fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 61

ขอบคุณคุณ ฮงครับ :cool:  :cool:

ผมว่าเรื่องการมองภาพรวมจากบนลงล่าง น่าสนใจนะครับ
ผมคิดว่ามันช่วยในเรื่องจังหวะการลงทุนได้ดีมากๆ

บางครั้งหุ้นที่คิดว่าราคาถูกแล้ว ถ้าเราได้มีการวิเคราะห์ภาพรวมดีๆ
อาจจะเห็นว่ายังมีโอกาสถูกกว่านี้อีก เป็นการช่วยให้เราไม่รีบเข้าไปลงทุน
จนเกินไป ซึ่งช่วยลดโอกาสของการขาดทุนทางบัญชีในระยะสั้น
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 62

สามัญชน เขียน:
เพราะระยะเวลาที่สั้นๆ
ราคาหุ้นไม่จำเป็นต้องตอบสนองกับมูลค่าที่แท้จริงอย่างที่เราคาดไว้สวยหรู
เพราะมี mr.market เป็นคนคุมนั่นเอง
และ mr.market ที่คุ้มดีคุ้มร้าย
แม้อาจจะเคยดีกับเราแต่ก็อาจจะร้ายอย่างมหันต์ต่อเราในอนาคตก็ได้

ก่อนอื่นขอบคุณพี่หมอมากนะครับที่มาตอบให้

อืม คิดๆดูก็จริงเหมือนกัน

การ short หุ้นนั้น

ดูแล้วมีข้อจำกัดทางด้านเวลาจริงๆ

ไม่เหมือนคนที่ซื้อหุ้นปันผล

ถ้าหุ้นไม่ขึ้นซักทีก็ได้ปันผลออกมาใช้เรื่อยๆ

แทนที่จะต้องซื้อดอกเบี้ย

อืม ผมจะไปลองนั่งทำการบ้านว่าถ้าจะ short หุ้น

ต้องทำยังไงถึงจะเพิ่ม probability ให้ผมได้อีก

ถ้าคิดไม่ออกก็ช่างมันไม่ต้อง short ก็ได้  :P
hongvalue

โพสต์ที่ 63

ที่ผ่านมาแต่ละรอบก็ใช้เวลา 15-25 ปี
เพราะสัมพันธ์กับอายุของเรือ
จนกระทั่งผู้ประกอบการเดินเรือถอดใจกันหมดนั่นแหละครับ
รอบใหญ่จึงจะเกิดขึ้นอีก

อันนี้หมายความว่าถ้าเรือมีอายุ 15-25 ปี

แล้วพอเรือปลดระวางจะทำให้ supply หายแล้วถ้าไม่มี

คนต่อเรือเพิ่มวัฏจักรถึงจะมาใช่ไหมครับ

สรุปว่าแต่ละรอบที่มันยาวเพราะว่า อายุของเรือมันยาว

และ ต้องรอมันปลดระวางก่อน

อืม demand กับ supply ต้องสัมพันธ์กันสูงจริงๆนะนี้

ขอบคุณพี่หมอครับ  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 64

[quote="oatty"]ป่านฉะนี้ น้องฮงยังสับสนกับนิยามของ VI อยู่หรือ
hongvalue

โพสต์ที่ 65

[quote="sorawut"]เยี่ยมมากครับ น้องฮง... :cool:
hongvalue

โพสต์ที่ 66

เรื่องภาพรวมนั้นขนาดลินช์และบัฟเฟตต์ยังบอกว่า
เขาเดาไม่ถูก
และจริงๆแล้วกระทั่งสถาบันที่เก่งๆก็เดาถูกเดาผิดพอๆกัน
หายากที่จะเดาถูก 80% ขึ้นไป

ตามความเห็นของผม

ผมว่าไม่ว่าจะเป็นวิธีการใดๆ การเดาถูกมากกว่า

80% ก็เป็นไปได้ยากมากเลยนะครับ

เซียนหุ้นหลายคนที่ผมรู้จักในเว็บบอร์ด

หรือ นอกเว็บบอร์ด ก็เลือกหุ้นผิดบ่อยๆครับ

เพียงแต่ตัวที่เขาได้มักจะได้เยอะมากๆ

แต่เวลาเขาเลือกผิดเขากลับตัวเร็วเลยไม่มีผลต่อ

การลงทุนภาพรวมของเขามาก

ผมยังไม่เคยเห็นคนแม่นกว่า 80% เลยนะครับ

แบบว่าพูด 10 ตัว ผิดทางแค่ 2 ตัว
hongvalue

โพสต์ที่ 67

[quote="kornjackrit"]ขอบคุณคุณ ฮงครับ :cool:
hongvalue

โพสต์ที่ 68

kornjackrit เขียน:
บางครั้งหุ้นที่คิดว่าราคาถูกแล้ว ถ้าเราได้มีการวิเคราะห์ภาพรวมดีๆ
อาจจะเห็นว่ายังมีโอกาสถูกกว่านี้อีก เป็นการช่วยให้เราไม่รีบเข้าไปลงทุน
จนเกินไป ซึ่งช่วยลดโอกาสของการขาดทุนทางบัญชีในระยะสั้น

ผมเพิ่มให้อีกประเด็นนึงนะครับ

ประเด็นข้างบนนั้นทำให้นึกถึงตอนที่ผมล้าง port หลังจาก

lehman brother ล้ม

แต่อีกประเด็นนึงคือ วิชา fundflow ที่ผมใช้มันจะหาสัญญาณอะไรที่บางครั้งตัวพื้นฐานธุรกิจอาจจะยังไม่ดีขึ้น

แต่หุ้นก็ขึ้นได้ หรือขึ้นได้เยอะ  ถ้ามีปัจจัยเรื่องเม็ดเงินหรือ

fundflow เข้ามาครับ

สรุปว่า ผมคิดว่ามันใช้ได้ทั้งรุกและรับครับ

ทหารที่ดียอมต้องมีเกาะที่แข็งแกร่งและดาบที่สุดยอดฉันใด

นักดู fundflow ก็ต้องทั้งหนีหุ้นลงและซื้อหุ้นตอนเพิ่งเริ่มขึ้นนิดเดียว(ไม่ตกรถ)ให้ได้ฉันนั้นครับ

ส่วนจะทำได้ดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับการฝึกปรือฝีมือและเที่ยวบินของแต่ละท่านครับ

ขอให้โชคดีครับ  :D
hongvalue

โพสต์ที่ 69

สามัญชน เขียน: การโฟกัสไปที่หุ้นที่เราจะซื้อ
น่าจะเป็นประโยชน์กับเราโดยตรง
การโฟกัสไปที่ภาพรวมน่าจะเป็นประโยชน์กับเราโดยอ้อม
มีบ่อยไปที่ภาพรวมของอุตสาหกรรมหนึ่งไม่ดี
แต่หุ้นในกลุ่มนั้นตัวใดตัวหนึ่งหรือหลายๆตัวกลับดีสวนกระแสด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง
และทำกำไรให้เรางามๆ

หรือภาพรวมของอุตสาหกรรมหนึ่งดีมากๆ
แต่ตัวที่เราซื้อกลับแย่กว่าภาพรวม
ก็เจอได้บ่อยๆ

ผมชอบพี่หมอตรงที่มีความเห็นที่ชัดเจนและตรงไปตรงมาดีจัง

ฉะนั้นอย่าเพิ่งไปไหน คุยกับผมก่อน  :D

ผมมีคำถามกว้างๆอย่างจะถามพี่หมอก็คือว่า

พี่หมอเป็นแนวลงทุนในแบบ

bottom-up  นั้นหมายความว่าแนวคิดของพี่หมอ

จะดูเฉพาะตัวกิจการเท่านั้น

โลกภาพนอกเศรษฐกิจ usa จะเป็นอย่างไร

ก็ช่างมันไม่เกี่ยวกับหุ้นพี่หมอ อะไรทำนองนั้นใช่หรือไม่ครับ

ถ้าผมขอให้พี่หมอช่วยแชร์ประสบการณ์ในอดีตให้เพื่อนสมาชิก

ได้ฟังหน่อยได้ไหมครับว่า

ประโยคนี้

"หุ้นในกลุ่มนั้นตัวใดตัวหนึ่งหรือหลายๆตัวกลับดีสวนกระแสด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง
และทำกำไรให้เรางามๆ"

พี่หมอเคยใช้ในการลงทุนหุ้นตัวไหนบ้างเหรอครับแล้วมันสามารถสวนกระแสอุตสาหกรรมได้

เพราะว่าเหตุผลอะไรเหรอครับ  

เช่น 1.ผู้บริหารเก่งกว่าบริษัทอื่นอย่างเห็นได้ชัด
2.มีข้อได้เปรียบหรือ brand ที่แข็งแกร่งบางอย่าง
3.โครงสร้างทางการเงินดีกว่าอย่างชัดเจน

หรือ (อีกมากมาย)

ถ้าเป็นไปได้ขอชื่อหุ้นเลยก็ดีนะครับ

ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจมากครับ

ผมเองก็อยากฟังมุมมองของคนที่มองหุ้นจากภาพเล็กบ้างน่ะครับ

ผมเชื่อว่าการได้คุยกับคนที่คิดเหมือนเราบ้าง คิดต่างจากเราบ้าง

จะช่วยให้เราเก่งขึ้นครับ

ขอบคุณครับ  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 70

ขอถามต่ออีกหน่อยเถอะนะครับพี่หมอ

นานๆทีจะมีโอกาศได้คุยกัน

ทั้งๆที่พี่หมอก็เป็นเซียนหุ้นคนนึงแต่ผมดันไม่ค่อยได้ถามพี่หมอเลย

จนมีสมาชิกท่านนึงในเว็บนี้

email บอกผมว่า

"พี่ว่าน้องฮงน่าจะถามพี่หมอนะแกเก่งจะตาย"

ซึ่งตรงกับใจผมพอดี

ไม่ถามเดียวเสียฉายา   " ฮงถามแหลก"

ผมอยากทราบแนวทางการเล่นหุ้นของพี่หมอให้ชัดเจนขึ้นหน่อย

ผมสังเกตุว่าหุ้นบางตัวพี่หมอจะ bet หมดหน้าตัก

ซึ่งดูผ่านๆแล้ว เป็นหุ้นที่คนทั่วไป(รวมถึงผม) ไม่กล้า bet

หนักขนาดนั้นแน่นอน

อะไรที่พี่หมอคิดว่าเป็นการป้องกันความเสี่ยงบ้างครับ

กับการที่เล่นหุ้นที่ไม่ใช่หุ้นแข็งแกร่งแต่ bet หมดหน้าตักไปเลย

เราแน่ใจได้อย่างไรว่า เราจะไม่พลาด แล้วหุ้นมันก็ลงมา

แล้วไม่กลัวบ้างเลยหรือ

เรานอนไม่หลับบ้างไหม

อยากถามเรื่องนี้อะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 71

ส่วนเรื่อง fund flow
ผมไม่มีความรู้ครับ
เพราคิดว่าเป็นเรื่องยาก
เนื่องจากมีความไม่แน่นอนสูงในการวินิจฉัยให้แม่นในระดับที่เราพอใจ

(พี่หมออย่างเพิ่งรำคาญผมนะครับ

เพราะผมชอบถามแบบ

ยิงรัว

พี่หมอค่อยๆตอบก็ได้นะครับ

แต่ขอเด็ดๆเลยนะ

อิอิ)

พี่หมอช่วยขยายความประโยคนี้ให้หน่อยสิครับ

ว่าทำไมถึงมองว่า ความไม่แน่นอนสูง

ผมจะได้รับรู้ว่านักลงทุนแนวอื่นมีความคิดยังไงกับแนวทางนี้

บางทีมันอาจจะมีจุดอ่อนอะไรบางอย่างก็ได้

ถ้าผมรู้ผมจะได้ไปปรับปรุงแก้ไขแนวทางของผมให้ดีขึ้น
hongvalue

โพสต์ที่ 72

สามัญชน เขียน: และจริงๆแล้วกระทั่งสถาบันที่เก่งๆก็เดาถูกเดาผิดพอๆกัน
หายากที่จะเดาถูก 80% ขึ้นไป
เรื่องนี้ผมว่าอยู่ที่มุมมองนิดหน่อยนะครับ

คืองี้ครับ

อย่างผมอ่าน research ของโบรกเกอร์หรือฟัง

ผู้บริหารกองทุนพูดหรือให้สัมภาษ

ผมไม่เคยสนเลยนะครับว่าถูกผิดเท่าไหร่

ผมเน้นดูแค่ข้อมูลดิบ ผมสนแค่ว่าสิ่งที่เขา

brief ออกมานั้น มีข้อมูลลึกแค่ไหน

(ถ้าเป็นข้อมุลที่สรุปดีมากๆ หรือหายากมากๆ ผมจะชอบมาก

เพราะนั้นหมายความว่าผมได้เปรียบนักลงทุนรายย่อย

ทั่วไปแล้ว)

ผมไม่สนใจอยู่แล้วว่าเขาพูดผิดถูกเท่าไหร่

เพราะว่า ผมตัดสินใจซื้อขายเองอยู่แล้ว

คือผมเห็นเขาเป็นแค่ที่ดึงข้อมูลมาให้ผมใช้งาน

ไม่ใช่ที่ปรึกษาทางการลงทุน

และผมรวบรวมข้อมูลจากหลายแหล่งมากๆ

ผมเลยคิดว่าเขาจะผิดซัก 80% ของช่างเขาเถอะ

ผมขอดึงข้อมูลเขามาใช้ก็พอแล้ว

ผมมองประเด็นนี้นะครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 73

hongvalue เขียน:ผมมีข้อสงสัยว่า

vi นั้นถ้า short หุ้นจะเรียกว่า vi หรือไม่

ถ้านิยามของ vi คือ ซื้อหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่มันควรจะเป็น

แล้วถ้าผมนิยามขึ้นมาใหม่ว่า

นิยามของ vi รวมถึง ขายหุ้นที่มองว่าราคาแพงกว่าที่มันควรจะเป็นออกไปก่อนแล้วค่อยซื้อมันกลับในราคาที่เหมาะสมหรือมีส่วนลดจากราคาที่เหมาะสมล่ะ

มี vi ท่านไหน short หุ้นไหมครับ

แล้วการ short หุ้นถ้ามองที่กิจการ เราจะถือว่าผิดศีลของ

vi หรือไม่ครับ

ผมว่า vi ส่วนใหญ่ไม่ short เพราะว่ามีต้นทุนก็คือดอกเบี้ยในการกู้ยืมซึ่งไม่เหมือนซื้อหุ้นธรรมดาที่ไม่มีต้นทุนส่วนนี้
vi ทำไมจะไม่ short ล่ะฮง
แพงเกินก็ขาย ถูกเกินก็ซื้อ... ในขณะเดียวกันมันไม่เกิดขึ้นที่มิติเดียว
เพราะการลงทุนในหุ้นมันไม่ได้มีหุ้นตัวเดียวให้เลือก
บางทีผมขายหุ้น... มีคนถามว่ามันไม่ดีแล้วหรือ...แพงไปแล้วหรือ..
ก็เปล่า มันยังถูกอยู่เลย แต่ไปเจอไอ้ตัวอื่นที่มันดีกว่าถูกกว่า

นั่งอ่านฮง post มาพักใหญ่ๆ.... ยอมรับว่าตามไม่ทันแฮะ.. แต่นับถือๆ ขยันดีจริงๆ... สงสัยพี่จะหมดไฟแล้วแฮะๆ หยุดอ่านแล้วหนังสือแนวคิดการลงทุนใหม่ๆ จอดอยู่ที่ vi เอาเวลาไปนั่งอ่านธุรกิจต่างๆขยาย Circle แทน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
por_jai

โพสต์ที่ 74

:8) พี่หมอของผมงานเข้าล่ะครับ

วันก่อนก็เกือบแล้ว
     หมอพรรณสงสัยมาถามว่า
     มางานจิบเบียร์6โมงเย็น
     แต่ออกจากบ้านมาตั้งกะบ่ายโมงกว่าๆ
     หรือเวลาไม่มีอยู่จริง ตามที่ไอสไตน์ว่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
yoyo

โพสต์ที่ 75

[quote]ประโยคนี้

"หุ้นในกลุ่มนั้นตัวใดตัวหนึ่งหรือหลายๆตัวกลับดีสวนกระแสด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง
และทำกำไรให้เรางามๆ"

พี่หมอเคยใช้ในการลงทุนหุ้นตัวไหนบ้างเหรอครับแล้วมันสามารถสวนกระแสอุตสาหกรรมได้

เพราะว่าเหตุผลอะไรเหรอครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
hongvalue

โพสต์ที่ 76

yoyo เขียน:
vi ทำไมจะไม่ short ล่ะฮง
แพงเกินก็ขาย ถูกเกินก็ซื้อ... ในขณะเดียวกันมันไม่เกิดขึ้นที่มิติเดียว
เพราะการลงทุนในหุ้นมันไม่ได้มีหุ้นตัวเดียวให้เลือก
บางทีผมขายหุ้น... มีคนถามว่ามันไม่ดีแล้วหรือ...แพงไปแล้วหรือ..
ก็เปล่า มันยังถูกอยู่เลย แต่ไปเจอไอ้ตัวอื่นที่มันดีกว่าถูกกว่า

ขอบคุณพี่ yoyo มากครับที่มาร่วมแจมด้วย

ถ้าความเห็นของผมจุดไหนไม่เข้าท่าก็ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ  :D

ผมคิดว่า vi นั้นจะใช้ประโยชน์จากความไม่สมเหตุสมผลของ

ราคาหุ้นที่ควรจะเป็นกับราคาตลาด ฉะนั้นถ้าการ short ทำภายใต้

สมมุติฐานข้อนี้ ผมคิดว่ามันก็เป็นแนวคิดของ vi เหมือนกันครับ

yoyo เขียน:นั่งอ่านฮง post มาพักใหญ่ๆ.... ยอมรับว่าตามไม่ทันแฮะ.. แต่นับถือๆ ขยันดีจริงๆ... สงสัยพี่จะหมดไฟแล้วแฮะๆ หยุดอ่านแล้วหนังสือแนวคิดการลงทุนใหม่ๆ จอดอยู่ที่ vi เอาเวลาไปนั่งอ่านธุรกิจต่างๆขยาย Circle แทน

แหม อย่างพี่โยเนี้ยนะครับ จะหมดไฟ

ผมคิดว่าหลังๆผมเพิ่มความสามาถทางด้านจังหวะการลงทุนขึ้นมา

แต่ว่า ฝีมือการเลือกหุ้นของผมตกลงไปน่ะครับ

ว่าแต่พักนี้ไม่เห็นพี่ yoyo update blog เท่าไหร่เลยนะครับ

อยากอ่านแนวทาง yoyoway นะครับ

จริงๆแล้วตะก่อนที่ผมยังไม่มีแนวทางเป็นของตัวเอง

ผมไปอ่าน blog พี่โย

แล้วผมก็คิดในใจว่า  "เท่จัง yoyoway" เอาคำว่า way

ต่อหลังชื่อของตัวเองด้วย

หลังๆผมก็เลยใช้คำว่า "hongvalueway"

สำหรับแนวทางของผม

หวังว่าจะไม่ไปฟ้องระเมิดลิขสิทธิ์ผมนะครับ

:P
hongvalue

โพสต์ที่ 77

yoyo เขียน:

จริงเข้าใจว่าฮงเองก็กำไรจากหุ้น ap เยอะเหมือนกันนี่... ลองแชร์มุมมองให้ฟังบ้างสิว่าทำไมถึงเป็นตัวนี้

ap นี่เป็น 1 ใน ตัวที่ผมดูอยู่เหมือนกัน แต่ว่ายังไม่ค่อยเข้าใจว่าแข็งแกร่งของ ap เท่าไหร่ (คู่นั้นเด่นในเรื่อง Cost Leader, ap นี่ผมไม่รู้แฮะ) และสภาพคล่องก็ยังสู้ไอ้ 2 ตัวนั้นไม่ได้ แต่กลายเป็นว่า ap นี่ดูเหมือนจะขึ้นแรงกว่าเพื่อนเลยแฮะ

ตอนนั้นผมเก็บ ap ด้วยเหตุผลภาพใหญ่มาก่อนก็คือว่า

ผมไปนั่งเก็บสถิติย้อนหลังมาว่า หุ้น property

จะ outperform ภายใต้ดอกเบี้ยขาลง

ผมเก็บย้อนหลังประมาณเกือบ 5 ปี

โดยช่วงดอกเบี้ยขาลง premium ของหุ้นกลุ่มนี้จะสูงขึ้น

และจริงๆถ้าเราดู model    liquidation value

หรือมูลค่าเลิกกิจการที่คำนวณโดยเอา

current asset -total liability

ap ราคาที่ผมซื้อนั้น มูลค่าเลิกกิจการสูงกว่าราคาหุ้นซะอีก

ซึ่งจริงๆแล้วถ้าเราตามการดำเนินงานของ ap มาตลอด

ก็จะพบว่าเป็นบริษัทที่ทำยอดขายได้ค่อนข้างดี

คือโครงการที่เปิดส่วนใหญ่อยู่ในทำเลที่ดี

ไม่ค่อยมีเหลือขายไม่ออกเท่าไหร่

backlog ของ ap นั้นในส่วนคอนโดมีคุณภาพสูงมากเพราะว่า

เป็นคอนโดที่เปิดในช่วงปลายปี 2006-2007

เช่นทำเล สีลม สุขุมวิท

ซึ่งราคาตอนที่เปิดขายต่อตารางเมตรนั้น ถูกกว่าราคาณ.ปัจจับันเสียอีก

ดังนั้นผมจึงมองว่า backlog ของ ap มีคุณภาพสูงมาก

และในเรื่องหนี้สินที่ต้องจ่ายดอกเบี้ยนั้นส่วนใหญ่จะครบกำหนด

มากกว่า 50% ในอีก 2 ปีข้างหน้า

นั้นหมายความว่าเป็นบริษัทที่มี backlog คุณภาพดี และไม่มีปัญหาเรื่องสภาพคล่องทางหนี้สินด้วย

และคอนโดส่วนใหญ่ก็มี cash payment ในระดับสูง

ราคาตอนที่ผมซื้อ 2.04 มีปันผล .25 สูงถึง 12%

เรียกว่าผมแทบปิดประตูแพ้ได้เลย

จริงๆผมงงเล็กน้อยก็คือว่า

ผมเช็กย้อนหลังแล้ว ap มักจะมี pe ที่สูงกว่า ps

ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหตุผลเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร
hongvalue

โพสต์ที่ 78

ไหนๆพี่โยก็มาแล้ว

ขอถามกว้างๆหน่อยสิครับ

ว่าพี่มีความเห็นกับแนวการวิเคราห์หุ้นแบบ

top-down อย่างไรบ้างครับ

มีจุดอ่อนจุดแข็งอย่างไร

พี่คิดว่าถ้าเทียบกับแนวทาง bottom-up

แล้วแต่ละแนวทางสามารถนำมาประยุกต์ใช้ร่วมกันได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 79

รู้สึกว่า กระทู้น้องฮง จะเข้มข้นขึ้นทุกวันแล้วนะ :D
ยังตามอ่าน เอาความรู้อีกด้าน
มาประดับสมองอันทึบๆของผม :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
hongvalue

โพสต์ที่ 80

dome@perth เขียน:รู้สึกว่า กระทู้น้องฮง จะเข้มข้นขึ้นทุกวันแล้วนะ :D
ยังตามอ่าน เอาความรู้อีกด้าน
มาประดับสมองอันทึบๆของผม :D

ขอบคุณมากครับที่ติดตามอ่าน

ถ้ากระทู้ที่ผมโพสเป็นประโยชน์และมีเพื่อนๆพี่ชอบอ่าน

ผมก็จะโพสบ่อยๆครับ :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 81

เห็นราคาหุ้นน้ำมันเมื่อเช้าแล้ว :ep:  :ep:

อิอิ let profit run ไปก่อน
picatos

โพสต์ที่ 82

ขอแสดงความคิดเ็ห็นนิดนึง ในฐานะที่เคยเรียนเศรษฐศาสตร์มา...

สมัยเรียน อาจารย์ผมบอกว่า นักเศรษฐศาสตร์เนี่ยเป็นอาชีพที่พูดอะไรก็ถูกไปหมดถ้าอธิบายสิ่งที่เคยเกิดขึ้นในอดีตไปแล้ว แต่ถ้าให้นักเศรษฐศาสตร์ทำนายอนาคตอย่างเดียว นักเศรษฐศาสตร์คงจะตกงานกันหมด เพราะโอกาสทำนายถูกมันแค่ 50/50 เท่านั้น

คนนึงพูดนู้น พูดนี่ ยกนู้นยกนี่มา support อ้าง paper นู้น paper นี่ ตบท้ายด้วย empirical study มาแล้วก็ได้ข้อสรุปที่ทำให้เราอ่านแล้วก็ โอ้โห... ดูท่าจะจริงแฮะ...

อีกคนนึง อาจจะพูดอีกอย่าง ยกตัวอย่างอีกอย่าง อ้าง paper อีกชุด และ empirical study อีกชุดนึง ทำให้เรางงๆ อีกเล็กน้อย เสียเวลาตามอ่าน paper อีกชุดนึง แล้วก็ได้ข้อสรุปที่ตรงกันข้ามกับคนแรก .... แต่มันก็ดูน่าเชื่อมากๆ เหมือนกัน...

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคนไหนถูกกันแน่ ก็ได้แต่ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์...

แต่ที่แน่ๆ เศรษฐศาสตร์ เป็นศาสตร์ที่สามารถกล่อมให้คนเชื่อ พูดอะไรก็ดูเหมือนถูกไปหมด ด้วย assumption ที่ไม่เคยมีอยู่จริง และถ้าสิ่งที่ทำนายไม่เกิดขึ้น ก็จะอ้างว่ามันละเมิด assumption ข้อที่ x, y, z แล้วก็ยังคงทำงานต่อไปเรื่อยๆ ได้แบบไม่มีใครว่าอะไร

สรุป สิ่งที่ผมอยากจะสื่อก็คือ เศรษฐศาสตร์มีประโยชน์ต่อการลงทุน แต่ก็อย่าไปเชื่อนักเศรษฐศาสตร์มากนักเลย ประมาณนั้น
zesar

โพสต์ที่ 83

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เป็นประโยชน์มากเลย :D
newbie_12

โพสต์ที่ 84

picatos เขียน:ขอแสดงความคิดเ็ห็นนิดนึง ในฐานะที่เคยเรียนเศรษฐศาสตร์มา...

สมัยเรียน อาจารย์ผมบอกว่า นักเศรษฐศาสตร์เนี่ยเป็นอาชีพที่พูดอะไรก็ถูกไปหมดถ้าอธิบายสิ่งที่เคยเกิดขึ้นในอดีตไปแล้ว แต่ถ้าให้นักเศรษฐศาสตร์ทำนายอนาคตอย่างเดียว นักเศรษฐศาสตร์คงจะตกงานกันหมด เพราะโอกาสทำนายถูกมันแค่ 50/50 เท่านั้น

คนนึงพูดนู้น พูดนี่ ยกนู้นยกนี่มา support อ้าง paper นู้น paper นี่ ตบท้ายด้วย empirical study มาแล้วก็ได้ข้อสรุปที่ทำให้เราอ่านแล้วก็ โอ้โห... ดูท่าจะจริงแฮะ...

อีกคนนึง อาจจะพูดอีกอย่าง ยกตัวอย่างอีกอย่าง อ้าง paper อีกชุด และ empirical study อีกชุดนึง ทำให้เรางงๆ อีกเล็กน้อย เสียเวลาตามอ่าน paper อีกชุดนึง แล้วก็ได้ข้อสรุปที่ตรงกันข้ามกับคนแรก .... แต่มันก็ดูน่าเชื่อมากๆ เหมือนกัน...

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคนไหนถูกกันแน่ ก็ได้แต่ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์...

แต่ที่แน่ๆ เศรษฐศาสตร์ เป็นศาสตร์ที่สามารถกล่อมให้คนเชื่อ พูดอะไรก็ดูเหมือนถูกไปหมด ด้วย assumption ที่ไม่เคยมีอยู่จริง และถ้าสิ่งที่ทำนายไม่เกิดขึ้น ก็จะอ้างว่ามันละเมิด assumption ข้อที่ x, y, z แล้วก็ยังคงทำงานต่อไปเรื่อยๆ ได้แบบไม่มีใครว่าอะไร

สรุป สิ่งที่ผมอยากจะสื่อก็คือ เศรษฐศาสตร์มีประโยชน์ต่อการลงทุน แต่ก็อย่าไปเชื่อนักเศรษฐศาสตร์มากนักเลย ประมาณนั้น

อันนี้โดนใจมากครับ ผมไม่เคยให้เครดิตใดๆ ต่อพวก DR. ทั้งหลายที่ออกมาพ่นข้อมูลทางหน้าจอทีวี โดยเฉพาะของเมืองไทย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
hongvalue

โพสต์ที่ 85

picatos เขียน:แต่ที่แน่ๆ เศรษฐศาสตร์ เป็นศาสตร์ที่สามารถกล่อมให้คนเชื่อ พูดอะไรก็ดูเหมือนถูกไปหมด ด้วย assumption ที่ไม่เคยมีอยู่จริง

ช่วยขยายความหน่อยครับ

อ่านไม่เข้าใจครับ

เช่น assumption อะไรบ้างที่ไม่เคยมีอยู่จริง
hongvalue

โพสต์ที่ 86

newbie_12 เขียน:
อันนี้โดนใจมากครับ ผมไม่เคยให้เครดิตใดๆ ต่อพวก DR. ทั้งหลายที่ออกมาพ่นข้อมูลทางหน้าจอทีวี โดยเฉพาะของเมืองไทย
ปลายปีที่แล้ว

ผมเคยไปนั่งฟังนักเศรษฐศาสตร์คนนึงที่ตลาดหลักทรัพย์

แต่ว่าเป็นคนของรัฐบาลในตอนนั้น

ท่านนั้นบอกว่า gdp ปีหน้า (ปีนี้)

จะบวกอย่างน้อย 2%

แต่พอเดือนผ่านไปอีก 2 เดือนก็ปรากฏว่าออกมาพูดใหม่ว่า

อาจจะติดลบ 1% ก็ได้

ดูเหมือนนักเศรษฐศาสตร์หลายคนไม่ว่าจะเป็นคนของภาครัฐบาล

หรือเอกชน ส่วนใหญ่จะชอบพูดให้มันดูดีมันกำลังใจ

และก็ค่อยๆปรับประมาณการให้สะท้อนกับความเป็นจริงมากขึ้น

ถ้าเป็นแนวนี้ผมว่าก็จริง ฟังไปก็ไม่ได้ประโยชน์

ดูเหมือนว่านักลงทุนต้องทำแค่วิเคราห์แนวโน้มของเศรษฐกิจ

โดยหาข้อมูลเองมากกว่าเชื่อนักเศรษฐศาสตร์ในรายการโทรทัศน์
densin

โพสต์ที่ 87

อสังหานี่ราคาต่ำเกินจริงทั้งนั้น
แต่ตอนฟัง AGMของ AP   แล้วผู้บริหารบอกว่า ธุรกิจนี้ไม่กลัวต้นทุนสูง
แต่กลัวการแข่งขัน แถมพาดพิงบริษัททำคอนโดตลาดล่างในแง่ดี
ผมเลย เลือก PS,LPN ที่segmentคู่แข่งมีน้อย

ราคาหุ้นตอนนี้อาจจะไม่ได้บอกอะไรนัก เป็นเพราะfund flow อย่างเดียว
เดี๋ยวรอผลกระกอบการออกมาดีกว่านะ

PS งบออกพรุ่งนี้, LPN วันพฤหัส  หมูหรือจ่าเดี๋ยวก็รู้

ปล. ลืมการบ้านพี่ไปแล้วปะ  :D
hongvalue

โพสต์ที่ 88

picatos เขียน: สรุป สิ่งที่ผมอยากจะสื่อก็คือ เศรษฐศาสตร์มีประโยชน์ต่อการลงทุน แต่ก็อย่าไปเชื่อนักเศรษฐศาสตร์มากนักเลย ประมาณนั้น

ขอบคุณที่เข้ามาแจมนะครับ ผมมีความเห็นดังนี้ครับ

ผมว่ามันก็เหมือนกับเรื่อง

research นั้นแหละ

เราควรจะอ่าน research เพราะว่าเขามีข้อมูลบางอย่างที่ลึกกว่าเรา

แต่เราอย่าไปเชื่อนักวิเคราห์

ในที่นี้ research ก็คือ วิชาเศรษฐศาตร์

นักเศรษฐศาสตร์  ก็คือ  นักวิเคราห์

ป.ล. ผมไม่เคยโพสนะว่าให้เชื่อนักเศรษฐศาสตร์  

แต่ผมโพสว่าข้อมูลทางเศรษฐศาสตร์หลายอย่างเอามาใช้เป็นประโยชน์ได้ในเรื่องของเม็ดเงินได้ และหุ้นหลายกลุ่มก็อิงกับเศรษฐกิจ

:D
hongvalue

โพสต์ที่ 89

[quote="densin"]

ปล. ลืมการบ้านพี่ไปแล้วปะ
hongvalue

โพสต์ที่ 90

แปลกนะ วันนี้ hangseng ลง

แต่ set +

แต่ราคาน้ำมันเริ่มลงแล้ว  :(

ไม่รู้ใกล้จบรอบแล้วเปล่า

เตรียมตัวหลวงพ่อโกยเอาไว้ดีกว่า