มีใครที่ลงทุนแบบ VI แล้วหวังปันผลมั่งครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
iamrinkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครที่ลงทุนแบบ VI แล้วหวังปันผลมั่งครับ

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อเลยนะครับ
คือผมสนใจทั้งสองแบบอะครับ
แต่อยากรู้ว่ามีใครที่ลงทุนแบบหัวข้อแล้วหวังกับปันผลมั่ง
แล้วผลที่ได้เป็นอย่างไรบ้าง
ประสบผลสำเร็จมั้ย
ใช้เวลานานเท่าไหร่
ได้ผลตอบแทนเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
vision

โพสต์ที่ 2

ผมครับหวังปันผลอย่างเดียวเลย ไม่เคยสนใจ capital lost

เพราะเป็นเงินสดประเภทเดียวที่ได้จากตลาดหุ้น (บัญชี cash balance ไม่เคยคิดจะถอนออก)

ผลตอบแทนดูแค่เงินปันผลต่อเงินลงทุนทั้งหมด (ไม่เอา capital lost มาเกี่ยวข้อง) แค่ได้ไม่น้อยกว่าเงินฝากประจำก็พอใจแล้ว
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

มายกมือด้วยคนครับ   ถ้าได้ Capital gain ก็ถือว่าเป็น Bonus
ตอนนี้ปันผลอย่างเดียวก็พออยู่ได้   แต่ก็แบ่งเงินส่วนหนึ่งไว้
ลุ้น Capital gain เหมือนกัน
landrover54

โพสต์ที่ 4

ผมเข้า STPI ไปแล้ว ปันผล 2 ปีนี้ น่าจะคืนทุนได้เลย

ลองดูครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมก็หวังปันผลส่วนนึงครับ
ตามที่พี่ข้างบนว่ามาคือเป็นผลตอบแทนเงินสดที่จับต้องได้จากบริษัท
การที่ราคาหุ้นจะขึ้นไปได้นั้นมาจากการเคลื่อนไหวของนักลงทุนทั้งตลาด ซึ่งเรามิอาจคาดการณ์ได้
แต่การที่จะได้ปันผลมานั้นมาจากการทำกำไรของบริษัทเองซึ่งคาดการณ์ได้ง่ายกว่าครับ
รูปภาพ
GeneraX

Re: มีใครที่ลงทุนแบบ VI แล้วหวังปันผลมั่งครับ

โพสต์ที่ 6

iamrinkung เขียน:ตามหัวข้อเลยนะครับ
คือผมสนใจทั้งสองแบบอะครับ
แต่อยากรู้ว่ามีใครที่ลงทุนแบบหัวข้อแล้วหวังกับปันผลมั่ง
ขอบคุณครับ
ก่อนอื่นก็ต้องเข้าใจก่อนครับว่า นผลที่ได้จากบริษัทนั้น มันมาจากไหน

1.ผลกำไร
2.กระแสเงินสด
3.นโยบายการจ่ายปันผล

ถ้ารู้ที่มาแล้วต่อไปเราก็ต้องวิเคราะห์ครับว่า หุ้นตัวไหนที่มีความสามารถในการทำกำไร และ กระเงินสด ที่ดีทั้งในปัจจุบันและในอนาคต
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
iamrinkung

โพสต์ที่ 7

ขอโทษนะครับอย่าว่างั้นงี้เลยบนะครับ
ผมมือใหม่ยังไม่ค่อยเข้าใจครับว่า
Capital gain และ Capital lost มันคืออะไรครับ
ขอรบกวนหน่อยนะครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 8

ผมยกมืออีกคน  ว่าเน้นปันผลเป็นหลัก  จะได้เครดิตภาษีพ่วงแน่นอน

หัวใจของหุ้นปันผล  คือ ความสม่ำเสมอ  ..

ขอเตือนมือใหม่...อย่าเพียงแค่เทียบเทียบ  Divล่าสุด กับราคาหุ้น ในปัจจุบัน

แต่เพียงอย่างเดียว  ..  ประเภทผลประกอบการวูบวาบปี-สองปี    พวกนี้ไปไม่

ลา มาไม่ไหว้นะครับ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
Diablo

โพสต์ที่ 9

iamrinkung เขียน:ขอโทษนะครับอย่าว่างั้นงี้เลยบนะครับ
ผมมือใหม่ยังไม่ค่อยเข้าใจครับว่า
Capital gain และ Capital lost มันคืออะไรครับ
ขอรบกวนหน่อยนะครับ
Capital Gain = กำไรเพราะราคาหุ้นเพิ่มขึ้น
Capital Lost = ขาดทุนเพราะราคาหุ้นลดลง
รูปภาพ
iamrinkung

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 11

เราลงทุนเพื่อหวังผลตอบแทนในรูปของเงินปันผล
อย่างเดียวนั้นคงต้องเป็นคนที่มีพอร์ตค่อนข้างโตแล้ว
เพื่อ นำเงินปันผลนั้นมาเป็นค่าใช้จ่ายประจำ
ซื้อทรัพย์สินอย่างอื่น หรือ
เพื่อ Re-investment บ้าง

สำหรับผม การลงทุนในหุ้น คงต้องหวังผลตอบแทน ทั้ง
Dividend และ Capital gain ครับ

1. หุ้นที่หวังเฉพาะ ปันผลนั้น เป็นหุ้นที่เราซื้อแล้วไม่คิดจะขาย
ตราบใดบริษัทยังจ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอ และไม่ได้สนใจราคาหุ้น
ไม่ว่าจะขึ้นหรือลง หาดูดีครับเป็นโอกาสดีครับปีนี้ ราคาหุ้นยังไม่แพง
ให้ อัตราปันผลค่อนข้างสูงครับ 8-10%
หรือบางตัวมากกว่า 10%อีกครับ
ดีกว่าฝากประจำหลายเท่าตัวครับ
หุ้นกลุ่มนี้ค่อยข้างที่จะปลอดภัยสำหรับ
นักลงทุนน้องใหม่หัดขับครับ
เพราะส่วนใหญ่ถือว่าเป็น Defensive stock ครับ

2.หุ้นที่หวังกำไร ส่วนต่างของราคาทุนกับราคาตอนขาย
(Capital gain) นักลงทุน ส่วนใหญ่
ต่างก็ค้นหาหุ้นกลุ่มนี้กันทั้งนั้น วิธีการก็คือ หาซื้อหุ้นที่ราคาที่ตำ่กว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น
แล้วก็ขายเมื่อราคามันขึ้นมาเท่ากับ
หรือมากกว่ามูลค่าของมัน
นีคือแก่นหลักของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า Value Invesment
ครับ
ผลตอบแทน ของผม

1. จากหุ้นปันผลค่อนข้างคงที่ครับ และจะแปรผันตามยอดเงินต้นที่เราลงทุน ราวๆ 10% ต่อปี ครับ
2.จากหุ้น VI capital ขึ้นอยู่กับส่วนต่างมูลค่าทีซื้อ
แล้วเป้าหมายที่เราคาดหวังว่ามูลค่ามันควรจะเป็น
ไม่อยากพูดถึงปีที่แล้วนะครับ มันเจ็บ :cry:
ตั้งแต่ต้นปีมา 5 เดือนเต็ม ผลตอบแทน 45%ครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sattaya

โพสต์ที่ 12

มีเซียนหุ้นท่านนึงเคยแนะนำผมไว้อย่างนี้ครับ
1. ลงทุนซื้อหุ้นที่คิดว่าดีทุกๆเดือน ซึ่งในระยะแรกอาจเห็นว่ามูลค่ามันน้อยนิด
2. หลังจากได้เงินปันผล ให้นำเงินปันผลที่ได้มาซื้อหุ้นนั้นเพิ่มเรื่อยๆ
3. ระยะเวลาประมาณ 7-8 ปีคุณจะเห็นพอร์ตคุณโตขึ้นมาก

โดยที่บริษัทที่คุณซื้อนั้นต้องแน่ใจว่ามีศักยภาพที่จะลงทุนระยะยาวได้

ขณะคุยกันผมสงสัยว่าต้องถือยาวขนาดนั้นเลยหรือ

พี่ท่านไม่ตอบแต่ถามผมกลับว่า คุณถือหุ้นบริษัทของคุณนานกี่ปีแล้ว
สติมา ปัญญาเกิด
iamrinkung

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
มีคำแนะนำดีๆก็ช่วยบอกด้วยนะครับ
ขอบคุณจิงๆครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 14

หุ้นปันผลที่ดี  ไม่ใช่หุ้นที่มีการจ่ายเงินปันผลมากๆเมื่อเทียบกับราคาหุ้น

แต่ควรจะเป็นหุ้นที่มีศักยภาพ  และจ่ายเงินปันผล  เพิ่มขึ้นทุกๆปีครับ

ถ้าเราลงทุนบริษัทที่มีลักษณะนี้ได้  เงินปันผลของเราก็จะเพิ่มขึ้นทุกปี  รวมทั้งราคาหุ้นด้วย  เราก็จะได้ทั้ง Dividend และ Capital Gain
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Alastor

โพสต์ที่ 15

เดี๋ยวนี้ผมก็ใช้ Discounted Dividend Model ในการประเมินราคาหุ้นเหมือนกัน เพราะถ้าหวังให้ตลาดดันหุ้นขึ้นที่ P/E นั้น P/B โน้น เราก็ตกเป็นทาสของราคาหุ้นอยู่ดี ขอเงินปันผลมาให้มันแน่ๆดีกว่า
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
tum_H

โพสต์ที่ 16

ชอบมากเลยครับ

ยิ่งตอนหุ้นตก ทำให้มีกระแสเงินสดเพิ่ม ที่สำคัญเครดิตภาษีได้ด้วย

เหตุผลหนึ่งในการลงทุนครับ

:P
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
acs53

โพสต์ที่ 17

เครดิตภาษีคืออะไรหรอครับ

ช่วยอธิบายหน่อยครับ  :(
ส.สลึง

โพสต์ที่ 18

[quote="acs53"]เครดิตภาษีคืออะไรหรอครับ
ช่วยอธิบายหน่อยครับ
Magneto

โพสต์ที่ 19

พูดง่ายๆ เรื่องเครดิตภาษีเงินปันผล ก็คือว่า ปกติกิจการทำมาหาได้มีกำไรก็ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล ส่วนที่เหลือจึงเก็บไว้หรือนำมาปันผล จึงเท่ากับว่าเงินปันผลเคยเสียภาษีมาแล้วก่อนมาถึงเรา แต่รัฐไม่ต้องการให้เก็บภาษีซ้ำซ้อน เพราะจะไม่เอื้ออำนวยต่อการลงทุน ดังนั้น ในความเป็นจริง ถ้าเงินก้อนนั้นมาถึงเราเต็มเม็ดเต็มหน่วยตั้งแต่แรก แล้วเราค่อยมาเสียภาษี เองบางทีเราอาจจะเสียน้อยกว่านั้นก็ได้ เช่น กิจการจ่ายภาษี 25% แต่ตัวเราปีนั้นต้องเสียภาษีสูงสุดที่ 10% เท่ากับว่าภาษีที่กิจการจ่ายแทนเราไปนั้นสูงไป จะเห็นว่ามีส่วนต่างตั้ง 15% ของยอดดั้งเดิม เราจึงควรได้ส่วนนี้คืนมานั่นเอง

วิธีคิดว่าส่วนที่ว่ามันคือเท่าไหร่ อาจจะใช้สูตรสำเร็จ หรือคิดประสาชาวบ้านก็ได้ โดยคิดย้อนไปว่า ถ้ายังไม่เสียภาษี มันคือเท่าไหร่ล่ะ แล้วมาหาผลต่างกับที่มาเป็นเงินปันผลแล้ว เช่น
ยอดเงินปันผล 7,500 บาท ได้จากกิจการซึ่งเสียภาษีในอัตรา 25% ต้องคิดย้อนไปว่าถ้ายังไม่เสีย มันเป็นกี่บาท ซึ่งก็คือ 7,500/75% ซึ่งเท่ากับ 10,000 บาท ที่เป็นยอด 100% นั่นเอง
ดังนั้น เครดิตภาษีที่ว่าก็คือ 10,000 บาท - 7,500 บาท เท่ากับ 2,500 บาท
เวลาเสียภาษีมันก็เหมือนเราเอายอด 10,000 บาทนี้ไปยื่นใหม่ ซึ่งถ้าเราต้องเสียภาษี 10% ก็เท่ากับว่าเงินที่เราได้จากการปันผลนี้เท่ากับ 9,000 บาท ไม่ใช่ 7,500 บาท (แต่ถ้าเป็นคนที่รายได้รวมไม่เข้าเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษี เค้าก็ต้องได้ 10,000 บาทเต็มๆ)

จะเห็นว่า คนที่มีรายได้สุทธิต่ำ ก็ยิ่งได้เครดิตภาษีเงินปันผลสูง ส่วนคนที่มีรายได้สุทธิสูง จนอัตราภาษีเท่ากับหรือมากกว่าอัตราภาษีที่กิจการต้องจ่ายไปแล้ว ก็จะไม่ได้ส่วนนี้นั่นเอง

ตรงนี้แหละที่ทำให้ Dividend Yield ที่เห็นคำนวณกันมันเป็นแค่ Yield ขั้นต่ำเท่านั้น บางคนได้ Yield มากกว่านั้นอีก

เช่น ถ้าเงินปันผล 7,500 บาท มาจากหุ้น 1,000 หุ้น หุ้นละ 100 บาท Yield ก็คือ 7,500/100,000 ซึ่งก็คือ 7.5% แต่สำหรับคนที่ไม่มีรายได้อื่น เค้าได้ประโยชน์จากเครดิตภาษีเงินปันผล Yield ของเค้าก็คือ 10% (มาจาก 10,000/100,000 นั่นเอง)

ตั้งใจจะพูดให้ง่าย ไม่รู้ว่ายากกว่าเดิมรึเปล่านะครับ  :oops:  :?
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
Diablo

โพสต์ที่ 20

เข้าใจง่ายครับ ขอบคุณพี่ Magneto มากครับ  :D
รูปภาพ
luangrit

โพสต์ที่ 21

[quote="chatchai"]หุ้นปันผลที่ดี
sakkrit_t

โพสต์ที่ 22

ขอถามหน่อยนะครับคุณ luangrit อ. เทพ คือใครครับ
Diablo

โพสต์ที่ 23

ขออนุญาตตอบครับ
อ.เทพ คือ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์
เป็นผู้ที่เขียนหนังสือการลงทุนในหุ้น ในแบบที่เน้นเงินปันผลเป็นหลัก
ปัจจุบันท่านมีผลงานออกมา 3 เล่มครับ (เฉพาะหนังสือเรื่องหุ้นปันผลนะครับ)
ซึ่งหนังสือที่ท่านเขียนนั้น มีจุดเด่นที่สุดในเรื่องของความง่ายต่อการทำความเข้าใจครับ
รูปภาพ
ExcelBear

โพสต์ที่ 24

ผมก็เป็นคนนึงที่ตอนนี้ชอบหุ้นปันผลมากๆ ครับ

ผมว่าช่วงที่ราคาหุ้นถูกๆ นี่ มีหุ้นปันผลดีๆ มากๆ เลย เทียบกับราคาหุ้น
แต่เวลาจะซื้อซักตัวก็ต้องดูผลประกอบการและการจ่ายปันผลย้อนหลังด้วยครับ
โพสต์โพสต์