อยากเริ่มวางแผนการเงินอย่างจริงๆ จังซักที ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pingpongthailand
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากเริ่มวางแผนการเงินอย่างจริงๆ จังซักที ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วยแนะนำแนวทางวางแผนการเงินหรือ ารลงทุน เอาแบบที่ไม่มีความรู้พื้นฐานเลยน่ะครับ

เห็นข่าวแล้วก็เกิดจะสนใจบ้างน่ะครับ

เศรษฐกิจมันไม่ค่อยจะดีเลยครับ

ลงทุนก็ไม่เป็น กลัวเจ๊งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
satantuey

โพสต์ที่ 2

ลองหาหนังสือเกี่ยวกับการออม+การลงทุนมาอ่านก่อนคับ   :P  

นักลงทุนหลายๆท่านส่วนใหญ่เริ่มจากตรงนี้ :)
cyberaom

โพสต์ที่ 3

อ่านเรื่องออมก่อนรวยกว่าของ ตลท ก่อนดิ เข้าใจง่ายดี
เม่าน้อยหัดบิน
greenday

โพสต์ที่ 4

ในเมืองไทยมีอาชีพนักวางแผนการเงินไหมครับ

เคยอ่านในหนังสือพ่อรวยสอนลงทุนแล้วเขาแนะนำว่าควรมี
pavilion

โพสต์ที่ 5

greenday เขียน:ในเมืองไทยมีอาชีพนักวางแผนการเงินไหมครับ

เคยอ่านในหนังสือพ่อรวยสอนลงทุนแล้วเขาแนะนำว่าควรมี
น่าจะมีนะครับ เพราะเคยเห็นมีการรับสมัครพนักงานตำแหน่งนี้อยู่
pingzzz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

แนะนำครับ

web ของ TSI เกี่ยวกับการวางแผนการเงิน มีหัวข้ออื่นด้วยลองดูครับ

http://edu.tsi-thailand.org/index.php?o ... &Itemid=50

สมาคมนักวางแผนการเงิน

http://www.tfpa.or.th/

:D
"Good judgment comes from experience, and experience comes from bad judgment" - Unknown -
Hughes

โพสต์ที่ 7

ซื้อหวยดีมั้ยครับ  :lol:
GeneraX

โพสต์ที่ 8

การวางแผนทางการเงิน กับการลงทุนนั้น ไม่ใช่สิ่งเดียวกันซะทีเดียวนะครับ
ดังนั้น ถ้าคุณถามถึงวิธีการวางแผนทางการเงินแล้ว การลงทุนเป็นเพียงส่วนนึงเท่านั้นครับ

ก่อนอื่นเลยเราต้องรู้จักแบ่นสันปันส่วน เงินได้ รวมถึงทรัพย์สินที่เรามีอยู่ทั้งหมดก่อน เช่นว่า เอาในกรณีที่ไม่มีหนี้ ไม่ต้องผ่อนอะไรนะครับ

เช่นเดือนนึงเรามีรายได้เท่าไหร่ โดยให้หักส่วนที่จะเก็บออม และลงทุนไว้ก่อนครับ ส่วนที่เหลือจาก 2 ส่วนนี้ คือให้ใช้ได้ครับ โดยจะใช้ยังไงก็ได้โดยไม่เกินเงินส่วนนี้เด็ดขาด แนะนำให้ใช้เงินตาม Budget ที่เราแบ่งไว้อย่างเคร่งครัดครับ

ส่วนต่อไปก็คือการออม และลงทุน บางคนอาจจะมอง 2 อย่างนี้ไม่ต่างกัน แต่ส่วนตัวแล้วการออมก็คือการเก็บเงินโดยหวังผลตอบแทนที่ความเสี่ยง นอกจากนี้ยังมีเรื่องประกัน ภาษี การจัดการเงินได้หลังเกษียณ นี่ยังไม่รวมการDefault ใกล้เคียง 0 ที่สุดครับ ส่วนการลงทุนนั้นก็อาจจะรวมถึงหุ้น หรือ หุ้นกู้ ต่างๆครับ ซึ่งตรงนี้ยังต้องว่ากันอีกยาว โดยในเว็บ ThaiVi นี้ สามารถรวมถึงส่วนของแค่การลงทุนในหุ้นแบบคุณค่าเท่านั้นเอง

วางแผนเพื่อการซื้อบ้าน การจัดการหนี้สิน ฯลฯ ครับ ซึ่งแน่นอนว่าการวางแผนทางการเงินของแต่ละคนนั้นไม่มีทางเหมือนกันครับ
โดยทั้งหมดนี้รวมถึงการวางแผนทางการเงินครับ ถ้าคิดจะศึกษาทั้งหมดคงต้องเริ่มที่วินัยทางการเงินของตัวเองก่อนครับ จากนั้นค่อยศึกษาเรืองการลงทุนครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
GeneraX

โพสต์ที่ 9

GeneraX เขียน:การวางแผนทางการเงิน กับการลงทุนนั้น ไม่ใช่สิ่งเดียวกันซะทีเดียวนะครับ
ดังนั้น ถ้าคุณถามถึงวิธีการวางแผนทางการเงินแล้ว การลงทุนเป็นเพียงส่วนนึงเท่านั้นครับ

ก่อนอื่นเลยเราต้องรู้จักแบ่นสันปันส่วน เงินได้ รวมถึงทรัพย์สินที่เรามีอยู่ทั้งหมดก่อน เช่นว่า เอาในกรณีที่ไม่มีหนี้ ไม่ต้องผ่อนอะไรนะครับ

เช่นเดือนนึงเรามีรายได้เท่าไหร่ โดยให้หักส่วนที่จะเก็บออม และลงทุนไว้ก่อนครับ ส่วนที่เหลือจาก 2 ส่วนนี้ คือให้ใช้ได้ครับ โดยจะใช้ยังไงก็ได้โดยไม่เกินเงินส่วนนี้เด็ดขาด แนะนำให้ใช้เงินตาม Budget ที่เราแบ่งไว้อย่างเคร่งครัดครับ

ส่วนต่อไปก็คือการออม และลงทุน บางคนอาจจะมอง 2 อย่างนี้ไม่ต่างกัน แต่ส่วนตัวแล้วการออมก็คือการเก็บเงินโดยหวังผลตอบแทนที่ความเสี่ยงDefault ใกล้เคียง 0 ที่สุดครับ นอกจากนี้ยังมีเรื่องประกัน ภาษี การจัดการเงินได้หลังเกษียณ ส่วนการลงทุนนั้นก็อาจจะรวมถึงหุ้น หรือ หุ้นกู้ ต่างๆครับ ซึ่งตรงนี้ยังต้องว่ากันอีกยาว โดยในเว็บ ThaiVi นี้ สามารถรวมถึงส่วนของแค่การลงทุนในหุ้นแบบคุณค่าเท่านั้นเอง

วางแผนเพื่อการซื้อบ้าน การจัดการหนี้สิน ฯลฯ ครับ ซึ่งแน่นอนว่าการวางแผนทางการเงินของแต่ละคนนั้นไม่มีทางเหมือนกันครับ
โดยทั้งหมดนี้รวมถึงการวางแผนทางการเงินครับ ถ้าคิดจะศึกษาทั้งหมดคงต้องเริ่มที่วินัยทางการเงินของตัวเองก่อนครับ จากนั้นค่อยศึกษาเรืองการลงทุนครับ
ขอแก้คำผิดครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
GeneraX

โพสต์ที่ 10

pavilion เขียน: น่าจะมีนะครับ เพราะเคยเห็นมีการรับสมัครพนักงานตำแหน่งนี้อยู่
เห็นด้วยอย่างยิ่งที่เมืองไทยต้องมีนักวางแผทางการเงินอาชีพครับ ซึ่งทางตลาดฯ ร่วมกับ สมาคมนัทวางแผนการเงินไทย (TFPA) ก็กำลังดำเนินการ licnese สากลอย่าง CFP (Certified Financial Planning) ในเมืองไทยอยู่ครับ

ตอนผมก็ก็กำลังaim มาทางสายการวางแผนครับเพราะสายวิเคราะห์มีกันเกลื่อนแล้ว แถมผมก็ไม่ชอบครับ มันออกแนวนั่งเทียนซะมาก หาอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน จับต้องไม่ค่อยได้ครับ
ExcelBear
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

นักวางแผนทางการเงินของต่างประเทศเป็นที่แพร่หลายกว่าเมืองไทยเยอะมากครับ ผมว่า

นักวางแผนทางการเงินเก่งๆ สามารถลดความเสี่ยง ลดรายจ่ายและเพิ่มรายได้ให้กับลูกค้าได้อย่างมาก นักวางแผนการเงินที่ดี จะรู้จักผลิตภัณฑ์ทางการเงินทุกประเภท และรู้กฎหมายภาษี และรู้ความต้องการของลูกค้าว่าเหมาะกับการวางแผนแบบไหน

ผมเคยเรียนคอร์ส Personal Financial Planning เพราะความสนใจส่วนตัว เนื้อหาเยอะมาก เหมือนการวางแผนการเงินเหมือนบริษัทๆ หนึ่งทีเดียว  ต้องนั่งทำงบดุล งบกำไรขาดทุนของบุคคล ต้องคำนวณผลประโยชน์ทางภาษี และต้องวางแผนไปถึงการจัดแบ่งมรดกเลยครับ ดังนั้นจึงมีความจำเป็นต้องรู้ข้อมูลส่วนตัวของลูกค้าให้ละเอียดที่สุด  ละเอียดไปถึงพื้นฐานครอบครัวทีเดียว

ดังนั้นผมว่า อยากวางแผนทางการเงิน อาจจะต้องให้ข้อมูลมากกว่านี้ และกำหนดเป้าหมายตัวเองว่าอยากลงทุน หรืออยากวางแผนการเงินระยะยาว พูดคุยกันในบอร์ดนี้ได้ครับ ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ส่วนเรื่องข้อมูลนักวางแผนทางการเงินในไทย ผมไม่ค่อยมีความรู้ ต้องถามคุณ GeneraX ครับ ; )
pingpongthailand

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบของทุกท่าน ลองไปปรึกษาของ K Bank มาครับ ชื่อบริการ K-weplan เขาให้ทำฟรีครับ พอดีไปรอคุณแม่เลยลองไปทำดูครับ ที่สาขาตรงรัชดา หากทันใดสนใจก็ลองเข้าไปดูนะครับที่เว็บไซต์ http://www.k-weplan.com/index.htm
hotman

โพสต์ที่ 13

พอดี คิดว่าtarget ของบริการนี้น่าจะเป็นคนเงินเดือนสูงๆ หรือเหลือเงินเยอะๆๆ แต่ถ้าเงินไม่ได้มากมายขนาดนั้นจะต้องทำอย่างไรครับ
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 14

ลองเข้า SE-ED ดูนะครับ มีหนังสือดีดีเกี่ยวกับการจัดการเงินให้เลือกเยอะเลย
kitkum

Financial blueprint : 1st change

โพสต์ที่ 15

สมองเงินล้าน

สมองเงินล้าน ซึ่งเป็นเรื่องราวของการเรียนรู้ว่า เศรษฐีร้อยล้านนั้นเขาคิดกันอย่างไร และถ้าเราจะอยากจะเป็นเศรษฐีร้อยล้านแบบเขาบ้างเราควรจะคิดแบบไหน งานสัมนานี้ได้รับแรงดลใจจากงานเขียนของ นักขียน T. Harv Eker ชื่อดังที่หนังสือเรื่อง Secret of the Millionaire Mind ได้เป็นหนังสือขายดีระดับชาติ จากการสำรวจของนิตยสาร นิวยอร์ค ไทม์  หนังสือพิมพ์ ยูเอสเอ ทูเดย์ และ เดอะวอลล์สตรีต เจอนัล

รวยหรือจนเริ่มที่ความคิด

T. Harv Eker ผู้แต่งซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญการฝึกทักษะด้านการเงินชี้ว่า เงินเป็นเรื่องพิเศษเฉพาะ จำเป็นต้องเรียนรู้และทำความเข้าใจอย่างจริงจัง จึงจะสามารถสะสมมันได้

เขาอธิบายว่า การรับรู้ของเราที่มีต่อเงิน ซึ่งถูกปลูกฝังมาจากคำสอนของพ่อแม่นั้น มีผลต่อปฏิกิริยาของเราที่มีต่อเงิน รวมทั้งส่งผลต่ออนาคตทางการเงินของเราอย่างไม่น่าเชื่อ โดย Eker เรียกการรับรู้ในระดับจิตใต้สำนึกที่แต่ละคนมีต่อเงินนี้ว่า money blueprint และอธิบายต่อไปว่า สิ่งที่เราได้เรียนรู้เกี่ยวกับเงินมาจากพ่อแม่ตั้งแต่เรายังเด็กนั้น มีผลโดยตรงต่อความรู้สึกที่มีต่อเงินเมื่อเราโตเป็นผู้ใหญ่ ไม่ว่าเราจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม

ผู้แต่งจะสอนให้ผู้อ่านปรับเปลี่ยน money blueprint หรือ financial blueprint ในสมองของคุณเสียใหม่ เพื่อให้คุณสามารถคิดได้อย่างที่เศรษฐีคิด และมีความคิดในทางบวกต่อการทำเงิน ซึ่งจะทำให้คุณกลายเป็นคนรวย

Psychology of Wealth   1 Day Millionaire Mind
-method to manage your financial assets
-financial blue print for success
-how to set the passive income

Content from the best seller book
Secrets of the Millionaire Mind
by T.Harv  Eker

By
1.CU Civil engineer : income 20 M bath before 30 year old  
2.General Manager of ThaiRung union car
3.A business man : income 100 M bath within 10 year

Saturday , March 28 : 8.30-17.30 : Grand Millennium Sukhumvit  : 1,200 bath a ticket
More information : Sirichai : 081-659-4616. I have only 3 tickets left.
( Normally a week course : 150,000 bath at Singapore )

Pharmanex (Thailand) Ltd.
19 SCB park plaza East 15th Floor
Ratchadapisek road
Jatujak , Bangkok 10900
sirichai
niyom_value

โพสต์ที่ 16

จะวางแผนทางการเงินและการลงทุน

ผมคิดว่าคงต้องคิดให้ออกก่อนว่า ตัวเองมีเป้าหมายอย่างไรครับ

แล้วลองหานังสือ Know how ต่างๆ ในตลาด มาอ่านครับ ทั้งไทยและเทศครับ มีดีแยะๆ ครับ ที่ผมเคยอ่านเท่าที่นึกได้ ก็จะมี

1. พ่อรวยสอนลูก
2. the richest in babelon (ไม่แน่ใจสะกดถูกหรือเปล่า)
3. หนังสือของคุณโจ มนฑาณี ก็ดี นะครับ ผมจำชื่อไม่
4. อีกแยะเลยครับ

อ่านๆ แล้วเราก็จะคิดจะเกิดไอเดียในการวางแผนเพื่อให้ถึงเป้าหมายครับ อาจจะยังไม่ถูกต้องหรือเหมาะสมครับ แต่ก็สามารถปรับไปได้เรื่อยๆครับ ถ้าอ่านแล้วคิดอะไรออกเพิ่มขึ้น ปรับให้เห็นทางไปสู่เป้าหมายที่แจ่มชัดขึ้น

คิดว่า น่าจะมีเป้าหมายก่อน ส่วนทางที่จะไปให้ถึง (การวางแผน) สามารถปรับเปลี่ยนไปได้ ตามแต่ที่เราได้เรียนรู้มาครับ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

niyom_value เขียน: 3. หนังสือของคุณโจ มนฑาณี ก็ดี นะครับ ผมจำชื่อไม่
หนังสือชื่อว่า เงิน เรื่องใหญ่ที่โรงเรียนไม่เคยสอน ครับ
เล่มนี้ผมก็มี อ่านไม่ยากครับ  :D
รูปภาพ
Boyadvance

โพสต์ที่ 18

เริ่มจากวางแผน ชีวิต ครับ
เช่นว่า  การเกษียนตอนอายุ  เท่าไร  พอเกษียนแล้ว คิดว่า  ควรมีเงินใช้จ่ายเท่าไร(รายละเอียดเยอะครับ เช่นเงินสำหรับการศึกษาของลูก ++อย่างอื่น)

ที่นี้  ก็มาประเมินว่าเรานั้นตอนนี้ อายุกับ income เท่าไรเป็นยังไง  แล้วความสามารถ ทางการออมในแต่ละเดือนทำได้เท่าไร

ลอง คิดว่าควรออมเงิน เท่านี้เท่านั้น  ต่อปี ต่อเดือน  ว่า  พอถึงปีที่เกษียน  มีเงิน เท่าที่เราต้องการรึยัง

ถ้าเกิดว่าที่เราคิดไว้ มันไม่ถึงที่ต้องการ  ที่นี้  ก็มาเริ่มมองหา  วิธีทำให้เงินเติบโตกันครับ

แต่เรื่องนี้ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เหมือนกันครับ
คงเห็นภาพกว้างๆ  แล้วนะครับ  ที่เหลือ  ก็ต้องอ่านหนังสือเพิ่ม  กับมีระเบียบวินัยครับ

หมายเหตุ : โดยส่วนตัว  บอยแนะนำว่า การทำประกันชีวิต  หรือประกันอุบัติเหตุ  สำคัญมากครับ  เพราะว่าเราไม่รู้ว่าเราจะเป็นอะไรเมื่อไร บางครั้งค่าการรักษา  อาจจะทำให้เงินที่เราพยายาม ออมมาหมดไปอย่างรวดเร็ว  การทำประกันจึงมีความสำคัญถึงจะเป็นการเพิ่มค่าใช้จ่ายก็ตาม
kornjackrit

โพสต์ที่ 19

พอดี คิดว่าtarget ของบริการนี้น่าจะเป็นคนเงินเดือนสูงๆ หรือเหลือเงินเยอะๆๆ แต่ถ้าเงินไม่ได้มากมายขนาดนั้นจะต้องทำอย่างไรครับ
ผมคิดว่าคงไม่ใช่เช่นนั้นครับ
จริงๆ Target ของโครงการนี้น่าจะเป็นการทำให้ลูกค้าทุกระดับ
หันมาสนใจการวางแผนทางการเงิน แล้วจึงไปเลือกใช้บริการทางการเงิน
ของธนาคารมากกว่าครับ

ดังนั้นลูกค้ารายย่อยก็ไปขอรับคำปรึกษาได้ครับ
ผมเคยลองไปครึ่งหนึ่งครับ แต่เขาไม่ปรึกษาให้ผม
เพราะเขาบอกผมว่า ผมยังไม่มีเงินเดือน  
เขาวางแผนให้ไม่ได้ ผมเลยอดครับ -*-

แต่ถ้ามีเงินเดือนแล้ว ผมคิดว่าเขาน่าจะให้คำปรึกษานะครับ
ไม่ว่าเราจะได้เงินเดือนละ 8 พัน หรือ 8 แสน

:D [/quote]
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์