ขอความเห็นเกี่ยวกับpranda หน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
tara khetdan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นเกี่ยวกับpranda หน่อย

โพสต์ที่ 1

เล็ง pranda ไว้ตอนนี้กำลังแกะงบการเงินอยู่เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นค่ะ อ่านงบรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างเลยอยากอาศัยพวกพี่ๆช่วยวิจารณ์กันหน่อย ค่ะ
stockms

โพสต์ที่ 2

ผมถืออยู่ครับชอบที่ PE PB ตำ และปันผลดี ที่ต้องระวังก็คือวอร์เรนต์ครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3

ผมก็ถืออยู่ครับ ถือลืมซะด้วย เพราะธุรกิจส่งออกเครื่องประดับ เป็นธุรกิจแฟชั่นที่รัฐบาลส่งเสริมครับ แต่กำไรอาจจะผันผวนตามค่าเงินบาทได้ พื้นฐานทางการเงินสู้ SAWANG ไม่ได้ เพราะยังมีหนี้สินอยู่ และมีวอร์แรนต์ประมาณ 180 ล้านหน่วย แต่ธรรมชาติของแพรนด้า เค้าขายฝีมือการประดิษฐ์เครื่องประดับ ไม่ใช่ขายพลอยเป็นวัตถุดิบ(เหมือน SAWANG) เค้าสามารถปรับราคาขายตามราคาวัตถุดิบบางประเภทได้ (เช่นราคาทองคำ)

สำหรับราคาหุ้นในตลาด ไม่ถูกไม่แพง แต่อาจจะมีเทศกาลลดกระหน่ำแถวๆ ประกาศผล Q2 เพราะบางโบรควิเคราะห์ว่ากำไรอาจจะลดเพราะอัตราแลกเปลี่ยน

สรุปรอซื้อเมื่ออ่อนตัวดีมั้ยครับ ผมก็คิดว่าจะรอซื้อเพิ่มเหมือนกันนะ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4

ถ้าเพิ่งเริ่มเล่นหุ้นจริงๆ หาหุ้นที่เป็นบริษัทโดดๆ ไม่มีบริษัทย่อย ไม่มีวอร์แรนต์ ธุรกิจไม่ซับซ้อน วิเคราะห์ดูก่อนดีมั้ยครับ pranda เป็นหุ้นที่ผมซื้อเป็นตัวแรกๆเหมือนกัน แต่ถึงทุกวันนี้ ผมยังไม่เข้าใจบริษัทนี้ดีพอเลยครับ ผู้สอบบัญชีก็ติดเงื่อนไข/ข้อสังเกตุในรายงานอยู่เสมอๆ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

zynetic

เรื่องของpranda

โพสต์ที่ 5

เอ่อ..เอาข้อมูลเท่าที่ทราบคร่าวๆนะคะเพราะเคยศึกษาเรื่องของธุรกิจอัญมณีมาบ้างเล็กน้อย

บริษัทแพรนด้า จัดเป็น หนึ่งในห้า บริษัทผู้ส่งออกอัญมณีของประเทศไทยที่มีการผลิตแบบครบวงจร เป็นอันดับที่ 2 นะคะถ้าจำไม่ผิด
อันดับ 1 ได้แก่ บริษัท บิวตี้เจมส์
อันดับ 2 แพรนด้า
อันดับ 2 CRP
อันดับ 4 Topaz Group
อันดับ 5 จำไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ แต่มันก็วนเวียนกันแถวๆเนี้ยะ

แต่เนื่องจากเท่าที่เคยพบมาจะพบว่าหุ้นของบริษัทเหล่านี้ที่เข้ามาทำการเทรดในตลาดหลักทรัพย์ ไม่ได้มีนโยบายในการปันผลให้กับผู้ถือหุ้นเป็นหลัก....ส่วนใหญ่จะเข้ามาเพื่อต้องการทำใ้ห้มาตรฐานของบริษัทเป็นสากลมากขึ้น ดังนั้นผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นบริษัทในเครือ หรือ ครอบครัวของประธานเอง
ธุรกิจจิวเวลรี่นี้ จริงๆแล้ว เราเป็นหนึ่งใน 5 ของผู้ผลิตรายหลักของโลกนะคะ ช่างฝีมือที่ดีที่สุดก็อยู่ที่นี่..ลองดูจากงาน Bangkok Gemsที่จัดทุกปีก็ได้ เราเป็นหนึ่งใน supplier ที่สำคัญของโลกเลยทีเดียว เครื่องเพชรในห้างดังๆที่อเมริกาหรือยุโรป ก็มา made in Thailand เยอะมากนะคะ
อันที่จริงธุรกิจประเภทนี้มีกำไรจากการขายที่ค่อนข้างสูง(มาก) แต่มันก็เป็นการขายที่ต้องพึ่งกิเลสของคนในการเติบโตของกิจการ ยอดขายของบริษัทจะขึ้นอยู่กับว่าไตรมาสนั้นๆมีเทศกาลใดๆ หรือเหตุการณ์ใดๆที่จะสนับสนุนการถือครองเครื่องประดับมากขึ้นหรือไม่ ดังนั้นกำไรรึเปล่า ต้องดูที่ไตรมาส 1 กับ 4 ค่ะ เพราะว่ามีเทศกาลมากที่สุด

อีกทั้งบริษัทคู่แข่งก็มีความสำคัญมากต้องดูแนวตลาดให้ดีนะคะ

นอกจากนี้ ธุรกิจประเภทนี้มีการเปลี่ยนแปลงที่ไวมาก trend แต่ละปีก็หลากหลายไม่มีแนวหลักเหมือนแฟชั่นประเภทอื่นๆ ถ้าชอบบริษัทนี้จริงๆ ปีนี้ไปงาน Bangkok GEms ด้วยกันมั้ยคะ กำลังอยากได้เพื่อนเดินพอดีเลย โฮ๋ โอ่ โฮ่
ถ้าอยากสอบถามข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับธุรกิจประเภทนี้ก็เมลมาก็ได้นะคะ

[email protected]

Good luck!
Financial Architect: Intermediate level
_THiNK_

โพสต์ที่ 6

ผมถึงว่า TVI นี่แห้งๆแข็งๆยังไงชอบกล

ที่แท้ก็ VI ฝ่าย ญ หา ยากกกกกกกก นี่เอง

genie คงต้องหาผู้ช่วยญ.มาปรับปรุงบอร์ดแล้วล่ะมั้ง :oops:

เห็นด้วยกับคุณ zynetic อัญมญี เป็นสิ่งแรกที่คนจะทิ้งในยามคับขัน แต่เป็นสิ่งต้นๆเหมือนกันที่คนจะหา ยามพอมีพอกิน เรื่องแบบนี้ ผู้หญิงเท่านั้นที่เข้าใจได้ลึกซึ้ง แม้แต่นักดูดาวก็ยังตามไม่ทัน
น้องแตม

โพสต์ที่ 7

แล้วคิดว่าถ้าฝากเงินแบงค์ดอกเบี้ยมันถูก ผู้ชายก้อเอาเงินไปซื้อรถ
ผู้หยิงเอาเงินไปซื้อทอง ซื้อเครื่องประดับไว้ เนี่ย พอจะทำให้ pranda
มีแวว ว่าจะดีได้ไหมคะ?
นักดูดาว

โพสต์ที่ 8

จริงๆครับ ตามไม่ทัน

ส่วนมากนักวิเคราะห์ที่ดู pranda ก็จะผู้ชายด้วยแฮะ สงสัยกลัวลำเอียง

zynetic

โพสต์ที่ 9

ยังไงถ้าหากว่าชอบบบบบบบบ หุ้นของบริษัทอัญมณีจริงๆละก็ ลองรอดูปีหน้าดีมั้ยคะเพราะทราบข่าวมาว่าอีก 2-3 บริษัทที่เหลือเนี่ยก็จะเอาหุ้นเข้าตลาดเหมือนกัน...........ถึงตอนนั้นอาจจะมีบริษัทที่น่าสนใจกว่า pranda ก็ได้ค่ะ แต่อย่าลืมนะคะว่าถ้าจะดูบริษัทอัญมณีต้องดูที่ลูกค้าหลักด้วย เพราะบริษัททั้ง 5 อันดับแรกของเราเป็นผู้ค้าส่งที่ต้องพึ่งพาลูกค้ารายใหญ่และอัตราการแลกเปลี่ยนอยู่ตลอดเวลา ราคาของทองคำก็สำคัญ ถึงแม้ว่าผู้ผลิตจะผลิตทองใช้เองก็เถอะ(หมายถึงซื้อทองบริสุทธิ์มาแล้วก็ผสมเองน่ะคะ) แต่ยังลูกค้ารายหลักก็สำคัญนะคะ

ห้างดังๆในต่างประเทศก็เป็นลูกค้าไทยเราอยู่ไม่น้อย แต่กระนั้นสัญญาการซื้อขายก็ทำกันล่วงหน้า จึงเป็นหลักประกันที่ดีอย่างนึง

สินค้าที่ขายก็สำคัญด้วยนะคะ เพราะแต่ละบริษัทก็จะมี "หมัดเด็ด"ของแต่ละที่อย่าง บิวตี้เจมส์ ก็เน้นที่สินค้าเกรด AAA แบบที่เรามองแล้วอ้าปากค้างหรือตาลายไปหลายวันน่ะค่ะ แพรนด้าเอง เท่าที่ทราบtrend จะเน้นความประณีต รูปแบบที่โดดเด่นดูเรียบแบบเก๋ๆ อีก 2 เจ้าที่เหลือเน้นเรื่องราคาค่ะ "ราคา" ล้วนๆ เคยไปดูในโรงงานหลายๆแห่งมาหลายครั้ง พอดูเสร็จก็สาบานตนไว้เลยว่า ชีวิตนี้ข้าพเจ้าจะไม่ซื้อเครื่องประดับจากร้านทองแถวบ้านอีกเป็นอันขาด เพราะราคาและฝีมือผลิตนั้น ต่างกันมากกกกกก

ถ้าชอบหุ้นทางด้านนี้จริงๆละก็ลองรอดูหุ้น IPO ปีหน้าด้วยดีมั้ยคะ
ถ้าให้ดีอย่าลืมลองไปงาน Bangkok Gems&Jewelry Festival ดูละกัน
Financial Architect: Intermediate level
_THiNK_

โพสต์ที่ 10

ผมเสนอชื่อคุณ zynetic เข้าร่วมโครงการร้อยคนร้อยหุ้นให้ดู
pranda เลยครับ ถ้าไม่ลำบากเกินไป :D
Zero

โพสต์ที่ 11

ความเห็นส่วนตัว
ถึงแม้ Pranda จะมี Warrant อยู่มาก แต่ PE ก็ต่ำเอามากๆ
ถ้าลองคิดดูว่า Warrant ทั้งหมดถูกแปลงสภาพในทีเดียว
ผมเคยคิดคร่าวๆ PE ก็ยังประมาณ 6-7 ซึ่งก็น่าจะนับว่าใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

สงสัยต้องไปดูแพรนด้าอีกแล้ว เพราะวอเรน ชอบร้านอัญมณีมากเลย
ล็อคหัวข้อ