คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2641

เหมือนพี่หมอด้ากล่าวไว้ มันไม่ง่ายในการเป็นผู้นำ

แต่ผมก็เห็นว่าถ้าใครได้ใจไปก่อน ผู้นั้นน่าจะได้เปรียบอย่างชัดเจนในการเป็นผู้นำ ถึงแม้นจะมีคนมาcopyตามหลังก็ตาม

และผมคิดว่า innovation หรือ differential ก็ตาม จะมีเป้าหมายเดียวกัน คือความเป็นผู้นำ เป็นหนึ่งในใจผู้บริโภค
เพียงจะต่างกันก็ ตรงที่ความยากง่ายในการเลียนแบบจากคู่แข่ง

และผมมองว่าkeyสำคัญในการธุรกิจ สำคัญที่สุดคือการอ่านใจผู้บริโภคของกลุ่มเป้าหมาย........
ว่าเขาต้องการอะไร และเราต้องการให้เขาเป็นอย่างไร
เพราะบางครั้งการสร้างความเคยตัวให้กับลูกค้าให้นิสัยเสียอย่างที่เราต้องการจะเป็น ก็คือการสร้างกลุ่มลูกค้าที่จงรักภักดีต่อเรานั่นเอง

ส่วนการที่สิ่งใหม่ที่เราต้องการจะสนอง จะsucessมากขนาดไหน
ขึ้นกับว่า วัฒนธรรมองค์กรและสินค้าที่สร้างขึ้นมา โดนใจผู้บริโภคในขณะนั้นมากแค่ไหน
ถ้าใครได้ใจลูกค้า ผู้นั้นคือผู้ชนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2642

[quote="hongvalue"] หมอด้าโทษทีนะ ผมต้องทำงาน ขอเอาหมอด้าเป็นเหยื่อ

ในการตั้งคำถามแล้วกัน

โดนทวงมาแล้วด้วย

เนี้ยเห็นมะ

ช่วยๆกันหากินหน่อยนะ
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2643

ผมว่าระหว่างรอคำตอบหมอด้า

พี่วิบูลย์พูดเรือ่ง mos ก่อนดีไหมครับ

อยากฟังแล้วครับ คำถามที่ค้างอยู่อะ :D
VIB007

โพสต์ที่ 2644

hongvalue เขียน:ผมว่าระหว่างรอคำตอบหมอด้า

พี่วิบูลย์พูดเรือ่ง mos ก่อนดีไหมครับ

อยากฟังแล้วครับ คำถามที่ค้างอยู่อะ :D
5 5 5
ผมไ่ม่ได้เข้าเวปหุ้นอื่นมาเป็นเวลานาน
เพิ่งเข้าไปดู
ปรากฏว่าเจ้าฮงไปถามเขาไปทั่วเลย
ทั้ง Greenbull ทั้ง Temple Boxing
นี่มีที่ไหนอีกไหมเนี่ยที่ไปถามนะ บอกมาซะดีๆ

ที่อื่นเขาตั้งใจตอบน้องกันเป็นเรื่องเป็นราวนะ
คงมีที่นี่หละที่แซวไปแซวมา
ยังไม่เข้าเรื่องซะที
ปล่อยให้"ลงแดง"ดีมั๊ย ฮา

พี่ป้อมว่าไงดีละครับ
จะจัดการกับน้องพี่คนนี้ยังไงดี

เอาเป็นว่าทำงานให้ดีๆก่อน
ดูผลงานก่อนนะว่าเป็น Moderator ได้ดีแค่ไหน
ลองคุยกันเรื่อง MOS ดูก็ได้นะ
ไม่ได้ห้าม
ดูว่าท่านอื่นๆมีความคิดเห็นอย่างไร
แล้วเอามาถกกัน
ผมจะคอยเชียร์
(ไม่รู้จะถูกเจ้าฮงชกหรือเปล่า งานนี้)

เอ้า ฮง ทำงานหน่อย คริ คริ
mprandy

โพสต์ที่ 2645

คนมาก่อน ไม่จำเป็นต้องได้เปรียบเสมอไปครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง area ที่ยังไม่มีใครเข้ามาก่อน การหยั่งรากก่อนไม่ได้รับประกันว่าต้นไม้ต้นนั้นจะโตกว่าต้นอื่นเขา

คนพยายามหา blue ocean แต่สิ่งหนึ่งที่น่าคิดคือ blue ocean เนี่ย มีคนเคยว่ายมาแล้วจมหายไปหรือเปล่า มันถึงเวิ้งว้างอยู่อย่างนั้น ทำไมคนไม่หนาแน่นแบบ red ocean บ้าง

ตัวอย่างง่าย ๆ ของ innovation ที่สู้ copycat ไม่ได้ อย่างหนึ่งคือ Microsoft ครับ

ใคร ๆ ก็คิดว่า MSFT นี่น่าจะเป็นเจ้า innovation แต่ถ้าดูประวัติศาสตร์ของบริษัทแล้ว จะเห็นเลยว่าบริษัทนี้เติบโตเฟื่องฟูมาได้ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงหลัง ๆ) โดยการลอกคนอื่นเขา (แต่เขาถือหลักว่าต้องทำได้ดีกว่า)

Lotus 1-2-3                  -->>> MS Excel
Wordstar/WordPerfect -->>> MS Word
dBase/Foxbase/Foxpro -->>> MS Access
Netscape                      -->>> IE
ICQ                              -->>> MSN messenger

แปลกมะ
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
dome@perth

โพสต์ที่ 2646

[quote="mprandy"]คนมาก่อน ไม่จำเป็นต้องได้เปรียบเสมอไปครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง area ที่ยังไม่มีใครเข้ามาก่อน การหยั่งรากก่อนไม่ได้รับประกันว่าต้นไม้ต้นนั้นจะโตกว่าต้นอื่นเขา

คนพยายามหา blue ocean แต่สิ่งหนึ่งที่น่าคิดคือ blue ocean เนี่ย มีคนเคยว่ายมาแล้วจมหายไปหรือเปล่า มันถึงเวิ้งว้างอยู่อย่างนั้น ทำไมคนไม่หนาแน่นแบบ red ocean บ้าง

ตัวอย่างง่าย ๆ ของ innovation ที่สู้ copycat ไม่ได้ อย่างหนึ่งคือ Microsoft ครับ

ใคร ๆ ก็คิดว่า MSFT นี่น่าจะเป็นเจ้า innovation แต่ถ้าดูประวัติศาสตร์ของบริษัทแล้ว จะเห็นเลยว่าบริษัทนี้เติบโตเฟื่องฟูมาได้ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงหลัง ๆ) โดยการลอกคนอื่นเขา (แต่เขาถือหลักว่าต้องทำได้ดีกว่า)

Lotus 1-2-3
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
por_jai

โพสต์ที่ 2647

วิบูลย์ เขียน:พี่ป้อมว่าไงดีละครับ
จะจัดการกับน้องพี่คนนี้ยังไงดี
จัดการยังไงครับ
พาไปเที่ยวระยองดูโรงแยกก๊าซของปตท.
แล้วจับแยกชิ้นส่วนดูว่าเจ้าฮงเขาประกอบด้วยธาตุอะไรบ้าง
หรือจับไปเผาที่หอกลั่นอโรเมติคส์
ดูว่ามีส่วนประกอบอะไรบ้าง
ทำไมถึงถามเก่งนัก...ฮ่า...

ผมว่าวิบูลย์จัดคอมวิสิทบ.ในเครือให้พวกเราบ้างก็ดีนะ
จะได้ไปเห็นของจริงเป็นขวัญตา
พวกอโรเมติคส์กับพวกโอเลฟินส์
ผมว่าน่าดูชมออก
แต่ไม่เอาแบบวนรถทัวร์นะ ไม่ได้เห็นอะไรเลย
จัดกลุ่มเล็กๆแบบรถตู้คันเดียว ดูละเอียดๆ
เอาเจ้าฮงไปถามนี่แหละ
รับรองเที่ยวเดียวได้อะไรไปมากกว่าคนอื่นไปหลายๆเที่ยวอีก
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 2648

:8) ส่วนที่ฮงว่าเรื่องร้านคอฟฟี่ทรูทำไมสู้ตาบั๊คไม่ได้
     ทำไมมันห่างชั้นกันนัก
     เท่าที่ผมทราบ
     ทรูเขาไม่ได้segmentตัวเองเพื่อจะมาบู๊กับตาบั๊คเลยนะ
     ผมก็ไม่เข้าใจว่าเขาเปิดอินเตอร์เน็ทคาเฟ่ มาทำไมเหมือนกัน
     ดูเหมือนทำแบบไม่ค่อยได้คิดอะไรต่อมาต่อไปซักเท่าไหร่
     เปิดแบบว่ากรูเป็นคนprovideอินเตอร์เน็ทในกทม.แบบไม่มีคู่แ่ข่ง
     กรูอยากเปิด กรูมีเงิน กรูก็เปิด
     ส่วนสตาร์บั๊คนี่เขาำworld classแล้วนะ
     แต่ว่าก็ว่า
     บทความใหม่ของท่านดร.เรื่องชนชั้นกลางนี่ผมชอบนะ
     ผมเป็นคนไม่ติดแบรนด์เท่าไหร่
     มักดูว่าคุ้มหรือเปล่าประจำ
     นอกจากเดินหลายร้านแล้วยังชอบต่อด้วย
     บางทีอยู่กับพระอาจารย์
     แกว่าเรื่อย แกบอกพี่อย่าไปต่อราคาเขามาก
     ให้เขามีกำรี้กำไรหน่อย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2649

por_jai เขียน:  
จัดการยังไงครับ
พาไปเที่ยวระยองดูโรงแยกก๊าซของปตท.
แล้วจับแยกชิ้นส่วนดูว่าเจ้าฮงเขาประกอบด้วยธาตุอะไรบ้าง
หรือจับไปเผาที่หอกลั่นอโรเมติคส์
อย่าทำน้องเลยครับพี่
สงสารเด็ก
ผมว่าเก็บไว้สักคนก็ดี
เอาไว้ศึกษาของหายาก
ผมว่าวิบูลย์จัดคอมวิสิทบ.ในเครือให้พวกเราบ้างก็ดีนะ
จะได้ไปเห็นของจริงเป็นขวัญตา
พวกอโรเมติคส์กับพวกโอเลฟินส์
ผมว่าน่าดูชมออก
แต่ไม่เอาแบบวนรถทัวร์นะ ไม่ได้เห็นอะไรเลย
จัดกลุ่มเล็กๆแบบรถตู้คันเดียว ดูละเอียดๆ
รับรองเที่ยวเดียวได้อะไรไปมากกว่าคนอื่นไปหลายๆเที่ยวอีก
โฮ โฮ
อย่างนี้ต้องติดต่อ IR แล้วครับ
เพราะการเยี่ยมชมใรงงานต้องให้กรรมการผู้จัดการใหญ่อนุมัติ
คงเกินอำนาจหน้าที่ผมมากไปหน่อย
แต่ถ้าไป
ผมว่าพกเจ้าฮงไปด้วยนี่....สุดยอด
newbie_12

โพสต์ที่ 2650

Lotus 1-2-3                  -->>> MS Excel
Wordstar/WordPerfect -->>> MS Word
dBase/Foxbase/Foxpro -->>> MS Access
Netscape                      -->>> IE
ICQ                              -->>> MSN messenger
อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ครับ

เพราะจริงๆแล้วที่ microsoft ทำแบบนี้ได้ เพราะเค้าเป็นเจ้าของ OS การที่จะพ่วงอะไรเข้ามามัดรวมกันเค้าทำได้ง่ายครับ

เหมือนเบียร์ช้าง ที่ตอนนั้นบังคับขายพ่วงกับเหล้าขาว ทำเบียร์สิงห์เสียท่าไปหลายปี

เหตุที่ Microsoft ทำแบบนั้นได้ เพราะเค้าเข้ามาใน blue ocean ก่อนคนอื่นครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
naris

โพสต์ที่ 2651

[quote="mprandy"]คนมาก่อน ไม่จำเป็นต้องได้เปรียบเสมอไปครับ

Lotus 1-2-3
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hongvalue

โพสต์ที่ 2652

por_jai เขียน: จัดการยังไงครับ

เห่อๆ แค่ถามเก่งต้องโดนทรมานขนาดนี้เลยเหรอ  :shock:

ระวังพี่จะโดนเขาเอาขวดหรือรองเท้าปาออกมาพร้อมๆกับผมนะ

เห่อเห่อ

ผมว่าเรื่องถามนี้แปลก สังเกตุไหมเวลาไปอบรมข้างนอกอะ

ถ้าเขาบอกว่าให้ถามผ่านไมค์นะ จะมีคนถามน้อยมากๆ

ยิ่งบอกให้ยกมือยิ่งแล้วใหญ่

แต่ถ้าให้จดคำถามใส่กระดาษนะ คนจะเขียนมาเยอะมาก

ผมงงว่า  ทำไมคนถึงไม่กล้าลุกไปถาม หรือยกมือถาม

มันน่าอายตรงไหน งง
hongvalue

โพสต์ที่ 2653

VIB007 เขียน:
5 5 5
ผมไ่ม่ได้เข้าเวปหุ้นอื่นมาเป็นเวลานาน
เพิ่งเข้าไปดู
ปรากฏว่าเจ้าฮงไปถามเขาไปทั่วเลย
ทั้ง Greenbull ทั้ง Temple Boxing
นี่มีที่ไหนอีกไหมเนี่ยที่ไปถามนะ บอกมาซะดีๆ

ผมกำลัง list คำถามอยู่ชุดนึงแต่จะไปถามที่ไหน

ม่ายบอก  แต่เป็นเว็บบอร์ดใหม่ที่มีคนแนะนำให้เข้าไปอ่าน

ที่ผมถามหลายเว็บเพราะว่าผมคิดว่าแต่ละเว็บจะมีวัฒนธรรม

และความเขื่อไม่ค่อยเหมือนกัน อย่างที่ผมบอก

ผมถามเซียนทั่วราชอาณาจักรหลายคน ทำให้ได้อะไรดีๆเยอะมาก

ผมเคยคิดเล่นๆนะ  ว่าถ้าสามารถร่วมระดับ top top

ของทุกเว็บบอร์ดที่เป็นคนละแนวมาได้

แล้วมาโพสรวมกันผมว่าน่าจะโคตรมันเลยนะ

แบบว่าเอาแนว vi ,technic,fundflow,money management,daytrade

มาคุยรวมกันในกระทู้เดียวอะ

เอาประเด็นขึ้นมาเป็นหุ้นตัวนึงก็ได้ แล้วให้เขา discuss กันด้วย

แนวคิดของเขาอะ

ถ้าเกิดขึ้นจริงผมเชื่อว่านี้จะเป็นกระทู้ที่สะท้านวงการเว็บบอร์ด

แต่ผมเชือว่า 100% ไม่มีวันเกิดขึ้นหรอก

เพราะเสือก็ย่อมเป็นเสือถิ่นใครถิ่นมัน

ผมเลยต้องไปถามทุกแนว

เพื่อเอามายำด้วยตัวเองไงล่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 2654

[quote="hongvalue"]
ผมเคยคิดเล่นๆนะ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2655

นวัตกรรรมผลิตภัณฑ์ที่จับต้องได้สำหรับผมเป็นสิ่งน่าสนใจมากกว่านวัตกรรรมกระบวนการหรือการจัดการครับเพราะสามารถสังเกตุได้อย่างชัดเจนและเป็นส่วนเห็นในสมการ("N")ของโอนีลที่ผมสนใจครับ

ธุรกิจที่มีการแข่งขันทางด้านนวัตกรรรมผลิตภัณฑ์สูงอย่างวงการไอทีนั้นแม้แต่นำทางธุรกิจซอฟท์แวร์ที่มีceoระดับอัจฉริยะอย่างบิลเกตต์ก็ใช่ว่านวัตกรรรมผลิตภัณฑ์ที่ทางบริษัทผลิตออกมาจะได้การยอมรับเป็นอย่างดีเสมอไป

บริษัทต้องพยายามอย่างมากเพื่อผลิตนวัตกรรรมผลิตภัณฑ์ที่สมบรูณ์แบบและเป็นที่ยอมรับของผู้บริโภคอย่างวินโดร์XPเพื่อเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ให้ได้ในระยะเวลาหลายๆปีข้างหน้าและเมือกาลเวลาผ่านไปผู้บริโภคก็จะเรียกร้องนวัตกรรรมผลิตภัณฑ์ที่ดีกว่าเดิมอีกไปเรื่อยๆอย่างวินโดว์7เพราะวินโดว์vistaยังขาดความสมบรูณ์เช่น กินหน่วยความจำมากไปทำให้ช้า

ธุรกิจผู้ผลิตนวัตกรรรมผลิตภัณฑ์ก็จำเป็นต้องได้ผู้นำที่ชาญฉลาดมากๆซึ่งปู่บัฟเฟตต์เคยกล่าวไว้ว่า(ถึงผมจำไม่ผิด)เลือกบริษัทที่แม้แต่ผู้บริหารที่ไม่ชาญฉลาดมากก็สามารถบริหารได้เพราะสักวันคุณอาจเจอผู้บริหารแบบนี้มาบริหาร ผู้จึงชอบธุรกิจที่ใข้นวัตกรรรมผลิตภัณฑ์(เทคโนโลยี)ได้อย่างชาญฉลาดมากกว่าครับเช่นการใช้pdaของmk นวัตกรรรมผลิตภัณฑ์บางอย่างที่ยอดเยี่ยมในอดีตก็อาจขายได้ดีมากในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเท่านั้น เช่น ผู้ผลิตสัญญาณกันโขมยในห้างครับ  :)
noooon010

โพสต์ที่ 2656

เมื่อวันอาทิตย์อ่านกระทู้ของพี่วิบูลย์ แล้วก็กลับไปอ่านหนังสือ Pilgrimage to Warren Buffett's Omaha โดย Jeff Matthewa

อ่านไปถึงบทที่มีผู้ถือหุ้นถาม Buffet เรื่องการศึกษาการลงทุนของเค้า ..
(หน้า 76-77) รายละเอียดดังด้านล่างครับ

มีคนถามลุง buffett ว่า "What should I do to become a great investor?"
ลุง buffett ตอบว่า ตอนอายุ 10ปี เค้า "Read everything you can"
ตอนนั้น ลุง buffett อ่านหนังสือทุกเล่มที่มีอยู่ใน Omaha Public Library ที่มีคำว่า "finance" in the title

...โดยที่บางเล่มอ่าน 2 รอบ

ลุง buffett ไม่ได้บอกว่าไม่ได้หวังให้ทุกๆคนเป็น Buffett's investment style

...Instead, he advises reading everything possible to find the style that suits the individual.

ผมชอบประโยคนี้ด้วยครับ

เป็นประโยคของ อ.มังเกอร์ ของพี่โหน่งครับ  
Ask,...What do you own and why do you own it?
And if you can't answer that ....you aren't investor
ครับ

ที่ผมอ่านหนังสือของ Buffett ก็หลังจากอ่านกระทู้ของพี่วิบูลย์ ที่พี่บอกว่า หนังสือที่เกี่ยวกับ Warren Buffett ทุกเล่ม อ่านได้หมด

พอไปอ่าน CEO ของ Buffett ก็ชอบมากๆครับ
หลังจากนั้นก็เริ่ม(ทยอย)ซื้อ หนังสือที่เกี่ยวกับเค้ามา(ทยอย)อ่านครับ

ผมชอบที่เค้าไม่ได้บอกว่า ให้ใครเป็นแบบเค้า
เค้าให้เราเรียนรู้ แล้วค่อยๆลงทุนตาม style ที่เราชอบ โดยในหนังสือได้บอกว่า

เราอาจลงทุนด้วยเงินน้อยๆก่อน (Invest on a small scale)
แล้วก็อย่าลืมศึกษาสิ่งที่ได้จากการลงทุนไปด้วย

...อาจไม่ค่อยเกี่ยวกับ เรื่อง innovation ที่พี่คุยนะครับ
แต่อยากมาขอบคุณ พี่และทุกๆท่านครับ  :D

อยากสอบถามพี่วิบูลย์ว่า พี่คิดอย่างไรเวลาที่เราทำงานไปด้วย
ลงทุนไปด้วย
พี่แบ่งเวลาอย่างไรครับ
และพี่มีวิธีทำให้เรามีสามาธิในการลงทุน และการทำงานอย่างไร

ยิ่งพี่มีครอบครัวด้วย
เวลาส่วนหนึ่ง และยังมีความห่วงครอบครัว อีกส่วนหนึ่ง
พี่วิบูลย์พอจะมีข้อแนะนำอย่างไรไหมครับ

ตัวผมเอง พยายามแบ่งเวลา และค่อยๆศึกษา ค่อยๆลงทุนครับ
ตอนนี้เหมือนรู้จัก การลงทุนของ Buffett มากขึ้น เหมือนเข้าใจแนวคิดเค้ามากขึ้นครับ

...ปล. อยากทราบว่าตอนที่พี่หันมาลงทุนแบบ VI
ตอนนั้นพี่วิบูลย์ มีสิ่งใดมากระตุ้นให้พี่สนใจการลงทุนแนวนี้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับผม
มีความสุขกับการลงทุน และมีความสุขกับชีวิตครอบครัวครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
hongvalue

โพสต์ที่ 2657

แล้วตั้งแต่ถามมาหลายปี
สรุปอะไรได้บ้าง
เล่าให้ฟังหน่อย
เนื้อหาคงสรุปไม่ได้ครับ เพราะถามตั้งหลายร้อยคำถาม
ไม่รู้จะสรุปยังไง

สรุปแง่คิดดีกว่าครับ

จริงๆแล้วหลังจากผมได้เห็นอะไรหลายอย่าง

มันทำให้ผมเลือกที่จะไม่พูดครับ

ถ้าคนถามไม่ออกตัวว่าเป็นคนเปิดกว้าง

ผมจะไม่ยอมพูดเด็ดขาดครับ

การทำแบบนั้นเหมือนกับเจ้าของบ้านล็อกประตู

แล้วเราจะเข้าบ้านเขา เขาล็อกประตู เราก็เลยพังประตูบ้านเขาเข้าไป

ไม่มีประโยชน์ครับ  เสียเวลาชีวิตคนมันสั้นกว่าที่คิดครับ

ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ไหนๆก็ถามมาแล้ว ผมจะร่ายยาวเลยแล้วกัน

ผมเคยมีประสบการณ์ในแง่ไม่ดี เกี่ยวกับการพูดแนวทางของผม

ให้นักลงทุน vi ฟัง ซึ้งจริงๆแล้วผมไม่เคยบอกตัวเลยว่า

vi ดี หรือ ไม่ดี   ผมศึกษาผมคิดว่าเป็นแนวที่เป็นเหตุเป็นผลที่สุดด้วยซ้ำ

นักลงทุนคนนั้นพูดกับผมว่า  รู้เรื่องที่ผมบอกไปแล้วเอาไปทำอะไรได้ว่ะ

ตั้งแต่วันนั้นมา ผมก็ไม่ได้พูดในสิ่งใหม่ๆที่ผมรู้มาให้นักลงทุนคนนั้นฟังอีก

ผมคิดว่าเขาเป็นพวกหัวโบราณที่ชอบเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางเท่านั้นเอง

จริงๆแล้ว บางคนบอกนับถือ buffet ลงทุน vi แต่วิธีการไม่มีอะไรเหมือน buffet พอขาดทุนก็บอกว่า vi ใช้ไม่ได้ผล

ฟังแล้วก็เบื่อหน่าย

เข้าเรื่องดีกว่าครับ  

สมมุติเรื่อง money management

หากใครเคยศึกษา dsm มาก็จะเข้าใจว่า เป็นแนวคิดที่หาหุ้นที่มีการแกว่งตัว

สูงๆ  เพื่อจะได้ประโยชน์จากกระแสเงินสดแฝง

แต่เราก็ไปตัดสินว่า เขาไม่ดีเพราะว่าคุณ ซื้อๆขายๆ

เป็น step step อะไรของคุณ คุณแทบไม่พูดเรือ่งกิจการ พูดแต่

การขายแล้วไปซื้อคืนได้ราคาต่ำกว่า

คนพูดเอามุมมอง vi ไปบอกว่าเขาไม่ดี  แต่จริงๆแล้วโลกไม่ได้หมุน

โดยมี vi เป็นจุดศูนย์กลาง ถ้าคุณเข้าใจวิธีและเป้าหมายของเขา

คุณจะไม่เอามุมมองของคุณไปเที่ยวว่าคนอื่นดีหรือไม่ดี

ประเด็นคือถามว่าผมได้อะไร  สิ่งที่ผมได้คือ

ผมได้มุมมองในการมองหุ้นที่ลึกซึ้งมากขึ้นจากพี่ ih

เช่น มองไปที่ตัวธุรกิจ มองว่าสิ่งๆนึงสามารถมองได้หลายมุมมอง

เข้าใจธรรมชาติของตลาดหุ้น และความเสี่ยง

ผมได้การเป็นตัวของตัวเอง การไม่ยึดติดกับทฤษฏี ที่อยู่ในหนังสือ

จากพี่สุมาอี้

ผมได้มุมมองของนักลงทุนต่างชาติ สถาบัน  แรงจูงใจ

ปัจจัยที่ทำให้เขาซื้อขายสินทรัพย์ต่างๆ จากคุณวิศิษฐ์

ผมเคยได้ยินคนพูดกับผมว่า คุณวิศิษฐ์  ธงหักบ่อยนะ

แล้วก็จบไม่พูดอย่างอื่นต่อ

ผมฟังแล้วก็ไม่ได้พูดอะไร เพราะขี้เกียจอธิบาย

ถ้าคนๆนึงให้แง่คิดกับคุณได้มากมาย มีประสบการณ์ทำงานกับ

ต่างประเทศ มีความเข้าใจ finance ,eco,account ระดับสูง

คุณพูดได้แค่ว่าเขาธงหักเท่านั้นเองเหรอ

คุณได้ประโยชน์จากเขาแค่นี้เองเนี้ยนะ คุณจำได้แค่เนี้ย

:lol:

หลังๆผมเริ่มจะพูดน้อยลงกับคนรอบข้างแล้วน่ะครับ

คนเราเปลี่ยนความคิดคนอื่นไม่ได้ ใครจะคิดอย่างไรก็ช่างเขาครับ

ผมคิดว่านักลงทุนควรยึดหลักการลงทุนเป็นเครื่องมือครับ

ถ้าเครื่องมือไม่ถูกกับจริตก็หาเครื่องมือใหม่

แต่ส่วนใหญ่นับถือว่าเป็นศาสนาแล้วก็ทะเลาะกันครับ

ผมว่านี้แหละคือเหตุผลทำให้เว็บเงียบ

ไม่แค่ต่างศาสนา ศาสนาเดียวกับคิดไม่เหมือนก็ทะเลาะกัน

สังเกตุสิครับในห้องร้อยคนร้อยหุ้นในทะเลาะกันบ่อย

คนจำนวณมากไม่อยากเข้าไปแล้วครับ

ข้อดีพูดได้ ข้อเสียพูดแล้วโดนด่า

ผมเองไม่ได้ประจำอยู่ที่เว็บไหนตลอด

ผมก็เลยกล้าพูด เพราะถ้ามีคนออกมาด่าผม

ผมก็ไปเล่นที่อื่นก็ได้ ก็เท่านั้น
hongvalue

โพสต์ที่ 2658

ผมว่าผมพูดดุเดือดเกินไปแหละ

สงสัยจะเริ่มมีคนไม่พอใจล่ะ

โทษด้วยครับ

จะเลิกนอกเรื่องแล้ว  :cry:
RONNAPUM

โพสต์ที่ 2659

[quote="hongvalue"]ผมว่าผมพูดดุเดือดเกินไปแหละ

โทษด้วยครับ

จะเลิกนอกเรื่องแล้ว
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
tum_H

โพสต์ที่ 2660

คนพูดเอามุมมอง vi ไปบอกว่าเขาไม่ดี
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
tum_H

โพสต์ที่ 2661

ปล...

ผมว่าน่าจะตั้งกระทู้ใหม่เป็น

"แหลกกับ Hongvalue"

คงมันส์พิลึก

:shock:

1 เสีบงครับ

:wink:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
tum_H

โพสต์ที่ 2662

ตกไปครับ

"คุยแหลกกับ Hongvalue"
:roll:
noooon010

โพสต์ที่ 2663

ขออนุญาติตอบน้องฮงนะครับ
อย่างที่ในหนังสือของ Warren Buffett มาเขียนไว้น่ะ...

เหมือนเค้าบอกให้เราศึกษาให้รู้จักกว้างๆ
แล้วเลือกสิ่งที่เหมาะกับเรา
ทำแล้วมีความสุข

บางครั้งมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า เราเหมือนใคร หรือเราต่างกับใคร

แต่อาจขึ้นอยู่กับว่า เราเข้าใจในตัวเรามากแค่ไหนครับ
บางครั้งการลงทุนก็เป็นประตูสู่การเข้าใจตนเองนะครับ

...มีอีกอย่างที่ผมนึกขึ้นมาได้ครับ

จะศึกษามากอย่างไรก็แล้วแต่

...แต่ต้องไม่ทำให้หลักการเป็นหลักเกินด้วยนะครับ
มีความสุขกับการลงทุน และหลับฝันดีนะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
mprandy

โพสต์ที่ 2664

[quote="newbie_12"][quote]Lotus 1-2-3
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
VIB007

โพสต์ที่ 2665

สรุปแง่คิดดีกว่าครับ

จริงๆแล้วหลังจากผมได้เห็นอะไรหลายอย่าง

มันทำให้ผมเลือกที่จะไม่พูดครับ

ถ้าคนถามไม่ออกตัวว่าเป็นคนเปิดกว้าง

ผมจะไม่ยอมพูดเด็ดขาดครับ

ผมว่านี้แหละคือเหตุผลทำให้เว็บเงียบ

ไม่แค่ต่างศาสนา ศาสนาเดียวกับคิดไม่เหมือนก็ทะเลาะกัน

สังเกตุสิครับในห้องร้อยคนร้อยหุ้นในทะเลาะกันบ่อย

คนจำนวณมากไม่อยากเข้าไปแล้วครับ

ข้อดีพูดได้ ข้อเสียพูดแล้วโดนด่า

ผมเองไม่ได้ประจำอยู่ที่เว็บไหนตลอด

ผมก็เลยกล้าพูด เพราะถ้ามีคนออกมาด่าผม

ผมก็ไปเล่นที่อื่นก็ได้ ก็เท่านั้น

ผมว่าผมพูดดุเดือดเกินไปแหละ

โทษด้วยครับ

จะเลิกนอกเรื่องแล้ว
hongvalue

โพสต์ที่ 2666

แต่คนส่วนใหญ่คิดแค่ว่า"อยากรวย"เลยมาเล่นหุ้น
พอได้เงินขึ้นมาก็เลยถูก"ความโลภ"บังตา
สุดท้ายก็สูญเสียเงินที่หามาได้ไป
โดยไม่ได้ให้ความสำคัญกับ"หลักการ"ที่ถูกต้อง

โซรอสบอกว่า
ที่เขาลงทุนเพราะเขาต้องการทดสอบทฤษฏีของเขาเท่านั้นเอง

ฮงลองหา Alchemy of Finance ของโซรอสมาอ่าน
คงไม่มีใครบ้าแปลเป็นภาษาไทย
ถ้าอ่านรอบเดียวรู้เรื่อง
มารับตังค์จากพี่ไปเลยร้อยนึง

เห่อเห่อ  ถ้าพี่ออกตัวแบบนี้ผมจะอ่านรู้เรื่องไหมครับเนี้ย

ให้ตั้งร้อยนึง น่าจะยากมาก

ผมเคยอ่าน security analysis นะ อ่านแป๊ปเดียวก็เลิกเลย

มันยากเกินไปอะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2667

เอา เรามาคุยกันต่อดีกว่า
อย่าเพิ่งทิ้งกันไป

เอาเรื่อง MOS ก็ได้
(เอาใจหน่อย)
ฮงคิดอย่างไรกับเรื่อง Margin of Safety
ผมว่าประเด็นของ mos ไม่ใช่แค่ราคาต่ำกว่ามูลค่า

สมมุติว่า บริษัท a ขยายงานแบบ bla bla bla  

ถ้างานสำเร็จราคาที่เหมาะสมอยู่ที่ 170

เพราะว่าจะมีรายได้เติบโตเท่าไหร่ก็ว่าไป

ที่นี้ถ้าไม่สำเร็จราคาอาจจะอยู่ที่ 130 ถ้าเราทำ forward pe

ออกมาเพราะรายได้ส่วนนั้นน้อยลง

ประเด็นก็คือ เราควรซื้อให้ได้ราคา 100(ยกตัวอย่าง)

เพราะว่า บริษัทอาจจะมีปัญหาอะไรอีกนอกจากจะขยายงาน

a ไม่สำเร็จ อาจจะมีปัญหาอื่นๆซ่อนอยู่อีก

เช่น margin ลด เพราะตัดราคา , เสียลูกค้าบางราย ,เกิดการเปลี่ยนแปลง

กฏเกณฑ์บางอย่างของรัฐ

ผมคิดว่าคนที่จะเล่นหุ้น(โดยเฉพาะตัวเดียว)

mos เป็นเรื่องสำคัญ

สรุปคือ สำหรับผม mos คือเราต้องเผื่อว่าบริษัททำไม่ได้ตามเป้าไม่พอ

ยังต้องเผื่อว่าจะมีเรื่องร้ายๆที่เราคาดไม่ถึงออกมาอีก

ราคาที่เราซื้อควรเผื่อเรื่องร้ายๆอย่างอื่นเข้าไปพอสมควร

:D
hongvalue

โพสต์ที่ 2668

tum_H เขียน:ปล...

ผมว่าน่าจะตั้งกระทู้ใหม่เป็น

"แหลกกับ Hongvalue"

คงมันส์พิลึก

:shock:

1 เสีบงครับ

:wink:
เอาไว้ว่างๆจะตั้งขึ้นมานะ

ไปคุยในห้องนั่งเล่นก็ได้

แต่ตอนนี้มีกระทู้นี้กับห้องเทคนิคอยู่

ขอคุยที่นี้ให้จบก่อน

VIB007

โพสต์ที่ 2669

เห่อเห่อ
VIB007

โพสต์ที่ 2670

hongvalue เขียน:
ผมว่าประเด็นของ mos ไม่ใช่แค่ราคาต่ำกว่ามูลค่า

บริษัทอาจจะมีปัญหาอะไรอีกนอกจากจะขยายงาน

a ไม่สำเร็จ อาจจะมีปัญหาอื่นๆซ่อนอยู่อีก

เช่น margin ลด เพราะตัดราคา , เสียลูกค้าบางราย ,เกิดการเปลี่ยนแปลง

กฏเกณฑ์บางอย่างของรัฐ

ผมคิดว่าคนที่จะเล่นหุ้น(โดยเฉพาะตัวเดียว)

mos เป็นเรื่องสำคัญ

สรุปคือ สำหรับผม mos คือเราต้องเผื่อว่าบริษัททำไม่ได้ตามเป้าไม่พอ

ยังต้องเผื่อว่าจะมีเรื่องร้ายๆที่เราคาดไม่ถึงออกมาอีก

ราคาที่เราซื้อควรเผื่อเรื่องร้ายๆอย่างอื่นเข้าไปพอสมควร

แม่นแล้ว เด้อ

พี่บอกอยู่เสมอว่าราคาที่แท้จริงมันไม่ได้ละเอียดถึงทศนิยมตำแหน่งที่สอง
และเราอาจคาดการณ์หรือประเมินบริษัทผิดก็เป็นไปได้
ความสนุกของการลงทุนในหุ้นคือ"ความไม่แน่นอน"
มันไม่แน่เหมือนแช่แป้งอย่างฝากแบงค์
มันไม่ออกลูกเท่าๆกันทุกปีเหมือนพันธบัตร

บริษัทที่ลงทุนอาจดีกว่าที่คิด
หรือเลวร้ายกว่าที่คิดก็ได้
มันขึ้นกับว่าเรามองระยะเวลาการลงทุนของเรานานแค่ไหน
ถ้ามองไว้หลายๆปี
เวลาอาจเป็นสิ่งที่ช่วยได้
แต่ถ้ามอง
สักไม่เกินหนึ่งปี
สถานการณ์เศรษฐกิจอย่างนี้ บางบริษัทคงรอดยาก

อย่างบัฟเฟตเขาพูดเสมอว่า
เขาชอบซื้อของราคาหนึ่งเหรียญในราคาห้าสิบเซนต์
นั่นหมายความว่า MOS = 50%

ถ้าเราตั้งแสตนดาร์ด MOS = 50%
และคิดว่าบริษัทนี้มีมูลค่าอยู่ที่ 130-170
ดังนั้นราคาที่เราควรซื้อควรอยู่ที่ 65-85 บาทต่อหุ้นเป็นต้น

แต่ราคาหุ้นอาจไม่มาที่ราคานี้เลยก็ได้ ใครจะไปรู้

บัฟเฟตถึงบอกว่า
เขาจะสวิงหรือตีลูกก็ต่อเมื่อมันเข้าเป้าเท่านั้น
จึงไม่แปลกใจที่เขาเก็บเงินสดท่วมบริษัทในช่วงหลายปีที่ผ่านมา
และควักออกมาใช้อย่างสนุกสนานในช่วงนี้

บัฟเฟตบอกว่า
เมื่อถึงเวลานั้น เขารู้สึกเหมือนราชาอยู่ในฮาเร็ม

ผมเคยคุยกัยท่าน Web เรื่องนี้
แต่ ท่าน Web บอกว่ากว่าจะถึงฮาเร็มก็กระสุนหมดแล้ว ฮา