มีใคร ปลูกต้น ตะกู บ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หลังจากฟังจาก เปิดโลกเศษฐกิจ fm 105
ผมหาข้อมูลเพิ่มเติม

http://www.kingforestthai.com/index.html

มันโตไวดีแท้นะครับ
มีใครปลูกบ้างเปล่า ครับ
teetotal

โพสต์ที่ 2

http://209.85.175.104/search?q=cache:m4 ... d=58&gl=th

การใช้ประโยชน์
ใช้ทำเครื่องเรือนราคาถูก ทำไม้รองยก (พาเลท) ไม้ประสาน กรอบและบานหน้าต่าง งานกลึง แกะสลัก ทำพื้นและฝาที่ใช้งานในร่ม (ใช้ภายนอกไม่ทนทาน) ทำไม้อัด ไม้บาง ก้านไม้ขีดไฟ ไฟเบอร์บอร์ด พาร์ติเคิลบอร์ด แปรงลบกระดานและรองเท้า ในท้องที่ภาคใต้นิยมใช้ทำคอกเลี้ยงสุกร การใช้ประโยชน์ที่สำคัญอีกประการหนึ่งของไม้ตะกู ได้แก่ ใช้ในการทำเยื่อและกระดาษ

ที่แท้ ก็ไม้ทำ pallet
บางweb ดันมาโฆษณา ว่า สวยปานไม้สัก
teetotal

โพสต์ที่ 3

คุณภาพเนื้อไม้
ไม้ตะกูถูกจัดให้อยู่ในประเภทไม้เนื้อแข็งปานกลางแต่ความทนทานตามธรรมชาติต่ำ (ตามหลักเกณฑ์การแบ่งคุณภาพเนื้อไม้ตามมาตรฐานกรมป่าไม้) ในด้านคุณสมบัติในการใช้งาน ทั้งการเลื่อย การไส การเจาะและการกลึง ทำได้ค่อนข้างง่าย ส่วนการยึดเหนี่ยวตะปูมีน้อย การขัดเงาทำได้ง่ายมาก โดยเมื่อเปรียบเทียบความแข็งแรงกับไม้โตเร็วบางชนิด  เช่น  ยางพารา จำปาป่า กระถินเทพา และ ยูคาลิปตัส แล้ว ไม้ตะกูมีค่าความแข็งแรง ความเหนียวจากการเดาะและความแข็งต่ำที่สุด

=======================
ปลูกโตแล้ว ขายไม่ออก ซวยเลย
เหมือน ไม้แบบมากกว่า ไม่ใช่ไม้สวยๆ
121

โพสต์ที่ 4

ขายไม่ออก  ไม่ถึงกับซวย อะไรหรอกครับ

แถวบ้านผมมี คนปลูกกันอยู่  

ผมว่าตามความรู้สึก  

โตเร็วกว่ายูคานะ  

รึอาจหลอกตา เพราะใบมันใหญ่
pw2008

โพสต์ที่ 5

มีคนชวน ไปเผาถ่านไม้ไผ่ขาย พอจะมีข้อแนะนำไหมครับ
klatthikul

โพสต์ที่ 6

ก่อนปลูกน่าจะลองไปซื้อหนังสือ การปลูกไม้เศรษฐกิจ มาอ่านดูก่อนนะ เพราะเขาจะบอกข้อเสียของไม้ชนิดนี้ไว้ อ่านดูแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะ
โพสต์โพสต์