คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3511

[quote="VIB007"]

1. มีการควบคุมอารมณ์ที่ดี
smith_sanguan
Verified User

โพสต์ที่ 3512

ถามพี่วิบูลย์ มั้ง

1.พี่มีวิธีการในการเลือกซื้อหุ้นยังไงครับ
2.พี่เลือกซื้อหุ้น ยังไงครับ
3.ปกติ พี่ลงทุนหุ้น ระยะไหน ครับ แล้วแต่ระยะพี่ใช้ เวลา จำกัดอย่างไรครับ สั้น กลาง ยาว
4. พี่มองหุ้น ตอนนี้ เป็ยอย่างไรครับ สั้น กลาง ยาว ครับ
5. พี่ดูกราฟ ในการตัดสินใจไม๊ ครับ

แคนี้ก่อนนะ เดี๋ยวเหนื่อย ครับ ผมอายุยังหน่อย พูดอะไรผิดไปอย่าถือสานะครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3513

hongvalue เขียน:นี้ๆ ผมปั่นกระทู้เก่งไหมอะ

เข้ามาไม่กี่วันหน้าเพิ่มมาอีกหน้าแล้วนะ

อยู่ 118 แล้ว
อ่านถึงล้านครั้งเมื่อไหร่จะพาไปเลี้ยง
สัญญาเป็นสัญญา
แต่อย่าลืมทวง ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 3514

hongvalue เขียน:

ก็เห็นพี่อยากให้คนช่วยปั่นกระทู้ก็รู้แล้วว่าวางเป้าหมายว่าล้านครั้ง

จริงๆแล้วตอนอยู่กระทู้ bezos ที่มวยวัด

ผมคิดว่าถ้าพี่สุมาอี้ คุยไปเรื่อยๆ

ผมก็ตั้งใจจะให้ถึงล้านครั้งให้ได้เหมือนกัน

อาจจะต้องใช้เวลาซัก 6-7 ปีหรือมากกว่าแต่ก็คงภูมิใจมาก แต่ว่าแผนนี้ก็ล่มไปก่อน

ผมเลยไปช่วยคนอื่นปั่นกระทู้ดีกว่า

ตอนนี้เหลืออีกแสนไกลๆ ครับกระทู้นี้

แล้วผมก็คงช่วยไม่ถึง 1 แสนครั้งหรอก

อาจช่วยได้ซัก 4-5 หมื่นนี้เต็มที่แล้ว

แต่ถ้ามีคนช่วยโพสเยอะๆก็มีลุ้น

ว่าแต่ถ้าผมช่วยปั่นขนาดนี้

ถำถึงล้านครั้งแล้วอย่าลืมกันล่ะครับ
ไม่รู้ว่าที่โน้นทำไมถึงเลิก

แต่ที่ี่นี่ไม่ยาก
ไม่ต้องคิดหรอกว่าจะทำได้เท่าไหร่กี่หมื่นกี่แสน
เอากฏง่ายๆแล้วกัน
"อย่าเลิกโพส"
แค่นี้มันก็ไปถึงล้านแน่นอน
แต่เมื่อไหร่ไม่รู้
hongvalue

โพสต์ที่ 3515

VIB007 เขียน:อ่านถึงล้านครั้งเมื่อไหร่จะพาไปเลี้ยง
สัญญาเป็นสัญญา
แต่อย่าลืมทวง ฮา

5555 ใครจะไปลืมทวง

ตอนนั้นจะโทรไปทวงเลยล่ะ

mem ไว้แล้วหน้า 118 มีหลักฐานแบบนี้

ว่าแต่ กินที่โรงแรม บันยันทรีชั้นบนสุดได้ไหม

ที่เป็นอาหารจีนอะ

ขอสั่งแบบ all u can eat เลยนะ

อิอิ

ถูกๆสำหรับพี่อยู่แล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 3516

[quote="hongvalue"]

เหรอครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3517

5555 ใครจะไปลืมทวง

ตอนนั้นจะโทรไปทวงเลยล่ะ

mem ไว้แล้วหน้า 118 มีหลักฐานแบบนี้

ว่าแต่ กินที่โรงแรม บันยันทรีชั้นบนสุดได้ไหม

ที่เป็นอาหารจีนอะ

ขอสั่งแบบ all u can eat เลยนะ

อิอิ

ถูกๆสำหรับพี่อยู่แล้ว
เคยไปกินแล้ว
ไม่ค่อยอร่อยสักเท่าไหร่
มีร้านเด็ดกว่า ราคาพอๆกัน
แต่ไม่บอก รอให้ทำงานให้เสร็จก่อน
(คงอีกนาน ฮา ฮา)

ลืมบอกว่าอั้วขอเลือกสถานที่เองนะ(จ๊ะ) อิ อิ
hongvalue

โพสต์ที่ 3518

VIB007 เขียน:
เคยไปกินแล้ว
ไม่ค่อยอร่อยสักเท่าไหร่
มีร้านเด็ดกว่า ราคาพอๆกัน
แต่ไม่บอก รอให้ทำงานให้เสร็จก่อน
(คงอีกนาน ฮา ฮา)

ลืมบอกว่าอั้วขอเลือกสถานที่เองนะ(จ๊ะ) อิ อิ

ผมกิน ก๋วยเตี๋ยวหลอดอะ

อร่อยมาก

มีกุ้งชิ้นละ 3 ตัว

มีคนพาไปเลี้ยงน่ะ

คนมันมีดวงจะได้กิน

:lol:

ว่าแต่ทำไมพี่ถึงตั้งเป้าล้านครั้งล่ะครับ

มีแรงบันดาลใจอะไรหรือเปล่าครับ

แล้วพอถึงล้านครั้ง

ไม่ใช่จะเอาสิบล้านครั้งนะครับ

VIB007

โพสต์ที่ 3519

[quote="hongvalue"]
อืมอืม
VIB007

โพสต์ที่ 3520

ผมกิน ก๋วยเตี๋ยวหลอดอะ

อร่อยมาก

มีกุ้งชิ้นละ 3 ตัว

มีคนพาไปเลี้ยงน่ะ

คนมันมีดวงจะได้กิน

งั้นเคยไปแล้วนิ
คราวหน้าไปที่อื่นบ้าง ฮา
hongvalue เขียน: ว่าแต่ทำไมพี่ถึงตั้งเป้าล้านครั้งล่ะครับ

มีแรงบันดาลใจอะไรหรือเปล่าครับ

แล้วพอถึงล้านครั้ง

ไม่ใช่จะเอาสิบล้านครั้งนะครับ

สิบล้านไม่เคยคิดเลย
แค่ล้านมาสองล้านก็เท่าตัวแล้วนะ

ถามว่ามีแรงบันดาลใจอะไรหรือเปล่า
คำตอบคือไม่มี

แต่ที่ตั้งเป้าไว้ล้านครั้ง
เพราะมันใกล้ทำได้แล้วไง
ปีที่แล้วยังอยู่ที่เจ็ดแสน
ปีนี้แปดแสน
ดังนั้นล้านนึงมันต้องทำได้ซิ
แค่นั้นหละ

ถ้าจำได้ตอนหน้าแรกๆ
ยังคุยกันอยู่ที่แสนครั้งเอง
กระทู้นี้มาไกลกว่าที่คิดเยอะ

ถ้าฮงอยากปั่นกระทู้
ต้องส่งเทียบเชิญเซียนเข้ามาแจม
เป้าหมายคือเป็นกระทู้ที่มีนักลงทุนวีไอระดับเทพมาสิงมากที่สุด
เช่น
ลูกอีสาน
Invisible Hand
สุมาอี้
Mon Money
Chatchai
และท่านอื่นๆอีกมากมาย
เพียงเท่านี้ก็ดึง Rating กระฉูด

วิธีการคือให้ฮงเป็น Moderator
ถามคำถามแล้วให้แต่ละคนตอบในแนวของตนเอง
อันนี้แค่คิดนะ
แต่ยังไม่ได้ทำ
hongvalue

โพสต์ที่ 3521

พี่วิบูลย์เคยคิดจะทำ webblog ไหมครับ

มีคนถามผมว่าทำไมไม่ทำ webblog fundflow ขึ้นมา

บางคนบอกให้ตั้วเว็บ thaifundflow.com

เพราะถ้าเราทำเว็บบล็อกขึ้นมาเราก็ upload file

ให้คนดูได้

มี link กับ blog คนอื่นก็ได้

ด่านักการเมืองแรงๆก็ได้

แถมสามารถกรองคนที่เข้ามาได้ด้วยว่าเป็นแนวเดียวกันกับเรา

มาโพสที่สาธารณะมันไม่ค่อยคล่องตัว

ถ้าพี่จะไปทำ blog ก็บอกได้ครับจะไปอ่าน

แล้วถ้าผมทำ blog fundflow จะส่ง link มาให้นะ

เพราะว่าถ้าเวลาคุยกับใครก็ส่ง blog ให้เขาได้

หรือว่าจะพูดเรื่องหุ้นรายตัว

เรื่องราคาหุ้นก็ทำแล้วสบายใจกว่าในเว็บบอร์ดด้วยครับ

หลังๆผมไม่ได้โพสข้อมูลมากส่วนนึงก็คือ

เก็บไว้รอทำ blog ของตัวเองนี้แหละ
VIB007

โพสต์ที่ 3522

il genio เขียน:
ที่พี่วิบูลย์บอกว่า ไม่มีปิโตรดีกว่าเลยน่าลงทุน
วิเคราะห์ผิดอย่างแรง นี่
เพราะ การมีปิโตรเคมีพ่วงต่อจากโรงกลั่น
ทำให้มีลูกเล่นในการทำ optimization ได้อีกชั้นหนึ่ง
และทำให้โรงกลั่นที่มีปิโตรเคมีได้เปรียบ
ในแง่ความสามรถในการทำกำไรมากกว่าหรือเปล่าครับ

หรือเป็นประเด็นอื่นครับ
ประเด็นคือ
ความน่าลงทุนของบางจากไม่ใช่ไม่มีปิโตร
แต่เป็นเพราะการปรับปรุงขบวนการผลิตให้ทันสมัยขึ้น
ผลิตน้ำมันที่มีราคาสูงขึ้น
จะเป็นตัวช่วยให้บางจากทำกำไรได้ดีขึ้นในอนาคต
VIB007

โพสต์ที่ 3523

hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์เคยคิดจะทำ webblog ไหมครับ

มีคนถามผมว่าทำไมไม่ทำ webblog fundflow ขึ้นมา

บางคนบอกให้ตั้วเว็บ thaifundflow.com
ทำไม่เป็นนะ
แล้วไม่ค่อยชอบทำเวปไซค์ตัวเอง
เพราะขี้เกียจมานั่ง Maintenance

ขออาศัยเขาอยู่นี่หละ
สบายดี
ผมไม่ต้องยุ่งเรื่อง Admin

ไว้เจ้าของเวปมาไล่เมื่อไหร่
ค่อยหาที่ไปใหม่...หุ หุ
hongvalue

โพสต์ที่ 3524

VIB007 เขียน:
ถ้าฮงอยากปั่นกระทู้
ต้องส่งเทียบเชิญเซียนเข้ามาแจม
เป้าหมายคือเป็นกระทู้ที่มีนักลงทุนวีไอระดับเทพมาสิงมากที่สุด
เช่น
ลูกอีสาน
Invisible Hand
สุมาอี้
Mon Money
Chatchai
และท่านอื่นๆอีกมากมาย
เพียงเท่านี้ก็ดึง Rating กระฉูด

วิธีการคือให้ฮงเป็น Moderator
ถามคำถามแล้วให้แต่ละคนตอบในแนวของตนเอง
อันนี้แค่คิดนะ
แต่ยังไม่ได้ทำ
ผมเคยเชิญหลายคนแล้วครับ

ในบรรดาชื่อที่บอกมา

อย่างพี่ ih ก็โพสประจำอยู่ greenbull

พี่ สุมาอี้ ก็หายไปอย่างไร้ร่องลอย

ผมกำลังตามจีบให้ตั้งกระทู้

bezos ภาค 2 อยู่ครับ

พี่ลูกอีสานผู้ใจดีก็ตอบให้เพื่อนๆมากมายอยู่ใน

ห้องคลังกระทู้คุณค่า

พี่มนก็ติดสอนคน

พี่ฉัตรชัยก็คุ้นๆว่าอ่านกระทู้นี้ประจำ

ถ้ามาแจมด้วยก็ดีเลยครับ

อีกหน่อยผมจะสร้างเว็บของตัวเองแล้วส่งบทความมาสัมภาษพวกเทพๆรุ่นพี่

แล้วทำเป็นห้องสัมภาษเจาะลึกรายคนเลย

ถ้าตอนนั้นขอความร่วมมือไปตอบให้ผมด้วยนะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3525

smith_sanguan เขียน:ถามพี่วิบูลย์ มั้ง
ขอตอบสั้นๆนะครับ
smith_sanguan เขียน:1.พี่มีวิธีการในการเลือกซื้อหุ้นยังไงครับ
ซื้อหุ้นที่เราเข้าใจ มองเห็นอนาคต
และราคาบนกระดานต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง
smith_sanguan เขียน:2.พี่เลือกซื้อหุ้น ยังไงครับ
คำถามอันเดียวกับข้อหนึ่งหรือเปล่า
ต่างกันอย่างไร
smith_sanguan เขียน:3.ปกติ พี่ลงทุนหุ้น ระยะไหน ครับ แล้วแต่ระยะพี่ใช้ เวลา จำกัดอย่างไรครับ สั้น กลาง ยาว
สั้นของผมคือหนึ่งปี
กลางคือสองสามปี
ยาวคือเกินห้าปี
แต่ละตัวระยะเวลาไม่เท่ากัน
smith_sanguan เขียน:4. พี่มองหุ้น ตอนนี้ เป็ยอย่างไรครับ สั้น กลาง ยาว ครับ
ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดินคือไม่เดาตลาดครับ
ไม่สนว่าตลาดจะขึ้นหรือลง

แต่ถ้าถามว่าบริษัท กขค เป็นอย่างไรในสั้น กลาง ยาวจะตอบได้ครับ
smith_sanguan เขียน:5. พี่ดูกราฟ ในการตัดสินใจไม๊ ครับ
ดูกราฟไม่เป็นครับ
smith_sanguan เขียน:แคนี้ก่อนนะ เดี๋ยวเหนื่อย ครับ ผมอายุยังหน่อย พูดอะไรผิดไปอย่าถือสานะครับ
อายุไม่สำคัญ
อายุน้อยแต่ลงทุนถูกหลักการก็มีเยอะครับ

แต่อย่าแรงมากกับคนแก่แค่นั้นพอ
เพราะหัวใจไม่ค่อยแข็งแรง
มันท้อแท้ง่าย ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 3526

ผมเคยเชิญหลายคนแล้วครับ

ในบรรดาชื่อที่บอกมา

อย่างพี่ ih ก็โพสประจำอยู่ greenbull

พี่ สุมาอี้ ก็หายไปอย่างไร้ร่องลอย

ผมกำลังตามจีบให้ตั้งกระทู้

bezos ภาค 2 อยู่ครับ

พี่ลูกอีสานผู้ใจดีก็ตอบให้เพื่อนๆมากมายอยู่ใน

ห้องคลังกระทู้คุณค่า

พี่มนก็ติดสอนคน

พี่ฉัตรชัยก็คุ้นๆว่าอ่านกระทู้นี้ประจำ

ถ้ามาแจมด้วยก็ดีเลยครับ
นั่นนะซิ
เพราะเคยไปเทียบมาหลายครั้ง
แต่เอาเถอะ
เราก็ด้นดั้นของเราต่อไปดีกว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 3527

จริงๆแล้วเว็บนี้มีคนเก่งเยอะมากๆ

ตะก่อนนี้โพสกันเยอะพวกเทพ

แล้วอยู่ดีๆ

พวกเทพๆก็พร้อมใจกันหายไปเกือบหมดเลย

ในช่วงปีที่แล้ว

ผมงงมากว่าเกิดอะไรขึ้น

ผมว่าแค่นัดเจอเทพแต่ละคนก็ยากแล้ว

ผมว่าถ้าเอาเทพๆมารวมกระทู้เดียวกันได้หมด

นี้โคตรสุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด

จะเป็นกระทู้ในตำนานเลยแหละ

ถ้าได้พี่ ih พี่สุมาอี้ พี่วิบูลย์

คุยกันไปซัก 20 หน้า

แค่นี้ก็ดังเป็นพลุแตกแล้ว

แล้วผมจะรับหน้าที่ update สถานการณ์ fundflow

ให้ตลอดเป็นการทำให้กระทู้ active ตลอดเวลา

แค่คิดก็มันแล้ว

ถ้าพี่วิบูลย์เจอ ท่านเทพสองคนนี้ก็ช่วยบอกหน่อยสิ

ผมไม่มี power พอจะไปชวนมาได้อะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3528

นี้สังเกตุไหมครับ

ว่า เว็บที่เนื้อๆที่สุด

คือเว็บที่ไม่ค่อยมีคนอ่าน

ยิ่งมีคนเยอะ

คุณภาพก็ยิ่งลด

ผมสังเกตุมาหลายที่แล้ว

ตอนเงียบๆ มีกันไม่กี่คน

โคตรเนื้อๆเลย

แต่พอยิ่งดังๆ  คนที่เคยโพสเนื้อๆ

หายไปไหนหมด

ไม่รู้คิดเหมือนกันไหม

ผมอ่านร้อยคนร้อยหุ้นชอบอ่านแค่หน้าแรกๆ

ที่เป็นของ ปี 2005-2006

แต่เป็นของหลังๆผมไม่ค่อยอ่านเลย
hongvalue

โพสต์ที่ 3529

พี่วิบูลย์สนใจเล่น

single stock future ไหมครับ

อย่างล่าสุด รู้สึกจะเพิ่มอีก 11 ตัวแล้วจาก

ตอนแรกมีแค่ ais ptt pttep

ถ้าพี่จะซื้อพี่เทพ ทำไมไม่แบ่งเงินบางส่วนไปซื้อ

พี่เทพที่เป็น ssf ดูบ้างล่ะ

มันจะได้ตังค์เยอะกว่าหรือเปล่า

พี่เคยศึกษารายละเอียดไหม
chode

โพสต์ที่ 3530

hongvalue เขียน:[

ตอนนี้แกเปิดสอนแบบไม่คิดเงินค่าสอนเลยครับ คิดแต่ค่าสถานที่ คงจองยากมากครับ
http://1001ii.wordpress.com/2009/06/26/0201/
hongvalue

โพสต์ที่ 3531

ว่าแต่พี่วิบูลย์มีหนังสือลงทุนต่างประเทศเล่มไหนแนะนำบ้างไหมครับ

วันนั้นผมเจอพี่เว็บที่ตลาดหลักทรัพย์ด้วย

กำลังคุยกันเรื่องหนังสือยังคุยไม่ทันจบเลย

ต้องแยกกันซะก่อน

ถ้าพี่เว็บอ่านอยู่ก็ช่วยมาแนะนำหนังสือลงทุนตปท ให้อ่านหน่อยครับ

ถ้าจะให้ดีกว่านั้นเล่มไหนดีๆ ก็แปลมาให้อ่านไปเลยยิ่งดีครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3532

chode เขียน: ตอนนี้แกเปิดสอนแบบไม่คิดเงินค่าสอนเลยครับ คิดแต่ค่าสถานที่ คงจองยากมากครับ
http://1001ii.wordpress.com/2009/06/26/0201/

ผมเป็นคนที่ได้ไปรอบนี้เหมือนกันครับ

เป็นรอบแรกครับ

จองกันเป็นเดือนแล้วครับ

มีคนจองยาวเยียดสุดลูกหูลูกตาเลยครับ

ผมเตรียมไปถามแหลกเลยครับ

ท่านอี้ของผมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม
hongvalue

โพสต์ที่ 3533

ผมล่ะก็รอว่าเมื่อไหร่พี่โจ

ลูกอีสานจะเปิด course บ้าง

ผมว่าคนเรียนไม่ต่ำกว่า

200 คนแน่นอน

อยากเรียนจังเลย

ใครอยากเรียนช่วยๆตื้อพี่โจกันหน่อยสิครับ

hongvalue

โพสต์ที่ 3534

สำหรับคนที่สนใจเรื่อง fundflow

ผมกำลังนั่งศึกษาการทำ webblog อยู่ครับ

และถ้าทำก็ตั้งใจว่าจะมีการเล่าเรื่อง fundflow ด้วย

และรวมถึงแนวคิดอื่นๆที่ผมได้จากอาจารย์คนอื่นๆด้วยครับ

และจะมีวิธีการดูหุ้นแบบละเอียดเล่าให้ฟัง

ถ้าผมทำ blog เสร็จจะมา update เอาไว้ตรงนี้นะครับ

เพราะรู้สึกว่าพิมพ์ในเว็บบอร์ดความเห็นของเรามันกระจัดกระจาย

เลยคิดว่าจะไป update ไว้ที่ blog ตัวเองที่เดียวเลยดีกว่า
smith_sanguan

โพสต์ที่ 3535

ฮง จะรีบไปไหนเนี้ย ปั่นจัง อย่าสน quantity มาก เอา Quality ด้วย ไปดึงคนอื่นมาคุยด้วย เดี๋ยวก้หมดมุข พอดี
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
hongvalue

โพสต์ที่ 3536

smith_sanguan เขียน:ฮง จะรีบไปไหนเนี้ย ปั่นจัง อย่าสน quantity มาก เอา Quality ด้วย ไปดึงคนอื่นมาคุยด้วย เดี๋ยวก้หมดมุข พอดี
55 จริงด้วยครับ

ไอ้หน้า 118 นี้มีแต่แซวกันอย่างเดียวเลยครับ

ไม่มีเนื้อเลย

นิสัยผมชอบทำอะไรรีบๆให้เสร็จเป็นอย่างๆน่ะครับ

แล้วเนื้อหาทีเด็ดผมก็เก็บไว้ก่อน

ไว้โพสตอนทำ webblog

แต่จริงอย่างที่เฮียสมิธพูด

ถ้าโพสแล้วมีแต่น้ำๆ เดี่ยวคนก็เลิกอ่านพอดี

คิดก่อนโพส โพสน้อยลง

แต่เนื้อๆดีกว่า

ขอบคุณที่แนะนำครับ  :D
hongvalue

โพสต์ที่ 3537

ผมเปิดประเด็นเรื่องหุ้นขึ้นมาคุยกันดีกว่า

ตัวที่จะคุยก็คือ

ptt13ca

หรือว่า dw ของ ptt ที่ออกโดย kgi

เลข 13 มาจากโบรกหมายเลข 13 นั้นเอง

เท่าที่เช็กราคา excercise price มา

251.90

และ 5 dw = 1 หุ้น ptt

(ถ้าผิดช่วยแก้ไขด้วย)

ราคา ptt13ca อยู่ที่

5.5

(ราคาปิดตอนเช้า)

http://www.settrade.com/C04_01_stock_qu ... electPage=

เรียกว่าราคาถูกมากๆ(ไม่ใช่มูลค่านะ)ถ้าเทียบกับหุ้นแม่

ที่ 212

น่าจะคล้ายๆกับ scbi-c1 หรือ cpf-w2

ได้

ผมว่าถ้า set เป็นขาขึ้นแบ่งเงินบางส่วนไปซื้อ

ptt13ca

น่าจะได้เยอะมากเลยนะ

ถึงแปลงสภาพแล้วขาดทุนแต่ว่ามันเป็นจิตวิทยาว่า

ถ้า ptt ขึ้น ptt13ca ก็น่าจะขึนไปด้วย

ราคาแม่/ลูก 212/5.5

leverage กี่เท่าฟะเนี้ย
Blueblood
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3538

ผมว่าถ้า set เป็นขาขึ้นแบ่งเงินบางส่วนไปซื้อ

ptt13ca

น่าจะได้เยอะมากเลยนะ

ถึงแปลงสภาพแล้วขาดทุนแต่ว่ามันเป็นจิตวิทยาว่า

ถ้า ptt ขึ้น ptt13ca ก็น่าจะขึนไปด้วย

ราคาแม่/ลูก 212/5.5

leverage กี่เท่าฟะเนี้ย

จริงๆต้องใช้ลูก 5 ตัวมาแปลงนะครับ ถ้าดู leverage น่าจะเป็น 212/27.5 มากกว่า leverage ประมาณ 7-8 เท่า ก็พอๆกับ index futures

ผมก็สนใจเรื่อง DW เหมือนกันครับ แต่ควรจะมีแบบระยะเวลาสัก 2-3 ปีหน่อย แค่สิ้นปีมันสั้นไป (หรือว่าผมดูไม่ครบหว่า ?) แล้วจริงๆน่าจะมีหลายๆราคาใช้สิทธิหน่อย คนออกก็ไปบริหารความเสี่ยงเอาที่ตัว stock futures ก็น่าจะได้สำหรับ ptt
It's earnings that count
VIB007

โพสต์ที่ 3539

hongvalue เขียน: จริงๆแล้วเว็บนี้มีคนเก่งเยอะมากๆ

ตะก่อนนี้โพสกันเยอะพวกเทพ

แล้วอยู่ดีๆ

พวกเทพๆก็พร้อมใจกันหายไปเกือบหมดเลย

ในช่วงปีที่แล้ว

ผมงงมากว่าเกิดอะไรขึ้น
คงหมดไฟนะครับ
ถึงเวลาอิ่มตัว

นักลงทุนรุ่นเดียวที่เข้ามาในเวปพร้อมกันกับพี่
เลิกโพสไปหมดแล้ว
พี่เจ๋ง Jeng
คุณมน Mon Money
คุณธันวา
Ayethebing
CK
สุมาอี้
พี่ปรัชญา
ฯลฯ

บางคนก็ออกไปตั้งเวปเอง
บางคนก็เลิกเข้าวงการ

ที่เห็นActiveอยู่ก็มี
เฮียคลายเครียด
และพี่ฉัตรชัยของเรา

hongvalue เขียน: ผมว่าแค่นัดเจอเทพแต่ละคนก็ยากแล้ว

ผมว่าถ้าเอาเทพๆมารวมกระทู้เดียวกันได้หมด

นี้โคตรสุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด

จะเป็นกระทู้ในตำนานเลยแหละ

ถ้าได้พี่ ih พี่สุมาอี้ พี่วิบูลย์

คุยกันไปซัก 20 หน้า

แค่นี้ก็ดังเป็นพลุแตกแล้ว

แล้วผมจะรับหน้าที่ update สถานการณ์ fundflow

ให้ตลอดเป็นการทำให้กระทู้ active ตลอดเวลา

แค่คิดก็มันแล้ว

ถ้าพี่วิบูลย์เจอ ท่านเทพสองคนนี้ก็ช่วยบอกหน่อยสิ

ผมไม่มี power พอจะไปชวนมาได้อะ
ไว้เจอจะลากตัวเข้ามาโพสนะ
แต่ไม่ได้เจอกันเป็นปีแล่วอ่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 3540

hongvalue เขียน:ว่าแต่พี่วิบูลย์มีหนังสือลงทุนต่างประเทศเล่มไหนแนะนำบ้างไหมครับ

วันนั้นผมเจอพี่เว็บที่ตลาดหลักทรัพย์ด้วย

กำลังคุยกันเรื่องหนังสือยังคุยไม่ทันจบเลย

ต้องแยกกันซะก่อน
อ่านแต่หนังสือต่างประเทศ
แต่ยังไม่เคยอ่านประเภทเน้นลงทุนในประเทศไหนดี
เลยตอบไม่ได้น่ะ

ถามท่านเว๊บแล้วกัน
ขานั้นกำลังลงทุนต่างประเทศอยู่พอดี