ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
meee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 991

ยินดีด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Grow

โพสต์ที่ 992

ยินดีด้วยครับ  ขอให้ทุกคนมีสุขภาพที่สมบูรณ์ แข็งแรง ตลอดไป

ลูกคือพลังและกำลังใจในการต่อสู้ และการทำงาน แม้ยามเหนื่อยยาก หรือยามทอแท้ครับ
iGrow Forever
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 993

ลูกพี่จะว่าโตก็โตกว่าลูกของลูกอิสาน  แต่ก็ยังเด็กมากถ้าเทียบกับลูกพี่พอใจ

พี่ก็ยังเหนื่อยครับ  คิดไม่ออกเหมือนกันว่า  ถ้าพี่ไม่มีลูก  วันๆจะทำอะไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 994

ลูกอิสาน เขียน: ขอคอมเมนต์เป็นประเด็นๆนะครับ

1.รูปแบบธุรกิจเป็นค้าปลีกเหมือนกัน กิจการขายเป็นเงินสดส่วนใหญ่ ในขณะที่ซื้อสินค้าด้วยเงินเชื่อ ทำให้ยิ่งขายกระแสเงินสดยิ่งเพิ่ม ความต้องการเงินทุนหมุนเวียนส่วนใหญ่คือการสต็อคสินค้า ดังนั้นกิจการแบบนี้สามารถขยายตัวได้โดยไม่ค่อยมีปัญหาเงินทุนหมุนเวียนครับ
แปลกแต่จริง

--------------------------------------------------------------------------------

IT
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 995

[quote="ler109"]หวัดดีครับ พี่ลูกอีสาน
อยากรบกวนพี่ช่วย Comment ทีมฟุตบอล(หุ้น) ของผมหน่อยครับ (สมมติว่าเป็นฟุตบอล 7 คน) คือผมบ้าบอลพอๆ กับหุ้นครับ แต่ว่าเพิ่งศึกษาเรื่องหุ้นมาได้ประมาณสัก 1 ปี ครับ คือพอเริ่มมีตังค์ก็เลยซื้อสโมสรมาเป็นของตัวเองครับและก็เริ่มทยอยซื้อนักเตะเข้ามาในทีม ทีมปัจจุบันของผมปัจจุบันเล่นระบบ 1-4-2-1 อ่ะครับ โดยมีนักเตะในแต่ละตำแหน่งดังนี้

ผู้รักษาประตู : SC ค่าตัว 7.5 ---> อยากให้เป็นเหมือน Pepe rena ของ Liverpool

กองหลัง :
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 996

ขอบคุณพี่โจกับพี่ฉัตรชัยสำหรับความเห็นครับ
สำหรับสินค้าคงคลังของ IT มีมากและเจ้าหนี้น้อยกว่าของ SE-ED ที่พี่ฉัตรชัยว่า น่าจะเป็นเพราะนโยบายของ IT ที่มักจะซื้อสินค้าจาก supplier ในปริมาณที่ค่อนข้างมากและจ่ายเป็นเงินสดเพื่อแลกกับส่วนลดครับ  :D
daraneemui

สะสมหุ้น

โพสต์ที่ 997

เรียนถามคูณลูกอีสานว่า ถ้าจะซื้อหุ้นสะสมรายเดือนแทนการออมเงิน ซื้อหุ้นตัวเดิมๆทุกเดือนสัก10ปี ควรจะซื้อหุ้นกลุ่มไหน และตัวใด ขอสัก6ตัว กะจะเก็บเป็นเงินไว้ใช้ยามเกษียณค่ะ งบประมาณเดือนละ3-4หมื่นบาทค่ะ
ลูกอิสาน

Re: สะสมหุ้น

โพสต์ที่ 998

daraneemui เขียน:เรียนถามคูณลูกอีสานว่า ถ้าจะซื้อหุ้นสะสมรายเดือนแทนการออมเงิน ซื้อหุ้นตัวเดิมๆทุกเดือนสัก10ปี ควรจะซื้อหุ้นกลุ่มไหน และตัวใด ขอสัก6ตัว กะจะเก็บเป็นเงินไว้ใช้ยามเกษียณค่ะ งบประมาณเดือนละ3-4หมื่นบาทค่ะ
hmpro cpall eastw it kh scnyl

ลองศึกษาดูครับว่าชอบตัวไหน
คุณสมบัติที่ผมเชื่อว่าหุ้นแต่ละตัวมีคือ

1.มีการเติบโต
2.งบการเงินแข็งแกร่ง
3.บริหารโดยผู้บริหารที่น่าจะไว้ใจได้
4.เป็นธุรกิจที่เข้ากับวิถีชีวิตผู้คนยุคปัจจุบันและอนาคต
5.มีกลุ่มลูกค้าหลากหลาย ไม่กระจุกตัว
6.มีตลาดเฉพาะกลุ่มและบริษัทเป็นผู้นำตลาดเพราะมีความสามารถในการแข่งขัน

และอย่าลืมผมแค่ชี้แนะ แต่การตัดสินใจและผลการตัดสินใจนั้นเพื่อนๆต้องรับเองนะครับ... :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Amadeus

โพสต์ที่ 999

พี่โจครับ

ถ้า บ. ที่ผมดูอยู่มีทั้งหุ้นสามัญและหุ้นบุริม
สมมติ สามัญ 500 หุ้น  บุริม 3800

รายการในงบกำไรขาดทุนต้องหารด้วย สามัญ 500 หุ้น
(เช่นพวก EPS)

แล้วรายการในงบดุลนี้ต้องหารด้วยอะไรครับ

มีรายการไหนบ้างที่เวลาแบ่งสมบัติจะเอาหุ้นบุริมมาหารด้วย

เวลาคิดมาแก็ตแคปก็ใช้เฉพาะของหุ้นสามัญ
อย่างนี้จะหมายความว่าบุริม ไม่มีสิทธิ์ในบริษัทเราหรือว่า
บริษัทเรามีค่ามากกว่ามาเก็ตแคปครับ (งง ไหมครับ)

ถามอีกอย่างนะครับ
พี่โจ เวลาทำงบดุล พี่โจเอาหลายๆ Q มาเฉลี่ยไหมครับ
เพราะว่างบดุลเป็นภาพsnapshot หรือว่าดูคร่าวๆครับ
ว่ามีอะไรแปลกๆโผล่มา
เช่น รายได้ราวๆ สามร้อยล้านกว่าๆ อยู่มาวันนึง มีค่าเผื่อหนี้สงสัยจะศูนย์
เพิ่มมา เก้าสิบล้าน อย่างนี้แปลกไหมครับ

ขอบคุณครับ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Laziale

โพสต์ที่ 1000

ลูกอิสาน เขียน: hmpro cpall eastw it kh scnyl

คุณสมบัติที่ผมเชื่อว่าหุ้นแต่ละตัวมีคือ

3.บริหารโดยผู้บริหารที่น่าจะไว้ใจได้
4.เป็นธุรกิจที่เข้ากับวิถีชีวิตผู้คนยุคปัจจุบันและอนาคต
5.มีกลุ่มลูกค้าหลากหลาย ไม่กระจุกตัว
6.มีตลาดเฉพาะกลุ่มและบริษัทเป็นผู้นำตลาดเพราะมีความสามารถในการแข่งขัน

และอย่าลืมผมแค่ชี้แนะ แต่การตัดสินใจและผลการตัดสินใจนั้นเพื่อนๆต้องรับเองนะครับ... :D
พี่โจคิดว่า Eastw ดีกว่า TTW ยังไงหรือครับ และได้ข่าวว่าผู้บริหารของ Eastw เป็นคนสนิทของ เนวิน ชิดชอบ พี่โจมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 1001

IT  

ลูกหนี้การค้า  100.02 ล้านบาท  
สินค้าคงคลัง 635.05 ล้านบาท  
เจ้าหนี้การค้า  537.93 ล้านบาท  
สรุป Working Cap. เป็นบวก

--------------------------------------------------------------------------------

SE-ED  

ลูกหนี้การค้า 91.81 ล้านบาท  
สินค้าคงคลัง 468.81 ล้านบาท  
เจ้าหนี้การค้า  985.74 ล้านบาท  
สรุป Working Cap. ติดลบ
ขอถามนิดครับว่าปกติดู working cap ไม่ต้องรวมเงินสด หรือหลักทรัพย์เทียบเท่าเงินสดไปคิดเป็นส่วนหนึ่งของ working cap หรือครับ และตกลงที่ถูกต้องคืออะไรครับ  ขอบคุณครับมือใหม่ครับ :D
Laziale

โพสต์ที่ 1002

ถามเพิ่มครับ ว่าตอนนี้พี่โจมีความเห็นอย่างไรกับ BH ครับ
เมื่อตอนวิกฤตช่วงสิ้นปีที่ปิดสนามบินผมคิดว่าต่างชาติหายหมดแน่ๆครับ และก็มาเห็นกำไรของ BH เมื่อสิ้นปี 08 ลดลงไปเยอะเมื่อเทียบกับปี 07 (ดูแค่ผลกำไรจริงๆไม่ได้ดูงบเลยเพราะไม่สน) จึงคิดเผินๆว่าลูกค้าฝรั่งหายไปหมดและ BH ต้องแย่แน่ๆ (ตอนนั้นสนใจแต่ TNH ครับเลยมอง BH ด้วยหางตาแบบไม่ค่อยได้สนใจ) แต่เพิ่งจะมาลองดูงบของ BH จริงๆจังๆไม่นานปรากฎว่าคิดผิดอย่างแรงครับ เพราะกำไรไม่ได้ลดเลยแต่ตอนปี 07 มีรายได้พิเศษจากตัวลูกเยอะมาก จึงรู้สึกเสียดายเล็กน้อยตอนราคาต่ำกว่า 20 ไม่ทราบว่าพี่โจมึมุมมองเกี่ยวกับการเติบโตในอนาคตของ BH ยังไงบ้างครับ (ตอนนี้ราคาราวๆ 25 บาท)  :D [/list]
daraneemui

โพสต์ที่ 1003

daraneemui wrote:
เรียนถามคูณลูกอีสานว่า ถ้าจะซื้อหุ้นสะสมรายเดือนแทนการออมเงิน ซื้อหุ้นตัวเดิมๆทุกเดือนสัก10ปี ควรจะซื้อหุ้นกลุ่มไหน และตัวใด ขอสัก6ตัว กะจะเก็บเป็นเงินไว้ใช้ยามเกษียณค่ะ งบประมาณเดือนละ3-4หมื่นบาทค่ะ

hmpro cpall eastw it kh scnyl

และอย่าลืมผมแค่ชี้แนะ แต่การตัดสินใจและผลการตัดสินใจนั้นเพื่อนๆต้องรับเองนะครับ...

ขอบคุณ คุณลูกอีสานมากค่ะทีใส่ใจตอบคำถามรวดเร็วมากค่ะ
เดิมเคยสนใจกลุ่มโรงพยาบาล bh,bgh อยู่ อยากให้ช่วยวิเคราะห์ ระหว่าง bh, bgh, kh ถ้าต้องเลือกเพียงตัวเดียว คือพี่อยากจะมีหุ้นกระจายตัวในหลายๆกลุ่มอุสาหกรรม
และในกลุ่มค้าปลีก ระหว่าง hmpro,cpall,makro
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1004

daraneemui เขียน: ขอบคุณ คุณลูกอีสานมากค่ะทีใส่ใจตอบคำถามรวดเร็วมากค่ะ เดิมเคยสนใจกลุ่มโรงพยาบาล bh,bgh อยู่ อยากให้ช่วยวิเคราะห์ ระหว่าง bh, bgh, kh ถ้าต้องเลือกเพียงตัวเดียว คือพี่อยากจะมีหุ้นกระจายตัวในหลายๆกลุ่มอุสาหกรรมและในกลุ่มค้าปลีก ระหว่าง hmpro,cpall,makro
ผมมองภาพใหญ่นะครับสำหรับ kh bgh bh

1.kh มีกลุ่มลูกค้าระดับกลาง-ล่าง ในขณะที่ bgh bh กลุ่มลูกค้าระดับบนและลูกค้าจากต่างประเทศ ดังนั้นความมีเสถียรภาพของรายได้ kh น่าจะดีที่สุดครับ เหมือนขายของกินของใช้ ไม่ใช่ของฟุ่มเฟีอย

2.ความเสี่ยงเรื่องโลเคชั่น kh และ bgh มีสาขากระจายทั่วประเทศ ดังนั้นความเสี่ยงที่หากสาขาใดสาขาหนึ่งสูญเสียรายได้จะต่ำกว่าโรงพยาบาลที่เป็น single location แบบ bh นอกจากนั้น kh ยังมีกลุ่มลูกค้ากระจายทั้งลูกค้าเงินสด ลูกค้าประกันสังคม และลูกค้าหลักประกันสุขภาพ

3.ความแข็งแกร่งของงบการเงิน kh จะดีที่สุด ใกล้เคียงกับ bh ส่วน bgh จะด้อยที่สุดเป็นผลจากการใช้เงินลงทุนจำนวนมากในการเทคโอเวอร์ที่ผ่านมา

4.ประสิทธิภาพการทำกำไร kh จะดีที่สุด ดีกว่าทั้ง bh bgh ดูจากผลกำไรต่อยอดขาย หรือดูจาก ROA  นอกจากนั้นตัวเลขยังมีแนวโน้มดีขึ้นด้วย  ตัวเลขเหล่านี้อาจจะค้านกับความรู้สึก แต่เหมือนที่เคยพูดว่า ภาพพจน์นั้นมายา ตัวเลข(ทางการเงิน)สิของจริง :lol:

5.ราคาหุ้น kh bgh bh ซื้อขายที่พีอี(จากเวปตลาด) 12 :19:15 เท่าตามลำดับ

ที่จริงทั้ง 3 ตัวพื้นฐานก็ค่อนข้างดีทั้งนั้น แต่ถ้าให้เลือกเพียงตัวเดียว ก็ลองพิจารณาจากข้อมูลข้างต้นดูครับ..
Laziale

โพสต์ที่ 1005

แล้ว TNH กะ KH หละครับ อิอิ ตอนนี้ใครน่าสนกว่าครับพี่โจ  :lol:
newbie_12

โพสต์ที่ 1006

ลูกอิสาน เขียน:
ผมมองภาพใหญ่นะครับสำหรับ kh bgh bh

1.kh มีกลุ่มลูกค้าระดับกลาง-ล่าง ในขณะที่ bgh bh กลุ่มลูกค้าระดับบนและลูกค้าจากต่างประเทศ ดังนั้นความมีเสถียรภาพของรายได้ kh น่าจะดีที่สุดครับ เหมือนขายของกินของใช้ ไม่ใช่ของฟุ่มเฟีอย

2.ความเสี่ยงเรื่องโลเคชั่น kh และ bgh มีสาขากระจายทั่วประเทศ ดังนั้นความเสี่ยงที่หากสาขาใดสาขาหนึ่งสูญเสียรายได้จะต่ำกว่าโรงพยาบาลที่เป็น single location แบบ bh นอกจากนั้น kh ยังมีกลุ่มลูกค้ากระจายทั้งลูกค้าเงินสด ลูกค้าประกันสังคม และลูกค้าหลักประกันสุขภาพ

3.ความแข็งแกร่งของงบการเงิน kh จะดีที่สุด ใกล้เคียงกับ bh ส่วน bgh จะด้อยที่สุดเป็นผลจากการใช้เงินลงทุนจำนวนมากในการเทคโอเวอร์ที่ผ่านมา

4.ประสิทธิภาพการทำกำไร kh จะดีที่สุด ดีกว่าทั้ง bh bgh ดูจากผลกำไรต่อยอดขาย หรือดูจาก ROA
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1007

[quote="koolton"]รบกวนพี่ วิเคราะห์ TTCL
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1008

newbie_12 เขียน:ถ้าเทียบศักยภาพในการเติบโตของกิจการระหว่าง KH กับ BH ผมมองว่า BH มีศักยภาพทางการเติบโตดีกว่า เพราะว่าตึกที่เปิดใหม่ ยังเหลือ Capacity อยู่เยอะเลยครับ และด้วยเป็น Brand ดัง เป็นรพ อันดับต้นๆของ ภูมิภาค ถ้าหากวิกฤติผ่านไป BH จะ turn around กว่า KH เป็นไปได้หรือไม่ครับผม
เผอิญผมไม่ได้ติดตาม bh แบบละเอียด แต่มองว่าถ้าในอดีตบริษัทมีกำลังการบริการไม่เพียงพอกับคนไข้ การเปิดใช้ตึกใหม่เพื่อรองรับลูกค้าจะส่งผลดีแน่นอนครับ แต่ถ้าเปิดแล้วคนใช้ยังเท่าเดิม แต่สะดวกสบายขึ้น อย่างนี้ผลกำไรคงไม่ดีเท่าไหร่ เพราะมีต้นทุนค่าเสื่อมเพิ่ม แต่รายได้ไม่ค่อยเพิ่ม ปกติทั่วไปปัญหาการทำธุรกิจคือการหาลูกค้า ส่วนการเพิ่มกำลังการผลิต การบริการผมคิดว่าไม่ใช่ประเด็นใหญ่ แต่สำหรับ BH คงต้องหาข้อมูลครับ ว่าปัจจุบันกำลังการให้บริการเป็นอย่างไร เต็มหรือยัง มีคิวคนใข้จากต่างประเทศรอห้องพัก ห้องผ่าตัดหรือเปล่า..

ปกติผมพยายามมองข้อมูลเท็จจริง เรื่องภาพพจน์ไม่ค่อยให้ความสำคัญครับ หลายบริษัทภาพพจน์ภายนอกดีเลิศ แต่ภายในเป็นอีกเรื่อง หลายท่านน่าจะพอทราบ ดังนั้นเรื่องการลงทุนในทุกๆบริษัทสุดท้ายก็ต้องกลับมาดูว่าให้ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนเป็นอย่างไร ซึ่งก็คือต้องมาดู bottom line ในที่สุดครับ..
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1009

[quote="Laziale"]แล้ว TNH กะ KH หละครับ อิอิ ตอนนี้ใครน่าสนกว่าครับพี่โจ
tummeng

โพสต์ที่ 1010

รบกวนขอความเห็นบริษัทที่จะเข้าใหม่ Global ด้วยน่ะครับ

น่าสนใจหรือเปล่าน่ะครับ หรือว่าควรจะรอให้เข้าตลาดแล้วดูข้อมูลให้มากกว่านี้น่ะครับ

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1011

Laziale เขียน:พี่โจคิดว่า Eastw ดีกว่า TTW ยังไงหรือครับ และได้ข่าวว่าผู้บริหารของ Eastw เป็นคนสนิทของ เนวิน ชิดชอบ พี่โจมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
1.สัญญาหลักของ ttw เป็นสัญญาสัมปทานและ 1 ใน 2 สัญญาหลักก็เหลืออายุสัมปทานไม่นานมากแล้ว หมดอายุเมื่อไหร่กลายเป็นศูนย์ครับ หรือถ้าได้ต่อสัมปทานก็คงต้องตกลงเงื่อนไขใหม่ กำไรคงลดลงมาก ในขณะที่ eastw ส่วนใหญ่เป็นเจ้าของสินทรัพย์เอง ไม่มีอายุสัมปทาน ยกเว้นส่วนผลิตน้ำประปาที่เป็นสัมปทาน แต่ส่วนใหญ่อยู่ในระยะเริ่มต้นทั้งนั้นครับ

2.ส่วนคดีความ ปัจจุบัน ttw โดนฟ้องร้องจากสหภาพกปน.ประเด็นสัมปทานเป็นสัญญาการร่วมทุนกับรัฐหรือไม่ ดังนั้นถือว่าเป็นความเสี่ยงครับ ในขณะที่ eastw มีการฟ้องร้องประเด็นคล้ายๆกันในส่วนสัมปทานประปาระยอง ซึ่งยังไม่เริ่มสร้างรายได้เลย ดังนั้นถือว่าแทบไม่มีผลต่อกิจการครับ

3.ปัจจุบัน eastw ซื้อน้ำดิบจากกรมชล ในขณะที่ ttw สูบน้ำดิบฟรีจากแม่น้ำเจ้าพระยา ดังนั้นน่าจะถือว่า eastw ปฎิบัติในทางที่สมเหตุสมผลกว่าครับ

4.eastw เสียภาษีนิติบุคคลแล้ว ในขณะที่ ttw เข้าใจว่ายังไม่เริ่มจ่าย

5.eastw มีงบการเงินที่แข็งแกร่งกว่า ttw  ปันผลก็สูงกว่า

6.eastw มีการเติบโตเหมือนกับ ttw โดยเฉพาะส่วนน้ำประปา

7.eastw เป็นกึ่งกิจการของรัฐะ (กปน.และ egco ถือหุ้นใหญ่) ในขณะที่ ttw ถือหุ้นโดยมิตซุยและช.การช่าง

ส่วนประเด็นผู้บริหาร ผมไม่มีความเห็นเรื่องผู้บริหารสนิทกับนักการเมือง เราไม่ทราบข้อเท็จจริงครับ เท่าที่เคยติดตาม md คนปัจจุบันถือว่าสอบผ่านครับ.. :)
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 1012

ขอบคุณครับพี่ สุดยอดจริง ๆ

ขนาดผมทำงานที่นั่น บางเรื่องที่พี่รู้ผมยังไม่รู้เลย

แอบมาอ่านกระทู้พี่โจประจำ  :wink:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1013

tummeng เขียน:รบกวนขอความเห็นบริษัทที่จะเข้าใหม่ Global ด้วยน่ะครับ

น่าสนใจหรือเปล่าน่ะครับ หรือว่าควรจะรอให้เข้าตลาดแล้วดูข้อมูลให้มากกว่านี้น่ะครับ

ขอบคุณครับ
ผมเคยอ่านหนังสือชี้ชวนคร่าวๆ ถือว่ามี Businees Model ที่น่าจะประสบความสำเร็จแน่นอนครับ เพราะเน้นขายสินค้าราคาต่ำ ครบครัน และสะดวกต่อผู้ซื้อ กลุ่มเป้าหมายเป็นประชาชนทั่วไประดับ C-B รวมถึงผู้รับเหมาด้วย ในขณะที่ hmpro จะเน้นกลุ่มลูกค้าระดับ B-A หลายคนอาจจะคาดว่านี่อาจจะเป็น hmpro ตัวต่อไป ซึ่งผมก็เห็นด้วยครับว่า Global จะเป็นหุ้นที่ผลกำไรเติบโตแน่นอน แต่ eps  จะโตมากหรือเปล่านี่อีกเรื่องนะครับ เหตุผลเป็นอย่างนี้ครับ..

ปัญหาของ Global ที่ผมและพี่นริศได้คุยกันคือเค้าน่าจะมีปัญหาเรื่องเงินทุน ถ้าดูงบย้อนหลัง 3 ปี บริษัทต้องการเงินทุนเพื่อสต็อคสินค้าเฉลี่ยปีละ 300 ล้าน รวมกับการขยายสาขาอีกปีละ 300 ล้าน ดังนั้นแต่ละปีบริษัทต้องการเงินทุนคร่าวๆ 600 ล้าน แต่บริษัทมีกำไรแค่ปีละ 1-200 ล้านรวมค่าเสื่อมรวมเงินจากเจ้าหนี้การค้าประมาณ 200 ล้าน ถ้าบริษัทปันผล 50% ของกำไร แต่ละปีบริษัทจะ short เงินปีละ (600-200-100) ~ 300 ล้าน/ปี :lol:   นี่อาจเป็นเหตุผลที่บริษัทต้องเอาบริษัทเข้าตลาดเพื่อระดมทุน ณ.ราคาขาย IPO ที่ 2.55 บาท จะได้เงินประมาณ 660 ล้าน น่าจะเพียงพอต่อการขยายธุรกิจไปสัก 2 ปี  ถ้าดูตัวเลขลึกๆจะพบว่าประสิทธิภาพการบริหารการขายสินค้าของ global ต่างจาก hmpro มาก ผมดูตัวเลขสำคัญๆ  hmpro ในแต่ละปีขายสินค้าเงินสดได้ 5 รอบ ซื้อสินค้าแล้วสามารถขายได้ภายใน 70 วัน ในขณะที่ชำระค่าสินค้า 90 วัน ดังนั้นวงจรเงินสดติดลบประมาณ 20 วัน หมายความว่าได้เงินมาใช้ฟรีๆ 20 วัน ในขณะที่ global ขายสินค้าได้ปีละ 2.5 รอบหรือซื้อมาแล้วขายได้ภายใน 150 วัน ในขณะที่ต้องชำระหนี้ภายใน 70 วัน เท่ากับว่าวงจรเงินสดเป็นบวกถึง 80 วัน :shock:  ยิ่งซื้อมาขายยิ่งขาดเงินเพราะเงินไปจมกับสินค้า ต้องกู้เงินมาโป๊ะ จะเห็นชัดเจนว่า global เสียเปรียบ hmpro มาก

ถ้าถามประเด็นต่อไปว่าที่ราคา 2.55 น่าสนใจหรือเปล่า ผมลองคำนวณดูคร่าวๆ ถ้าใช้กำไรย้อนหลัง 4 ไตรมาส P/E ประมาณ 14-15 เท่า แต่อันเดอร์ไรเตอร์ที่เอาเข้าตลาดบอกว่าพีอีแค่ 8-9 เท่า ต่ำกว่าธุรกิจเดียวกันอย่าง hmpro ที่เทรด 12 เท่า ซึ่งผมไม่รู้ว่าเค้าเอาตัวเลข E มาจากไหน อาจจะเป็น E ในอนาคตที่ยังมาไม่ถึง :roll:  นำมาคิดทำให้พีอีต่ำกว่าความเป็นจริง(ผมเคยถาม md ของอันเดอร์ไรเตอร์รายนี้ครั้งหนึ่ง ตอนที่เอาหุ้น xxx เข้าตลาด ผมบอกว่าท่านว่าพีอีสูงไป ท่านตอบว่าเดี๋ยว E ปีนี้มา พีอีก็จะลดลงเอง หุ้นตัวนั้นปัจจุบันราคาต่ำกว่า ipo ค่อนข้างมาก กำไรก็ไม่ยักจะสูงขึ้นตามท่านบอกผมเลยครับ :evil: ) ดังนั้นถ้าถามผมพีอี global ipo ค่อนข้างแพงครับ ถ้าซื้อเพราะหวังปันผลก็คงยาก เพราะกระแสเงินสดไม่ดี แต่ global มีดีอย่างนึงคือยังอยู่ในฐานธุรกิจที่ต่ำ สามารถขยายได้อีกมาก (ถ้ามีเงินทุน) อย่าง hmpro กว่าจะมีสาขามากขนาดนี้ กว่าจะปันผลได้เยอะ ต้องผ่านการเพิ่มทุนไปหลายครั้งแล้วครับ :)
konkaikong

โพสต์ที่ 1014

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:

ท่านลูกอีสานอ่านขาดจริงๆ ข้าน้อยเลื่อมใส เลื่อมใส
วันนี้คุณมีรองเท้าแล้วหรือยัง
daraneemui

โพสต์ที่ 1015

การลงทุนระยะยาวมากกกว่า10ปีขึ้นไป ระหว่างcpall,hmpro,makro ซึ่งต่างก็เป็นค้าปลีกเหมือนกัน คุณโจจะเลือกตัวใดคะ ควรจะดูในแง่ที่เป็นgrowth stock or dividen stock อย่างไหนดีกว่าค่ะ
MYBIZ

โพสต์ที่ 1016

แนะนำด้วยครับสำหรับพอร์ตของข้าพเจ้า (คนอีสานบ้านเดียวกัน)

EPCO = 10 %
IT= 5%
KCAR= 5 %
MCS= 18 %
MINT= 21%
PM= 5%
SAT= 18 %
SVOA= 18 %

มีกระจายความเสี่ยงมากเกินไปหรือเปล่าครับ ต้องการถือลงทุนระยะยาวอย่างน้อย 3-5ปี ค่อยปรับพอร์ตทีนึง ถ้าจะต้องปรับพอร์ตให้มีความกระชับเหลือสัก 4-6 ตัวนี่ คาดว่าจะเลือกแนวทางไหนดี (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
dome@perth

โพสต์ที่ 1017

MYBIZ เขียน:(คนอีสานบ้านเดียวกัน)
EE  :shock:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
tummeng

โพสต์ที่ 1018

ขอบคุณคุณลูกอีสานมากครับ

ชัดเจนมากๆๆ  :bow: :bow: :bow:
sci

โพสต์ที่ 1019

รบกวนช่วยวิจารณ์ TVO ด้วยครับ
และสอบถามพี่ลูกอีสาน เรื่องราคา tvo-w2 ด้วยครับ
เนื่องจากมันมีราคาต่างจาก ตัวแม่
6/8/09
TVO 16.0 บาท
TVO-W2 6.4 บาท

ซึ่งต่างจากราคาแปลง 8.9-16.0 =7.1
ต่างจาก w2 = 0.7 บาท
แสดงว่าตัวแม่มีโอกาสจะจ่ายปันผลในราคาประมาณ 0.7 รึเปล่าครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด เพราะส่วนต่างไม่น่าจะต่างกันมากว่า 8.9 บาท
มากนักใช่รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
Vunny

โพสต์ที่ 1020

ผมสังเกตุได้ช่วง 4-5 วันที่ผ่านมาพี่ลูกอิสาน เข้ามาตอบให้ถี่มากๆ
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่แบ่งปันให้ โดยที่ไม่หวังผลตอบแทนเลย นับถือด้วยใจเลยครับ

ขอแสดงความยินดีกับพี่ด้วยนะครับได้ลูกสาวแล้วและผมเชื่อว่าบุญกุศลที่พี่สร้างมา จะต้องคุ้มครองครอบครัวพี่แน่นอนเลยครับ