ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1021

pump เขียน:คุณลูกอีสานมอง irp ว่ายังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากนะครับ
irp ผลิตเม็ดพลาสติก pet ซึ่งใช้ในอุตสาหกรรมบรรจุภัณฑ์ หลักๆคือขวด pet บริษัทมีฐานการผลิตสามทวีปคืออเมริกา ลิทัวเนีย และประเทศไทยที่ลพบุรี
ปัจจัยที่มีผลต่อผลประกอบการของตัว irp หลักๆมี 2 ตัวคือ

1.spread หรือส่วนต่างระหว่างต้นทุนวัถตุดิบ(PTA MEG ปิโตรเคมีสายอโรเมติกส์) และราคาขายสินค้า(เม็ดพลาสติก) ดังนั้นส่วนต่างจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับสภาวะดีมาน ซัพลายของเม็ดพลาสติก และขึ้นอยู่กับวัฎจักรของสินค้าวัตถุดิบด้วย ปัจจุบันส่วนต่างประมาณ 200 เหรียญ/ตัน

2.กำลังการผลิตและปริมาณการขาย บริษัทเพิ่มกำลังการผลิตอย่างรวดเร็วจากประมาณ 200,000 ตัน/ปีเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ปัจจุบันมีกำลังการผลิต 960,000 ตันและกำลังอยู่ในระหว่างเพิ่มกำลังการผลิตเป็น 1,400,000 ตัน/ปีภายในไตรมาส 3 ปีนี้  ณ.กำลังผลิตสิ้นปีบริษัทจะเป็นผู้ผลิตอันดับ 2 ของโลก มีส่วนแบ่งตลาดประมาณ 10%

จะเห็นได้ว่าปัจจัยหลักที่ทำให้บริษัทมีกำไรเพิ่มขึ้นหลายปีที่ผ่านมา เกิดจากการเพิ่มกำลังการผลิตเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว ผลจากการขยายกำลังการผลิตอย่าง agressive ทั้งซื้อกิจการและตั้งโรงงานใหม่ ทำให้ต้องใช้เงินทุนจำนวนมาก อัตราหนี้สิน/ทุนของบริษัทเพิ่มเป็นประมาณ 2.8 เท่า :shock:  ณ.ไตรมาส 1   irp เป็นหุ้นเติบโตเร็วที่ผมไม่ได้ซื้อ เหตุผลอาจจะเหมือนหลายๆท่านคือกลัวการเพิ่มทุน แต่ถึงปัจจุบันบริษัทก็ยังขยายกิจการได้เรื่อยๆ ทั้งที่หนี้สิน/ทุนสูงมากแล้ว เป็นเรื่องที่ผมไม่เข้าใจจริงๆ ดังนั้นเมื่อไม่เข้าใจก็เป็นข้ออ้างที่ดีที่ผมไม่ได้ซื้อหุ้นครับ แม้จะรู้สึกเสียดายก็ต้องกล้ำกลืนฝืนทนครับ :?

หลังจากบริษัทเสร็จสิ้นการขยายกำลังการผลิตรอบนี้ กำไรของบริษัทน่าจะเพิ่มอีกพอสมควร อย่างน้อยควรเท่ากับกำลังการผลิตที่เพิ่ม(45%) โดยเฉพาะโรงงานใหม่ที่อลาบามาจะมีต้นทุนการผลิตที่ต่ำมาก เพราะตั้งอยู่หน้าโรงงานวัตถุดิบและมีกำลังการผลิตสูงมาก มองในแง่ดีว่า ต่อไปหนี้สิน/ทุนของบริษัทน่าจะลดลงบ้าง แต่ในระยะสั้นๆนี้ตัวเลขอาจจะสูงขึ้นผลจากการกู้เงินสร้างโรงงานและเงินกู้ที่ใช้เป็นทุนหมุนเวียน  บรรจุภัณฑ์ขวดเพ็ทมีปริมาณการใช้เพิ่มขึ้นทุกๆปี เพราะมีต้นทุนผลิตต่ำกว่ากระป๋องอลูมิเนียมและขวดแก้ว บริษัทเป็นผู้ผลิตต้นทุนต่ำ มีฐานการผลิตทุกตลาดใหญ่ๆ ดังนั้นน่าจะได้รับประโยชน์จากแนวโน้มเหล่านี้ครับ  ข้อด้อยของ irp คือบริษัทยังไม่เสียภาษีเงินได้ เพราะได้รับ boi ทั้งในประเทศและฐานผลิตต่างประเทศ แต่เข้าใจว่าในะระยะใกล้ๆ น่าจะเริ่มต้องเสียภาษีบางส่วนแล้วครับ.. :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
Verified User

โพสต์ที่ 1022

อยากถามบ้างครับ
มุมมองต่อ AMATA นะครับ
จริงหรือเปล่าครับที่เวลาเศรษฐกิจฟื้น นิคมอุตสาหกรรมซึ่งเป็นธุรกิจต้นน้ำ จะกลับมาก่อนใครเพื่อน
คุณวิษณุ เครื่องาม ซึ่งได้รับการแต่งตั้งเป็นประธานกรรมการเมื่อต้นปีนั้น เป็นอย่างไรบ้าง
การที่กำไรดิ่งลงจนเป็นขาดทุน หากว่าขาดทุนไปจนถึงสิ้นปี
หนี้สินที่ต้องชำระ ประมาณ 1พันล้านบาท จะทำอย่างไรครับ
อ่านผ่านตามาว่า มีการนำที่ดินไปค้ำประกันเงินกู้น่ะครับ
หมายความว่าเจ้าหนี้สามารถยึดที่ดินนั้นๆ คืนแทนเงินกู้ได้เหรอครับ
หรือผมเข้าใจผิดครับ
ขอบคุณมากครับ
รูปภาพ
centrady
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ที่ 1023

ขอบคุณ พี่โจ มากครับที่มอบความรู้ให้กับผมมากมาย ผมมือใหม่ครับ ศึกษาการลงทุนแบบ vi มาสักระยะหนึ่งแล้วครับ ยังไงขอฝากตัวเป็นศิษย์พี่โจด้วยคนนะครับ ขอแสดงความยินดีกับพี่โจด้วยนะครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1024

[quote="Amadeus"]พี่โจครับ

ถ้า บ. ที่ผมดูอยู่มีทั้งหุ้นสามัญและหุ้นบุริม
สมมติ สามัญ 500 หุ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1025

[quote="IWILLBEVI"]ขอถามนิดครับว่าปกติดู working cap ไม่ต้องรวมเงินสด หรือหลักทรัพย์เทียบเท่าเงินสดไปคิดเป็นส่วนหนึ่งของ working cap หรือครับ และตกลงที่ถูกต้องคืออะไรครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1026

montkrua เขียน:ผมรบกวน คุณพี่ลูกอิสาน ช่วยวิเคราะห์ หุ้นmodern ด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
modern ผลิตเฟอร์นิเจอร์ที่ใช้สำหรับสำนักงาน บ้านพักอาศัย คอนโดมิเนียม กลุ่มลูกค้าของบริษัทเป็นระดับบน มีส่วนแบ่งตลาดประมาณ 30% นอกจากนั้นบริษัทยังมีบริษัทร่วมคือ TPAC MFEC ซึ่งสร้างผลกำไรให้บริษัทอีกส่วนนึง

ถ้ามองภาพใหญ่ บริษัทคงได้รับผลกระทบพอสมควรจากวิกฤิตครั้งนี้ครับ โดยเฉพาะตลาดสำนักงานซึ่งมีสัดส่วนรายได้ถึง 40% ของทั้งบริษัท ลูกค้าอาจจะลด เลื่อนหรือยืดการซื้อสินค้าเพื่อประหยัดรายจ่าย ในขณะที่กลุ่มลูกค้าที่พักอาศัยอาจจะไม่กระทบมากนัก เพราะตลาดอสังหายังมีการเปิดโครงการ การโอนบ้านให้ลูกค้าค่อนข้างมาก จากผลของภาวะดอกเบี้ยต่ำและการลดค่าธรรมเนียมการซื้อบ้านของรัฐบาล  ไตรมาส 1 ปีล่าสุดบริษัทมียอดขายลดลง 25% ในขณะที่กำไรลดลงมากกว่า แต่ยังสามารถทำกำไรได้ บริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง หนี้สิน/ทุน ต่ำมาก ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้สม่ำเสมอระดับ 70% ของผลกำไร

ความเห็นผม modern บริหารงานโดยผู้บริหารมืออาชีพ เป็นหุ้นที่คาดหวังปันผลได้ แต่คงไม่สามารถคาดหวังการเติบโตมากๆได้ กำไรและยอดขายผันแปรระดับนึงกับภาวะเศรษกิจและยอดขายบ้าน คอนโด แต่ยังมีส่วนชดเชยที่มีบริษัทร่วมที่สามารถสร้างผลกำไรได้สม่ำเสมอครับ.. :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1027

daraneemui เขียน:การลงทุนระยะยาวมากกกว่า10ปีขึ้นไป ระหว่างcpall,hmpro,makro ซึ่งต่างก็เป็นค้าปลีกเหมือนกัน คุณโจจะเลือกตัวใดคะ ควรจะดูในแง่ที่เป็นgrowth stock or dividen stock อย่างไหนดีกว่าค่ะ
เข้าใจว่าคุณ daraneemui อยากจะกระจายความเสี่ยงโดยการเลือกหุ้นเพียงตัวเดียวในแต่ละกลุ่ม ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร แต่ความเห็นผมหุ้นค้าปลีกเหล่านี้แม้อยู่ในกลุ่มเดียวกัน แต่กลุ่มลูกค้าเป้าหมายก็ต่างกันไป นอกจากนั้นโดยธุรกิจก็มีกระจายความเสี่ยงอยู่แล้วในแง่โลเคชั่น จำนวนลูกค้า ถ้าจะมีความเสี่ยงบ้างคงเป็นเรื่องกฎหมายที่จะออกโดยภาครัฐ แต่คงไม่มีผลย้อนหลังกับสาขาที่สร้างมาก่อนครับ ดังนั้นก็ถือว่าความเสี่ยงนี้หากเกิดขึ้นจริง ก็ไม่ได้ทำให้พื้นฐานกิจการแย่ลงมากนักครับ

ประเด็นจะเลือกหุ้นเติบโตหรือหุ้นปันผล ส่วนตัวผมชอบหุ้นเติบโตมากกว่า เพราะผู้ถือหุ้นจะได้รับผลตอบแทนทั้งราคาหุ้นที่เพิ่มและปันผลที่เพิ่มขึ้นด้วย แต่ต้องระมัดระวังหุ้นเติบโตบางตัวต้องเพิ่มทุนบ่อยๆ กำไรและปันผลต่อหุ้นจะไม่ค่อยโตครับ.. :o
daraneemui
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1028

ลูกอิสาน เขียน: เข้าใจว่าคุณ daraneemui อยากจะกระจายความเสี่ยงโดยการเลือกหุ้นเพียงตัวเดียวในแต่ละกลุ่ม ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร แต่ความเห็นผมหุ้นค้าปลีกเหล่านี้แม้อยู่ในกลุ่มเดียวกัน แต่กลุ่มลูกค้าเป้าหมายก็ต่างกันไป นอกจากนั้นโดยธุรกิจก็มีกระจายความเสี่ยงอยู่แล้วในแง่โลเคชั่น จำนวนลูกค้า ถ้าจะมีความเสี่ยงบ้างคงเป็นเรื่องกฎหมายที่จะออกโดยภาครัฐ แต่คงไม่มีผลย้อนหลังกับสาขาที่สร้างมาก่อนครับ ดังนั้นก็ถือว่าความเสี่ยงนี้หากเกิดขึ้นจริง ก็ไม่ได้ทำให้พื้นฐานกิจการแย่ลงมากนักครับ

ประเด็นจะเลือกหุ้นเติบโตหรือหุ้นปันผล ส่วนตัวผมชอบหุ้นเติบโตมากกว่า เพราะผู้ถือหุ้นจะได้รับผลตอบแทนทั้งราคาหุ้นที่เพิ่มและปันผลที่เพิ่มขึ้นด้วย แต่ต้องระมัดระวังหุ้นเติบโตบางตัวต้องเพิ่มทุนบ่อยๆ กำไรและปันผลต่อหุ้นจะไม่ค่อยโตครับ.. :o
เคยได้ยินว่าmakro ไม่น่าสนใจเพราะmaginต่ำ และจะเติบโตได้จากการขยายสาขาเท่านั้นซึ่งต้องใช้เงินลงทุนมาก คุณโจมีคว่มเห็นอย่างไรบ้างคะ
oatty

โพสต์ที่ 1029

dome@perth เขียน:
EE
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
MYBIZ

โพสต์ที่ 1030

ขอโทษทีครับ พอดีไม่ประสีประสา เพิ่งเข้ามาใหม่ประมาณ2เดือนหล่ะ

ไอ้เราก็นึกว่าพี่ท่านเป็นคนอีสาน คนไหนๆก็คนไทยเหมือนกันเน้อ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยแล้วกันครับ ศิษย์พี่ทั้งหลาย

ยังไงก็ขอบคุณนะครับสำหรับความคิดเห็นดีๆทั้งหลายที่ช่วยให้กระผม
เรียนรู้ได้เร็วขึ้น เข้าใจหลักการมากขึ้น
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
killyz

โพสต์ที่ 1031

พี่ลูกอีสาน ช่วยเปรียบเทียบกองทุนอสังหาระหว่าง cpnrf tfund spf
ว่ามีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรและถ้าให้พี่เลือกน้ำหนักการลงทุนจะให้เช่นไร
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
kmphol

โพสต์ที่ 1032

ยินดีกับคุณโจด้วยครับที่ได้ลูกสาว :lol:
ผมก็เพิ่งได้ลูกสาวเหมือนกัน รู้สึกว่าลูกเราจะเกิดวันเดียวกันด้วยครับ (วันเดียวกับวันเกิดทักกี้ครับ)

ขออวยพรให้ลูกคุณโจเลี้ยงง่าย แข็งแรง โตไวไวครับ
tatandchin

โพสต์ที่ 1033

ยินดีกับพี่โจด้วยคนครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 1034

พี่ลูกอีสานครับ

- ถ้าเปรียบเทียบ TIP , THRE , MTI  3 ตัวนี้ต่างกันอย่างไร ในมุมมองของพี่ความน่าสนใจต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ ในแง่ของการเติบโตของรายได้และกำไร

- SCSMG กับ  SCNYL นี่ต่างกันตรงไหนหรอครับ เห็นเป็น ไทยพาณิชย์ เหมือนกัน

- หุ้นกลุ่มประกันพี่คิดว่า การเติบโตของอุตสาหกรรมนี้จะเป็นยังไงบ้างครับในอนาคต
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ler109

โพสต์ที่ 1035

ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากครับ สำหรับคำแนะนำที่ทรงคุณค่าครับพี่  :bow::bow::bow::bow::bow:
Diablo

โพสต์ที่ 1036

[quote="i_sarut"]พี่ลูกอีสานครับ

- ถ้าเปรียบเทียบ TIP , THRE , MTI
รูปภาพ
koolton

โพสต์ที่ 1037

ขอบคุณพี่โจที่สละเวลาตอบคำถามผมครับTTCL ผมพึ่งจะเขามาลงทุนหุ้นนี่ได้ประมาณ 2 เดือน ยังงึกๆงักอยู่ ตอนนี้กำลังหาแนวทางที่เหมาะสมอยู่ ขอให้มีความสุขตลอดไปครับให้สมกับความมีน้ำใจของพี่ นี่คือคนดีของสังคมครับอยากให้มีคนดีแบบพี่เยอะประเทศไทยคงจะน่าอยู่ยิ่งขึ้น
Amadeus

โพสต์ที่ 1038

kmphol เขียน:ยินดีกับคุณโจด้วยครับที่ได้ลูกสาว :lol:
ผมก็เพิ่งได้ลูกสาวเหมือนกัน รู้สึกว่าลูกเราจะเกิดวันเดียวกันด้วยครับ (วันเดียวกับวันเกิดทักกี้ครับ)

ขออวยพรให้ลูกคุณโจเลี้ยงง่าย แข็งแรง โตไวไวครับ
ถือโอกาสนี้อวยพรทั้งลูกพี่ต้าร์และลูกพี่โจ

ขอให้ลูกของพี่ทั้งสองคน แข็งแรง โตขึ้นมาเป็นคนดี เหมือนพี่ๆทั้งสองคนนะครับ

เค้าว่าลูกสาวจะเอาใจพ่อนะ พี่ๆนี่โชคดีจริงๆ

ปล.อย่าลืมไว้หนวด และซ้อมยิงปืนไว้นะครับ  :lol:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
hagrid

โพสต์ที่ 1039

ผมขอรบกวนคุณลูกอีสานสัก 3 ตัว นะครับ

คือ PB PR TWFP  ตอนนี้กำไรเพิ่มเยอะ

ราคาหุ้นก็เพิ่มตามไปด้วย คุณลูกอีสานว่ากำไรที่เพิ่ม

จะยั่งยืนหรือเปล่าครับ  ส่วนตัวไม่ค่อยเชื่อว่าหุ้นอาหาร

จะเติบโตได้สูงมากมายนัก
chanchai_lee

โพสต์ที่ 1040

สวัสดีครับ พี่โจ เพิ่งเข้ามาอ่านกะทู้นี้ได้ไม่นานครับ มีข้อสงสัยอยากถามพี่ครับ คือช่วงนี้ผมรู้สึกว่าอยากลงทุนในหุ้น แต่ผมค้นหาหุ้นที่ลงทุนไม่ได้ เพราะหุ้นที่เล็งเอาไว้ในลิสต์ของตนเอง ราคาไม่ลงมาให้ซื้อในช่วงที่ต้องการเพราะคิดว่า อาจมี MOS ไม่เพียงพอ พี่คิดว่าผมทำถูกไหมครับ แล้วพี่คิดเหมือนผมมั้ยว่าช่วงนี้ไม่น่าลงทุนเลย ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ปล.แล้วพี่ๆที่หาดใหญ่จะจัดมีทติ้ง อีกมั้ยครับ เพราะคราวที่แล้วที่ ร้าน พีเบอร์รี่ไม่ได้ไปครับ  อยากไปทำความรู้จักพี่มากขึ้นครับ
worapot_ta

โพสต์ที่ 1041

ขอถามโรงไฟฟ้า glow ที่จะเพิ่มกำลังผลิตอีก60% ใน3ปี
พี่โจว่าตัวนี้น่าสนใจไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1042

worapot_ta เขียน:ขอถามโรงไฟฟ้า glow ที่จะเพิ่มกำลังผลิตอีก60% ใน3ปี
พี่โจว่าตัวนี้น่าสนใจไหมครับ
ธุรกิจผลิตไฟฟ้ามีความแน่นอนสูง ดังนั้นหากกำลังการผลิตเพิ่ม กำไรมักจะเพิ่มด้วย โดยเฉพาะ glow ที่ขายไฟฟ้าและไอน้ำให้ลูกค้าเอกชนด้วย เชื้อเพลิงที่ใช้ในหน่วยผลิตใหม่ส่วนใหญ่เป็นถ่านหิน ซึ่งมีต้นทุนต่ำกว่าแก็สธรรมชาติ ดังนั้นโอกาสที่ กฟผ.จะสั่งให้ผลิตไฟตลอดเวลามีสูงแม้ปริมาณสำรองไฟฟ้าจะอยู่ในระดับสูง เพื่อลด-ตรึงค่า ft ครับ

ถ้าคิดกำไรปี 55 ตามที่ผู้บริหารให้ความเห็นที่ 8 พันล้าน ผมคิดว่าโอกาสที่ราคาหุ้นจะเพิ่มขึ้นประมาณ 50% เป็นไปได้มาก ดังนั้นก็ลองพิจารณาดูครับว่า กำไรประมาณ 50% + ปันผล กับเวลาที่ต้องรอ 3 ปี คุ้มค่ากันหรือเปล่า..
:D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1043

[quote="chanchai_lee"]สวัสดีครับ พี่โจ เพิ่งเข้ามาอ่านกะทู้นี้ได้ไม่นานครับ มีข้อสงสัยอยากถามพี่ครับ คือช่วงนี้ผมรู้สึกว่าอยากลงทุนในหุ้น แต่ผมค้นหาหุ้นที่ลงทุนไม่ได้ เพราะหุ้นที่เล็งเอาไว้ในลิสต์ของตนเอง ราคาไม่ลงมาให้ซื้อในช่วงที่ต้องการเพราะคิดว่า อาจมี MOS ไม่เพียงพอ พี่คิดว่าผมทำถูกไหมครับ แล้วพี่คิดเหมือนผมมั้ยว่าช่วงนี้ไม่น่าลงทุนเลย ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ปล.แล้วพี่ๆที่หาดใหญ่จะจัดมีทติ้ง อีกมั้ยครับ เพราะคราวที่แล้วที่ ร้าน พีเบอร์รี่ไม่ได้ไปครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1044

kmphol เขียน:ยินดีกับคุณโจด้วยครับที่ได้ลูกสาว :lol:

ลูกสาวผมเกิดวันที่ 26 กค.ครับ ตัวโต 4 โลเป๊ะ :lol:

ยินดีที่คุณกัมพลได้ลูกสาวเช่นกันครับ :D
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 1045

[quote="ลูกอิสาน"][quote="chanchai_lee"]สวัสดีครับ พี่โจ เพิ่งเข้ามาอ่านกะทู้นี้ได้ไม่นานครับ มีข้อสงสัยอยากถามพี่ครับ คือช่วงนี้ผมรู้สึกว่าอยากลงทุนในหุ้น แต่ผมค้นหาหุ้นที่ลงทุนไม่ได้ เพราะหุ้นที่เล็งเอาไว้ในลิสต์ของตนเอง ราคาไม่ลงมาให้ซื้อในช่วงที่ต้องการเพราะคิดว่า อาจมี MOS ไม่เพียงพอ พี่คิดว่าผมทำถูกไหมครับ แล้วพี่คิดเหมือนผมมั้ยว่าช่วงนี้ไม่น่าลงทุนเลย ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ปล.แล้วพี่ๆที่หาดใหญ่จะจัดมีทติ้ง อีกมั้ยครับ เพราะคราวที่แล้วที่ ร้าน พีเบอร์รี่ไม่ได้ไปครับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
hongvalue

โพสต์ที่ 1046

พี่โจครับ  พี่ช่วยไปแจมในกระทู้หน้าแรก

กระทู้ที่ผมตั้งถามเฮีย tos หน่อยได้ไหมครับ

อยากทราบมุมมองพี่เรื่อง svi และการอ่านเกมส์ผู้บริหารด้วยน่ะครับ

เห็นเฮีย tos พูดเรื่องหุ้น scan ด้วย

ถ้ามีพี่โจไปแจมด้วยกระทู้จะได้เข้มข้นยิ่งขึ้น  :D
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Jimmy

โพสต์ที่ 1047

ลูกอิสาน เขียน: ถ้าอยากช่วยกันคิดหาหุ้นก็มางานมีตติ้ง vi หาดใหญ่ได้ครับ คาดว่าประมาณวันที่ 28-29-30 เดือนนี้ กำลังซาวเสียงท่านอื่นๆอยู่ แล้วผมจะแจ้งให้ทราบกำหนดการที่แน่นอนนะครับ มือใหม่ก็ไม่เป็นไร มาฟังท่านอื่นๆคุยกัน มาแล้วรับประกันว่าได้หุ้นไปศึกษาแน่นอน ครั้งก่อนวันศุกร์มีข่าว tender ของ svi ก่อนจากกันวันนั้นเราสรุปกันว่าเปิดตลาดวันจันทร์ให้ซื้อ svi ทันที.. :lol:  :lol:
ไม่ได้ไปงะพี่โจ แต่ขอหุ้นไปศึกษาไ้ด้ไหมพี่ :oops:  :oops:
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
jmb2511

ถามพี่โจว่าSVIว่า........

โพสต์ที่ 1048

พี่ครับราคาsviจะเป็นเรับท่าไรหลังปันผล ขอบคุณมากค
ler109

โพสต์ที่ 1049

พี่โจครับ ผมรบกวนถามความเห็นพี่เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Eastw ครับ คือเท่าที่ผมศึกษามามีดังนี้ครับ ไม่ทราบว่ามีส่วนไหนที่น่าจะผิดหรือเปล่าครับ
 1. ธุรกิจของบริษัทมี 3 ส่วนคือ ขายน้ำดิบ น้ำประปา และรับบริหารจัดการเรื่องน้ำ
 2. บริษัทไม่มีคู่แข่งทั้งทางตรงและทางอ้อมที่มีนัยสำคัญ
 3. ปีที่แล้วเพิ่งขายหุ้นบริษัทผลิตท่อ ซึ่งที่มีผ่านมาผลการดำเนินงานขาดทุนออกไป ซึ่งน่าจะเป็นผลดีต่อผลการดำเนินงานของบริษัท
 4. ธุรกิจน้ำประปากำลังเติบโตซึ่งน่าจะเป็นตัวช่วยให้กำไรของบริษัทเติบโต ในขณะที่ธุรกิจขายน้ำดิบถึงแม้ปริมาณน้ำที่ขายได้จะลดลง แต่บริษัทก็สามารถขึ้นราคาขายน้ำดิบและน้ำประปาได้ ซึ่งเท่าที่ผมดูใน 56-1 บริษัทตั้งราคาขายน้ำเพิ่มขึ้นโดยเฉลี่ยปีละ 5% ซึ่งพอ ๆ กับเงินเฟ้อแต่ละปี
 5. ในส่วนของธุรกิจรับบริหารจัดการเรื่องน้ำ บางปีก็สามารถหารายได้พิเศษๆ มาได้ เช่นโครงการวางท่อเชื่อมจากอ่างเก็บน้ำประแสร์ อ่างเก็บน้ำคลองใหญ่ และ Job เล็ก ๆ น้อยๆ ต่างๆ
 6. อายุสัปทานแต่ละใบเหลืออีกนานคือประมาณ 20-30 ปี
 7. กำไรขั้นต้นสูงมาก คือประมาณ 60% และต่อไปก็คงจะประมาณนี้เพราะไม่มีคู่แข่ง ในขณะเดียวกันราคาน้ำซึ่งเป็นวัตถุดิบก็ไม่ผันผวน
 8. งบการเงินแข็งแกร่ง หนี้สินต่อส่วนทุนต่ำ และมีกระแสเงินสดที่ดี
 9. ลูกค้าหลักคือ การประปาและการนิคม ซึ่งทำให้มีหนี้เสียต่ำ
10. ถึงแม้ว่าบริษัทจะกำไรดีอยู่แล้ว แต่ก็พยายามลดต้นทุนด้วยการหาเทคโนโลยีใหม่ ๆ เพื่อให้งานมีประสิทธิภาพมากขึ้น เช่น SCADA และ GPRS
รวมถึงการ Preventive maintenance ที่ต้องทำอยู่แล้ว
11. ปัจจุบันความสามารถในการจ่ายน้ำของบริษัทมากกว่าความต้องการน้ำประมาณ 2 เท่า ซึ่งถ้าความต้องการน้ำมีมากขึ้นก็จะทำให้กำไรขั้นต้นเพิ่มขั้นได้อีก เพราะต้นทุนพวกท่อเป็น Fixed cost
12. นิคมอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ของประเทศอยู่ที่ภาคตะวันออก ในขณะที่รัฐบาลก็ส่งเสริมและให้สิทธิประโยชน์ต่าง ๆ เพื่อให้ต่างชาติมาลงทุนซึ่งถ้าประเทศสงบ ๆ ไทยยังเป็นประเทศที่น่ามาลงทุนที่สุดในภูมิภาคนี้ ซึ่งก็น่าจะมีส่วนช่วยให้น้ำดิบขายได้มากขึ้น
13. ในอำเภอต่าง ๆ ส่วนใหญ่น้ำที่ประชาชนใช้ยังไม่ใช่น้ำประปาจริง ๆ ขนาดผมอยู่ที่ระยอง ต. มาบข่า ซึ่งมีนิคมอุตสาหกรรม ปัจจุบันน้ำที่ใช้ยังไม่ใช่น้ำประปาจริง ๆ และการประปาส่วนภูมิภาคเพิ่งมาวางท่อโดยที่น่าจะซื้อน้ำประปากับบริษัท ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าน้ำประปายังสามารถขยายได้อีกมาก ตามอำเภอต่าง ๆ เหมือนกับที่บริษัทขยายไปที่นครสวรรค์ และโคราช เป็นต้น
14. ในอนาคตประชากรคงเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ และน้ำประปากับน้ำดิบยอดขายก็คงจะเพิ่มขึ้นด้วยเช่นกัน
15. นอกจากนี้บริษัทยังได้รัปสัมปทานในการเอาน้ำทะเลมาทำน้ำประปาที่จังหวัดภูเก็ต เกาะสมุย เกาะล้าน และเกาะสีชัง อีกด้วย

ไม่ทราบว่าพี่มองธุรกิจนี้อย่างไรบ้างครับ และตอนนี้ PE อยู่ที่ 9.4 เท่าถือว่าแพงหรือเปล่าครับสำหรับธุรกิจผูกขาดแบบนี้?
 ขอบคุณมากครับ  :oops:
Diablo

โพสต์ที่ 1050

ฝากพี่โจกลับไปดูคำถามผมนิดนึงนะครับ
เกรงว่าจะบังเอิญข้ามไปครับ  :D
ตอบช้าหน่อยไม่เป็นไรครับ รอได้ครับ
รูปภาพ