ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 541

[quote="กาละมัง"]เกี่ยวกับการรักษา...ขอให้ alignment ของกระดูกขา
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 542

[quote="Amadeus"]ปล.เรื่อง Net stock เนี่ย มีจริงๆหรือครับ หรือว่าวิธีคิดผมมันผิดครับ

ผมลองเอาเจ้ากุ้งแช่แข็ง ที่ไม่มีค่าพีอี มาลองคิดนะครับเพราะหนี้น้อยดี
(ไม่พูดถึงเรื่องคุณภาพกิจการนะครับ)
q3/51

รวมสินทรัพย์หมุนเวียน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 543

[quote="artvr4"]ตามอ่านมาตลอดครับ ได้ความรู้ และมุมมองที่ดีมากเลยครับ :D อยากจะถามพี่ลูกอีสานครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 544

Ryuga เขียน:
เห็นพี่พอใจบอกว่า รู้ว่าเป็นขี้ ไม่ต้องเอานิ้วไปจิ้มดูก็ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ เสาร์ ก.พ. 14, 2009 10:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 545

teelek เขียน:คุณลูกอิสาน มีมุมมองอย่างไรกับหุ้น กองทุนอสังหาครับผมสนใจเพราะหลายตัวผลตอบแทนจากปันผลสูงเกิน 15% แล้ว ขอบคุณครับ
ผมเคยอ่านจากผู้รู้ท่านอื่นอีกทีนะครับ อย่างที่เราทราบกันคือกองทุนอสังหาแบ่งเป็น 2 แบบใหญ่ๆคือ

1.กองทุนแบบเช่าสินทรัพย์เช่น กองทุนฟิวเจอร์ cpnrf spf uobapf ครบกำหนดก็ต้องคืนสินทรัพย์ให้กับเจ้าของที่แท้จริง

2.กองทุนที่เป็นเจ้าของสินทรัพย์เอง เช่น tfund tif1 เป็นเจ้าของสินทรัพย์โดยสมบูรย์ มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรกับสินทรัพย์ก็ได้

ที่ต้องอธิบายข้างต้น เพราะมันมีผลต่อผลตอบแทนเงินปันผลครับคือถ้าเราเป็นเจ้าของสินทรัพย์เอง ปันผลที่เราได้รับก็เหมือนปันผลที่เรานำเงินไปฝากธนาคารคือเป็นผลตอบแทนสุทธิ และสินทรัพย์ยังเป็นของเรา แต่ถ้าเป็นกรณีที่เราไม่ได้เป็นเจ้าของสินทรัพย์นั้นแต่ไปเช่ามา รายได้(ในกรณีนี้คือปันผล)ต้องนำไปลบกับรายจ่ายเพื่อให้ได้ผลตอบแทนสุทธิ รายจ่ายในที่นี้คือค่าเช่านั่นเองครับ

ดังนั้นสรุปได้ว่า

-ปันผลของกองทุนแบบ freehold เป็นรายได้ที่ผู้ถือหน่วยได้รับสุทธิ
-ปันผลของกองทุนแบบ leasehold เป็นรายได้ที่ต้องนำไปหักค่าเช่าก่อนเพื่อให้ได้รับตอบแทนสุทธิครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพ

1.นักลงทุนนำเงิน 20 บ. ไปซื้อกองทุน tfund ที่นำเงินไปซื้อโรงงานให้เช่าเป็นสินทรัพย์ นำโรงงานให้เช่าได้กำไรก็นำมาปันผลทั้งหมด สมมุติว่าทั้งปีปันผล 1.6 บ.ดังนั้นผลตอบแทนต่อปีคือ 1.6/20= 8% และนักลงทุนยังเป็นเจ้าของสินทรัพย์คือโรงงานให้เช่าเหมือนเดิม

2.นักลงทุนนำเงินลงทุน  20 บ. ไปซื้อกองทุนที่ซื้อสิทธิ์การเช่าห้างสรรพสินค้าอายุ 20 ปี ในแต่ละปีกองทุนปันผล 2.5 บ.ถ้ามองแบบคร่าวๆผลตอบแทนจะเป็น 2.5/20 = 12.5% แต่เนื่องจากเราไม่ได้เป็นเจ้าของสินทรัพย์เอง ดังนั้นรายจ่าย 20 บ.ที่เราจ่ายไปเป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องทยอยตัดตลอด 20 ปี เสมือนค่าเสื่อมราคา ซึ่งในกรณีนี้ค่าเช่าคือ 20/20= 1 บ.ต่อปี ดังนั้นปันผลสุทธิจะเหลือแค่ 2.5-1= 1.5 บ.หรือการลงทุนนี้ให้ผลตอบแทนต่อปีเพียง 1.5/20= 7.5% เท่านั้น

ดังนั้นการพิจารณาลงทุนในกองทุนอสังหาต้องดูผลตอบแทนสุทธิเท่านั้นครับ เท่านั้นก็ยังไม่เพียงพอเพราะยังมีปัจจัยอื่นๆอีกดังนี้

1.ปันผลของกองทุนสามารถเปลี่ยนแปลงได้ทั้งในทางที่ดีขึ้นและแย่ลง ดังนั้นการพิจารณาคุณภาพรายได้ของกองทุนมีความสำคัญมากเช่นกัน

2.กองทุนแบบ freehold เราเป็นเจ้าของสินทรัพย์ก็จริงแต่สินทรัพย์นั้นอาจจะด้อยค่าเมื่อเวลาผ่านไปหรือสินทรัพย์บางอย่างอาจจะเพิ่มค่าได้เช่นกัน ดังนั้นการพิจารณาคุณภาพสินทรัพย์ของกองทุนมีความสำคัญมากเช่นกันครับ :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 546

teelek เขียน:ขอถามอีกข้อนะครับ ปกติการที่ บ จดทะเบียน ออกหุ้นกู้ จะกระทบมูลค่าหุ้นหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นผลดีต่อ การยืดเวลา รักษาสภาพคล่องของกระแสเงินสดอย่างเดียวครับ
ปกติเมื่อธุรกิจทั่วไปต้องการเงินทุนก็ต้องไปกู้จากธนาคาร และธนาคารก็ต้องกู้จากประชาชนอีกทอดนึง แต่ปัจจุบันบริษัทขนาดใหญ่มักจะออกหุ้นกู้คือเป็นการกู้โดยตรงจากประชาชน ไม่ต้องผ่านธนาคาร ซึ่งมีข้อดีคือกิจการจ่ายดอกเบี้ยหุ้นกู้ที่ต่ำกว่าการกู้จากธนาคาร ในขณะที่ประชาชนก็ได้รับดอกเบี้ยที่สูงกว่าการฝากธนาคาร ซึ่งต้องแลกกับความเสี่ยงที่บริษัทที่ออกหุ้นกู้จะไม่ผิดนัดชำระดอกเบี้ยและเงินต้นครับ เมื่อเป็นอย่างนั้นก็เลยต้องมีบริษัทที่รับจัดอันดับความน่าเชื่อถือของบริษัทต่างๆให้ประชาชนรู้ครับ ซึ่งในไทยก็คือ Tris นั่นเอง

การออกหุ้นกู้คือการกู้เงินนั่นเอง ดังนั้นก็คงไม่มีผลชัดเจนต่อมูลค่าหุ้น และการออกหุ้นกู้มีผลดีต่อสภาพคล่องก็ถูกต้องครับเพราะกิจการมีเงินสดมากขึ้น
Dekfaifah
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องหุ้นที่จะเข้า IPO

โพสต์ที่ 547

หวัดดีคับ อยากถามคุณลูกอิสานว่า เห็นบริษัท AIM จะเข้าตลาดมาใหม่
เห็นหนี้ลดลงเยอะ แต่แปลกใจว่าทำไมบริษัทแม่ ADAM ถึงได้ขาดทุนเกือบทุกปีเลย  คุณลูกอิสานคิดว่า AIM มีแนวโน้มจะเติบโตไปกับสื่อไหมครับ
ตอนนี้กำลังดูๆอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 548

ขอถามพี่โจหน่อยครับ

ว่าพี่ได้ติดตามเกี่ยวกับเศรษฐกิจภาพรวมมากน้อยแค่ไหนครับ

เห็นหลายคนบอกว่าถ้าภาพรวมเศรษฐกิจไม่ดียากที่จะหาหุ้นที่สวนกระแสไปได้

สมมุติ พี่โจเล่น svi แต่เศรษฐกิจโลกแย่ โดยเฉพาะตะวันตกซึ้ง น่าจะกระทบยอดขายบริษัท   สมมุติว่า

เรารอว่าเศรษฐกิจทางตะวันตก เริ่มฟื้นเราค่อยเข้าไปซื้อ

หรือเห็นสัญญาณฟื้น  

แนวคิดแบบนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าเราตามภาพรวมเศรษฐกิจน่าจะทำให้เราเลือกหุ้นทุกกลุ่ม

ทุกตัวมากขึ้น

ไม่ทราบพี่โจมองเรื่องนี้ยังไง

ขอบคุณครับ :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 549

ขอถามอีกข้อนะครับ

พี่โจมีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องการ money management ครับ

เช่น   สมมุตินะครับ   เรามีเงิน 100 บาท

เราแบ่งเป็น  4 กอง กองละ 25 บาท

เราตั้งใจจะซื้อแต่หุ้นที่มี upside 30% เป็นอย่างน้อย

ซึ้งถ้าคิดผิดเราก็เสีย 30% เหมือนกัน

ต่อมา ผมเอาเงิน 4 กองนี้ไปซื้อหุ้น 4 ตัว ตัวละเท่าๆกัน

และผมจะ cutloss ทุกๆครั้งที่ลง 7%

และ take profit ต่อเมื่อได้ 28%

ถ้าผมเลือกผิด 3 ตัว port ผมเสียหาย 5.25%

มาจาก 25*0.07*3 แต่ผมได้แค่ตัวเดียวก็พอ

25*.28  port ผมยังบวกเลย ขนาดผมเลือกหุ้นผิดตั้ง 3 ตัว

แต่ถ้าผมเลือกถูกสามตัวล่ะ   :ep:  :ep:

พี่โจมีความเห็นอย่างไรกับแนวคิดนี้ครับ

2.พี่โจลงทุนในห้อง 100% ตลอดเวลาใช่ไหมครับ แต่ปีที่แล้ว

ผลตอบแทน +3% ผมว่าน่าสนใจมาก

แสดงว่าพี่ขายหุ้นทำกำไรแล้วไปซื้อตัวที่ลงน้อยกว่าได้แทบทุกครั้งเลยหรือป่าวครับ

วานช่วยเฉลยหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 550

นานๆทีจะมีช่วงที่ได้ถามพี่โจเยอะๆ

ขอถามต่อเลยนะครับ

ในหน้าที่ 41 ของหนังสือ beating the street

มีกฏของ lynch กล่าวไว้ว่า

จงอย่าลงทุนในหุ้นตัวไหน จนกว่าคุณจะอธิบายมันมาเป็นภาพวาดได้

ผมอ่านประโยคนี้แล้วนึกถึงพี่โจขึ้นมา

พี่โจติดตามหุ้นมายาวนานจนกระทั่งสามารถ อธิบายเป็นภาพวาดได้เลยไหมครับ

เช่น aaa ตอนปี 47 ราคา peak ที่ 14 เพราะมีข่าวว่า bbb และราคาตกลงไปที่ 8 บาท เพราะเจอข่าวว่า ccc  และตอนนั้น gross margin ของ aaa
เท่านั้นเท่านี้ %

อะไรทำนองนั้น เพราะผมสังเกตุว่าเรามักจะกำไรกับหุ้นที่เราตามมันมานานมากกว่าหุ้นที่เราเพิ่งมาศึกษามัน

รอฟังความเห็นพี่โจครับ

โอ๊ะ มีอีกข้ออยากถามครับ คือว่า ค่าระวางเรือ ได้ลงไปประมาณ 663 ในเดือน ธันวาคม (จาก research kgi) ซึ้งใกล้เคียงกับระดับ
ต่ำสุดในอดีตที่ 554 ในปี 2529

คำถามคือ ถ้าค่าระวางลงไป low ขนาดนั้นทำไมหุ้น tta psl

ถึงไม่ลงไปแถวๆ 1-2 บาทเหมือนสมัยปี 2544-2545 บ้างครับ

2.เท่าที่ผมคุยกับหลายคนเขาบอกว่าให้ซื้อหุ้นเรือหลังจากขาดทุน

ติดต่อกันหลายปีเพราะจะสะท้อนขาลงไปแล้ว

ในมุมมองพี่โจ มีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงราคาหุ้น tta psl ตอนนี้น่าจะเด้งชั่วคราวหลังลงแรง

และจัดเป็น low return high risk ปะครับ

ป.ล. ผมอาจจะถามเยอะหน่อยนะครับ

อยากคุยกับเซียนหุ้นเยอะๆครับ  :D
tum_H

โพสต์ที่ 551

คำถามโดนใจมาก
รอฟังด้วยคนครับ

:8)
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
hongvalue

โพสต์ที่ 552

tum_H เขียน:คำถามโดนใจมาก
รอฟังด้วยคนครับ

:8)

ขออนุญาติพี่โจแซวคนรู้จักกันเล็กน้อยนะครับ

เซียนหุ้น tumh มาเองเลยหรือ

ผู้รู้จัก story หุ้น 100 ตัว เลยชอบไปสิงสถิยต์อยู่ในร้อยคนร้อยหุ้น

ผมรู้จักหุ้นไม่กี่ตัว เลยไม่กล้าไปเฉียดห้องร้อยหุ้นเลยน่ะ

ว่าแต่ยังลงทุน cpall อยุ่เป่า เบื่อไหมราคาหุ้นนิ่งๆ ผมดูแล้วยังเบื่อแทนเลย

น่าแปลกนะ ถือเงินสดไม่ได้ผลตอบแทน ไม่เบื่อ

ถือหุ้นแล้วไม่ไปไหน ไม่ได้ผลตอบแทนเหมือนกัน แต่ทำไมโคตรเบื่อเลย

ไม่รู้   :lol:
tum_H

โพสต์ที่ 553

[quote="hongvalue"] ขออนุญาติพี่โจแซวคนรู้จักกันเล็กน้อยนะครับ

เซียนหุ้น tumh มาเองเลยหรือ

ผู้รู้จัก story หุ้น 100 ตัว เลยชอบไปสิงสถิยต์อยู่ในร้อยคนร้อยหุ้น

ผมรู้จักหุ้นไม่กี่ตัว เลยไม่กล้าไปเฉียดห้องร้อยหุ้นเลยน่ะ

ว่าแต่ยังลงทุน cpall อยุ่เป่า เบื่อไหมราคาหุ้นนิ่งๆ ผมดูแล้วยังเบื่อแทนเลย

น่าแปลกนะ ถือเงินสดไม่ได้ผลตอบแทน ไม่เบื่อ

ถือหุ้นแล้วไม่ไปไหน ไม่ได้ผลตอบแทนเหมือนกัน แต่ทำไมโคตรเบื่อเลย

ไม่รู้
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 554

oopaso เขียน:พี่ลูกอีสานคิดอย่างไรกับ ticon , advanc , makro , prin , pttep ,bafs,cpn ครับ ณ ตอนนี้ถ้าให้พี่เลือก พี่จะเลือกตัวไหนครับ
ขอบคุณครับ
ผมขอมองเป็นรายตัวพร้อมความคิดเห็นสั้นๆละกันครับ

ticon โมเดลของตัวนี้คือต้องขายสินทรัพย์ให้กองทุนอสังหาถึงจะมีกำไรไม่ลดลง เศรษกิจอย่างนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า เพราะการหาลูกค้าไม่ใช่เรื่องง่าย และลูกค้าเก่าบางรายก็อาจจะปิดหรือคืนโรงงาน ไม่เหมือนปี 40 ที่โรงงานผลิตเพื่อการส่งออกไม่ได้รับผลกระทบและยังส่งผลดีด้วยซ้ำ ตอนนี้บริษัทก็พยายามเน้นกระจายไปทำคลังสินค้าให้เช่าแทน ก็คงลดผลกระทบได้บ้าง อย่างไรก็ตามบริษัทยังมีสถานะการแข่งขันที่ดี การบริหารจัดการดีมากครับ

advanc ตัวนี้ผมไม่ได้ติดตามเลยครับ มองภาพใหญ่คิดว่าการแข่งขันคงไม่น่าห่วง หวังผลตอบแทนปีละ 10-15% น่าจะได้ครับ

makro สถานะการแข่งขันค่อนข้างโดดเด่น เพราะจับตลาดเฉพาะเน้นขายค้าส่ง แม่ค้าทำอาหารขาย โรงแรม ภัตตาคาร ดังนั้นตลาดจะอยู่ในจังหวัดที่ใหญ่ๆ เมืองท่องเที่ยว ดังนั้นการขยายตัวจะจำกัดกว่าพวก ไฮเปอร์มาเก็ตครับ ตัวนี้ปันผลสูง ส่วนหนึ่งคงเพราะจ่ายเงินเชื่อ รับเงินสด และผู้ถือหุ้นใหญ่คงต้องการใช้เงินครับ

prin อสังหาตอนนี้คงลำบาก เพราะกำลังซื้อลดลงไปมากในภาวะเศรษกิจอย่างนี้ ถ้าจะเลือกลงทุนกลุ่มนี้ต้องดู backlog ควรมีเยอะๆ สามารถรับรู้ได้หลายปี ต้องรู้ว่าการรับรู้รายได้วจะบันทึกปีไหนเท่าไหร่ เลือกตัวที่มีการควบคุมต้นทุนที่ดี มาร์จินสูงๆ เน้นตลาดกลางๆที่น่าจะกระทบน้อยกว่าระดับล่างและระดับบนครับ ตัว prin ผมเข้าใจว่ามาร์จินไม่ค่อยสม่ำเสมอ งบไม่ดีเท่าไหร่ backlog ไม่มากมาย การจัดการยังด้อยกว่าคู่แข่งครับ

pttep ถ้าสนใจตัวนี้ผมขอแนะนำที่พี่วิบูลย์ของเราแนะนำไว้ คือให้ดูกำลังการผลิตเป็นหลัก อย่าไปสนใจราคาน้ำมันมาก เพราะคาดเดายาก หลังจากปี 51 ที่กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นมากจากโครงการอาทิตย์เริ่มผลิต 1-2 ปีข้างหน้ายังไม่มีการเพิ่มการผลิตที่มีนัยสำคัญเลยครับ ดังนั้นหวังให้กำไรเพิ่มมากๆคงต้องหวังให้ราคาน้ำมันเพิ่มอย่างเดียว แต่สัดส่วนการผลิตจะเป็นของเหลว/แก็ส ประมาณ 50/50 ของเหลวจะผันผวนตามราคาน้ำมันโดยตรง แต่แก็สจะผันผวนน้อยกว่าและมีช่วง lag time ประมาณ 6 เดือนครับ แต่เนื่องจากงบการเงินของบริษัทค่อนข้างดี ดังนั้นการเพิ่มกำลังการผลิตโดยการซื้อสินทรัพย์ที่ผลิตแล้ว จะเพิ่มยอดขายได้ทันที ก็พอมีโอกาสครับเพราะราคาน้ำมันอย่างนี้คงมีคนมาเร่ขายโครงการค่อนข้างเยอะ

bafs สถานะการณ์แข่งขันค่อนข้างโดดเด่น แต่โดนกระทบมากจากจำนวนเที่ยวบินที่ลดลงจากภาวะเศรษกิจและปัญหาภาพพจน์เมืองไทยที่ดูแย่ในตอนนี้ ดังนั้นกำไร 1-2 ปีนี้อาจจะลดลงหรือไม่เพิ่มขึ้น สิ่งที่พอหวังได้คือปันผลพอใช้ และรอคอยให้เศรษกิจดีขึ้นครับ เพราะระยะยาวการเดินทางโดยเครื่องบินจะเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน

cpn สถานะการแข่งขันดีเลิศ การขยายสาขาประสบความสำเร็จทุกแห่ง กำไรจะเพิ่มขึ้นจากสามปัจจัยคือการขยายสาขา(ช่วงนี้อาจจะมีมาก) และอัตราการเช่าพื้นที่ที่เพิ่ม รวมถึงการปรับราคาเช่าพื้นที่  ส่วนข้อด้อยคือราคาหุ้นไม่ถึงกับถูก และประเด็นการปรับค่าเช่าพื้นที่ศูนย์ลาดพร้าวอัตราใหม่จากกลุ่มจิราธิวัตน์ไม่แน่ใจว่าจะกระทบกำไรหรือเปล่า

ผมไม่ขอฟันธงว่าชอบตัวไหน กลัวธงหัก ขอออกความเห็นดีกว่าครับ :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 555

ลูกอิสาน เขียน:ขอใช้เนื้อที่กระทู้นี้สวัสดีปีใหม่ๆเพื่อนทุกท่านครับ
:o

กราบสวัสดีพี่ครรชิต ลุงขวด พี่ปรัชญา พี่ต.หยวนเปียว พี่มน พี่เจ๋ง พี่ธันวา พี่วิบูลย์ พี่ป้อม พี่พี พี่กะละมัง พี่นริศ คุณInvisible Hand เฮียคลายเครียด พีสามัญชน พี่พรรณ พี่ty พี่จรัญ เพื่อนๆน้องๆทุกคนรวมถึงครอบครัว ขอให้ปี 2552 พบเจอแต่ความสุข ไม่มีทุกข์ภัย ขอให้มีโชคดี โรคภัยไม่เบียดเบียน หวังอะไรให้สมใจปราถนา เดินทางก็ขอให้ปลอดภัย พอร์ตหุ้นขอให้เฟื่องฟูลบล้างปีเก่าให้หายไปครับ สุดท้ายขอให้คิดดี มีสติตลอดเวลาครับ :)
เพิ่งเข้ามาอ่าน
สวัสดีย้อนหลังคงไม่เป็นไรนะครับ
ขอให้น้องลูกอีสานสุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครัว
ขอให้คุณแม่หายป่วยเร็วๆนะ
คนแก่มีลูกหลานดูแลใกล้ชิดคงมีกำลังใจมาก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 556

VIB007 เขียน: เพิ่งเข้ามาอ่าน
สวัสดีย้อนหลังคงไม่เป็นไรนะครับ
ขอให้น้องลูกอีสานสุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครัว
ขอให้คุณแม่หายป่วยเร็วๆนะ
คนแก่มีลูกหลานดูแลใกล้ชิดคงมีกำลังใจมาก
รู้สึกเป็นเกียรติที่พี่เข้ามาทักทายน้องนุ่งครับ
เห็นรูปในอีไฟแนนซ์อีสเตชั่น เท่ย์มากครับ แต่เนื้อหาคงน่าสนใจกว่า ผมรออ่านเหมือนกัน  หลายครั้งผมแอบลักจำความรู้ที่พี่โพสต์ แล้วนำมาโพสต์ในกระทู้นี้บ้างคงไม่ว่ากันนะครับ :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 557

Yod เขียน:อยากทราบว่าเวลาอ่านงบการเงิน
พี่โจ อ่านย้อนหลังประมาณกี่ปีครับ
ขอบคุณครับ
เราดูงบการเงินเพื่อประกอบการวิเคราะห์ทางพื้นฐานของหุ้น ถ้าเราคิดถูก การดูงบจะช่วยยืนยันความคิดของเราได้ ดังนั้นการดูงบย้อนหลังมากเท่าไหร่ก็ดีเท่านั้น  ประโยชน์ที่ผมคิดชัดเจนคือทำให้เรารู้แยกประเภทของหุ้นได้ โดยเฉพาะหุ้นเติบโตจะสังเกตุได้ง่ายที่สุด หุ้นที่ดูยากหน่อยคือหุ้นวัฎจักร ลำพังการดูงบย้อนหลัง 5-6 ปี อาจให้ภาพที่คลาดเคลื่อนได้มากเพราะระยะเวลาสั้นเกินไป ควรดูย้อนหลังให้ครบรอบของวัฎจักรทั้งขาขึ้นและขาลงด้วย  

งบการเงินย้อนหลังเป็นเรื่องราวในอดีตบางครั้งไม่ได้การันตีว่าอนาคตจะเหมือนเดิม เพราะเวลาผ่านไปปัจจัยทุกอย่างก็ผันแปรไป หุ้นบางตัวจากโนเนม กลับกลายเป็นหุ้นเด่นดังขึ้นมาได้ หลายตัวเคยเป็นหุ้นดัง กลายเป็นดาวดับเพราะพื้นฐานแปรเปลี่ยนแย่ลง ดังนั้นดูงบย้อนหลังเพื่อใช้ยืนยันและประกอบการตัดสินใจ แต่ต้องนึกเสมอว่าราคาหุ้นจะแปรเปลี่ยนไปตามกำไรในอนาคตเท่านั้นครับ :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 558

[quote="maqwid"]ไม่ทราบว่าพี่ลูกอีสาน ยังติดตาม AEONTS อยู่หรือเปล่า ช่วยให้มุมมองวิจารณ์ หน่อยครับ ไม่ค่อยมีใครพูดถึงกัน ราคาก็ลงตลอด

ขอบคุณครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 559

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=cmu2807

พี่โจครับ เห็นมีบลอกยอดนิยมเกี่ยวกับ health ของหมอหมู

(ไม่ใช่พี่ หมอ mprandy สุดหล่อของเรานะคับ)

เห็นว่ามีเกี่ยวกับ fracture ด้วย  ไม่รู้ว่า เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่า แต่แวะมาฝากครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
maqwid

โพสต์ที่ 560

[quote="ลูกอิสาน"][quote="maqwid"]ไม่ทราบว่าพี่ลูกอีสาน ยังติดตาม AEONTS อยู่หรือเปล่า ช่วยให้มุมมองวิจารณ์ หน่อยครับ ไม่ค่อยมีใครพูดถึงกัน ราคาก็ลงตลอด

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 561

[quote="ลูกอิสาน"]
รู้สึกเป็นเกียรติที่พี่เข้ามาทักทายน้องนุ่งครับ
เห็นรูปในอีไฟแนนซ์อีสเตชั่น เท่ย์มากครับ แต่เนื้อหาคงน่าสนใจกว่า ผมรออ่านเหมือนกัน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 562

[quote="Surfing"] ลองดู AYUD ครับ ผมคิดว่าน่าจะ NET-NET แบบชัดเจน เนื่องจากบริษัทประกันมีทรัพย์สินที่มีสภาพคล่องสูงเกือบทั้งหมด (ซึ่งเท่าที่ดูงบ ราคาต้นทุนหุ้นที่ BOOK ไว้ก็ค่อนข้างต่ำมาก) จึงขอใช้ทรัพย์สินทั้งหมดนะครับ

ทรัพย์สิน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 563

VIB007 เขียน:เชิญเลยครับ
ความรู้เผื่อแผ่กันได้ยิ่งดี
รูปในสถานีนักลงทุนมีคนบอกว่าหน้ามัน ผมกระเซิง
บางคนบอกอ้วน
ส่วนผมคิดว่ากว่าจะถ่ายจบเล่นเอาผมเหนื่อย
เพราะต้อง"เก็ก"จนเมื่อยเลย ฮา ฮา
ถือว่า "เก็ก" เพื่อชาติละกันพี่ :D
เผื่อจะได้สร้างนักลงทุนคุณภาพ
มีส่วนพัฒนาตลาดทุนไทย

พี่โจครับ เห็นมีบลอกยอดนิยมเกี่ยวกับ health ของหมอหมู (ไม่ใช่พี่ หมอ mprandy สุดหล่อของเรานะคับ) เห็นว่ามีเกี่ยวกับ fracture ด้วย  ไม่รู้ว่า เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่า แต่แวะมาฝากครับ
ขอบคุณเคครับ ผมดาวโหลดมาอ่านและพิมพ์ให้แม่แล้วครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 564

พี่จั่นโจ เขียน:บางทีเรารู้ว่าดูไปก็เสียเวลาเปล่า ก็อย่าไปเสียวเวลาดูเลยครับ
:rofl:  :rofl:

ผมเคยตั้งข้อวิจารณ์เสียๆ หายๆ SCNYL เอาไว้ตั้งนานมาแล้ว เพราะมองข้ามการเปลี่ยนแปลงของอุตสาหกรรมไป  :lol:  เห็นว่าโตกันทั้งกลุ่มเลย อยุธยา อลิอันซ์ ก็โตแบบไม่เกรงใจชาวบ้าน พอหลังๆ มาไปดู AIG ก็รู้ว่าที่เคยตั้งสมมติฐานเอาไว้ก็เป็นแบบนั้น

การคาดหวังประกันชีวิตนั้นแตกต่างกับประกันภัยโดยเฉพาะแบบตลอดชีพหรือแบบสะสมทรัพย์ ด้วยข้อได้เปรียบทางบัญชีที่เป็นเลิศทำให้เพียงแต่บริษัทขยายเบี้ยประกันรับได้กำไรเขาก็จะเติบโตได้ตลอดไป จากที่ผมเห็นก็ทำให้ AIG โตได้ 13-15% ทบต้นมาได้เป็นเวลายาวนาน เงินที่หักเป็นกองทุนสำรองนั้นเมื่อถึงเวลาจริงๆ อาจจะไม่พอก็ได้ถ้ามีอะไรเล็กๆ น้อยๆ กระทบอย่างที่คาดไม่ถึง ด้วยความที่ต้องการให้เงินต้นปลอดภัยรวมถึงความอุ่นใจของผู้ถือกรมธรรม์เขาก็ยิ่งแร้นแค้นการลงทุนที่จะทำให้ได้ผลตอบแทนสูงๆ

ด้วยเหตุนั้นทำให้หุ้นประกันชีวิตมีอัตราจ่ายปันผลต่อกำไรสุทธิต่ำมากเมื่อเทียบกับประกันภัย เฉพาะในอเมริกาที่ผมเห็น ประกันภัยจะจ่ายปันผล 10-30% ของกำไรสุทธิ แต่ AIG ถ้าไม่นับช่วง 3 ปีท้ายก่อนสรรพพราหมณ์จะโบ๊ะ 10 กว่าปีก่อนหน้านั้นจ่ายปันผลแค่ 5-8% ของกำไรสุทธิเท่านั้น ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยกับการที่บริษัทประกันชีวิตจ่ายปันผลในระดับต่ำๆ แบบนี้ ที่จริงหลังๆ มานี่ตะแกมี Loss Ratio ต่ำลงเรื่อยๆ ด้วย แต่พอสรรพพราหมณ์แตกก็จบเห่กัน เฉพาะ super senior CDS ก็ตัดขาดทุนไปแล้ว 33 พันล้านเหรียญ แต่พอร์ตลงทุน 800 พันล้านเหรียญและเป็นพันธบัตรมากกว่าครึ่งก็ดูเหมือนไม่มากใช่มั้ยครับ แต่ไหนแต่ไรมาหนี้ต่อทุน AIG อยู่ 5-6 เท่า ก่อนสรรพพราหมณ์อยู่ที่ 7-8 เท่า พอเจอสรรพพราหมณ์เลยไป 11 เท่าพอๆ กับ SCNYL บ้านเราเลย แต่คิดว่าน่าจะไปสูงกว่านี้อีก ส่วน SCNYL ก็น่าจะต่ำลงอีกเพราะโตเร็ว
ลูกอิสาน

Re: สอบถามเรื่องหุ้นที่จะเข้า IPO

โพสต์ที่ 565

[quote="Dekfaifah"]หวัดดีคับ อยากถามคุณลูกอิสานว่า เห็นบริษัท AIM จะเข้าตลาดมาใหม่
เห็นหนี้ลดลงเยอะ แต่แปลกใจว่าทำไมบริษัทแม่ ADAM ถึงได้ขาดทุนเกือบทุกปีเลย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 566

Ryuga เขียน:
:rofl:
Surfing

โพสต์ที่ 567

ลูกอิสาน เขียน:ขอบคุณท่านริวกะที่มาให้ความรู้ครับ เป็นประโยชน์ต่อคนที่สนใจ scnyl ครับ :D

งบตัวนี้ยังไม่ออก แต่ดูได้แล้วครับที่หมายเหตุงบการเงินตัวแม่
พี่ลูกอีสานช่วยสอนวิธีดูหน่อยได้ไหมครับ ลองเข้าไปดูแล้วแต่คำนวนไม่เป็นครับ  :(
spooner

โพสต์ที่ 568

พี่ลูกอีสานมีความเห็นยังไงกับ UMS ตอนนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ
Dekfaifah

โพสต์ที่ 569

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นของ AIM
ed_dy

โพสต์ที่ 570

คุณลูกอีสานคะ    ไม่ทราบมีความเห็นเกี่ยวกับ bmcl ยังไงบ้างคะ  ยังเหมือนเดิมกับที่เคยเขียนโพสต์ไว้รึเปล่าคะ  

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล.อ่านเวปนี้มาซักพักแล้วค่ะ  ชอบเข้ามาดู comment ของคุณลูกอีสานค่ะ