GDP=C+I+G+(X-M) แล้วท่องเที่ยวมันอยู่ไหนล่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

GDP=C+I+G+(X-M) แล้วท่องเที่ยวมันอยู่ไหนล่ะ

โพสต์ที่ 1

ผมขอยกสมการ
GDP=C+I+G+(X-M)
มาตั้งคำถามว่า
ตอนนี้การท่องเที่ยวได้รับผลกระทบจากการปิดสนามบินนานาชาติกรุงเทพ(สนามบินสุวรรณภูมิ)และสนามบินนานาชาติดอนเมือง
แต่ในสมการดังกล่าว ไม่เห็นมีตัวแปรตัวไหนที่บ่งบอกถึงการท่องเที่ยวเลยว่า มันมีส่วนหนึ่งของ GDP แล้วมันอยู่ในส่วนไหนของสมการตัวนี้ล่ะครับ

แล้วทำไมถึงต้องเร่งแก้ไขปัญหาดังกล่าวเป็นอันดับแรกๆ มันมีผลกระทบต่อ GDP ขนาดไหน

ถ้าหากผมไปมองในดุลบัญชีเดินสะพัด ตัวการท่องเที่ยวไปอยู่ในดุลดังกล่าว
แต่ผมก็งงอีกเหมือนกัน เพราะดุลดังกล่าวมันไว้ดูว่าประเทศมีความแข็งแกร่งในด้านเศรษฐกิจ มีการค้าขายเป็นไง การเคลื่อนย้ายทุนเป็นไง ทุนสำรองค่าเงินเป็นไง

ตอนนี้เลยขอคำตอบจากพี่ๆหน่อย ล่ะครับ
อันนี้เป็นคำถาม เศรษฐศาสตร์มหภาค

ถ้าใครเป็นอาจารย์ในมหาวิทยาลัย ลองเอาคำถามของผมไปให้นักศึกษาที่เรียนวิชาดังกล่าวตอบดูน่าวัดอะไรได้บ้างอย่างได้น่าครับ
:)
chode
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สมการนี้นับตามรายจ่ายครับ

ท่องเที่ยวอยู่ใน C ครับ แยกไม่ออกครับใครจ่ายนับหมดครับ

คนต่างชาติมาเที่ยวจ่ายค่าที่พัก C=100,GDP=100 ครับ
คนต่างชาติมาซื้อน้ำหอมที่เมืองไทยซึ่งนำเข้าจากฝรั่งเศส  C=100,M=100 GDP= 0 ครับ
akekarat

โพสต์ที่ 3

[quote="chode"]สมการนี้นับตามรายจ่ายครับ

ท่องเที่ยวอยู่ใน C ครับ แยกไม่ออกครับใครจ่ายนับหมดครับ

คนต่างชาติมาเที่ยวจ่ายค่าที่พัก C=100,GDP=100 ครับ
คนต่างชาติมาซื้อน้ำหอมที่เมืองไทยซึ่งนำเข้าจากฝรั่งเศส
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

การท่องเที่ยวอยู่ในส่วน (X-M) ครับ  :8)

เพราะว่าการท่องเที่ยวเป็น service export อย่างหนึ่ง

ตอนเรียน ECON เมื่อ 10 กว่าปีก่อน อาจารย์ฝรั่งเคยยกตัวอย่างให้ฟังว่าการที่นักเรียนต่างชาติเข้ามาเรียนในอเมริกามาก ๆ ถือเป็น service export ของอเมริกา ทำรายได้เข้าประเทศอย่างมหาศาล (think outside the box: export สามารถเกิดขึ้นได้ในประเทศครับ)
In search of super stocks
miracle

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ผมเลยงงว่า
การท่องเที่ยวมันเข้าตัวไหนกันแน่นอน
จากข้างบนตอบมาสามอย่างเลย

แต่ตอนนี้ผมต้องหาข้อมูลว่า X นี้นับ Service เข้าไปด้วยหรือ
เพราะ Service มันไปคิดในดุลบัญชีเดินสะพัด ซึ่งเป็นคนละเรื่องกับเรื่องที่ถาม

แต่การคิด GDP อีกสองแบบ มีการคิดโดยใช้รายได้มาคำนวณ และอะไรอีกอย่างคิดไม่ได้ เพื่อให้มีความผิดพลาดน้อยที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanakorn

โพสต์ที่ 6

การใช้จ่ายของนักท่องเที่ยวต่างชาติ จะนับเป็น C หรือ X  ถ้าไม่นับซ้ำซ้อน ก็จะได้คำตอบเท่ากัน

มูลค่าการส่งออกของประเทศที่ประกาศกันอยู่ ไม่น่ารวมเงินที่นักท่องเที่ยวต่างชาติใช้ในประเทศไทย  ดังนั้น ถ้าจะให้สอดคล้องกัน การใช้จ่ายของนักท่องเที่ยวต่างชาติน่าจะถูกนับอยู่ใน C
Everything I do, I do it for you.
naris

โพสต์ที่ 7

ไม่ทราบท่านไหนมีรายละเอียดสัดส่วนของGDPไหมครับว่ามาจากส่วนไหนเท่าไหร่ในปี50และที่ผ่านมาในปี51

ขอบคุณครับ :D

ปล.ดีว่าIไม่รวมลงทุนในหุ้นและตราสารต่างๆ ไม่งั้นGDPคงจะลบสัก10-20%ในปีนี้ 555
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chode

โพสต์ที่ 8

เข้าใจผิดมาตลอด

เป็น export of services ตามที่คุณ investment biker บอกไว้ครับ ดูใน sheet table 1 ตามตารางนี้ครับ
http://www.nesdb.go.th/Portals/0/eco_da ... 3_2008.xls

ตัวเลขการบริโภคดูได้ที่ sheet table 7 ครับเก็บตัวเลขจะได้
Private Consumption Expenditure in the Domestic Market

Private Consumption Expenditure(C) =  Private Consumption Expenditure in the Domestic Market +Expenditure of Residents Abroad - Expenditure of Non-residents in the Country

ส่วนรายละเอียดของ export of services อยู่นี้
http://www2.bot.or.th/statistics/Downlo ... TH_ALL.XLS

คนต่างชาติจ่ายค่าที่พัก = 100
Private Consumption Expenditure in the Domestic Market = 100
Expenditure of Non-residents in the Country =100
Private Consumption Expenditure(C) =0

export of services=100
GDP = 100 ครับ

แต่ใครพอจะทราบไหมครับว่าเขาเก็บตัวเลข Expenditure of Residents Abroad , Expenditure of Non-residents in the Country ยังไง
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 9

เจาะลึกถึงวิธีคำนวณGDPเลยหรอครับเนี่ยคุณมิ :) ว้าวสุดยอด(นักท่องเที่ยวมาก็ช่วยนำเงินมาหมุนไปให้เราครับ)

ผมสนใจแต่ดัชนีชี้วัดทางศก.ที่คำนวณเสร็จเรียบร้อย เช่นทุกๆ1GDPที่ลดลงของประเทศเราจะมีคนว่างงานประมาณ350000คนครับปีหน้าGDPดีสุดผู้เชี่ยวชาญประเมิณไว้แค่2เองครับ :shock:
nanakorn

โพสต์ที่ 10

[quote="chode"]เข้าใจผิดมาตลอด

เป็น export of services ตามที่คุณ investment biker บอกไว้ครับ ดูใน sheet table 1 ตามตารางนี้ครับ
http://www.nesdb.go.th/Portals/0/eco_da ... 3_2008.xls

ตัวเลขการบริโภคดูได้ที่ sheet table 7 ครับเก็บตัวเลขจะได้
Private Consumption Expenditure in the Domestic Market

Private Consumption Expenditure(C) =
Everything I do, I do it for you.
naris

โพสต์ที่ 11

รบกวนถามแบบไม่รู้ด้วยครับ :lol: (แบบคร่าวๆไม่ต้องคิดส่วนต่างของภาษี)
1 สอบถามถึงการบริโภค C ด้วยครับ ถ้าบ.Aผลิตน้ำปลา100ล้านบาทขายเข้าร้านค้า GDPก็นับ100ล้านบาทใช่ไหมครับ
2 ถ้าร้านค้าเป็นโมเดริน์เทรดขายตรงผู้บริโภค บวกกำไร10% GDP ก็เท่ากับเพิ่มขึ้น10ล้านใช่ไหมครับ
3 ถ้าร้านค้าเป็นยี่ปั๊วซึ่งกระจายไปซาปั๊วี่ปั๊วและเกิดการหมุนเวียนของเงินก้อนนั้นในตลาดอีก4-5รอบ มีส่วนต่างของกำไรเพิ่มมาอีก50ล้าน เท่ากับGDPเพิ่มมาอีก50ล้านใช่ไหมครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nanakorn

โพสต์ที่ 12

naris เขียน:รบกวนถามแบบไม่รู้ด้วยครับ :lol: (แบบคร่าวๆไม่ต้องคิดส่วนต่างของภาษี)
1 สอบถามถึงการบริโภค C ด้วยครับ ถ้าบ.Aผลิตน้ำปลา100ล้านบาทขายเข้าร้านค้า GDPก็นับ100ล้านบาทใช่ไหมครับ
2 ถ้าร้านค้าเป็นโมเดริน์เทรดขายตรงผู้บริโภค บวกกำไร10% GDP ก็เท่ากับเพิ่มขึ้น10ล้านใช่ไหมครับ
3 ถ้าร้านค้าเป็นยี่ปั๊วซึ่งกระจายไปซาปั๊วี่ปั๊วและเกิดการหมุนเวียนของเงินก้อนนั้นในตลาดอีก4-5รอบ มีส่วนต่างของกำไรเพิ่มมาอีก50ล้าน เท่ากับGDPเพิ่มมาอีก50ล้านใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ครับ  ต้องเป็นคนสุดท้ายซึ่งจ่ายเพื่อบริโภคจริงๆ ไม่ใช่เพื่อไปขายต่อ  ราคาสุดท้ายก็ถือเป็นมูลค่าของผลิตภัณฑ์ไปเลย

GDP ใช้ประมาณมูลค่าผลิตภัณฑ์ที่ผลิตขึ้นของประเทศ  ผลิตรถได้หนึ่งคัน ถ้าขายในประเทศก็คิดเป็นเงินเท่ากับราคาที่คนซื้อไปใช้ คนสุดท้ายคนเดียว  โดยจะอยู่ใน C  ถ้าจะคิดวนหลายรอบแล้วกลายเป็นผลิตหลายคัน ก็จะไม่ถูกต้อง  ถ้าขายไปต่างประเทศ ก็จะไปอยู่ใน X   ไม่ว่าอย่างไร ก็จะต้องนับรถได้เพียงหนึ่งคัน

น่าจะเป็นอย่างนี้ครับ
miracle

โพสต์ที่ 13

ไม่เจาะไม่ได้
เพราะเห็นหลายคนที่ออกมาพูด บอกว่า การท่องเที่ยวกระทบ GDP ตั้ง 1-2% แถมออกข่าวใหญ่โตว่า ปิดสนามบินกระทบมาก
เลยมานั่งคิดดูว่า สมการ GDP=C+I+G+(X-M) มันไม่ได้บอกว่า การท่องเที่ยวอยู่ที่ไหน
เลยต้องหาคำตอบว่ามันนับรวมอย่างไง

เพราะที่ผมรู้มัน อยู่ในดุลบัญชีเดินสะพัด ซึ่งมันคงละเรื่องกันเลย

แต่ต้องขอบคุณที่ให้ข้อมูลน่าครับ
ผมก็ลืมไปว่า สภาพัฒนาเป็นคนทำข้อมูลน่าจะไปหาข้อมูลจากแถวนั้นล่ะครับ

และสุดท้ายต้องเขกหัวตัวเองด้วย
เพราะอุตสาหะไปนั่งเรียนกับสมาคมส่งเสริมนักลงทุนไทยในเรื่องนี้ด้วย
แต่ดันตกมาตาย
BHT

โพสต์ที่ 14

gdp ที่เห็นกันดูด้านรายจ่ายไม่ใช่เหรอครับ ไม่ค่อยเห็นดูด้านผลผลิตนะ เห็นว่ามันดูยาก ว่าสินค้าไหนขั้นกลางขั้นสุดท้าย
miracle

โพสต์ที่ 15

ดูได้ครับ
cross check ว่าวิธีไหนใกล้เคียงความจริงมากที่สุด

มีวัดจากค่าใช้จ่าย หรือ รายได้ กับ การผลิต
นั้นคือ demand = supply

แต่ละวิธีใช้เวลาในการวัดไม่เท่านั้น
รายได้เนี่ย นานๆทีเห็นวัดกัน เพราะคนไทยไม่ค่อยอย่าเปิดเผยรายได้เท่าไร

miracle

โพสต์ที่ 16

nanakorn เขียน:
ไม่ใช่ครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 17

nanakorn เขียน:
ไม่ใช่ครับ
naris

โพสต์ที่ 18

ไม่เป็นไรครับคุณnanakorn ผมไม่ได้เรียนเศรษฐศาสตร์มหภาค ความรู้ทางนี้มีแต่จำมาประติดประต่อ ทำให้กลัวผิดพลาดต้องถามซ้ำเพื่อความแน่ใจครับ

ที่ถามเพราะ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง นั่นเป็นสาเหตุหนึ่งที่ประเทศที่เจริญแล้ว GDPจึงโตได้น้อย เพราะประสิทธิภาพในการส่งต่อสินค้าและบริการระหว่างผู้ผลิตไปหาผู้บริโภคสั้นกว่าประเทศที่กำลังพัฒนา

ถึงว่าดิ เมื่อไหร่จะกระตุ้นเศรษฐกิจ เพิ่มGDP ภาครัฐจะป้อนเงินเข้ารากหญ้าโดยตรงหรือธุรกิจSMEเพื่อให้เกิดการหมุนรอบของเงินให้มากที่สุดนั่นเอง

ว่าไปแล้วธุรกิจmodern trade นี่ทำให้GDPถดถอยนะเนี่ย 555
miracle

โพสต์ที่ 19

ไม่เป็นไรหรอกพี่ Narin
ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจ เศรษฐศาสตร์เท่าไร
ตอนเรียนก็เรียนไม่รู้เรื่อง มันอะไรของมัน
แต่พอได้เรียนรอบที่สามกับ ดร.สุรจิต ลักษณะสุต ผู้จัดการงานวิจัย ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด(มหาชน) ที่จัดโดยสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
ทำให้ผมถึงบ้างอ้อว่า ข้อมูลที่ผมเคยใช้งานมันคือข้อมูลที่ใช้กันจริง

และทำให้ผมถึงบ้างอ้ออีกเรื่องหนึ่งคือ ความรู้มันต้องกลั่นมาจากความรู้จริงๆ
ไม่ใช่ความรู้มาจากความไม่ชัดเจนของคนสอนและคนรับ ต้องมีเวลาว่างในการทบทวนว่ามันคืออะไร ต้องอยู่คนเดียวในการคิดเรื่องนั้นๆครับ (สิ่งในทางบวกน่า ไม่ใช่คิดในด้าน dark force เหมือนอนาคิน)

miracle

โพสต์ที่ 20

ลืมไปผมไปได้ข้อมูลของสำนักงานสถิติแห่งชาติ
มีการ plot กราฟระหว่าง GDP และ การท่องเที่ยวไว้น่าครับ
น่าสนใจว่า ปีที่แล้ว การท่องเที่ยวคิดเป็น 6.5%  ของ GDP

ข้อมูลต้นทางมาจาก การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
ใครว่างก็ควรไปค้นหาใน website การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยว่า
ตัวเลขดังกล่าว update บ่อยแค่ไหน
chode

โพสต์ที่ 21

คุณ miracle พอจะทราบไหมครับว่าเขาเก็บตัวเลข Expenditure of Residents Abroad , Expenditure of Non-residents in the Country ยังไง

ขอบคุณครับ
miracle

โพสต์ที่ 22

ไม่ทราบครับ
แต่ไปหาอ่านได้ เพราะนานๆทีถึงเห็นเขาทำ
ประมาณ 3-4 ปีครั้ง

i_sarut

โพสต์ที่ 23

มาเก็บความรู้  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
miracle

โพสต์ที่ 24

[quote="i_sarut"]มาเก็บความรู้
i_sarut

โพสต์ที่ 25

[quote="miracle"][quote="i_sarut"]มาเก็บความรู้
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
axonvi

โพสต์ที่ 26

ได้ดูผู้มีปัญญาคุยกัน ก็พลอยได้ปัญญาไปด้วย..ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์