ระยะเวลาการถือหุ้น เพื่อหวังเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mikado
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ระยะเวลาการถือหุ้น เพื่อหวังเงินปันผล

โพสต์ที่ 1

คือผมไม่ค่อยเข้าใจ การถือหุ้นเพื่อเอาเงินปันผลนั้น  เราต้องถือนานแค่ไหน ต้องถือทั้งปีเลย หรือว่าเปนไตรมาส

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
beammy

โพสต์ที่ 2

ถือจนกว่าจะขึ้นเครื่องหมาย XD ครับ

ดูใน settrade ก้อได้ครับว่าเครื่องหมายจะขึ้นวันไหน  :8)
ตี๋ดอนเมือง

โพสต์ที่ 3

แล้วแต่หุ้นครับ บางหุ้น ปันผล ทุก 3 เดือน บางหุ้นปันผล ทุก 6 เดือน บางหุ้นก็ปันผล ทุก 12 เดือน แต่บางหุ้น 10 ปีผ่านไปยังไม่มีปันผล ครับ อยากรู้ว่าหุ้นจะปันผลหรือ เปล่า ต้องดูว่าบริษัทฯ ทำกำไรได้หรือเปล่าครับ และบริษัทมีการขาดทุนสะสมอยู่หรือไม่ นอกจากนั้น ยังต้องดูงบการเงินประกอบด้วยนะครับ เพราะดูแต่งบดุล เด๋วจะเจ็บตัว
Belffet

โพสต์ที่ 4

You can hold the stock just one day or even one minute before XD then sell it immediately after XD and still receive the dividend.
mikado

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์