คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2701

VIB007 เขียน:

แต่ในความเป็นจริง โซรอสล้ำหน้ามากเกินไปกว่าตลาด
เพราะเมื่อเกิดวิกฤตขึ้น
นักลงทุนต่างตื่นตระหนก เทขายหุ้นทั่วโลกรวมทั้งหุ้นจีน
และเปลี่ยนทรัพย์สินทุกอย่างกลับเป็นดอลล่าร์
ทำให้ความต้องการดอลล่าร์มากขึ้น ดีมาน์มากขึ้น
มูลค่าเงินอเมริกาจึงแข็งขึ้นมากในช่วงปลายปี
ดังนั้น Position ของโซรอสจึง"ขาดทุน"

ฮง เห็นไหมว่าแม้แต่เซียน macro economic ก็ยังขาดทุนได้

ว่าแต่ว่าที่ถามนี่เพื่อจะไปสรุปอะไรเหรอ
อืมอืม ประเด็นนี้น่าสนใจจริงๆ ครับ

รู้เศรษฐกิจขนาดนี้ก็ยังขาดทุนได้อยู่ดี

คือที่ถามเพราะว่า

vi(หรือป่าว) บางคนบอกว่าถ้าสภาพเศรษฐกิจแย่

จะมี(ราคาหุ้น)ไม่ใช่มูลค่านะน้อยมากๆที่สามารถสวน

สภาวะเศรษฐกิจได้

ถ้าหุ้นดีๆไม่ตกต่ำ(ราคา)ตามสภาวะเศรษฐกิจทำไมรอบปี 2540

ถึงมีของถูกๆให้ vi ซื้อกันเต็มไปหมดล่ะ

จริงๆแล้ว ถ้าเราทำ dcf มันก็จะมี wacc กับ fcf ใช่มะ

เศรษฐกิจไม่ดี risk premium ที่คนต้องการก็ต้องสูงขึ้น

ทำให้มูลค่าลดลงได้เหมือนกันสิ

จริงๆแล้ว ถ้าเศรษฐกิจตกต่ำ valution หุ้นก็จะลดนะ

ผมมองยังงี้

สรุปคือ ผมได้คำตอบแล้วว่า  vi บางคนก็ให้ความสำคัญกับเศรษฐกิจ

บางคนก็ไม่ให้  และ คนที่รู้เศรษฐกิจดีก็ไม่ได้หมายความว่ากำไรแน่

เช่นตัวอย่างของ soros
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2702

จะว่าถูกก็ถูก แต่ไม่ตรงเท่าไหร่

ก่อนเฉลยขอนำคำพูดที่พี่วิบูลย์เคยกล่าวก่อนหน้านี้ว่า
"นั่นเป็นความเชื่อ หรือ ความจริง"

และขอนำคำกล่าวของพี่หมอด้าที่พูดถึงเรื่องนวัตกรรมว่า
"การทำตามคนอื่น จะมีความปลอดภัยมากกว่า และมีโอกาส ประสบความสำเร็จเหมือนกัน"

และขอนำคำพูดของท่านปู่วอเรน ที่เคยอ่านเจอในหนังสือว่า
"จงหาบริษัท ที่มีเวลาเป็นมิตร ไม่ใช่ ศัตรู"

และสุดท้าย ขอเอาแนวความคิดของพี่หมอสามัญชนที่เคยสอนพี่ว่า
"จงใช้เหตุผล และ สถิติ มาเป็นตัว กำหนด หรือถ้าแปลคือ จงมีเหตุและผลเหนืออารมณ์"

ฮง เห็น หรือยัง
ฝากไปนึกต่อ ว่าพี่คิดอะไร
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hongvalue

โพสต์ที่ 2703

VIB007 เขียน: แล้วฮงเคยได้ยินว่าวีไอต้องถือหุ้นไม่ขายหรือเปล่า

พี่ว่าฮงลอง List ข้อเข้าใจผิดเกี่ยวกับวีไอขึ้นมาดูเล่นๆสักชุดซิ
เอาไว้เป็นวิทยาทาน
โทษฐานเรียนมาเยอะ 5 5

ก็ถือว่าเล่าในส่วนที่ผมประสบมาแล้วกัน

อาจจะไม่เหมือนบางท่าน

ผมว่า vi มีความเชื่อผิดๆดังนี้

1.หุ้น vi ต้อง pe ถูก
2.หุ้น vi ต้องมีงบการเงินที่ดีเช่นหนี้น้อย เงินสดเยอะ
3.vi ต้องถือระยะยาวโดยไม่สนใจปัจจัยภายนอก
4.หุ้น vi คือหุ้นปันผลดี
5.กิจการที่ไม่มีความ stable ไม่ใช่หุ้น vi เช่นพวกรับเหมาอะไรต่างๆ
6.อันนี้หนักเลย เจอบางคนบอกว่า  หุ้นที่ไม่ใช่ ด.ร.นิเวศน์ พี่วิบูลย์ พี่ฉัตรชัย
เล่นไม่ใช่หุ้น vi  (ฟังแล้วปวดหัว)
7.หุ้นพล้งงานไม่ใช่หุ้น vi (เช่น pttep)แต่ประเด็นนี้เราคุยกันไปแล้วว่าอยู่ที่คนมองตรงไหน
8.หุ้นที่เคยเป็น vi ก็จะเป็น vi อยู่วันยังค่ำ เช่น xxx (ไม่อยากเอ๋ยชื่อเดี่ยวโดนด่า)

สรุปว่า ผมคิดว่านิยาม vi ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่ข้างต้นเป็นนิยามของผมว่า vi เข้าใจผิดประเด็นเหล่านี้เท่านั้น
hongvalue

โพสต์ที่ 2704

naris เขียน:จะว่าถูกก็ถูก แต่ไม่ตรงเท่าไหร่

ก่อนเฉลยขอนำคำพูดที่พี่วิบูลย์เคยกล่าวก่อนหน้านี้ว่า
"นั่นเป็นความเชื่อ หรือ ความจริง"

และขอนำคำกล่าวของพี่หมอด้าที่พูดถึงเรื่องนวัตกรรมว่า
"การทำตามคนอื่น จะมีความปลอดภัยมากกว่า และมีโอกาส ประสบความสำเร็จเหมือนกัน"

และขอนำคำพูดของท่านปู่วอเรน ที่เคยอ่านเจอในหนังสือว่า
"จงหาบริษัท ที่มีเวลาเป็นมิตร ไม่ใช่ ศัตรู"

และสุดท้าย ขอเอาแนวความคิดของพี่หมอสามัญชนที่เคยสอนพี่ว่า
"จงใช้เหตุผล และ สถิติ มาเป็นตัว กำหนด หรือถ้าแปลคือ จงมีเหตุและผลเหนืออารมณ์"

ฮง เห็น หรือยัง
ฝากไปนึกต่อ ว่าพี่คิดอะไร
พี่เฉลยเลยได้ไหมอะว่าคิดอะไร (ฮา)

ผมคิดว่าพี่จะสื่อว่าถ้าเรามีคนที่ทำอะไรประสบความสำเร็จมาแล้ว

เป็นแบบอย่างให้กับเรา เราก็ไม่จำเป็นต้องไปลองผิดลองถูกในสิ่งอื่นๆ

เอง โดยที่เรายังไม่รู้ว่ามันใช้ได้ผลไหม มันมีต้วอย่างของคนที่สำเร็จ

ให้เราเห็นมากพอหรือยัง

พี่จะสื่อแบบนั้นหรือป่าวครับ

ว่าแต่กระทู้นี้กลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้วว่า

เรียนแบบ interactive  ถามกันไปมา ให้คิดแล้วก็ให้ดูโพยข้อสอบเล็กน้อย

ก่อนมาเฉลย

สนุกดีครับ แต่อย่าลืมมาเฉลยนะครับว่าผมตอบถูกหรือป่าว
hongvalue

โพสต์ที่ 2705

ฮงยังไม่ได้ตอบเลยนะคำถามนี้
แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวค่อยมาแสดงความคิดเห็น

คือ สำหรับผมก็บอกเลยว่าจำเป็นครับ

เพราะว่าเศรษฐกิจไม่ดี demand หดตัว

คนบริโภคน้อยลงส่งผลกระทบต่อกำไรของบริษัทจดทะเบียน

ให้ลดลง ผมเคยเอากราฟมาลงไว้ว่าเวลา nominal gdp หดตัว

มีอุตสาหกรรมที่มีรายได้โตน้อยมาก (อยู่ในกระทู้พี่ลูกอีสาน)

จะมีแค่ 4 กลุ่มที่มีรายได้ perform กว่าตลาดบ่อยครั้งเมื่อเศรษฐกิจไม่ดี

ก็คือ ค้าปลีก โรงบาล อาหาร สื่อสาร

แนวการลงทุนของผมก็คือว่า

ถ้าเศรษฐกิจยังไม่ดีและมีแนวโน้มแย่ลงไป ผมจะถือเงินสด

เพราะว่าจะมีหุ้นที่สามารถสวนตลาดได้น้อยมากๆ

ผมคิดว่าไม่น่าเกิน 10-15% ที่แข็งแกร่งกว่าตลาด

ผมไม่มั่นใจว่าผมจะสามารถหาหุ้นที่สวนตลาด 10-15% นั้นได้

และต่อให้หาได้ ก็ไม่มีอะไรรับประกันว่าหุ้นที่มีรายได้ดีกว่าราคาจะไม่ลง

สิ่งที่เราเจอส่วนใหญ่ก็คือ คนจะขายหุ้นที่ไม่ค่อยลงไปซื้อหุ้นที่ลงเยอะ

ผมคุยมาหลายคน เป็นแบบนี้เยอะมากๆๆ

สรุปคือสำหรับผมจำเป็น ทุกวันนี้ผมใช้หลักการวิเคราห์หุ้นและกิจการของ vi
แต่แนวคิดและปรัชญาลงทุนของผมไม่เหมือนกับ vi (พันแท้)
ผมให้ความสำคัญกับจังหวะลงทุนและการบริหารความเสี่ยง
และ probability ที่ผมต้องเป็นต่อสุดๆ ผมถึงจะเล่นเท่านั้น

ว่าแต่ปู่ buffet ไม่ดูเศรษฐกิจเลยจริงหรือ

เรื่องนี้ผมก็ไม่แน่ใจ รู้แต่แกมีเงินสดซื้อหุ้นตอนภาวะแย่ๆบ่อยๆ

นี้เป็นประเด็นใหม่ที่เดี่ยวเรามาคุยกันต่อนะครับ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2706

[quote="hongvalue"]
ว่าแต่กระทู้นี้กลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้วว่า

เรียนแบบ interactive
VIB007

โพสต์ที่ 2707

[quote="por_jai"]:8) ฟังวิบูลย์เล่าเรื่องโซรอส
VIB007

โพสต์ที่ 2708

ก็ถือว่าเล่าในส่วนที่ผมประสบมาแล้วกัน

อาจจะไม่เหมือนบางท่าน

ผมว่า vi มีความเชื่อผิดๆดังนี้

1.หุ้น vi ต้อง pe ถูก
2.หุ้น vi ต้องมีงบการเงินที่ดีเช่นหนี้น้อย เงินสดเยอะ
3.vi ต้องถือระยะยาวโดยไม่สนใจปัจจัยภายนอก
4.หุ้น vi คือหุ้นปันผลดี
5.กิจการที่ไม่มีความ stable ไม่ใช่หุ้น vi เช่นพวกรับเหมาอะไรต่างๆ
อืมน์6.อันนี้หนักเลย เจอบางคนบอกว่า
naris

โพสต์ที่ 2709

[quote="naris"]น้องฮงโพสท์ไว้[quote]
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hongvalue

โพสต์ที่ 2710

ตอบพี่นริศครับ

ข้อหนึ่งผมเห็นด้วยครับ

ข้อสอง ผมก็เห็นด้วยและทุกวันนี้ก็ปฏิบัติอยู่
อย่างผมสนใจ technic ผมก็ไปโพสถาม พี่สายลับ กับพี่พอใจ
โดยหลายคำถามที่ผมไปถามก็คือเรื่องที่อ่านเจอมา
เช่น ผมอ่านเจอเสี่ยยักษ์ พูดว่า xxx ผมก็เอามาโพสถาม
เพราะผมอยากศึกษาจากคนที่ประสบความสำเร็จ
เอาความคิดเขามา discuss กับคนอื่น
หรือผมสนใจเรื่องเศรษฐศาสตร์ ผมก็ไปโพสถามพี่ ih
ในเรื่องเกี่ยวกับ เม็ดเงินไหลเข้าไหลออก เรื่องค่าเงิน
ทุกวันนี้ผมเอาสิ่งที่คนประสบความสำเร็จ หรือ เป็นผู้เชี่ยวชาญ
ในด้านนั้นๆมานั่ง discuss กับคนอื่นเพื่ออยากทำความเข้าใจให้ลึกซึ้งครับ

ข้อสาม ก็เห็นด้วยครับ

ข้อสี่ เห็นด้วยครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2711

[quote="por_jai"]
hongvalue

โพสต์ที่ 2712

เมียบัฟเฟต (ซูซาน บัฟเฟต) หนีบัฟเฟตไปก่อนเมียโซรอสอีกครับ (ฮา)
เหตุผลที่แท้จริงไม่มีใครทราบได้
เดากันว่า
เพราะบัฟเฟตขี้เหนียวเกินเหตุทำให้ซูซี่ทนอยู่ด้วยไม่ได้
หรืออีกแหล่งข่าวนึงบอกว่า ซูซี่มีกิ๊กเลยหนีไปอยู่ซานฟราน

เอาเป็นว่าเมียทิ้งทั้งคู่
แล้วก็มีเมียใหม่ทั้งคู่เหมือนกัน
และที่เหมือนกันอีกอย่างคือ เมียใหม่ สาวกว่า สวยกว่า (ฮา)

ท่าทางพี่วิบูลย์ขจะชอบอ่าน ดารา gossip นะครับ

ใครกิ๊กใครก็รู้หมด มีแหล่งข่าวให้เช็คว่า

ว่าแต่สรุป หมอกฤษ์ ฟ้องกลับแม่ลิเดีย

ไปถึงไหนแล้วครับ

มารอฟังพี่ update  :D
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2713

ตามรอย hongvalue ไปอ่านตามที่ต่างๆนี่ไม่ผิดหวังจริงๆแฮะ

แล้วกระทู้นี้ก็ยังสุดยอดเหมือนเดิมครับ ขอบคุณพี่วิบูลย์ ที่ทำให้เห็นว่า vi จริงๆมันเป็นยังไงครับ

ข้อหนึ่ง ของพี่นริศ นี่ทำให้ผมนึกถึงหนังสือ เก่งเทียมฟ้าหรือว่าโชคเลยครับ (Fool by randomness ) เลยครับ ต้องแยกให้ได้ว่า มันเป็นความจริงหรือความเชื่อ

ข้อสอง ของพี่นริศ นี่ไปเหมือนการ์ตูน ใน Boom ครับ เรื่องของนักเขียนการ์ตูนหน้าใหม่ เค้าบอกว่า

นักเขียนการ์ตูนที่เขียนตาม plot เรื่องที่คิดว่าตลาดต้องการ กับ นักเขียนการ์ตูนที่เขียนไปตามสัญชาตญาณ แบบไหนจะดีกว่ากัน

เค้าบอกว่าพวกที่เขียนโดยคิดว่า ตลาดต้องการอะไร นี่ประสบความสำเร็จกันเยอะกว่าครับ แต่ พวกที่เขียนตามสัญชาตญาณและพรสวรรค์จะกลายเป็นตำนาน ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันมั้ยนะครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2714

อ่านวนๆ สองรอบ ก็ยังสนุกแฮะ

ผมว่าเรื่อง innovation ถ้ามันจะ Success ได้ ต้องเป็นอะไรในสามอย่างนี้หรือป่าวครับ คือ First , Best , Differentiate ไม่งั้นมันก็แทบจะไม่มีค่าอะไรเท่าไหร่เลยหรือป่าวครับ

ส่วนเรื่อง microsoft นี่ เห็นด้วยกับพี่หมอ แพรนดี้นะครับ copy and development จริงๆ ถ้าจำไม่ผิด window นี่ก็ไม่ได้คิดเองนะครับ ไป copy OS ของ Xerox มาเพราะมองว่ามันเป็น Trend ของอนาคต ที่จะ move ไปยัง graffic mode ส่วนเรื่องที่ micosoft success น่าจะเป็นเพราะว่า ผมว่าเค้าเอา marketing base มากกว่าที่จะเป็น technology base นะครับ

Google นี่ น่าจะถือว่าเป็นบริษัทแห่ง innovation อย่างแท้จริงครับ บรรยากาศที่ทำงาน สร้างมาเพื่อ innovation อย่างเดียว แล้ว มีการ บังคับให้ programmer ทุกคนวิจัยเรื่องต่างๆ โดยถือเป็น KPI หลักซะด้วย แถมมีงบให้ไม่อั้นอีก สวรรค์ของ programmer เลยครับ Google ในตอนนี้เข้าใจว่ากลายเป็นบริษัทที่ชาว IT อยากเข้าไปทำเป็นอันดับหนึ่งแล้ว แต่ในช่วงแรก เข้าใจว่าเกิดได้เพราะกระแส คนเกลียด microsoft ส่วนนึงนะครับ แล้วก็มาดังเอาเต็มที่คือ การตลาดแบบ web 2.0 ที่เน้น การ communicate แบบ two way เป็นหลัก ซึ่งเรื่องนี้ microsoft ตามหลัง google อยู่ก้าวใหญ่ๆเลยครับ

ฮง ผมว่าฮงสลับกันหรือป่าวที่เขียนว่า mm คือ การเป็นระบบเทรด เข้าใจว่า money management น่าจะใช้ในหลายๆ trading style มากกว่าครับ trading system น่าจะแทน ที่ฮงบอกได้ดีกว่า โดยการ set ระบบขึ้นมาตามสภาวะตลาดที่เป็นอยู่เช่น ตลาดตอนนี้ Volatility เท่าไหร่ แล้วใช้ trading system แบบไหนดี โดยการทำ back test trading system ของเรา

DSM ก็ถือเป็น trading system แบบนึงครับ เท่าที่เคยอ่านมา หลักการ DSM จริงๆแล้วต้องเลือกหุ้นนะครับ ต้องเป็นหุ้นที่คิดจะกอดมันไปจนวันตายครับ เพราะว่าระบบของมันจะเป็นการสะสมหุ้นมากขึ้นเรื่อยๆ โดยใช้กระแสเงินสดแฝงมากกว่า

ส่วน money management น่าจะเป็นการจัดการเงินในหน้าตักว่าจะต้อง เหลือเงินสดเท่าไหร่ หรือว่า cut loss เท่าไหร่ ยอมให้มีการขาดทุนได้เท่าไหร่ อะไรแบบนี้ไม่ใช่เหรอ

ทั้งหมดนี้เป็นการตอบตามความเข้าใจของผมเองนะครับ ผิดถูกประการใดก็โปรดสอนสั่งครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2715

ก้อนหิน เขียน:ตามรอย hongvalue ไปอ่านตามที่ต่างๆนี่ไม่ผิดหวังจริงๆแฮะ

555  ผมว่าโลก internet ยุคนี้

นึกไปแล้วก็เหมือนมีประตูไปที่ไหนก็ได้เหมือน doremon นะครับ

เราสามารถนั่งอยู่หน้าคอมเครื่องเดียว เพื่อคุยกับคนเก่งๆ

ได้ตั้งเยอะ  ผมคุยกับพี่วิบูลย์เพราะผมดูแล้ว

สไตล์การคิดการซื้อหุ้นต่างๆ เหมือน buffet มาก

และมองภาพกิจการข้างหน้าในระยะ 5-10 ปีได้แม่นยำ

ผมคิดว่าถ้าอยากเก็บข้อมูลของ vi เกรด a ตัวจริงเสียงจริง

ก็ต้องเป็นคนนี้ครับ  ตามความคิดผม พี่วิบูลย์ เป็น vi ที่มั่นคง

ได้ใกล้เคียง ด.ร. เลยทีเดียวครับ

ตอนนี้เก็บข้อมูลพี่วิบูลย์ได้ครึ่งนึงของที่จะถามทั้งหมดแหละ

เหลืออีกครึ่ง โปรดติดตามตอนต่อไป  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 2716

พี่ก้อนหินผู้เสาร์-อาทิตย์ไม่ว่าง ว่างแต่วันธรรมดาตอนเย็น เขียน:

ฮง ผมว่าฮงสลับกันหรือป่าวที่เขียนว่า mm คือ การเป็นระบบเทรด เข้าใจว่า money management น่าจะใช้ในหลายๆ trading style มากกว่าครับ trading system น่าจะแทน ที่ฮงบอกได้ดีกว่า โดยการ set ระบบขึ้นมาตามสภาวะตลาดที่เป็นอยู่เช่น ตลาดตอนนี้ Volatility เท่าไหร่ แล้วใช้ trading system แบบไหนดี โดยการทำ back test trading system ของเรา

DSM ก็ถือเป็น trading system แบบนึงครับ เท่าที่เคยอ่านมา หลักการ DSM จริงๆแล้วต้องเลือกหุ้นนะครับ ต้องเป็นหุ้นที่คิดจะกอดมันไปจนวันตายครับ เพราะว่าระบบของมันจะเป็นการสะสมหุ้นมากขึ้นเรื่อยๆ โดยใช้กระแสเงินสดแฝงมากกว่า

ส่วน money management น่าจะเป็นการจัดการเงินในหน้าตักว่าจะต้อง เหลือเงินสดเท่าไหร่ หรือว่า cut loss เท่าไหร่ ยอมให้มีการขาดทุนได้เท่าไหร่ อะไรแบบนี้ไม่ใช่เหรอ

ทั้งหมดนี้เป็นการตอบตามความเข้าใจของผมเองนะครับ ผิดถูกประการใดก็โปรดสอนสั่งครับ
จริงครับ ผมคงพิมพ์ผิดต้องบอกว่า

dsm เป็น subset ของ mm ผมว่าถึงจะถูกนะ

อย่าง turtle trading system ก็ต้องถือเป็น mm อย่างนึงเหมือนกัน

ว่าแต่พี่ก้อนหินรู้ป่าวว่าการทำ back test นั้นยากไหม

น่าจะเก็บข้อมูลมาทำ excel อะไรเยอะเหมือนกันนะ

ผมไม่ถนัดซะด้วย  :D

เรื่อง mm พี่อู๋ก็พูดถูกเลยครับ จากหนังสือ the trading game

ก็บอกว่า การกำหนดว่า ในการเทรดแต่ละครั้ง (ภายใต้ trading system)

เราจะซื้อกี่หุ้น กี่สัญญา   อะไรประมาณนี้

ที่สำคัญทุกระบบ trade จะต้องมี expectancy ที่เป็น positive

ที่ยืนยันถึงการ trade ภายใต้ระบบของเรานานๆแล้วเราจะได้มากกว่า

สมการของ

expectancy คือ (w*pw)-(l*pl)

เคยมีการพูดเรื่องนี้ไปแล้ว ผมจะยกตัวอย่างของ

expectancy เป็น positive ก็คือ

ถ้าหุ้นตัวนึงประมูลงานบางอย่างได้

ราคาจะขึ้นไป 10 บาท ถ้าไม่ได้จะเหลือ 5 บาท

โดยราคาปัจจุบัน 10 บาท

(10*.5)-(5*.5) ได้ออกมา 2.5

หมายความว่าถ้าเราเล่น 2 ครั้ง ถูก 1 ครั้ง ผิด 1 ครั้ง เราก็ได้ตังค์อยู่ดี

ขยายความก็คือ เรามีเงิน 20 บาท แบ่งเป็น 2 กองกองละ 10 บาท

เล่นแล้วได้ผลตามสมการ

ก้อนแรกเราแป๊ก เหลือ 5บาท ก้อนที่สองเราได้ มาเพิ่ม 10 บาท

ตอนท้ายเงินเรากลายเป็น 25 บาท ทั้งๆที่ถูกผิดเท่ากัน แต่ port เราก็โตได้

ผมได้ email คุยกับคนที่เก่ง mm มากๆคนนึง

เขาบอกว่า mm สำหรับเขาก็เหมือนเล่นหมากรุก

เขาจะเสีย ขุน ม้า เรือ  เท่าไหร่ก็ได้ แต่รูปหมากกระดานนี้

เขายังต้องชนะอยู่

ก็คือ เขามองระยะยาว ว่าถ้ายังอยู่ในแผนที่เขาวางไว้ระยะสั้น

จะได้เสีย นิดๆหน่อยๆไม่สำคัญ

ผมเองก็เตรียมจะทำวิจัยเกี่ยวกับท่านนี้อยู่เหมือนกัน

แต่ต้องเสร็จจากพี่วิบูลย์ก่อน

ตอนนี้ผมมี style ของตัวเองแล้วถึงผมศึกษาแนวอื่นแล้วผมไม่ได้เอามาใช้

ผมก็ไม่เดือดร้อน

ถือว่ารู้จัก mr.market ให้เยอะขึ้นเพราะประกอบด้วยหลายแนว

ถ้าโชคดีผมอาจได้นำเคล็ดลับของศาสตร์อื่นๆ

มาผสมรวมกันก็ได้ ถึงตอนนั้นน่าจะมัน

:lol:
por_jai

โพสต์ที่ 2717

hongvalue เขียน:
นั้นดิ ผมชอบพี่พอใจมากกว่า soros อีกเพราะอย่างน้อย
ก็สอนผมดูกราฟได้

อืม ผมกำลังเดินสายอบรมเรื่องกราฟ (และ future และ option อยู่)

อยากจะนัดเจอพี่ แต่กลัวว่าไม่มีความรู้เลย

มันก็จะเป็นภาระชาวบ้าน

ถ้าผมปู basic จบเมื่อไหร่  ตอนนั้นจะขอไปฟังวิชา อมตะ จริงๆแล้วครับ
รู้พื้นฐานเลือกหุ้นถูก รู้เทคนิคอลเลือกเวลาซื้อขายถูก
ึคงเหมือนมีชั่วโมงบินขี่มอไซ์มานานแถมใส่หมวกกันน๊อคชั้นดี
ชนเบาๆอาจเป็นอมตะ
ชนแรงๆอาจเป็นอมแตกได้เหมือนกัน...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
dome@perth

โพสต์ที่ 2718

ศิษย์เซียน007 เขียน:ได้อ่านสิ่งที่คุณหมอเงินเชื่อเกี่ยวกับเรื่องเงินนั้นน่าสนใจมากครับ ผมขออนุญาติกล่าวเกี่ยวกับเรื่องเงินที่ผมเชื่อซักเล็กน้อยครับ

"เงินคือทาสที่ซื่อ และโง่" Budda

"เงินคือพระเจ้า" Lucifer

แน่นอนผมเชื่อพุทธองค์ครับ

วิถีชีวิตของ จอร์ส โซรอส น่าสนใจมากครับ ผมต้องลองหาบทความของโซรอสมาอ่านบ้างแล้ว :8)
หนังสือเล่มนี้น่าอ่านนะครับ

The Winning Invesment Habits of Warren Buffett & George Soros" Hareness the Investment Genius of the World's Richest Investors"  เขียนโดย  Mark Tier
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
AuI_a VI

โพสต์ที่ 2719

dome@perth เขียน:
หนังสือเล่มนี้น่าอ่านนะครับ

The Winning Invesment Habits of Warren Buffett & George Soros" Hareness the Investment Genius of the World's Richest Investors"
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2720

ขอบคุณที่แนะนำครับ คุณdome@perth  

คุณAuI_a VI ขอบคุณที่แบ่งปันให้ได้ศึกษากันครับ แต่ผมเป็นโรคภาษาไทยแข็งแรงภาษาเดียวถ้าจะไม่ไหว :lol:  

ผมลองหาในgoogle แล้วเจอบทความของปู่โซรอสที่พี่ๆที่นี่ได้แปลไว้นานแล้วครับอ่านตอนแรกก็จะมีอาการแบบที่เฮียเสือบอกไว้เลย  :lol:  ชื่อหนังสือมีปู่บัฟเฟตต์ด้วย( Buffett & George Soros ) ยังงี้มีลุ้นว่าดร.นิเวศน์จะแปลkub แฮะๆรอเลย

ถ้านักลงทุนท่านใดผสมผสานปรัชญาในการลงทุนของทั้ง2ผู้ยิ่งใหญ่ได้ลงตัว อาจจะเป็นนวัตกรรมการลงทุนใหม่แน่เลยครับ  :)
hongvalue

โพสต์ที่ 2721

[quote="AuI_a VI"]

เล่มนี้ผมมีครับ ใครจะยืมอ่านก็ได้นะครับจะได้ไม่ต้องเสี่ยงไปซื้อมา แล้วอ่านไม่จบไม่คุ้มค่าหนังสือแบบเจ้าของ
VIB007

โพสต์ที่ 2722

The Winning Invesment Habits of Warren Buffett & George Soros" Hareness the Investment Genius of the World's Richest Investors"  เขียนโดย  Mark Tier

[quote="AuI_a VI"]

เล่มนี้ผมมีครับ ใครจะยืมอ่านก็ได้นะครับจะได้ไม่ต้องเสี่ยงไปซื้อมา แล้วอ่านไม่จบไม่คุ้มค่าหนังสือแบบเจ้าของ
VIB007

โพสต์ที่ 2723

ท่าทางพี่วิบูลย์ขจะชอบอ่าน ดารา gossip นะครับ

ใครกิ๊กใครก็รู้หมด มีแหล่งข่าวให้เช็คว่า

ว่าแต่สรุป หมอกฤษ์ ฟ้องกลับแม่ลิเดีย

ไปถึงไหนแล้วครับ

มารอฟังพี่ update
VIB007

โพสต์ที่ 2724

555
hongvalue

โพสต์ที่ 2725

ปกติแล้วหนังสือใน amazon

ที่ได้ 5 ดาวนี้เชื่อถือได้แค่ไหนครับ

มีฮั้วกันไหมครับว่าใต้โต๊ะแล้วให้ดาวหลายๆดาว
VIB007

โพสต์ที่ 2726

hongvalue เขียน:ปกติแล้วหนังสือใน amazon

ที่ได้ 5 ดาวนี้เชื่อถือได้แค่ไหนครับ

มีฮั้วกันไหมครับว่าใต้โต๊ะแล้วให้ดาวหลายๆดาว
ไอ้สามดาวครึ่งนะ พี่ให้เอง
เชื่อถือได้

ส่วนในอเมซอนนั้น
มันต่างจิตต่างใจ
บางเล่มได้ห้าดาวแต่ไม่ได้เรื่องก็มี
เพราะคนรีวิวน้อย
และหนังสือมันถูกใจเค้า
แต่ไม่ถูกใจเรา

แต่ถ้าได้ดาวน้อยก็มั่นใจได้ว่าไม่ดีชัวร์
VIB007

โพสต์ที่ 2727

คือ สำหรับผมก็บอกเลยว่าจำเป็นครับ

เพราะว่าเศรษฐกิจไม่ดี demand หดตัว

คนบริโภคน้อยลงส่งผลกระทบต่อกำไรของบริษัทจดทะเบียน

ให้ลดลง ผมเคยเอากราฟมาลงไว้ว่าเวลา nominal gdp หดตัว

มีอุตสาหกรรมที่มีรายได้โตน้อยมาก (อยู่ในกระทู้พี่ลูกอีสาน)

จะมีแค่ 4 กลุ่มที่มีรายได้ perform กว่าตลาดบ่อยครั้งเมื่อเศรษฐกิจไม่ดี

ก็คือ ค้าปลีก โรงบาล อาหาร สื่อสาร

แนวการลงทุนของผมก็คือว่า

ถ้าเศรษฐกิจยังไม่ดีและมีแนวโน้มแย่ลงไป ผมจะถือเงินสด

เพราะว่าจะมีหุ้นที่สามารถสวนตลาดได้น้อยมากๆ

ผมคิดว่าไม่น่าเกิน 10-15% ที่แข็งแกร่งกว่าตลาด

ผมไม่มั่นใจว่าผมจะสามารถหาหุ้นที่สวนตลาด 10-15% นั้นได้

และต่อให้หาได้ ก็ไม่มีอะไรรับประกันว่าหุ้นที่มีรายได้ดีกว่าราคาจะไม่ลง

สิ่งที่เราเจอส่วนใหญ่ก็คือ คนจะขายหุ้นที่ไม่ค่อยลงไปซื้อหุ้นที่ลงเยอะ

ผมคุยมาหลายคน เป็นแบบนี้เยอะมากๆๆ
หุ้นที่สวนกระแสขาลงนี่่น่าจะจริง
เท่าที่สังเกตดู
หุ้นพวกที่ว่ามาดูเหมือนจะลงน้อยกว่าตลาด
hongvalue เขียน:  สรุปคือสำหรับผมจำเป็น ทุกวันนี้ผมใช้หลักการวิเคราห์หุ้นและกิจการของ vi
แต่แนวคิดและปรัชญาลงทุนของผมไม่เหมือนกับ vi (พันแท้)
ผมให้ความสำคัญกับจังหวะลงทุนและการบริหารความเสี่ยง
และ probability ที่ผมต้องเป็นต่อสุดๆ ผมถึงจะเล่นเท่านั้น
เอาละ พี่เห็นช่องทางถามเอาความรู้จากฮงบ้างแล้ว

ข้อสรุปข้างบนนี้อยากรู้ว่าฮงเอาไปใช้งานจริงๆบ้างหรือยัง
หรือเป็นสิ่งที่ฮง"คิด"ว่ามันเป็นแนวคิดที่ Work แต่ยังไม่ได้ลอง

ถ้าเคยลองแล้ว ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อย

แต่ถ้ายังเป็นแค่แนวคิด
พี่ก็อยากจะลองทำ Simulation ทดสอบสมมุติฐานในแนวคิดนี้สักหน่อย
คือตอนนี้ดัชนีอยู่ที่ 430 จุด
ถ้าดัชนีลดลงเหลือ 380 จุด
ฮงจะทำอย่างไร??
เมื่อไหร่ฮงจะซื้อหุ้น??
hongvalue

โพสต์ที่ 2728

นี่ยังถามไม่หมดหรือนี่?????

ถามหน่อยนะว่าฮงไปถามใครมาบ้าง
อยากรู้น่ะ
เอาเฉพาะที่เป็นนักลงทุนนะ ผู้บริหารบริษัทไม่นับ
ถามใครบ้างเหรอ

ที่ถามเยอะสุดๆก็เป็นพี่ ih มั้งครับประมาณ 250 คำถามได้นะ

พี่สุมาอี้ก็ประมาณเกือบ 200 ได้มั้ง

พี่พอใจก็ประมาณเฉียด 30-40

พี่สายลับก็หลายโหล

คุณ visit ก็ตามถามหลายปีประมาณเกือบ 100

ด.ร.นิเวศน์ตอนเจอที่งานจิบเบียร์และสัมนาและเขียนไปถามถามออกไมค์

ก็น่าจะหลายๆโหลอยู่

แล้วก็ใน email ที่คุยกับคนต่างประเทศตาม research แล้วก็ถามคนทำงาน

เศรษฐศาสตร์และนักวิเคราห์ไรพวกนี้อีก

รวมกันก็น่า จะประมาณ 150 คำถาม

แล้วก็มีถามพี่วิบูลย์น่าจะซัก 5-7 คำถาม

ประมาณนี้ครับ

จริงๆก็ถามจบแล้วแหละครับ

ยังไงรบกวนท่านอื่นเข้ามาถามพี่วิบูลย์ต่อด้วยนะครับ

ผมจะรออ่านครับ

อิอิ ไว้โอกาศหน้าผมจะมาถามอีกซักชุดนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2729

อ้าว เพิ่งเห็นพี่วิบูลย์ถามกลับมา

ดันโยนให้คนอื่นถามแทนไปแล้ว  :oops:

โทษทีพี่

มันโพสพร้อมกันเลยอะ

8 :49 นาที กับ 8:50 นาที

เหมือนเสียมรรยาทเลย

เดี่ยวตอบให้เลยนะพี่
VIB007

โพสต์ที่ 2730

[quote="hongvalue"]อ้าว เพิ่งเห็นพี่วิบูลย์ถามกลับมา

ดันโยนให้คนอื่นถามแทนไปแล้ว