ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
SEHJU
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 631

[quote="dome@perth"][quote="por_jai"]:8) ได้มีโอกาสไปเยี่ยมโจที่หาดใหญ่
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 632

[quote="SEHJU"]

เค้าถ่ายภาพนี้ได้อย่างไร
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
por_jai

โพสต์ที่ 633

tanapol/6jun2008 เขียน:พอดีได้ลองศึกษามาบ้าง....อยากจะขอลองตอบการแยกระหว่าง banpu,ums,lanna นะครับ...

บริษัทที่มีเหมืองถ่านเป็นของตัวเองและเข้าข่ายถ่านหินจริงๆ...ก็ banpu,lanna...ส่วน ums ผมคิดว่าหลักใหญ่เป็นธุรกิจ trading ครับ...

banpu,lanna ถ้าดูโดยอัตราส่วนต่างๆ banpu จะมีการบริหารจัดการที่ดีกว่ามาก...หรืออาจลองดูจากการที่บริษัทนี้เป็น wealth หลักของผู้บริหาร...ไม่เหมือน lanna ที่ส่วนใหญ่ถือหุ้นโดย sccc ซึ่งก็คงขายปูนเป็นหลักมากกว่า

ถ้าจะวิเคราะห์แค่พลังงานทางเลือก...ผมขอวิเคราะห์หลักแค่ banpu,lanna(เพราะ ums เข้าข่าย trading และจะไม่ได้รับประโยชน์โดยตรงจากราคาถ่านหินที่สูงขึ้น...
คงจะได้รับแต่ทางอ้อมโดยคนจะเปลี่ยนมาใช้พลังงานทางนี้มากขึ้น...ums ก็ขายดีขึ้น)

banpu มีรายได้จากโรงไฟฟ้า ถ่านหินสูงถึง 50%...ซึ่งถ้าถ่านหินขึ้น กำไรตรงจุดนี้ก็จะลดลง...vice versa ....และธุรกิจโรงไฟฟ้าในบ้านเรา เช่น ratch egco ก็ไม่เห็นจะมี pe ที่สูงปริ๊ดเหมือน banpu....(ที่banpu pe สูงมาจากธุรกิจถ่านหินที่ต่างชาติมองว่า in trend)

ดังนั้นผมคิดว่า...ถ้าให้ pe ของธุรกิจถ่านหินที่ใหญ่ สัก 20 เท่า...banpu น่าจะมี pe แค่สิบห้าเท่านั้น....เพราะต้อง dilute ของโรงไฟฟ้าเข้าไปด้วย...

lanna เป็นบริษัทที่ขายถ่านหินเป็นหลัก 90% ข้อดีคือ....พีอีต่ำกว่าเนื่องจากองทุนต่างชาติไม่น่าจะถือได้...และจะมีการเปิดเหมืองใหม่...ที่จะทำให้มี กำลังการผลิตเพิ่มอีก 50%....ในครึ่งปีหลังซึ่งจะเต็ม capacity ในปีหน้า....

พีอีตอนนี้ประมาณสิบเท่า(ยังไม่รวมเปิดเหมือง)

ข้อดีอีกอย่างคือ มีการผลิตเอทานอลในสัดส่วน 10%ของรายได้....และมีแผนจะนำบริษัทลูกเข้าตลาด...และขยายกำลังการผลิตอีก....และจากการที่รัฐบาลหนุนการใช้ e 85 ทำให้ธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่น่าจะเติบโตได้อีก...แม้จะมี barrier น้อยก็ตาม

ข้อเสียคือบริษัทมีการขายถ่านล่วงหน้าไป 80-90%ของกำลังการผลิตในแต่ละปี...ทำให้ไม่ได้รับประโยชน์จากถ่านหินที่พุ่งสูงขึ้น...แต่จะได้รับในปีถัดไป...

ซึ่งตรงนี้ก็ต้องไปดูเหตุผลว่าทำไมถึงขายล่วงหน้าเยอะขนาดนี้...ซึ่งเป็นไปได้ว่าขายให้ sccc ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่....

lanna มี NPM น้อยกว่า banpu อย่างเห็นได้ชัด...ซึ่งผมก็ไม่รู้ชัดเจนว่าทำไม...แต่คงเนื่องจาก การขายล่วงหน้าเยอะ...banpu มีการลงทุนในหุ้นหลายตัวและที่ผ่านมาก็ขายแล้วกำไรมากมายทั้งนั้น...ส่วนเรื่องคุณภาพถ่านหินเป็นอีกปัจจัยที่ต้อง check ดูครับ...

โดยสรุป...ผมว่าถ้าจะเอาแต่ประเด็นเรื่องราคาถ่านหิน....lanna น่าจะมีภาษีดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด....เพราะ banpu trade ที่พีอีแพง...
ไม่มีการเปิดเหมืองและโรงไฟฟ้าเพิ่มในอนาคตอันใกล้....
เพราะหมออิ๋วไม่ได้โพสมานานแล้ว หนึ่ง
รู้จักกัน สอง
ผมมานั่งรื้อกระทู้ดู เพราะไปหาดใหญ่มา สาม
ก็เลยเอากราฟมาเปรียบเทียบให้ดูราคาในช่วงปีที่ผ่านมาของทั้งสองตัว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 634

รูปภาพ

จากวันนั้นวันที่หมออิ๋วโพสมาถึงวันนี้
19.4 มา 6.35 (-67%)

ถ้าจะพูดอีกแบบให้ไม่ค่อยน่าอ่านก็
ต้องการประมาณ205%เพื่อกลับไปที่เดิม
แก้ไขล่าสุดโดย por_jai เมื่อ อังคาร มี.ค. 24, 2009 10:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
por_jai

โพสต์ที่ 635

รูปภาพ

บ้านปูจาก484มา224(-54%)

ต้องการ116%เพื่อกลับไปเท่าเดิม

แฮ่...ณ วันนี้ สรุปว่าหมออิ๋ว อ่านผิดครับ
แต่ก็ไม่แน่หมออิ๋วอาจขายไปที่ไฮแล้วก็เป็นได้
ดังนั้นทุกอย่างที่ผิดพลาดให้อภัยทั้งหมด
กลับมาโพสด่วน...ฮ่า...
por_jai

โพสต์ที่ 636

:8) ที่ร่ายยาวมาหลายโพสเพราะ
     มีประเ้ด็นจะมาถามโจแล้วครับ
     ลานนากับบ้านปู ซัดได้หรือยังครับ
     ขอมุมมองสั้น ยาวหน่อย
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 637

แฮ่...

ไม่ได้หายไปไหนนะครับพี่พอใจ...
อ่านอยู่เรื่อยๆ...จิบเบียร์คราวก่อนก็อยากไปมาก...แต่ติดเวนนนน

ตอนนี้วุ่นๆอยู่กับเรื่องเรียนน่ะครับ...เลยไม่ค่อยไ้ด้ฝึกวิชาเพิ่ม...

เรื่องหุ้นก็กินบุญเก่าไปก่อน...แล้วก็อาศัยโทรไปหาพี่นริศ...พี่ตึกบ่อยๆ...555

ไว้จบเรื่องเรียน...จะกลับมาฝึกวิทยายุทธเพิ่มให้เต็มที่...

ส่วนเรื่องลานนา...ไม่ได้ตามนานมากเลยคับ...ขาดทุนไปห้าหก สิบตังได้...

จำได้วันนั้นติดธุระตอนเช้า...เลยคัทช้าไปหน่อยคับ...

:P  :twisted:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 638

[quote="por_jai"]:8) ที่ร่ายยาวมาหลายโพสเพราะ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
por_jai

โพสต์ที่ 639

:8) ขอบคุณหลายๆ
     ความจริงลานนาผมมีอยู่นิโหน่ยแล้ว
     เดี๋ยวไปประชุมผู้ถือหุ้นมาแล้วจะเล่าให้ฟังว่ารายละเอียดเพิ่มเติมเป็นไง
     ส่วนบ้านปู ผมเห็นด้วยกับโจครับว่า ใหญ่และมีคนตามเยอะไปแล้ว
     ปล่อยให้คนอื่นเขาได้กำไรกันมั่ง คิดว่าทำบุญ...ฮ่า...

ปล. เรื่องปลูกดอกไม้ ถ้าหมายถึงสวนแรก ผมก็เห็นด้วยครับ
        ส่วนการปลูกดอกไม้ เพิ่มอีกสวนเพื่อเดินชมเล่นนั้น
        ผมจำได้จากหนังสือกำลังภายในว่า
        เปรียบไปก็เหมือนถอดกางเกงผายลมครับ
        ทั้งยุ่งยากทั้งไม่จำเป็น
        ที่ปากคลองตลาดมีคนปลูกมาขายมากมายครับ...ฮ่า...
chatchai

โพสต์ที่ 640

พูดถึง LANNA  ผมเคยซื้อลงทุนอยู่พักหนึ่ง  ได้เข้าร่วมประชุมผู้ถือหุ้นอยู่ครั้งหนึ่ง

ผมนับถือผู้บริหารครับ  ช่วงหลายปีก่อน  บริษัทเริ่มคิดที่จะตั้งโรงงานผลิตเอธานอล  ทั้งๆที่ราคาน้ำมันก็ยังไม่สูงอย่างในปัจจุบัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle

โพสต์ที่ 641

ถือคติว่าเล็กๆใช่ใหญ่ๆไม่ คือบริษัทเล็กๆที่คนไม่สนใจมีโอกาสเจอว่าต่ำกว่ามูลค่า มากกว่าหุ้นขนาดใหญ่ที่มีคนติดตามมากครับ
พี่ลูกอีสานบอกแบบนี้มีนัยสำคัญจริงๆน่ะครับ

แต่ผมขอเพิ่มเติมนิดหน่อย ถ้าเอาให้ถูกต้อง
เอาภาพไปทาบกับตัวธุรกิจครับ

ภาพแทนคำหมื่นคำ
ภาพร้ายกาจมากกว่าสิ่งอื่นแล้ว
:)
:)
jung_oh

โพสต์ที่ 642

พี่ลูกอีสานครับ

มุมมองของพี่กับ THCOM เป็นยังไงมั่งครับ

ตอนนี้ pbv ต่ำมากประมาณ 0.2
market cap ต่ำ
กระแสเงินสดยังดี ไม่น่าเจ๊ง
งบดุล ก็ไม่เสียหายอะไร
กิจการ ก็กำลังโต (ผมมองว่ามันน่าจะโต)
ปีนี้ น่าจะพลิกกลับมาจากขาดทุน เป็นกำไรได้

พอจะเป็น หุ้นก้นซิก้า ได้ไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 643

jung_oh เขียน:พี่ลูกอีสานครับ

มุมมองของพี่กับ THCOM เป็นยังไงมั่งครับ
ตอนนี้ pbv ต่ำมากประมาณ 0.2
market cap ต่ำ
กระแสเงินสดยังดี ไม่น่าเจ๊ง
งบดุล ก็ไม่เสียหายอะไร
กิจการ ก็กำลังโต (ผมมองว่ามันน่าจะโต)
ปีนี้ น่าจะพลิกกลับมาจากขาดทุน เป็นกำไรได้
พอจะเป็น หุ้นก้นซิก้า ได้ไหมครับ
thcom มีสามขาหรือมีรายได้ 3 ส่วนใหญ่ๆครับ

1.ดาวเทียมธรรมดา คือไทยคม 1 2 และ 5 (จริงๆเคยมีไทยคม 3 แต่เสียหายในอวกาศต้องสร้างไทยคม 5 ทดแทน) ธุรกิจส่วนนี้กำไรเป็นปกติและเติบโต แต่ดาวเทียมไทยคม 1 จะหมดอายุปีนี้ และไทยคม 2 จะหมดอายุปีหน้า โดยที่ลูกค้าบางส่วนโอนย้ายไปไทยคม 5 ได้ แต่บางส่วนอาจจะต้องหาทางส่งดาวเทียมทดแทนหรือเช่าดวงอื่นทดแทน

2.ดาวเทียม iPstar หรือไทยคม 4 หรือดาวเทียมบรอดแบนด์ดวงแรกของโลก เพิ่งเปิดให้บริการไม่นาน  ทำให้ใช้กำลังบริการแค่ 10% ทำให้ยังขาดทุน แต่เริ่มจะขาดทุนน้อยลง เพราะมีลูกค้ามากขึ้น คาดกันว่าหากใช้capacity ที่ 15% จะถึงจุดคุ้มทุน ซึ่งคาดหวังในปีนี้จากการเปิดตลาดใหม่ๆเช่น อินโด ญี่ปุ่น ไต้หวัน และที่สำคัญอินเดีย นอกจากนั้นยังเติบโตจากตลาดหลักอย่าง ออสเตเลีย นิวซีแลนด์ ตลาดหลักของไอพีสตาร์คือการให้บริการอินเตอร์เนตในพื้นที่ห่างไกลที่การวางสายโทรศัพท์ไม่คุ้มทุน ดังนั้นประเทศที่มีพื้นที่กว้างใหญ่เป็นเป้าหมายหลักของ ipstar เช่น ออสเตรเลีย จีน อินเดีย อินโดนีเซีย

ปัญหาของ ipstar ไม่ใช่เรื่องเทคโนโลยี แต่เป็นเรื่องกฎเกณฑ์ เรื่องการเมือง โดยเฉพาะตลาดหลักที่เป็นประเทศใหญ่จะอ่อนไหวต่อเรื่องการให้ใบอนุญาติ ทำให้การอนุมัติล่าช้ามาก

3.โทรศัพท์เคลื่อนที่ ในลาว และกัมพูชา ปีล่าสุดเปิดให้บริการโทรศัพท์ยุค  3G ในลาวแล้ว ธุรกิจส่วนนี้เติบโตระเบิดและสร้างกำไรอย่างมาก ปีล่าสุดสร้างกำไรถึง 590 ล้าน ในปี 2007 ได้ขายธุรกิจส่วนนี้ให้หุ้นส่วนสิงคโปร์ 49% เป็นเงิน 6900 ลบ. นั่นแสดงว่าแค่มูลค่าธุรกิจโทรศัพท์ที่ยังเหลือ (51%) มีมูลค่า 7000 ล้าน ทั้งที่หุ้นแม่ thcom ปัจจุบันมี mkt แค่ 3300 ล้าน. :shock:

ถ้ามองในแง่ดีปีนี้ thcom อาจจะฟื้นตัวถ้า ipstar ถึงจุดคุ้มทุน เพราะธุรกิจที่เหลือกำไรอยู่แล้ว ก่อนหน้านี้ thcom กำไรมาตลอด ราคาหุ้นเคยไปถึง 40 บ. พอเปิดบริการ ipstar มีค่าเสื่อมแต่รายได้ยังไม่มาทำให้ขาดทุนหนัก ปี 2551 เริ่มดีขึ้นเพราะใช้ capacityเพิ่มทำให้ขาดทุนปกติลดถึงพันล้าน  นอกจากนั้น thcom ยังถือหุ้น csl ประมาณ 600 ล้าน และเป็นผู้ใช้สินทรัพย์เฉพาะตัวนั่นคือวงโคจรในอวกาศซึ่งใช้เงินซื้อยากมากครับ

ความเสี่ยงของ thcom หลักๆก็คงมี

1.ดาวเทียมอยู่บนฟ้า เสียซ่อมไม่ได้ แม้บริษัทจะทำประกันภัย แต่เสียโอกาสทางธุรกิจครับ

2. ipstar ต้องประสบความสำเร็จ ในการเปิดตลาดใหญ่ๆ

3.thcom ต้องไม่มีปัญหาการเมืองอีก

:D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Calcio 8

โพสต์ที่ 644

รบกวนถามความเห็นพี่โจหน่อยครับว่า DTAC ในปีนี้และในอนาคตจะเป็นอย่างไร เพราะงงว่าช่วงสัปดาห์ก่อนที่หุ้นใหญ่พากันดีดตัวขึ้น แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไม DTAC ถึงไม่กระเตื้องขึ้นเลย แถมราคาต่ำสุดๆอีก พี่โจพอทราบหรือป่าวว่าเพราะอะไรครับ หรือมีปัจจัยเสี่ยงอะไรที่เป็นสาระสำคัญอย่างไร
jung_oh

โพสต์ที่ 645

ขอบคุณพี่ลูกอีกสานครับ

ผมว่า ผมอ่าน 56-1 หลายรอบอยู่นะครับ แต่ เข้าใจไม่กระจ่าง เหมือนที่พี่สรุปให้เลย

ตัว IPStar นี่ ถ้าถึงจุดคุ้มทุนเมื่อไหร่ คงได้เฮ ล่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 646

ขอความเห็นเรื่อง MJD ครับ เห็นปันผลแล้วสนใจ  P/BV 0.47  P/E 2.33 ปันผลงวดนี้ 0.15 บาท

- หนี้สิน MJD ถือว่าน่าเป็นห่วงมั๊ยครับ de 1.7 และทำไมถึงต้องกู้เงินมาปันผลด้วยครับ

- ยอด Backlog นี่เค้าทยอยรับรู้กันยังไงหรอครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจการรับรู้รายได้ของกลุ่มอสังหามากนัก ตามข่าวตอนนี้ MJD Backlog ราวๆ 5 พันล้านบาท

- ผู้บริหารน่ากลัวรึเปล่าครับโดยรวมๆ ผมหาข่าวดูก็ยังไม่ค่อยมีอะไรแง่ลบ แต่เห็นกะทู้เก่าๆเขาว่า ลากดิน ลากดินนี่คืออะไรหรอครับ ผมยังมือใหม่ไม่เข้าใจ

- ส่วนตัวพี่มอง MJD คิดว่าเป็นยังไงมั่งครับ ส่วนตัวผมเองคิดว่าอยู่ในขั้นน่าสนใจ แต่ยังกังวลเรื่องหนี้ - ผู้บริหารนิดหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 647

[quote="i_sarut"]ขอความเห็นเรื่อง MJD ครับ เห็นปันผลแล้วสนใจ
i_sarut

โพสต์ที่ 648

ขอบคุณครับ

แล้วส่วนตัวพี่ลูกอีสานมองว่าวิกฤตคราวนี้จะซึมยาวไปถึงช่วงไหนหรอครับ  :?:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
015

โพสต์ที่ 649

ขอความเห็นพี่เกี่ยวกับลานนา เพิ่มหน่อยครับพี่  จาก 56-1 เขียนไว้ว่า
แม้ปริมาณอุปสงค์เอทานอลจะเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญในปี 2551 ตามปริมาณความต้องการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ที่เพิ่มสูงขึ้นดังกล่าวข้างต้นก็ตามแต่ก็ไม่ทำให้การแข่งขันในอุตสาหกรรมเอทานอลลดความรุนแรงแต่อย่างใดเนื่องจากยังคงมีอุปทานเอทานอลส่วนเกิน (EXCESS  SUPPLY) อยู่ในตลาดจำนวนมากโดยมีกำลังผลิตเอทานอลรวมทั้งอุตสาหกรรม ณ วันสิ้นปี 2551 จำนวน 1.925 ล้านลิตรต่อวันในขณะที่ความต้องการใช้เอทานอลโดยเฉลี่ยในปี 2551 มีเพียง 0.922 ล้านลิตรต่อวัน จึงทำให้ผู้ประกอบการเอทานอลบางรายส่งออกเอทานอลไปจำหน่ายยังต่างประเทศเพื่อลดแรงกดดันจากการแข่งขันในประเทศที่รุนแรง โดยมีปริมาณเอทานอลที่ส่งออกไปจำหน่ายในต่างประเทศในปี 2551 ทั้งสิ้น 30,693,500 ลิตร
อย่างไรก็ตามเมื่อพิจารณาถึงกำลังผลิตเอทานอลของผู้ประกอบการรายใหม่ที่เพิ่มขึ้นอีก 7 รายในปี 2552 ซึ่งมีกำลังผลิตเอทานอลประมาณ 1.89 ล้านลิตรต่อวันจะทำให้กำลังผลิตเอทานอลรวมทั้งอุตสาหกรรมเพิ่มขึ้นเป็น 3.815 ล้านลิตรต่อวันภายในสิ้นปี 2552   ผมสงสัยว่า

ทำไม lanna จึงเร่งลงทุนโรงงานเอธานอลแหล่งที่ 2 อีก 1800 ลบ. กำลังการผลิตประมาณ 200,000ลิตร/วันภายใน ปี52พี่มีความเห็นเกี่ยวกับกรณีนี้อย่างไรบ้างครับ  หรือว่าลานนามีจุดขายที่ดีเด่นกว่าคู่แข่งรายอื่นทำให้ไม่ต้องกังวลว่าจะขายไม่ได้ครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 650

[quote="015"]เนื่องจากยังคงมีอุปทานเอทานอลส่วนเกิน (EXCESS
artitj9

ขอถามผู้รู้นะครับ

โพสต์ที่ 651

การคำนวณผลตอบแทนตามวิธีเทคนิคกรณีที่ไม่มีสัญญาณซื้อขายเขาจะสมมติให้ไปลงทุนในหลักทรัพย์ที่ปราศจากความเสี่ยง การตั้งข้อสมมติให้นำเงินไปลงทุนในหลักทรัพย์ที่ปราศจากความเสี่ยงได้มีวัตถุประสงค์เพื่ออะไรครับ
015

โพสต์ที่ 652

ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากครับ
Calcio 8

โพสต์ที่ 653

รบกวนขอความเห็นจากพี่ลูกอีสานหน่อยครับ ว่าตอนนี้มีหุ้นดีๆตัวไหนที่พี่ให้ความสนใจเพิ่มขึ้นบ้างครับ (อยากนำไปศึกษาต่อครับ เพราะมือใหม่อย่างผมตัวที่เห็นว่าเป็นหุ้นคุณค่าที่น่าสนใจและคุ้มค่าแก่การศึกษาอยู่มีไม่เพียงไม่กี่ตัวเองครับ เลยอยากได้ความคิดเห็นที่กว้างขวางอย่างพี่ลูกอีสาน) ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Tripple P

โพสต์ที่ 654

รบกวนถามคุณลูกอีสานดังนี้ค่ะ  

1) ส่วนใหญ่คุณลูกอีสานใช้วิธีอะไรในการคำนวณหามูลค่าหุ้นคะ  และคิดว่าวิธีอะไรที่มีประสิทธิภาพและเหมาะสมกับกิจการในตลาดหุ้นของไทยมากที่สุดคะ  

2) เคยอ่านหนังสือของคุณสุมาอี้ในเรื่องของการหามูลค่าหุ้นค่ะ  ที่เป็นสูตร Discounted Cashflow ซึ่งมี Factor ค่อนข้างมาก  แล้วเอามาลองคิดดูกับหุ้นหลายๆตัว  บางครั้งก็ได้ผลลัพธ์ออกมาแปลกๆ  ไม่ทราบว่าการคิด Discounted Cashflow มีสูตรแบบอื่นอีกไหมคะ  อยากลองนำมาใช้และเอาผลลัพธ์มาเปรียบเทียบกันค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 655

Calcio 8 เขียน:รบกวนถามความเห็นพี่โจหน่อยครับว่า DTAC ในปีนี้และในอนาคตจะเป็นอย่างไร เพราะงงว่าช่วงสัปดาห์ก่อนที่หุ้นใหญ่พากันดีดตัวขึ้น แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไม DTAC ถึงไม่กระเตื้องขึ้นเลย แถมราคาต่ำสุดๆอีก พี่โจพอทราบหรือป่าวว่าเพราะอะไรครับ หรือมีปัจจัยเสี่ยงอะไรที่เป็นสาระสำคัญอย่างไร
ตัว dtac ผมไม่เคยติดตามเลยครับ :oops:
แต่ลองไปดูข้อมูล งบการเงินคร่าวๆ

1. PE ที่แสดงประมาณ 6.7 เท่า แต่จริงๆมีรายการพิเศษ  PE จริงๆเป็นเกือบ 10 เท่า

2.มีหนี้เยอะพอสมควร โดยเฉพาะหนี้ระยะสั้นต้องชำระ มากกว่าสินทรัพย์หมุนเวียน คงต้องกู้เพิ่มหรือออกหุ้นกู้เพื่อชำระหุ้นกู้ล็อตเก่า

3.ปีนี้มีรายจ่ายค่าเช่าออฟฟิศใหม่เพิ่มปีละ 350 ล้าน แปลกนะครับ ผมเคยเห็นเค้าย้ายออฟฟิศเพราะค่าเช่าถูกกว่า เห็นแว็บๆว่าย้ายไปจามจุรีสแควร์

4.อีก 2 ปีข้างหน้าต้องจ่ายส่วนแบ่งรายได้เพิ่มอีก 5% ตอนนี้กำไร 13% ของยอดขาย แล้วกำไรสุทธิจะเหลือเท่าไหร่ครับเนี่ย

ผมชอบตินะครับ เลยพูดแต่จุดด้อย ถ้าใครทราบจุดเด่น ข้อได้เปรียบ ช่วยชี้แนะด้วยครับ.. :o
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 656

Calcio 8 เขียน:รบกวนขอความเห็นจากพี่ลูกอีสานหน่อยครับ ว่าตอนนี้มีหุ้นดีๆตัวไหนที่พี่ให้ความสนใจเพิ่มขึ้นบ้างครับ (อยากนำไปศึกษาต่อครับ เพราะมือใหม่อย่างผมตัวที่เห็นว่าเป็นหุ้นคุณค่าที่น่าสนใจและคุ้มค่าแก่การศึกษาอยู่มีไม่เพียงไม่กี่ตัวเองครับ เลยอยากได้ความคิดเห็นที่กว้างขวางอย่างพี่ลูกอีสาน) ขอบคุณล่วงหน้าครับ
scnyl
csc
alucon
inet
akr

ลองศึกษาข้อมูลเองนะครับ ว่าชอบหรือเปล่า..
Calcio 8

โพสต์ที่ 657

ขอบคุณพี่โจมากครับ สำหรับคำชี้แนะดีๆ
Calcio 8

โพสต์ที่ 658

รบกวนถามพี่โจหน่อยครับว่า
1. SCNYL จะยังคงสามารถรักษา ROE ที่ 40% กว่าๆ ได้เรื่อยๆอีกมั๊ย
2. สถานการณ์ปัจจุบันการลงทุนใน SCNYL นี้ถือว่ามีความเสี่ยงสำคัญอย่างไรบ้าง
3. อยากให้พี่โจแนะนำว่าสำหรับคนที่ยังไม่มีหุ้นตัวนี้ ปัจจุบันยังถือเป็นหุ้นคุณค่า (growth stock)อยู่มั๊ยครับ

และผมลองคำนวณมูลค่าของหุ้นโดยใช้ ROE เป็นหลักครับ อยากรบกวนพี่โจช่วยชี้แนะด้วยว่าพอจะคำนวณแบบหยาบๆได้หรือป่าว หากไม่คำนึงถึงปัจจัยเชิงคุณภาพของหุ้นครับ เช่น SCNYL
- ปัจจุบัน Equity อยู่ที่ 3,131.77 ล้านบาท
- สมมติว่า ROE ซัก 45% (จากปีที่ผ่านๆมา) ต่อไปเรื่อยๆ 5 ปีข้างหน้า
- หักปันผลซัก 20% ต่อปี (จากที่เพิ่งจ่ายในปีก่อน)
- กำไรสุทธิต่อปีเท่ากับ (3,131.77 * 45% หักปันผล (100-20%) จะได้กำไรต่อปี เท่ากับ 1,127.44 ล้าน * 5 ปี จะได้กำไรรวม เท่ากับ 5,637.19 ล้านบาท
- Equity ปี 2556 คือ 3,131.77+5,637.19=8,768.96 ล้านยาท
- BV ปี 2556 ได้ 8,768.96 / 66.5 ล้านหุ้น = 131.86 บาท/หุ้น
- กำไร/หุ้น 131.86 * 45% = 59.34 บาท/หุ้น
- ให้ PE ซัก 9 เท่า จะได้ราคา ณ ปี 2556 ที่ 59.34*9 = 534.05 บาท

OOH  534.05 มีไรผิดพลาดหรือป่าวครับพี่โจ ยังไงช่วยรบกวนด้วยครับว่าวิธีคำนวณของผมมันมีอะไรออกทะเลหรือป่าว ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
burengnong

โพสต์ที่ 659

อยากให้พี่โจลองวิเคราะห์ CSC หน่อยซิครับว่ามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ เพราะดูๆแล้วต้องอาศัยการเติบโตของอุตสาหกรรมเครื่องดื่มพอสมควรโดยเฉพาะผู้ถือหุ้นใหญ่ แต่ที่อ่านๆดูเหมือนว่าทาง CSC จะมีนโยบายลดต้นทุนให้มากที่สุด และพี่โจมีความเห็นยังไงบ้างครับกับอัตราการจ่ายเงินปันผลของบริษัท
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 660

[quote="i_sarut"]ขอบคุณครับ

แล้วส่วนตัวพี่ลูกอีสานมองว่าวิกฤตคราวนี้จะซึมยาวไปถึงช่วงไหนหรอครับ