คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amadeus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3421

ผมว่าบทความเรื่องฝันสลาย ของพี่วิบูลย์ คุ้มค่ามากครับ

เพราะว่าพี่เขียนครั้งเดียว แล้วเอาไปตีพิมพ์ได้อีกหลายๆครั้งเลย

ในอนาคต อาจจะเปลี่ยนแค่ตัวแล้ว 700 500 300 แล้วแต่วาระ

หรืออาจจะเติมชื่อเรื่องเป็น ฝันสลาย (อีกครั้ง): 2010

ฝันสลาย again : 2388

อ่านแล้วชอบครับ   :D ดูเป็น vicious cycle ดี
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3422

[quote="Amadeus"]ผมว่าบทความเรื่องฝันสลาย ของพี่วิบูลย์ คุ้มค่ามากครับ

เพราะว่าพี่เขียนครั้งเดียว แล้วเอาไปตีพิมพ์ได้อีกหลายๆครั้งเลย

ในอนาคต อาจจะเปลี่ยนแค่ตัวแล้ว 700 500 300 แล้วแต่วาระ

หรืออาจจะเติมชื่อเรื่องเป็น ฝันสลาย (อีกครั้ง): 2010

ฝันสลาย again : 2388

อ่านแล้วชอบครับ
Amadeus

โพสต์ที่ 3423

ครับ...เรื่องนี้แหละ

ผมหมายถึง เรื่องแบบนี้ เกิดซ้ำแล้วซ้ำ และจะเกิดอีกในอนาคต

ขายหมู หวั่นไหว ไม่แน่ใจ ซื้อตาม ติดดอย รอได้ ขายหมู...

ปล.แล้วฝันพี่วิบูลย์สลายไหมครับ  :)

ถ้าเรา คาด earning power value เท่านี้ % (หรือ FWD PE ได้)

แล้วหุ้นมันขึ้นเป็นบ้าเป็นหลังแบบนี้ จนเกิน value พี่วิบูลย์ จะขายไหมครับ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
VIB007

โพสต์ที่ 3424

[quote="Amadeus"]ครับ...เรื่องนี้แหละ

ผมหมายถึง เรื่องแบบนี้ เกิดซ้ำแล้วซ้ำ และจะเกิดอีกในอนาคต

ขายหมู หวั่นไหว ไม่แน่ใจ ซื้อตาม ติดดอย รอได้ ขายหมู...

ปล.แล้วฝันพี่วิบูลย์สลายไหมครับ
romee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3425

อ้าว พี่วิบูลย์ครับ บางคนก็บอกว่า ตลาดหุ้นมันเดาล่วงหน้าไปหกเดือนนิครับ...

อีกหกเดือนข้างหน้า จีดีพี อาจจะเป็นบวกแล้วก็ได้

ผมก็ไม่เข้าใจวิธีคิด จีดีพีเหมือนกัน ว่าเขาวัดช่วงเวลาใหน ถึงใหน

พี่คิดเห็น ว่ายังไงบ้างครับ กับเรื่องตลาดหุ้นที่มันเดาไปล่วงหน้าหกเดือนแล้ว..และเรื่องจีดีพี
VIB007

โพสต์ที่ 3426

romee เขียน:อ้าว พี่วิบูลย์ครับ บางคนก็บอกว่า ตลาดหุ้นมันเดาล่วงหน้าไปหกเดือนนิครับ...

อีกหกเดือนข้างหน้า จีดีพี อาจจะเป็นบวกแล้วก็ได้

ผมก็ไม่เข้าใจวิธีคิด จีดีพีเหมือนกัน ว่าเขาวัดช่วงเวลาใหน ถึงใหน

พี่คิดเห็น ว่ายังไงบ้างครับ กับเรื่องตลาดหุ้นที่มันเดาไปล่วงหน้าหกเดือนแล้ว..และเรื่องจีดีพี
ผมว่าตอนนี้ตลาดไม่ได้มองแค่หกเดือนครับ
แต่มองไปถึงปีครึ่ง
เพราะราคาหุ้นตอนนี้
ใช้ผลประกอบการปีหน้าเต็มปีมาคิดกันแล้วครับท่าน
ตัวใครตัวมันนะ
ถ้ามีอะไรไม่คาดคิดเกิดขึ้น

ส่วนจีดีพีมันเป็นข้อมูลย้อนหลัง
กว่าจะประกาศไตรมาศหนึ่งมันก็ล่วงเข้าจะไตรมาศสามอยู่แล้ว
ช้ากว่าเห็นๆ
truetempo
Verified User

โพสต์ที่ 3427

พี่วิบูลย์ครับ
เท่าที่ผมศึกษามาบ้างจากการอ่านหนังสือ (ไม่ค่อยได้ศึกษาจากในเวป) ทำให้พอเข้าใจวิธีการและแนวทางการลงทุนแบบ VI บ้าง คราวนี้มีข้อสงสัยอยู่ว่า หากสมมุติว่าผมศึกษากิจการแล้วพบว่าเป็นกิจการที่ดี คือจัดว่าเป็น super stock เลยทีเดียว หากดูถึง growth rate ( ของ normalised EPS ) ก็ประมาณ 10% และคาดว่าจะอยู่ได้ในสภาพเศรษฐกิจถดถอย ปัญหาคือผมมองว่าเป็นหุ้นที่ดีมากและไม่ค่อยมีคู่แข่ง คำถามมูลค่าของกิจการควรจะเป็นเท่าไร ผมสามารถดู PE จากอดีตได้ไหมครับว่าหุ้นตัวนี้ปกติซื้อขายกันที่ PE เท่าไร
VIB007

โพสต์ที่ 3428

truetempo เขียน:พี่วิบูลย์ครับ
เท่าที่ผมศึกษามาบ้างจากการอ่านหนังสือ (ไม่ค่อยได้ศึกษาจากในเวป) ทำให้พอเข้าใจวิธีการและแนวทางการลงทุนแบบ VI บ้าง คราวนี้มีข้อสงสัยอยู่ว่า หากสมมุติว่าผมศึกษากิจการแล้วพบว่าเป็นกิจการที่ดี คือจัดว่าเป็น super stock เลยทีเดียว หากดูถึง growth rate ( ของ normalised EPS ) ก็ประมาณ 10% และคาดว่าจะอยู่ได้ในสภาพเศรษฐกิจถดถอย ปัญหาคือผมมองว่าเป็นหุ้นที่ดีมากและไม่ค่อยมีคู่แข่ง คำถามมูลค่าของกิจการควรจะเป็นเท่าไร ผมสามารถดู PE จากอดีตได้ไหมครับว่าหุ้นตัวนี้ปกติซื้อขายกันที่ PE เท่าไร
อย่างนี้ต้องไปหาหนังสือมาอ่านเลย
มีหลายเล่ม
หนึ่ง การหามูลค่าของกิจการโดยส่วนลดกระแสเงินสดของสุมาอี้
สอง การลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรโคลอมเบีย แปลโดยคุณพรชัย
ไปหาอ่านแล้วมาคุยกันอีกที

โชคดีครับ
Amadeus

โพสต์ที่ 3429

VIB007 เขียน: อย่างนี้ต้องไปหาหนังสือมาอ่านเลย
มีหลายเล่ม
หนึ่ง การหามูลค่าของกิจการโดยส่วนลดกระแสเงินสดของสุมาอี้
สอง การลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรโคลอมเบีย แปลโดยคุณพรชัย
ไปหาอ่านแล้วมาคุยกันอีกที

โชคดีครับ
ขอเสริมพี่วิบูลย์อีกหนึ่งเล่มนะครับ

ชื่อ วิถีเซียนหุ้นมูลค่า value  way

ตรรกะการลงทุน
แบบ value Investment
สู่เป้าหมาย High Return......low risk

ลองหาอ่านดูนะครับ ไม่รู้ใครเขียน  เยี่ยมจริงๆ....อิอิ :)
เตือนตัวเอง
truetempo

โพสต์ที่ 3430

พี่วิบูลย์
ขอบคุณมากๆครับ ซื้อมาแล้วครับ อ่านแล้วก็อายครับ เพราะทำงานเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้แต่ไม่เคยเอามาใช้กับชีวิตจริงตัวเอง  :oops:

คุณ Amadeus เล่มนั้นอ่านไปแล้วครับ + หนังสือหลายๆเล่มของท่านดร. เลยทำให้สนใจลงทุนอย่างจริงจังครับ

คราวหน้าจะมาขอคำแนะนำใหม่นะครับ ตอนนี้ขอไปนั่งอ่านหนังสือต่อก่อนครับกำลังสนุก ซื้อมาหลายเล่มเลย  :o
VIB007

โพสต์ที่ 3431

[quote="Amadeus"]
ขอเสริมพี่วิบูลย์อีกหนึ่งเล่มนะครับ

ชื่อ วิถีเซียนหุ้นมูลค่า value
VIB007

โพสต์ที่ 3432

[quote="truetempo"]พี่วิบูลย์
ขอบคุณมากๆครับ ซื้อมาแล้วครับ อ่านแล้วก็อายครับ เพราะทำงานเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้แต่ไม่เคยเอามาใช้กับชีวิตจริงตัวเอง
niyom_value

โพสต์ที่ 3433

พี่วิบูลย์ครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ถ้าเกิดหุ้นที่เราถืออยู่มันขึ้นเอาๆ ผมเลยอยากจะขายออกไป บางส่วน จน ด้วยเหตุผลว่า
1. ผมดูแล้วมันเกินจากราคาหุ้นที่ประมาณไว้เอง (ไม่รู้ถูกรึป่าว เนี่ยะ)
(* มีประเด็นเพิ่มเติมครับ ตรงนี้ ถ้าเราคิด Margin of safety เนี่ยะ ต้องดูเทียบกับราคาที่เราประมาณได้ หรือว่าราคาเฉลียของหุ้นที่เราถืออยู่ครับ)

2. ลดต้นทุนต่อหุ้นที่ถืออยู่ เพราะราคาตลาดมันมากกว่าราคาเฉลี่ยต่อหุ้นที่ถืออยู่
2. คาดว่ามันน่าจะตกเลยขายไปก่อน แล้วเด๋วเอาค่อยเข้าใหม่ (แต่ยังเดาดูไม่อกว่ามันจะขึ้นไปจากราคานี้อีกรึเปล่า และถ้ามันตกมันจะตกไปเท่าไหร่จากตอนนี้)
3. ผลประกอบการบริษัท ดีครับ แต่รู้สึกว่าหุ้นมันจะวิ่งเกินไป

อันนี้เป็นแนวความคิด ที่ทำให้ผมอยากขายหุ้นออกไปบางส่วนครับ
เลยอยากรบกวนถามพี่วิบูลย์ครับ ว่าพี่มีแนวความคิดอย่างไร ถ้าเกิดสถานการณ์ในขั้นต้นครับ
(ใครคิดเห็นอย่างไร แสดงได้นะครับ  อยากรู้ๆ ครับ)

ขอบคุณมากครับ
pump

โพสต์ที่ 3434

ถามคุณวิบูลย์หน่อยครับว่าราคาแก็สของ pttep ปรับราคาขายทุกๆ 6 เดือนใช่ไหมครับ

แล้วเราจะประเมินราคาแก๊สได้อย่างไรว่าจะสูงขึ้นหรือต่ำลง

มันจะตามราคาน้ำมันหรือเปล่าครับ

หรือมี weblink ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
pump

โพสต์ที่ 3435

หุ้น pttep

reserve replacement ratio

คุณวิบูลย์ใช้ดูมากน้อยแค่ไหนครับ

คิดว่าสำคัญไหมครับ

และ reserve life คุณวิบูลย์ดูไหมครับ คิดว่านายตลาดจะสนใจแค่ไหนครับ

VIB007

โพสต์ที่ 3436

pump เขียน:ถามคุณวิบูลย์หน่อยครับว่าราคาแก็สของ pttep ปรับราคาขายทุกๆ 6 เดือนใช่ไหมครับ

แล้วเราจะประเมินราคาแก๊สได้อย่างไรว่าจะสูงขึ้นหรือต่ำลง

มันจะตามราคาน้ำมันหรือเปล่าครับ

หรือมี weblink ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ตอบอันง่ายก่อน
ราคาแก็สปรับทุกหกเดือนครับ
โดยอิงจากราคาน้ำมันเตาประมาณสามสิบเปอร์เซนต์

ดังนั้นเห็นราคาน้ำมันวิ่งๆอย่างนี้
ราาแก๊สยังม่ได้ขยับเลย
ต้องรอจนกลางปีถึงจะใช้ค่าเฉลี่ยมาคิด

เวปลิงค์ราคาแก๊สเมืองไทยไม่เคยเห็นนะครับ
เพราะไม่ค่อยเปิดเผย
ถ้าใครมีช่วยแปะไว้ด้วยก็ดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3437

pump เขียน:หุ้น pttep

reserve replacement ratio

คุณวิบูลย์ใช้ดูมากน้อยแค่ไหนครับ

คิดว่าสำคัญไหมครับ

และ reserve life คุณวิบูลย์ดูไหมครับ คิดว่านายตลาดจะสนใจแค่ไหนครับ

อันนี้หมายถึงปริมาณสำรองอยู่ได้กี่ปีใช่ไหม
ผมว่าราคาหุ้นก็ขึ้นกับปริมาณสำรองด้วยนะ
เพราะพอขุดเจอหลุมใหม่ทีไร
ราคาหุ้นขึ้นทึุกที
ทั้งๆที่ใช้เวลากว่าสามปีกว่าจะขุดขึ้นมาใช้ได้

ลองคิดดูบริษัทที่มีปริมาณสำรองหนึ่งปี
กับบริษัทที่มีสำรองสามสิบปี
มูลค่าบริษัทคงต่างกันเยอะนะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3438

niyom_value เขียน:พี่วิบูลย์ครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ถ้าเกิดหุ้นที่เราถืออยู่มันขึ้นเอาๆ ผมเลยอยากจะขายออกไป บางส่วน จน ด้วยเหตุผลว่า
1. ผมดูแล้วมันเกินจากราคาหุ้นที่ประมาณไว้เอง (ไม่รู้ถูกรึป่าว เนี่ยะ)
(* มีประเด็นเพิ่มเติมครับ ตรงนี้ ถ้าเราคิด Margin of safety เนี่ยะ ต้องดูเทียบกับราคาที่เราประมาณได้ หรือว่าราคาเฉลียของหุ้นที่เราถืออยู่ครับ)
โดยปกติถ้าราคาหุ้นยังต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง
ผมก็ไม่ได้ทำอะไร
อยู่เฉยๆ

แต่ถ้ามันเกินก็ต้องมานั่งดูว่า
จะถือต่อหรือจะขาย

หลักการง่ายๆ
ถ้าบริษัทอนาคตอีกสามถึงห้าปีข้างหน้ายังเริดอยู่
ก็อาจไม่จำเป็นต้องขาย
แต่ถ้ามองแล้ว
อีกสามถึงห้าปีข้างหน้าไปได้ไม่ไกล
ก็อาจพิจารณาขายออกไปเหมือนข้อสอง

niyom_value เขียน:2. ลดต้นทุนต่อหุ้นที่ถืออยู่ เพราะราคาตลาดมันมากกว่าราคาเฉลี่ยต่อหุ้นที่ถืออยู่
ถ้าราคาต่ำกว่ามูลค่าก็ยังไม่ทำอะไร
แต่ถ้าราคาเกินมูลค่า
อาจขายออกลดต้นทุนลง
ถ้ามีปริมาณหุ้นมากพอสมควรนะ
niyom_value เขียน:2. คาดว่ามันน่าจะตกเลยขายไปก่อน แล้วเด๋วเอาค่อยเข้าใหม่ (แต่ยังเดาดูไม่อกว่ามันจะขึ้นไปจากราคานี้อีกรึเปล่า และถ้ามันตกมันจะตกไปเท่าไหร่จากตอนนี้)
อันนี้เป็นการเก็งกำไรราคาหุ้นและทิศทางตลาด
ไม่ใช่การลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ไม่แนะนำ
niyom_value เขียน:3. ผลประกอบการบริษัท ดีครับ แต่รู้สึกว่าหุ้นมันจะวิ่งเกินไป
ดูข้อหนึ่ง
niyom_value เขียน:อันนี้เป็นแนวความคิด ที่ทำให้ผมอยากขายหุ้นออกไปบางส่วนครับ
เลยอยากรบกวนถามพี่วิบูลย์ครับ ว่าพี่มีแนวความคิดอย่างไร ถ้าเกิดสถานการณ์ในขั้นต้นครับ
(ใครคิดเห็นอย่างไร แสดงได้นะครับ
offshore-engineer

โพสต์ที่ 3439

VIB007 เขียน:
เวปลิงค์ราคาแก๊สเมืองไทยไม่เคยเห็นนะครับ
เพราะไม่ค่อยเปิดเผย
ถ้าใครมีช่วยแปะไว้ด้วยก็ดีครับ
สวัสดีครับพี่วิบูลย์ ผมมาเสริมข้อมูลตรงนี้ให้นะครับ

แต่ก่อนเว็ปของกรมเชื้อเพลิงพลังงานก่อนที่จะมีการปรับเปลี่ยนรูปโฉมมีสรุปราคาขายก๊าซธรรมชาติแต่ละแหล่งปิโตรเลียมไว้ทุกเดือนครับ โดยข้อมูลจะตามหลังประมาณ 2 เดือน หลังจากเปลี่ยนรูปโฉมใหม่แล้ว ข้อมูลตรงนี้ก็หายไปครับ (เข้าใจว่าลิงค์คงขัดข้อง)

อย่างไรก็ดีเราสามารถคำนวณราคาขายปิโตรเลียมไม่ว่าจะเป็นน้ำมันดิบ คอนเดนเสต ก๊าซธรรมชาติ หรือ แม้กระทั่ง LPG จากข้อมูลที่ปรากฏในเว็ปของกรมเชื้อเพลิงพลังงาน (www.dmf.go.th) ได้ครับ โดยให้ไปที่บริการออนไลน์ แล้วก็เลือกมูลค่าการขายและค่าภาคหลวง ในหน้าดังกล่าวจะมีไฟล์ให้ดาวน์โหลด ซึ่งจะประกอบไปด้วยมูลค่าการขายและปริมาณการผลิตในแต่ละเดือนในแต่ละแหล่งสัมปทาน เท่านี้เราก็สามารถคำนวณได้แล้วครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
VIB007

โพสต์ที่ 3440

offshore-engineer เขียน:
สวัสดีครับพี่วิบูลย์ ผมมาเสริมข้อมูลตรงนี้ให้นะครับ

แต่ก่อนเว็ปของกรมเชื้อเพลิงพลังงานก่อนที่จะมีการปรับเปลี่ยนรูปโฉมมีสรุปราคาขายก๊าซธรรมชาติแต่ละแหล่งปิโตรเลียมไว้ทุกเดือนครับ โดยข้อมูลจะตามหลังประมาณ 2 เดือน หลังจากเปลี่ยนรูปโฉมใหม่แล้ว ข้อมูลตรงนี้ก็หายไปครับ (เข้าใจว่าลิงค์คงขัดข้อง)

อย่างไรก็ดีเราสามารถคำนวณราคาขายปิโตรเลียมไม่ว่าจะเป็นน้ำมันดิบ คอนเดนเสต ก๊าซธรรมชาติ หรือ แม้กระทั่ง LPG จากข้อมูลที่ปรากฏในเว็ปของกรมเชื้อเพลิงพลังงาน (www.dmf.go.th) ได้ครับ โดยให้ไปที่บริการออนไลน์ แล้วก็เลือกมูลค่าการขายและค่าภาคหลวง ในหน้าดังกล่าวจะมีไฟล์ให้ดาวน์โหลด ซึ่งจะประกอบไปด้วยมูลค่าการขายและปริมาณการผลิตในแต่ละเดือนในแต่ละแหล่งสัมปทาน เท่านี้เราก็สามารถคำนวณได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 3441

ขอบคุณพี่วิบูลย์ครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
truetempo

โพสต์ที่ 3442

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ที่พี่ให้ไปอ่านหนังสือถูกแล้วครับ ผมอ่านแล้วก็ได้คำตอบแล้วครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3443

niyom_value เขียน:ขอบคุณพี่วิบูลย์ครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
ด้วยความยินดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3444

truetempo เขียน:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ที่พี่ให้ไปอ่านหนังสือถูกแล้วครับ ผมอ่านแล้วก็ได้คำตอบแล้วครับ
โอเคครับ
ทีนี้ถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ
มาถามได้
pump

โพสต์ที่ 3445

คุณวิบูลย์ครับ pttar และ top

ถ้าได้กำไรจาก stock gain ก็จะทำให้กำไรในส่วนปิโตรเคมีราคาตก

หรือเปล่าครับ เพราะว่า spread คือ px-naptha ซึ่ง naptha ก็ตามราคาน้ำมันนี้ครับ

สรุปว่าถ้าน้ำมันขึ้น กำไรของ pttar และ top จะออกมามากขึ้นหรือน้อยลงครับ

อย่าง q2 ที่กำลังจะออกนี้คุณวิบูลย์มีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
porschebee

โพสต์ที่ 3446

คุณวิบูลย์ค่ะ ขอถามหน่อยค่ะจากรูปนี้

ทำไมเวลาราคาน้ำมัน future-spot

ต่ำลงราคาน้ำมันถึงเป็นขาขึ้นล่ะค่ะ

แต่พอ future-spot สูงขึ้นราคาน้ำมันดันตก

ขอบคุณค่ะ

รูปภาพ
Money never sleeps
VIB007

โพสต์ที่ 3447

pump เขียน:คุณวิบูลย์ครับ pttar และ top

ถ้าได้กำไรจาก stock gain ก็จะทำให้กำไรในส่วนปิโตรเคมีราคาตก

หรือเปล่าครับ เพราะว่า spread คือ px-naptha ซึ่ง naptha ก็ตามราคาน้ำมันนี้ครับ

สรุปว่าถ้าน้ำมันขึ้น กำไรของ pttar และ top จะออกมามากขึ้นหรือน้อยลงครับ

อย่าง q2 ที่กำลังจะออกนี้คุณวิบูลย์มีความเห็นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
กำไรของโรงกลั่นมากจากค่าการกลั่นคือ
ส่วนต่างของราคาน้ำมันดิบกับราคาขายของน้ำมันสำเร็จรูป

ถ้าราคาน้ำมันดิบขึ้น
แต่ราคาขายน้ำมันสำเร็จรูปไม่ขยับ
โรงกลั่นก็กำไรน้อย
แต่ได้กำไรจากสต๊อคน้ำมันดิบ

ในส่วนของ pttar และ top มีการผลิตพาราไซลีนด้วย
ซึ่งราคาปิโตรตัวอื่นๆตกหมด
แต่พาราไซลีนราคาไม่ตก
อาจเป็นเพราะพาราไซลีนเอาไปทำเป็นขวด PET และเส้นใย Polyester
ซึ่งเกี่ยวข้องกับการอุปโภคบริโภคที่ได้รับผลกระทบน้อยกว่าปิโตรเคมีอื่นๆ
เช่น PE ที่เกี่ยวกับการก่อสร้าง
หรือ PP ที่เกี่ยวกับอุตสาหกรรมรถยนต์
ถ้าราคาน้ำมันดิบหรือแนฟทาสูง
แต่ดีมานด์ของพาราไซลีนมี
ราคาของพาราไซลีนก็ขยับได้
ดูที่ส่วนต่างมาร์จินครับ
ไม่ใช่ต้นทุนสูงขึ้น มาร์จินจะลดทุกครั้ง ไม่จำเป็น

ในไตรมาศสองทั้งสองโรงคงมีกำไรดีขึ้น
จากกำไรสต๊อคและราคาพาราไซลีนที่สูงขึ้น
VIB007

โพสต์ที่ 3448

beegirl เขียน:คุณวิบูลย์ค่ะ ขอถามหน่อยค่ะจากรูปนี้

ทำไมเวลาราคาน้ำมัน future-spot

ต่ำลงราคาน้ำมันถึงเป็นขาขึ้นล่ะค่ะ

แต่พอ future-spot สูงขึ้นราคาน้ำมันดันตก

ขอบคุณค่ะ
ดูแล้วก็ยังงงเหมือนกัน
ถ้าใครตอบได้
ช่วยตอบที

ช่วยอธิบายข้อมูลของกราฟหน่อยได้มั๊ยครับ
ว่ามาจากไหนคืออะไร

ถ้าให้เดาผมว่าราคาซื้อขายน้ำมันดิบทุกวันนี้ก็เป็น future อยู่แล้ว
ต้องซื้อขายกันล่วงหน้าสามเดือน
ราคาน้ำมันดิบ ณวันที่ส่งมอบจริงๆ
อาจมี Delay จากการซื้อขาย future สามเดือน
ดังนั้นความสัมพันธ์ ณ เวลาเดียวกันอาจไม่เหมือนกันก็ได้
porschebee

โพสต์ที่ 3449

ขอบคุณค่ะคุณวิบูลย์
กราฟนี้ได้มาจาก research อ่ะค่ะ
ได้เคยเมล์ไปถามเขาแล้ว แต่ว่า เขาก็ไม่ได้ตอบเลยค่ะ
Money never sleeps
VIB007

โพสต์ที่ 3450

beegirl เขียน:ขอบคุณค่ะคุณวิบูลย์
กราฟนี้ได้มาจาก research อ่ะค่ะ
ได้เคยเมล์ไปถามเขาแล้ว แต่ว่า เขาก็ไม่ได้ตอบเลยค่ะ
โอเคครับ