สอบถามเรื่องภาษีจากค่าเช่าและบุคคลธรรมดาครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
suthichan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องภาษีจากค่าเช่าและบุคคลธรรมดาครับ

โพสต์ที่ 1

มีเรื่องสงสัยเรื่องภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา และภาษีโรงเรือน ครับ

คือตอนนี้ผมทำงานประจำอยู่และซื้ออาคารเพื่อให้เช่า ซึ่งผู้เช่าเป็นนิติบุคคล ดังนั้นผู้ให้เช่าจะต้องเสียภาษีโรงเรือนด้วย

ถ้าเรานำรายได้จากค่าเช่าไปคำนวณเสียภาษีโรงเรือนแล้วจะต้องนำรายได้จำนวนเดียวกันนี้ไปเสียภาษีบุคคลธรรมดาอีกหรือไม่

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
preeda_mark

โพสต์ที่ 2

ต้องเสียภาษีรายได้บุคคลธรรมดาด้วยครับ หากเป็นบุคคลธรรมดา
แต่หากเป็นนิติบุคคล ภาษีโรงเรือนสามารถนำมาเป็นค่าใช้จ่ายได้ ลองชั่งน้ำหนักดูครับว่าจะแจ้งเป็นบุคคลธรรมดา หากรายได้ไม่เยอะ แต่หากรายได้เยอะแนะนำ ตั้งนิติบุคคล
ภาพประจำตัวสมาชิก
preeda_mark

โพสต์ที่ 3

อีกเรื่องทีจะแนะนำ รายรับจากค่าเช่าให้ทำเป็นสัญญา เช่นรับค่าเช่ามา 100 บาทต่อเดือนให้แบ่งเป็น รายรับจากค่าเช่า 60 อีก 40 ทำสัญญาเป็นค่าบริการ ทำให้ฐานในการคิดรายได้เพื่อจ่ายภาษีโรงเรือนเหลือ 60 บาท ลดภาษีได้ครับและถูกกฏหมายด้วย
Belffet

โพสต์ที่ 4

เพิ่มเติมพี่ preeda_mark

ผู้เช่าเป็นนิติบุคคล แล้วผู้เช่าจ่ายภาษีโรงเรื่อน กรณีนี้แปลว่ามีการตกลงกันเป็นการภายในใช่รึเปล่าครับ เพราะปกติเจ้าของอาคารต้องเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือนเอง ไม่ใช่ผู้เช่า

ถ้าเป็นการตกลงภายในจริง แล้วอยากเอาภาษีโรงเรือนมาหักเป็นค่าใช้จ่าย ต้องดูด้วยว่าใบเสร็จที่ไปเสียภาษีโรงเรือนที่เขตเป็นใบเสร็จที่ออกให้ใคร ถ้าออกให้คุณ Suthichan ก็เอาไปหักได้ครับ แต่ถ้าออกให้บริษัทที่เช่าตึกคุณ Suthichan อยู่ คุณ Suthichan ก็ไม่สามารถเอาค่าภาษีโรงเรือนไปหักเป็นค่าใช้จ่ายในกรณีคำนวณภาษีเงินได้ครับ

เพิ่มเติมนิดนึงว่า แม้จะเป็นบุคคลธรรมดา ก็สามารถหักค่าใช้จ่ายแบบหักตามจริงได้นะครับ (ปกติเงินได้จากค่าเช่าอสังหาริมทรัพย์ จะหักค่าใช้จ่ายเหมาได้ 30% แต่ถ้าคิดว่าในหนึ่งปีมีค่าใช้จ่ายมากกว่า 30% ของค่าเช่า ก็สามารถเลือกหักตามจริงได้ เพื่อความเป็นธรรมครับ) แต่จะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาทุกปีก็ระวังโดนสรรพากรค้อนเอานะครับ จะเลือกอัีนไหนก็เลือกไปยาวๆดีกว่าครับ :wink:
โพสต์โพสต์