R/E Vs. Cash

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ichada
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ คือ อยากสอบถามว่า
กำไรสะสมของบริษัท(R/E)
กับ รายการ เงินสดและรายการเทียบเท่า
มันสอดคล้องกันอย่างไรครับ.

ขออนุญาติใช้ตัวย่อนะครับ

R/E เยอะ ... แต่ Cash น้อย

เช่น : บมจ. หมีน้อยเครื่องประดับ
มีเงินสดและรายการเทียบเท่า              292,888,297 บาท
และกำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร         1,392,929,037 บาท
ส่วน R/E ที่จัดสรรแล้ว                        40,000,000 บาท

R/E ของ บมจ.หมีน้อย เนี่ย ไปอยู่ในรูปของเงินสดจำนวนนึง
และอยู่ในรูปของหลักทรัพย์ต่างๆ จำนวนนึง ใช่ไหมครับ ?

คือ อยากทราบว่า ที่กำไรสะสมเยอะๆ แล้วจริงๆ ไปอยู่ตรงส่วนไหนบ้าง ?

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

:D  :D  :D
" Life
ichada

..

โพสต์ที่ 2

พี่ๆ ท่านไหน พอให้ความกระจ่างได้ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ.
" Life
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 3

ทรัพย์สิน = หนี้สิน + ส่วนของผู้ถือหุ้น

ส่วนของผู้ถือหุ้น = ทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้ว + กำไรสะสม

ทรัพย์สิน = หนี้สิน + ทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้ว + กำไรสะสม

กำไรสะสมจะอยู่ในทรัพย์สินซึ่งอาจเป็น เงินสด หรือ สินค้าคงคลัง หรือ รถ หรือ ตึก หรือ อะไรก็ได้
Amadeus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

กำไรสะสม แบ่งเป็น
1.จัดสรรแล้ว คือ ต้องเอาไว้สำรองตามกฏหมาย (ลองหาอ่านในหมายเหตุ)
และอาจจะต้องสำรองอื่นเข่น เอาไว้ลงทุน
2.ยังไม่ได้จัดสรร จะหมายถึง กำไรสะสมและกำไรสุทธิ ของรอบบช ที่เหลือจากการจัดสรร

จากสมการบช ของพี่ Boring Stock Lover จะเห็นว่ากำไรสะสม
จะไปเป็นทรัพย์สินอะไรก็ได้ (แบบที่พี่เค้าอธิบายเลย)

ตย. เช่นเราเปิดร้านขายไอติม ได้กำไรเรื่อยๆ ผ่านไป20ปี
เรามี 10สาขา (กำไรสะสมเราก็จะเป็น Assets ที่เพิ่มขึ้น)
แต่เราน่าจะสนใจด้วยว่า เดือนนี้ ปีนี้ กิจการเราเป็นอย่างไร ขายดีไหม
ได้เงินเท่าไหร่ ถ้าเราเป็นเจ้าของร้านคงไม่ไปดูย้อนหลัง
คงสนใจแค่วันนี้ และวันต่อๆไป

แบบว่า เราอาจจะมีกำไรสะสมจากการเปิดกิจการมานานๆ
แต่ในปัจจุบันขณะ เราอาจจะขายสินค้าและบริการใดๆ ไม่ได้เลย
ไม่มีเงินสดเข้ามาทางหน้าร้านไอติมเลย

ถ้าจะดูสภาพปัจจุบันของกิจการ ควรดูงบอื่นๆด้วย เช่น งบกระแสเงินสด
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
ichada

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 ท่านนะครับ

แล้วเป็นไปได้ไหมครับ ว่า ..

R/E ที่มีอยู่ จะไม่ตรงกับ ทรัพย์สิน ที่มีอยู่ ?

" Life
Amadeus

โพสต์ที่ 6

ichada เขียน:ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 ท่านนะครับ

R/E ที่มีอยู่ จะไม่ตรงกับ ทรัพย์สิน ที่มีอยู่ ?

ถ้าเป็นสมการบัญชีแบบแสดงรายได้และค่าใช้จ่ายด้วย จะเป็นแบบนี้

สินทรัพย์ + ค่าใช้จ่าย = หนี้สิน + ส่วนของผู้ถือหุ้น  + รายได้

(ส่วนของผู้ถือหุ้น = ทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้ว + กำไรสะสม )

สมมติ บ.ไม่มีหนี้สิน ไม่มีรายได้

จะกลายเป็น
สินทรัพย์ + ค่าใช้จ่าย = ทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้ว + กำไรสะสม
(หาก ทุนจด น้อยกว่า สินทรัพย์)

กำไรสะสมอาจจะเป็นสินทรัพย์+ค่าใช้จ่ายก็ได้ (มั้ง)  :la:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
K o S o L

โพสต์ที่ 7

ichada เขียน:ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 ท่านนะครับ

มูลค่าสินทรัพย์ที่มีอยู่ควรจะมากกว่ากำไรสะสมครับ เพราะ สินทรัพย์นอกจากจะได้มาจากกำไรสะสมแล้ว ยังได้มาจากเงินลงทุน (ทุน) กับการกู้ยืมต่างๆ (หนี้สิน) ด้วยครับ

ที่จำได้จะมี Case ที่กำไรสะสมจะถูกจ่ายออกมา คือการจ่ายปันผลครับ ทำให้กำไรสะสมลดลง
ผมมือใหม่ครับ
โพสต์โพสต์