นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 151

hagrid เขียน:นอกจาก หุ้น ธุรกิจส่วนตัว หุ้นต่างประเทศ

แล้วคุณ naris มีการลงทุนอื่นๆ บ้างไหมครับ

เช่น พันธบัตร หุ้นกู้ ทองคำ อสังหาริมทรัพย์
ตามผลตอบแทนจากสถิติในอดีต ผลตอบแทนในหุ้นสูงสุดครับ ผมเลยไม่ได้ลงทุนมุ่งเน้นไปทางอื่น แต่ก็พอมีความรู้และลงทุนในด้านที่ดินบ้างครับ(จากประสบการณ์ที่ตามพ่อและถูกสอนมา) ตามสภาวะและโอกาสที่จะเอื้อ แต่ด้วยจากสภาพคล่องที่ดินน้อยมากจึงไม่ค่อยได้เน้นครับ จึงการลงทุนประมาณ20%ของพอร์ตรวมครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 152

รบกวนถามพี่นริศครับ

1.พี่นริศเคยคิดจะลงทุน apartment ไหมครับถ้าไม่

เพราะอะไรหรือครับ

2.ตอนช่วง ที่หุ้นตกแรงๆเมื่อปีที่แล้วพี่เครียดไหมครับ

แล้วได้ปรับ port บ้างไหมครับ

:D
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 153

pongo เขียน:ขอบคุณพี่นริศสำหรับความรู้ต่างๆ ครับ น้องๆ ได้ประโยชน์มากมายทีเดียว
นับถือพี่จริงๆ เลย กว่าจะลงทุนในหุ้นได้แต่ละตัว เรียกได้ว่าดูทั้งกลุ่มนั้นๆ ทีเดียว
แล้วเลือกตัวที่มีแนวโน้มเติบโตสูงหรือมีความปลอดภัยสูง ราคาเหมาะสม

แล้วถ้าสมมุติว่า พี่ขายหุ้นไปตัวนึงเพราะมัน overvalue ไปล่ะ ได้เงินมาก้อนนึง
แล้วพี่จะบริหารเงินก้อนนี้อย่างไรครับ
1. ซื้อหุ้นตัวอื่นที่พี่ถือไว้อยู่แล้วเพิ่มเติม ราคาอาจจะไม่ถูกไม่แพง
2. hold เงินไว้ เผื่อโอกาสที่เหมาะสม
3. ขุดหุ้นตัวใหม่ให้ได้
4. อื่นๆ แล้วแต่อารมณ์

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
จากที่พี่มีธุรกิจส่วนตัวอยู่แล้ว เงินที่ได้มาจากธุรกิจก็พอกินพอใช้ เลยไม่อึดอัดที่จะเก็บทรัพย์สินอยู่ในรูปของหุ้นเกือบทั้งหมด

ห้าปีที่ลงทุนมา มีแต่ถ้าเงินเหลือจากธุรกิจ จะเอาใส่เข้าไปในหุ้นอยู่ตลอดเวลา(ยกเว้นสองปีหลังนี้จะเอาไปซื้อที่ดินไว้) ทำให้จริงๆการถือครองเงินสดแทบไม่เคยมี ถ้ามีก็ไม่นานนัก อาจเป็นเพราะ พี่มีหุ้นอยู่หลายตัว โดยปกติก็5-15ตัว และมีทำการบ้านที่พอจะรู้ข้อมูลอีกระดับหนึ่งที่ติดตามเป็นระยะ เวลามีการขาย1ตัว จึงมีเป้าหมายในใจแล้วว่า สนใจตัวไหนอย่างไร และที่ผ่านมาปัญหามักจะเจอว่า เจอตัวใหม่ที่อยากลงทุน แต่เงินไม่มีมากกว่าครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 154

killyz เขียน:ผมว่า หุ้นรับเหมามันเสี่ยงตรง backlog นี้ล่ะ ต้องตามข่าวและมีวงในด้วย
รับเหมานี้ รวยไว เจ๊งไว ผมทำงานบริษัทรับเหมาเลยไม่สนใจหุ้นรับเหมา

ถ้าให้พี่นริศเลือกหุ้นสักตัวที่จะถือไปตลอดและทิ้งไว้เป็นมรดกพอจะมีไหมคับ
และเพราะอะไรถึงเลือก
ถ้าจะไม่โลภเอาเป็นมรดก เยอะเลยครับ แต่มันไม่ค่อยโตนะ แต่น่าจะชนะเงินเฟื้อพอสมควร

ถ้าเป็นพี่ พี่คงมีหลักตามนี้
1.กระจายสี่กลุ่มอุตสาหกรรม จากที่พี่มีข้อมูลวิกฤตของโลก5ครั้งที่ผ่านมา ใครกระทบก่อน ใครไม่กระทบ ใครกระทบทีหลัง และฟื้นตัวใครฟื้นก่อน และฟื้นหลัง (พอดีพี่ลงข้อมูลเป็นรูปไม่เป็น :lol: ) สรุปได้ว่า4กลุ่มที่ค่อนข้างปลอดภัย ไม่กระทบต่อโครงสร้างอุตสาหกรรมเลย ถึงกระทบน้อย มี4กลุ่มครับ
-กลุ่ม health care
-กลุ่ม IT
-กลุ่ม consumer staples
-กลุ่ม utilities
2.กระจายหลุ่มละ2-4ตัวตามความชอบ โดยดูประวัติในอดีตเป็นหลักว่ากำไรเขาค่อนข้างมั่นคง ไม่มีเทคโนโลยี่ที่ทำให้เขาเกิดcrisis ไม่มีหนี้เงินกู้ในระดับสูง วิเคราะห์five force แล้วผ่าน

แต่โดยส่วนตัวพี่ยังไม่ได้ใช้วิธีนี้เต็ม100ครับ เพราะมันจะโตช้าเกินไป :lol: เลยมีองค์ประกอบยอมอลุ่มอล่วยกับความเสี่ยงบางข้อและเอาgrowthมาเป็นปัจจัยเสริมเพิ่มเติมครับ
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 155

ปกติพี่นริศชอบอ่านหนังสือประเภทไหนเหรอครับ
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 156

vi_tal  signs เขียน:ปกติพี่นริศชอบอ่านหนังสือประเภทไหนเหรอครับ
ตอบง่ายๆขอลัดคิวตอบนะครับ :P

ชอบแนวthinking แนวธรรมะ อ่านแล้วสบายๆ แนวหลักการบริหารธุรกิจ แนวการลงทุนบริหารการเงิน
แนวประวัติของธุรกิจและบุคคลที่ประสบความสำเร็จ แนวที่อ่านง่ายๆ ได้แนวคิดใหม่ๆ สบายๆ เช่นของพี่จิก
ประมาณนี้ครับ :D

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 157

เรื่องการลงทุนนี่พี่นริศ ได้เรียนต่อ ป.โท หรือเปล่าครับ

หรืออ่านหนังสืออย่างเดียวเลย

แล้วได้ลงคอร์สอบรมบ้างไหมเอ่ย
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 158

พี่นริศครับ
มีคำถามคำถามหนึ่งอยากถาม แต่ไม่แน่ใจว่าพี่นริศตอบหรือไม่ตอบก็ได้นักครับ
คือ แต่ละปีพี่บริจาคเท่าไร และบริจาคให้อะไรบ้าง

เพราะแต่ละคนใน Website แห่งนี้ไม่เคยบอกเรื่องการบริจาค

ในสังคมตะวันตก นิยมให้ทานด้วยการบริจาค
แต่ให้ทานในที่นี้ต้องไม่ให้ตัวเองเดือดร้อน

ในสังคนตะวันออก เช่นสังคมไทย ก็มีบุคคลดังหลายต่อหลายท่าน บริจาคเหมือนกันครับครับ

ขอบคุณครับ

ปล. คำถามนี้ไม่ตอบก็ได้นักครับ
:)
Laziale

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 159

รบกวนถามพี่นริศครับ ว่าพี่คิดอย่างไรในการซื้อ LVT ซึ่งเป็นหุ้นกึ่งๆรับเหมาครับ และมีความเห็นอย่างไรกับอนาคตของ LVT ครับ หรือต้องรอดู backlog อย่างเดียวแบบปีต่อปี ซึ่งผมคิดว่าข้อมูลค่อนข้างน้อยครับ และราคาหุ้นค่อนข้างหวือหวาพอสมควรครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 160

[quote="dome@perth"][quote="sai"]วิธีการประเมิณมูลค่าแบบที่พี่ชงล่าให้ฟังว่าเป็นแบบที่ ถ้ามีคู่แข่งอยากจะมาแข่งขัน คู่แข่งจะต้องใช้เงินลงทุนสร้างธุรกิจนี้มากน้อยเพียงใด เราจะมีวิธีการประมาณการเงินลงทุนในการสร้างธรุกิจได้อย่างไรครับ เพราะเคยสอบถามพีชงเรื่อง AHC พี่ชงก็เคยบอกวิธีคิดลักษณะเดียวกันว่า หากจะสร้างโรงพยาบาลแบบนี้จะต้องใช้เงินลงทุน 2 สาขา ราวราว 1200-1400 ล้านบาท เราจะมีวิธีการอย่างไรที่จะสามารถประมาณการลงทุนสร้างธรุกิจได้อย่างไรจึงจะใกล้เคียงครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 161

[quote="Dekfaifah"]สวัสดีครับพี่นริศ

คนอื่นๆเค้าก็ถามๆกันไปหมดแระ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 162

naris เขียน:
โดยส่วนตัวพี่ไม่หาโดยวิธีDCFอย่างละเอียดครับ เพราะคิดว่าจุดอ่อนมันอยู่ที่การสมมุติค่าต่างๆที่มันยิบย่อยเกินไป และถ้าเราสมมุติค่านั้นต่างกันเพียงนิด ผลตอบแทนก็จะต่างกันมหาศาล ทำให้จุดสำคัญในเรื่องDCFจึงอยู่ที่ความสามารถในการประเมินค่าต่างๆได้แม่นยำเพียงใดมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย naris เมื่อ จันทร์ ส.ค. 17, 2009 3:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Laziale

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 163

ขอบคุณพี่นริศมากครับ เป็นอะไรที่เข้าใจได้ง่ายดีครับ อย่างงี้แปลว่าพี่นริศดูจาก ratio ในอดีต บวกกับการประเมิณความสามารถของบริษัทในการทำกำไรในอนาคตโดยดูจากภาพใหญ๋ของอุตสาหกรรมนั้นๆใช่มั๊ยครับ  :D
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 164

booklover เขียน:รบกวนถามพี่นริศครับ

1.พี่นริศเคยคิดจะลงทุน apartment ไหมครับถ้าไม่

เพราะอะไรหรือครับ

2.ตอนช่วง ที่หุ้นตกแรงๆเมื่อปีที่แล้วพี่เครียดไหมครับ

แล้วได้ปรับ port บ้างไหมครับ

:D
การลงทุนอพาร์ตเมนต์ อาจจะเป็นเพราะพี่ไม่ได้เรียนมาทางวิศวะกรรม เลยมองปัญหาจุกๆจิกๆของเรื่องน้ำและไฟเป็นเรื่องใหญ่

และวัตถุประสงค์ที่พี่มาลงทุนในหุ้น ค่อนข้างชัดเจนคือ ต้องการหลุดพ้นจากการเป็นเจ้าของกิจการมาเป็นนักลงทุน  เลยไม่ได้มองธุรกิจที่พี่ไปทำแล้ว มีภาระตามมาทีหลังครับ

ส่วนปัจจัยสำคัญของการทำอพาร์ตเมนต์พี่คิดว่า สำคัญสุดคือ ทำเลครับ
ถ้าเราอยู่ในจุดทำเลที่ดี  คิดว่าสามารถหาผลตอบแทนที่ได้สูงพอสมควร เพราะพี่เคยเห็นบางตึกสามารถหาผลตอบแทนได้30%เลยทีเดียว ถ้าอย่างนั้นก็น่าลงทุนมากเลยครับ :D

ช่วงหุ้นตก ปีที่แล้ว พี่ไม่ตกใจซักเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะ พอร์ตของพี่ลบน้อยกว่าset เพียงแต่มีอาการเซ็งว่าขาดทุนบ้างเท่านั้นเอง หรืออาจจะเป็นเพราะช่วงนั้นได้มีโอกาสพูดคุยกับ ดร.บ้างทำให้จิตใจไม่ฟุ้งซ่านครับ(เพราะก็ไม่เห็นท่านตื่นเต้นอะไร) และอีกสาเหตุคือ พี่ค่อนข้างตื่นเต้นกับหุ้นหลายๆตัวที่ราคาน่าซื้อมากๆ เพียงแต่วิกฤตครั้งนี้เป็นครั้งแรก เลยไม่กล้าที่จะโยกไปเล่นของถูกๆอย่างนั้นครับ ปีถ้าวิกฤตคราวหน้าพี่ว่าพี่คงไม่ปล่อยโอกาสให้หลุดเหมือนคราวนี้แน่นอน :P
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 165

vi_tal  signs เขียน:เรื่องการลงทุนนี่พี่นริศ ได้เรียนต่อ ป.โท หรือเปล่าครับ

หรืออ่านหนังสืออย่างเดียวเลย

แล้วได้ลงคอร์สอบรมบ้างไหมเอ่ย
เคยคิดจะเรียนครับ แต่มาติดที่เวลาที่ทำธุรกิจส่วนตัวและมีลูกในตอนนั้น เลยอดครับ :lol:
เลยใช้วิธีอ่านเอาครับ ส่วนอบรมเคยอบรม NIDA-IMETอยู่สองคอร์สครับ เรื่องการบริหารจัดการ ส่วนอบรมบัญชี ของพี่มนตรีสุดหล่อของเวปไปสองคอร์สครับ :)
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 166

miracle เขียน:พี่นริศครับ
มีคำถามคำถามหนึ่งอยากถาม แต่ไม่แน่ใจว่าพี่นริศตอบหรือไม่ตอบก็ได้นักครับ
คือ แต่ละปีพี่บริจาคเท่าไร และบริจาคให้อะไรบ้าง

เพราะแต่ละคนใน Website แห่งนี้ไม่เคยบอกเรื่องการบริจาค

ในสังคมตะวันตก นิยมให้ทานด้วยการบริจาค
แต่ให้ทานในที่นี้ต้องไม่ให้ตัวเองเดือดร้อน

ในสังคนตะวันออก เช่นสังคมไทย ก็มีบุคคลดังหลายต่อหลายท่าน บริจาคเหมือนกันครับครับ

ขอบคุณครับ

ปล. คำถามนี้ไม่ตอบก็ได้นักครับ
คำถามนี้ตอบเกินไปก็ไม่งามเดี๋ยวจะว่าอวด ถ้าไม่ตอบเดี๋ยวน้องมิก็จะว่าเอา แล้วพี่ยังอยากไปศึกษาเรื่องประกันกับเราอยู่ :P เลยต้องตอบ

โดยอาชีพส่วนตัวของพี่คือซุปเปอร์มาร์เก็ต ทำให้เวลาทำบุญมีโอกาสมาให้เสมอๆครับ เวลาถ้าช่วงไหนว่างเองก็จะไปโรงทานตามวัดต่างๆที่ได้ยินข่าวมา ทำน้ำหวานใส่ขวด250ซีซี แพ็คแช่เย็นๆไปแจกมั่ง หรือน้ำแข็งใส จ้ำบ๊ะไปบ้างแล้วแต่สถามที่เอื้ออำนวย ส่วนงานบุญที่เป็นขาประจำที่พลาดทำบุญไม่ได้คือ งานล้างป่าช้า(ฝากพ่อกับแม่ไปร่วมทำบุญ) งานทิ้งกระจาดของจ.เลย งานเทศกาลเจ. งานกฐินวัดภูน้อย งานบุญร่วมกับทางมูลนิธิสว่างคีรีธรรม จ.เลย และงานแจกทุนการศึกษาวันพ่อและวันแม่ครับ

โดยส่วนตัวพี่มีหลักยึดที่ว่า สละทรัพย์นอกกายไปแลกทรัพย์ในกายมาครับ  :D

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 167

พี่นริศนี่  idol  ผมเลยครับ  

ผมถามอีกนิดสิครับ  วันก่อนผมอ่าน annual ของ TNH  

ดูตัวเลข  ROA  นี่เกือบ 30 เปอร์เซนต์

ซึ่งผมก็เคยถามพี่หลังไมค์  ว่า  TNH  นี่มัน value

กว่า  AHC   ซึ่งก็ดูที่  ROA   ( จริงๆ ต้องดูค่าอื่นๆด้วยครับ )

แต่ผม สงสัยว่า   ROA  สำหรับ ธุรกิจนี่สามารถ เพิ่มได้อีกไหมครับ

นอกเสียจากว่า  มีการขยายธุรกิจไปอีก

ในใจผมชอบ AHC  นะครับ (เป็น รพ. ที่เกิดด้วย)  แต่ไม่มีใครปล่อยของเลย
:cry:

ผมอยู่ชลบุรีตั้งแต่เกิด  เห็นการเปลียนแปลงตัวเมืองตลอด  คิดว่า AHC

น่าจะไปได้อีกไกลครับ
dome@perth

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 168

น่าจะเป็นวิธีคิดอีกวิธีหนึ่งนะตึ๋ง แต่ชงจะใช้วิธีตามที่ชงเข้าใจมาตอบนะ

วิธีที่พี่คำนวนนะน้องsaiจะใช้วิธี
1.ถามผู้รับเหมาและผู้รู้ในกลุ่มอุตสาหกรรมนั้นๆ
2.ถามผู้บริหารเอาดื้อๆ เพราส่วนมากผู้บริหารจะมีข้อมูลและรู้มากกว่าเรา
3.ดูคู่แข่งที่สร้าง(ในเรื่องนี้คือ รพ.)ว่าจำนวนเงินที่เขาสร้าง จะได้IPD OPD ประมาณเท่าไหร่ นำมาคำนวนโดยตัดที่ดินออกครับ

สรุปว่าวิธีทั้งสาม พี่ลอกและขอเอามาจากผู้ที่รู้กว่าครับ :P
ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
investment biker

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 169

สละทรัพย์นอกกายไปแลกทรัพย์ในกายมาครับ  
รบกวนพี่นริศอธิบายเพิ่มหน่อยว่าทรัพย์ในกาย หมายถึงอะไรครับ พอดีผมเป็นพวกไม่ค่อยเข้าวัดเลยตีความไม่ถูก  :oops:

แต่หลักการเห็นด้วยกับพี่นะครับ จากประสบการณ์ส่วนตัวและสังเกตจากคนรอบข้าง ผมว่าคนที่ชอบให้มักจะได้ดียิ่งขึ้นไปเรื่อย ๆ ครับ โดยเฉพาะการให้พ่อแม่  ประมาณว่ายิ่งให้ก็ยิ่งรวยเหมือนพี่ไง  :lol:
In search of super stocks
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 170

[quote="investment biker"][quote]สละทรัพย์นอกกายไปแลกทรัพย์ในกายมาครับ
แก้ไขล่าสุดโดย naris เมื่อ อังคาร ส.ค. 18, 2009 9:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
meee

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 171

คุณ naris ทรัพย์ที่ว่านั้นน่าจะเป็น อริยทรัพย์

"อริยทรัพย์ เป็นทรัพย์อันประเสริฐอยู่ภายในจิตใจ ดีกว่าทรัพย์ ภายนอก
เพราะไม่มีผู้ใดแย่งชิง ไม่สูญหายไปด้วยภัยอันตรายต่างๆ ทำใจให้ไม่อ้างว้างยากจนและเป็นทุนสร้างทรัพย์ภายนอกได้ด้วย "

จาก
พจนานุกรมพุทธศาสตร์ ฉบับประมวลศัพท์
โดย พระธรรมปิฎก (ป.อ. ปยุตโต)

คุณ naris เคยไปวัดศรีอภ้ยวันไหมครับ
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 172

คำถามนี้ตอบเกินไปก็ไม่งามเดี๋ยวจะว่าอวด ถ้าไม่ตอบเดี๋ยวน้องมิก็จะว่าเอา แล้วพี่ยังอยากไปศึกษาเรื่องประกันกับเราอยู่ :P เลยต้องตอบ

โดยอาชีพส่วนตัวของพี่คือซุปเปอร์มาร์เก็ต ทำให้เวลาทำบุญมีโอกาสมาให้เสมอๆครับ เวลาถ้าช่วงไหนว่างเองก็จะไปโรงทานตามวัดต่างๆที่ได้ยินข่าวมา ทำน้ำหวานใส่ขวด250ซีซี แพ็คแช่เย็นๆไปแจกมั่ง หรือน้ำแข็งใส จ้ำบ๊ะไปบ้างแล้วแต่สถามที่เอื้ออำนวย ส่วนงานบุญที่เป็นขาประจำที่พลาดทำบุญไม่ได้คือ งานล้างป่าช้า(ฝากพ่อกับแม่ไปร่วมทำบุญ) งานทิ้งกระจาดของจ.เลย งานเทศกาลเจ. งานกฐินวัดภูน้อย งานบุญร่วมกับทางมูลนิธิสว่างคีรีธรรม จ.เลย และงานแจกทุนการศึกษาวันพ่อและวันแม่ครับ

โดยส่วนตัวพี่มีหลักยึดที่ว่า สละทรัพย์นอกกายไปแลกทรัพย์ในกายมาครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 173

ทาน  ศีล  ภาวนา  

ทำไปเรื่อยๆ อย่าได้ขาด ครับ  :wink:
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 174

แก้ไข
สุดท้ายนี้ก็บอกคุณครับ
สุดท้ายนี้ก็บอกว่าขอบคุณครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 175

Laziale เขียน:รบกวนถามพี่นริศครับ ว่าพี่คิดอย่างไรในการซื้อ LVT ซึ่งเป็นหุ้นกึ่งๆรับเหมาครับ และมีความเห็นอย่างไรกับอนาคตของ LVT ครับ หรือต้องรอดู backlog อย่างเดียวแบบปีต่อปี ซึ่งผมคิดว่าข้อมูลค่อนข้างน้อยครับ และราคาหุ้นค่อนข้างหวือหวาพอสมควรครับ
เอาคร่าวๆจากที่พี่เคยศึกษาและลงทุนในช่วงปีที่ผ่านมานะครับ อาจจะไม่ละเอียดสักเท่าไหร่ในเชิงพื้นฐานของกิจการ เพราะตอนนั้นที่พี่ซื้อ ซื้อเพราะเรื่องอื่น(เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังท้ายเรื่อง)

LVT น่าจะเป็นบริษัทเดียวที่อยู่ในตลาดไทย ที่เป็นบริษัทที่อยู่ในรูป ปรึกษา ออกแบบและรับเหมา จุดแข็งที่ผ่านมาของLVTคือ ไลเซนส์ของหม้อบดโรงปูนและการรับเหมาออกแบบครบวงจร

ส่วนงานรายได้ที่รับมามีทั้งรับงานโดยดิวราคาโดยตรงและประมูลแข่งขันในต่างประเทศ ตัวนี้ค่อนข้างตามรายละเอียดค่อนข้างยาก เพราะงานที่เขาทำ ก็ไม่ได้อยู่ที่เมืองไทย และข่าวการได้งานก็ไม่ค่อยได้แจ้งสักเท่าไหร่

เรื่องรายได้ ที่เข้ามาเยอะในช่วงนี้ พี่ขอไม่พูดถึงแล้วกัน เพราะน่าจะรู้ๆกัน พี่ขอกล่าวในเรื่องความเสี่ยงที่น่าจะติดตามและโอกาสที่เขาน่าจะมีในอนาคตนะครับ
ความเสี่ยงข้อแรกคือเรื่องไลเซนส์หม้อบดที่เขากุมไว้มานานจะหมดในสิ้นปีนี้ พี่ไม่ทราบว่าไลเซนส์ตัวนี้จะส่งผลต่อคู่แข่งพัฒนาขึ้นมาแข่งขันกับLVTได้เร็วเพียงใด
ความเสี่ยงเรื่องที่สองคือ การถดถอยของอุตสาหกรรมปูนทั่วโลกในช่วงเศรษฐกิจถดถอยนี้ งานประมูลใหม่คงต้องติดตามว่าทางLVTจะไปรุกงานเหมืองแร่มาชดเชยได้หรือเปล่า
ความเสี่ยงในเรื่องสุดท้ายนี่อย่างที่รู้ๆกันอยู่คือ เราไม่สามารถไปสัมผัสถึงธรรมชาติของธุรกิจ และพื้นฐานของการบริหารจัดการได้ การรับรู้เพียงข่าวbacklogที่ออกมาเป็นระยะจึงเป็นความเสี่ยงที่ต้องระวังเป็นอย่างยิ่ง
ส่วนcatalystที่พี่มองเห็นคือ งบการเงินที่แข็งแกร่ง และมีผู้บริหารที่ชำนาญงานในด้านนี้  

ส่วนที่เคยเห็นพี่โพสท์ใน100คน100หุ้นช่วงนั้น เพราะโดยส่วนตัวที่พี่ไปซื้อวอร์แรนต์ช่วงสามสิบกว่าสตางค์ เพราะคิดว่า
1.ซื้อwถูกกว่าหุ้นแม่ เพราะคงใกล้หมดเวลาแปลง คนเล่นรอบคงขาย
2.เมื่อเทียบราคาแปลงทุนจะอยู่ไม่ถึง1.4 เท่ากับเงินสดที่อยู่ในมือLVTหลังจากการแปลงเสร็จแล้ว โดยเขาไม่มีหนี้เงินกู้
3.เมื่อเทียบPEในช่วงนั้นอยู่เพียง3เท่า(ไม่ถึงดีด้วยมั๊ง)ซึ่งถึงแม้นว่ากำไรในอนาคตจะลดลงก็น่าจะปลอดถัยจากเงินสดที่อยู่ในมือ ซึ่งน่าจะปันผลสูงๆในปีถัดไป

ส่วนความเห็นส่วนตัว พี่ว่าหุ้นตัวนี้สำคัญสุดคือข้อมูลวงใน ที่ถ้าใครสามารถไปเจาะล้วงพื้นฐานและbacklogได้มากกว่าคนอื่น ก็จะได้เปรียบคนอื่นๆ ซึ่งพี่คิดว่าต้องอยู่วงในจริงๆถึงน่าเล่น นอกจากมันจะถูกจริงๆ :lol:
Laziale

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 176

ขอบคุณพี่นริศมากๆครับ  :D
booklover

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 177

ขอบคุณครับพี่นริศ

ถ้ามีโอกาส จะมารบกวนขอความรู้อีกนะครับ  :D
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 178

meee เขียน:คุณ naris ทรัพย์ที่ว่านั้นน่าจะเป็น อริยทรัพย์

"อริยทรัพย์ เป็นทรัพย์อันประเสริฐอยู่ภายในจิตใจ ดีกว่าทรัพย์ ภายนอก
เพราะไม่มีผู้ใดแย่งชิง ไม่สูญหายไปด้วยภัยอันตรายต่างๆ ทำใจให้ไม่อ้างว้างยากจนและเป็นทุนสร้างทรัพย์ภายนอกได้ด้วย "

จาก
พจนานุกรมพุทธศาสตร์ ฉบับประมวลศัพท์
โดย พระธรรมปิฎก (ป.อ. ปยุตโต)

คุณ naris เคยไปวัดศรีอภ้ยวันไหมครับ
ขอโทษครับ เพิ่งจะเห็นคำถาม
วัดศรีอภัยวัน ของเลยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เคยไป แต่ถ้าที่อื่นไม่เคยครับ ทำธุรกิจซุปเปอร์นี่เหมือนติดคุกกลายๆครับ ไว้หลุดจากคุกนี่ เมื่อไหร่ จะเดินสายดูกายดูจิตหาครูบาอาจารย์หลายๆท่านครับ
romee

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 179

ชอบมากกับคำพูดของพี่ ที่ว่า..
"สละทรัพย์นอกกาย เพื่อหาทรัพย์ในกาย" นะครับ

นึกถึงหนังสือเรื่อง "Go giver ยิ่งให้ ยิ่งได้" เลยอ่ะ เหมือนกับพี่นริศเลยทีเดียว

ถามพี่นริศนิดนึงครับ ณ ตอนนี้หุ้น draco, และ team ราคาต่ำเตี้ย ดีจริงๆ พี่มีความเห็นยังไงบ้างกับหุ้นอิเล็กทรอนิกสองตัว ณ ตอนนี้บ้างครับ
อกาลิโก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 180

สวนยาง 15000/ไร่  ด่านซ้าย  จ.เลย

- เนื้อที่ 200 ไร่ ปลูกยางแล้ว100ไร่

- 215 ไร่ ปลูกยางเต็ม 20900/ไร่

บัญชา 0818955282 18 ส.ค. 52 เวลา 20:08:00

http://www.siamonlineshop.com/market/qu ... &QID=21221

อยากถามคุณนริศว่า ที่บริเวณนั้น ถ้าซื้อไว้อยู่อาศัยตอนแก่แล้วปลูกผัก ผลไม้

ดีมั้ยค่ะ เพื่อนอ่านเจอแล้วชวนไปซื้อ

พี่เป็นคนกทม.เห็นกทม.นี่อากาศแย่ ไม่น่าอยู่
ขอความเห็นค่ะ

ขอบคุณค่ะ
อกาลิโก
อกาลิโก