่าวิธีแรก เปรียบการซื้อที่ดินกับการแต่งงาน ต้องดูให้ดีก่อนแต่ง แต่งแล้วเลิกยากหย่ายาก(ขายยาก) แต่หากทำสำเร็จจะรวยกว่าวิธีแรก
3 รวยจากการทำธุรกิจ อันนี้ต้องใช้เวลานาน เปรียบได้กับการแต่งงานเล้วมีลูกต้องเลี้ยงดูประคบประหงม จะหย่าก็ยากเพราะมีลูกกันแล้ว แต่ถ้าทำสำเร็จจะรวยสุด ๆ

ผู้ประสพความสำเร็จมักเอาทั้ง 3 วิธีมารวมกันคือ ทำธุรกิจแล้วเอาเข้าตลาด เช่น บิลเกต  หรือซื้อหุ้นแบบแต่งงานเลย เช่น ดร.นืเวศ(บอกว่าเลี้ยงหุ้นเหมือนเลี้ยงลูก)  บัฟเฟท (ซื้อหุ้นจนมีส่วนในการบรีหาร)

ทีเขียนมาทั้งหมดนี้เพียงเพื่อจะบอกว่า  การมาเล่นหุ้น เป็นการเดินมาถูกทางแล้ว ไม่ใช่เพราะจะรวยเร็วสุด (vi จะรวยเขาถือกันหลาย ๆ ปี)   แต่เป็นเพราะว่าการเล่นหุ้นเป็นวิธีที่ง่ายที่สุด(เมื่อเทียบกับวิธีอื่น)ในการหาเงินตังหาก
        แต่ในวิธีที่ง่าย ก็ยังต้องใช้ความรู้อีกมากมาย และมีทางเดินหลายทางในการบรรลุจุดหมาย  คราวหน้าจะแจกแจงวิธีการต่าง ๆ ให้ฟัง(ตามความคิดผม)

ป.ล. ข้อความทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผู้เขียน ควรใช้วิจารณยานในการอ่าน
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
AuI_a VI

โพสต์ที่ 2

ไม่เขียนต่อแล้วหรอครับ มาปูเสื่อรอฟังต่ออยุ่ครับ
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ไม่เขียนต่อแล้วหรอครับ มาปูเสื่อรอฟังต่ออยุ่ครับ
มาต่อคิว พี่ Aui ด้วยครับ
:D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Guiman

โพสต์ที่ 4

หนุกครับ ต่อสิครับ

ง่ายที่สุด แต่ก้อยังยากอยู่ดีนะครับ :D
windy12245

โพสต์ที่ 5

รอฟังด้วยคนครับ :D  :D  :D
teayza31

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ
holidaytours

โพสต์ที่ 7

ผมเล่นเพราะผมรักการลงทุนอะคับ แค่นี้คับ
ผมจะทำแค่ในสิ่งที่รักตัวเองรักและทำได้ดีเท่านั้นคับ  :D
โพสต์โพสต์