คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3481

smith_sanguan เขียน: แต่ที่ผมเห็นว่า vi ส่วนมากขาด คือ การปรับเปลี่ยนตามสภาวะแวดล้อม คือ ชอบยึดติด กับอดีตมากเกินไป แต่ จริงๆ Finance โดยมาก ต้องคาดการณ์ ปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลา ไม่ใช้ดูแค่งบดุล ต้องดูได้หมดครับ

อืม คมบาดใจดีครับ

จุดอ่อนของผมอยู่ตรงที่หัวใจ

เฮ้ย เกี่ยวไรว่ะ ไม่ใช่เคนธีรเดชนะ  บ้าเป่า

:lol:

คุยกันเรื่องเนื้อหาต่อครับ

เห็นด้วยครับเรื่อง finance จะต้องปรับเปลี่ยนตลอดเวลา

คนที่ทำ dcf ก็บอกผมครับว่าเขาต้องคอย update dcf

ตลอดครับ บางทีผ่านไป 6 เดือนก็มาทำใหม่

ด้วยซ้ำเพราะได้ข้อมูลใหม่ๆมาหลายอย่าง

การลงทุนของบริษัท การทำนุ่นทำนี้เปลี่ยนไปครับ

อย่างตะก่อนคนดูงบก็เน้นดูแค่กำไรสุทธิกันใช่ไหมครับ

ผมเรียนมากขึ้นก็บอกให้ดูงบกระแสเงินสดเพิ่มครับ

และก็หัดอ่านหมายเหตุประกอบงบครับ

ตอนผมเรียน creative accounting ของอาจารย์วรศักดิ์

ยากมากครับ ต้องทวนแล้วทวนอีกกว่าจะรู้ ลูกเล่นของบริษัทจดทะเบียน

แต่สุดท้ายงบก็เป็นแค่ส่วนนึงของราคาหุ้น

เพราะงบคืออดีต แต่งบที่ดีบอกเราถึงแนวโน้มที่น่าจะดี

ของบริษัทจดทะเบียนได้

พูดตรงๆ รอบนี้ผมได้กำไร ไม่ได้อ่านงบเลย

ไม่ได้อ่านนี้คือ ไม่โหลดมาอ่านหลายเดือนมากๆ

ดูแค่ผ่านๆ สินทรัพย์หนี้สิน  ไม่ได้แกะงบลึกแบบตะก่อนแล้ว

กลัวจะลืมวิชาที่เคยเรียนเหมือนกัน

บางทีมีไปอบรมบ้างของ cns เชิญจารย์วรศักดิ์มาพูด

ก็ไปนั่งฟังที่ sasin ฟังเสร็จก็ไม่ได้ทวน

มาดู fundflow ต่อ

ทุกวันนี้ fundflow ก็จะเน้นอะไรที่เป็น leading indicator ให้มากที่สุด

smith_sanguan เขียน: จริง มัน ก็ คือ สถิติ technical analysis ก็คือ สถิติ เหมือนกันแต่ไม่เชื่อ ไม่เชื่อก็ต้องรู้ครับ แต่ส่วนมากจะเลือกไม่สนใจเลย

ผมว่า techinc ก็คล้ายๆกับ fundflow ในแง่ว่า

เข้าใจวัฏจักรของสิ่งต่างๆ ศึกษาย้อนไปถึง crisis รอบต่างๆ ว่าตลาดทุนตลาดพันธบัตร commodity

จะมี พฤติกรรมยังไง

แล้วประเมินความน่าจะเป็นออกมาให้ได้มากที่สุด

อย่าล่าสุด เพิ่งได้ทฤษฏีใหม่ล่าสุดมา

เดือนสิงหาคม หุ้นเละแน่นอน

ผมก็อยากพิสูจน์ทฤษฏีนี้เหมือนกันว่าจะจริงไหม

สถิติเพียวๆ

มารอดูกัน

(โปรดอย่าถามว่าทฤษฏีอะไรเพราะผมคำนวณไม่เป็น
และคงไม่สามารถนำมาอธิบายต่อได้ ถือว่าเดาเล่นกันสนุกๆเท่านั้นนะ)
hongvalue

โพสต์ที่ 3482

VIB007 เขียน:
นี่เขาเรียกลูบหลังแล้วตบหัว  ฮา
ชมก่อนแล้วค่อยติ

อ้าวรู้ทันได้ไงอะ

:lol:

VIB007 เขียน:พูดถึงเรื่อง"ไก่อ่อน"
พี่ว่าฮงคงเข้าใจผิด
พี่ไม่ได้หมายความว่าใครทำไม่เหมือนเราแล้วจะผิดนะ

ในเวปก็อย่างนี้หละ
เขียนอะไร
คนตีความกันไปร้อยแปด
ดีครับ ท่อยทีท่อยอาศัยครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3483

[quote="Amadeus"]สุดยอดวิชาทั้งนั้นเลย
hongvalue

โพสต์ที่ 3484

ไปตามพี่พอใจให้มาแจมแล้ว

พี่พอใจเข้ามาอ่านปุ๊ป

ผมก็มีคำถามมาถามปั๊ป

พี่พอใจสนิทกับนักลงทุนรายใหญ่ขอถามหน่อยครับว่า

เท่าที่ทราบมารายใหญ่ออกกันแพงกว่า 620 ซะอีก

แถมออกหมด port ด้วย

โอ้ จอร์ด คุณยอดมาก

พี่พอใจครับ

พวกเขาดูยังไงเหรอครับ

ถึงออกได้ตอนนั้น

พี่ตอบแบบ childๆ และสบายใจจะตอบก็พอนะครับ

ไม่ได้คาดคั้นเอาเป็นเอาตายครับ

แค่อยากให้มาร่วมวงสนทนาด้วยกันเฉยๆน่ะครับ
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3485

ชอบคำนี้มากๆเลยครับพี่วิบูลย์ :cool:
"ในตลาดหุ้นไม่มีวิธีที่ถูกหรือผิด  มีแต่วิธีไหนที่เหมาะกับเรามากกว่า"

ช่วงนี้มีคนถามผมหลายคนเรื่องแนวอื่นๆ แต่ผมบอกว่าผมไม่รู้ และส่วนตัวผมไม่ไปสนใจ แนวอื่นนอกจากแนวคัดสรรบริษัทที่เราคิดว่าดี ในราคาที่เหมาะสม เพราะตัวผมมีความเชื่อว่า ราคาคือผล พื้นฐานคือเหตุครับ ส่วนจะรอนานแค่ไหน ความจริงก็คือความจริง ไม่อาจปฏิเสธได้

ถ้าจะมีพลาดก็มีอยู่อย่างเดียวคือ เรามองพื้นฐานเขาผิดพลาดครับ ซึ่งเป็นความผิดของเรา ไม่ใช่ของนายตลาดครับ อย่างน้อยๆเราก็รู้ว่าเราคิดผิดเพราะอะไร
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
por_jai

โพสต์ที่ 3486

hongvalue เขียน:
พี่พอใจสนิทกับนักลงทุนรายใหญ่ขอถามหน่อยครับว่า

เท่าที่ทราบมารายใหญ่ออกกันแพงกว่า 620 ซะอีก

แถมออกหมด port ด้วย

โอ้ จอร์ด คุณยอดมาก

พี่พอใจครับ

พวกเขาดูยังไงเหรอครับ

ถึงออกได้ตอนนั้น

:8) ไม่ได้เข้าไปที่กิมเอ็งเกือบครึ่้งปีแล้วมั๊ง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 3487

พี่วิบูลย์ครับ

มีคนบอกมาหลังไมค์ครับ

ว่าเรื่อง short หุ้นดูแล้วน่าจะมัน

เดี่ยวเขาจะไปศึกษาบ้างน่ะครับ

ผมว่า ผมกับพี่ต้องไปขอแบ่ง % โบรกที่ได้เงินจากการ short   ในรูปแบบ sbl จากคนที่มาอ่านเราคุยกันแล้วจะไปเล่นบ้างแล้วล่ะครับ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3488

[quote="hongvalue"]พี่วิบูลย์ครับ

มีคนบอกมาหลังไมค์ครับ

ว่าเรื่อง short หุ้นดูแล้วน่าจะมัน

เดี่ยวเขาจะไปศึกษาบ้างน่ะครับ

ผมว่า ผมกับพี่ต้องไปขอแบ่ง % โบรกที่ได้เงินจากการ short
VIB007

โพสต์ที่ 3489

[quote="naris"]ชอบคำนี้มากๆเลยครับพี่วิบูลย์ :cool:
"ในตลาดหุ้นไม่มีวิธีที่ถูกหรือผิด
VIB007

โพสต์ที่ 3490

smith_sanguan เขียน:
ระยะสั้น ตั้งแต่ 1 ชั่วโมง ถึง 1 เดือนครับ ตอนนี้ บอกว่า ผันผวนครับ ที่บอกจะลงไป 550 530 จริงครับ แต่ที่ผมเอ๋ใจและไม่มั่นใจ fund Flow ยังไม่หมด ครับ ถ้า ฟันโฟ มา จะสวืงขึ้นทำนิวไฮใหม่ครับ ต้องรอดู 70% ลง แต่ไม่ปักใจเชื่อครับ

ระยะกลาง 1 เดือน ถึง 1 ปี พักฐานครับ

ระยะยาว 1 ปี ขึ้นไป พักฐาน จะเป็นขาขึ้นครับ ผมรออยู่ครับ จะเล่นเอารวยครับ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
smith_sanguan เขียน:ทุกสิ่งทุกอย่าง คือ สิ่งไม่เที่ยง อย่าเชื่อมั่นกับตัวเองมากจนเกินไปครับ ขอแค่นี้ครับ โดยมากในนี้ จะไม่ค่อยเชื่อเทคนิค ผมโดนอัดบ่อย ผมก็เลือกเงียบดีกว่า แต่ที่ผมเห็นว่า vi ส่วนมากขาด คือ การปรับเปลี่ยนตามสภาวะแวดล้อม คือ ชอบยึดติด กับอดีตมากเกินไป แต่ จริงๆ Finance โดยมาก ต้องคาดการณ์ ปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลา ไม่ใช้ดูแค่งบดุล ต้องดูได้หมดครับ
ดูงบดุลอย่างเดียว
ก็เหมือนขับรถมองแต่กระจกหลัง
บอกได้เท่านี้หละ
VIB007

โพสต์ที่ 3491

อย่าล่าสุด เพิ่งได้ทฤษฏีใหม่ล่าสุดมา

เดือนสิงหาคม หุ้นเละแน่นอน

ผมก็อยากพิสูจน์ทฤษฏีนี้เหมือนกันว่าจะจริงไหม

สถิติเพียวๆ

มารอดูกัน

(โปรดอย่าถามว่าทฤษฏีอะไรเพราะผมคำนวณไม่เป็น
และคงไม่สามารถนำมาอธิบายต่อได้ ถือว่าเดาเล่นกันสนุกๆเท่านั้นนะ)
ได้ทฤษฏีใหม่มาเหมือนกัน(ว่ะ)
ไตรมาศสามนี้ กค-สค-กย หุ้นจะตกหัก
เพราะหมอดูบอกมา....อิ

ส่วนของฮง
ช่วยอธิบายสักเล็กน้อยได้ไหมว่ามาจากไหนเป็นอย่างไร
ไม่ต้องละเอียด
เอาแค่เลาๆก็พอถ้าทำได้
VIB007

โพสต์ที่ 3492

อันนี้ก็คนละปรัชญากับผมครับ

(ชาว vi อย่าเพิ่งรุมยำผมนะครับที่ผมมีความเห็นไม่ตรงกับความเชื่อของท่าน แต่ผมขี้เกียจ fake ว่าตัวเองมีหลักการแบบเดียวกับที่คนส่วนใหญ่เชื่อกันน่ะ เพื่อจะได้กลมกลืนเข้ากับคนอื่น ถ้าแบบนั้นอย่าโพสเลยดีกว่า)

ปรัชญา vi บอกว่าใช้ประโยชน์จากนายตลาดใช่ไหมครับ

ผมเห็นด้วยครับ

แต่ vi ชอบบอกว่าตลาดมันจะผิด

แต่ผมไม่เห็นด้วย(ครึ่งเดียว)เพราะผมเห็นว่า

market alway right

อย่างเช่น ตอนเกิดวิกฤติใหม่ๆq3 ปีที่แล้ว ทำไมใครๆก็คิดว่าโอกาศซื้อหุ้น โอกาศทอง
ปรากฏยิ่งซื้อยิ่งลง แล้วสุดท้ายเดือนตุลาลงแรง

แล้ว สุดท้าย gdp ก็ออกมาติดลบ

ถามว่านายตลาดถูกไหมครับ ผลกำไรของบริษัทจดทะเบียนลดจริงไหมครับ

แต่คนส่วนใหญ่เลือกหลอกตัวเองแล้วบอกว่า

นายตลาดไม่มีเหตุผล

แล้ว late q1 เศรษฐกิจยังไม่ฟื้นแต่หุ้น bottom ไปแล้ว

และเริ่มเป็นขาขึ้นตอนต้น q2

แล้วตัวเลขเศรษฐกิจ q2 ก็ค่อยๆดีขึ้น

สรุป นายตลาดโง่หรือเปล่าครับ

100 คน ชนะนายตลาดกี่คนครับ

ถึง 10 หรือเปล่า

ปรัชญาของผมเป็นการผสมระหว่าง

นายตลาดมักจะอารมณ์ไม่ดีและนายตลาดถูกเสมอ

ซึ่งมันขัดกันเองครับ

พูดแล้วฮา

แต่ผมเชื่อว่านายตลาดถูกเสมอมากกว่าครับ

vi หลายคนอ่านแล้วคง anti

ก็อย่าเก็บไปเป็นอารมณ์ครับ

เดี่ยวจะเป็นโรคเส้นเลือดในสมองระเบิดซะเปล่าๆครับ
อย่าไปเหมาว่านายตลาดผิดเสมอ

บัฟเฟตบอกว่าทฎษฎีตลาดมีประสิทธิภาพนั้น
มันถูกต้อง 90% ของเวลา
แต่มีบางครั้งที่ตลาดผิด
ดังนั้นเราหาประโยชน์ได้จากความผิดพลาดของตลาดตรงนั้น

สรุปว่าเข้าใจผิดทั้งคนพูดและคนฟัง

ดูแล้วเป็นการ short ที่เหมาะกับปรัชญาของ vi จริงๆครับ

ทั้งอึด ทั้งเน้นพื้นฐาน ทั้งอย่าตามนายตลาด

แต่ก็อย่างที่บอกปรัชญาของผมตรงข้ามหมดเลย

ดู momentum ว่าเป็นยังไง และเลือกตัวที่พื้นฐานแย่ในการ short

แต่ผมคิดวิธี short ที่ดีกว่าเดิมได้แล้วล่ะครับ

ถ้าผมต้องเสียค่าโง่ ผมจะไม่ยอมเสียค่าโง่ในรูปแบบเดิมๆแน่นอน

จะเป็นยังไงก็ลองติดตามกันไปก่อนครับ
สู้ต่อไปไอ้มดแดง
hongvalue

โพสต์ที่ 3493

ส่วนของฮง
ช่วยอธิบายสักเล็กน้อยได้ไหมว่ามาจากไหนเป็นอย่างไร
ไม่ต้องละเอียด
เอาแค่เลาๆก็พอถ้าทำได้

เป็นการนับ performance ของ dowjone มากกว่า 11 ปี

ว่าจะมีผลตอบแทนยังไงในเดือนสิงหาคม

และแต่ละอาทิตย์

แล้วสรุปออกมาเป็นความน่าจะเป็นว่า

โอกาศได้ตังค์น้อยไปหน่อยน่ะ

อันนี้เป็นแค่ความน่าจะเป็นคร่าวๆนะครับ

แต่จริงๆแล้วมันมีข้อมูลในเชิงเหตุผลอื่นๆ support อีกหลายอย่างน่ะครับ

ว่าแต่พี่ยังไม่ตอบคำถามผมเลยนา
hongvalue

โพสต์ที่ 3494

ถามหน่อยครับ

อ่าน research ช่วงก่อนคนชอบเชียร์ bcp

ดูเหมือนจะให้เหตุผลว่า

spread ปิโตรไม่ดีเพราะมี supply เยอะ

แต่ว่า bcp ไม่มีปิโตร เขาเลยแนะ

คนเล่น bcp กันมากกว่า

ถ้าเป็นเหตุผลแบบนี้พี่วิบูลย์มีความเห็นว่าไงครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3495

hongvalue เขียน: พี่ต้องให้ความร่วมมือกับผมนะ เพราะผมทำเพื่อช่วยพี่ปั้นกระทู้ให้มีคนอ่านถึง ล้านครั้งนะครับ
คิดได้ไง.....อ่านใจออกหรือ
งั้นเราเป้าหมายเดียวกัน
ล้านครั้ง ล้านครั้ง ล้านครั้ง
ตอนนี้แปดแสนกว่าแล้ว
อีกหน่อยเดียวไม่ถึงยี่สิบเปอร์เซนต์
จะได้ไปบอกท่านดร.นิเวศน์ได้ว่าล้านแล้วจ้า
hongvalue เขียน:มีคำถามมาถามพี่วิบูลย์ครับ

ช่วยตอบตามความเป็นจริงหน่อยนะครับ

อยากทำวิจัยน่ะครับ

1.พี่คิดว่าจุดแข็งของตัวพี่ในการลงทุนคือเรื่องอะไร

โดยมีทั้งหมด 4 ข้อดังนี้ครับ

ช่วยเรียงจากที่พี่คิดว่าสำคัญมากไปน้อยพร้อมเหตุผลให้ดูหน่อยครับ

1. มีการควบคุมอารมณ์ที่ดี
VIB007

โพสต์ที่ 3496

hongvalue เขียน:ถามหน่อยครับ

อ่าน research ช่วงก่อนคนชอบเชียร์ bcp

ดูเหมือนจะให้เหตุผลว่า

spread ปิโตรไม่ดีเพราะมี supply เยอะ

แต่ว่า bcp ไม่มีปิโตร เขาเลยแนะ

คนเล่น bcp กันมากกว่า

ถ้าเป็นเหตุผลแบบนี้พี่วิบูลย์มีความเห็นว่าไงครับ
ไม่น่าใช่
จริงๆ TOP PTTAR ได้กำไรจากปิโตรพาราไซลีนเยอะนะ

เหตุผลจริงๆที่ bcp น่าสนใจนั้น
เพราะมีการขยายโรงกลั่น
และเพิ่มขบวนการกลั่นเข้าไป
จากระบบการกลั่นแบบ Basic กลายเป็น Complex
ทำให้ผลิตน้ำมันที่มีมูลค่ามากขึ้น เช่น ดีเซลและเจ๊ท
ซึ่งเมื่อก่อนบางจากผลิตได้แต่นำ้มันเตาซึ่งมีราคาต่ำๆ
น่าจะเป็นเหตุผลนี้มากกว่า

Research ไหนที่บอกว่าไม่มีปิโตรดีกว่าเลยน่าลงทุน
ช่วยบอกที
นักวิเคราะห์ชื่ออะไรจะได้จำไว้
วิเคราะห์ผิดประเด็นอย่างแรง
Amadeus

โพสต์ที่ 3497

แล้วจะไม่เล่าวิชาที่ไปเรียนรู้มาจาก

บ.ล.ไอร่า ตั้งหลายเดือนให้ฟังกันบ้างเหรอครับ

ผมรอฟังอยู่นะครับ

(มัดมือชกแล้วนะอย่าหนีไปไหนล่ะ)
ไปฟังเพราะว่าชอบความคิดบางอย่างครับ
ภาษาวัยรุ่นเค้าเรียกว่า "โดน"  :lol:
เช่น ช่วงนี้ข่าวจะบอกว่า เครื่องยนต์ไทยดับไปสามเครื่องแล้ว
ทั้งการส่งออก การบริโภคภายในประเทศ และการลงทุนภาคเอกชน
ความหวังอยู่ที่การลงทุนภาครัฐ
แต่ที่ ไอร่าเค้าบอกว่า รัฐมีทางเลือกคือ หนึ่งรับเงินลงทุนจากจีน
สอง ออกพันธบัตร  เลือกทางที่สองเมื่อไหร่เครื่องนี้ก็จะดับสนิท

ความหวังในการฟื้นตัวจะไปอยู่ที่ประเทศอื่นที่ไม่ใช่ประเทศไทย
ฟังแล้วเข้าท่า น่าเอาไปคิดต่อ

มองภาพใหญ่กลับมาที่ภาพเล็ก
สรุปว่าระยะยาวไปจนรอบของ ศก.กลับมาฟื้นตัว-รุ่งเรือง
ให้เลือกหุ้นที่พื้นฐานไปขึ้นอยู่กับประเทศที่จะนำพา ศก.ในอนาคต

พูดถึงเรื่องไตรมาศสาม ผมเคยอ่านเอกสาร กลยุทธ์รลงทุนใน 1Q52
เมื่อประมาณเดือนกุมภา ของ บล.กิม เข้าเขียนเหตุการณ์ในอนาคต
ไว้ด้วยแฮะ

2Q52 สถาบันการเงินเพิ่มทุนและเกิดแผนกระต้นศก.ทั่วโลก--> Commodity ฟื้นตัวชั่วคราว :shock:
ปลาย3Q52 ศก.ชะลอตัวทั่วโลกรุนแรงอีกครั้ง--> new low เงินกลับเซฟเฮฟเว่น
4Q52-1Q53 ศก.เอเชียถึงจุดต่ำสุด ยังไม่เห็นการฟื้นตัว
อ่านขำๆครับ อย่าซีเรียส บางอย่างก็อาจจะไม่ตรงเพราะบางคนเชื่อว่า
fundamental ผ่านจุดต่ำสุดมาแล้ว
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Amadeus

โพสต์ที่ 3498

เซียนคนนึงเคยพูดว่า
"เล่นหุ้นเหมือนค้าขาย ผมเป็นพ่อค้า ซื้อมาขายไป
ดังนั้นผมจะซื้อของที่ขายได้ มีคนซื้อแน่นอน ขายได้ราคา"

อาศํยไปฟังเค้ามาแล้วลองสร้าง criteria ดู จะเหลือหุ้นไม่กี่ตัวเอง
อย่างนี้พอไหว  ย้อนไปดูช่วงวิกฤตปี 40 ช่วงนั้น ศก.ขับเคลื่อนด้วยเมกา
หุ้นไทยส่วนใหญ่ลง ประเทศเรากระทบ แต่หุ้นที่ไปขึ้นกับ ศก.เมกา
ขึ้นไปเรื่อยๆ นับเป็นดาวเด่นในรอบ 10 ปีได้เหมือนกัน

รูปภาพ

กลยุทธ์ที่ดี ทำให้คนประสพความสำเร็จได้
แต่กลยุทธ์ที่ดี ถ้าทำไม่ได้ก็ ไม่มีประโยชน์
เห็นด้วยกับพี่วิบูลย์นะครับ ว่าการควบคุมอารมณ์นี่สำคัญจริงๆ

โม้มาก เดี๋ยวกระทู้เลอะครับ ผมเป็นผู้อ่านดีแล้ว
ตัวเองอาศัยตัดตรงโน้นมาแปะตรงนี้ สังเคราะห์อะไรยังไม่ได้ครับ
อ่านเจอคำว่า ไก่อ่อน สองสามครั้ง ก็สะดุ้งทุกครั้ง
พี่ๆก็ชอบเรียกผมว่าแมงเม่าจนติดปากแล้ว
ดีนะที่ชื่อผมไม่ไปตรงกับชื่อวิทยาศาสตร์ของเม่าเค้า
ไม่งั้นอาจโดนเอาไปแทนที่ได้  :lol:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Tibular

โพสต์ที่ 3499

ผมว่าสำหรับนักลงทุน นักเก็งกำไรตัวจริง ไม่ว่าเป็นมดแดง V ไหนๆ สิ่งสำคัญที่สุดก็คือต้องเข้าใจทั้งคุณค่า และมูลค่าของสิ่งที่เราสนใจครับ หลังๆเข้ามาอ่านก็เห็นบรรยากาศไม่ค่อยจะดี ไม่รู้คิดไปเองป่าว
hongvalue

โพสต์ที่ 3500

Tibular เขียน:เข้ามาอ่านก็เห็นบรรยากาศไม่ค่อยจะดี ไม่รู้คิดไปเองป่าว

งง ครับ ก็ไม่เห็นจะมีการทะเลาะเบาะแว้ง หรือใช้คำพูดไม่ดีกันเลยนิ

:roll:
hongvalue

โพสต์ที่ 3501

นี้ๆ ผมปั่นกระทู้เก่งไหมอะ

เข้ามาไม่กี่วันหน้าเพิ่มมาอีกหน้าแล้วนะ

อยู่ 118 แล้ว

รับจ้างปั่นกระทู้ทั้วราชอาณาจักรนะ

หน้าละ 400 บาทเองถูกๆ

คนสนใจติดต่อได้

ฮา ล้อเล่นนะครับ

อย่า ban login ผมล่ะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3502

Amadeus เขียน:
มองภาพใหญ่กลับมาที่ภาพเล็ก
สรุปว่าระยะยาวไปจนรอบของ ศก.กลับมาฟื้นตัว-รุ่งเรือง
ให้เลือกหุ้นที่พื้นฐานไปขึ้นอยู่กับประเทศที่จะนำพา ศก.ในอนาคต

พูดถึงเรื่องไตรมาศสาม ผมเคยอ่านเอกสาร กลยุทธ์รลงทุนใน 1Q52
เมื่อประมาณเดือนกุมภา ของ บล.กิม เข้าเขียนเหตุการณ์ในอนาคต
ไว้ด้วยแฮะ

2Q52 สถาบันการเงินเพิ่มทุนและเกิดแผนกระต้นศก.ทั่วโลก--> Commodity ฟื้นตัวชั่วคราว :shock:
ปลาย3Q52 ศก.ชะลอตัวทั่วโลกรุนแรงอีกครั้ง--> new low เงินกลับเซฟเฮฟเว่น
4Q52-1Q53 ศก.เอเชียถึงจุดต่ำสุด ยังไม่เห็นการฟื้นตัว
อ่านขำๆครับ อย่าซีเรียส บางอย่างก็อาจจะไม่ตรงเพราะบางคนเชื่อว่า
fundamental ผ่านจุดต่ำสุดมาแล้ว

ที่ทำสีแดงคือ    ภาษาpantip สินธร เรียก ถูกใจให้ give

ส่วนที่เหลือก็รับฟังไว้ครับแล้วเอาไปดูว่าจะเป็นจริงไหม

ขอบคุณมากครับสำหรับการแชร์ข้อมูล
hongvalue

โพสต์ที่ 3503

Amadeus เขียน:อาศํยไปฟังเค้ามาแล้วลองสร้าง criteria ดู จะเหลือหุ้นไม่กี่ตัวเอง
อย่างนี้พอไหว  ย้อนไปดูช่วงวิกฤตปี 40 ช่วงนั้น ศก.ขับเคลื่อนด้วยเมกา
หุ้นไทยส่วนใหญ่ลง ประเทศเรากระทบ แต่หุ้นที่ไปขึ้นกับ ศก.เมกา
ขึ้นไปเรื่อยๆ นับเป็นดาวเด่นในรอบ 10 ปีได้เหมือนกัน

รูปภาพ
ถ้าเป็ฯ 10 ปีก่อน น่าจะหมายถึงหุ้นส่งออกหรือเปล่าครับ

แล้วหุ้นที่ว่าเนี้ยคือตัวไหนเหรอครับ

ราคาเมื่อ 10 ปีที่แล้วไม่ถือว่าชี้นำหรอกครับ

ดูจากกราฟ year แล้ว

ปี 40-41 ให้ผลตอบแทนสูงมากจริงๆ

สูงเสียดฟ้าเลย

Amadeus เขียน: โม้มาก เดี๋ยวกระทู้เลอะครับ ผมเป็นผู้อ่านดีแล้ว
ตัวเองอาศัยตัดตรงโน้นมาแปะตรงนี้ สังเคราะห์อะไรยังไม่ได้ครับ
อ่านเจอคำว่า ไก่อ่อน สองสามครั้ง ก็สะดุ้งทุกครั้ง
พี่ๆก็ชอบเรียกผมว่าแมงเม่าจนติดปากแล้ว
ดีนะที่ชื่อผมไม่ไปตรงกับชื่อวิทยาศาสตร์ของเม่าเค้า
ไม่งั้นอาจโดนเอาไปแทนที่ได้
hongvalue

โพสต์ที่ 3504

เหตุผลจริงๆที่ bcp น่าสนใจนั้น
จากระบบการกลั่นแบบ Basic กลายเป็น Complex
ทำให้ผลิตน้ำมันที่มีมูลค่ามากขึ้น เช่น ดีเซลและเจ๊ท
ซึ่งเมื่อก่อนบางจากผลิตได้แต่นำ้มันเตาซึ่งมีราคาต่ำๆ

Research ไหนที่บอกว่าไม่มีปิโตรดีกว่าเลยน่าลงทุน
ช่วยบอกที
นักวิเคราะห์ชื่ออะไรจะได้จำไว้

เหรอครับ  นึกว่า pqi ของ bcp เสร็จไปนานแล้ว

ยังจะหยิบเรื่องเดิมๆมาเล่นกันอยู่นั้นแหละอีกหรือนี้

ผมเองก็ไม่ได้ตามตัวนี้เลย

research ที่ว่าไม่ได้อ่านเองครับ

มีพี่คนนึงเขานั่งอ่าน research วันละหลายชั่วโมง

แล้วจะโทรมาเล่าให้ฟังครับ

เวลาโทรมาจะบอกว่า

โบรกพูดว่า แล้วก็ ................

เลยจำชื่อไม่ได้ครับ

ไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าตกลง marketing พูด หรือ นักวิเคราห์พูด
hongvalue

โพสต์ที่ 3505

คิดได้ไง.....อ่านใจออกหรือ
งั้นเราเป้าหมายเดียวกัน
ล้านครั้ง ล้านครั้ง ล้านครั้ง
ตอนนี้แปดแสนกว่าแล้ว
อีกหน่อยเดียวไม่ถึงยี่สิบเปอร์เซนต์
จะได้ไปบอกท่านดร.นิเวศน์ได้ว่าล้านแล้วจ้า

ก็เห็นพี่อยากให้คนช่วยปั่นกระทู้ก็รู้แล้วว่าวางเป้าหมายว่าล้านครั้ง

จริงๆแล้วตอนอยู่กระทู้ bezos ที่มวยวัด

ผมคิดว่าถ้าพี่สุมาอี้ คุยไปเรื่อยๆ

ผมก็ตั้งใจจะให้ถึงล้านครั้งให้ได้เหมือนกัน

อาจจะต้องใช้เวลาซัก 6-7 ปีหรือมากกว่าแต่ก็คงภูมิใจมาก แต่ว่าแผนนี้ก็ล่มไปก่อน

ผมเลยไปช่วยคนอื่นปั่นกระทู้ดีกว่า

ตอนนี้เหลืออีกแสนไกลๆ ครับกระทู้นี้

แล้วผมก็คงช่วยไม่ถึง 1 แสนครั้งหรอก

อาจช่วยได้ซัก 4-5 หมื่นนี้เต็มที่แล้ว

แต่ถ้ามีคนช่วยโพสเยอะๆก็มีลุ้น

ว่าแต่ถ้าผมช่วยปั่นขนาดนี้

ถำถึงล้านครั้งแล้วอย่าลืมกันล่ะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3506

555 พอบอกว่าช่วยปั่นกระทู้ตอบยาวเยียดเลย

แต่เนื้อๆทั้งนั้น
VIB007 เขียน:3.ประสบการณ์ลงทุนเยอะกว่าผู้อื่น
อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วย
เพราะมีนักลงทุนมากมายมีประสบการณ์ในตลาดหุ้นมาหลายปี
แต่ก็ยังทำผิดพลาดซ้ำๆเดิม

สิ่งสำคัญก็คือประสบการณ์ควรนำมาซึ่งการพัฒนาปรับปรุงการลงทุนของเราให้ดีขึ้น
แทนที่จะมานั่งตีอกชกลมตัวเองเวลาขาดทุน
ควรคิดว่านั่นเป็น"ค่าวิชา"ที่ต้องจ่าย
เพื่อจะได้ไม่ผิดพลาดซ้ำเดิมอีก
แต่คนส่วนใหญ่อีโก้สูง
เวลาผิดมักไม่ยอมรับผิด
อีโก้ทำให้ต้องไถลตกหล่มของความผิดพลาดของตนเอง
เช่นหลักการให้คัตลอส ก็ไม่คัท
สุดท้ายก็ตายหยังเขียด

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

หลังๆผมเลือกที่จะพูดกับคนอื่นน้อยลงครับ

ตัวเองเล่นแล้วไม่ได้ตังค์ก็ดันทุรังใช้วิธีเดิมๆอยู่ได้

เพื่อนพ่อผม เคยมาที่ร้านที่ประตูน้ำ

มาแล้วก็บอกว่า เฮ้ย ฮงเป็นไงว่ะ

ได้ข่าวช่วงนี้ล่ำซ่ำ

คุยๆกัน ผมรู้สึกได้เลยว่า

เขาไม่อยากจะฟังผมพูดอะไร

เพราะมันเสียฟอร์ม เพราะเขาเป็นผู้ใหญ่กว่า

เขาจะทำเหมือนแนวคิดทุกอย่างของผม

เป็นเรื่อง normal มาก

ผมเห็นแล้วก็ไม่ได้ใส่ใจ

ผมก็เลยนั่งฟังเขาพูด แล้วผมก็ไม่พูดอะไรอีก

ทำแบบนี้ก็สบายดี ไม่ต้องมานั่งเล่าอะไรด้วย

ผมเป็นเด็กเจอบ่อยครับแบบนี้
hongvalue

โพสต์ที่ 3507

VIB007 เขียน: (ผู้ใหญ่ไทยเลยติดมาจนโต ทำผิดไม่ยอมรับผิด
ซื้อหุ้นดักหน้ากบข จับได้ยังไม่ยอมลาออกอีก ต้องให้ไล่ออก)

อย่างหนาครับเฮียคนนี้

ไม่ใช่แค่อย่างหนานะครับ

โคตรหนาเลยด้วย

อ่านหนังสือพิมพ์เจอ ก็เจอว่าเขาสอบอีตาคนนี้

ก็ไม่ยอมออกซะที

พอออก ยังหน้าด้านมาบอกว่า

แสดงสปิริต

บ้าเป่าว่ะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3508

ไปกินข้าวกลางวันก่อน

เดี่ยวมาใหม่
il genio

โพสต์ที่ 3509

VIB007 เขียน: ไม่น่าใช่
จริงๆ TOP PTTAR ได้กำไรจากปิโตรพาราไซลีนเยอะนะ

ช่วยบอกที
ที่พี่วิบูลย์บอกว่า ไม่มีปิโตรดีกว่าเลยน่าลงทุน
วิเคราะห์ผิดอย่างแรง นี่
เพราะ การมีปิโตรเคมีพ่วงต่อจากโรงกลั่น
ทำให้มีลูกเล่นในการทำ optimization ได้อีกชั้นหนึ่ง
และทำให้โรงกลั่นที่มีปิโตรเคมีได้เปรียบ
ในแง่ความสามรถในการทำกำไรมากกว่าหรือเปล่าครับ

หรือเป็นประเด็นอื่นครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3510

VIB007 เขียน: เอาง่ายๆ
เวลามีคนมาถามพี่
ก็ถามแค่ว่า
ซื้อหุ้นอะไรดี
ไม่เคยมีใครมาถามเลยว่า
มีหลักการอย่างไร

แค่นี้ก็น่าจะตอบคำถามข้อนี้ได้แล้ว

555 ผมรอดตัวนะ เพราะว่าผมไม่เคยมาถามพี่เลยนะว่า

ซื้อหุ้นอะไรดี  ผมถามแต่แนวคิด มุมมอง

วิธีการดู