คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
TPH
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2881

มาลองเดาดูก่อนที่พี่ VIB007 จะเข้ามาตอบว่าหลุมเก่า ๆ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นหลุมีท่ค่อนข้างขุดเจาะง่าย ประมาณว่าจุ่มตรงไหนเป็นพุ่ง  :lol:   :lol:  :lol: และเป็นหลุมที่ค่อนข้างสำรวจง่าย เช่นอยู่ในทะเลทราย
ส่วนหลุมใหม่ๆ อย่างที่บอกเมื่อเจาะหลุมง่าย ๆ เสร็จแล้วก็จะเหลือหลุมที่ยาก เช่นอยู่ในเขตขั้วโลก หรือทะเลน้ลึก หรือถึงขั้นอยู่นอกโลกเลย อุ๊ยอันหลังเนี่ยล้อเล่น   :8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2882

VIB007 เขียน: โทษทีจำไม่ได้
ว่าแต่ว่าใครว่ากันว่าสมัยนี้
พ่อแม่เครียดเรื่องเรียนกว่าลูก
ท่าทางจะจริงแฮะ
จริงครับพี่ :lol:
เพราะถ้ามันจะเครียด ก็เครียดเพราะพ่อแม่ ไม่ใช่เครียดเพราะข้อสอบครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

โพสต์ที่ 2883

por_jai เขียน:
:8) นริศผมผ่านมาแล้ว
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2884

[quote="VIB007"][quote="ก้อนหิน"]ที่ถามเรื่องคุณสมบัติ นี่คือ ผมอยากรู้ว่าเป็นแบบไหนจะถูกกับจริตตัวเองมากกว่าครับ

ขอบคุณทั้งสองคนมากครับ

สรุปว่า เป็น vi ฝึกแค่อดทน
แต่เป็น ffi นี่ ต้องบลาๆๆๆ ยาวจัง แหะแหะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2885

[quote="sai"]น้องฮงครับ การดูฟันโฟลว์ นี่ เหมือนกันกับนักวิเคราะห์ของแต่ละโบ๊รคไหมครับ ที่เค้าเรียกว่านักกลยุทธ์ ประมาณเนี่ยครับ เพราะเคยฟัง คุณ พงศ์พันธ์ กิมเอง และ
hongvalue

โพสต์ที่ 2886

[quote="TPH"]มาลองเดาดูก่อนที่พี่ VIB007 จะเข้ามาตอบว่าหลุมเก่า ๆ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นหลุมีท่ค่อนข้างขุดเจาะง่าย ประมาณว่าจุ่มตรงไหนเป็นพุ่ง
hongvalue

โพสต์ที่ 2887

ขอพูดถึงพี่ลูกอีสานหน่อย

ผมว่าพี่เขาโคตรสุดยอดเก่งเลยนะ

คือแบบว่ารู้จักหุ้นเยอะมากๆอะ ไม่น่าเชื่อว่าคนๆเดียวจะรู้จักหุ้นได้เยอะขนาดนี้

ถ้าพี่ลูกอีสานอ่านกระทู้นี้อยากให้มาแจมด้วยจังเลย

อยากให้มาชี้แนะน้องๆ หน่อย

ยังไงก็ขออันเชิญนะครับ พี่โจ

อยากฟังความเห็นน่ะครับ

:lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 2888

พี่วิบูลย์นี้เฮี้ยนนะ

วันนั้นบอกแม็บๆ ว่าถ้ามีทองอยู่จะเอาออกมาขาย

หลังจากนั้นทองเป็นขาลงเลย

รอฟังพี่วิบูลย์ดีกว่า ว่าทำไมถึงคิดว่าทองระดับนี้(ก่อนหน้านี้ 1 อาทิตย์)
มัน overvalue

จนน่าขายให้หมด
hongvalue

โพสต์ที่ 2889

พูดถึง แนวการลงทุน

พี่วิบูลย์ เหมือน buffet

พี่ฉัตรชัย เหมือน graham

พี่ลูกอีสานเหมือน peter lych

จะว่าไปพี่ลูกอีสานก็เป็นคนแรกนะ ที่บอกว่าตัวเองเล่นแนว peterlych

แล้วก็ทำได้เหมือนจริงๆ

ถ้าแนว soros ก็ต้องคุณ mudley group

แล้วมีคนเล่นเหมือน ชาลี มังเจอร์บ้างไหมอะ

แล้ว จิมโรเจอร์ล่ะ  มีใครเป็นเจ้าพ่อ commodity มั้งใน

วงการเว็บบอร์ด ช่วยกันนึกหน่อย

ไม่มีไรทำน่ะ  แหะแหะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2890

นี้ๆ พี่วิบูลย์ เมื่อกี้ dow ลงไป 200 จุดแล้ว

(5 ทุ่มครึ่ง)  ในฐานะ vi สนใจบ้างไหมอะ

ว่า dow จะขึ้นลงแค่ไหน

เห็นถามผมบ่อย เลยอยากรู้ว่าพี่วิบูลย์ก็ดู dowjone ทุกวันเหรอ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2891

hongvalue เขียน:
นี้ๆ พี่วิบูลย์ เมื่อกี้ dow ลงไป 200 จุดแล้ว

(5 ทุ่มครึ่ง)  ในฐานะ vi สนใจบ้างไหมอะ

ว่า dow จะขึ้นลงแค่ไหน

เห็นถามผมบ่อย เลยอยากรู้ว่าพี่วิบูลย์ก็ดู dowjone ทุกวันเหรอ
ตูไม่ใช่ผีนา
จะได้มาเฮี้ยน

dow ไม่ได้ดูมาหลายเดือนแล้ว
แต่พอดีเห็นพาดหัวข่าวว่า
dow หลุด 7,000 ต่ำสุดในรอบ 11 ปี
เลยมาถามไง
มันจะไปเท่าไหร่ก็ไม่สนใจหรอก
เพราะตราบใดที่บริษัทที่ลงทุนอยู่ยังขายของได้ดีมีกำไรเพิ่มทุกปี
จะไปสน dow ทำไมจริงมะ อิ อิ
ขอเกทับหน่อย.....ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 2892

hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์นี้เฮี้ี้ยนนะ

วันนั้นบอกแม็บๆ ว่าถ้ามีทองอยู่จะเอาออกมาขาย

หลังจากนั้นทองเป็นขาลงเลย

รอฟังพี่วิบูลย์ดีกว่า ว่าทำไมถึงคิดว่าทองระดับนี้(ก่อนหน้านี้ 1 อาทิตย์)
มัน overvalue

จนน่าขายให้หมด
มันก็เดามั่วนะ
เพียงแต่คิดว่าของขึ้นมาเร็วแรง
มันก็ต้องลงเป็นธรรมดา

เพียวแค่คิดว่าถ้ามีทองซื้อไว้ตอน 6,000-7,000 บาท
กะเอาไว้ขายก็ได้เวลาขายแล้ว
ได้กำไร 100% ใน 2-3 ปีก็น่าจะพอใจแล้ว
แค่นั้นหละ

ส่วนราคาทองมันจะไปเท่าไหร่
ดีมานด์ซัพพลายเป็นอย่างไร
ผมว่ามันขึ้นกับ"ความอยากได้ของคน"มากกว่าอย่างอื่น
เพราะทองคำไม่ได้เอาไปใช้ในอุตสาหกกรมมากนัก
ส่วนใหญ่จะนำไปเป็นเครื่องประดับมากกว่า
เพราะมีราคาแพง
ถ้าเอาไปใช้ใน Chip Computer คงขายกันเครื่องละหลายแสน

ดังนั้นมันขึ้นกับว่าคนทั่วโลกอยากได้"ทอง"ไปใส่หรือเปล่า
หรือถ้าคิดว่ามันเป็นตัวป้องกันค่าเงิน ป้องกันเงินเฟ้อ
แต่ตอนนี้เกิดภาวะเงินฝืด ราคาทองไม่น่าจะไปไหนไกล

แต่ถ้าเงินเฝ้อเกิดมากๆ ค่าเงินลดมากๆ
ทองคำอาจเป็นการลงทุนที่น่าสนใจ
VIB007

โพสต์ที่ 2893

naris เขียน:
จริงครับพี่ :lol:
เพราะถ้ามันจะเครียด ก็เครียดเพราะพ่อแม่ ไม่ใช่เครียดเพราะข้อสอบครับ
ผมก็แนะนำให้พ่อแม่หัดนั่งสมาธิ
จิตใจจะได้สงบ ไม่เครียด
ลูกก็อาจหายเครียดไปได้บ้าง

ผมว่าเด็กที่สอบเข้ามหาลัยไม่ได้
หรือเข้าคณะที่เลือกไม่ได้
แล้วฆ่าตัวตายนั้น
พ่อแม่มีส่วนอย่างมาก
โดยเด็กส่วนใหญ่มักจะเขียนจดหมายลาไว้ว่า
ทำให้พ่อแม่ผิดหวังเป็นต้น

ใครเป็นพ่อแม่ก็อย่าตั้งความหวังไว้มาก
ให้เขาเป็นตัวของเขาเอง คิดเองได้
เรียนให้มีความสุข ทำงานให้มีความสุข
ก็"เพียงพอ"แล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 2894

สรุป fundflow ง่ายกว่า เชื่อผม พี่ก้อนหิน

อิอิ เกทับกันเห็นๆ
ง่ายยังไงหวะ
แต่เห็นข้อมูลที่ลื้อโพสมา อัวะก็ตาลายแว้ว
VIB007

โพสต์ที่ 2895

นี้ๆ ถามหน่อย ตกลงเรื่อง switch cost ที่คราวที่แล้วถามพี่วิบูลย์

ไม่เอามาคุยกันต่อเหรอ

ผมว่าน่าสนใจนะ

แต่พี่ tph ตอบพี่ วิบูลย์ก่อนนะ ผมรอฟังไง เดี่ยวเผื่อช่วยเสริม

:D
เอามาโพสให้ดูกันลืม
อย่าลืมตอบ
ฮงลืมอย่าลืมแชร์
VIB007 เขียน: คำถามไม่เห่ยหรอกครับ
ดีออก
เพราะผมจะถามกลับ

1. บ.ที่อยู่ในตลาดหุ้นตัวใดที่มี High switching cost สูงครับ
ถาม คิดว่าบริษัทไหนละครับ ลองหาดูก่อนแล้วมาคุยกัน

2. ระหว่างบริษัทที่มี High switching cost สูงกับ barrier to entryสูง อย่างไหนดีกว่ากัน
ถาม แล้วน้อง(ขอเรียกน้องนะ)คิดว่าอะไรดีกว่ากันหละ

3. เราสามารถนำหลักการลงทุนของนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จจากฝั่งตะวันตกมาใช้กับตลาดบ้านเราได้หรือไม่
ถาม แล้วหลักการที่ว่าคืออะไร

4. Margin of safety ในนิยามของพี่คืออะไร ผมเห็นแต่ละคนมีนิยามที่ไม่เหมือนกัน
ตอนนี้กำลัง Discuss กับเจ้าฮงอยู่เรื่องนี้
มาแจมได้

5. เราจำเป็นต้องรู้วิธีการหามูลค่าโดย DCF หรือไม่ เพราะอะไร
ถาม แล้วรู้ไหมครับว่าดีซีเอฟมันคืออะไร

อย่าคิดว่าผมกวนนะ
นี่คือวิธีการเรียนรู้ของผมเอง
เรามาเรียนรู้ไปด้วยกัน
ไม่มีถูกไม่มีผิด
VIB007

โพสต์ที่ 2896

zesar เขียน:พี่วิบูลย์ครับ ทำไมต้นทุนของหลุมใหม่ ๆ ถึงได้สูงกว่าหลุมเก่า ๆ ครับ ?
TPH เขียน:มาลองเดาดูก่อนที่พี่ VIB007 จะเข้ามาตอบว่าหลุมเก่า ๆ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นหลุมที่ค่อนข้างขุดเจาะง่าย ประมาณว่าจุ่มตรงไหนเป็นพุ่ง
VIB007

โพสต์ที่ 2897

[quote="hongvalue"]

แล้ว จิมโรเจอร์ล่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 2898

hongvalue เขียน:ขอพูดถึงพี่ลูกอีสานหน่อย

ผมว่าพี่เขาโคตรสุดยอดเก่งเลยนะ

คือแบบว่ารู้จักหุ้นเยอะมากๆอะ ไม่น่าเชื่อว่าคนๆเดียวจะรู้จักหุ้นได้เยอะขนาดนี้

ถ้าพี่ลูกอีสานอ่านกระทู้นี้อยากให้มาแจมด้วยจังเลย

อยากให้มาชี้แนะน้องๆ หน่อย

ยังไงก็ขออันเชิญนะครับ พี่โจ

อยากฟังความเห็นน่ะครับ

:lol:
ต้องไปจุดธูปเชิญที่กระทู้ปรับพอร์ตโน่นมัง ฮง

ต้องยอมรับว่าน้องลูกอีสานนี่
สุดยอดขยันจริงๆ
รู้ไปหมดหุ้นทุกตัว
ขยันทำการบ้าน(เฉพาะเรื่องหุ้น)จริงๆ

สมควรแล้วที่เป็นศิษย์ปีเตอร์ ลินซ์
เพราะขานั้นก็ลงทุนหุ้น 1,500 ตัวในพอร์ต
ตูจะบ้าตาย

ว่างๆเชิญแจมกระทู้นี้ด้วยนะน้องโจ

เดี๋ยวผมกะจะให้ฮงไปจุดธูปเชิญ IH
มาสิงในกระทู้นี้ด้วย

ถ้าทำได้ผมว่า"สนั่น"วงการ
เอาแค่สองท่านนี่ผมว่าก็สะเทือนดวงดาวแล้ว

เอ้า.....ฮงไปทำงานหน่อย
เชิญแขกด่วน
sai

โพสต์ที่ 2899

hongvalue เขียน:พูดถึง แนวการลงทุน

พี่วิบูลย์ เหมือน buffet

พี่ฉัตรชัย เหมือน graham

พี่ลูกอีสานเหมือน peter lych

ถ้าแนว soros ก็ต้องคุณ mudley group
ถ้าสมมติฐานนี้เป็นจริง พี่วิบูลย์น่าจะรวยที่สุดในกลุ่ม  :lol:
Small Details Make a Big Difference
por_jai

โพสต์ที่ 2900

VIB007 เขียน: พี่ป้อมพอใจเราคงดีใจ..ฮา
:8) กระทู้ดีๆไม่ได้เกิดขึ้นมาง่ายๆ
     คำพูดที่เรามั่นใจได้...เชื่อได้....หนึ่งคำของผู้รู้
     ขจัดอวิชชาไปได้เกือบหมดทีเดียว
     ไม่มาอ่านกระทู้นี้ถือว่าเสียโอกาสจริงๆครับ
     ผมไม่อยากเสียโอกาส

มีป้าแ่ก่คนนึงไปถามหลวงพ่อว่า
     "หลวงพ่อขาทำไมอิชั้นต้องเกิดมาด้วยละค่ะ"
     หลวงพ่อว่า: "เพราะไม่รู้"
     ป้า: "หลวงพ่อไม่รู้แล้วใครจะรู้"
     หลวงพ่อว่า:
     "เพราะไม่รู้ไง จึงต้องเวียนว่ายตายเกิดมาเนี่ย
หลวงพ่อก็ว่าตอบตรงแล้วนะ"
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 2901

:8) วันก่อนก็เจอIHที่opp day TICON

IHนี่ผมถือว่าเป็นระดับ"ปราชญ"์คนนึงทางด้านนี้ของเมืองไทย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2902

sai เขียน:
ถ้าสมมติฐานนี้เป็นจริง พี่วิบูลย์น่าจะรวยที่สุดในกลุ่ม
VIB007

โพสต์ที่ 2903

[quote="por_jai"]:8) วันก่อนก็เจอIHที่opp day TICON
naris

โพสต์ที่ 2904

VIB007 เขียน: ผมก็แนะนำให้พ่อแม่หัดนั่งสมาธิ
จิตใจจะได้สงบ ไม่เครียด
ลูกก็อาจหายเครียดไปได้บ้าง

ผมว่าเด็กที่สอบเข้ามหาลัยไม่ได้
หรือเข้าคณะที่เลือกไม่ได้
แล้วฆ่าตัวตายนั้น
พ่อแม่มีส่วนอย่างมาก
โดยเด็กส่วนใหญ่มักจะเขียนจดหมายลาไว้ว่า
ทำให้พ่อแม่ผิดหวังเป็นต้น

ใครเป็นพ่อแม่ก็อย่าตั้งความหวังไว้มาก
ให้เขาเป็นตัวของเขาเอง คิดเองได้
เรียนให้มีความสุข ทำงานให้มีความสุข
ก็"เพียงพอ"แล้ว
นั่งก่อนนอนอยู่เกือบทุกวันครับพี่วิบูลย์ :D ถามว่าชงเครียดไหม

ชงว่าถ้าเครียดคงเป็นเพราะไอ้ที่เราศึกษาแล้วไม่แตก ไม่ใช่เพราะกลัวลูกเข้าไม่ได้

ส่วนเรื่องความหวัง ได้คุยกับลูกและแฟนตั้งแต่แรกแล้วว่า เข้าไม่ได้ไม่เสียใจ(เพราะพ่อมันก็เรียนอยู่โรงเรียนบ้านนอก ไม่เห็นเป็นไร 555)  แต่เราต้องทำให้เต็มที่ก่อน ซึ่งลูกก็เข้าใจครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2905

VIB007 เขียน: ง่ายยังไงหวะ
แต่เห็นข้อมูลที่ลื้อโพสมา อัวะก็ตาลายแว้ว
ยกนี้ต้องให้พี่วิบูลย์ชนะแหละ ฮง

FFI มันจะง่่ายกว่าได้ไง เก็บข้อมูลเป็นแสน อ่านบทวิเคราะห์อีกเป็นล้่่าน
แต่ที่พูดมาก็ไม่ได้บอกว่า VI มันง่ายนะ ยากเหมือนกัน แต่น่าจะง่ายกว่าแค่นั้นเอง แต่พี่ก็จะศึกษานะ เผื่อจะได้เก่งเหมือนฮง 555

จริงๆ พี่ว่าลงทุน แนว Fund Flow นี่อาจจะเหมาะกับฮง มากๆเลยก็ได้ เพราะว่าต้องหาข้อมูลเยอะมาก แล้วก็ต้องอ่านตลอดไม่หมดไม่สิ้น ซึ่งพี่ว่าน่าจะเหมาะกับจริต นะครับ

หลังจาก อ่านพี่วิบูลย์ มาซักพัก ท่าทางพี่จะชอบหุ้น กำไรไม่ต้องหวือหวามาก แต่ขอกำไรนานๆ มากกว่าใช่มั้ยครับ

แล้วก็ อันนี้อยากรู้ครับ คือ VI มันก็มีหลายแนวใช่มั้ยครับ
แนว buffet , graham , peter lynch , fisher
พี่ว่าแต่ละคนจะ response กับ วิกฤติ ยังไงครับ
ผมคิดว่าแต่ละคนไม่น่าจะมี response เหมือนกันนะครับ
เพราะว่าหุ้นแต่ละัตัวที่ถือ มันไม่น่าจะแข็งแกร่งเหมือนกันหมดหรือป่าวครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2906

sai เขียน:
ถ้าสมมติฐานนี้เป็นจริง พี่วิบูลย์น่าจะรวยที่สุดในกลุ่ม
hongvalue

โพสต์ที่ 2907

[quote="VIB007"][quote="hongvalue"]

แล้ว จิมโรเจอร์ล่ะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2908

VIB007 เขียน: ต้องไปจุดธูปเชิญที่กระทู้ปรับพอร์ตโน่นมัง ฮง

ต้องยอมรับว่าน้องลูกอีสานนี่
สุดยอดขยันจริงๆ
รู้ไปหมดหุ้นทุกตัว
ขยันทำการบ้าน(เฉพาะเรื่องหุ้น)จริงๆ

สมควรแล้วที่เป็นศิษย์ปีเตอร์ ลินซ์
เพราะขานั้นก็ลงทุนหุ้น 1,500 ตัวในพอร์ต
ตูจะบ้าตาย

ว่างๆเชิญแจมกระทู้นี้ด้วยนะน้องโจ

เดี๋ยวผมกะจะให้ฮงไปจุดธูปเชิญ IH
มาสิงในกระทู้นี้ด้วย

ถ้าทำได้ผมว่า"สนั่น"วงการ
เอาแค่สองท่านนี่ผมว่าก็สะเทือนดวงดาวแล้ว

เอ้า.....ฮงไปทำงานหน่อย
เชิญแขกด่วน
พี่ลูกอีสานผมส่งเทียบเชิญไปแล้ว  

แต่พี่ ih นี้สงสัยจะยากหน่อยแต่จะลองชวนดู

ถ้าพี่ ih มาแจมด้วย โอ้โห สุดยอด มันแน่งานนี้
VIB007

โพสต์ที่ 2909

[quote="hongvalue"]
พี่รวยแล้วก็มาเลี้ยงหูฉลามบ้างสิ

นี้ไงเลี้ยงคนที่ช่วยปั่นกระทู้ไง

13 หน้า ก็ 13 หม้อ
hongvalue

โพสต์ที่ 2910

ก้อนหิน เขียน: ยกนี้ต้องให้พี่วิบูลย์ชนะแหละ ฮง

FFI มันจะง่่ายกว่าได้ไง เก็บข้อมูลเป็นแสน อ่านบทวิเคราะห์อีกเป็นล้่่าน
แต่ที่พูดมาก็ไม่ได้บอกว่า VI มันง่ายนะ ยากเหมือนกัน แต่น่าจะง่ายกว่าแค่นั้นเอง แต่พี่ก็จะศึกษานะ เผื่อจะได้เก่งเหมือนฮง 555

จริงๆ พี่ว่าลงทุน แนว Fund Flow นี่อาจจะเหมาะกับฮง มากๆเลยก็ได้ เพราะว่าต้องหาข้อมูลเยอะมาก แล้วก็ต้องอ่านตลอดไม่หมดไม่สิ้น ซึ่งพี่ว่าน่าจะเหมาะกับจริต นะครับ
นี้ๆ ผมว่ามันไม่ถึงขนาดอ่านเป็นล้านหรอก

ใครจะทำได้ขนาดนั้น สำหรับผมนะแค่ ff ช่วยชีวิตผมปีที่แล้ว

ครั้งเดียวก็สุดยอดแล้ว  สมมุติว่าคนสองคน

เริ่มต้นเล่นหุ้นด้วยเงิน 1 ล้านบาท ผ่านไป 10 ปี

มีเงินเพิ่มเป็น 10 ล้านบาท  ปรากฏว่าปีที่ 11

คนแรกเจอวิกฤติ hamburger ทำให้ผลตอบแทนลดไป

50% เพราะไม่สนใจปัจจัยภายนอกเลย ว่าโลกเขาแย่แค่ไหนแล้ว

คนที่สองดู ff เป็นปีนั้นหนีทันไม่ขาดทุน

แค่นี้ port ของสองคนนี้ก็ต่างกันตั้งเท่าตัว

คือไม่มีอะไรนะ  ผมจะสื่อว่า ถ้าศึกษาเรื่อง วงจรเศรษฐกิจ

เรื่องเม็ดเงินเอาไว้  แล้ว 10 ปีได้ใช้แค่ครั้งเดียวอะ

คือตอนเกิดวิกฤติ มันยังคุ้มเลยนะ ถ้าทำให้หนีออกมาได้

port มันโตกว่าคนที่โดนหนักๆตั้งเยอะ แค่ประคองตัวไว้ได้เอง

แต่จริงๆแล้วมันได้ใช้ตลอดเวลานั้นแหละ

ผมเองศึกษาเรื่องการดู bull market โดยใช้ fundflow เอาไว้หลายแบบ

ว่างๆจะมาเล่าให้ฟัง

ที่ยกตัวอย่างมาให้เห็นภาพเฉยๆนะ

ว่าอ่านตั้งเยอะ ได้ใช้บ้างไหม ได้ประโยชน์อะไรในชีวิตจริงบ้างไหม

ก็ตอบว่าได้ อย่างน้อยท่าไม่ดีผมก็เป็นคนแรกๆที่เผ่นได้