คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3391

[quote="hongvalue"] [quote="oatty"]ถามหน่อย
VIB007

โพสต์ที่ 3392

[quote="ศิษย์เซียน007"]เห็นด้วยกับกูรูวิบูลย์เป็นอย่างยิ่งครับ ธรรมมะช่วยให้ผมควบคุมความโลภได้เป็นอย่างดีเลยโดยเฉพาะช่วงนี้ที่หมีวิ่งได้ใจนักลงทุนอย่างกับโดนวิญญาณกระทิงเข้าสิงเลยครับ :lol: (ขึ้นมาประมาณ50%ถ้าได้ลงทุนไว้แถว400ต้นๆ :mrgreen:
ศิษย์เซียน007
Verified User

โพสต์ที่ 3393

cds spread ลดลงดีมากเลยครับคุณฮง แต่ช่วงนี้ผมเกรงว่าจะเด้งขึ้นเพราะมีความเป็นไปได้สูงที่S&Pจะพิจารณาให้สหรัฐมีชะตาเดียวกันกับอังกฤตเนื่องจากหนี้สินสาธารณะต่อจีดีพีของสหรัฐจะเป็นรุ่นพี่ของอังกฤตครับ  ข่าวดีช่วงนี้ก็มีครับเช่นอัตราดอกเบี้ย LIBOR ปรัดลดลงเป็นเดือนที่4ติดต่อกันและ CBOE Volatility Index อยู่แถว30หรือต่ำกว่า(ไม่เคยต่ำกว่า30เลยหลังจากปู่แบร์สเตรินล้ม)แสดงว่า นักลงทุนมีความมั่นใจในการลงทุนมากขึ้นและคลายความกังวลเรื่องสภาพคล่องไปได้บ้างเเล้วครับ :)

ท่านถ่อมตนเกินไปแล้วข้าน้อยคิดว่า"พระกาฬ"นี่เหมาะกับคุณหมอเงินแล้ว อิอิ

งั้นขอเรียกคุณหมอเงินว่าจอมยุทธ์ที่กำลังเรียนรู้วรยุทธ์ใหม่ๆ (ยาวไหมล่ะครับเนี่ย)  :lol: ถ้าเจอปู๋โซรอส ปู่คงกล่าวว่า"ความคิดส่วนใหญ่ของคุณวิบูลย์ถูกต้อง(นะครับ)"  :lovl:

คนรวยสุขยากนี่มีข้อยกเว้นเหมือนกันนะครับนั่นก็คือ ท่านเจ้าสำนักVIไทยดร.นิเวศน์ เหตุผลก็คงทราบกันดีอยู่แล้วครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3394

มาทักทายคุณวิบูลย์ครับ :bow:

กระทู้นี้ยาวจริงๆ ....ตกลงคุณวิบูลย์ได้ตอบคุณธันวา บอกชื่อหุ้นที่ผ่านตระแกรงร่อนหุ้นบ้างหรือยังครับ พอดีไม่ได้ติดตามความเป็นมา
:lol:
VIB007

โพสต์ที่ 3395

นักดูดาว เขียน:มาทักทายคุณวิบูลย์ครับ :bow:

กระทู้นี้ยาวจริงๆ ....ตกลงคุณวิบูลย์ได้ตอบคุณธันวา บอกชื่อหุ้นที่ผ่านตระแกรงร่อนหุ้นบ้างหรือยังครับ พอดีไม่ได้ติดตามความเป็นมา
:lol:
สวัสดีครับท่านนักดูดาว
หายไป"หลายปี"เลยนะครับ
ท่าทางจะล่ำซำ

สบายดีนะครับ
ว่างๆเข้ามาทักทายกัน
ให้ความรู้น้องๆบ้าง
ฐานะพี่ใหญ่

เรื่องชื่อหุ้น
ผมจำไม่ได้แล้วว่าบอกไปหรือเปล่า
แต่นั่นไม่สำคัญเท่ากับว่า
เราหาหุ้นได้ด้วยตัวเอง
นั่นเป็นจุดมุ่งหมายของผมมากกว่า

เราสอนวิธีการตกปลา
แต่ไม่ได้ให้ปลากินน่ะ

ให้แต่ปลา กินไปสองวันก็มาขอใหม่
กลายเป็นเด็กไม่รู้จักโต
เป็นนักลงทุนประเภท ข.

แต่สอนวิธีตกปลา
หากินได้ตลอดชีวิต

จริงไหมท่านนักดูดาว
VIB007

โพสต์ที่ 3396

[quote="ศิษย์เซียน007"]
ท่านถ่อมตนเกินไปแล้วข้าน้อยคิดว่า"พระกาฬ"นี่เหมาะกับคุณหมอเงินแล้ว อิอิ

งั้นขอเรียกคุณหมอเงินว่าจอมยุทธ์ที่กำลังเรียนรู้วรยุทธ์ใหม่ๆ (ยาวไหมล่ะครับเนี่ย)
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3397

[quote="VIB007"][quote="ศิษย์เซียน007"]

งั้นขอเรียกคุณหมอเงินว่าจอมยุทธ์ที่กำลังเรียนรู้วรยุทธ์ใหม่ๆ (ยาวไหมล่ะครับเนี่ย)
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3398

พี่ฉัตรชัยมาพอดีเลย

ผมขอถามพี่วิบูลย์และพี่ฉัตรชัยหน่อยครับ

ผมเคยอ่านเจอมาว่าเมื่อก่อนพวกพี่เล่นหุ้นแล้วขาดทุนเยอะ

แล้วพวกพี่ก็ไปมุมานะศึกษาด้วยตัวเองจนกลับมาใหม่เป็นแบบ vi

ผมขอถามหน่อยสิครับ ที่ว่ามุมานะศึกษาเอง

หมายถึงซื้อหนังสือมานั่งอ่านเองคนเดียวเลยหรือ

อยากถามรายละเอียดเช่น

มีดูเว็บต่างประเทศไหม

มีไปเรียนอบรมเรื่องหุ้นบางไหม

ตะก่อนไม่มี webboard และงานสัมนาเยอะเหมือนเดี่ยวนี้

อยากทราบว่าคนรุ่นก่อนศึกษากันได้อย่างไร

เพราะดูแล้วสภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวยเหมือนตะก่อนเลย

แล้วพี่ฉัตรชัยมีไปเรียน courese บัญชีภาคพิเศษ

อะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าได้ความสามารถในการดูงบการเงินจากงานที่ทำตะก่อน(เข้าใจว่าทำงานสถาบันการเงิน)

ขอบคุณพี่ทั้งสองครับ

โพสต์ที่ 3399

เห็นด้วยกับคุณพี่ฉัตรชัยครับที่ว่า  ท่านดร.ไม่ธรรมดาแล้วนะครับ

เพราะคนรวยที่ไหนจะใช้ชีวิตได้สมถะอย่างท่านดร. บ้างครับหาได้ยากจริงๆอย่างที่คุณหมอว่าไว้ครับ(copyต้นแบบทางการลงทุนของท่านอ.ได้อย่างสมบรูณ์แบบครับ :cool:  ) เพราะคนรวยส่วนใหญที่จะใช้ชีวิตอย่างเรียบง่ายก็ต้องมีการสะสมของบางอย่างที่หรูหราเก็บไว้บ้างครับ :8)

โพสต์ที่ 3400

[quote="ศิษย์เซียน007"]เห็นด้วยกับคุณพี่ฉัตรชัยครับที่ว่า
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3401

ผมสบายดีครับ ...แต่เอ.. หลายปีเลยเหรอครับ
หลังจาก jaychou โดนปลดระวางไป
ก็จำทางเข้าไม่ค่อยได้
ประมาณ 2 ปี เองมั้งที่ไม่ค่อยได้โพสต์ แต่ก็มาอ่านเรื่อยๆครับ

ยังไม่ล่ำซำครับท่าน .. เพิ่งจะผ่านมรสุมมาได้

เห็นเว็บไทยวีไอ ทำยอดผู้เข้าชมมาเป็นอันดับ3 เป็นรองแค่ www.set.or.th กับ settrade.com ถือว่าเป็นเว็บหุ้นแนวหน้าของเมืองไทยทีเดียว ดีใจด้วยจริงๆครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3402

hongvalue เขียน:พี่ฉัตรชัยมาพอดีเลย

ผมขอถามพี่วิบูลย์และพี่ฉัตรชัยหน่อยครับ

ผมเคยอ่านเจอมาว่าเมื่อก่อนพวกพี่เล่นหุ้นแล้วขาดทุนเยอะ

แล้วพวกพี่ก็ไปมุมานะศึกษาด้วยตัวเองจนกลับมาใหม่เป็นแบบ vi

ผมขอถามหน่อยสิครับ ที่ว่ามุมานะศึกษาเอง

หมายถึงซื้อหนังสือมานั่งอ่านเองคนเดียวเลยหรือ

ตะก่อนไม่มี webboard และงานสัมนาเยอะเหมือนเดี่ยวนี้

อยากทราบว่าคนรุ่นก่อนศึกษากันได้อย่างไร

เพราะดูแล้วสภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวยเหมือนตะก่อนเลย

แล้วพี่ฉัตรชัยมีไปเรียน courese บัญชีภาคพิเศษ

อะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าได้ความสามารถในการดูงบการเงินจากงานที่ทำตะก่อน(เข้าใจว่าทำงานสถาบันการเงิน)

เคยซื้อหนังสือหลักการบัญชีมาอ่านเองก็ไม่รู้เรื่อง  จะถามใครก็ไม่รู้จักเลยแฮะ

เลยตัดสินใจเรียนเป็นเรื่องเป็นราว  คือเรียน MBA ครับ

ส่วนเรื่องอบรมพิเศษนั้น  สมัยยังทำงานอยู่  ที่ทำงานก็มีเชิญอาจารย์วรศักดิ์ไปอบรมให้ความรู้ทางบัญชีบ่อยครั้งครับ

ประกอบกับความชอบส่วนตัว  และหน้าที่การงานสมัยก่อนก็เกี่ยวข้องกับบัญชี  ทำบ่อยๆก็ชำนาญเองครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
VIB007

โพสต์ที่ 3403

นักดูดาว เขียน: ผมสบายดีครับ ...แต่เอ.. หลายปีเลยเหรอครับ
หลังจาก jaychou โดนปลดระวางไป
ก็จำทางเข้าไม่ค่อยได้
ประมาณ 2 ปี เองมั้งที่ไม่ค่อยได้โพสต์ แต่ก็มาอ่านเรื่อยๆครับ
ก็สองปีหละ ใช่ไหม
กลับมาก็ดีแล้ว
อย่าลืมมาทำงานต่อ
นักดูดาว เขียน:ยังไม่ล่ำซำครับท่าน .. เพิ่งจะผ่านมรสุมมาได้
ผ่านมาได้ก็เก่งแล้วครับ
ถ้าไม่ได้หลักการวีไอ
เจอแบบปลายปีที่แล้ว
ผมคงเลิกจากตลาดหุ้นแน่ๆ
นักดูดาว เขียน:เห็นเว็บไทยวีไอ ทำยอดผู้เข้าชมมาเป็นอันดับ3 เป็นรองแค่ www.set.or.th กับ settrade.com ถือว่าเป็นเว็บหุ้นแนวหน้าของเมืองไทยทีเดียว ดีใจด้วยจริงๆครับ
เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย
เวปเขาดีจริงๆ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3404

http://finance.truehits.net/finance_and_investment/

จะเห็นเว็บทองคำนำหน้าเราอยู่นะครับ ถือว่าอยู่คนละวงการ :)
แต่เรื่องหุ้นเราถือว่าเป็นรองแค่ตลาดหลักทรัพย์ครับท่าน
VIB007

โพสต์ที่ 3405

[quote="ศิษย์เซียน007"]
เพราะคนรวยที่ไหนจะใช้ชีวิตได้สมถะอย่างท่านดร. บ้างครับหาได้ยากจริงๆอย่างที่คุณหมอเงินว่าไว้ครับ(copyต้นแบบทางการลงทุนของท่านอ.ได้อย่างสมบรูณ์แบบครับ :cool:
VIB007

โพสต์ที่ 3406

[quote="chatchai"]

เดี๋ยวนี้
VIB007

โพสต์ที่ 3407

นักดูดาว เขียน:http://finance.truehits.net/finance_and_investment/

จะเห็นเว็บทองคำนำหน้าเราอยู่นะครับ ถือว่าอยู่คนละวงการ :)
แต่เรื่องหุ้นเราถือว่าเป็นรองแค่ตลาดหลักทรัพย์ครับท่าน

:cool:  :cool:  :cool:
VIB007

โพสต์ที่ 3408

hongvalue เขียน:พี่ฉัตรชัยมาพอดีเลย

ก่อนหน้าที่จะมีเวปนี้
ผมศึกษาเอง
ซื้อหนังสือภาษาอังกฤษมาอ่าน
เอเซียบุ๊ค คิโนะทุกสาขาผมเดินมาหมด
อเมซอนเป็นเพื่อนซี้ผมเลย
เพราะหาหนังสือภาษาไทยเกี่ยวกับวีไอไม่มี

ผมเคยเอาแนวคิดนี้ไปคุยกับเพื่อน
เพื่อนมันหาว่าผม"บ้า"
เอาไปคุยกับพี่น้อง
กลับบอกว่า"มันใช้ไม่ได้กับตลาดหุ้นไทยหรอก"
แต่นั่นก็ไม่ได้ทำให้ผมย่อท้อ

ศึกษาเองจากตำราเมืองนอก
แล้วซื้อ Company Handbook
มาดูงบบริษัททั้งตลาด
เข้าเวปของตลาดหลักทรัพย์
โหลด 56-1 มาอ่าน

ผมไม่ได้ไปเรียนอะไรที่ไหนเลย
ทุกอย่างเอามาจากความรู้ที่มี
และที่หาเพิ่มเติม
ไมได้คุยกับใครเลย
ทำอยู่คนเดียวเป็นปีๆ

เวปเมืองนอกก็ไม่ได้เข้า

จนวันหนึ่งเพื่อนมาแนะนำเวปทีวีไอใหรู้จัก
ตอนนั้นยังชื่อ Thaivalueinvestor.com อยู่เลย
แล้วก็มีสัมนาของเวปที่ตลาดหลักทรัพย์
คนธันวาและคุณมนเป็นวิทยากร
ผมถึงได้รู้จักกลุ่มคนที่มีแนวคิดคล้ายๆกัน
ก็เป็นจุดเริ่มต้นของผมในเวปนี้

จากสิ่งที่เกิดขึ้นทำให้ผมพบว่า
ความรู้เป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาได้
โดยไม่ต้องเข้าห้องเรียน
หรือต้องมีอาจารย์มาสอนแต่อย่างใด
ดังนั้นการเรียนในโรงเรียน
เราไม่ควรเน้นเรื่องวิชาการมากเกินไป
ควรเน้นเรื่อง EQ สำหรับเด็กมากกว่า
เพราะความรู้มีอยู่มากมายในโลก
ถ้าเราค้นหา เราจะรู้เอง ไม่ต้องอาศัยโรงเรียนเลยก็ได้

โพสต์ที่ 3409

อย่างที่คุณหมอเงิน และท่านเจ้าสำนักทำแถวบ้านผมเรียกว่าซื้อมาใช้(ให้คุ้ม)ครับเอเหมือนวิธีเลือกหุ้นยังไงไม่รู้  :lol:

ใช้เงินซื้อความสุขถึงจะเรียกว่าสะสมอ่ะครับ เช่น เจ้าสัววิกรมที่หลงไหลความเร็วบนท้องถนนจึงมีพาหนะคู่ใจราคาแพงหลายคันดุจดั่งมีม้าเซ็กเทาว์หลายตัวครับ อิอิ
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3410

พี่วิบูลย์พอดีพี่ ih เพิ่งตอบ

คุณ ih ครับ ภาค 18

แล้วมีคำถามเกี่ยวกับราคาน้ำมันอยู่ในข้อที่

20 ของกระทู้

ไม่รู้ว่าพี่มีประเด็นอะไรจะเสริมไหมครับ

คำถามคำตอบเป็นดังนี้ครับ

20. ราคาน้ำมันดิบในช่วงปี 1979-1980 เคย peak ที่ระดับประมาณ 80
และไป bottom แถวๆปี 1997-1998 แถวๆ 10 กว่าๆใช้เวลาตั้ง
ใช้เวลาตั้ง 18-19 ปี
ถ้าดูจากสถิติแล้วราคาน้ำมันรอบนี้เพิ่งลดจาก peak ลงมาเพียงแค่ปีเดียวเอง

ผมคุยกับพี่วิบูลย์แห่ง tvi เขาบอกว่าต้นทุนในการขุดเจาะเดี่ยวนี้หลุมละ
ถ้าใหม่ก็ 50-60 ถ้าเก่าก็ 10-20
ถ้าราคาน้ำมันต่ำกว่า 50-60 นานๆ supply น่าจะลด
ผมก็เลยสับสนว่าดูจากรอบที่แล้วก็ยังไม่น่าสนใจ
แต่ดูจากต้นทุนขุดเจาะถ้าราคาแถวๆ 50 ก็คงไม่แพง
ไม่ทราบว่าพี่ ih มีความเห็นเกี่ยวกับราคาน้ำมันอย่างไรบ้างครับ

- ต้องดูว่าต้นทุนหลุมใหม่ที่บอกว่า 50-60 เหรียญนั้นเป็นเป็นเฉพาะ variable cost ( ต้นทุนผันแปร ) อย่างเดียว หรือมี fixed cost ด้วย ต้องวิเคราะห์ต้นทุนและแยกออกให้ได้ครับ หาก 50 เหรียญนั้นเป็น variable cost ทั้งหมด ก็หมายความว่าถ้าราคาน้ำมันต่ำกว่า 50 เหรียญ แหล่งที่ว่านี้ควรหยุดผลิตครับ แต่ถ้าต้นทุน 50 ที่ว่านี้เป็น fixed cost ซัก 30 และเป็น variable cost ซัก 20 ราคาน้ำมันต้องต่ำกว่า 20 เหรียญจึงจะหยุดผลิตครับ ส่วนเรื่องมุมมองผมเองไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่อง demand supply ครับ แต่คิดว่ามีโอกาสได้ 2 หน้าเหมือนกันครับ คือ อาจจะอยู่ระดับ 40-60 เหรียญหรืออาจจะต่ำกว่า 40 ไปอีกซักพักใหญ่ๆ ตาม cycle ของเศรษฐกิจที่ดีกี่ปี จำนวนปีที่แย่ก็น่าจะพอๆ กัน หรืออาจจะกลับไปสูงเหมือนเดิมเพราะโครงสร้างเศรษฐกิจโลกก็เปลี่ยนเพรามีจีนกับอินเดียเป็นคนบริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้น ยังมองไม่ออกครับ คุณ hong มีความเห็นอย่างไรครับ?

พอดีพี่ ih ถามผมกลับมาด้วย

ผมเลยต้องนั่งทำการบ้านส่ง

พี่วิบูลย์มีอะไรแนะนำผมไหมครับ
chode

โพสต์ที่ 3411

[quote="VIB007จากสิ่งที่เกิดขึ้นทำให้ผมพบว่า
ความรู้เป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาได้
โดยไม่ต้องเข้าห้องเรียน
หรือต้องมีอาจารย์มาสอนแต่อย่างใด
ดังนั้นการเรียนในโรงเรียน
เราไม่ควรเน้นเรื่องวิชาการมากเกินไป
ควรเน้นเรื่อง EQ สำหรับเด็กมากกว่า
เพราะความรู้มีอยู่มากมายในโลก
ถ้าเราค้นหา เราจะรู้เอง ไม่ต้องอาศัยโรงเรียนเลยก็ได้[/quote]

เห็นด้วยกับข้อความนี้มากครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3412

hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์พอดีพี่ ih เพิ่งตอบ

ไม่ทราบว่าพี่ ih มีความเห็นเกี่ยวกับราคาน้ำมันอย่างไรบ้างครับ

- ต้องดูว่าต้นทุนหลุมใหม่ที่บอกว่า 50-60 เหรียญนั้นเป็นเป็นเฉพาะ variable cost ( ต้นทุนผันแปร ) อย่างเดียว หรือมี fixed cost ด้วย ต้องวิเคราะห์ต้นทุนและแยกออกให้ได้ครับ หาก 50 เหรียญนั้นเป็น variable cost ทั้งหมด ก็หมายความว่าถ้าราคาน้ำมันต่ำกว่า 50 เหรียญ แหล่งที่ว่านี้ควรหยุดผลิตครับ แต่ถ้าต้นทุน 50 ที่ว่านี้เป็น fixed cost ซัก 30 และเป็น variable cost ซัก 20 ราคาน้ำมันต้องต่ำกว่า 20 เหรียญจึงจะหยุดผลิตครับ ส่วนเรื่องมุมมองผมเองไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่อง demand supply ครับ แต่คิดว่ามีโอกาสได้ 2 หน้าเหมือนกันครับ คือ อาจจะอยู่ระดับ 40-60 เหรียญหรืออาจจะต่ำกว่า 40 ไปอีกซักพักใหญ่ๆ ตาม cycle ของเศรษฐกิจที่ดีกี่ปี จำนวนปีที่แย่ก็น่าจะพอๆ กัน หรืออาจจะกลับไปสูงเหมือนเดิมเพราะโครงสร้างเศรษฐกิจโลกก็เปลี่ยนเพรามีจีนกับอินเดียเป็นคนบริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้น ยังมองไม่ออกครับ คุณ hong มีความเห็นอย่างไรครับ?

พอดีพี่ ih ถามผมกลับมาด้วย

ผมเลยต้องนั่งทำการบ้านส่ง

พี่วิบูลย์มีอะไรแนะนำผมไหมครับ
เอานี่ไปอ่านเลย
อ่านจบสรุปให้ฟังด้วยนะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Peak_oil

โพสต์ที่ 3413

ถ้าคิดอย่างง่ายๆว่า เจ้าของบ่อน้ำมันมีหลุมใหม่และหลุมเก่าอย่างล่ะครึ่งในความครอบครองก็จะมีต้นทุนเฉลี่ยต่อหลุมล่ะ35(55+15/2)เหรียญต่อบาร์เรลถ้ามีหลุมใหม่เยอะกว่าหลุมเก่าก็35+ แสดงว่ามากกว่า40เหรียญต่อบาร์เรลก็น่าจะพอมีกำไรแล้วครับ เพราะถ้าน้ำมันวิ่งมากๆภาวะเงินเฟ้อจะเป็นอุปสรรคต่อการฟื้นต่อของศก.ได้ตลาดหุ้นก็คงจะ.....อีกรอบครับ :8)
il genio

โพสต์ที่ 3414

ศิษย์เซียน007 เขียน:ถ้าคิดอย่างง่ายๆว่า เจ้าของบ่อน้ำมันมีหลุมใหม่และหลุมเก่าอย่างล่ะครึ่งในความครอบครองก็จะมีต้นทุนเฉลี่ยต่อหลุมล่ะ35(55+15/2)เหรียญต่อบาร์เรลถ้ามีหลุมใหม่เยอะกว่าหลุมเก่าก็35+ แสดงว่ามากกว่า40เหรียญต่อบาร์เรลก็น่าจะพอมีกำไรแล้วครับ เพราะถ้าน้ำมันวิ่งมากๆภาวะเงินเฟ้อจะเป็นอุปสรรคต่อการฟื้นต่อของศก.ได้ตลาดหุ้นก็คงจะ.....อีกรอบครับ :8)
ถ้าราคาน้ำมัน 40 เหรียญต่อบาร์เรล แต่เจาะหลุมใหม่ใช้เงิน 55 เหรียญต่อบาร์เรล คงไม่มีคนเจาะเพิ่ม เพราะเจ้าของหลุมเก่าไม่ได้มาเฉลี่ยต้นทุนกับคนเจาะหลุมใหม่
chode

โพสต์ที่ 3415

ขอเสริมอันนี้ด้วยครับอิอิ
http://en.wikipedia.org/wiki/Oil_reserves

โพสต์ที่ 3416

il genio เขียน:
แสดงว่าเจ้าของหลุมเก่าคงจะไม่ได้ให้ความสนใจการเจาะหลุดใหม่ ถ้าเป็นเจ้าของเดียวกันก็น่าจะหาต้นทุนเฉลี่ยครับ ในอนาคตกำลังการใช้น้ำมันอาจลดลงได้เนื่องจากโลกกำลังพยายามหาพลังทดแทนที่สะอาดกว่าอย่างจริงจังโดยการนำของท่านโอบาม่า
il genio

โพสต์ที่ 3417

ศิษย์เซียน007 เขียน:
ไม่ได้พูดอย่างนั้นนะครับ เจ้าของหลุมเก่า ถึงคิดจะเจาะหลุมใหม่ ก็ต้องพิจารณาว่าคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ถ้าต้นทุนในการสำรวจและขุดเจาะ (จะเจอหรือไม่ยังไม่รู้เลย) บวกกับต้นทุนผลิตเฉลี่ยประมาณ 55 เหรียญ/บาร์เรล หากระดับราคาน้ำมันเท่ากับ 40 เหรียญ/บาร์เรล คงไม่มีใครเสี่ยงเจาะให้กำไรตัวเองลดลงครับ เจ้าของหลุมเดิมอาจจะอยากเฉลี่ยต้นทุนก็ได้ แต่ต้องมีกำไรที่ป็นตัวเงินเพิ่มเติม ไม่ใช่มาเฉลี่ยต้นทุนแล้ว กำไรที่เป็นตัวเงินน้อยลง

ที่พยายามชี้ให้เห็นคือ กำลังการผลิตที่จะเพิ่มขึ้นจากการขุดเจาะเพิ่มเติม จะมีมากขึ้นหรือน้อย ถูกกำหนดโดยราคาน้ำมันวันนี้ ถ้าราคาน้ำมันยังต่ำไม่คุ้มกับต้นทุนที่จะเกิดขึ้นทั้งหมด โอกาสที่คนส่วนใหญ่จะตัดสินใจขุดเจาะเพิ่มเติมมีน้อย (โดยที่การเป็นเจ้าของหลุมเก่าหรือเปล่า ไม่น่ามีผลต่อการติดสินใจ)  

ถ้าราคาน้ำมันเท่ากับ 40 เหรียญ/บาร์เรล  คนที่ยังเดินหน้าขุดเจาะต่อไป ก็น่าจะเป็นคนที่มี knowhow บางอย่างดีกว่าคนอื่น เช่น มี model ในการสุ่มเจาะที่มี possibility of success สูงกว่าคนอื่น หรือแน่ใจว่าตัวเองมีต้นทุนการผลิตที่ต่ำกว่าคนอื่น แต่คนกลุ่มนี้มีจำกัด
VIB007

โพสต์ที่ 3418

[quote="il genio"]

ที่พยายามชี้ให้เห็นคือ กำลังการผลิตที่จะเพิ่มขึ้นจากการขุดเจาะเพิ่มเติม จะมีมากขึ้นหรือน้อย ถูกกำหนดโดยราคาน้ำมันวันนี้ ถ้าราคาน้ำมันยังต่ำไม่คุ้มกับต้นทุนที่จะเกิดขึ้นทั้งหมด โอกาสที่คนส่วนใหญ่จะตัดสินใจขุดเจาะเพิ่มเติมมีน้อย (โดยที่การเป็นเจ้าของหลุมเก่าหรือเปล่า ไม่น่ามีผลต่อการติดสินใจ)

โพสต์ที่ 3419

คุณ  il genio   :cool:  ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าผมเป็นเจ้าของบ่อน้ำมันที่มีหลุมเก่าเยอะหน่อย ถ้าข้อมูลประเมินได้ว่าการขุดเจาะหลุมใหม่จะมีปริมาณน้ำมันดิบมาก แม้ต้นทุนเฉลี่ยเพิ่มขึ้นก็อาจจะคุ้มค่าครับ  :mrgreen:

โพสต์ที่ 3420

มารออ่านสรุปของคุณฮงครับ :8)