ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 781

IWILLBEVI เขียน:คุณ Hongvalue ครับ ผมสนใจในกะทู้ถาม-ตอบ กับคุณ IH ไม่ทราบว่าผมจะไปอ่านภาคเก่าๆได้ที่ไหนครับ หรือถ้ามีsoftfile ที่สามารถส่งให้ได้ จะขอบคุณมากเลยครับ
เผอิญผมพอจะเคยอ่านเลยถือวิสาสะแจ้งให้ทราบละกันครับ อยู๋ใน web กระทิงเขียวครับ ลองไป click ดูในหน้าเก่าๆละกันครับ

http://bbznet.pukpik.com/scripts3/board ... mtopic&c=1

ขออภัยพี่ลูกอีสานด้วยครับ ที่มา post ในกระทู้ของพี่ครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 782

ขอบคุณครับน้องฮง และคุณ earthcu สำหรับลิงค์ที่ให้มา จะค่อยๆเข้าไปศึกษาครับ  ส่วนเรื่อง fundflow ที่น้องฮงถามมา ยังไม่ได้ศึกษาไปถึงไหนเลยครับ ตอนนี้กำลังดูว่าเมืองจีนอาจปลุกเศรษฐกิจขึ้นมาโดยการปั่นหุ้นอีกครั้ง และไทยอาจได้อานิสงค์จาก Fundflow ที่เข้ามา ส่วนเรื่องที่ว่าตลาด asia และอเมริกาอาจ decouple กันก็กำลังอยู่ในความสนใจ กำลังหาหาข้อมูลเพื่อvalidate ข้อสังเกตุนี้ และดูถึงผลกระทบทั้งบวกและลบที่อาจมีกับตลาดหุ้นไทย  พี่ไม่ค่อยเก่งในเรื่องนี้เลยค่อยๆศึกษาไป แอบไปอ่านเอาความรู้ของน้องฮงมาบ้างในหลายๆกระทู้  ไม่ทราบฮงมีมุมมองอย่างไรครับ

อูย....ตอบไป ตอบมาเพิ่งนึกได้ว่าอยู่ในกระทู้คุณโจ  ขอโทษครับที่เข้ามาตอบกินเนื้อที่กระทู้
neoshape
Verified User

โพสต์ที่ 783

GeneraX เขียน: Yield ดีๆ ของหุ้นบางตัวตอนนี้ อาจะเป็นส่วนของหุ้นที่มีความเป็นวัฏจักรนะครับ

การลงทุนไม่มีสูตรสำเร็จครับ ต้องใช้เหตุและผลในการพิจารณาด้วย :D
คุณ ลูกอีสาน  ค่ะ ขอถามว่า
หุ้น bafs พื้นฐานเนี่ยมันดีหรือเปล่าค่ะ เพราะดูจากค่า PE ที่อยู่ที่ 7.87
มูลค่าบัญชีอยู่ที่  5.81   ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ ว่าสามารถที่จะถือในระยะยาวได้ไหม ค่ะ  

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
  ขอบคุณค่ะ
neoshape

โพสต์ที่ 784

ขอถามอีกนิดค่ะ  หุ้นที่มี Volume น้อยส่วนใหญ่จะไม่มีนักวิเคราะห์ออกมาวิเคราะห์หุ้นนั้นๆ อยากรู้จังว่า เราจะสามารถที่จะหาข้อมูลของหุ้นตัวนั้นๆจากที่ไหนได้บ้างค่ะ นอกจากการดูงบการเงิน
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai

โพสต์ที่ 785

พอดีดู 56-1 ของกลุ่มนี้อยู่มีคำถามอยากถามพี่โจ หน่อยครับ ต้องรบกวนอีกแล้วนะครับพี่
1.ไม่ทราบพี่ โจ มองการฟื้นตัวของกลุ่มท่องเที่ยวอย่างไรครับ และ มองว่าเลยจุดต่ำสุดไปแล้วหรือยังครับ ผมเองติดตามหุ้นในกลุ่มนี้อยู่ 3 ตัวครับ มี mint , centel , erawan พอดูตัวเลขทางการเงินต่างต่างมีข้อสงสัยเหมือนกันครับราคาตามมูลค่าทางบัญชี ของ mint อยู่ที่ 3.27 บาทต่อหุ้น ส่วนของ Centel อยู่ที่ 4.60 และ ของ erawan อยู่ที่ 1.62 ถ้าดูที่บุ๊คอย่างเดียวจะพบว่า centel ถูกที่สุดเพราะ เทรดกันที่ 0.67 เท่าของบุ๊คเท่านั้น ถ้ามองที่ pe โดยเอา pe ปี2551 ตั้งนะครับ จะได้ mint มี pe ที่ 14 เท่า และ centel มี pe ที่ 12 เท่า ส่วน erawan มี pe ที่ 39 เท่า ในมุมมองของผมกลุ่มนี้ถ้าการท่องเที่ยวมีการฟื้นตัวน่าจะส่งผลดีกับหุ้นทั้งสามตัวในทิศทางเดียวกัน ถ้าเรามองแบบนี้หุ้นตัวที่น่าซื้อที่สุดควรจะเป็น centel ใช่หรือไม่ครับ ไม่ทราบพี่ โจ มีมุมมองอย่างไรครับ อยากถามพี่ก่อนกลัวลืมอะไรไปน่ะครับ
2.. พี่ โจ มองว่าเพราะอะไรครับตลาดถึงให้ ราคา ของ mint สูงกว่า centel มากขนาดนั้นครับ เพราะความสามารถผู้บริหารที่เก่งกว่าหรือไม่ครับ และ ถ้าให้คะแนนผู้บริหารของ mint และ centel เต็ม 10 พี่คิดว่า mint และ centel ควรได้สักเท่าไรครับ
3.ในส่วนของทั้งทาง mint และ centel จะมีการรับจ้างบริหารโรงแรมด้วยเท่าที่ดูเค้าจะยินยอมให้ใช้ในส่วนของชื่อโรงแรมเช่น เซนทาราดวงตะวัน เชียงใหม่ หรือ อนันตรา... เป็นต้นนะครับคล้ายคล้ายเป็นสาขาไปเลย ประกอบกับปีนี้เป็นปีที่ค่อนข้างแย่ของธรุกิจท่องเที่ยวทำให้ปีนี้มีโรงแรมมาให้รับจ้างบริหารเป็นจำนวนมาก(centel แจ้งว่าในไตรมาสหนึ่งมีโรงแรมเข้ามาเซ็นสัญญาให้ทาง centel บริหารแล้วรวม 5 แห่งและยังมีที่อยู่ระหว่างเจรจาอีก5-7 แห่ง) ตรงนี้ไม่ทราบพี่พอทราบไหมครับว่าตามปกติเค้าจะได้ค่าจ้างอย่างไรหรือคิดเป็นตามส่วนแบ่ง %ครับ และ ในส่วนของการรับจ้างบริหารโรงแรมพี่มองว่า mint และ centel มีจุดเด่นและจุดด้อยกว่ากันอย่างไรครับ
4.ในส่วนของแบรนด์อาหาร รายได้ของ mint สูงกว่าพอสมควร เข้าใจว่าเป็นเพราะมีแบรนด์ในส่วนของอาหารเป็นของตัวเอง 3 แบรนด์ ผมเองเข้าใจว่าการสร้างแบรนด์ในกิจการอาหารเป็นเรื่องค่อนข้างยาก centel จึงไม่ลงมาสร้างแบรนด์เอง ถ้ามองจากมุมนี้อาจมองได้ว่า ผู้บริหารของ mint มีความสามารถมากกว่า
ขอฟังคอมเม้นท์พี่โจหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Small Details Make a Big Difference
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 786

Lamer เขียน:สวัสดีครับพี่ลูกอิสาน เผอิญเป็นมือใหม่ อยากจะสอบถามความคิดเห็นเกี่ยว UMS แล้วก็ STANLY สำหรับทั้ง 2 ตัวนี้คิดว่าจะเศรษฐกิจฟื้นกลับมาจะสามารถทำกำไรได้ดีหรือเปล่าครับขอบคุณครับ
ยินดีครับเพิ่งโพสต์ครั้งแรกเลย :shock:

ผมเคยอ่านจากหนังสือเล่มไหนจำไม่ได้แล้วเค้าเขียนทำนองว่า หุ้นที่น่าสนใจคือหุ้นที่มี barrier of entry และอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต

ums ก็อยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต เพราะถ่านหินผลิตเป็นพลังงานด้วยต้นทุนที่ต่ำที่สุดถ้าใครเคยติดตาม ums 5-6 ปีที่แล้วมียอดขายไตรมาสละประมาณ 150 ล้าน กำไร 15 ล้าน เท่านั้นแต่ปัจจุบันยอดขายเกือบๆพันล้านต่อไตรมาส กำไรก็ทำนองเดียวกัน จะเห็นการเติบโตที่ชัดเจนมาก ปัญหาคือการค้าถ่านหินเป็นอุตสาหกรรมที่มี barrier ต่ำ ในอดีต ums มีคู่แข่งประมาณ 4-5 รายเท่านั้น แต่ปัจจุบันมีถึง 14-15 ราย :?  กำไรที่ดีย่อมดึงดูดคู่แข่ง ดังนั้นสิ่งที่เราพอจะคาดการณ์ได้คือในที่สุดอุตสหกรรมนี้จะกลับมามีมาร์จินอย่างที่ควรจะเป็น ไม่ใช่ 14-15% อย่างที่ ums เคยทำได้ที่ผ่านมาครับ  แต่เนื่องจาก ums เป็นผู้บุกเบิก เป็นรายใหญ่ ก็คงสามารถอยู่รอดและแข่งขันได้ และผู้บริหารก็พยายามสร้าง barrier of entry เช่นการสร้างท่าเรือ การซื้อเหมือง การซื้อเรือเดินสมุทร การซื้อเรือโป๊ะ เหล่านี้เป็นการทำเพื่อลดต้นทุนให้ต่ำที่สุด ซึ่งสำคัญมากสำหรับการค้า การผลิตสินค้าโภคภัณฑ์

ผมยังเชื่อว่าอุตสาหกรรมค้าถ่านหินยังเติบโตได้อีกมาก แต่ช่วงนี้อาจจจะสะดุดไปบ้าง เพราะภาวะเศรษกิจตกต่ำ ลูกค้าลดกำลังการผลิต การใช้ถ่านหินก็ย่อมลดลง หากเศรษกิจฟื้นกลับมา มีการใช้กำลังการผลิตมากขึ้น การใช้ถ่านหินก็คงเพิ่มแน่นอนครับ ปัญหาคือเมื่อไหร่เศรษกิจจะฟื้น และอัตรากำไรในอนาคตที่มีคู่แข่งมากมาย และราคาถ่านหินไม่ได้อยู่ในช่วงขาขึ้นเหมือน 2-3 ปีที่ผ่านมา มาร์จินที่ ums ทำได้จะเป็นเท่าไหร่ นี่เป็นประเด็นที่มีผลต่อการหามูลค่าหุ้น อีกประเด็นผู้บริหารก็ขยันเทขายหุ้น ขายไปแล้วไม่ยักกะซื้อคืน ผู้บริหารบริษัทอื่นๆขายหุ้นอาจมีหลายเหตุผลเช่น ต้องการใช้เงิน ซึ่งผมไม่คิดว่าของ ums จะเป็นประเด็นนี้  ผมก็ไม่รู้ว่ามีนัยสำคัญอะไรหรือเปล่า แต่ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับกรณีอย่างนี้ครับ :roll:

stanly เป็นหุ้นวัฎจักรที่ชัดเจน เพราะขึ้นอยู่กับอุตสาหกรรมยานยนต์ เมื่อเศรษกิจตกต่ำ คนทั่วไปรู้สึกไม่มั่นคงของรายได้ ย่อมไม่อยากก่อหนี้ผูกพันสูงๆ เช่นการซื้อรถหรือซื้อบ้าน ดังนั้นช่วงนี้ stanly ต้องได้รับผลกระทบมากแน่นอน หากเศรษกิจกลับมาดีขึ้น แน่นอนว่ากำลังซื้อก็จะกลับมา โดยทั่วไปอายุการใช้งานรถประมาณ 10 ปี ดังนั้นหากยืดการใช้งานไปอย่างมากก็ 3-4 ปีไม่เกินนี้ กำลังซื้อที่อัดอั้นตอนเศรษกิจไม่ดี ก็จะไปโผล่ตอนที่เศรษกิจดี ดังนั้นจะเห็นได้ว่าอุตสาหกรรมรถยนต์จะมีช่วงที่ดีผิดปกติและปีที่แย่กว่าปกติ สลับๆกันไป เราควรซื้อหรือขายหุ้นช่วงไหน ผมคงไม่ต้องบอกนะครับ  แต่ยังมีปัจจัยเล็กๆอื่นๆที่ต้องติดตามเกี่ยวกับ stanly คือ

1.วัฎจักรเศรษกิจโลกและวัฎจักรเศรษกิจไทยอาจจะไม่เหมือนกัน ในอดีตยอดขายส่วนใหญ่ของ stanly ขึ้นอยู่กับยอดขายรถในประเทศ แต่ปัจจุบันไม่ใช่อย่างนั้น เพราะยอดผลิตรถยนต์เพื่อการส่งออกเพิ่มขึ้นมาก เท่าๆกับยอดขายในประเทศแล้ว ดังนั้นต้องดูทั้งวัฎจักรเศรษกิจของโลกและของไทยควบคู่กันไปด้วยครับ เพราะมีผลต่อยอดขายสำคัญพอๆกัน

2.ยอดขายรถยนต์ของลูกค้าหลัก หากลูกค้าหลักขายรถยนต์ได้มาก มีรถยอดนิยม stanly ก็จะได้รับประโยชน์ไปด้วยเช่นกัน ลูกค้าหลักของ stanly คือฮอนด้า ซึ่งปัจจุบันมีรถรุ่นเล็กๆที่ได้รับความนิยมหลายๆรุ่น บริษัทที่ได้รับประโยชน์ไปด้วยก็คือผู้ผลิตชิ้นส่วนให้ค่ายรถนั้นๆครับ.. :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Lamer

โพสต์ที่ 787

ขอบคุณมากครับพี่ลูกอิสาน
Laziale

โพสต์ที่ 788

รบกวนถามพี่โจครับ ว่าพี่โจสนใจใน TTW บ้างมั๊ยครับ ผมค่อนข้างสงสัยว่าทำไมราคาของ TTW ถึงไม่ไปไหนทั้งที่ผลประกอบการกับอนาคตกำไรค่อนข้างแน่และดูมั่นคง ปัญหาตอนนี้คือทุกคนกลัวหรือครับว่าพอพ้น silent period (ที่เพิ่งผ่านไปอาทิตย์นึง) แล้วรายใหญ่อย่าง CK จะทิ้งออกมาเพิ่อทำกำไร หรือเพราะว่าคดีความที่กำลังฟ้องร้องกันอยู่ (แต่ผู้บริหารยืนยันมาตลอดว่าทำตามกฎหมายทุกอย่างแถมหากมีปัญหาจริงก็คงอีกนานหลายปี ดูโหงวเฮ้งแล้วผู้บริหารคนนี้ไม่น่าเป็นคนเลวนะครับ ปล.ดูแค่โหงวเฮ้งนะครับ :8) )
และพี่โจมองว่า PE ที่ 11 เท่าของ TTW นี้ถือว่าแพงไปมั๊ยกับธุรกิจนี้ครับ
ขอบคุณมากครับ  :D
watsport11

รบกวนถามพี่โจเรื่อง stpi

โพสต์ที่ 789

ไม่ทราบว่าพี่โจ ติดตามหุ้นกลุ่มวัสดุก่อสร้างบ้างไหมครับ โดยเฉพาะ stpi เห็นว่า p/e ต่ำ p/b ต่ำ และมี backlog เยอะมากฯ ราคาณปัจจุบัน พี่โจมองว่าสูงไปหรือยังครับ และปัจจัยอะไรที่คิดว่าจะช่วยให้ stpi ไปต่อได้ครับ
 biz modle ของstpi ยังพอไหวไหมในอนาคต
 ขอบคุณครับ
landrover54

โพสต์ที่ 790

อยากให้ช่วยวิเคราะห์ STPI ด้วยอีกคนครับ
nensan

โพสต์ที่ 791

ผมมือใหม่ ติดตามกระทู้พี่มาตลอด อยากถาม ttw(มีปัญหาเรื่องสัญญา),
bigc(มีปัญหาเรื่องเศรษฐกิจ),kh ในpeที่พอกัน ว่าตัวไหนน่าลงทุนกว่ากัน.
เเละtfund จะมีปัญหาเรื่องค่าเช่าที่รุนเเรงในระยะยาวไหม(ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วย) ด้วยความนับถือ ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 792

[quote="ler109"]หวัดดีครับพี่ลูกอีสาน
เห็นพี่พูดถึงเรื่องหุ้นก่อสร้างแล้วก็อยากขอถามพี่เกี่ยวกับหุ้นพัฒนาอสังหาบ้างครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ อังคาร มิ.ย. 02, 2009 11:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 793

[quote="jverakul"]เรียนถามพี่ลูกอิสานครับ

ในมุมมองของพี่
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 794

teelek เขียน:ถ้าคุณลูกอิสานได้สังเกตดูจะพบว่ามีคนเข้าชมกระทู้นี้มากกว่า แสนครั้งแล้วครับ อยากเจอคุณลูกอิสานตัวเปฺ็นๆจ้งเลยเพราะผมก็ไปราชการทางหาดใหญ่บ่อยอยู่ครับ
ยินดีครับ ถ้าแวะมาก็นัดเจอได้ครับ

เรื่องเขียนหนังสือ ก็อย่างที่เคยโพสต์ครับ คงต้องพิสูจน์ตัวเองมากกว่านี้ และคิดว่ายังต้องพัฒนาอีกหลายๆด้าน ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุย นี่ไม่ใช่กระทู้ของผม แต่เป็นของทุกคนครับ.. :D
Diablo

โพสต์ที่ 795

คำถามเยอะมากๆ พี่โจตอบไม่ค่อยจะทันเลยครับ  :lol:
เราถามนั้นง่าย แต่การจะตอบให้สละสลวย เข้าใจง่าย แะตรงประเด็นนั้นยาก
ผมเข้ามาอ่านเรื่อยๆครับ อ่านแล้วรู้สึกเหมือนอ่าน Beating The Street อยู่เลย
ขอรอคำตอบของคำถามจากพี่ sai ด้วยคนครับ เรื่องโรงแรม อยากทราบมากๆ  :D
รูปภาพ
newbie_12

โพสต์ที่ 796

ผมก็เห็นด้วยทุกประการครับสำหรับ sc เรื่องคดีความก็จบลงไปแล้ว แบรนด์ของบริษัทก็ประสบความสำเร็จอย่างดี CRM ก็เด่น รายได้ค่าเช่าก็มั่นคงและกำไรค่อนข้างสูง ปันผลอาจจะน้อยไปหน่อย คงเป็นเพราะต้องการเก็บเงินไว้ซื้อคืนกองทุนอสังหาในปี 2553 ครับ ส่วนประเด็นราคาตลาดต่ำกว่าราคา IPO ราคานี้เราทำเป็นลืมๆไปดีกว่าครับ เพราะราคา IPO ไม่ได้บ่งบอกอะไรมาก แม้หากราคา IPO เหมาะสม แต่นั่นสะท้อนพื้นฐานของกิจการวันเข้าตลาด แต่พื้นฐานปัจจุบันของบริษัทอาจเปลี่ยนไปมาก ภาวะเศรษกิจก็ไม่เหมือนกัน ราคาหุ้นควรสะท้อนพื้นฐานในปัจจุบันและอนาคตมากกว่าครับ  
SC นี่ท่าทางจะเป็นหุ้นถูกเรื้อรังนะครับ ทั้งๆที่อะไรๆก็ดีเกือบหมด แต่ตลาดยังให้ PE ต่ำมาก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
b4solid

โพสต์ที่ 797

ลูกอิสาน เขียน: ยินดีครับ ถ้าแวะมาก็นัดเจอได้ครับ

เรื่องเขียนหนังสือ ก็อย่างที่เคยโพสต์ครับ คงต้องพิสูจน์ตัวเองมากกว่านี้ และคิดว่ายังต้องพัฒนาอีกหลายๆด้าน ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุย นี่ไม่ใช่กระทู้ของผม แต่เป็นของทุกคนครับ.. :D
ผมว่าคุณลูกอีสานไม่ต้องเขียนเลย แค่เอากระทู้นี้ไปพิมพ์ เรียบเรียงซะหน่อย ออกขายได้เลยนะเนี่ย :D
Diablo

โพสต์ที่ 798

[quote="newbie_12"][quote]ผมก็เห็นด้วยทุกประการครับสำหรับ sc เรื่องคดีความก็จบลงไปแล้ว แบรนด์ของบริษัทก็ประสบความสำเร็จอย่างดี CRM ก็เด่น รายได้ค่าเช่าก็มั่นคงและกำไรค่อนข้างสูง ปันผลอาจจะน้อยไปหน่อย คงเป็นเพราะต้องการเก็บเงินไว้ซื้อคืนกองทุนอสังหาในปี 2553 ครับ ส่วนประเด็นราคาตลาดต่ำกว่าราคา IPO ราคานี้เราทำเป็นลืมๆไปดีกว่าครับ เพราะราคา IPO ไม่ได้บ่งบอกอะไรมาก แม้หากราคา IPO เหมาะสม แต่นั่นสะท้อนพื้นฐานของกิจการวันเข้าตลาด แต่พื้นฐานปัจจุบันของบริษัทอาจเปลี่ยนไปมาก ภาวะเศรษกิจก็ไม่เหมือนกัน ราคาหุ้นควรสะท้อนพื้นฐานในปัจจุบันและอนาคตมากกว่าครับ
รูปภาพ
kmphol

โพสต์ที่ 799

ลูกอิสาน เขียน: ยินดีครับ ถ้าแวะมาก็นัดเจอได้ครับ

เข้ามาให้กำลังใจคุณโจครับ

ผมเป็นผู้ถามเปิดกระทุ้คุณโจ แต่ผมเองไม่ค่อยถามคุณโจเท่าไหร่ เพราะมีคำถามดีดี รอคุณโจตอบมากเหลือเกิน :lol:

เป็นกำลังใจให้คุณโจในการตอบคำถามนะครับ
ถ้าคุณโจมีโอกาสมาออก รายการ อ.ไพบูลย์ เมื่อไหร่ จะตามไปถามหน้างานครับ
romee

โพสต์ที่ 800

พี่โจครับครับ ถ้าพี่ไปงาน company visit หรือไปฟังงาน Opp day ได้นะครับ

พี่ว่า เราควรเตรียมคำถาม หรือฟังประเด็นเน้นเรื่องใหนเป็นพิเศษมั้ยครับ เพื่อให้ได้ผลประโยชน์กับเรา ได้ดีสุด
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 801

[quote="pepsi"]สวัสดีครับ พี่โจ
Hughes

โพสต์ที่ 802

พี่ลูกอิสานนี่มีน้ำใจจริงๆ ขอบคุณมากครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 803

ลูกอิสาน เขียน: 7.ผู้บริหารเปลี่ยนเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ นี่ก็พื้นฐานเปลี่ยน :lol:
:)
มารอฟังพี่วิเคราะห์กรณีนี้ครับ เห็นความเห็นหลายๆ ท่านแล้วอยากเห็นความเห็นพี่บ้าง
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
sai

โพสต์ที่ 804

อ่านไปรอบที่ 5 แล้ว ครับกระทู้นี้ จากที่โง่มากมาก เริ่มโง่น้อยแล้ว เข้ามาขอบคุณทั้งผู้ตั้งกระทู้ดีดี และ ขอบคุณมากมากสำหรับพี่โจที่เสียสละเวลามาตอบคำถามดีดีของพวกเรา  ถ้าตั้งใจดูคำตอบจะเห็นเลยว่าพี่เค้าไม่ได้ตอบแบบขอไปทีนะครับ เค้าตั้งใจตอบทุกคำถามและเชื่อว่าต้องมีการเรียบเรียงคำตอบอย่างดี เพราะอ่านแล้วเข้าใจง่ายมาก เหมือนกำลังอ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินซ์ ภาค  One up On SET อะไรประมาณนั้นเลยครับ แถมเป็นแบบปัจจุบันทันด่วนเสียด้วย หุ้นหลายตัวที่พี่โจตอบคำถามเพื่อนเพื่อนหลายหลายคนจากผมไม่เคยสนใจและเข้าใจมัน ก็รู้สึกเข้าใจมันมากขึ้นทั้งปัจจัยเรื่องโอกาสและความเสี่ยงของมัน เวลามันขึ้นแรงแรงหรือลงแรงแรงก็พอจะอนุมานแนวคิดของคนที่เทรดหุ้นนั้นนั้นได้มากขึ้น      และน่าแปลกนะครับทุกครั้งที่ผมอ่านซ้ำไปซ้ำมา  เวลาการตัดสินใจในการลงทุนแต่ละครั้ง ผมยิ่งรู้สึกว่าการลงทุนในตลาดหุ้นมันมีความน่าสนใจมากขึ้นไปเรื่อยเรื่อยและมีความสุขขึ้นครับ   ยังคิดเหมือนหลายคนนะครับพี่โจว่าน่าจะมีการเก็บรวบรวมเนื้อหาในกระทู้นี้เพื่อพิมพ์หนังสือสักเล่มเพื่อเป็นการเผยแพร่ข้อมูลดีดีอย่างนี้เผื่อใครหลายหลายคนที่ไม่มีโอกาสได้รู้จักเวปนี้หรือกระทู้นี้ครับ
Small Details Make a Big Difference
Tlk

โพสต์ที่ 805

อยากถามคุณลูกอิสานว่า มีปัจจัยอะไรหรือครับที่ทำให้หุ้น โรงกลั่นราคาสูง     ขนาดนี้ ทั้งที่หุ้นนำ้มันยังไม่แรงเท่า ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 806

[quote="punpun"]สวัสดีครับพี่ลูกอิสานและพี่ๆทุกท่าน
pepsi

โพสต์ที่ 807

พี่โจ ขอบคุณมากครับ  :D
bsuntaku

โพสต์ที่ 808

เรียน ถามคุณลูกอิสานสักเล็กน้อยครับ พอดีผมสนใจ TSC ครับ แต่ข้อมูลค่อนข้างน้อย งบการเงินของ TSC ก็ดี ปันผลก็ดี เป็นบริษัทญี่ปุ่น การควบคุมต้นทุนก็ดี แต่ช่วงนี้เป็นช่วงที่อุตสาหกรรมรถยนต์ตกต่ำ แต่คาดว่าน่าจะต่ำได้ไม่นาน ซึ่งช่วงนี้คาดว่าเป็นช่วงที่ดีที่ควรเข้าไปถือครอง จึงอยากสอบถามคุณลูกอิสานว่า พื้นฐานที่น่าจะพิจารณาอื่นๆ มีอะไรบ้างไหมครับ ขอบคุณคุณลูกอิสานมาก ๆ ครับสำหรับคำตอบ
burengnong

โพสต์ที่ 809

ขอบคุณมากครับพี่โจสำหรับการวิเคราะห์ ความเห็นในหุ้นแต่ละตัว ซึ่งการวิเคราะห์หุ้นแต่ละตัวที่ทุกคนถามคุณโจให้ข้อมูลอย่างเป็นกลางไม่มี bias มีทั้งจุดอ่อนจุดด้อยของหุ้นแต่ละตัวโดยไม่ได้หวงแหนวิชา ใครได้อ่านกระทู้นี้ทำให้เราสามารถพัฒนาความรู้ได้มากยิ่งขึ้น ดูๆแล้วกระทู้นี้คงเป็นกระทู้ยอดฮิตของ Thaivi. เลยนะเนี่ย ขอบคุณมากๆครับพี่โจสำหรับความเห็นดีๆเหล่านี้ครับ
สุดท้ายนี้ก็ขอให้พีโจได้ร่ำรวยยิ่งขึ้นๆไปกับการลงทุนนะครับ
Diablo

โพสต์ที่ 810

ผมเชื่อว่า กระทู้นี้ต้องถึง 100 หน้าแน่ๆ ในอนาคต  :D
รูปภาพ