ขอคำแนะนำเรื่องการเสียภาษีของแม่บ้านนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mindmap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำเรื่องการเสียภาษีของแม่บ้านนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

เป็นแม่บ้านค่ะ มีรายได้จากค่าเช่าบ้านและเล่นหุ้น มีปันผลจากหุ้นรวมกันไม่มาก ควรเสียภาษีแบบรวมหรือแยกกันกับสามี หากแยกเสียจะยุ่งยากไหม การรวมหลักฐานการเสียภาษีเพื่อขอเงินภาษีปันผลคืน จะใช้อะไรบ้างคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy

โพสต์ที่ 2

เสียแยกไม่ได้ค่ะ ยกเว้นไม่ได้จดทะเบียนกัน

เสียแยกได้แค่เงินเดือนกับค่าคอม หรือ 40(1) กับ 40(2)
รายได้ปันผลเป็น 40(4) ค่าเช่า คิดว่า 40(5) จำไม่ได้แน่นอนนักนะคะ ต้องเสียรวมกับสามีเท่านั้นค่ะ

เล่นหุ้นไม่เสียภาษีค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
Magneto

โพสต์ที่ 3

ถ้าผมจำไม่ผิด เฉพาะเงินได้พวกเงินเดือน ค่าจ้าง เบี้ยเลี้ยง โบนัส เบี้ยหวัด บำเหน็จ บำนาญ เงินค่าเช่าบ้านที่บริษัทออกให้ ฯลฯ รวมไปถึงพวกเบี้ยประชุม ฯลฯ ตามมาตรา 40(1) และ 40(2) เท่านั้นนะครับที่กฏหมายอนุญาตให้ยื่นแยกกันได้

บางคนว่าที่กฏหมายเป็นอย่างนั้นก็มาจากพื้นฐานความคิดที่ว่า สามีภรรยาอยู่ด้วยกันตลอดปี สามีเป็นช้างเท้าหน้า เป็นผู้หารายได้หลัก ภรรยาอาจจะช่วยบ้างก็เป็นรายได้เสริม เช่น อยู่บ้านว่างๆ ก็ทำเสริมสวย ก็เลยให้เอาเงินได้ของภรรยาไปรวมกับของสามีตอนยื่นภาษี แต่ยุคหลังๆ มานี้ ผู้หญิงก็ออกทำงานประจำกันมาก ก็เลยอนุญาตให้เอาเฉพาะพวกรายได้ประจำที่ว่า ไปแยกยื่นต่างหากจากสามีได้

ทราบมาว่าเคยมีความคิดจะแก้ไขกันให้ยื่นแยกกันได้ให้หมดไปเลย เพื่อลดภาระภาษีให้คู่สามีภรรยา ซึ่งดูเหมือนสรรพากรก็ไม่ได้คัดค้าน และจะเป็นผู้เสนอให้แก้ไขเรื่องนี้เองด้วย แต่ไม่รู้ว่ามีการเสนอแก้ไขกันไปรึยังนะครับ (ไม่ได้ตาม เพราะผมโสด ยังไงก็ต้องยื่นคนเดียว) ถ้ายังไม่มีการแก้ไขก็ต้องทำแบบเดิมกันไปก่อน

ซึ่งแบบเดิมที่ว่า ถ้าคุณ mindmap จะยื่นให้ถูกต้อง รายได้ค่าให้เช่าบ้านของคุณก็น่าจะต้องเอาไปรวมกับสามีแล้วยื่น (ไม่พูดกันถึงรายละเอียดจุกจิกอื่นๆ นะครับ) ทีนี้เรื่องของรายได้เงินปันผล กฏหมายให้เลือกได้อีกว่าคุณจะไม่ยื่นแล้ว (เพราะเค้าหัก ณ ที่จ่ายไว้แล้ว) หรือจะเอามายื่นเพื่อใช้เครดิตภาษีเงินปันผลก็ได้ ซึ่งจะใช้วิธีไหน ผมแนะนำให้ลองคำนวณดูว่าวิธีไหนเสียภาษีน้อยกว่าก็เลือกใช้วิธีนั้นครับ (เพราะไม่ใช่ทุกคนจะได้ประโยชน์จากเครดิตภาษีเงินปันผล ขึ้นกับอัตราภาษีของกิจการที่จ่ายปันผล กับอัตราภาษีในปีนั้นของผู้ยื่นด้วยว่าเข้าอัตราไหนแล้ว บางคนเอามาคิดจะได้คืน บางคนถ้าเอามาคิดรวมต้องเสียภาษีเพิ่มก็มี)

ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญทางภาษีนะครับ พอจะทราบอยู่บ้างก็บอกตามที่ทราบ ท่านไหนชำนาญกว่าก็คงมาเพิ่มมาแก้ให้อีกที  :wink:
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
mindmap

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณค่ะที่ให้ความเข้าใจ แรกทีเดียวคิดว่าแยกกันกะสามียื่นภาษีได้ เพราะเมื่อก่อนทำงานประจำก็แยกกันมาตลอด
โพสต์โพสต์