คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2521

VIB007 เขียน:
เอาง่ายๆนะ
สมมุติเรามีเงินในบัญชี 100 บาท
ทำให้กลายเป็น 200 บาท
ใช้ความพยายามมากไหม
แต่ถ้าเรามีเงินในบัญชี 1 แสนล้านบาท
ทำให้กลายเป็น 2 แสนล้านบาท
อันไหนยากกว่ากัน

เช่นเดียวกัน
บริษัทในอเมริกามียอดขายเป็นแสนล้าน
ทำให้เติบโตเป็นสองแสนล้าน
มันเหมือนเข็นครกขึ้นภูเขา
แต่บริษัทในเมืองไทยยอดขาย 20 ล้าน
ทำให้เป็น 40 ล้านนั้นไม่ยากเลย
บริษัทเล็กๆหรือตลาดหุ้นเล็กๆ
มีศักยภาพในการเติบโตมากกว่าบริษัทใหญ่ๆแน่นอน
โอกาสในการลงทุนตลาดหุ้นไทยยังมีอีกมาก
ไม่ต้องไปน้อยใจว่าไม่ได้เกิดมาในอเมริกา

เอาแค่เรื่อง Growth ก่อน
ส่วนเรื่องจะ Growth ไปตลอดชีวิตนั่นเป็นอีกประเด็นหนึ่ง

ผมสรุปว่าหุ้น Growth ในเมืองไทยมีแน่
ถ้าเรา"คิด"ว่ามันมี

เข้าใจป่าว????

อ้อ อันนี้เข้าใจแล้วครับ growth มีจริง

และคนละประเด็นกับ growth ตลอดชีวิต

และหุ้น growth เมืองไทยมีแน่ ผมเห็นด้วยล่ะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2522

ฮงลองดูซิว่า
มีสาเหตุอะไรอีกที่ทำให้บริษัทไทยไประดับโลกไม่ได้???
แชร์กันหน่อย

ผมว่าเรื่องที่พี่พูดก็ถูกเพราะว่าเพื่อนผมขายของมันก็บอกว่า

คนไทยมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ เอะอะ ก็ตัดราคาลูกเดียว

คิดอะไรไม่ได้ก็ตัดราคา ขายของเจอพวกนี้ยากจริงๆ

ไม่ตัดราคาก็เลียนแบบ

ผมว่าคนไทยไม่ค่อยให้ความสำคัญกับ idea นี้ถูกเลยครับ

ผมว่าบริษัทในเมืองไทยส่วนนึงเป็นแบบระบบ

บริหารที่ไม่เป็นสากล ระบบพวกพ้อง ทำงานแบบเช้าชามเย็นชาม

อย่างธนาคารบางแห่ง หลังจากปรับเปลี่ยนระบบภายใจ ไล่คนที่

เช้าชามเย็นชามออกไป ได้คนน้อยลง แต่คนที่เหลือคุณภาพดีขึ้น

ผลงานเท่าเดิม ก็ลดค่าใช้จ่ายได้

สรุปคือ ผมมองว่าระบบการบริหารส่วนใหญ่ของบริษัทในไทย

เป็นพวกหัวสมัยเก่าด้วย ที่ไม่ค่อยปรับตัวเข้ากับ globalization

สังเกตุว่ากลุ่มทุนเก่าๆหลายกลุ่ม ไม่ค่อยมีการทำอะไรใหม่ๆ ออกมา

10-20 ปีที่แล้วเป็นยังไงวันนี้ก็ยังเป็นยังงั้นอยู่

ไม่รู้ตรงประเด็นป่าวนะครับ  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 2523

ทีนี้มาถึงเรื่อง Cyclical
คนอ้างนะอาจจะยังไม่เข้าใจวัฎสงสารเพียงพอ
อย่างที่เราคุยกันนั่นหละ
หุ้นที่กล่าวมานั้นมีวงจรชีวิตของธุรกิจอยู่แล้ว
มันเป็น Cyclical แน่นอน
เพียงแต่บริษัทเหล่านั้นด้วยความสามารถของผู้บริหาร
ทำให้สามารถเติบโตต่อไปได้เรื่อยๆ
ถ้าหยุดนวัตกรรมหรือถึงจุดอิ่มตัวเมื่อไหร่
ก็ถึงเวลาขาลงเช่นเดียวกัน

อย่าง starbuck ตอนนี้ก็เริ่มลดคน ปิดสาขาแล้ว
Dell เริ่มมีปัญหามาหลายปีแล้ว

วันหนึ่งมันก็ต้องถึงจุดอิ่มตัว
เพียงแต่ว่ามาช้าหรือเร็ว

แสดงว่าเราก็ถือ starbuck ไปตลอดชีวิตไม่ได้เช่นกัน

ผมว่าข้ออ้างข้างบนนั้น
เพื่อที่จะเป็นข้อต่างว่า
หุ้นอเมริกาถือตลอดชีวิตได้
แต่หุ้นไทยถือตลอดชีวิตไม่ได้
ก็ไม่ Valid เหมือนกัน

มาคิดๆดูแล้วก็จริง เพราะหุ้น usa ที่ว่าโตทั่วโลกได้

ก็ถือตลอดชีวิตไม่ได้ หุ้นไทยก็ถือตลอดชีวิตไม่ได้เหมือนกัน

ถ้าผมจะสรุปว่า

หุ้น usa มีวงจรชีวิตที่ยาวกว่าหุ้นไทยได้เพราะว่า innovation

ซึ้งก็เพียงแต่ทำได้คือการยึด cyclical ในช่วง growth ให้ยาวนานออกไป

หุ้นไทยก็มี growth แต่เพราะไม่มี innovation จึงทำให้วงจรมักจะสั้นกว่า

คงจะประมาณนี้มั้ง
hongvalue

โพสต์ที่ 2524

มันไม่มีคำตอบอะไรตายตัว
ถูกต้องร้อยเปอร์เซนต์
ผมเชื่อแล้วหละว่า
เราเชื่ออะไร
เราก็ได้ตามนั้นจริงๆ

เพราะความเห็นของฮงนั้น
ไม่เหมือนกับของพี่เลย

พี่มองว่า
หุ้นบริษัทหนึ่งๆเราจะมองเป็น Cyclical ก็ได้
หรือจะมองเป็น Growth ก็ได้

ถ้าเรามองเป็น Cyclical
เราก็จะลงทุนตามรอบของธุรกิจ
ถ้าเรามองเป็น Growth
เราก็จะตัดรอบของธุรกิจออกไปได้เลย

ยกตัวอย่าง PTTEP
ถ้าเรามองว่าหุ้นนี้เป็น Cyclical
เราก็จะต้องมองไปที่ราคาน้ำมัน
จุดต่ำสุดและรอบของน้ำมันกำลังมา
นั่นคือจุดที่เราลงทุน
ถ้ามันหมดรอบวัฏจักรก็ขายออกไป

แต่จะทำอย่างนั้นได้
ก็ต้องอาศัยลูกโลกนอสตราดามุสช่วยด้วย
เพราะโอกาสที่เราจะเข้าเร็วเกินไป
เข้าช้าเกินไป
ออกเร็วเกินไป ออกช้าเกินไป
มีโอกาสเกิดขึ้นได้ทั้งนั้น

เช่นตอนราคาน้ำมันจาก 30 เหรียญไป 70 เหรียญ
เราก็คิดว่าถึงจุดพีคแล้ว
เราก็ออกจากตลาด
แต่สักพักราคาก็กลับเพิ่มจาก 70 ไป 140 เหรีญญอีกรอบ
คราวนี้เราตกรถ
เราคิดว่าราคาน้ำมันจะไป 200 เรากลับเข้าไปใหม่
ตอนนี้สบายเลยเพราะราคาน้ำมันกลับมาที่เดิมที่ 30 เหรียญ
ขาดทุนสบาย
เพราะมองรอบน้ำมันผิด

ถ้าเรามองหุ้นเป็น Growth
เราก็จะมองว่ากำลังการผลิตของบริษัทเป็นอย่างไร
เติบโตทุกปีไหม
มีโครงการอะไรใหม่ๆใน pipeline บ้าง
แล้วจะเริ่มผลิตเมื่อไหร่
ในอีกสองสามปีข้างหน้าจะเสร็จทันไหม
และอื่นๆอีกมากมาย
ยกเว้นคำถามเดียวคือ
"ราคาน้ำมันจะเป็นเท่าไหร่ในไตรมาศหน้า"
เพราะไม่มีใครตอบได้จริงๆ

ดังนั้นหุ้นตัวเดียวกัน
ถ้าเรามองเป็น Cyclical มันก็เป็น Cyclical
ถ้าเรามองเป็น Growth มันก็เป็น Growth
ฮงว่าเป็น"ความเชื่อ"หรือ"ความจริง"????

ถ้าพี่ยกตัวอย่างมาได้แบบนี้ ผมก็เขื่อแล้วครับว่าเป็นความจริง

ขอพูดถึงพี่เทพหน่อยนะครับ เพราะเป็นกรณีศึกษาที่ช่วยตอบคำถามนี้ได้

พี่บอกว่าถ้าเรามองที่ราคน้ำมันคือ cyclical แต่ถ้าเรามองที่แผนธุรกิจของบริษัทมันคือ growth ใช่ไหมครับ

ผมขอลองสรุปแล้วพี่ช่วยตรวจให้หน่อยนะครับว่าถูกไหม

ผมลงทุนพี่เทพเพราะว่า พี่มองถึงความสามารถบริหารจัดการ และ

แผนที่ธุรกิจว่าน่าสนใจ ซึ้ง ตอนที่พี่ซื้อหุ้นพี่ประเมินมูลค่าโดย

ดูเฉพาะส่วนที่จับต้องได้  เช่น  พี่ทำ valuation ของหลุมแต่หลุม ออกมาเลย

เป็นต้น  โดยที่พี่ไม่ได้มองเรื่องราคาน้ำมันเลย (พี่ไม่ได้มองพี่เทพเป็น หุ้น

cyclical) แต่ราคาน้ำมันขึ้นมาก็ดีแล้ว จะได้ valuation แพงขึ้น

และเมื่อราคาน้ำมันลงมาที่ระดับ 30 เท่าเดิม

รายได้และกำไรของพี่เทพก็ไม่ได้กลับไปเท่าสมัยก่อนซะหน่อย

ซึ่งไม่ใช่ลักษณะของ cyclical

ไม่รู้ว่าผมสรุปถูกไหม

และผมมีคำถามขอถามพี่เล็กน้อย

1.พี่บอกว่าไม่มีใครรู้ราคาน้ำมันไตรมาสหน้า แล้วทำไมพี่ถึงขาย pttep

ที่ 200 เศษ พี่ไม่คิดว่าน้ำมันจะไป 200 เหรียญจริงๆเหรอครับ

ถ้าไปจริงๆ ราคาที่พี่ขายมันก็ไม่แพงนัก

คือผมคิดว่า

พี่ซื้อขายถูกจังหวะเสียจนผมว่า พี่น่าจะคาดการณ์หรือรู้แนวโน้ม

ราคาน้ำมันระดับนึงแหละ

:lol:   คุยกับพี่แล้วสนุกมากครับ

มาคุยวันละหลายๆรอบก็ได้นะครับ
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2525

:bow: คารวะด้วยใจ เยี่ยมยอดจริงๆ

มาขอนั่งเรียนเป็นลูกศิษย์พี่วิบูลย์อีกคนครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
zesar

โพสต์ที่ 2526

พี่วิบูลย์ครับ ตื่นมาพรุ่งนี้อย่าลืมมาตอบนะคร้าบบบบบ  :lol:
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2527

[quote="zesar"]พี่วิบูลย์ครับ ตื่นมาพรุ่งนี้อย่าลืมมาตอบนะคร้าบบบบบ
VIB007

โพสต์ที่ 2528

naris เขียน::bow: คารวะด้วยใจ เยี่ยมยอดจริงๆ

มาขอนั่งเรียนเป็นลูกศิษย์พี่วิบูลย์อีกคนครับ :D
ท่านnaris มีความเห็นอะไรช่วยแชร์ด้วยนะครับ
เดี๋ยวผมจะหมดภูมิซะก่อน

ท่านอื่นๆมีอะไรแสดงความคิดเห็นได้ครับ
ขอให้สร้างสรรค์
อย่าแสดงความเห็นแบบเอามันอย่างเดียว
เหมือนพวก SMS ตามรายการข่าว
VIB007

โพสต์ที่ 2529

[quote="sai"]พี่วิบูลย์ เก่งจริงจริงครับ ว่าจะไม่ชมแล้ว มันอดไม่ได้จริงจริง ความจริงเคยเจอคนที่เก่งมากมากเยอะเหมือนกัน แต่ไม่เคยเจอใครหนักแน่นในวิธีคิดและหลักการเหมือนพี่เลยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2530

hongvalue เขียน:

อ้อ อันนี้เข้าใจแล้วครับ growth มีจริง

และคนละประเด็นกับ growth ตลอดชีวิต

และหุ้น growth เมืองไทยมีแน่ ผมเห็นด้วยล่ะครับ
อันนี้เข้าใจตรงกัน
por_jai

โพสต์ที่ 2531

VIB007 เขียน: เหมือนพวก SMS ตามรายการข่าว
...ลำปางหนาวมาก..

มายกตัวอย่างให้ว่า
บางอันก็ฮิตนะครับ
ขอบคุณครับ
ทำให้ตอนนี้ผมต้องเกาะเก้าอี้ไว้กลัวตัวลอย ฮา
ตำแหน่งใหญ่ๆต้องระวังโดนเลื่อยขาเก้าอี้
เพราะฉนั้นซ้อมเกาะเก้าอี้ไว้บ่อยๆ้ ก็ดีคับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2532

hongvalue เขียน:

มาคิดๆดูแล้วก็จริง เพราะหุ้น usa ที่ว่าโตทั่วโลกได้

ก็ถือตลอดชีวิตไม่ได้ หุ้นไทยก็ถือตลอดชีวิตไม่ได้เหมือนกัน

ถ้าผมจะสรุปว่า

หุ้น usa มีวงจรชีวิตที่ยาวกว่าหุ้นไทยได้เพราะว่า innovation

ซึ้งก็เพียงแต่ทำได้คือการยึด cyclical ในช่วง growth ให้ยาวนานออกไป

หุ้นไทยก็มี growth แต่เพราะไม่มี innovation จึงทำให้วงจรมักจะสั้นกว่า

คงจะประมาณนี้มั้ง
กว่าจะทำให้เข้าใจในประเด็นนี้ได้ตรงกัน
ก็เล่นเอาหนื่อยเลย

นี่เป็นความยากของการเรียนแบบ Interactive
พราะผู้เรียนอาจจะสรุปออกมาเป็นคนละเรื่องกับคนสอนก็ได้
หน้าที่ของครูคือการชี้แนะแนวทาง
ให้นักเรียนเข้าใจด้วยตนเอง
ไม่ใช่บอกว่าอะไรถูกอะไรผิด
แล้วท่องจำแบบนกแก้วนกขุนทอง
ตอบคำถามไม่เหมือนคนสอนคือ"สอบตก"
นั่นมันล้าสมัยแล้ว

นี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้บริษัทไทยไประดับโลกไม่ได้
เพราะเรา(หมายถึงระบบการศึกษาของไทย)ไม่ได้เตรียมคนไประดับ Inter
ภาษาอังกฤษเราก็แย่
ความคิดของเราเองก็ไม่มี
ความเห็นแตกต่างถือว่าผิด

จริงๆแล้วการเมืองไม่ได้สร้างพวกเสื้อเหลืองเสือแดงหรอก
การศึกษาของไทยต่างหากที่สร้างกลุ่มต่างๆเหล่านี้ออกมา
เพราะคนไทยมองว่าใครคิดแตกต่างจากตนคือ"ผิด"
ต้อง"สอบตก"
คนไทยเลยรับไม่ได้กับความคิดเห็นที่ต่างกัน
จะสังเกตว่าเวลาประชุมกัน
คนไทยไม่ค่อยอยากขัดแย้งกันในที่ประชุม
เพราะไม่ชอบการเผชิญหน้า
แต่พออกนอกห้องประชุมแล้ว
คราวนี้ด่ากันลับหลังเพียบ

ดังนั้นเราต้องสร้าง Generation ใหม่
ที่มีความสามารถไปทำงานอยู่ที่ไหนก็ได้ในโลกนี้
ภาษาอังกฤษเป็นเลิศ
ความคิดอ่านเป็นเลิศ
ความสามารถในการสื่อสารเป็นเลิศ
เมื่อนั้นบริษัทไทยจะไประดับโลกได้

เมืองไทยคงต้องรออีกสามสิบปี
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2533

คุณหมอเงินยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

ผมอาจเข้าใจผิดไปเองก็ได้ครับที่เห็นหุ้นวัฏจักรแตกต่างจากหุ้นโตเร็วอย่างชัดเจน เช่นนำหุ้นพลังงานในบ้านเรา ไปเปรียบเทียบกับโค้กช่วงเติบโตเร็วก่อนกลายเป็นหุ้นแข็งแกร่ง เพราะถ้าผมอยากดื่มน้ำอัดลมตอนเดินเล่นอยู่ร้านแรกมีน้ำดำขายอยู่แต่เป็นยี่ห้อไม่คุ้นเคย ร้านที่มีน้ำดำยี่ห้อคุ้นเคยอยู่ต้องเดินไปอีกหน่อย ผมยินดีเดินไปซื้อครับ แต่ถ้าเป็นการเติมน้ำมันก็ไม่ค่อยได้สนใจว่าจะชื่อว่าอะไรครับ ที่สำคัญผมเห็นอัตราเติบโตของโค้กได้อย่างชัดเจนโดยดูอัตราการบริโภคต่อคนในประเทศที่มีการบริโภคน้อยอยู่เมื่อเทียบกับการบริโภคของคนสหรัฐหรือประเทศที่มีการบริโภคต่อคนเป็นจำนวนมากครับ  :)
hongvalue

โพสต์ที่ 2534

แล้วเรื่องนี้ พี่ตอบว่าไงดีครับ

ผมลองสรุปว่าอย่างนี้ไม่รู้ว่าถูกไหมน่ะครับ

การถือหุ้นตัวเดียวไม่เสี่ยงในความหมายของพี่ก็คือว่า

ระยะยาวแล้วหุ้นทุกตัวจะต้องสัมพันธ์กับกำไรของมัน

ในเมื่อเราซื้อในราคาที่มีส่วนเราแล้ว เราจะกลัวอะไร

ถ้ากำไรโตไปเรื่อยๆ เราก็ถือไป ยกเว้นว่าบริษัทไม่ดีอย่างที่เรา

เราถึงขาย ซึ้งเราก็จะไม่เจ็บหนักอยู่ดีเพราะเราซื้อในราคาที่มี mos สูง

สรุป สิ่งสำคัญที่สุด ของสุดๆ คือ mos ไม่ใช่ซื้อกี่ตัว หรือ cutloss หรือไม่

ผมพูดถูกไหมครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2535

VIB007 เขียน: แล้วท่องจำแบบนกแก้วนกขุนทอง
ตอบคำถามไม่เหมือนคนสอนคือ"สอบตก"
นั่นมันล้าสมัยแล้ว

ผมเห็นด้วยครับว่าคนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบ

คิดเอง ชอบขอคำตอบกันตรงๆ

อย่างเช่น ถามก็ไม่ถามวิธีคิด

แต่มาถามว่า xxx yyy น่าซื้อไหม

พอติดหุ้นก็โทรไปถามโทรทัศน์

ก็เลยเป็นช่องทางบางคนเอาไว้ปั่นหุ้น

โดยสร้างภาพว่าตัวเองเก่ง ดี ได้กำไรเยอะ

เวลาจะออกของก็ปล่อยให้คนอื่นตามเว็บบอร์ด

พวกนี้ก็มีถมไป

ถ้าคนอ่านคิดว่าตัวเองก็สามารถหาหุ้นเองได้

ไม่ต้องไปยืมจมูกเซียนๆหายใจ

ก็คงจะไม่ติดหุ้นกัน

คนรู้จักผมยังชอบโทรมาบอกเลยครับพี่

เฮ้ย ฮงอ่านบอร์ดยัง xxx เชียร์ตัวนี้แล้วนะ

สำหรับผมแล้วมันไม่เห็นมีค่าอะไรเลย

พวกเราทุกคนมีมือ มีเท้า มีสมอง ทำไมต้องไปซื้อตามคนอื่น

พอซื้อตามแล้วไม่ดีก็ไปว่าเขา

คนโพสก็เลยเกร็งกันหมด

ผมมาคุยกับพี่วิบูลย์ดีกว่า

สบายใจ คุยกันเรื่องแนวคิดอย่างเดียว

ผมเห็นด้วยกับพี่สุมาอี้ ที่บอกว่า

บางคนนั่งตามว่าเซียนซื้อตัวไหน แต่ก็ไม่เห็นมีคนทำแบบนั้นแล้วรวยซักคน
VIB007

โพสต์ที่ 2536

hongvalue เขียน:แล้วเรื่องนี้ พี่ตอบว่าไงดีครับ

สรุป สิ่งสำคัญที่สุด ของสุดๆ คือ mos ไม่ใช่ซื้อกี่ตัว หรือ cutloss หรือไม่

ผมพูดถูกไหมครับ
คำถามเก่ายังค้างอยู่เพียบ
พอดีตอบไม่ทันนะ
ใจเย็นๆจะค่อยๆไปทีละประเด็นนะ
อย่าใจร้อน
ทำอาหารให้อร่อยต้องใจเย็นๆ

วันนี้ประชุมทั้งวัน
ขอเตรียมตัวไปประชุมก่อน
แล้วจะเข้ามาคุยนะ

ฮงพูดมาเรื่อยๆก็ได้
คิดอะไรได้ก็เขียนมา
บางทีอาจไม่ใช่คำถามก็ได้

คิดอะไรเรื่องอะไรมีความเห็นอย่างไร
ในเรื่องอะไรก็ได้
ก็โพสมา
แล้วมา Discuss กัน
VIB007

โพสต์ที่ 2537

por_jai เขียน: ...ลำปางหนาวมาก..

มายกตัวอย่างให้ว่า
บางอันก็ฮิตนะครับ
ตำแหน่งใหญ่ๆต้องระวังโดนเลื่อยขาเก้าอี้
เพราะฉนั้นซ้อมเกาะเก้าอี้ไว้บ่อยๆ้ ก็ดีคับ

มีคนมาแซว
ฮงช่วยจัดการให้หน่อย ฮา
ปรัชญา

โพสต์ที่ 2538

รูปภาพ

กว่าจะมาถึงชุมทางเสือเผ่น  อิอิ
zesar

โพสต์ที่ 2539

โห เท่ห์ระเบิดเลย :8)
VIB007

โพสต์ที่ 2540

[quote="ปรัชญา"][img]

กว่าจะมาถึงชุมทางเสือเผ่น
VIB007

โพสต์ที่ 2541

ฮง ไม่ต้องน้อยใจ
ตอนนี้เพิ่งเลิกประชุมจะกลับบ้านแล้ว
เดี๋ยวคืนนี้จะเข้ามาตอบให้นะ

See you!
hongvalue

โพสต์ที่ 2542

มีคนมาแซว
ฮงช่วยจัดการให้หน่อย ฮา

คนนี้ผมจนปัญญาครับพี่

เป็นเซียนหุ้นม้ามืด เห็นชอบปล่อยมุขไปเรื่อยๆ

แต่พอโทรไปคุย ความเห็นเรื่องหุ้น ระดับ

โคตรเทพ เรียกว่า ท่านโคตรของโคตรเทพ

ผมตั้งฉายาว่า ฤทธิ์มีดสั้น มีดเดียวสยบทั้งแผ่นดินครับ

ในกระทู้ห้องเทคนิคบอกว่าตัวเอง ยังงูๆปลาๆ

ตัวจริงสามารถวัดกราฟได้ถึงขนาดว่า เดือนไหนๆถึงเริ่มน่าซื้อเชียวนะครับ

ระดับนี้ผมไม่รู้จะช่วยจัดการยังไงครับ

จนปัญญา

ไม่มีใครไม่โดนมีดบินของเขาครับ

ทุกคนในเว็บโดนกันทั่วหน้าครับ หน้าเก่า หน้าใหม่

โดนหมดครับพี่   :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 2543

VIB007 เขียน:ฮง ไม่ต้องน้อยใจ
ตอนนี้เพิ่งเลิกประชุมจะกลับบ้านแล้ว
เดี๋ยวคืนนี้จะเข้ามาตอบให้นะ

See you!
เฮีย ใจดีจัง ขอบคุณมากครับ

เดี่ยวนี้ผมหาเพื่อนคุยไม่ค่อยได้แล้วครับ

ได้เพื่อนคุยคนใหม่ อยากจะคุยกันนานๆครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

กะว่าจะคุยให้ถึงหน้า 190 เลยครับ  :lol:  

อีกแค่ 103 หน้าเองครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2544

[quote="ปรัชญา"]รูปภาพ

กว่าจะมาถึงชุมทางเสือเผ่น
hongvalue

โพสต์ที่ 2545

ฮงพูดมาเรื่อยๆก็ได้
คิดอะไรได้ก็เขียนมา
บางทีอาจไม่ใช่คำถามก็ได้

คิดอะไรเรื่องอะไรมีความเห็นอย่างไร
ในเรื่องอะไรก็ได้
ก็โพสมา
แล้วมา Discuss กัน

งั้นไม่เกรงใจนะพี่ ถ้าไม่กลัวกระทู้เลอะ

วันนี้ผมไปนวดไทยที่โรงบาลนครธน ชั้น 12

นวดแล้วเจ็บมาก กดไหล่ที หน้าเขียวเลย

มือหนักสุดๆ  ตอนนวด เขาถามผมว่า

น้องยังเล่นหุ้นอยู่ป่าว  ผมก็งงว่าเขารู้ได้ไง

เขาบอกว่าแม่น้องบอก(แม่ผมก็นวดกับคนนี้)

ผมบอกว่าช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ซื้อหุ้น ถือเงินสด

สถานการณ์ดูไม่ดี (โดยเฉพาะ dowjone ที่ทำ newlow)แทบอยากจะ short ตาม แต่ไม่เอาดีกว่า

แล้วเขาก็ถามว่า  น้องเดี่ยวนี้เขามีตั๋วทองใช่ไหม

ผมไม่แน่ใจเลยถามกลับไปว่า  หมายถึง gold future? เหรอ

เขาบอกเออ ใช่ อะไรเจอร์ๆนั้นแหละ  แล้วเขาก็บอกผมว่า

ทำไมน้องไม่เล่นล่ะ เล่นหุ้นมันเสี่ยงจะตาย

ผมก็เงียบๆ เพราะคิดว่าพูดไปเดี่ยวยาว แล้วผมก็เจ็บไหล่มาก

นึกอะไรไม่ค่อยออก ผมบอกว่าผมไม่กล้าซื้อ gold future เพราะว่า

ทองมันขึ้นมาเยอะแล้ว ผมดูไม่เป็น อันที่ทำสีส้มไม่ได้บอกหมอนวดนะ

แล้วผมจำได้ว่ามันเคยขึ้นมาถึง

15000 แล้วลงไปเหลือเกือบๆ 10000หรือ 11000 เนี้ยแหละ แล้วขึ้นมาใหม่

gold future ได้เสียคุณ 50 ทองลง 1000 ขาดทุน 50000

สัญญาละ 66500 แค่ทองลง 400 บาท คนถือ gold future ก็โดน

mm แล้ว เพราะคิดที่ 46550  คิดดูลง  400 บาทต้องเติมเงิน

ผมวิเคราห์ทองไม่เป็นด้วยซ้ำ คราวที่แล้วมันลงทีตั้งหลายพัน

ถ้าเติมตังค์ก็เติมจนหน้าเขียว ไม่งั้นก็โดน forced ไป

ผมบอกเขาว่าพี่ผมเล่นไม่เป็น ผมกลัวมันลง

หมอนวดบอกว่า น้องเชื่อพี่ มันลงไปเดี่ยวมันก็ขึ้นมา

ทองไม่มีตก น้องเชื่อพี่ น้องต้องคิดอย่างพี่

ผมก็อืม อืม ครับครับ ไม่กล้าเถียง เดี่ยวโดนกดไหล่หนักๆอีก

:lol:  :lol:   ผมมานั่งคิดดูคนเราส่วนใหญ่ไม่หาข้อเท็จจริง

อาศัยแต่ความเชื่อ และภาพเล็กๆมายึดถือว่าเป็นจริง

ผมดูกราฟราคาทองจากเว็บ kitco ชนิด

london pm fix ตั้งแต่ปี 1980 มันเป็นขาลงตั้งเกือบ 20 ปีนะ

แถวๆ 700 ตอนปี 1980 จนมาถึงแถวๆ 200 ปลายๆ เกือบ 300 ปี 1999

เนี้ยนะทองถือยังไงก็ขึ้น

ลงทีลง 20 ปีนะเจ๊ ไปดู www.kitco.com ดูดิ

ไม่มีไรเล่าให้ฟังเฉยๆว่า gold future นิยามมากเลย

เพราะผมไม่เคยได้ยินหมอนวดที่ไหน พูดเรื่องการเก็งทองเลย

เพิ่งเคยได้ยินเนี้ยแหละ
naris

โพสต์ที่ 2546

เห็นเซียนทั้งหลายเคยพูดไว้ว่า....ถ้าคนขับรถแทกซี่ถามเรื่องหุ้น จงรีบขาย

แล้วถ้าหมอนวดถามเรื่องทองนี่ บอกอะไรหรือเปล่า ฮง.

จากที่พี่วิบูลย์พูดถึง ความเชื่อ กับ ความจริง ผมเห็นด้วยกับพี่นะ ว่าเราเชื่ออย่างไรก็เป็นอย่างนั้น แต่นั่นก็เป็นความเห็นของเราที่อาจจะไม่เป็นความจริงก็ได้ ผมคิดอย่างนี้ถูกไหมพี่ :lol:

เพราะที่ผ่านมา ผมนั่งไทม์แมชชีนย้อนไปดู5ปีก่อนที่เริ่มเล่นหุ้น และถามตัวเองย้อนหลังในหุ้นแต่ละตัว แต่ละปีที่ถือ ว่าเราเห็นอะไรในหุ้นตอนนั้นๆ ได้คำตอบว่า "ตอนนั้นที่เราเห็น มันไม่ใช่ความจริง แต่มันเป็นความเชื่อ"

ผมสรุปได้อยู่อย่างว่า ประสบการณ์ที่สะสมในเชิงธุรกิจมีผลสำคัญมากในการมองความจริงที่เป็นจริง ไม่ใช่อยากมองตามที่เราต้องการ

ผมว่านักลงทุนที่น้อยพรรษาอย่างผมยังต้องมีความเห็นผิดเป็นชอบอยู่อีกหลายเรื่องเลยนะครับ วิธีแก้ไขคือต้องเรียนรู้ธุรกิจในแต่ละกลุ่มให้ถ่องแท้ ประเมินมูลค่าของกิจการให้เหมาะสม

ผมว่าวิธีลัดที่ดีที่สุดคือ หาคนที่มีประสบการณ์ในธุรกิจนั้นๆ สอนและแนะนำ ในแต่ละกลุ่มอุตสาหกรรม
พี่วิบูลย์ไม่เปิดคอร์สสอนน้องเป็นวิทยาทานหน่อยเหรอครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hongvalue

โพสต์ที่ 2547

naris เขียน:เห็นเซียนทั้งหลายเคยพูดไว้ว่า....ถ้าคนขับรถแทกซี่ถามเรื่องหุ้น จงรีบขาย

แล้วถ้าหมอนวดถามเรื่องทองนี่ บอกอะไรหรือเปล่า ฮง.

ไม่ได้บอกอะไรเขาเลยครับพี่

ผมว่าเขามีความเชื่อว่าทองจะเป็นขาขึ้นไปตลอด

ฝังแน่นมากๆเลย บอกไปคงไม่เชื่อ

พูดถึงเรื่องคนขัยแท็กซี่ ผมว่าเดี่ยวผมไป short gold future ดีกว่ามั้ง

มีหมอนวดถาม   555555555
naris เขียน:
ผมสรุปได้อยู่อย่างว่า ประสบการณ์ที่สะสมในเชิงธุรกิจมีผลสำคัญมากในการมองความจริงที่เป็นจริง ไม่ใช่อยากมองตามที่เราต้องการ

ผมว่านักลงทุนที่น้อยพรรษาอย่างผมยังต้องมีความเห็นผิดเป็นชอบอยู่อีกหลายเรื่องเลยนะครับ วิธีแก้ไขคือต้องเรียนรู้ธุรกิจในแต่ละกลุ่มให้ถ่องแท้

ปัญหาอยู่ที่หาคนสอนคนแนะนำ ในแต่ละกลุ่มอุตสาหกรรม ไม่รู้พี่มนกับพี่วิบูลย์ไม่เปิดคอร์สสอนหน่อยเหรอครับ :D

ผมเห็นด้วยกับพี่นริศคำ ว่า

มองความจริงที่เป็นจริง ไม่ใช่อยากมองตามที่เราต้องการ

คมดีครับ  ผมว่าถ้าเราไม่รู้จักมันดีมากๆๆ เราจะแยกไม่ออกด้วยซ้ำว่าตกลง

มัน growth หรือ cyclical อย่างเรื่อง พี่เทพเป็นต้น

และเรื่องเปิดสอน ถ้าไม่มีเวลา เล่าในกระทู้นี้ก็ได้ครับ

ผมว่าพี่วิบูลย์น่าจะพูดเรื่องพี่เทพ เป็น case study นะครับ

เพราะขายหุ้นไปแล้ว ไม่มีอะไรได้เสีย ไม่มีนอกมีใน เป็นการเรียนรู้กันเฉยๆ

แบบว่า เล่าว่าตอนนั้นคิดยังไง มองยังไงถึงคิดว่าได้ตั้ง 10 เท่า

(ผมไม่เคยเห็นพี่เล่าหรือเขียนที่ไหน ถ้ามีก็ขอเว็บลิ่งหน่อยครับ)
TPH

โพสต์ที่ 2548

เข้ามาฟังเหล่าเซียนมาถามตอบปัญหาหัวใจ   :lol:  :lol:  :lol:
คุณฮงนี่ก็เก่งนะครับเรียกเซียน ๆ แต่ละท่านมาคลายเคล็ดลับให้พวกผมได้ลอกเอ้ยได้รู้ ขอบคุณมากครับ
พี่ VIB007 ผมเพิ่งจะได้อ่านกว่าจะมาเป็นเสือตอนที่ 4 กับ 5ไม่แน่ใจว่าตอนแรก ๆ จะหาอ่านได้จากไหน
hongvalue

โพสต์ที่ 2549

[quote="TPH"]เข้ามาฟังเหล่าเซียนมาถามตอบปัญหาหัวใจ
dome@perth

โพสต์ที่ 2550

เข้ามาตามอ่านทุกวัน
ขอบคุณคุณฮง ครับ
ที่ช่วยขุด กรุสมบัติัอันมี่ค่ายิ่ง
จากท่าน เทพ ให้พวกเราได้รู้
และเก็บไปเป็นวิทยาทาน

ขอบคุณพี่ วิบูลอย่าง อย่างสูง :bow:

ปล. เออ.....คนเก่ง มีความรู้เป็นเลิศ รูปถ่ายมันฟ้องนี่เอง....

SMART มากพี่ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"