ช่วยเล่าเรื่องFANCY ให้ฟังหน่อยได้ไม๊คะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TIARA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยเล่าเรื่องFANCY ให้ฟังหน่อยได้ไม๊คะ

โพสต์ที่ 1

พอดีเรามาไม่ทัน  มันคล้ายๆUMSหรือเปล่าคะ
TIARA

โพสต์ที่ 2

อย่าเพิ่งไล่ไปอ่านร้อยคนร้อยหุ้นนะคะ  

ไม่มีเวลาจริงๆเพราะตอนนี้เวลาว่างที่มี

ก็อ่านเเต่เรื่องหุ้น เเต่เป็นหุ้นตัวที่จะเลือกซื้อ

ยังไม่มีเวลาอ่านตัวที่เอาไว้เป็นประสบการณ์เเบบตัวนี้

ที่ไม่คิดจะซื้อ

คือที่สงสัย เพราะมีคนเอ่ยถึงเป็นระยะ

เราก็รู้เเค่ว่าสินค้าจากจีนตีตลาดหรือเปล่าคะ

เเละเพื่อนๆซื้อกันตอนที่มันยังไม่มีคู่เเข่งมากใช่ไม๊คะ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ไม่เคยซื้อ  แต่ถ้าย้อนความหลังนะ

ตั้งแต่เริ่มวิกฤต 40 ใหม่ๆ

ตอนนั้น ค่าเงินอ่อน การส่งออกดี ตลาดอเมริกา ก็ดี
นำเข้า furniture ยางพาราเยอะ
ราคายางพารายังไม่ค่อยสูงมาก  
คนตัดต้นยาง มาทำไม้หมด ต้นทุน Fancy ก็ถูก แถมบริษัท โตขึ้นเรื่อยๆ อีกด้วย หนี้น้อยอีกตั้งหาก คนซื้อตั้งแต่ช่วงนั้น ก็น่าจะกำไรเยอะอยู่

แต่ไปๆ มาๆ ราคายางสูงขึ้น คู่แข่งก็มาก ค่าเงินแข็งอีก ตลาดหลักอย่างอเมริกา ก็แย่

ก็เลยเป็นแบบนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เป็นหุ้นที่ดีมากๆ roe สูงมาก ตอนนั้น 10 บาทกว่า
แล้วเก็เพิ่มทุน เหลือ 9 บาท มันก็ยังดีมาก
พอเหลือ 3 บาท มันก็
ตอนนี้ บาทกว่าๆ ดีไปหมดแล้ว
Lobster

คนไทยส่งออกไม้ยางดิบไปจีนหมดครับ

โพสต์ที่ 5

ที่เฟอร์นิเจอร์ไทยมันเจ๊งเพราะ ชาวสวนไทยเราส่งออกไม้ยางไปเมืองจีนหมดครับ (ซึ่งหลังจากที่เขาประกอบเป็นเฟอร์นิเจอร์สำเร็จเสร็จ ก็ส่งออกกลับมาขายบ้านเรา )
สาเหตุที่ส่งออกไปจีนเพราะ
1) จีนสั่งของซื้อเงินสดครับ โดยเปิด L/C  ทำให้เงื่อนไขการซื้อภายในบ้านเราต้องเปลี่ยนด้วย จะเห็นได้จากงบของ FANCY จะไม่มี account payable เลย เพราะต้องซื้อของเป้นเงินสดครับ

2) คนตัดไม้ยางน้อยลงเพราะราคายางมันแพงขึ้นมาก

ถามว่าโอกาสของ FANCY อยุ่ที่ไหน
1)  ในอนาคต ราคาไม้ยางน่าจะลง เนื่องจาก ราคายางตกลงมาเยอะ และไม้ยางแถบอีสานที่ปลูกไปเมื่อ 4-5 ปีก่อนทำให้ปริมาณไม้ยางมากขึ้น  ลองไปไล่ดูราคาใน link นี้ครับ http://www.rubber.co.th/rpwood.php

2) ต้องลุ้นให้ฝรั่งอย่าง IKEA มาสั่งของ/ ร่วมทุนเมืองไทยครับ ช่วงต้นปีก็มีข่าวว่า IKEA มาดูๆเมืองไทยอยู่เหมือนกัน และได้ทำสัญญาสั่งซื้อไม้ MDF จาก VNG ไปส่วนหนึ่งครับ แม้จะเป็น order ที่ไม่ใหญ่ แต่ก็ทำให้ได้ลุ้นเหมือนกัน

3) เงินสดมากกว่ามูลค่าหุ้นครับ ลดทุนเอาเงินมาแบ่งกัน ยังเหลือโรงงานไว้ลุ้น turn around เลยครับ ซื้อตรงนี้เหมือนได้โรงงานมาฟรี   (ท่านี้ ใช้กับหุ้นที่เจ้าของโกงๆไม่ได้นะครับ เพราะพี่แกไม่แบ่ง แถมยังดูดจากต้นทุนขายหรือ SG&A ออกด้วย)

ถูกผิดอย่างไร ขอให้ท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
canman34222

โพสต์ที่ 6

:D
ถ้าหยุดเดินตอนนี้ ก็คงไม่เห็นตอนตัวเองก้าวเข้าสู้เส้นชัยที่ฝัน
โพสต์โพสต์