การคิดอัตราผลตอบแทน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สอบถามการคิดอัตราผลตอบแทนครับ
เช่น
ต้นปี (1 ม.ค.) มูลค่า port = 100
ต้นปี (1 ม.ค.) เพิ่มเงินลงทุน 100
กลางปี (1 ก.ค.) เพิ่มเงินลงทุนอีก 200
ปลายปี (31 ธ.ค.) มูลค่า port = 900
อัตราผลตอบแทนเป็นเท่าไร และมีวิธีคิดอย่างไร
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เอาแบบง่ายๆที่ดร.เคยเขียนไว้และท่านก็ใช้วิธีนี้เช่นกันครับ
ปัญหาต่อมาสำหรับนักลงทุนก็คือ เรามักจะมีการ เพิ่มเงินลงทุน เนื่องจาก เรามีเงินเหลือจากรายได้อื่นเช่นจากเงินเดือนหรือโบนัส หรือในบางครั้งเราอาจจะเอาเงินออกหรือ ถอนเงินลงทุน บางส่วนเพื่อไปใช้อย่างอื่น เราจะทำอย่างไร? วิธีของผมก็คือ เอาง่าย ๆ ให้คิดว่าเงินทุกบาทที่เข้าหรือออกให้คิดเสมือนว่าเกิดขึ้นในช่วงต้นปีของปีที่มีเงินเข้าหรือออกนั้น และก็คิดผลตอบแทนไปตามปกติ นั่นก็คือ ผลตอบแทนต่อปีเท่ากับมูลค่าพอร์ตปลายปีลบต้นปีหารด้วยพอร์ตตอนต้นปีคูณด้วยร้อยวิธีนี้อาจทำให้ตัวเลขผลตอบแทนคลาดเคลื่อนบ้างแต่ในระยะยาวแล้วมันก็มักจะไม่เปลี่ยนแปลงภาพรวมของผลตอบแทนอย่างมีนัยสำคัญ แต่ถ้ามีกรณีการเพิ่มเงินหรือถอนเงิน เวลาจะคำนวณหาค่าผลตอบแทนเฉลี่ยแบบทบต้นควรจะต้องปรับมูลค่าของพอร์ตให้เริ่มจากฐาน 100 ในปีแรกแทนที่จะเป็นตัวเลขเม็ดเงินเป็นบาท ซึ่งจะทำให้การคำนวณง่ายขึ้น วิธีคำนวณแบบที่ผมใช้นี้ เป็นวิธีหนึ่งและอาจไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดแต่เป็นวิธีที่น่าจะ ประมาณว่าถูก และเพียงพอในทางปฏิบัติ การใช้วิธีที่ซับซ้อนเกินไปอาจจะทำให้เราสับสนและพลาดจาก ภาพใหญ่ ที่ว่า ผลการลงทุนของเรานั้นเป็นอย่างไรในช่วงเวลาที่ยาวนาน
แต่กรณีนี้คงใช้ไม่ได้เพราะเงินเพิ่มมีนัยสำคัญเกินไป
ถ้าเอาแบบถูกต้อง น่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

กำไร/เงินทุนเฉลี่ย

กำไร=900-400= 500
เงินทุนเฉลี่ยหาได้อย่างนี้ (มีเงินลงทุน 200 บ. 6 เดือนแรก และมีเงินทุน 400 บ. 6 เดือนหลัง)

ดังนั้นเงินทุนเฉลี่ยคือ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Hughes

โพสต์ที่ 3

ผมก็งงครับ

ส่วนตัวผมแยกเป็นมูลค่าเริ่มต้นกับมูลค่าสิ้นปี

มูลค่าเริ่มต้น = มูลค่ารวมตอนต้นปี + เงินที่เพิ่มทุนภายในปี

[มูลค่ารวมตอนสิ้นปี - (มูลค่ารวมตอนต้นปี + เงินที่เพิ่มทุน)]/(มูลค่ารวมตอนต้นปี+เงินเพิ่มทุน) = %เพิ่มขึ้น

ใช้ตัวเลขตัวอย่าง

[900 - (100+100+200)]/(100+100+200) = 500/400 = เพิ่มขึ้น 125%!!  :shock: (หุ้นผมขึ้นงี้ก็ดีสิ)
tatandchin

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากครับ
port จริง ผม มีการเพิ่มเงินถี่มากกว่าที่เป็นตัวอย่างครับ แต่จำนวนเงินที่เพิ่มอาจไม่เป็นสัดส่วนที่มากเมื่อเทียบกับ port เหมือนในตัวอย่างครับ
วิธีที่ผมใช้ คือ
1. หาผลตอบแทนก่อน = มูลค่า port ปลายปี - (มูลค่า port ต้นปี + เงินที่ใส่เข้าไปจริง - เงินที่ถอนออกจริง) = 900 - (100 +100 +200) = 500
2. หาอัตราผลตอบแทน: เนื่องจากเงินที่เข้ามาไม่พร้อมกัน จึงต้องให้นำหนักกับเงินที่เข้ามาต่างกัน ดังนั้น เงินแต่ละก้อนที่เข้ามาจะปรับน้ำหนักด้วยการ คูณด้วย จำนวนเดือนที่นำมาลงทุน หารด้วย 12
ดังนั้น เงินก้อนแรก 100 *12/12 = 100
เงินก้อนที่ 2  200 * 6/12 = 100
เมื่อมาคิดอัตรา ก็จะได้ 500/(100 + 100 +100) = 166.67%
เท่ากับของพี่ลูกอิสาน (ทำให้ผมมั่นใจว่าวิธีคิดของผม ไม่น่าผิด)
หรือ เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านอื่น มีคำแนะนำเพิ่มครับ
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

วิธีของคุณ hughes เหมือนกับของดร.
ซึ่งท่านก็บอกแล้วว่าเป็นวิธีที่คิดแบบคร่าวๆ พอมองเห็นภาพใหญ่ แต่ถ้าจะให้ถูกต้องต้องคิดแบบถ่วงน้ำหนักเงินลงทุนครับ

ถ้าเราสังเกตุวิธีแบบ ดร.

คนที่เพิ่มเงินสุทธิ หากคิดแบบวิธีดร.จะได้ผลตอบแทนน้อยกว่าความเป็นจริงนิดหน่อย เพราะตามสูตรคิดว่าเราเพิ่มเงินหากำไรตั้งแต่ต้นปี แต่จริงๆเราอาจจะเพิ่มปลายปีก็ได้

คนที่ถอนเงินสุทธิแบบผม จะได้ผลตอบแทนสูงกว่าความเป็นจริง เพราะตามสูตรคิดว่าเงินลงทุนหายไปตั้งแต่ต้นปี ทำให้ตัวหารต่ำ แต่ที่จริงเราอาจจะถอนปลายปี และเราก็หาประโยชน์จากเงินส่วนนั้นมาเกือบทั้งปีก่อนการถอน

สุดท้ายผมเลือกแบบที่ถูกต้องจะดีกว่า เพราะข้อมูลต่างๆผมจดบันทึกไว้อยู่แล้ว แต่ถ้าไม่คิดมากไม่ค่อยมีเวลาก็ใช้สูตรแบบดร.ก็โอเคแล้วครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
AuI_a VI

โพสต์ที่ 6

แบบนี้ ต่อไปเวลาตอบใน poll  ก็ต้องตอบว่า... กำไร20%สูตร ดร.        กำไร 30%สูตรพี่ลูกอีสาน     อย่างนี้ดีไหมครับ.....

จะใช้สูตรไหนกันก็ใช้ไปครับ แต่อย่าใช้สูตรเตี๋ยว ละกัน ฟังแล้ว เสียว...แทน    :lovl:
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

AuI_a VI เขียน:แต่อย่าใช้สูตรเตี๋ยว ละกัน ฟังแล้ว เสียว...แทน
:\/:  :\/:
:rofl:  :rofl:  :rofl:

มุขนี้ต้องจำกัดอายุผู้อ่านด้วยนะครับ  :8)
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Kao

Re: การคิดอัตราผลตอบแทน

โพสต์ที่ 8

tatandchin เขียน:สอบถามการคิดอัตราผลตอบแทนครับ
เช่น
ต้นปี (1 ม.ค.) มูลค่า port = 100
ต้นปี (1 มี.ค.) เพิ่มเงินลงทุน 100
กลางปี (1 ก.ค.) เพิ่มเงินลงทุนอีก 200
ปลายปี (31 ธ.ค.) มูลค่า port = 900
อัตราผลตอบแทนเป็นเท่าไร และมีวิธีคิดอย่างไร
ขอบคุณครับ
ผมคิดแบบNAV(Net Asset Value) คล้ายๆกับที่กองทุนคิดครับ

1 ม.ค.51 มูลค่า port = 100
กำหนดNAVเริ่มต้นที่10บาทต่อหน่วย จะได้10หน่วยๆละ10บาท พอร์ตรวมเท่ากับ 100บาท

1 มี.ค.51 เพิ่มเงินลงทุน 100
=> ให้หามูลค่าพอร์ตรวมก่อนการเพิ่มเงินลงทุนหรือลดงินลงทุน [พอร์ตหุ้น+เงินสด/เงินฝาก+เงินปันผลค้างรับ(ที่XDแล้ว)+เงินค้างรับจากโบรก-เงินค้างจ่ายจากโบรก]

=> สมมติมูลค่าพอร์ตรวม ณ สิ้นวัน (ก่อนการเพิ่มหรือลดงินลงทุน) เท่ากับ 125บาท จะได้ NAVต่อหน่วย = 125/10หน่วย = 12.5บาทต่อหน่วย

=> คำนวณหน่วยลงทุนที่จะได้จากการเพิ่มเงินลงทุน 100บาท = 100/12.5 = 8หน่วย

=> มูลค่าพอร์ตรวมหลังการเพิ่มลงทุนเท่ากับ 125+100=225 หรือเท่ากับ 12.5บาทต่อหน่วย x (10+8หน่วย)

=> ผลตอบแทนตั้งแต่1 ม.ค.51ถึง1 มี.ค.51 = (12.5/10)-1 = 25%

1 ก.ค.51 เพิ่มเงินลงทุนอีก 200
=> สมมติมูลค่าพอร์ตรวม ณ สิ้นวัน (ก่อนการเพิ่มหรือลดงินลงทุน)เท่ากับ 360บาท จะได้ NAVต่อหน่วย = 360/18หน่วย = 20บาทต่อหน่วย

=> คำนวณหน่วยลงทุนที่จะได้จากการเพิ่มเงินลงทุน 200บาท = 200/20 = 10หน่วย

=> มูลค่าพอร์ตรวมหลังการเพิ่มลงทุนเท่ากับ 360+200=560 หรือเท่ากับ 20บาทต่อหน่วย x (18+10หน่วย)

=> ผลตอบแทนตั้งแต่1 ม.ค.51ถึง1 ก.ค.51 = (20/10)-1 = 100%

31 ธ.ค.51 มูลค่า port = 900
=> มูลค่าพอร์ตรวม ณ สิ้นวัน เท่ากับ 900บาท จะได้ NAVต่อหน่วย = 900/28หน่วย = 32.1429บาทต่อหน่วย

=> ผลตอบแทนตั้งแต่1 ม.ค.51ถึง31 ธ.ค.51 = (32.1429/10)-1 = 221.43% :shock:
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao

โพสต์ที่ 9

นอกจากนี้ยังมีอีกหลายวิธีครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 7%D4%B8%D5
"Price is what you pay. Value is what you get."
tatandchin

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณ คุณ Kao มากครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 11

ผมคิดแบบ IRR ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

SunShine@Night เขียน:ผมคิดแบบ IRR ครับ :)
ผมเพิ่มทุนประจำอย่างมีนัยสำคัญ เลยใช้ xirr ใน excel ครับ
Sumotin

โพสต์ที่ 13

ผมใช้ แบบ NAV ครับ เพราะมีเงินของคนมากกว่าหนึ่งคน ให้เงินใหม่เข้าซื้อกองทุนนะวันที่เงินเข้าครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
tawitin9

โพสต์ที่ 14

ขุดๆๆๆๆ มีประโยชน์สำหรับช่วงนี้ครับ :D :D :D
jo7393

โพสต์ที่ 15

1 ก.ค.51 เพิ่มเงินลงทุนอีก 200
=> สมมติมูลค่าพอร์ตรวม ณ สิ้นวัน (ก่อนการเพิ่มหรือลดงินลงทุน)เท่ากับ 360บาท จะได้ NAVต่อหน่วย = 360/18หน่วย = 20บาทต่อหน่วย

=> คำนวณหน่วยลงทุนที่จะได้จากการเพิ่มเงินลงทุน 200บาท = 200/20 = 10หน่วย

=> มูลค่าพอร์ตรวมหลังการเพิ่มลงทุนเท่ากับ 360+200=560 หรือเท่ากับ 20บาทต่อหน่วย x (18+10หน่วย)

=> ผลตอบแทนตั้งแต่1 ม.ค.51ถึง1 ก.ค.51 = (20/10)-1 = 100%
การคิดแบบ NAV แบบนี้มีข้อคลาดเคลื่อนอยู่นะครับ
จากข้างบนที่ตอนตั้งต้น nav อยูู่ที่ 10 บ. แต่ตอนหลังลงทุนเพิ่ม ที่ nav 20บ
แต่ตอนหากำไรกลับใช้ nav ที่ 10 บ
ทำให้การคำนวณหากำไรคลาดเคลื่อนไปมาเลยนะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
keeti

โพสต์ที่ 16

jo7393 เขียน: การคิดแบบ NAV แบบนี้มีข้อคลาดเคลื่อนอยู่นะครับ
จากข้างบนที่ตอนตั้งต้น nav อยูู่ที่ 10 บ. แต่ตอนหลังลงทุนเพิ่ม ที่ nav 20บ
แต่ตอนหากำไรกลับใช้ nav ที่ 10 บ
ทำให้การคำนวณหากำไรคลาดเคลื่อนไปมาเลยนะครับ
ผมว่าก็น่าจะถูกแล้วนะครับ คิดผลตอบแทนตั้งแต่ต้นปี ก็ต้องคิดที่ NAV จาก 10 เป็น 20 บาท
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
jo7393

โพสต์ที่ 17

ลองเปรียบเทียบกับที่เราซื้อกองทุนดูสิครับ
สมมติ กองทุนรวม เปิดกองใหม่ต้นปี nav 10 บ. เราซื้อส่วนนึง
พอกลางปี nav สมมติเป็น 20 บ. เราซื้อเพิ่มอีกส่วนนึง ตามตัวอย่าง
=> คำนวณหน่วยลงทุนที่จะได้จากการเพิ่มเงินลงทุน 200บาท = 200/20 = 10หน่วย เท่าำัหน่วยละ 20บ.
ถามว่าต้นทุนเราคือ 10 บ. ใช่หรือไม่
ไม่ใช่นะครับ ลองคิดดูดีๆครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
GeneraX

โพสต์ที่ 18

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=45800

ตามไปอ่านในนี้ได้เลยครับ มีคำตอบให้แล้ว :D
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์