มาร์จินออฟเซพตี้ ผมวิเคราะห์ได้ไกลเคียงไหมครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
support
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาร์จินออฟเซพตี้ ผมวิเคราะห์ได้ไกลเคียงไหมครับ ?

โพสต์ที่ 1

ผมพอจะอ่านแนวทางการลงทุนแบบ vi และลองคำนวนหาค่าปัจจัยพื้นฐานเลยได้รายซื้อหุ้นที่ราคาถูกที่สุดในกลุ่มของมันดังนี้ครับ
1 สถาบันการเงิน  TISCO
2 ปิโตเคมี  GLOW
3 ลอจิสติก  BECL
4 โรงพยาบาล  BGH
5 โทรมนาคม SHIN
6 วัสดุก่อสร้าง DCC
7 อิเลค  CCET
8 ยานยนต์ IHL
ขอพี่ ๆ ช่วยชี่แนะด้วยนะครับ ผมกำลังจะลุยแล้วโดยกระจายความเสี่ยงไปยังกลุ่มต่าง ๆ ไม่รู้ตัวเองวิเคราะห์ถูกผิดประการใด ช่วนแนะนำผมด้วยนะครับจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ช่วยระบุความเห็นด้วยครับว่าปัจจัยพื้นฐานที่สนใจคืออะไร และทำไมถึงคิดว่าแต่ละตัวราคาถูกที่สุดในกลุ่มครับ จะได้ช่วยกันวิจารณ์ครับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
vi_tal signs

โพสต์ที่ 3

ใช้อะไรในการวิเคราะห์ ถูกหรือแพง เอ่ย  ??? :shock:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

BGH ถูกที่สุดในกลุ่มแล้วหรอครับ :shock:  :shock:  :shock:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
support

ก็วิเคาระห์แบบมือใหม่อะครับ

โพสต์ที่ 5

1 ขอให้มี market cap พอรับได้เพื่อสภาพคล่องในอานาคต
2 ราคายังไม่ขานรับในตัวธุรกิจมันเอง หรือรอบของมัน คือ ยังราคาต่ำกว่าที่มันควรจะเป็นอยู่
3 กำไร Q2 ยังอยู่ในขั้นพอรับได้ถ้าเทียบกับตัวอื่น แสดงให้เห็นศักยภาพการแข่งขัน
4 อ่านบทวิเคราะห์ของสำนัก ต่าง ๆ รวมทั้งบทวิเคาระห์ กลต  มีปัจจัยบวกมากกว่า ลบ เมือเทียบกับตัวอื่น
5 รอพี่ ๆ ให้คำแนะนำครับผม
                ทุกวันนี้ผมพยายามอ่านหนังสือและบทความรวมถึงกระทู้ต่าง ๆ ที่มีประโยชน์ เพื่อรอการ บูรณาการ อยู่ครับ  รบกวนพี่ ๆ ช่วยขัดเกลาด้วย เพราะผมตั้งใจจะฝากชีวิตการลงทุนไว้กับ แนว VI ครับ
                ขอบคุณครับ :P
doc_zodi

Re: มาร์จินออฟเซพตี้ ผมวิเคราะห์ได้ไกลเคียงไหมครับ ?

โพสต์ที่ 6

[quote="support"]ผมพอจะอ่านแนวทางการลงทุนแบบ vi และลองคำนวนหาค่าปัจจัยพื้นฐานเลยได้รายซื้อหุ้นที่ราคาถูกที่สุดในกลุ่มของมันดังนี้ครับ
1 สถาบันการเงิน
support

โพสต์ที่ 7

ผมว่าผมก็วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานนะ แต่หุ้นเหล่านี้ไม่มีในพอร์ตผมซักตัว เอ หรือผมเลือกผิดไป  

เอ่อคือ ผมหมายถึง ณ เวลานี้เมื่อเทียบกับราคาอะครับ
final

โพสต์ที่ 8

การลงทุนคงไม่ได้ดู  MOS  แต่เพียงอย่างเดียว  น่าจะต้องดู probability of opportunity gain  ด้วย
และคุณบอกคุณอ่านบทวิเคราะห์ของที่ต่างๆ แล้วคุณไปเข้าไปอ่านใน ร้อยคนร้อยหุ้น หรือยัง
เพราะรู้สึกว่าหุ้นที่คุณเลือก ส่วนใหญ่เป็นหุ้นขนาดใหญ่หรือหุ้นที่อยู่ใน SET50  ซึ่งราคาจะผันผวนมาก

ดิฉันขอแนะนำให้คุณศึกษาหุ้นอื่นด้วยใน ร้อยคนร้อยหุ้น เพิ่มเติมก่อนการลงทุนนะคะ
siwaman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

แชร์หน่อยและกัน

ผมเข้าใจว่า MOS เองไม่ได้อยู่ที่ตัวหุ้น
หุ้นบางตัวที่ราคาแพง ณ ปัจจุบัน อาจมี MOS มากกว่ากว่า เมื่อเทียบกับอนาคต (ก็ได้มั้ง)

ผมเลยเข้าใจว่า
แรกสุดเราก็ต้องเลือกหุ้นก่อน อาจเป็นผู้นำกลุ่ม หรือมีศักยภาพโต หรือ อื่น ๆ ก็ว่ากันไปตามเครื่องมือ และความเข้าใจที่มี (ซึ่งของผมก็มีไม่มากนัก)

แล้วเราค่อยมาดู ณ ราคาปัจจุบัน หุ้นตัวนั้น มี  MOS มากพอ ที่เราจะลงทุนหรือยัง

ซึ่งเราดูว่ามี MOS มากพอ ยัง เราก็ต้องมีราคาในใจ ราคาในใจมาจากใหน ก็มูลค่าหุ้นไง จะหาไง (ผมติดอยู่ตรงนี้นานแล้ว) ประมาณน้านแหล่ะ

อ่านจากที่นี่ และสังเกตุบทวิเคราะห์ของโบรก จะเห็นว่าโบรกมองในระยะค่อนข้างสั้นกว่า และมีผลประโยชน์ทับซ้อน เพราะชอบยุเราในซื้อ ขาย บ่อย ๆ 5555 .... ก็รายได้ของเค้านี่นา
Suysak

โพสต์ที่ 10

ส่วนใหญ่เป็นแนวหุ้นแข็งกร่งนะ ยกเว้น IHL
โพสต์โพสต์