คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
zesar
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2551

เข้ามาขอบคุณคุณฮงเหมือนกันครับ สำหรับคำถามที่เป็นจุดกำเนิดให้ผมได้เปิดหูเปิดตาได้กว้างมากขึ้น

ไอ้ตัวผมเองขนาดตั้งคำถามยังไม่รู้เลยครับว่าจะถามอะไร เอาเป็นว่าคำถามของคุณฮงไม่ได้เป็นประโยชน์แค่กับตัวคุณฮงนะครับ แต่ยังสร้างประโยชน์ให้สังคมด้วย

และที่จะขาดไม่ได้ ขอบคุณพี่วิบูลย์ครับ สำหรับความรู้ และคำตอบครับ
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2552

dome@perth เขียน:เข้ามาตามอ่านทุกวัน
ขอบคุณคุณฮง ครับ
ที่ช่วยขุด กรุสมบัติัอันมี่ค่ายิ่ง
จากท่าน เทพ ให้พวกเราได้รู้
และเก็บไปเป็นวิทยาทาน

ขอบคุณพี่ วิบูลอย่าง อย่างสูง :bow:

ปล. เออ.....คนเก่ง มีความรู้เป็นเลิศ รูปถ่ายมันฟ้องนี่เอง....

SMART มากพี่ :D

zesar เขียน:เข้ามาขอบคุณคุณฮงเหมือนกันครับ สำหรับคำถามที่เป็นจุดกำเนิดให้ผมได้เปิดหูเปิดตาได้กว้างมากขึ้น

ไอ้ตัวผมเองขนาดตั้งคำถามยังไม่รู้เลยครับว่าจะถามอะไร เอาเป็นว่าคำถามของคุณฮงไม่ได้เป็นประโยชน์แค่กับตัวคุณฮงนะครับ แต่ยังสร้างประโยชน์ให้สังคมด้วย

และที่จะขาดไม่ได้ ขอบคุณพี่วิบูลย์ครับ สำหรับความรู้ และคำตอบครับ

สวัสดีครับพี่โดม ปกรณ์ ลัม

ไม่รู้สระกดผิดถูกป่าวนะ

กับพี่ zesar

จริงๆแล้วผมมานั่งคิดว่าทำไมคนส่วนใหญ่ที่ขาดทุนหุ้น

แม้แต่ vi ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักก็ทำผลงานได้แพ้นายตลาดครับ

ทั้งๆ vi อ่านหนังสือเยอะ ขยัน  ผมเลยคิดว่ามันต้องมีอะไรที่มากกว่า

การอ่านหนังสือทั่วไปสิ เพราะหนังสือดีๆใครๆก็ซื้อได้ ถ้าทุกคนอ่านหมด

แล้วได้ตังค์ก็คงเป็นไปไม่ได้ แสดงว่าคนที่อยากชนะคนอื่นต้องทำมากกว่า

ผมจะคิดเสมอครับว่าการเล่นหุ้นคือการแข่งกับคนที่เล่นหุ้นเหมือนเรา

ถ้าเขาขยัน 10 ผมจะขยัน 20 ถ้าเขาขยัน 20 ผมจะขยัน 40

พูดง่ายๆ คือทุกอย่างที่เขาทำ ผมทำหมด ส่วนอย่างอื่นที่เขาไม่ทำ

ผมก็จะทำครับ  เพราะผมไม่อยากโดนกินตังค์ครับ

เข้ามาในตลาดเราเจอแต่คนเก่งๆนะครับ กองทุน อย่าไปคิดว่าเขาโง่นะครับ

ไหนจะฝรั่งอีก  เขาทำการบ้านมีข้อมูลดีขนาดไหน

เราอ่านหนังสือแค่ไม่กี่เล่ม จะไปสู้ได้ไงครับ

สรุปคือ เราต้องสู้ตายครับ พยายามทำในสิ่งที่คนอื่นไม่ทำกัน

และสิ่งไหนที่คนอื่นทำเราก็ต้องทำ  เราจะได้ผลลัพธ์ออกมาดีกว่าแน่นอนครับ

ขอสรุปส่งท้ายนิดหน่อย ถ้าใครอ่านกระทู้พี่ลูกอีสาน

จะเห็นว่าพี่เขาบอกว่า เดี่ยวนี้เขาประเมินปัจจัยทางจิตวิทยา

ด้วยครับในการลงทุน  ผมว่าถ้าเราได้คุยกับนักลงทุนหลายๆแนว

หลายๆคน รู้จักคนเยอะๆ  เราจะประเมินจิตวิทยาตลาดเก่งขึ้นครับ

ซึ่งช่วยลดต้นทุนทางเวลาในการถือหุ้น และช่วยขายหุ้นได้แพงขึ้นได้ครับ

นักลงทุนเก่งๆบางคนที่ผมรู้จักถึงกับบอกว่า การอ่านจิตวิทยามวลชนสำคัญมาก ช่วยเขารอดตายและได้ตังค์มาเยอะ

ผมว่าหลังๆผมเริ่มคิดว่าถ้าอยากเล่นหุ้นเก่งขึ้น ให้รู้จักคนที่อยู่ในตลาดหุ้นเยอะๆ

ว่าคิดยังไง บริหารความเสี่ยงยังไง ตัดสินใจยังไง ครับ และการตัดสินใจของเราจะเฉียบคมขึ้นครับ

ป.ล.ถ้าคำถามผมเป็นประโยชน์กับสังคมผมก็ดีใจครับ พี่ zesar :D
por_jai

โพสต์ที่ 2553

น้องฮง เขียน:ป.ล.ถ้าคำถามผมเป็นประโยชน์กับสังคมผมก็ดีใจครับ
ฮงควรจะดีใจได้มากมายเชียวครับ
วิบูลย์มายอมตอบขนาดนี้
้เรื่องความรู้นี่ผมไม่มีอัตตามากนัก
เวลาระดับนี้ออกมาพูด
ผมขออ่านแล้วจำไว้ก่อน
แม้ไม่เข้าใจทั้งหมด

ไม่ยกเรื่องหุ้นนะ
แค่วิบูลย์บอกว่า
ที่คนไทยทะเลาะกันเอง
มีที่มาจากการศึกษาที่สอนว่าใครคิดต่างไม่ได้
ผมยอมรับจริงๆครับว่ามองได้ขาดจริงๆ
ผมอ่านตามแล้วเห็นภาพทะลุไปเลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 2554

por_jai เขียน: ฮงควรจะดีใจได้มากมายเชียวครับ

นั้นดิ เพื่อนผมโทรมาบอกว่าอ่านกระทู้นี้แล้ว พี่วิบูลย์

โคตรเทพเลย

ผมก็ได้แต่ขอให้พี่วิบูลย์อยู่สอนน้องๆในเว็บนี้

ด้วยการเรียนการสอนแบบ interactive ต่อไปน่ะครับ

ยังไงก็อย่าเพิ่งไปไหนนะครับ พี่วิบูลย์ กลัวมาตอบๆ

แล้วหนีไปเลย 55555555555555 :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 2555

เอกสารนี้ตัดมาจาก

สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุน

course บัญชีล่าสุด

ผมตัดสไลสุดท้ายมาให้ดู

เรื่อง driver cashflow

รูปภาพ

ไม่มีไร  ดูแล้วโอเคก็เลยมาลงรูป  :lol:
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2556

VIB007 เขียน:ฮง ไม่ต้องน้อยใจ
ตอนนี้เพิ่งเลิกประชุมจะกลับบ้านแล้ว
เดี๋ยวคืนนี้จะเข้ามาตอบให้นะ

See you!
ผิดนัด!
บอกว่าจะเข้าคืนวันศุกร์
แต่มาเข้าเช้าวันอาทิตย์
ตอนตีห้า!

ต้องขอโทษน้องฮงและพี่ๆน้องๆด้วย
บางท่านคอยตามดูว่า
ผมจะเขียนอะไรอีก
บางทีมันก็เป็นนะ
เวลาผมตามอ่านคอลัมน์ใคร
แล้วพอเปิดมามันไม่มี
นี่ก็เซ็งเหมือนกัน
ดีที่ฮงและเพื่อนๆช่วยเติมเข้ามา
ทำให้กระทู้ไม่ค่อยเหงา

ช่วงนี่งานราษฏร์งานหลวงเยอะ
วันธรรมดาก็ประชุม
เสาร์อาทิตย์ต้องใช้เวลากับลิงสองตัวอย่างที่บอก
ไม่ค่อยมีเวลาเข้าเวปเท่าไหร่

เอาเป็นว่าค่อยๆไปแล้วกัน
ว่ากันทีละประเด็นนะ
คงไม่ว่ากัน

ยิ่งนี่เป็นรายการ"คุยคุ้นหุ้น"
ไม่ใช่รายการถามมาตอบไป
เลยต้องใช้เวลามากเป็นพิเศษ
VIB007

โพสต์ที่ 2557

[quote="hongvalue"]เอกสารนี้ตัดมาจาก

ไม่มีไร
VIB007

โพสต์ที่ 2558

hongvalue เขียน:
นั้นดิ เพื่อนผมโทรมาบอกว่าอ่านกระทู้นี้แล้ว พี่วิบูลย์

โคตรเทพเลย

ผมก็ได้แต่ขอให้พี่วิบูลย์อยู่สอนน้องๆในเว็บนี้

ด้วยการเรียนการสอนแบบ interactive ต่อไปน่ะครับ

ยังไงก็อย่าเพิ่งไปไหนนะครับ พี่วิบูลย์ กลัวมาตอบๆ

แล้วหนีไปเลย 55555555555555 :lol:
มาอีกแล้ว......เทพ

ช่วงนี้เวลาไปเข้าเวปไหน
มักจะมี"เทพ"ประจำเวป
บางทีก็"โคตรเทพ"

ผมกำลังหัดถ่ายรูปอยู่
เวลาเข้าเวปกล้องจะเห็น
พวกเวปกล้องนี่จะ"เทพ"มากๆ
ยิ่งเป็นเวปมาสเตอร์จะต้องระดับ"โคตรเทพ"เท่านั้น
ไม่งั้นไม่รับเป็นสต๊าฟ ฮา

เอาล่ะ
อย่าเรียกผมว่า"เทพ"เลย
เพราะผมมองตัวเองเป็นแค่"นักลงทุนธรรมดา"เท่านั้น
ยังมีโลภ โกรธ หลง
ยังมีกำไรและขาดทุนอยู่ตลอดเวลา
และยังต้องเรียนรู้ต่อไปเรื่อยๆ

ส่วนที่กลัวว่าผมจะ"หนี"
คงไม่หนีครับ
อยู่กระทู้นี้มาหลายปีแล้ว
อ่านกันกว่า 7แสนครั้ง
คงไม่ทิ้งไปหา"กิ๊ก" (เวปใหม่) กันง่ายๆ

หลักการผมก็คือ
ถ้าไม่มีคนถาม
ผมก็ไม่มีอะไรจะเขียนในกระทู้เหมือนกัน
ดังนั้นบางช่วงจะเห็นกระทู้นี้เงียบมาก
แต่ก็เข้ามาดูเรื่อยๆนะ

กระทู้อื่นไม่ค่อยเข้าไปตอบเท่าไหร่
เวลาจะตอบกระทู้นี้ยังไม่มีเลยครับ....ท่าน!
ขอความเห็นใจนะเวปมาสเตอร์....โฮ โฮ
VIB007

โพสต์ที่ 2559

por_jai เขียน: ฮงควรจะดีใจได้มากมายเชียวครับ
้เรื่องความรู้นี่ผมไม่มีอัตตามากนัก
เวลาระดับนี้ออกมาพูด
ผมขออ่านแล้วจำไว้ก่อน
แม้ไม่เข้าใจทั้งหมด

ไม่ยกเรื่องหุ้นนะ
แค่วิบูลย์บอกว่า
ที่คนไทยทะเลาะกันเอง
มีที่มาจากการศึกษาที่สอนว่าใครคิดต่างไม่ได้
ผมยอมรับจริงๆครับว่ามองได้ขาดจริงๆ
ผมอ่านตามแล้วเห็นภาพทะลุไปเลย
ขอบคุณครับพี่ป้อม
ถ้าพี่จะกรุณา
ช่วยถ่ายทอดวิทยายุทธกับน้องๆในกระทู้นี้ด้วยซิครับ
ไม่ต้องกลัวว่าเจ้าภาพจะไม่ให้เทคนิคโผล่หน้ามาในกระทู้วีไอ
ผมว่ารู้หลายๆแนวก็ดี
จะได้เรียนรู้ในสิ่งที่ตนถนัด

ผมว่าเวปเราหลายๆครั้งปิดกั้นตัวเองมากเกินไป
เราต้อง Open กับความคิดที่แตกต่างจากเราด้วย
บางครั้งความรู้มันมีมากมาย
แต่อยู่ที่คนรับจะพิจารณาเองว่า
อย่างไหนเหมาะสม

อย่างมองว่า
วีไอคือเล่นหุ้นแบบพื้นฐาน
แต่เทคนิคคือคนละพวก
อะไรทำนองนี้
มันไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่

ตอนนี้ก็ีดีขึ้น
มีห้องเทคนิคเป็นเรื่องเป็นราว

ผมไม่อยากให้เกิดความรู้สึกในเวปว่า
ชั้นเทคนิคเก่งกว่า
ชั้นวีไอเก่งกว่าแก
อะไรทำนองนั้น

ฝากด้วยแล้วกันครับ
ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2560

zesar เขียน:เข้ามาขอบคุณคุณฮงเหมือนกันครับ สำหรับคำถามที่เป็นจุดกำเนิดให้ผมได้เปิดหูเปิดตาได้กว้างมากขึ้น

ว่ากันว่าฮงถามจนคนตอบในเวปหยุดตอบไปเลยก็มี ฮา

เท่าที่ผมตามอ่านที่ฮงถามคนโน้นคนนี่
ผมว่าดีนะ
เพราะอย่างถามพี่พอใจนี่
ผมได้ความรู้เยอะขึ้นเยอะเลย
อย่างน้อยเราก็รู้ว่า
เออ คนอื่นเขามีความคิดกันอย่างไร
ถึงรอดจากวิกฤติมาได้
(ถึงแม้จะอ้างว่ารอดได้เพราะพระอาจารย์ก็เถอะ ฮา)

เราไม่รู้ก็ถาม ถูกต้องแล้ว
ถึงวันหนึ่งจะมีคนถามเรากลับบ้าง
เจ้าฮง ระวังตัวไว้ดีๆ
กรรมจะตามสนอง อิ อิ
VIB007

โพสต์ที่ 2561

naris เขียน:
จากที่พี่วิบูลย์พูดถึง ความเชื่อ กับ ความจริง ผมเห็นด้วยกับพี่นะ ว่าเราเชื่ออย่างไรก็เป็นอย่างนั้น แต่นั่นก็เป็นความเห็นของเราที่อาจจะไม่เป็นความจริงก็ได้ ผมคิดอย่างนี้ถูกไหมพี่ :lol:
ใกล้เคียงมาก
naris ลองยกตัวอย่างความเชื่อกับความจริงให้ฟังหน่อย
เอาจากประสบการณ์จริงนะ
naris เขียน: ผมสรุปได้อยู่อย่างว่า ประสบการณ์ที่สะสมในเชิงธุรกิจมีผลสำคัญมากในการมองความจริงที่เป็นจริง ไม่ใช่อยากมองตามที่เราต้องการ
ใช่แล้ว
มีเพื่อนนักลงทุนหลายท่าน
โทรมาถามผมในช่วงตลาดตกต่ำเมื่อปลายปีที่แล้ว
แต่คำตอบส่วนใหญ่ที่ได้จากผมมักจะไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจสักเท่าไหร่
เพราะผมมักจะถามกลับว่า
คุณรู้อะไรเกี่ยวกับบริษัทนั้นบ้าง
คุณรู้ไหมว่าผลกระทบจากวิกฤตจะมีผลกับบริษัทอย่างไร

แต่คำตอบที่อยากได้คือ
จะทำอย่างไรดีกับที่ถืออยู่ จะซื้อ จะถือ จะขาย
ผมบอกผมตอบแทนไม่ได้หรอก
คุณต้องเข้าใจหุ้นที่ถือด้วยตนเอง

หลังจากนั้นก็ไม่มีใครโทรมาหาผมอีกเลย ฮา
naris เขียน: ผมว่านักลงทุนที่น้อยพรรษาอย่างผมยังต้องมีความเห็นผิดเป็นชอบอยู่อีกหลายเรื่องเลยนะครับ วิธีแก้ไขคือต้องเรียนรู้ธุรกิจในแต่ละกลุ่มให้ถ่องแท้ ประเมินมูลค่าของกิจการให้เหมาะสม

ผมว่าวิธีลัดที่ดีที่สุดคือ หาคนที่มีประสบการณ์ในธุรกิจนั้นๆ สอนและแนะนำ ในแต่ละกลุ่มอุตสาหกรรม
พี่วิบูลย์ไม่เปิดคอร์สสอนน้องเป็นวิทยาทานหน่อยเหรอครับ :D
เวลาตอบกระทู้ในเวปยังไม่มีเลย
ไม่ต้องพูดถึงการสอนนอกเวลา ฮา

ผมว่าคุณมนยังรับเปิดสอนอยู่นะครับ
ใครสนใจติดต่อสอบถามได้
ขานั่นสอนเป็นอาชีพ อิ อิ

ถ้าผมเปิดสอนจะมี naris นี่หละเป็นวิทยากรรับเชิญ
ระดับนี้ต้องมาสอนแล้ว ไม่ใช่ไปนั่งเรียน
จริงมั๊ย ฮง
VIB007

โพสต์ที่ 2562

[quote="hongvalue"][quote="ปรัชญา"]
กว่าจะมาถึงชุมทางเสือเผ่น
VIB007

โพสต์ที่ 2563

[quote="hongvalue"]
เฮีย ใจดีจัง ขอบคุณมากครับ

เดี่ยวนี้ผมหาเพื่อนคุยไม่ค่อยได้แล้วครับ

ได้เพื่อนคุยคนใหม่ อยากจะคุยกันนานๆครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

กะว่าจะคุยให้ถึงหน้า 190 เลยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2564

[quote="TPH"]เข้ามาฟังเหล่าเซียนมาถามตอบปัญหาหัวใจ
VIB007

โพสต์ที่ 2565

[quote="hongvalue"]

คนนี้ผมจนปัญญาครับพี่

เป็นเซียนหุ้นม้ามืด เห็นชอบปล่อยมุขไปเรื่อยๆ

แต่พอโทรไปคุย ความเห็นเรื่องหุ้น ระดับ

โคตรเทพ เรียกว่า ท่านโคตรของโคตรเทพ

ผมตั้งฉายาว่า ฤทธิ์มีดสั้น มีดเดียวสยบทั้งแผ่นดินครับ

ในกระทู้ห้องเทคนิคบอกว่าตัวเอง ยังงูๆปลาๆ

ตัวจริงสามารถวัดกราฟได้ถึงขนาดว่า เดือนไหนๆถึงเริ่มน่าซื้อเชียวนะครับ

ระดับนี้ผมไม่รู้จะช่วยจัดการยังไงครับ

จนปัญญา

ไม่มีใครไม่โดนมีดบินของเขาครับ

ทุกคนในเว็บโดนกันทั่วหน้าครับ หน้าเก่า หน้าใหม่

โดนหมดครับพี่
VIB007

โพสต์ที่ 2566

hongvalue เขียน:

ไม่ได้บอกอะไรเขาเลยครับพี่

ผมว่าเขามีความเชื่อว่าทองจะเป็นขาขึ้นไปตลอด

ฝังแน่นมากๆเลย บอกไปคงไม่เชื่อ

พูดถึงเรื่องคนขัยแท็กซี่ ผมว่าเดี่ยวผมไป short gold future ดีกว่ามั้ง

มีหมอนวดถาม
VIB007

โพสต์ที่ 2567

ศิษย์เซียน007 เขียน:คุณหมอเงินยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
Amadeus

โพสต์ที่ 2568

เข้ามามอบตัว  ตามอ่านอยู่นะครับ
ดูจอหงวนถามตอบกันเป็นที่บันเทิงเริงใจยิ่ง
ขอบคุณพี่วิบูลย์ น้องฮง และท่านอื่นที่ช่วยกันโพสแนวคิดดีๆ
ที่นี้และจะได้รู้ซะทีว่า....ทำไม Hi5 มันถึงฮิตมากขนาดนี้ :lol:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2569

แล้วนี่ฮง
เราจบประเด็นหุ้นไทยหุ้นอเมริกาหรือยังนี่

ที่พี่ยังค้างอยู่มีเรื่องอะไรบ้างนะ
เท่าที่จำได้มี
หนึ่ง การถือเงินสด
สอง Margin of Safety
สาม การถือหุ้นตัวเดียว เสี่ยงมั๊ย
สี่ พี่เทพ
ห้า Hi-5  (ฮา)

ไว้จะเข้ามาใหม่นะ
ตอนนี้เหน่ือยแล้ว
ขอไปออกกำลังกายก่อน
อากาศเช้าๆกำลังดี

แล้วฮงตื่นกี่โมงนี่
เคเห็นอาทิตย์ขึ้นบ้างมั๊ย สวยนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2570

[quote="VIB007"][quote="hongvalue"]เอกสารนี้ตัดมาจาก

ไม่มีไร
hongvalue

โพสต์ที่ 2571

VIB007 เขียน:

ช่วยถ่ายทอดวิทยายุทธกับน้องๆในกระทู้นี้ด้วยซิครับ
ไม่ต้องกลัวว่าเจ้าภาพจะไม่ให้เทคนิคโผล่หน้ามาในกระทู้วีไอ

ผมว่าเวปเราหลายๆครั้งปิดกั้นตัวเองมากเกินไป
เราต้อง Open กับความคิดที่แตกต่างจากเราด้วย
บางครั้งความรู้มันมีมากมาย
แต่อยู่ที่คนรับจะพิจารณาเองว่า
อย่างไหนเหมาะสม

เรื่องนี้ผมเห็นด้วยครับ

บางทีมีคนมาโพสถามอะไรใหม่ๆ

ก็มีคนมาบอกว่า ถามแบบนี้คุณไปถามเว็บพันทิพย์เหมาะกว่านะ

ถ้าผมเป็นเขาผมก็งง อ้าว แบ่งแยกกันขนาดนี้เลยเหรอ

ถามแค่นี้ ไล่ตรูไปเฉยเลย

ก็อย่างที่พี่วิบูลย์บอกนั้นแหละครับ

เราไม่เปิดรับความคิดที่แตกต่างเอง

ผมเคยโพสเรื่อง fundflow เดี่ยวนี้ผมก็ไม่อยากโพสมาก

พอผมโพสก็มีคนออกมาพูดอ้อมๆว่า

เขาคิดว่า fundflow ดูเก่งยังไงก็ 50:50

ผมก็ไม่รู้ว่าเขาโพสแบบนี้มีจุดประสงค์อะไร

ตัวเขาเองเคยศึกษา fundflow ไหม?

รู้จัก fundflow ว่าอย่างไร?

fundflow มีข้อเสียอย่างไร?

ถ้าพูดมาแบบนี้ผมยินดีรับฟัง

เพราะเขาศึกษามาแล้ว รู้ข้อดี ข้อเสีย มีประสบการณ์กับเรื่องนี้

แต่ไม่ใช่ไม่รู้อะไรเลย มาพูดลอยๆ

เพื่อขัดคนอื่นเฉยๆ  คนโพสมุมมองอื่นๆ

ก็เบื่อ ไม่เอาวิชาการมาคุยกัน  ออกมาเหน็บอย่างเดียว

หลังๆผมก็เลยเริ่มคิดว่าถ้าเป็นแบบนี้ผมเอาวิชาของผมไปคุยนอกรอบ

หลังไมค์ดีกว่า  คุยด้วยหลักการ แต่คนมาเหน็บ ไม่มาด้วยหลักการ

แบบนี้ไม่มีประโยชน์  

ขนาดพวกแนวอื่นยังมาเปิดใจให้ vi

แต่ vi ปิดกั้นตัวเองจากสิ่งอื่น

แบบนี้อีกหน่อยก็แพ้เขา เพราะอีกฝ่ายรู้เขารู้เรา

แต่เรารู้แต่ตัวเองแล้วไปเหน็บชาวบ้านเขา

ป.ล. พูดแบบนี้อาจะไม่ถูกใจหลายคน

แต่บอกเลยว่าผมไม่แคร์  เพราะผมไม่ได้โพสผิดกฏของเว็บ

แล้วถ้าจะคุย คุยกันด้วยวิชาการ อย่าไปแควะอ้อมๆ มันไม่ดี

ทำแบบนั้น เว็บก็ยิ่งแย่ลง เพราะคนอ่านไม่ได้ความจริง

ได้แต่ความเชื่อของคุณ ว่าคุณเชื่อว่าอะไรดีไม่ดี

ป.ล.2  ตรูจะงานเข้าไหมเนี้ย
hongvalue

โพสต์ที่ 2572

ว่ากันว่าฮงถามจนคนตอบในเวปหยุดตอบไปเลยก็มี ฮา

เห่อๆ เจอบ่อยครับพี่

ชินแล้ว

ไปข้างนอกก็ถามจนหนี

ในเมล์ก็ถามจนไม่ต่ำกว่า 7-8 คน

เลิกตอบ email ผมแล้วครับ
VIB007 เขียน: อย่างน้อยเราก็รู้ว่า
เออ คนอื่นเขามีความคิดกันอย่างไร
ถึงรอดจากวิกฤติมาได้
(ถึงแม้จะอ้างว่ารอดได้เพราะพระอาจารย์ก็เถอะ ฮา)

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:

แบบนี้คือโยนความดีความชอบให้อาจารย์หมดเลยครับ

เราไม่รู้ก็ถาม ถูกต้องแล้ว
ถึงวันหนึ่งจะมีคนถามเรากลับบ้าง
เจ้าฮง ระวังตัวไว้ดีๆ
กรรมจะตามสนอง อิ อิ

เหว๋อ  น่ากลัวเหมือนกันนะ

ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีคนมาถามผมหรอกครับ

ผมยังงูๆปลาๆ ถ้าอีกหน่อยมีคนมาถามผม

ผมโยนมาให้พี่วิบูลย์แทนนะครับ

ว่าให้มาถามพี่วิบูลย์เดี่ยวผมรออ่าน

เห่อเห่อ  พูดเล่นครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2573

VIB007 เขียน: เหรอ พี่ตั้งเป้าในใจเป็นการอ่านนะ

คืออยากถามว่า
"ทำไมเด็กวันรุ่นและคนอายุต่ำกว่า 30 ปี
ชอบเล่น Hi-5 มากๆ
ตอนนี้ที่บริษัทพี่นะ
เขาสำรวจออกมา
ปรากฏว่าเวปที่มีคนเข้าในช่วงเวลาทำงานมากที่สุดคือ Hi-5!

ทำไมชอบกันจัง มีอะไรดี
ทำไมถึงติดกันขนาดนี้
ช่วยบอกหน่อย"

ผู้ชายบางคนก็เล่น hi 5 เพื่อไปหารูปผู้หญิงน่ารักๆ

มา comment ครับ แล้วเพื่อผู้หญิงจะตอบกลับ

ไปได้ทำความรู้จักกัน

ส่วนผู้หญิงก็พยายามถ่ายรูปซัก 500 รูป

แล้วเอา 1 รูปที่ดูดีที่สุด

ทำหน้าแบบว่าเหมือนเป็นคน innosense สุดๆ

มาลง เผื่อใครๆจะได้อยากดู

ผมไม่เล่น hi5 แต่เพื่อนผมเล่นทุกวันตอนอยู่มหาลัย

เปิดคอมผมดูหุ้น มันดู hi5

ผมก็บอกเลยผู้หญิงใน hi5 สวยเกินตัวจริง

50 เท่า

บางคนเพื่อนเอารูปให้ดู โหทำไมน่ารักงี้ว่ะ

ดูๆดูมาหน้าคุ้นๆ  เฮ้ย นี้มันไอ้ xxxx นี้หว้า

ตัวจริงงั้นๆจะตาย

เห่อ เห่อ ด้วยประการละฉะนี้แหละครับ  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 2574

ต่อเรื่อง hi 5

ได้ยินมาว่า บางคนเลิกกันเพราะ hi5

เพราะว่าไปตามดูว่าใครมาพูดว่าอะไรบ้าง

ก็จะรู้ได้ว่า

อ้อ แอบมีกิ๊กนี้หว้า มีคนหน้าตาจิ้มลิ่มมาโพสด้วย

ว่าคืนนั้นกลับยังไง คืนนั้นเมาเลยนะ

จะมาหาเขาที่หออีกเมื่อไหร่

เพื่อนผมเลิกกันหลายคู่แล้วเพราะเล่น hi5

สรุป อยากมีกิ๊ก อย่าเล่น hi5  :lol:
zesar

โพสต์ที่ 2575

เรื่อง hi5 ในความคิดของผม ผมว่าว่ามันเป็นเหมือนกับเวทีที่ให้เราได้พรีเซ็นต์ตัวเองในแบบที่เราต้องการน่ะครับ แม้ว่าจุดเริ่มต้นของมันเหมือนจะเป็นการสร้างกลุ่มเพื่อน ๆ เพื่อนทำความรู้จักจากเพื่อนสู่เพื่อนก็ตาม

ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่นั้นมีความรู้สึกลึก ๆ ที่อยากจะเป็นคนที่คนให้ความสำคัญ มีคนรู้จัก มีคนชม มีคนสนใจ ในขณะที่ในโลกแห่งความจริงนั้น เวทีที่จะให้คนเหล่านี้ขึ้นนอกโลกไซเบอร์นั้นค่อนข้างจำกัดจำเขี่ย

hi5 มันเป็นเหมือนพื้นที่ส่วนตัว ที่เราต้องการจะพรีเซ้นต์ให้คนส่วนรวมได้เห็นความที่เป็นเรา ให้คนรู้จักเราในแบบที่ต้องการ ตามแต่จินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ของเรา อันนี้ผมว่าเป็นเหตุผลหลัก ๆ ที่คนรุ่นใหม่รุ่นใหม่(วัยรุ่นเมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว) นิยมเล่น hi5 กัน

แต่เหตุผลอีกประการที่ผมคิดว่าทำให้ hi5 นั้นเป็นที่นิยมยาวนาน ผมว่ามันคือการที่เราสามารถรับและส่งความคิดเห็น หรือ feed back ต่อความคิดสร้างสรรค์หรือการแสดงออกนั้น ๆ ได้

เมื่อมี feed back ก็เหมือนแรงกระตุ้นที่จะหาอะไรใหม่ ๆ มาใส่ในงานของเราต่อ อะไรประมาณนี้มั้งครับ
มันเหมือนพื้นที่ที่ให้เราใส่ความคิดสร้างสรรค์ของเราเข้าไป ในโจทย์หลักคือการพรีเซ้นต์ตัวเรา และการที่เราได้มีโอกาสแสดงความคิดเห็นเข้าไปใน hi5 ของคนอื่น ได้ทำความรู้จักคนอื่น รวมถึงได้รู้ feed back ที่คนอื่นมีต่อเรา มันเป็นสิ่งกระุตุ้นให้ คนที่เล่น hi5 นั้นก็พัฒนา hi5 ของตนต่อไปโดยไม่ทิ้งละ่มั้งครับ - -"
zesar

โพสต์ที่ 2576

แตกประเด็นจาก hi5 ในความคิดของผมนั้น ผมว่ามันมีเสน่ห์ที่ดึงดูดเด็กรุ่นใหม่ที่คล้าย ๆ กับเกมส์ Ragnarok น่ะครับ

หลาย ๆ คน คงรู้จัก เกมส์ออนไลน์นี้ที่เป็นที่นิยมมากในช่วงหลายปีที่ผ่านมา
Ragnarok เป็นเกมส์ที่ไม่มีวันจบครับ เล่นไปเรื่อย ๆ ยิ่งเล่น ตัวละครของคุณก็จะเก่งขึ้นเรื่อย ๆ โดยที่เริ่มแรกคุณสามารถคิดสร้างสรรค์ได้เองว่า คุณจะเล่นเป็นตัวละครอาชีพอะไร หลังจากเลือกอาีชีพแล้ว ก็มีให้เลือกอีกว่า จะเก่งด้านไหน ในอาชีพนั้น ๆ ซึ่งจุดนี้ทำให้ผู้เล่นได้สะท้อนความเป็นตัวเองออกมาได้ในระดับหนึ่งครับ

แต่จุดที่เป็นจุดขายจริง ๆ ของ Ragnarok ผมว่่ามันคือสังคมครับ
เวลาเราเล่นเหมือนกับว่าเราเติบโตและใช้ชีวิตอยู่ในเกมส์นั้น รู้จักผู้คน รู้จักบ้านเมืองในเกมส์ รู้จักเพื่อน ได้รับการยอมรับ ได้รับคำชม

สรุปคือตามความเห็นของผม ทั้ง hi5 และ Ragnarok ประสบความสำเร็จได้เนื่องจากการสร้างสังคมในระบบ เนื่องจากลึก ๆ แล้วคนส่วนใหญ่นั้นต้องการการได้รับการยอมรับ การได้รับการนิยมชมชอบ ครับ

ด้านล่างนี้ไม่รู้ผมคิดมากไปรึเปล่า - -"
สิ่งเหล่านี้มันกลับสะท้อนให้ผมเห็นว่า เด็กยุคนี้เสพความรู้สึกของการถูกยอมรับ หรือ ความรู้สึกของการเป็นคนสำคัญ ในโลกแห่งความจริงไม่ค่อยได้ เมื่อได้เสพความรู้สึกเหล่านี้ในโลกอีกโลกหนึ่ง (โลกของ hi5 หรือ Ragnarok) จึงทำใ้ห้รู้สึกติด มีความสุขที่ได้อยู่ในโลกเสมือนโลกนี้ ประมาณนี้มั้งครับ
zesar

โพสต์ที่ 2577

- -" ขอโทษด้วยครับ อาจจะอ่านเข้าใจยากบ้าง

ภาษาไทยไม่แข็งแรง

ภาษาอังกิดไม่ได้เลย
VIB007

โพสต์ที่ 2578

[quote="hongvalue"]ต่อเรื่อง hi 5

ได้ยินมาว่า บางคนเลิกกันเพราะ hi5

เพราะว่าไปตามดูว่าใครมาพูดว่าอะไรบ้าง

เพื่อนผมเลิกกันหลายคู่แล้วเพราะเล่น hi5

สรุป อยากมีกิ๊ก อย่าเล่น hi5
VIB007

โพสต์ที่ 2579

zesar เขียน:
สรุปคือตามความเห็นของผม ทั้ง hi5 และ Ragnarok ประสบความสำเร็จได้เนื่องจากการสร้างสังคมในระบบ เนื่องจากลึก ๆ แล้วคนส่วนใหญ่นั้นต้องการการได้รับการยอมรับ การได้รับการนิยมชมชอบ ครับ
แสดงว่าคนรุ่นใหม่อยากให้คนสนใจ
อาจเป็นเพราะขาดความรักขาดคนสนใจกันมากขึ้นเรื่อยๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2580

มีใครเลยไฮไฟว์แล้วชอบ
ช่วยบอกหน่อยว่ามันดียังไง
พิมพ์ผิดต้องเป็น
มีใคร"เล่น"ไฮไฟว์แล้วชอบ
ช่วยบอกหน่อยว่ามันดียังไง